TIN TÀI TRỢ.

Cậu bé Việt Nam 9 tuổi thám hiểm Nam Cực

• 1 Lượt chia sẻ
  • 16.5K Lượt đọc
  • 219 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 766 Bài viết

• 534 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 1234_4321 Xem bài viết
    Nghe chị Ngọc linh khuê nói thì đoán chị chưa có con. Chị nên sinh con để có thể thực hành cách dạy con của chị, chứ chị cứ đi nhông nhông dạy con người khác và dạy cả những người đã làm bố mẹ thì hơi tội cho họ vậy.

Chúc chị thành công trong sự nghiệp giáo dục con cái.
    Cảm ơn em, lời dạy bảo của em thì sư thầy đã căn dặn và nhắn nhủ chị hết rồi
    Cung Tử tức của chị ...con chị là có sao sao gì đó ...nói tóm lại là dạy ổn thì sẽ ổn

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,090 Bài viết

• 2,037 Được cảm ơn

9 tuổi là dư sức học hỏi rồi . Ở nước ngoài, từ bé là bố mẹ đã cho con nít lăn lộn vào thiên nhiên để biết từ từ rồi . Đừng nghĩ là 9 tuổi là không biết gì nhé. Mấy cái nhà bảo tàng, mấy cái viện khoa học của con nít, mấy cái nhà cá (aquarium), sở thú, vv...vvv bên mỹ đắt như tôm tuơi dù vé vào cửa không hề rẻ, nhưng người ta vẫn hy sinh để cho con đi để học hỏi. Con mình 7 tuổi thôi, hồi tháng 9 vừa rồi mình dẫn nó đi vào 1 cái động thủy tinh (crystal cave), trong này thay vì có hứong dẫn viên thì họ phát cho mỗi người 1 cái đeo lỗ tai (headphone), mở lên sóng radio. Nó có 2 sóng, 1 cho người lớn và 1 cho con nít. Bên sóng radio của con nít, họ giảng giải, giới thiệu, dạy cho con nít theo cách con nít nên con mình nó khoái mê tơi. Con mình học hỏi được rất nhiều sau chuyến đi chơi đó. Nó về lớp khoe với bạn ầm ĩ lên, mấy đứa bạn trong lớp nó cũng về "rủ" ba mẹ dắt đi. 7 tuổi bắt đầu học khoa học từ từ ở trong trường rồi.

đừng tưởng 9 tuổi là còn ngu ngơ, mình nhớ hồi mình 9 tuổi là mình cũng đã ma lanh lắm rồi

mà 9 tuổi đi tham quan nếu không học hỏi được thì sau này em ấy lớn lên, em ấy nhớ về kỷ niệm cũ thì em ấy có thể đi tham quan Nam Cực lần nữa có sao đâu. 19 đi thì tới cuối đời 60 tuổi, ký ức cũng sẽ phai nhạt Cho nên nếu muốn nhớ đời thì em ấy nên đợi tới 60 tuổi hãy đi :Laughing:
    -------------------------------------------------------------------------------
    -- Bye!
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 929 Bài viết

• 898 Được cảm ơn

Nam Cực cũng từng là mục tiêu chinh phục của em cách đây 2 năm. Nhưng cuối cùng ko theo dc vì ko đủ tiềm lực tài chính. Em thấy cậu bé Thiều Quang tương lai sẽ là một người đàn ông khí khái, ham học hỏi và tìm hiểu. Không chỉ tìm hiểu trên sách vở mà còn dám dấn thân vào cuộc sống. Nếu đặt bản thân em vào vị trí người mẹ em sẽ rất đỗi tự hào và ủng hộ cho 2 bố con. Cố lên em! Cô tin em đủ sức mạnh và lý trí để chinh phục mục tiêu. So với các bạn cùng trang lứa, em đã trưởng thành hơn nhiều lắm! Mong chuyến đi này sẽ là một trải nghiệm đáng nhớ, đem lại những kinh nghiệm sống cho chính mình. Mình rất phục những người dám nghĩ dám làm như thế. Chứ không phải như những ai suốt ngày lải nhải mớ lý thuyết suông do bản thân tự huyễn hoặc lên trong khi bản thân mình chả đóng góp gì cho đời còn bị xã hội tẩy chay, coi thường, xỉ vả.
    • 4,620 Bài viết

• 11,887 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ở Mỹ, cấp tiểu học đã có những cuộc thi tìm hiểu khoa học rồi mà. Trẻ con thi nhau nghiên cứu à làm mô hình này nọ rồi. Mình cũng thích cách dạy con bằng cách cứ cho bé phát triển tự nhiên theo khuynh hướng phát triển của bé. Mình thấy bản thân bé trai trong topic cũng thích du lịch khám phá mà.

