Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Cấp cứu “kiểu” viện Nhi

• 0 Lượt chia sẻ
  • 7.49K Lượt đọc
  • 101 Trả lời

• Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,185 Bài viết

• 3,084 Được cảm ơn

Cấp cứu “kiểu” viện Nhi
    Thứ Hai, 22/11/2010 --- cập nhật 02:58 GMT+7

“Này nhé, nếu con có vào viện Nhi cấp cứu thì nhất nhất phải nghe lời bác sỹ, phải đi nhẹ, nói khẽ, cười duyên. Anh nào có máu Trương Phi thì người nhà nên cấm tuyệt đối không cho bén bảng đến, nghe chưa!”.

Buổi tối ngồi vào bàn học, mới tập viết được mấy chữ, thằng bé đã uể oải: Bố ơi con bị đau đầu. Con chị trề môi: Đau đầu chứ không phải đau tay, em không chịu khó viết, chữ xấu lớn lên không làm siêu nhân được đâu. Cu cậu cũng chả vừa: Chữ xấu thì em viết bằng máy tính, đẹp hết.

Tưởng cu cậu chỉ nhõng nhẽo, nào ngờ sờ vào trán thấy nóng ran. Vội vàng cặp nhiệt độ, thằng cu đang sốt 40 độ C. Chân thấp, chân cao chạy ra hiệu thuốc đầu ngõ mua thuốc hạ sốt về cho uống rồi lấy khăn mặt ướt đắp lên trán, cu cậu nằm thiêm thiếp. Chắc nó bị lây cúm con chị mấy ngày trước thôi. 22 giờ đang nằm, người cu cậu gồng lên, chân giật. Nguy rồi. Cu cậu sốt cao quá lên cơn co giật. Cả nhà mặt mày tái mét vội vàng đưa đến Viện Nhi trung ương. Vừa bước xuống ta xi, anh bảo vệ bệnh viện loáng nhìn đã biết nói: Đưa cháu vào phòng cấp cứu ngay đi.

Sao nửa đêm rồi mà phòng cấp cứu vẫn ngàn ngạt người thế này? Bế con vào phòng cấp cứu số 2, nơi "khám bệnh tự nguyện", người phụ nữ mặc đồ trắng đang ngồi bên máy tính mặt quay ra cửa ngước mắt lên hỏi: Cháu bị làm sao? Tôi lắp bắp: Thưa bác sỹ cháu bị sốt cao lên cơn co giật. Vẫn giọng nhẹ nhàng và bình thản: Cởi áo rét và tất chân con ra, cho nằm lên giường, anh ra ngoài kia mua sổ y bạ và phiếu khám bệnh đem vào đây.

3000 đồng cuốn sổ y bạ và 100.000 đồng cho một lượt khám, lật đật chạy vào đưa cho bác sỹ, gương mặt lạnh lùng, vị bác sỹ nói: Để mẹ cháu ở lại phòng còn anh đi ra ngoài, khi nào đến lượt khám tôi sẽ gọi. Rồi không rời bàn máy tính, vị bác sỹ gọi: Bệnh nhân số 204 vào đi. Tôi giật mình, con mình phiếu khám số 222 mà bây giờ mới tới người 204, biết đến khi nào mới tới lượt. Thằng bé nằm trên giưòng mà chân vẫn giật, nhưng đã đến viện thì trăm sự nhờ vào bác sỹ, bác sỹ bảo sao phải nhất nhất vâng lời, mình có biết gì về chuyên môn đâu, chỉ thấy xót con quay quắt.

Rồi cũng đến lượt con mình được khám, hoá ra người ngồi bên máy tính "chỉ đạo" vừa rồi là cô điều dưỡng có cái tên Bùi Thị Minh Khanh, còn vị bác sỹ cầm ống nghe là Lê Thị Minh Hương. Vị bác sỹ đặt ống nghe vào ngực thằng bé chừng 30 giây rồi ra bàn viết vào sổ y bạ và nói với điều dưỡng:
    Cho đi xét nghiệm máu.

