Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Cấp cứu “kiểu” viện Nhi

• 0 Lượt chia sẻ
  • 7.49K Lượt đọc
  • 101 Trả lời

• Trang 3/6

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 6

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,661 Bài viết

• 3,330 Được cảm ơn

Tớ mới vào bệnh viện Nhi với con 8 ngày về đây. Khổ thân bé con của tớ, mới đầy tháng đã viêm phổi.

Nói chung, thấy các bạn kêu tớ cũng hiểu. Nhưng tình trạng chung của sự quá tải. Bệnh viện tỉnh nói thật là nghe các mẹ cùng phòng bệnh kể thấy tệ quá nên bà con kéo nhau lên HN hết cũng phải thông cảm cho bà con thôi. Cả hai lần vào viện trong thời gian qua - 1 lần vào Phụ Sản HN để đẻ, và lần vừa rồi đưa con đi cấp cứu tớ thấy thương các bác sỹ. Nghề của họ quá sức ép. Công bằng mà nói như vậy.

Dù còn nhiều bất cập, nhưng tớ viết comment này như một sự hàm ơn các bác sỹ ca trực đêm hôm con tớ đi cấp cứu. Từ lúc phát hiện con có dấu hiệu khó thở (mũi có tiếng rít, mặt tái, khóc ngằn ngặt) là tớ phi ngay ra xe đưa con vào viện, thẳng vào phòng cấp cứu, chồng chưa kịp đỗ hẳn xe, tớ đã mở tung cửa ôm con chạy vào phòng cấp cứu kêu "các chị ơi con em khó thở!" - thế là con được đưa vào xử lý luôn, chụp ống thở, đo nhịp tim, truyền nước rồi ngay lập tức được rút 2 xi lanh máu đi xét nghiệm, cả đi chụp x-quang luôn, tất cả làm khá nhanh. Quả tình tớ có bị mắng là đáng nhẽ ko được lao ngay vào phòng cấp cứu như thế, phải qua phòng khám nhưng có lẽ trường hợp con tớ là bé sơ sinh 1 tháng tuổi nên các bác ý ưu tiên xử lý ngay. Rút cục là con bị viêm phế quản phổi cấp. Con nhập viện ngay trong đêm ý và ở đó 8 ngày mới được về.

(Hix, nghĩ lại vẫn thấy sợ - trẻ sơ sinh dễ gặp nguy hiểm gấp nhiều lần bình thường mà, mẹ nào sắp sinh vào đợt thời tiết quái gở này cần cực kỳ cẩn thận nhé - bệnh con tớ tiến triển nhanh chóng mặt chỉ trong 2 ngày đã suy hô hấp độ 2 phải cấp cứu đây. Đấy là tớ đã cẩn thận 2 ngày gọi 2 bác sỹ đến nhà khám từ khi con chỉ ho 1, 2 cái đấy nhé!)

À, vụ cấp cứu ý mà, tớ hoàn toàn ko kịp đút lót gì vì mọi việc làm nhanh vèo vèo, các bác ý cũng quá bận - hix, hôm ý nhìn quanh toàn những bệnh đáng sợ lắm, tớ ko dám nhìn sang các giường cấp cứu khác sợ mất tinh thần.

Thôi, chỉ mong con chúng ta không bao giờ phải vào viện để cấp cứu! Lạy Trời lạy Phật! :Rose:
    It's all about TRUST.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 432 Bài viết

• 629 Được cảm ơn

Nếu vào Nhi TW thì chỉ có vào khu điều trị Tự nguyện A là chả phải kêu ca gì mấy. BS hộ lý lúc nào cũng tươi như hoa, còn cưng nựng các con nữa. Cô y tá lấy ven cho bé nhà mình bảo: con đưa tay đây để cô bắt con sâu nào. Con sâu nó ở tay kìa, cô bắt nó nhé, nhói 1 tí thôi nhé... Các cô dỗ khéo lắm. Có phàn nàn thắc mắc gì các cô cũng chẳng bao giờ tỏ thái độ.