Chị NLK thì bao giờ con chị thành tài rùi chị hãy quay sang dạy người khác dạy con nhé. Chứ cứ sách với vở như giáo khoa của chị thì đúng là giết chết tuổi thơ mất.

Thật lòng em chỉ lo thể lực của bé liệu có sẵn sàng cho thời tiết ở Nam Cực không.
    • 766 Bài viết

• 534 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi coffee Xem bài viết
    9 tuổi đi tham quan nếu không học hỏi được thì sau này em ấy lớn lên, em ấy nhớ về kỷ niệm cũ thì em ấy có thể đi tham quan Nam Cực lần nữa có sao đâu. 19 đi thì tới cuối đời 60 tuổi, ký ức cũng sẽ phai nhạt Cho nên nếu muốn nhớ đời thì em ấy nên đợi tới 60 tuổi hãy đi :Laughing:
    Đối với tớ thì chuyến ngao du Nam Cực này tớ nghĩ đơn giản là chuyến đi du lịch như bao chuyến đi bình thường khác .
    Nói là dạy con sự khám phá thế giới....hay mưu cầu xa xôi hơn ....chưa làm được gì đâu nhưng tớ thấy
    có vẻ người cha đã lên kế hoạch chuẩn bị cho con khá chu đáo từ ( học chụp ảnh và quay phim ), và bé sẽ dự định sẽ giới thiệu đến bạn bè những hình ảnh sống động từ Nam Cực.
    Có vẻ là có sự đầu tư về thời gian và chuẩn bị kỹ lưỡng cho cậu con trai mình đó .

Cá nhân tớ , con tớ chỉ sẽ có khung dù tớ có điều kiện gì đi chăng nữa , còn đi hay thích khám phá thích khẳng định nó phải tự làm .

Có nghĩa là nếu muốn học chụp ảnh , Bố - Mẹ cho con một chút và con phải làm việc giúp bố mẹ và con được trả lương , con có thể làm thêm những việc khác nho nhỏ trong sức của mình để tự kiếm tiền mua máy ảnh tớ không trải sẵn con đường cho con như vậy đâu

Có vẻ con tớ sẽ không được chiều và hiểu mơ ước là phải lao động chứ không ăn sẵn .
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,090 Bài viết

• 2,037 Được cảm ơn

mà sao mẹ em Thiều Quang không đi chung há! Chắc khong phải vì tài chính mà có lẽ vì công việc hay gì đó không cho phép. Mình ham đi chơi kiểu này lắm, bố con nhà nó mà dám đi chơi riêng, bỏ mình ở nhà như thế này là mình sẽ đại náo cho mà coi
    -- Bye!
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 105 Bài viết

• 217 Được cảm ơn

Mình ko lạm bàn đến những khía cạnh khác nhưng việc bố và con cùng nhau đi chơi bản thân đã là 1 điều nghe tuy bình thường nhưng lại hết sức thú vị. Cùng bố đi thám hiểm Nam Cực cũng giống như cùng bố đi chơi, tuy nhiên về địa lý thì xa hơn, chuyến đi dài ngày và cũng có những khó khăn nhất định. Có rất nhiều nhiều bài học qua những chuyến đi chứ không phải giáo dục chỉ qua sách vở.

Mỗi trải nghiệm đều đem lại cho cuộc sống những giá trị riêng cũng như những khám phá về bản thân. Gia đình mình, từ nhỏ, nếu có điều kiện đều đem con cháu đi chơi xa để biết đó biết đây, biết người biết ta.

Chúc em bé đi có chuyến khám phá đầy thú vị.

