TIN TÀI TRỢ.

Cậu bé Việt Nam 9 tuổi thám hiểm Nam Cực

• 1 Lượt chia sẻ
  • 16.4K Lượt đọc
  • 219 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 290 Bài viết

• 1,006 Được cảm ơn

Thiều Quang sẽ cùng với bố đến Buenos Aires (Argentina), sau đó chuyển tiếp đến Ushuia - thành phố cực Nam của thế giới ở Argentina và lên tàu thám hiểm MS Fram của hãng Hurtigruten (Anh) để đến Nam Cực. Đây là chuyến đi mà gia đình tự túc kinh phí.

Thieu-Quang
    Thiều Quang đang là học sinh lớp 4

Theo lịch trình, mùng 1 Tết (ngày 3/2), Thiều Quang sẽ đặt chân đến Nam Cực trong chuyến đi kéo dài 2 tuần dọc theo các vùng đất của châu lục này.

Chiều 27/1, chỉ ít giờ trước khi ra sân bay, Thiều Quang vẫn ở nhà vui đùa cùng cậu em trai 5 tuổi. Trong khi đó, bố của hai cậu bé vẫn miệt mài ở văn phòng, giải quyết nốt công việc trước khi đi. Hành lý của hai bố con đều đã được chuẩn bị sẵn sàng.

Khoe chiếc balô nhỏ chứa đầy chocolate, Thiều Quang cho biết, đây là thứ không thể thiếu trong chuyến đi vì em rất mê thứ đồ ăn này. "Tất nhiên, em sẽ chia cho bố một ít và cho cả những chú chim cánh cụt ở Nam Cực nữa", cậu bé dí dỏm nói.

Ngoài mê chocolate, cậu bé 9 tuổi này còn có bộ sưu tập khá đồ sộ các mô hình máy bay cũng như truyện tranh Đôrêmon. Quang mơ ước sau này mình sẽ trở thành một kiến trúc sư hoặc nhà thiết kế máy bay, tàu thủy.

Háo hức chờ đến giây phút được đặt chân đến vùng đất lạnh giá nhất địa cầu, Thiều Quang cho biết, nhiều tháng nay em cùng bố đã tra cứu, đọc và tìm hiểu "hàng triệu thông tin". Theo em, thời điểm này đang là mùa hè nên nhiệt độ ở Nam Cực không quá khắc nghiệt. Hơn nữa, Quang cũng từng đi du lịch cùng gia đình tới Lệ Giang (Trung Quốc) vào mùa đông nên đã nếm trải thời tiết dưới 0 độ C.

Thieu-Quang1
    Thiều Quang với chiếc máy ảnh sẽ cùng em tới Nam Cực. Trong phòng ngủ của cậu bé này là cả bộ sưu tập mô hình máy bay khá đồ sộ

Để chuẩn bị cho chuyến đi, cậu học sinh lớp 4 này đã tích cực rèn luyện sức khỏe, học chụp ảnh và quay phim, với dự định sẽ giới thiệu đến bạn bè những hình ảnh sống động từ Nam Cực. Thiều Quang cho biết, dự kiến thực hiện bộ phim ngắn giới thiệu về cuộc sống ở Nam Cực, theo kịch bản đã được cậu thảo luận với các bạn cùng lớp trong vài tháng qua.

Cậu bé 9 tuổi cũng dự kiến trưng bày các bức ảnh chụp trong chuyến đi tại trường mình sau khi kết thúc hành trình vào cuối tháng 2/2011. Thiều Quang mong muốn sẽ sử dụng chuyến đi như một lời kêu gọi mọi người quan tâm đến biến đổi khí hậu và bảo vệ môi trường sống.

Nếu chuyến đi thành công, Thiều Quang sẽ là người châu Á trẻ nhất đặt chân đến Nam Cực.

Năm 1997, chị Hoàng Thị Minh Hồng là người Việt Nam đầu tiên thám hiểm Nam Cực

Nguồn: http://vnexpress.net/gl/xa-hoi/nhip-...1/01/3ba25e73/
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,058 Bài viết

• 846 Được cảm ơn

nhà giàu có káhc!!!
    • 1,454 Bài viết

• 408 Được cảm ơn

Chắc cũng con nhà quan chức ji đấy thôi mà!
    4Mnup7
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 582 Bài viết

• 374 Được cảm ơn

Không phải con quan chức bạn ạ. Gia đình bé cũng bình thường thôi.
    ...
    Tóc nồng hương trẻ dại
    Ngực trầm hương ấu thơ...
    • 159 Bài viết

• 168 Được cảm ơn

Dù là con quan chức hay nhà giàu thì không phải quan chức hay nhà giàu nào cũng biết dạy con như thế này.
    • 4,620 Bài viết

• 11,877 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em chỉ lo thể lực cậu bé có đáp ứng nổi không?
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 1,234 Bài viết

• 1,532 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Cáo tồ Xem bài viết
    Không phải con quan chức bạn ạ. Gia đình bé cũng bình thường thôi.
    Chào em Cáo! Chị biết em là ai rồi Lên tiếng bênh vực cho bác P huh?

Cu này hay lắm! Lần trước cậu ý đi đám cưới thích 1 bạn gái, lân la làm quen xong được 1 lúc quay lại với bố bảo, con chào bạn ý rồi. Bố hỏi thế đã hỏi số ĐT của bạn chưa? Cậu bảo "Ừ nhỉ con quên, để con quay lại hỏi" và chạy tót đi tìm cô bé kia ))))
    5AeB5AeBp7
    7odhLUb7odhp7
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 582 Bài viết

• 374 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Wampee Xem bài viết
    Chào em Cáo! Chị biết em là ai rồi Lên tiếng bênh vực cho bác P huh?

Cu này hay lắm! Lần trước cậu ý đi đám cưới thích 1 bạn gái, lân la làm quen xong được 1 lúc quay lại với bố bảo, con chào bạn ý rồi. Bố hỏi thế đã hỏi số ĐT của bạn chưa? Cậu bảo "Ừ nhỉ con quên, để con quay lại hỏi" và chạy tót đi tìm cô bé kia ))))
    Mãi không nhận ra ai cho đến khi nhìn xuống cái chữ ký. hehehe

Mới cả em bênh thằng bé chứ có bênh bố nó đâu. onttella:
    ...
    Tóc nồng hương trẻ dại
    Ngực trầm hương ấu thơ...
    • 766 Bài viết

• 534 Được cảm ơn

9 tuổi nếu là tớ , tớ không cho con đi.

Giả dụ là các bạn hãy thử nhớ lại những chuyến du lịch đầu đời của các bạn vào lúc nhỏ , 9-10 tuổi xem sao ?
    Ký ức còn được bao nhiêu , sự hiểu biết sẽ thế nào , cảm nhận được điều gì sau chuyến đi đó .

Ở cơ quan tớ chị đồng nghiệp có dẫn con trai đi Sing cùng cơ quan .
    Dù bé cũng đã 11 tuổi nhưng khi tớ hỏi thế em có thích không ?
    Cậu ấy trả lời , dạ thích ạ giống y như khi đi Vincom và Parkson ..hic :Sad:

Khoảng 19 tuổi thì chuyến đi chinh phục khám phá Nam Cực có lẽ cực kỳ thích hợp với một người thanh niên trẻ .

Nhưng thôi đó là gia đình của họ và cũng có thể nên đi vì cha và con trai 10 năm sau biết thế nào :Thinking:
    • 766 Bài viết

• 534 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bố Tròn&Bé Nghé Xem bài viết
    Chắc cũng con nhà quan chức ji đấy thôi mà!

Không biết gia đình bé thế nào , nhưng Bố liều đã đành ...mà Mẹ cũng nghe theo Bố đồng ý với Bố thì Mẹ quả là liều quá và nghĩ xa quá ...:Worried:

Con tớ thì vào tuổi này, nếu muốn con tham gia vào các hoạt động xã hội tớ sẽ cho con bắt đầu làm quen với việc từ thiện có thể đi cùng mình , có thể khuyến khính bé giúp đỡ người khác cùng các bạn lập nhóm
    Điều đó sẽ hình thành cho bé một tính cách biết giúp đỡ , biết nghĩ đến người khác và một người đàn ông tương lai như vậy thì sẽ đàn ông hơn, biết giúp đỡ mọi người xung quanh mình ngay từ khi còn nhỏ.

Chứ nếu đam mê khám phá các vùng đất thỏa mãn ước mơ giống Bố thì Mẹ cứ yên tâm rằng ...ở nhà Bố đã thích ngao du thì con trai Bố lớn lên chỉ biết và chỉ suy nghĩ đến những thử thách của bản thân , những mục tiêu đề ra mà sẽ lãng quên đi trách nhiệm và sự lo lắng cho người khác ....ích kỷ dần đi dù sẽ thành đạt đấy.

Suy nghĩ về sự giáo dục đúng là mỗi người một khác thật .
    • 868 Bài viết

• 2,568 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình thích cách dạy con như thế này!

Hôm nay mình vừa kể với bà nội ku nhà mình và bố ku tin này và nói làm trai phải có chí tang bồng. Rồi bảo khi bé được 10 tuổi, mình cũng muốn bố bé dẫn bé đi Nam Cực, rồi đi Mông Cổ khám phá Hymalaya, rồi đi khám phá cả rừng rậm Amazon nữa. Bà nội bé cười, có lẽ do thấy suy nghĩ của mình hơi lạ lùng. Nhưng mình vẫn nhắc đi nhắc lại mong ước này với bố bé và bảo rằng mình mong sau này con sẽ chu du khắp thế giới.

Mình nghĩ rằng dù mới 9 tuổi thôi, nhưng chắc chắn Thiều Quang sẽ học hỏi được nhiều từ chuyến đi này. Cả tính tự lập lẫn tinh thần khám phá. Và chắc chắn chuyến đi này sẽ lưu 1 dấu ấn không nhỏ trong ký ức của cậu bé.

Chúc chuyến đi của 2 bố con Thiều Quang thành công tốt đẹp. Chắc chắn Thiều Quang đang có người bố và người mẹ rất tuyệt vời! :-)

• 868 Bài viết

• 2,568 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    @ Ngọc Linh Khuê: Mỗi người một quan điểm thôi. Mình tôn trọng quan điểm của bạn. Tuy nhiên, bạn nói cứ như thể bố mẹ Thiều Quang không dạy cậu bé biết quan tâm đến người khác. Bạn đâu biết được gia đình bé dạy dỗ bé như thế nào! Đây chỉ là 1 khía cạnh của việc dạy dỗ thôi bạn ạ. Bên cạnh việc có một tấm lòng nhân hậu, thì việc có một mục tiêu sống, một tinh thần ham học hỏi, ham khám phá cũng là 1 điều quan trọng trong cuộc đời của 1 con người đó bạn.

• 766 Bài viết

• 534 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Blue_Winter Xem bài viết
    Mình thích cách dạy con như thế này!

Chúc chuyến đi của 2 bố con Thiều Quang thành công tốt đẹp. Chắc chắn Thiều Quang đang có người bố và người mẹ rất tuyệt vời! :-)

Nếu là tớ để dạy một người đàn ông tương lai , tớ sẽ dạy người con trai nhỏ đó về tình yêu thương , sự giúp đỡ bản chất của người đàn ông mạnh mẽ chính là ở điều đó.
    Yêu thương ai , giúp đỡ ai ( người già , người tàn tật , phụ nữ - trẻ con - súc vật và cả những người đàn ông yếu hơn mình)
    Đàn ông mạnh mẽ chính ở tình yêu thương và từ khi là một đứa trẻ phải hình thành nên một tính cách như vậy.
    Ngày xưa mỗi khi cháu trai khóc ...bà hay bắt học thuộc câu

Khóc là hèn - rên là nhục - van xin yếu đuối .

Học như một cách tự kỷ ám thị dù lúc đó thằng bé mới có 3 tuổi ...và người đàn ông trẻ của ngày hôm nay thì yêu thương ông bà khi ốm đau chăm lo cho em gái và là trụ cột kinh tế chính của gia đình giúp đỡ bố mẹ.

Tớ học cách của người bà đó ...

Tớ cũng chúc chuyến đi của Thiều Quang và Bố tốt đẹp
    Tớ cũng nói rồi Cha và con trai ....10 năm sau chưa biết thế nào
    Vì rất hay mâu thuẫn đấy ....yên ổn nghe lời bây giờ là tốt rồi :LoveStruc:
    • 2,781 Bài viết

• 2,694 Được cảm ơn

dù sao thì cũng rất là hiếm và giỏi, chúc bé mạnh khỏe có nhiều sức lực và may mắn để hoàn thành chuyến đi
    • 766 Bài viết

• 534 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Blue_Winter Xem bài viết
    @ Ngọc Linh Khuê: Mỗi người một quan điểm thôi. Mình tôn trọng quan điểm của bạn. Tuy nhiên, bạn nói cứ như thể bố mẹ Thiều Quang không dạy cậu bé biết quan tâm đến người khác. Bạn đâu biết được gia đình bé dạy dỗ bé như thế nào! Đây chỉ là 1 khía cạnh của việc dạy dỗ thôi bạn ạ. Bên cạnh việc có một tấm lòng nhân hậu, thì việc có một mục tiêu sống, một tinh thần ham học hỏi, ham khám phá cũng là 1 điều quan trọng trong cuộc đời của 1 con người đó bạn.

Tớ chỉ nghĩ chuyến đi này với một câu bé là do người cha muốn chắc vậy, người cha chắc hẳn cũng thích ngao du .

Vậy nên tớ đã nói ...người mẹ đã có chồng thích ngao du ...có con trai lớn lên thích thỏa chí tang bồng ...tớ bỗng nhiên chợt thấy bóng người mẹ lẻ loi....trong căn nhà trống...

Ở tuổi này của bé là tuổi xây dựng khung không phải đặt nền móng.
    Khi bé lớn bé sẽ tự biết mình sẽ chọn đường nào để khẳng định bản thân .
    Nhưng cái khung của con người là điều rất quan trọng .Ở độ tuổi lên 9 bé chưa có cái Tôi cho riêng mình và nghe theo lời Bố - Mẹ sự hướng dẫn sắp đặt rất nhiều trong cái khung của Bố mẹ.

Cái khung của bé đây là những điều người cha hướng tới cho con mình là ở sự khám phá .

Khám phá thể giới với tớ không làm một người đàn ông , vì người đàn ông thực sự là người kiến tạo và xây dựng thay đổi thế giới

Và việc đầu tiên người đàn ông cần làm xây dựng gia đình vững chắc là cái trụ cột cho tốt chứ không phải thỏa chí tang bồng phiêu diêu tự tại khám phá và sống cho cái mục tiêu cá nhân mình.
    Muốn vậy người đàn ông đó phải xác định mình là phái mạnh ( che chở - yêu thương - giúp đỡ ) chính như vậy người đàn ông đó sẽ có trách nhiệm và xây dựng được gia đình vững vàng.

Nếu hình thành khung khám phá , mục tiêu , thể hiện cái Tôi cho bé sớm quá e là những viên gạch xây dựng của bé sẽ chỉ nghĩ đến những thú vui, sự khám phá mục tiêu của bản thân ....
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,833 Bài viết

• 4,028 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngọc linh khuê Xem bài viết
    Nếu là tớ để dạy một người đàn ông tương lai , tớ sẽ dạy người con trai nhỏ đó về tình yêu thương , sự giúp đỡ bản chất của người đàn ông mạnh mẽ chính là ở điều đó.
    Yêu thương ai , giúp đỡ ai ( người già , người tàn tật , phụ nữ - trẻ con - súc vật và cả những người đàn ông yếu hơn mình)
    Đàn ông mạnh mẽ chính ở tình yêu thương và từ khi là một đứa trẻ phải hình thành nên một tính cách như vậy.
    Ngày xưa mỗi khi cháu trai khóc ...bà hay bắt học thuộc câu

Khóc là hèn - rên là nhục - van xin yếu đuối .

Học như một cách tự kỷ ám thị dù lúc đó thằng bé mới có 3 tuổi .
    ..và người đàn ông trẻ của ngày hôm nay thì yêu thương ông bà khi ốm đau chăm lo cho em gái và là trụ cột kinh tế chính của gia đình giúp đỡ bố mẹ.

Tớ học cách của người bà đó ...

Tớ cũng chúc chuyến đi của Thiều Quang và Bố tốt đẹp
    Tớ cũng nói rồi Cha và con trai ....10 năm sau chưa biết thế nào
    Vì rất hay mâu thuẫn đấy ....yên ổn nghe lời bây giờ là tốt rồi :LoveStruc:
    Những Cmt của bạn nhuốm đầy mầu sắc của lý thuyết và cả sự ghen tỵ, dường như bạn đang phải gồng mình lên để chống chọi với c/s và phản ứng theo kiểu xù lông nhím trước những ai bên ngoài cái giếng của mình và có quan điểm khác mình. Nhân đây, đoạn mình bôi đen phía trên là cách dậy rất phản khoa học đấy vì nó làm cho các bé trai bị ức chế không thể hiện được tình cảm của mình, và khi nó k thể hiện được tình cảm của mình thì làm sao nó đồng cảm và yêu thương người khác để trở thành đàn ông mạnh mẽ như bạn mong muốn?

Việc 2 bố con, (cho dù người bố làm nghề gì, nguồn tiền từ đâu ra v.v....) , cùng nhau đi thám hiểm Nam cực, 1 miền đất xa xôi với những tảng băng khổng lồ, với hàng ngàn con chim cánh cụt đáng yêu... là 1 việc làm vô cùng tốt đẹp và ý nghĩa, chuyến đi sẽ rèn luyện cho con trai thành 1 người đàn ông chân chính trong tương lai, và chắc chắn sẽ biết yêu thương, yêu con người nói chung, và yêu thiên nhiên trên hành tinh này chứ k chỉ 1 vài người tại 1 vài vùng miền cụ thể nào đó. Chuyến đi cũng sẽ gắn kết tình cảm 2 cha con, người cha sẽ có thể nhân dịp này dậy con những kiến thức, những kinh nghiệm làm thế nào để sống sót trong thiên nhiên khắc nghiệt v.v...

Những trải nghiệm khi đứa trẻ 9 tuổi sẽ khác với năm chúng 19 tuổi, vậy tại sao khi có điều kiện ta lại để thời gian phí hoài trôi qua mà không sống nhiều hơn trong 1 cuộc đời này?

Với những người k có điều kiên để đi Nam cực, người bố vẫn có thể có những kỷ niệm đẹp đẽ với con trai mình, chẳng hạn 2 bố con rủ nhau đi câu cá, hay chơi những trò chơi hay thể thao kiểu "dành cho đàn ông" thôi, mẹ k được tham gia chẳng hạn.
    • 766 Bài viết

• 534 Được cảm ơn

À nếu bạn nói rằng những comment của tớ nhuốm đầy sắc màu lý thuyết thì bạn hãy cứ thử ghé chân vào hiệu sách nào đó mua cuốn sách này nhé

Nguồn :

http://www.sachhay.com/book/20100604...-tren-het.aspx

Đây là cẩm nang gối đầu giường của tớ , bạn cũng đọc lại lá thư gửi thầy giáo của Abraham Lincol nhé

http://www.wattpad.com/126191-l%C3%A...braham-lincoln

Đấy là lý thuyết , những gì tớ nói chẳng khác họ mấy đâu nhưng đó cũng chỉ là những điều đơn giản tớ nhận ra được từ cuộc sống .
    Bạn có tin trẻ con như tờ giấy trắng không ?
    Và chúng ta là người viết vẽ lên đó đấy .

Bạn nói tớ ghen tỵ ư ?....cuộc sống nhiều điều phải ghen tỵ vậy sao bạn ?
    Tớ mong rằng ...20 năm nữa , khi người Bố đã già yếu ..và người con trai đã trưởng thành .

