Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Cây trái 'chân quê' trên hè phố Sài Gòn

• 0 Lượt chia sẻ
  • 27.1K Lượt đọc
  • 244 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 15,982 Bài viết

• 33,087 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018
    Cây trái 'chân quê' trên hè phố Sài Gòn

Trái hồng quân tím vị chua ngọt, đào Lạng Sơn giòn ngọt, hạt dẻ thơm, hạt sen bùi... những loại trái, hạt "nhà quê" này đang được bán nhiều trên hè phố Sài Gòn.

hong_quan
    Còn có tên gọi khác là bồ quân hay mùng quân, trái hồng quân chín có màu đỏ, đen hoặc tím, mùi thơm thanh thanh, vị chua ngọt, hơi chát. Đặc điểm của loại trái cây này càng dập càng ngon nên khi mua về người ta thường nắn cho đến khi trái mềm nhũn mới ăn. Hồng quân là loại cây nhiệt đới nên được trồng phổ biến ở nhiều vùng nước ta. Tại Sài Gòn trái chín có giá từ 8.000 đến 10.000 đồng 100 gram.

say_chau
    Xay châu (còn gọi là nhung) quả nhỏ hình bầu dục, bé bằng đầu ngón tay, vỏ có nhiều lông mềm. Trái này chín có màu đen, khi ăn bóc lớp vỏ cứng phía ngoài ra sẽ được lớp tthịt bột mịn, vị chua ngọt đậm đà. Ở Sài Gòn trái này có giá 10.000 đồng một 100 gram.

dao_lang_son
    Đào Lạng Sơn giòn, vị ngọt thanh có giá khoảng 40.000 đồng một kg. Đào không nên để chín mà ăn ngay khi trái còn cứng là ngon nhất.

may
    Mây Thái là loại cây rừng có gai, mọc nhiều ở vùng núi tỉnh An Giang, Vũng Tàu, Phú Quốc hoặc được nhập từ Campuchia, Thái Lan. Trái mây mọc thành chùm, trái dài bằng một ngón tay, hình bầu dục, nhọn 2 đầu, vỏ màu đỏ thẫm, vảy cứng. Khi mua về, dùng dao hoặc tay bóc lớp vỏ phía ngoài để ăn cơm bên trong có vị chua chua, ngọt ngọt, mùi thơm nồng.

sa_ke
    Sa kê trông giống như trái mít nhưng gai cụt và không có hạt. Trái này không ăn sống được mà chỉ dùng để chế biến thành món chiên, hầm với xương lợn hay um..., trong đó dễ thực hiện nhất là món sa kê chiên. Sau khi gọt lớp vỏ xanh bên ngoài, rửa sạch, xắt sa kê thành những miếng mỏng vừa miệng ăn, cho thêm bột chiên bánh và trứng gà rồi đem chiên giòn ăn rất bùi và thơm.

cu_au
    Củ ấu (một số nơi gọi là trái ấu) mọc dưới nước, vỏ màu đen bên ngoài, đỏ bên trong. Sau khi luộc ấu chín, bóc lớp vỏ cứng phía ngoài để ăn lớp cơm bở bên trong có vị ngọt, bùi, mùi thơm.

hat_de
    Hạt dẻ phổ biến ở các tỉnh phía Bắc như: Cao Bằng, Lạng Sơn, Lào Cai... Hạt dẻ rang chín ăn bùi, vị ngọt, mùi thơm giá khoảng 10.000 đồng 100 gram, đang rất được ưa chuộng ở Sài Gòn

mia
    Cây mía ép lấy nước uống giải khát, được trồng phổ biến ở vùng quê. Gần đây, nhiều người Sài Gòn lo nước mía ép sẵn không đảm bảo vệ sinh nên mua nguyên cây về tự chế biến.

hat_sen
    Đài sen tươi mua về bóc lấy hạt để nấu chè, súp hoặc hầm với xương lợn ngon và bổ dưỡng.