Khám bệnh cho bé thì bs còn vẽ cả cái phổi thế nào, ko khí vào ra sao, co thắt thế nào cho bố mẹ cháu hiểu căn nguyên bệnh. Đợt đấy bs kê thuốc tiêm cho con mình, đọc cái hdsd thấy nhiều tác dụng phụ nghe phát hãi, chồng mình ko dám cho con tiêm. Thế là cô y tá ra tận nơi giải thích, xã mình vẫn chưa yên tâm (xã cẩn thận lắm), rồi cô ấy gọi điện cho bs Trưởng khoa hôm đấy bác ấy trực, bác ấy xuống tận nơi giải thích rồi đảm bảo với chồng mình là thuốc này hoàn toàn an toàn. Thế ông xã mới đồng ý cho tiêm. Lúc về mình bảo, đây ko phải khoa TNguyen chắc bs đá đít vch mình ra cửa, chứ chả gthich cặn kẽ thế đâu.

Nói chung về dịch vụ và thái độ thì ko phải bàn nhiều, nhưng về $$$ thì đúng là quá chát luôn. Con nằm điều trị trong ngày, tối về mà tiền giường là 540k, chưa kể thuốc. Khám đa khoa thì 360k, chuyên khoa 540k. Nằm viện thì thôi rồi, rẻ nhất 900k/giường/ngày, đắt nhất 1tr7 Hồi ở đấy mình thấy có bé viêm phổi nằm viện 2 tuần nộp hết 50tr Thế nên đúng là dịch vụ thì tốt thật n ko phải ai cũng cắn răng thế đc.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7,721 Bài viết

• 7,826 Được cảm ơn

@ chị InvisibileWoman : trẻ sơ sinh khi vào viện thì điều hiển nhiên là sẽ được ưu tiên hàng đầu , cái này kể cả phòng khám tư cũng thế chứ đâu gì bệnh viện chị .
    Cây xanh thì lá cũng xanh , Cha mẹ thiện nguyện để phúc cho Con
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,461 Bài viết

• 2,307 Được cảm ơn

Các mẹ mất niềm tin nơi bệnh viện công và các bác sĩ cũng đúng, cơ chế nó làm con người ta vậy. Nhưng nói đi phải nói lại, hãy tự trang bị cho mình 1 chút kiến thức y tế, các mẹ thấy chắc chắn mình sẽ bớt bức xúc đi nhiều. Em có dịp làm việc nhiều với viện Nhi, trừ những khoa phải làm việc "hậu trường" còn lại lúc nào cũng đông nghìn nghịt, mình đi còn khó chịu chứ đừng nói là bác sĩ phải ngồi tiếp xúc. Nhiều trường hợp thấy bác sĩ thờ ơ hoặc chậm trễ nên mình cho là họ cố tình, nhưng hoàn toàn ko phải. Bác sĩ mà cũng luống cuống thì là hại chết bệnh nhân đấy ạ. Hơn nữa, nếu đúng là những ca cực kì khẩn cấp hoặc ko cứu là nguy hiểm tính mạng thì họ sẽ ko có thái độ "lề rề" thế đâu. Còn không trong phạm vi chuyên môn, họ hoàn toàn có thể hiểu đc với từng nào thời gian thì bệnh nhân còn an toàn, và cần phải làm những gì. Con em mình sốt, co giật, đau ốm mình xót nên mình cuống thì vậy, chứ khi biết chút kiến thức y tế thì mình cũng sẽ bình tĩnh và hiểu cho họ hơn. 10 phút có chừng 10 ca sốt cao, co giật. Ca nào bác sĩ cũng chạy long xòng xọc, rồi đòi chọc ven mà truyền cho các con, lấy sức đâu mà tiếp cho 10 ca sau đó nữa...
    Với trường hợp sốt cao co giật: Dù là cấp cứu, bao giờ cũng chỉ là cặp nhiệt độ, xét nghiệm máu. Mình muốn con mình dứt sốt nhưng đã đến co giật thì chỉ có nc chờ cơn đi qua rồi giải quyết chứ biết làm sao, rồi sau đó mới hạ sốt, truyền nước. Bé đang co giật mà truyền, nhỡ chệnh ven, loạn thần kinh dẫn đến biến chứng, chắc bác sĩ bỏ nghề, còn bố mẹ sẽ đau gấp nghìn lần khi thấy con bị co giật.
    lthh