Tớ đang tưởng tượng.
    Căn phòng bệnh viện toàn một màu trắng và lạnh của những bức tường và những gương mặt người ốm nhợt nhạt , người cha ốm nằm đó trên giường bệnh và người con trai đang chinh phục một mảnh đất xa xôi nào đó với list mục tiêu mà cậu ấy đề ra .
    Lúc đó chắc người cha vẫn tự hào về người con trai của mình hay ông liếc mắt sang giường bên cạnh nhìn thấy một người cha khác được con trai chăm sóc , rồi ông thở dài .
    Bạn tin có hình ảnh như vậy không ?
    Cuộc đời có đấy bạn ạ rất nhiều là đằng khác , có những đám tang của cha mà con trai còn đang ngao du ở đâu đó chưa về kịp cơ đấy .

Bạn có tin trẻ con là tờ giấy trắng không ? Nếu bạn tin bạn nên hiểu rằng giáo dục cực kỳ quan trọng nếu không chính chúng ta , người viết vẽ lên tờ giấy đó chúng ta sẽ bị quả báo đó .

Bạn nên nghĩ xa hơn và sâu hơn một chút ...

Người đàn ông khám phá thế giới và người đàn ông xây dựng một thế giới ...quan điểm này ở người đàn ông cũng phân biệt hẳn một tầng suy nghĩ , nhận thức và sự giáo dục đó bạn .

Nhắn nhủ bạn một điều , có quá nhiều người vĩ nhân - thiên tài - anh hùng chưa hề đặt chân đến Nam Cực hay Bắc Cực .

Và những người đặt chân đến Nam Cực - Bắc Cực là những kẻ tầm thường vô danh tiểu tốt thì cũng có quá nhiều .[B]
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,603 Bài viết

• 9,436 Được cảm ơn

@NLK:
    Bạn so sánh vậy thật là ... :Nottalkin: Ví dụ bạn đưa ra và TH này hoàn toàn khác nhau về định hướng nhé! Cậu bé Thiều Quang nhìn qua cũng thấy là người ham học hỏi, ưa khám phá và chắc chắn là từ nhỏ bố mẹ bé đã hướng cho bé như vậy rồi. Bạn thấy không? TQ lên mạng tìm hiểu thông tin trước khi đi, rồi còn dự kiến làm một bộ phim ngắn về Nam Cực. Còn TH mà bạn kể chỉ là bố mẹ muốn cho bé đi chơi 1 chuyến bình thường thôi thì lại khác.
    Mỗi người còn có một nhận thức hoàn toàn khác nhau nữa, nên đừng nghĩ là người này sẽ giống người kia bạn ạ. Mình thấy bạn rất hay áp đặt suy nghĩ chủ quan của mình khi nhận xét người khác. Bạn dạy con bạn theo cách đó sẽ cho ra 1 sp " người đờn ông" theo cách mà bạn mong muốn. Còn người khác dạy con theo cách của họ sẽ cho ra 1 con người mà như họ và XH mong đợi chẳng hạn.
    Theo mình thì nếu có điều kiện mình luôn mong có cơ hội tạo cho con những kí ức, những kỉ niệm đẹp và đặc biệt trong tuổi thơ của bé. :Smiling:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 49 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Nghe chị Ngọc linh khuê nói thì đoán chị chưa có con. Chị nên sinh con để có thể thực hành cách dạy con của chị, chứ chị cứ đi nhông nhông dạy con người khác và dạy cả những người đã làm bố mẹ thì hơi tội cho họ vậy.

Chúc chị thành công trong sự nghiệp giáo dục con cái.
    • 766 Bài viết

• 534 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi light.ah Xem bài viết
    @NLK:
    Bạn so sánh vậy thật là ... :Nottalkin:
    Hihi dĩ nhiên rồi ...tất nhiên tớ sẽ không đưa lý tưởng khám phá phiêu lưu thế giới vào đầu con trai tớ ( nếu có ) tớ sẽ đưa vào đầu nó lý tưởng xây dựng , thay đổi và kiến tạo cơ :Laughing:

Tớ cũng yên tâm tớ sẽ không phải là một người mẹ thui thủi một mình ở trong một ngôi nhà trống không có bóng chồng con.
    Mỗi người đàn bà sẽ hạnh phúc theo một kiểu .

Và hãy yên tâm là con tớ sẽ đóng góp cho xã hội nhiều chứ không thỏa mãn sự mưu sinh và thú vui cuộc sống .

2 Level khác nhau , hai suy nghĩ hoàn toàn khác nhau
    đúng là không so được .