Thi Trân

http://vnexpress.net/gl/doi-song/cau...e-pho-sai-gon/
    "Người Phụ Nữ và bông hoa là hai kỳ công tuyệt vời của Thượng Đế. Tuy nhiên bông hoa là kỳ công tuyệt vời hơn vì…nó không biết nói"

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 142 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

huhu nhớ SG wa

CON CỌP LÀ EM ĐÓ Ạ
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 4,675 Bài viết

• 4,668 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Em cạch mấy người bán trái cây rong ở Sài Gòn vì cân điêu kinh khủng

Lần đó, em mua 1 quả xoài tương đối to. Bỏ lên cân nó được 6 lạng, tương đương 6 ngàn.....Em cầm xoài lên, xoay qua xoay lại chợt nghĩ làm gì được 6 lạng.....Người đó sợ sợ sao á, lấy em 5 ngàn

Em mang về nhà cân, nó được 4 lạng ...Tức điên luôn...Từ đó, em ko bao giờ mua trái cây ngoài nữa
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,848 Bài viết

• 4,225 Được cảm ơn

Úi, mình không biết trái Mây Thái, loại này mới xuất hiện hay sao nhỉ.

Trái chân quê đích thực mà mình kiếm mỏi mắt là trái bình bát (hay "bác", không biết spell thế nào thì đúng). Trái này với trái xay (trái nhung) ăn nhằn hột muốn mỏi miệng lun nhưng vẫn thích ăn vì đó là tuổi thơ của mình.

Trích dẫn Nguyên văn bởi smile85 Xem bài viết
    Em cạch mấy người bán trái cây rong ở Sài Gòn vì cân điêu kinh khủng

Lần đó, em mua 1 quả xoài tương đối to. Bỏ lên cân nó được 6 lạng, tương đương 6 ngàn.....Em cầm xoài lên, xoay qua xoay lại chợt nghĩ làm gì được 6 lạng.....Người đó sợ sợ sao á, lấy em 5 ngàn

Em mang về nhà cân, nó được 4 lạng ...Tức điên luôn...Từ đó, em ko bao giờ mua trái cây ngoài nữa
    Người bán trái cây rong trong SG còn 1 chiêu nữa là vẽ cái giá tiền thật to cho đơn giá 1/2 kg, nhưng số 1 bự gấp mấy lần số 2, khiến ai thoạt nhìn tưởng đó la đơn giá 1 kg. Hic !
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,548 Bài viết

• 18,040 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bình bát thì bạn chịu khó mua ở mấy chợ tạm mới có người ở quê đem lên bán.

Trích dẫn Nguyên văn bởi sapparod0316 Xem bài viết

Trái chân quê đích thực mà mình kiếm mỏi mắt là trái bình bát (hay "bác", không biết spell thế nào thì đúng). Trái này với trái xay (trái nhung) ăn nhằn hột muốn mỏi miệng lun nhưng vẫn thích ăn vì đó là tuổi thơ của mình.

Người bán trái cây rong trong SG còn 1 chiêu nữa là vẽ cái giá tiền thật to cho đơn giá 1/2 kg, nhưng số 1 bự gấp mấy lần số 2, khiến ai thoạt nhìn tưởng đó la đơn giá 1 kg. Hic !
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 109 Bài viết

• 261 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoa_mai Xem bài viết
    dao_lang_son
    Đào Lạng Sơn giòn, vị ngọt thanh có giá khoảng 40.000 đồng một kg. Đào không nên để chín mà ăn ngay khi trái còn cứng là ngon nhất.
    Mạn Lạng Sơn chỉ có đào lông, đào mỏ quạ chứ mà giống đào ko lông (油桃) này là từ Trung Quốc xuất sang đó chứ - giống này hợp lạnh nên giồng chủ yếu ở Liêu Ninh, Bắc Kinh, Hà Bắc