Em yêu anh ngả nghiêng bồng bềnh niềm kiêu hãnh.... :554:
    • 52 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

thế này mà gọi là "cấp cứu" á? hic hic
    2 vợ chồng định trụ lại HN, mà sau này con cái thì đáng lo lắm
    • 269 Bài viết

• 379 Được cảm ơn

Tất cả những gì các bạn nói đều đều là tình trạng chung của các bệnh lớn hiện nay, nhưng đúng là nói đi cũng phải nói lại. Tớ đưa con đi khám ở viện nhi ở khoa khám tự nguyện, con mình cũng sốt cao, cũng phải đợi tới số, nhưng nhiều người nhà con chưa đến lượt mà cứ đúng túm tụm ở cửa phòng khám xong cứ mở cửa ra để ngó vào xem làm các bsỹ rất khó chịu, nhất là mùa nóng phòng điều hoà làm sao mà k khó chịu cơ chứ. Rồi đến lúc gọi số, đến lượt mình mà cũng phải chen vào để khám, nhiều khi đứng ở ngoài ngột ngạt quá ra xa 1 tí đứng, đến số k nghe thấy lại bị bsỹ mắng, thật là nhiều khi cũng bực thay cho bs.
    Nên thực sự là nhà có con nhỏ nên cố gắng tạo mối quen biết với bsỹ trong viện để có gì alo cái là có người có thể giúp đỡ mình trong những trường hợp cần thiết. Tớ bất đắt dĩ lắm mới cho con vào nhi khám, còn ngoài ra toàn gọi điện mời bsỹ nhi khám tại nhà, có khi chỉ cần alô qua điện thoại là nói qua tình trạng bệnh tình con mình mà bác sỹ thấy k cần thiết phải khám là bác kê thuốc luôn chẳng mất đồng nào.
    • 209 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Bài này sự thật 100%, mình đã 1 lần cho con đi cấp cứu cũng sốt 41.5độ, bị bác sỹ quát ầm ầm đuổi ra ngoài, nhìn mặt ghét thế ko biết.
    • 1,073 Bài viết

• 1,023 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trộm vía nghìn lần.
    Con bé lớn nhà mình 2 lần cấp cứu tại Nhi đều được cấp cứu kịp thời tại phòng khám, thủ tục người nhà làm sau để chuyển lên khoa cấp cứu. Lúc bé bị sốt cao co giật, bs và y tá còn đuổi mình ra ngoài để làm cấp cứu cho con, không cho mẹ ở trong vì mẹ cứ mếu máo làm phiền bs.
    Mình may mắn nên lần không gặp phải ca trực vòi vĩnh nào cả, không có phong bì bs gì hết.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 75 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Em kể cho các mẹ lần đi khám viện Nhi gần đây nhất của con em đây ạ:

Khoảng hơn tháng trước, buổi sáng trước khi đi học, con em ăn xong tự dưng nôn, rồi kêu đau đầu, chóng mặt, buồn nôn...mà không hề sốt sắng gì, em cho nghỉ học ở nhà theo dõi, qua sáng hôm sau vẫn thấy con kêu như vậy và có biểu hiện buồn nôn, thế là em quyết định cho đi khám. Khám tư thì không yên tâm, thế là 2 mẹ con leo lên xe máy thẳng tiến tới viện Nhi. Đi sang đến đường Nguyễn Phong Sắc chợt nghĩ hay vào thử Viện E, chứ vào Nhi thì đông lắm...thế là quay xe rẽ vào E. Gửi xe lơ ngơ tìm phòng khám, thấy trong phòng đăng ký khám có 1 ông bác sĩ già ngồi chơ lơ, liền hỏi thăm "Ông ơi, thằng cu nhà con nó bị..." ông bác sĩ nhìn đầy thương cảm "Con cho thằng bé vào viện Nhi khám ngay đi, triệu chứng này nguy hiểm đấy, ở đây có bác sĩ nhưng không đủ máy móc, điều kiện vật chất để xét nghiệm đầy đủ chính xác đâu" Ối giời ơi, 2 mẹ con cuống đít lên, cảm ơn ông bác sĩ, rồi chạy ra bãi xe lấy xe, cô trông xe cau mày khi thấy mới sáng ngày ra đã có đứa trả tiền gửi xe bằng tờ 50 nghìn, mẹ cháu cười bẽn lẽn, em không có tiền lẻ chị ạ, thực ra trong túi cũng có mấy nghìn tiền lẻ, nhưng phải để dành để sang viện Nhi mua sổ y bạ chứ...