@ cả nhà: xin mọi người vui lòng bỏ qua những comment của NLK để tránh những tranh cãi ko tích cực khiến topic lem nhem, đây là lần thứ 2 trong mấy ngày mình phải comment về bạn này.
    • 4,620 Bài viết

• 11,887 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ngọc linh khuê Xem bài viết
    Đối với tớ thì chuyến ngao du Nam Cực này tớ nghĩ đơn giản là chuyến đi du lịch như bao chuyến đi bình thường khác .
    Nói là dạy con sự khám phá thế giới....hay mưu cầu xa xôi hơn ....chưa làm được gì đâu nhưng tớ thấy
    có vẻ người cha đã lên kế hoạch chuẩn bị cho con khá chu đáo từ ( học chụp ảnh và quay phim ), và bé sẽ dự định sẽ giới thiệu đến bạn bè những hình ảnh sống động từ Nam Cực.
    Có vẻ là có sự đầu tư về thời gian và chuẩn bị kỹ lưỡng cho cậu con trai mình đó .

Cá nhân tớ , con tớ chỉ sẽ có khung dù tớ có điều kiện gì đi chăng nữa , còn đi hay thích khám phá thích khẳng định nó phải tự làm .

Có nghĩa là nếu muốn học chụp ảnh , Bố - Mẹ cho con một chút và con phải làm việc giúp bố mẹ và con được trả lương , con có thể làm thêm những việc khác nho nhỏ trong sức của mình để tự kiếm tiền mua máy ảnh tớ không trải sẵn con đường cho con như vậy đâu

Có vẻ con tớ sẽ không được chiều và hiểu mơ ước là phải lao động chứ không ăn sẵn .
    Con lạy bà. Bà có con chưa mà nghe lý thuyết não cả ruột.

Con tôi chuẩn bị sắp 3 tuổi đây, nhưng hễ bé ra ngoài là nhất định đòi chụp hình, rùi tự bé chụp hình, thậm chí bắt mẹ làm duyên chụp hình cho mẹ. Mỗi lần chụp xong phải cho bé xem ảnh, tấm nào bé không thích là nó bắt xóa đó, không thì nó không làm duyên cho chụp tấm kế đâu.

Mỗi ngày nếu bà ngoại không nhớ điện thoại cho nó thì nó sẽ tự bấm điện thoại gọi cho bà ngoại. Tôi thề là con tôi không biết chữ nhưng không hiểu sao nó nhìn vô nó phân biệt rất giỏi cái tên đó là chỉ bà ngoại. Cũng như tôi đang lướt net nhưng con tôi đòi mở Youtube xem này xem nọ - theo chỉ đạo của bé - thì khi nhìn cái link gợi ý của FF, bé nhận ra ngay Youtube là cái link nào à.

Giờ nó đang ngồi trước mặt tôi mở cái application dạy tiếng Anh bằng smartphone đấy. Bé nghe rồi lặp lại rồi lại chuyển từ rồi lại lặp lại.

Tôi mà như cô, đợi đến lúc con tôi đủ tiền mua máy ảnh, mua điện thoại, mua laptop thì nó tụt cả trăm năm với thời đại mất. Xin lỗi là tranh luận thì không nên lôi đời sống cá nhân ra, nhưng trong trường hợp này, nói giỏi thì phải làm giỏi, thế nên cô làm ơn lôi cá nhân cô ra chứng thực cái lý thuyết của cô hộ tôi cái.
    • 766 Bài viết

• 534 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi coffee Xem bài viết
    mà sao mẹ em Thiều Quang không đi chung há! Chắc khong phải vì tài chính mà có lẽ vì công việc hay gì đó không cho phép. Mình ham đi chơi kiểu này lắm, bố con nhà nó mà dám đi chơi riêng, bỏ mình ở nhà như thế này là mình sẽ đại náo cho mà coi
    Đọc những comment của tớ như thế mà vẫn chưa hiểu à ....tớ mà lân la topic nào là tớ phải ngửi thấy một mùi gì đó ở cái sự đọc ở đó .

Ở đây là mùi của sự đầu tư
    ( đầu tư về tiền bạc không phải về sự giáo dục ) cho cậu con trai
    Đầu tư cả về những phương tiện ( cho học chụp ảnh - quay phim ) chắc trước đó cũng mất nhiều thời gian cho cái đích này
    Nếu trong giới giải trí ( người cha sẽ là ông bầu và cậu con trai sẽ là một ngôi sao mới đang được đầu tư để lăng xê )

Và đây hoàn toàn chẳng là một cách giáo dục con cái khám phá gì cả , nên bạn thấy đấy comment của tớ chỉ nói về giáo dục thôi