Hạt dẻ cũng vậy - Lạng Sơn, Cao Bằng giồng còn chả đủ cho địa phương tiêu dùng, vẫn cứ là phải nhập thêm phần lớn từ TQ thì lấy đâu dư mà xuất vào SG

Từ ngoài đường đến trong siêu thị, hàng Tàu đội lốt hàng Việt nhiều quá :Nottalkin: - dù là tiêu chuẩn chất lượng Việt thì cũng ...
    00915008c4bf74e6
    • 2,339 Bài viết

• 6,486 Được cảm ơn

Trái hồng quân bán chỗ nào trên SG mà e chưa thấy ta? Chị nào thấy bán ở đường nào chỉ e với. Nhớ mỗi lần về quê dc cho cả rổ, ngồi nặn nặn bóp bóp cho nó mềm nhũn ra, ăn chua chua ngọt ngọt ngon tứa nước miếng, chẹp chẹp.

Củ ấu làm nhớ tới câu Thương nhau củ ấu cũng tròn/ Ghét nhau quả bồ hòn cũng vuông, mà củ ấu mỗi lần ăn phải lấy dao chẻ đôi ở giữa mới lấy dc cái nhân, vỏ nó cứng ngắc, nên ăn cũng hơi ngại vì lười
    Beauty is how you feel inside, and it reflects in your eyes. It is not something physical. (Sophia Loren)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 3,549 Bài viết

• 8,368 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi sapparod0316 Xem bài viết

Bình bát cũng là món ăn tuổi thơ của mình đó. Hồi nhỏ, nhà nghèo, làm gì có tiền mua bánh kẹo ăn. Nhà cậu mình có cây bình bát, mọc kế bên cái cầu tõm (chắc bạn biết hen), trưa trưa qua nhà cậu hái về dằm với đường ăn. Nhưng bây giờ thì không dám ăn đâu ạ. Vì ám ảnh cây bình bát kế bên cầu tõm ngày xưa đó.
    ẤU DÂM LÀ BIẾN THÁI, KHÔNG PHẢI ANH HÙNG.
    TẨY CHAY MINH BÉO VÀ NHỮNG KẺ ỦNG HỘ CHÀO ĐÓN ANH TA KHỎI SHOWBIZ
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 3,549 Bài viết

• 8,368 Được cảm ơn

À, mình còn nhớ đến 1 thứ trái dân dã nữa. Nhưng quên mất tên nó rồi. Thứ trái màu tím đậm, cỡ 1 đốt ngón tay, ăn vô có vị ngọt chát, ăn vô 1 hồi thè lưỡi ra cái lưỡi cũng bị tím ngắt luôn. Có mẹ nào biết nó bán ở đâu không?
    • 325 Bài viết

• 257 Được cảm ơn

HIhi đó là trái trăm hay chăm gì đó bạn. Ăn ngon lắm ý nhưng mà ăn sát vào hột thì nó đắng nghét àh. Ngày xưa học tiểu học có con lớp trưởng nó nhờ mình chép bài dùm để nó đi đưa sổ trực nhật cho các lớp khác. Nó hứa ra chơi sẽ bao mình 1 bụm trắi trăm. Vậy mà ra chơi nó lẻn đi đâu ăn mất đến khi vào lớp hỏi nó. Nó kêu nó bị đau bụng thế mà nhe hàm răng đen thui ra bị mình vọng vô mũi chảy máu cam luôn . Lần đó bị mời phụ huynh lên nhớ mãi .
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ilangilang Xem bài viết
    Trái hồng quân bán chỗ nào trên SG mà e chưa thấy ta? Chị nào thấy bán ở đường nào chỉ e với. Nhớ mỗi lần về quê dc cho cả rổ, ngồi nặn nặn bóp bóp cho nó mềm nhũn ra, ăn chua chua ngọt ngọt ngon tứa nước miếng, chẹp chẹp.