Vào viện Nhi, giời ơi, đông từ cổng đông vào, bãi xe tìm mãi mới có 1 chỗ trống, len lỏi mua sổ y bạ, len lỏi nộp sổ đăng ký, chen chúc nộp tiền. Thở phào khi đứng trước phòng khám thấy số thứ tự là 59 còn số mình cầm trên tay là 64. Chờ 1 lúc cũng lâu lâu, vào phòng, lễ phép chào bác sĩ, ông bác sĩ lạnh te: "làm sao" "dạ con cháu..." ông bác sĩ cầm đèn soi mắt, cầm thìa soi họng, lật áo, đưa ống nghe nghe chỗ ngực, chỗ lưng... tất cả hết khoảng 40 giây, rồi phán nhẹ "thử máu" và đọc mấy cái ngôn ngữ mà người thường không hiểu, để cô y tá gõ và in ra. Em cầm phiếu, lại chen đi nộp tiền, đi xếp hàng... cái bác to béo đứng ở bàn nhân phiếu vừa xếp giấy vừa gắt gỏng với mấy người xung quanh. Em đưa con vào phòng số 2, trong phòng đông đúc, ngột ngạt, người lớn trẻ con quây kín 2 bàn bác sĩ ngồi. Mỗi bàn có 2 bác sĩ + 1 y tá, họ vừa làm vừa nói chuyện, các bác sĩ ngồi lấy máu còn y tá ngồi viết phiếu, cô y tá cứ chốc chốc lại xua đuổi dòng người vây quanh 'đi ra ngoài đi, đến lượt thì gọi, vây kín thế này ai mà thở được" bác sĩ thì tay thoăn thoắt làm việc, miệng nói chuyện và gọi tên người bệnh, âm lượng đều đều như nhau, người nhà các em bé cố gắng lắng nghe, thấy có chạm tí tên con mình là nhanh nhảu chen vào đặt con ngồi xuống, ai không kịp nhân ra tên con mình thì bác sĩ bình thản cằn nhằn "đến lượt lại chạy đi đâu mất", đám đông lại "cháu nào là Lê Quang B...kìa". Con em lấy xong xi lanh máu, nhận được phiếu hẹn trả kết quả lúc 11h tại phòng khám ban đầu...

Hai mẹ con lang thang chờ kết quả, chỗ nào cũng đông người, người lớn thì lo lắng sốt ruột, trẻ con bé thì ngủ vật vờ hoặc khóc ngằn ngặt, trẻ con nhỡ thì ngơ ngác đứng lên ngồi xuống lẩn mẩn 1 mình, hành lang, ghế đá, bồn cây người nằm người ngồi lổn ngổn…tất cả đều chung 1 vẻ mệt mỏi. Đi qua khoa khớp, thấy đóng cửa, nhìn lịch thì hoá ra không phải hôm nay là lịch khám, thấy tiêng tiếc…

Em dắt con về trước cửa phòng khám ban đầu ngồi chờ, 1giờ nữa mới đến giờ lấy kết quả. Ngồi 1 lúc, thấy cửa phòng bác sĩ mở, hoá ra là 1 cháu bé đang khám bị nôn, mẹ cháu bế cháu ra ngoài thay quần áo, vệ sinh…. Chợt em nhớ ra điều lúc nãy tiêng tiếc, em dắt con vào chỗ bác sĩ trình bày “Chú ơi, lúc nãy con nhà cháu khám rồi, đang chờ kết quả thử máu, chú cho cháu hỏi 1 điều ạ” “Ừ” “Con nhà cháu thỉnh thoảng kêu nhức mỏi chân, nhiều khi kêu nhức mỏi cả đêm ạ, cháu muốn hỏi chú là có nghiêm trọng không, có phải khám hay điều trị gì không ạ” “Có sưng không” “Dạ không”. Bác sĩ quay sang cô y tá vừa ở ngoài quay vào vị trí làm việc, đọc yêu cầu “Xét nghiệm…..(lại ngôn ngữ chuyên môn em không hiểu, nên không nhớ) và cứ nghĩ là bác đọc nốt phiếu khám của em bé bị nôn lúc nãy, nên cứ ngồi im. Cô y tá in phiếu, đưa cho em yêu cầu “Xét nghiệm máu” Em tròn mắt : “Chú ơi, sao lại xét nghiệm máu ạ” “Thì phải xét nghiệm xem có bị khớp không chứ” “Nhưng con cháu vừa xét nghiệm rồi ạ” “Lúc nãy xét nghiệm bệnh khác, bây giờ xét nghiệm bệnh khác, ai bảo không nói ngay từ đầu” …Em ơ, ơ được 2 câu rồi dắt con bước ra khỏi phòng khám… dắt con đến chỗ nộp tiền xét nghiệm, rồi lại quay ra, rồi lại quay vào, người người vẫn đang chen chúc nộp tiền, em nghĩ đến thằng cu con nhà em đã thấm mệt, em nghĩ đến 1 xi lanh máu nữa lấy ra từ cái tay còm nhom của con em, em nghĩ đến cái phòng ồn ào xua đuổi bệnh nhân ra ngoài, mà bác sĩ lại cứ nhỏ nhẹ gọi tên…em thả tõm cái phiếu xét nghiệm lần 2 vào túi, dắt con ra chỗ xích đu ngồi chờ.

11giờ kém 5, cô y tá gọi tên vào lấy kết quả.
    Bác sĩ nhìn mặt mẹ con em hỏi “Trường hợp này còn 1 xét nghiệm nữa cơ mà” Em dịu dàng hết mực “Dạ, cháu thấy con nhà cháu mệt quá, nên hôm nào con khoẻ hơn cháu sẽ cho tới xét nghiệm lại ạ” Bác sĩ cau có cúi xuống ghi kết quả, và ghi tên thuốc, đến mục thuốc số 2, thấy bác sĩ ghi được nửa tên dừng lại, lật tờ giấy để bên cạnh lên, có 1 loạt danh mục thuốc, nhìn lại tên thuốc đó, rồi cắm cúi ghi tiếp, cuối cùng là ký tên.
    Bác sĩ đưa sổ , phiếu khám, đơn thuốc cho em dặn dò “não không làm sao, đau đầu chóng mặt là do ảnh hưởng của sốt virus, về ăn và uống thuốc cho tăng sức đề kháng lên.” Em vâng ạ, cảm ơn, đứng dậy và vừa đi ra vừa mở sổ xem kết luận của bác sĩ, trong đó, bác sĩ ghi “Viêm họng cấp + sốt virus và 4 dòng ghi tên thuốc”

Em bước ra về, thấy cuối hành lang có dãy ghế trống, em rủ con ngồi nghỉ, rồi tranh thủ dặn dò con “Con thấy không, mẹ con mình nhà gần bệnh viện, chỉ đi khám 1 tí mà rất mệt, rất mất thời gian, lại còn mất nhiều tiền nữa, nên những người ở xa, bệnh nặng, nhà nghèo họ còn khổ hơn rất nhiều, nên con phải cố gắng giữ gìn sức khoẻ, ăn nhiều, chăm tập thể dục…”

Em nhẹ lòng con không sao, nhưng mất gần 400 nghìn khám với xét nghiệm + 1 xi lanh máu của con mà chỉ được tay và mắt bác sĩ lướt vèo qua người con mình, em chưng hửng như mình vừa mua phải cái gì đó rõ đắt, rõ hớ…thôi thì an ủi, coi như là tiền học phí cho buổi thực tế của con nhà mình!
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 704 Bài viết

• 452 Được cảm ơn

chuyện bt ý mà, ở VN thì ko nên kêu ca những chuyện như thế này, kêu mỏi mồm mà vẫn vậy thôi. Bé nhà mình vào viện Nhi 1 lần, lần sau có kinh nghiệm luônonttella:
    :Smiling: em là em chả ký kọt gì hết
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 313 Bài viết

• 260 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ♥TQ♥ Xem bài viết
    Chuyện này có thật không hả trời :Sad:
    Mình tin là có thật bởi trường hợp của mình cũng tương tự. Bé nhà mình dạo đó cắt amidan đã về nhà được 2 hôm thì bị nôn ra máu. Lúc đó khoảng gần 10h đêm. Mình gọi cấp cứu 115 để đưa vào Nhi TƯ. BS của xe cấp cứu cũng chỉ làm đến mức đưa sổ y bạ của con vào phòng BS (kiểu như BS Hương kia) sua đó là đợi. Sau đó, không may (mà có khi lại là may), con lại bị nôn thêm, lúc đó BS mới hốt hoảng bảo bế con ngay vào khoa cấp cứu trong bệnh viện. Lúc đó mới chính thức được y học trợ giúp.
    Nghĩ lại vẫn còn hoảng. Chẳng biết phải làm gì hơn.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 12 năm
    • 434 Bài viết

• 501 Được cảm ơn

Cách đây 4 năm bé lớn nhà mình phải vào cấp cứu ở viện Nhi 04 ngày ở khoa sơ sinh. Các bác sĩ, y tá, điều dưỡng có người đanh đá, quát nạt người nhà bệnh nhân nhưng cũng có những người rất lành, quan tâm, nhẹ nhàng đến bệnh nhân. Mình vẫn còn nhớ tên những bác sỹ, y tá mà mình rất mến ở khoa Sơ sinh bệnh viện Nhi TƯ là bác sỹ Kim Dung, bác sĩ Thanh Hà nhỏ nhắn, bác sĩ Lan Hương, bác sỹ Quỳnh Nga. Các mẹ khác mình ko biết thế nào, nhưng về phần con mình, các bác sĩ ko nhận một đồng abc nào, đưa họ trả lại ngay.
    Sau này mình còn một lần đưa con đi khám nữa. Khám tự nguyện mất 70K, bác sĩ cho thuốc rất đúng bệnh. Chỉ có điều phí khám + xét nghiệm đắt quá, đơn thuốc cũng chát nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 130 Bài viết

• 126 Được cảm ơn

ôi, nghĩ lại em thật là may mắn vì hồi bị bệnh ko gặp cảnh như bây giờ. Hồi đó( hơn 15 năm rồi), em cấp cứu nửa đêm, chuyển từ viện Thanh Nhàn lên (em là em cực ghét cái bv này ạ :mad, đến viện Nhi, mắt em đã giãn đồng tử, co giật, sùi bọt mép, không tự chủ vệ sinh (em nghe mẹ kể lại)... nói chung là trường hợp của em quá nặng rồi, bác sĩ hỏi sao lại để thế này (tại cái bv ngu kia đấy ạ :mad:, mẹ em mà không làm ầm lên đòi chuyển viện, thì giờ này em đang "đi mây về gió" rồi :Sad. May cái số em (trộm vía) gặp ca trực tốt, rất tốt ạ và thương người nhà bệnh nhân. Em nói thật là khi em qua khỏi, mẹ em mua hoa quả với biếu tiền nhưng họ nhất quyết không lấy, nhận em là con nuôi nữa. Em vẫn nhớ bs Nguyên, không biết giờ chú ý thế nào :Smiling:
    • 651 Bài viết