Thế thì sao có bóng người mẹ ở đây được , nằm ngoài hạn định đầu tư rồi :Laughing:
    • 904 Bài viết

• 1,271 Được cảm ơn

Đọc comments của các mẹ ở đây buồn cười chết đi được. Em không muốn comment cá nhân ai nhưng chị NLK khiến cho cái top này vui hơn vì các mẹ tranh luận với còm của chị ấy.
    Với em thì 9 tuổi được đi khám phá thế giới không phải là "phí của" mà đấy là cơ hội tốt để con mình học hỏi và trải nghiệm. Bé sẽ biết những điều chưa bao giờ biết đến và biết đâu học được cách ứng phó trong thời tiết khắc nghiệt ví như làm thế nào để giữ ấm, đi thế nào để tránh trượt ngã, lạc đường thì làm thế nào...Tất nhiên là ở đó có thể người ta đã trang bị những thứ này tốt rồi nhưng cách người ta làm, người ta nhắc nhở mình cũng là bài học tốt. Qua chuyến đi này biết đâu bé sẽ cảm thấy mình mạnh mẽ hơn (vì người ta thường mạnh mẽ hơn sau khi vượt qua khó khăn). Cái này chắc đàn ông nào cũng cần.
    Với cá nhân em đã từng trải nghiệm thì em tin rằng phải đi, phải trải nghiệm mới khám phá được bản thân mình và khiến mình mạnh mẽ hơn chứ cứ loanh quanh trong thành phố, đến trường, học, chơi...thì hay nhưng chưa đủ. Vả lại, cuộc sống sẽ thú vị hơn khi mình khám phá được nhiều điều mới.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,090 Bài viết

• 2,037 Được cảm ơn

Đọc những comment của tớ như thế mà vẫn chưa hiểu à ....tớ mà lân la topic nào là tớ phải ngửi thấy một mùi gì đó ở cái sự đọc ở đó .
    dạ em xin lỗi chị, thú thật là em chỉ liếc sơ qua thôi, thấy 2 phe tranh cãi thì em nói lên tiếng nói của em chứ em chả đọc kỹ ý chị nói gì cả em vào vì sự thật là cái tiêu đề lôi cuốn, bởi như em nói em là con ngừoi ăn chơi, khoái mạo hiểm nên thấy em này mới 9 tuổi đã được đi chơi thế nên phải vào xem để ngưỡng mộ

Em chả được nội công thâm hậu như chị nên qua cái màn hình máy tính, em không ngửi được con khỉ khô gì cả

Ở đây là mùi của sự đầu tư [/B]( đầu tư về tiền bạc không phải về sự giáo dục ) cho cậu con trai
    Đầu tư cả về những phương tiện ( cho học chụp ảnh - quay phim ) chắc trước đó cũng mất nhiều thời gian cho cái đích này
    Nếu trong giới giải trí ( người cha sẽ là ông bầu và cậu con trai sẽ là một ngôi sao mới đang được đầu tư để lăng xê )

Và đây hoàn toàn chẳng là một cách giáo dục con cái khám phá gì cả , nên bạn thấy đấy comment của tớ chỉ nói về giáo dục thôi

Thế thì sao có bóng người mẹ ở đây được , nằm ngoài hạn định đầu tư rồi :Laughing:

hmmm ... em chả giàu như bố em Thiều Quang này nhưng nói thật nhé, chả khoe của chứ con em nhỏ hơn Thiều Quang 2 tuổi, nhưng từ bé nó đã có máy vi tính riêng, sau này có laptop riêng, có máy chụp hình riêng, có cái TV 42 in LCD riêng trong phòng riêng của nó, cả cái giường làm bằng gỗ cherry và nệm queensize riêng, có dàn Wii. Nó mới vừa có cái nook, ebook reader, riêng. Những gì mình không thích nữa, hoặc là mình mua cái mới thì nếu con mình thích, mình sẽ cho lại con gái mình tất. Mình là kẻ vào đời sớm, tạo dựng từ 2 bàn tay trắng nè! Thế nhưng mình không muốn con mình phải khổ như mình. Mỗi khi mình nhìn thấy bạn bè mình được quà từ bố mẹ nó, mình tủi thân và thèm lắm. Mình không thèm quà, vì mình muốn mình tự xách tiền ra mua được, nhưng cái mình thèm là tình yêu cơ!! Cho nên mình không hà khắc với con, mình nuông chìu con, bởi con mình nó đang ở với mẹ ruột kia mà chứ có phải ở với người dưng hay ai khác đâu chứ! Lỡ mình chẳng may mà chết ngày mai thì con mình nó cũng biết tình mẹ thuơng con ra sao, nó biết mẹ nó nuông chìu và yêu nó thế nào. Chứ mình không muốn mình chết thì nó cúng heo quay ăn mừng vì đã thoát khỏi sự hà khắc của mình

Mỗi người có cách dạy con riêng, chị cho người ta sai thì người ta cũng cho rằng chị sai thôi. hheheheh ... Mình thì chả nói chị sai, dù quan niệm dạy con của mình trái ngược chị Chị có thể nói con mình được nuông chìu quá sẽ hư đốn, heheheh ... Nhưng mà con mình ở đây nổi tiếng là ngoan đó nha. đứa nhỏ 2 tuổi đã tự ngồi múc cơm ăn, không ai đút. Ăn xong là tự biết xách chén đem bỏ bếp. Con chị thì xếp chén dĩa ra bàn ăn, tự xếp quần áo của nó bỏ tủ, vv...vvv Cho nên mình nghĩ dạy con tự lập có nhiều cách chứ không phải cứ hà khắc với con, bắt con phải sống thiếu thốn và thèm thuồng nhìn những món bạn mình có được mới là tự lập. Con mình từ lúc còn ở trong bụng cho tới lúc mới sanh ra, mình đã xách nó đi tứ tung với vợ chồng mình rồi nên con mình nó cũng được đi chơi nhiều lắm. Mình mà có tiền nhiều hơn mình còn cho con mình đi rất nhiều chỗ nữa, nhưng bây giờ chỉ cho nó đi những nơi khả năng mình cho phép thôi

Đi cho biết đó biết đây
    Ở nhà với mẹ biết ngày nào khôn
    (ca dao)

Chị nói mình đầu tư cũng đúng, mình đầu tư kiến thức cho con mình thì đâu có gì sai
    -- Bye!
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 959 Bài viết

• 1,895 Được cảm ơn

Ước gì mình cũng đc như em bé này :Crying:

Từ nhỏ đã có ước mơ đi chu du khắp thế giới như Đô Rê Mon, chứ mà cả ngày ngồi nhà nghe mẹ dạy ý nghĩa cuộc sống thì chả nát hết tuổi thơ rồi còn gì
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 229 Bài viết

• 512 Được cảm ơn

Trời ơi trời, bài báo viết về cậu bé 9 tuổi đi thám hiểm Nam Cực thôi mà sao LKN suy ra nhiều thứ ác về gia đình người ta vậy?
    • 45 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Mình cũng mong muốn được như nhà bé này, hhihi, có tiền cho con đi chơi khám phá.

Mà người ta chăm con, có đk như vậy, tức là cả một quá trình dài, từ nhỏ tới giờ, bé được dạy giỗ, được giao lưu, khám phá. Chứ có phải bụp một cái cho bé đi như vậy đâu mà lo thể lực, với cả lo bé không hay chưa đủ lớn để cảm nhận.

Từ khi con được sinh ra, định hướng, chỉ bảo của bố mẹ đối với con cái, ngay từ những buổi đầu tiên, đó chính là dạy con, hướng con làm quen với thế giới bên ngoài rồi.
    • 2,687 Bài viết

• 11,748 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nếu là tớ để dạy một người đàn ông tương lai , tớ sẽ dạy người con trai nhỏ đó về tình yêu thương , sự giúp đỡ bản chất của người đàn ông mạnh mẽ chính là ở điều đó.
    Yêu thương ai , giúp đỡ ai ( người già , người tàn tật , phụ nữ - trẻ con - súc vật và cả những người đàn ông yếu hơn mình)
    Đàn ông mạnh mẽ chính ở tình yêu thương và từ khi là một đứa trẻ phải hình thành nên một tính cách như vậy.
    Ngày xưa mỗi khi cháu trai khóc ...bà hay bắt học thuộc câu

Khóc là hèn - rên là nhục - van xin yếu đuối .

Học như một cách tự kỷ ám thị dù lúc đó thằng bé mới có 3 tuổi ...và người đàn ông trẻ của ngày hôm nay thì yêu thương ông bà khi ốm đau chăm lo cho em gái và là trụ cột kinh tế chính của gia đình giúp đỡ bố mẹ.