Củ ấu làm nhớ tới câu Thương nhau củ ấu cũng tròn/ Ghét nhau quả bồ hòn cũng vuông, mà củ ấu mỗi lần ăn phải lấy dao chẻ đôi ở giữa mới lấy dc cái nhân, vỏ nó cứng ngắc, nên ăn cũng hơi ngại vì lười
    Em thấy trên đường Cộng Hòa, khúc gần Maximart có bán đó
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 91 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

có ai biết trái mây thái bán ở đường nào ko ạ, em tìm mãi mà ko thấy
    When you're alone, just look at the spaces between your fingers. Remember in that those spaces, your can see my fingers locked with yours forever
    • 26 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

hạt dẻ đắt thế nhỉ?:Thinking:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 3,549 Bài viết

• 8,368 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hong.nguyen1983 Xem bài viết
    Bạn ở đâu. Hồi trước mình thấy mấy chỗ bán trái cây trên đường Cống Quỳnh, có bán nhiều lắm mà không biết ăn ra sao. Vì nhìn bên ngoài thấy nó lông lông, thấy ghê ghê
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,284 Bài viết

• 6,952 Được cảm ơn

Ôi, mình mê mẩn quả Mây Thái.....vậy mà ở HN lại ko có bán.
    Trông vỏ nó giống da con rắn nhưng ăn thật là ngon, chua chua ngọt ngọt thơm thơm...
    • 2,704 Bài viết

• 5,127 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hong.nguyen1983 Xem bài viết
    Đoạn Thành Thái nối dài chạy ra Lý Thường Kiệt đó bạn (SG), mình toàn tách vỏ nó ra phải mang găng tay ko gai nhọn nhỏ nhỏ đâm đau lắm
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 280 Bài viết

• 202 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me_kuTin Xem bài viết
    Bạn ở đâu. Hồi trước mình thấy mấy chỗ bán trái cây trên đường Cống Quỳnh, có bán nhiều lắm mà không biết ăn ra sao. Vì nhìn bên ngoài thấy nó lông lông, thấy ghê ghê
    trái này em thích ăn lắm á, chua chua ngọt ngọt, hôm nào mẹ nó mua ăn thử đi, ngon lém mà ko bít có chắc là hàng Thái ko hay là hàng TQ :Sick:
    Nếu có ước muốn trong cuộc đời này
    Hãy nhớ ước muốn cho thời gian trở lại!
    • 3,254 Bài viết

• 6,488 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Rồi còn trái xay hay trái say gì đó, tròn tròn dẹp dẹp, vỏ mịn y như mấy tấm thảm, màu nâu. Bóp cái vỏ giòn rụm, cho hạt vào miệng. Ngọt ngọt, chua chua, hạt rõ to.

Hic, đào mắc thế mà lại là trái chân quê á!!!??
    mjkFfHv
    • 1,173 Bài viết

• 1,256 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me_kuTin Xem bài viết
    À, mình còn nhớ đến 1 thứ trái dân dã nữa. Nhưng quên mất tên nó rồi. Thứ trái màu tím đậm, cỡ 1 đốt ngón tay, ăn vô có vị ngọt chát, ăn vô 1 hồi thè lưỡi ra cái lưỡi cũng bị tím ngắt luôn. Có mẹ nào biết nó bán ở đâu không?
    có thể là trái trâm hoạc trái sim trên núi. không biết đúng không?
    Sẻ mãi không thay đôỉ: 1 Chồng 2 Con 3 Lầu 4 Bánh:Smiling:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 3,549 Bài viết

• 8,368 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Dora-chan Xem bài viết
    Rồi còn trái xay hay trái say gì đó, tròn tròn dẹp dẹp, vỏ mịn y như mấy tấm thảm, màu nâu. Bóp cái vỏ giòn rụm, cho hạt vào miệng. Ngọt ngọt, chua chua, hạt rõ to.

Hic, đào mắc thế mà lại là trái chân quê á!!!??
    Trái say mình cũng thích ăn. Nhưng sợ cái cảnh óp trái ra thì thấy 1 em sâu múp míp cuộn trọn trong đó lắm:Sick: