Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Cây trái 'chân quê' trên hè phố Sài Gòn

• 0 Lượt chia sẻ
  • 27.1K Lượt đọc
  • 244 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 6,735 Bài viết

• 9,276 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Có ai ở đây ăn trái gáo chưa? Lúc mình còn nhỏ thỉnh thoảng cũng đòi ba mình hái cho, mình kêu là "chôm chôm", ba mình nói "trái gáo mà con", trái nó tròn như trái banh lông, ở trong khá chua mà lại thơm mùi đặc biệt không biết tả sao nữa.

Mình kiếm miết chưa ra hình trái, thấy hình bông gáo. Cây gáo hay mọc ở bờ sông, mình nhớ vậy đó!

bong_gao

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 90 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Trái gáo ăn hơi chua, nhưng chín thì khá là thơm. Ngày trước kế nhà em có 1 cây, cao và to lắm. Gáo chín rụng khắp vườn, nhìn cũng thèm nhưng ăn ít thôi.
    • 369 Bài viết

• 2,198 Được cảm ơn

Vô topic này đọc và xem hình cách loại trái cây, bao nhiêu kỷ niệm tuổi thơ tràn về :LoveStruc:. Cám ơn các mẹ WTT đã post những tấm hình làm chảy nước miếng dã man luôn.rooling: Những tấm hình này gợi nhớ Sài Gòn, nhớ Việt Nam da diết.:Crying:

Ở Cali nơi mình ở, những người VN xa xứ cũng đã đem những giống cây yêu dấu của quê hương sang bên này trồng . Mặc dù là không đúng luật vì họ đem qua bằng cách giấu hạt giống hay cây con,...trong hành lý khi qua hải quan Mỹ; nhưng mình cũng âm thầm cám ơn họ vì bây giờ đa phần gia đình VN nào ở đây cũng có những cây ổi VN, bưởi Biên Hòa, trái thanh long Nha Trang, mận VN, nhãn, saboche,... sau vườn nhà. Mỗi khi vợ chồng mình đi ngang qua nhà nào mà thấy trái Thanh Long, hay trái ổi treo tòn ten nhú ra sau vườn nhà ai đó là 2 vợ chồng tủm tỉm cười nói "nhà đồng hương".

Ôi, trái sai (nhung) nho nhỏ là trái mà mình yêu thích từ nhỏ cho đến tận bây giờ. Ước gì có giống trái sai ở đây thì mình sẽ là những người đầu tiên trồng nó sau vườn nhà mình.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6,735 Bài viết

• 9,276 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Còn trái này thì sao ta? Hồi nhỏ mình cũng hay thơ thẩn lặt rồi lột trái này ăn nè, có tác dụng sổ lãi kim đó. Tên nó là trái bình linh. Dạo này nghén ngẩm mơ mộng đủ thứ hết!

5856792593_c5e672cf29_z
    • 260 Bài viết

• 279 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi IrisNguyen Xem bài viết
    Còn trái này thì sao ta? Hồi nhỏ mình cũng hay thơ thẩn lặt rồi lột trái này ăn nè, có tác dụng sổ lãi kim đó. Tên nó là trái bình linh. Dạo này nghén ngẩm mơ mộng đủ thứ hết!

5856792593_c5e672cf29_z
    quê em không gọi là bình linh mà gọi là trái KEO ta, tróc vỏ ra làm đôi ăn hạt bên trong, ăn trái già có tác dụng sổ giun, v,v,... nhưng ăn nhiều bị hôi miệng
    một thời tuổi thơ của mình
    dua but day minh ki