• 814 Được cảm ơn

Bác sĩ có nỗi khổ của họ. Bệnh nhân cũng bức xúc quá trời. Suy cho cùng là tại cơ chế, tại lương, tại bùng nổ dân số. Tại phát triển vùng không đồng đều ai cũng đổ về hà nội....thôi kêu vậy thôi, mạnh ai tìm cách cho mình lợi nhất mà chạy, mà thở các bác ah. Bác nào nhiều tiền chắc không vào đây kêu mà đi TNA với Việt Pháp hết rồi. Bác ít tiền thì lo mà nhờ người quen, mà khám tư nếu đông quá không chen nổi... tìm cách tốt nhất cho mình và con chứ biết làm sao
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,348 Bài viết

• 711 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lightningmcqueen Xem bài viết
    Hỏi thế này chắc bác không sống ở Hà Nội hoặc chưa bao giờ cho con đi khám ở Viện Nhi TW nhỉ??? :Thinking:
    em chưa có bé nào ạ
    cũng đang định, nhưng mà với tình hình nhà trẻ, trường học và bệnh viện nhi thế này thì ...
    chắc em phải kế hoạch thêm vài năm để dành thêm tiền cho con quá
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,116 Bài viết

• 482 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi memiu2006 Xem bài viết
    Công nhựn là cấp cứu Viện nhi sợ thật. K có người quen biết thì cứ dài cổ mà chờ, tuần trước thằng bé ngay sát nhà tớ nhét hạt gì đó (tự nhiên tớ quên mất) vào lỗ mũi, nó sợ quá cứ cho tay vao moi móc thì nó lại càng đẩy sâu vào trong, đến lúc sưng mũi lên đang đêm phải đưa đi cấp cứu. Lên viện nhi, chờ đợi khám xong nhận được câu phán " giờ k có Bs chuyên môn xử lý " thôi gia đình chuyển đi BV tai mũi họng mà xử lý
    Cái này quá chuẫn ah. Nhà em ah, bé 10h đêm kêu đau tai ầm ĩ, khóc khóc mếu mếu. Con kêu là bị bạn đập vào tai. Hai bố mẹ cho vào Viện Nhi. Bác sỹ hỏi han vài câu, sau đó bảo là ở đây không có bác sỹ chuyên khoa cho sang Tai mũi họng khám lại.
    Hàng xóm nhà em, bé ý cho cái cục giấy vào mũi, rồi bị tụt vào sâu bên trong. Đến viện Nhi bác sỹ cũng bảo là không có bác sỹ chuyên khoa, cho sang Tai Mũi Họng.Cuối cùng nhà bé ý cho sang bác sỹ người quen, gắp được ra luôn.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,364 Bài viết

• 517 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Con em cũng khám dịch vụ ở Viện Nhi 1 lần rồi, 2 vợ chồng thề, nếu ko có vấn đề gì nghiêm trọng nhất quyết ko đến, hình như các bác ý cố tình phục vụ bằng thái độ đó để phòng khám ngoài làm ăn tốt hay sao ấy. Con em mới 2 tuần tuổi bị đi ngoài lo cháu bị tiêu chảy, gọi bác nào cũng bảo đi viện nhi ngay ko thì trẻ sơ sinh chuyển biến nhanh lắm, phải vội vàng đi Viện nhi, đông nghịt, nhưng vẫn tiến hành theo các thủ tục, bắt đi xét nghiệm phân, rồi hỏi bác sỹ sao tiếng thở cháu khò khè bác khám qua rồi phán đi chụp phim. Lúc đén chỗ xét nghiệm phân thì bị bác trực ở đó đuổi về vì bảo: tầm tuổi này xét nghiệm ko bao giờ dương tính cả, ko sao đâu về cho uống nước vôi trong là khỏi, ko xét nghiệm phân này.

Ơ ở đây ai là bác sỹ. Bà nội nó tức quá bảo: thế thì đi về, mới 2 tuần tuổi bắt chụp phim gì trong khi nó hơi khò khè thôi.