Tớ học cách của người bà đó ...

Tớ cũng chúc chuyến đi của Thiều Quang và Bố tốt đẹp
    Tớ cũng nói rồi Cha và con trai ....10 năm sau chưa biết thế nào
    Vì rất hay mâu thuẫn đấy ....yên ổn nghe lời bây giờ là tốt rồi :LoveStruc:
    Trẻ con bây giờ lớn sớm, khôn sớm, không như thời đại tụi mình đâu mà sợ nó quên bạn ơi!
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 452 Bài viết

• 360 Được cảm ơn

Các mẹ trên này mỗi người có những cách dạy con khác nhau, đứa con trưởng thành như thế nào sẽ phản ánh cách dạy đó đúng ra sao. Em cũng thích cho con đi khám phá thế này, nhưng chắc em chỉ dám cho đi những nơi ít nguy hiểm hơn chút. Chứ như bố mẹ bé Thiều Quang(tên bé hay ghê, giống một câu thơ trong chuyện Kiều) thì em không dám,em lo thể lực bé k biết có chịu được chuyến đi này không. Hà Nội mấy ngày trời lạnh như thế này mà em đã thấy sợ quá rồi, hix.
    To một số mẹ: E không có ý dạy dỗ gì các mẹ cách dạy con đâu. Các mẹ cho con tiếp xúc với công nghệ thông tin sớm cũng rất tốt, nhưng vẫn phải hạn chế. Em thấy trẻ con vào mạng tìm kiếm thông tin cho bài học ở trường thì ít mà chat chit, chơi điện tử thì nhiều.
    Xét cho cùng mai là một ngày mới...
    • 1,833 Bài viết

• 4,028 Được cảm ơn

À nếu bạn nói rằng những comment của tớ nhuốm đầy sắc màu lý thuyết thì bạn hãy cứ thử ghé chân vào hiệu sách nào đó mua cuốn sách này nhé

Nguồn :

http://www.sachhay.com/book/20100604...-tren-het.aspx

Đây là cẩm nang gối đầu giường của tớ , bạn cũng đọc lại lá thư gửi thầy giáo của Abraham Lincol nhé

http://www.wattpad.com/126191-l%C3%A...braham-lincoln

Đấy là lý thuyết , những gì tớ nói chẳng khác họ mấy đâu nhưng đó cũng chỉ là những điều đơn giản tớ nhận ra được từ cuộc sống .
    Bạn có tin trẻ con như tờ giấy trắng không ?
    Và chúng ta là người viết vẽ lên đó đấy .

Bạn nói tớ ghen tỵ ư ?....cuộc sống nhiều điều phải ghen tỵ vậy sao bạn ?
    Tớ mong rằng ...20 năm nữa , khi người Bố đã già yếu ..và người con trai đã trưởng thành .

Tớ đang tưởng tượng.
    Căn phòng bệnh viện toàn một màu trắng và lạnh của những bức tường và những gương mặt người ốm nhợt nhạt , người cha ốm nằm đó trên giường bệnh và người con trai đang chinh phục một mảnh đất xa xôi nào đó với list mục tiêu mà cậu ấy đề ra .
    Lúc đó chắc người cha vẫn tự hào về người con trai của mình hay ông liếc mắt sang giường bên cạnh nhìn thấy một người cha khác được con trai chăm sóc , rồi ông thở dài .
    Bạn tin có hình ảnh như vậy không ?
    Cuộc đời có đấy bạn ạ rất nhiều là đằng khác , có những đám tang của cha mà con trai còn đang ngao du ở đâu đó chưa về kịp cơ đấy .

Bạn đọc nhiều sách như vậy chắc cũng biết rằng c/s có rất nhiều mầu sắc khác nhau, và quan điểm sống của mỗi vùng/dân tộc/cá nhân là khác nhau. Bạn lấy ra 1 VD hết sức "tiểu thuyết" như trên để phản bác lại việc nếu đứa trẻ thích đi ngao du khắp nơi thì sẽ có rủi ro bỏ lại người cha (tượng trưng cho gia đình nói chung), rồi người PN, những đứa con ở lại trong căn nhà trống vắng v.v.... và bạn viết sẽ không dậy con thích khám phá thế giới :Sad: cũng vì lý do trên. Bạn có thấy mình ích kỷ quá không khi bắt những đứa con của mình phải sống c/s của bạn, trở thành con người bạn muốn.