Cô điều dưỡng nói: Anh ra ngoài đóng tiền xét nghiệm rồi đưa cháu đi lấy máu. Thêm 90.000 đồng nữa rồi lếch thếch bế con đến nơi lấy máu xét nghiệm. Ôm con chờ lấy kết quả xét nghiệm, thằng bé chốc chốc lại co người, thấy vậy một bác cũng đưa cháu đến khám bệnh ngồi bên nói: Anh phải để ý nếu nó giật mạnh quá thì kiếm cái gì cặp vào răng không nó cắn vào lưỡi thì khổ.

Chuyện qua chuyện lại hoá ra lại gặp đồng hương, bác lớn tuổi vừa nói ở xã Liên Mạc, Mê Linh, Hà Nội theo con lên Sơn La, đứa cháu nội có tên Nguyễn Minh Anh mới 7 tháng tuổi sốt 3 ngày nằm bệnh viện huyện, bác sỹ lấy máu mấy lần xét nghiệm mà không "phách" được cháu sốt vì sao, thuốc điều trị là sáng một viên B1, chiều một viên B1, sốt cao quá thì tăng cường ¼ viên hạ sốt. Thấy tình hình không chuyển biến, mấy bà cháu bắt taxi về Hà Nội ngay trong đêm.

Viện Nhi trung ương luôn quá tải

Bác đồng hương quả là có kinh nghiệm chăm cháu và đưa đi viện: 4 năm trước tôi có đứa cháu ngoại bị ung thư máu, xin đi Hà Nội bác sỹ không cho đi bảo để ở đó điều trị cũng được, giúi cho 100.000 đồng mới được cấp giấy đi Hà Nội, đến nơi bác sỹ bảo bệnh này chúng tôi còn chịu huống chi tuyến dưới. 5 lần đi Hà Nội là 5 lần phải xin giấy và lần nào cũng phải 100.000 đồng đều như vắt chanh, vậy mà cháu vẫn không qua khỏi. Rồi bác nhẩm tính riêng tiền taxi đưa cháu xuống Hà Nội lần này đã hết hơn 2 triệu, nhưng sẽ yên tâm hơn là để cháu ở Sơn La, suy cho cùng con người mới là quan trọng chứ tiền bạc đâu có nghĩa gì. Ấy vậy mà vẫn còn chép miệng: Khám ở đây đắt quá, những 100 ngàn mà họ khám có vẻ hời hợt, chả biết sao nữa.

Nghe vậy đôi vợ chồng ở Hạ Hoà, Phú Thọ cùng chung cảnh ngộ, đưa con gái 5 tuổi bị sốt vào bệnh viện huyện cũng chả biết nguyên nhân, lo quá bèn lôi nhau đi Hà Nội lên tiếng: Nguyên tắc số một phải thuộc là khi đưa con đến khám không được kêu đắt. Nghe họ than thở mà thấy mình còn may vì sống ở Thủ đô vèo cái là đến được viện. Mà vừa rồi thấy "ông" Bộ Y tế ra rả khen kiểu "ôi tôi phục tôi quá" về cái đề án 1816, đưa bác sỹ tuyến trên tăng cường cho tuyến dưới nhằm nâng cao chất lượng khám chữa bệnh thu được thành công mỹ mãn. Ấy vậy mà mấy ca sốt này đã "bó tay toàn tập" để người dân nhao đi Hà Nội ngay trong đêm. Chả trách Viện Nhi luôn quá tải, bác sỹ mệt phờ, người dân tốn kém.

Chừng một tiếng sau có kết quả xét nghiệm, trở lại phòng khám đưa cho bác sỹ, vẫn gương mặt bình thản pha chút mệt mỏi, cô điều dưỡng nói: Anh ra ngoài, đến lượt tôi gọi, còn định hỏi một vài điều thì một người trong trang phục vệ sỹ của Cty TNHH dịch vụ Bảo vệ Minh Đức tay cầm mấy cuốn y bạ đưa vào phòng khám rồi nói: Mời người nhà bệnh nhân ra ngoài.