THế là con em chả bị sao thật, thật hết biết, mà phục vụ mặt vênh lên, lạnh lùng, chán
    EM thấy 1 bé nhà gần nhà em, cũng hay bệnh, mẹ nó mua hẳn bảo hiểm Việt - pháp, nằm 1 bé 1 giường dễ chịu kinh khủng. CÓ điều kiện theo em nên tìm bệnh viện khác ngoài Nhi
    https://zaodich.com/forum/f2933/hai-s...-ninh-1640237/
    Jun Pi
    0T: 3.1-3.5 kg
    1T: 4-4.7 kg
    2T: 6-5.8 kg
    3T: 7- 6.3 kg
    4T: 7,3 - 6.6 kg
    5T: 7,8 - 7 kg
    6T: 8,3 - 7.3 kg
    7T: 8,7 - 7.5 kg (Đau khổ)
    8T: 9- 7.6 kg
    9T: 9,3 - 7.8 kg
    10T: 10- 8.1 kg
    11T: 10.5- 8.2 kg
    12T: 11 - 8.7 kg
    13T: 11,8 - 9.1 kg
    14T: 12,1- 9.8 kg - bắt đầu tập nói
    15T: 12.5- 10.5 kg - chá, nhinh, nhè, mưa ...
    16T: 12,9- 11,5 kg - nói 2 từ: hoa hồng, trả đây, hư này ...
    17T: Quên cân - 12kg (18T: 13 kg: di bo doi)
    29T: 14.7 - 22T: 13kg
    32T: 16 kg
    36T: 16.5 kg
    37T: 17 kg
    38T: 17.3 kg
    40T: 19kg
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,461 Bài viết

• 2,307 Được cảm ơn

Mẹ Jun ơi, mình ko biết tình trạng của bé nhà bạn thế nào. Nhưng mình thấy bác sĩ làm vậy hoàn toàn đúng đấy. Bạn đừng trách, có chăng chỉ là trách thái độ họ ko giải thích cặn kẽ và nhẹ nhàng thôi (nhưng ng nhà nào cũng đòi giải thích họ chết mất, vì quá đông mà đôi khi có giải thích cũng chả hiểu)
    - Ko xét nghiệm phân là đúng: Tầm 2 tuần tuổi rất nhiều bé còn xì xoẹt hoa cà hoa cải (như còn mình đến 3 tháng cơ). Bé bú sữa mẹ hoàn toàn, ko có dấu hiệu mất nước, nôn mửa... thì chắc chắn không cần xét nghiệm. Bé rất ít khi nhiễm khuẩn ở giai đoạn này
    - Chụp phim khi khò khè: Đúng và cần thiết. 2 tuần tuổi - khi bé có dấu hiệu khò khè khó thở, không sốt cao thì nên làm như bác sĩ bảo vì có khả năng có dị tật trong đường hô hấp.

Mình không phải bác sĩ. Mình là 1 bà mẹ, con mình cũng ốm nhiều nên bắt buộc phải tự trang bị những kiến thức y tế tối thiểu - Mẹ là bác sĩ tốt nhất của con mà
    lthh

Em yêu anh ngả nghiêng bồng bềnh niềm kiêu hãnh.... :554:
    • 48 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ♥TQ♥ Xem bài viết
    Chuyện này có thật không hả trời :Sad:
    thật 101 % luôn ấy chứ
    • 1,359 Bài viết

• 646 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ngày cũng như đêm, nàh mình hễ cứ đưa con vào viện là thực hiện luôn phương châm " Tư tưởng Hồ chí Minh" Vào phòng khám 50ng khám luôn, Lấy máu 50 ng lấy luôn, xét nghiệm 50 có kết quả luôn chỉ sau 1h đồng hồ là xong hết. Cũng tiếc tiền lắm, nhưng con mình chỉ khi nào ốm nặng mới tới BV còn lại chỉ là phòng khám tư thôi.
    Biết làm như mình là tiếp tay cho tham nhũng nhưng con sốt đến co giật mà đợi như bài báo thì mình k chịu đc, phương châm của mình là làm vất vả để mua sự sung sướng.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 3/6

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 6