Quay lại với VD bạn đưa ra, nếu mình là người cha đó, nếu mình đã dậy con mình khám phá TG, yêu thương con người và thiên nhiên, muốn con có c/s của chính nó, và trong khi ốm đau người con chưa / không thể về kịp thì mình cũng thấy vui CHO CON, vì con đang làm cái việc mà NÓ MUỐN VÀ CẦN, nó đang sống cuộc đời của chính nó, và mình đã sống cuộc đời của chính mình một cách đầy đủ rồi, tới lúc mình chết thì cũng là điều tất nhiên thôi.

Bạn có tin trẻ con là tờ giấy trắng không ? Nếu bạn tin bạn nên hiểu rằng giáo dục cực kỳ quan trọng nếu không chính chúng ta , người viết vẽ lên tờ giấy đó chúng ta sẽ bị quả báo đó .
    Thế bạn có nghĩ chính bạn sẽ bị quả báo vì sẽ vẽ viết những lý thuyết mờ nhạt chẳng ra sao lên trang giấy trắng đó không?

Bạn nên nghĩ xa hơn và sâu hơn một chút ...

Người đàn ông khám phá thế giới và người đàn ông xây dựng một thế giới ...quan điểm này ở người đàn ông cũng phân biệt hẳn một tầng suy nghĩ , nhận thức và sự giáo dục đó bạn .

Nhắn nhủ bạn một điều , có quá nhiều người vĩ nhân - thiên tài - anh hùng chưa hề đặt chân đến Nam Cực hay Bắc Cực .

Và những người đặt chân đến Nam Cực - Bắc Cực là những kẻ tầm thường vô danh tiểu tốt thì cũng có quá nhiều .
    [B]
    Bạn có thể đưa ra nguồn link thông tin hay 1 con số cụ thể hơn được không? nói thế này thì ai mà chả nói được?
    Hihi dĩ nhiên rồi ...tất nhiên tớ sẽ không đưa lý tưởng khám phá phiêu lưu thế giới vào đầu con trai tớ ( nếu có ) tớ sẽ đưa vào đầu nó lý tưởng xây dựng , thay đổi và kiến tạo cơ

Tớ cũng yên tâm tớ sẽ không phải là một người mẹ thui thủi một mình ở trong một ngôi nhà trống không có bóng chồng con.
    Mỗi người đàn bà sẽ hạnh phúc theo một kiểu .

Và hãy yên tâm là con tớ sẽ đóng góp cho xã hội nhiều chứ không thỏa mãn sự mưu sinh và thú vui cuộc sống .

2 Level khác nhau , hai suy nghĩ hoàn toàn khác nhau
    đúng là không so được
    .
    Ngoài lý thuyết suông ra, mình phát hiện thêm bạn là 1 người hơi bị hoang tưởng nữa.
    • 978 Bài viết

• 3,695 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cậu bé này sắp có một trang thật tuyệt trong cuốn sách đời mình. Chúc hai cha con một hành trình gặp nhiều may mắn nhé! Mình là con gái, mà hồi 9, 10 tuổi, đọc sách nhiều cũng đã ước mơ ngày nào đó được in dấu chân mình lên những mảnh đất hoang vu trên khắp địa cầu. Hai mươi năm sau, cũng đã đi được vài bước nhỏ từ Á sang Âu. Khao khát chinh phục và khám phá, để trưởng thành vững vàng thêm, chứ chẳng như ai kia ngồi nhà ôm mớ lý thuyết suông nhồi sọ con trẻ, hihi
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,286 Bài viết

• 1,698 Được cảm ơn

Bố cháu Thiều Quang chắc đã đọc và huấn luyện cho cháu để tránh những rủi ro của những người đi khám phá Nam Cực, ví dụ như trong cuốn này:

250_1135098_1033808

Liều, cực kỳ liều.

Nhưng chắc đây là chuyến du lịch, khám phá của hai bố con bằng... tàu phá băng.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6,756 Bài viết

• 9,815 Được cảm ơn

antarktis

Tàu đẹp nhể, mỗi tội chuyến đi này đắt giá đối với người phàm như mềnh
    Đẻ con trai cũng có cái hay, lôi bọn chúng đi đâu cũng được, GATO quá rooling:

antcIcePenguins_728x295
    6vu