Oa! Thật là cao kiến. Ai nghĩ ra chuyện thuê vệ sỹ bảo vệ cho bác sỹ quả thật là "đi trước một bước", chứ cái "kiểu" cấp cứu thế này mình là người quá đỗi dịu dàng mà còn "sốt" đùng đùng huống chi người khác. 2 giờ sáng đưa con về, bệnh nhân vẫn la liệt ngồi chờ khám. Sao bệnh viện treo biển "cấp cứu" mà cách chữa bệnh "kỳ" vậy nhỉ? Sao đông bệnh nhân khám vậy mà chỉ có phòng cấp cứu số 2 làm việc còn các phòng cấp cứu số 1, 3 ,4 đâu nhỉ? Mà thôi, sao với trăng gì, hãy ghi lòng, tạc dạ lời vàng ngọc của bác sỹ: Con sốt thì phải cho uống thuốc hạ sốt, nếu không đỡ thì quay lại viện khám lại.

Theo Phapluatxahoi.vn

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,348 Bài viết

• 711 Được cảm ơn

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 39 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bài báo hay quá, mình cũng vài lần trong cảnh ngộ như thế này. hic...
    • 24 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

c
    • 106 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

dung la luong y như từ mẫu. thời này bệnh viện nào chang thế.tiêu cực.:mad:
    :Kiss:CHICH BONG CUC KƯNG CUA BA ME:LoveStruc:
    [url=https://lilypie.com]JnRQp4[/url
    4MS-6KG: LẬT ->6MS-7,5KG: NGỒI ->9MS-9,5KG: BÒ+BYEBYE ->10MS-10KG: VỊN ĐỨNG+ ĐI MEN
    ->11MS-11KG: TỤT TỪ GIƯỜNG XUỐNG ĐẤT, LEO CẦU THANG:Kiss:14MS-12KG,78CM: ĐI 5 BƯỚC,BIẾT THƠM MẸ VÀ LÀM RẤT NHIỀU TRÒ:Applause:
    16Ms- 12.7kg, 81cm: chạy ầm ầm. bi bô: ăn, sữa, ẵm,dậy,ông,cậu,đái....3 bát cháo đặc và 1lit sữa.
    yêu nhât là lúc uông sữa:Kiss: 18ms: 14,5kg- 85cm. mặt có 3 vết sẹo vì đi nhà trẻ
    3ys: 21kg, 1m01
    • 5,194 Bài viết

• 1,918 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ♥TQ♥ Xem bài viết
    Chuyện này có thật không hả trời :Sad:
    có thật đấy. Thật là đáng buồn. Bây giờ nếu vào Nhi điều trị tự nguyện để khám cho con thì sẽ ko gặp những tình trạng đó đâu. Vấn đề đầu tiên vẫn là $$$$
    bong-horz HUESjQG HUESp7

9HRiRt89HRip7
    • 167 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Chuẩn ko cần chỉnh luôn!!! mình đã 2 lần đưa con đến bệnh viện Nhi cấp cứu trong đêm, xét nghiệm máu rồi lại đưa về, cho uống thuốc hạ sốt và kèm 1 lời nhắn: sốt cao 40 độ thì quay lại. Có lẽ họ phải bình thản như vậy thì mới bình tĩnh mà tiếp bao nhiêu bệnh nhân được chứ! chả biết thế nào cả, con sốt cao chả nhẽ ko đưa đến viện cấp cứu, mặc dù ở nhà cũng uống thuốc hạ sốt rồi.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,976 Bài viết

• 4,498 Được cảm ơn

Công nhựn là cấp cứu Viện nhi sợ thật. K có người quen biết thì cứ dài cổ mà chờ, tuần trước thằng bé ngay sát nhà tớ nhét hạt gì đó (tự nhiên tớ quên mất) vào lỗ mũi, nó sợ quá cứ cho tay vao moi móc thì nó lại càng đẩy sâu vào trong, đến lúc sưng mũi lên đang đêm phải đưa đi cấp cứu. Lên viện nhi, chờ đợi khám xong nhận được câu phán " giờ k có Bs chuyên môn xử lý " thôi gia đình chuyển đi BV tai mũi họng mà xử lý
    LỀU BÁO: LŨ KỀN KỀN CHUYÊN RÌNH XÁC THỐI
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,568 Bài viết

• 3,669 Được cảm ơn

Chuyện thường ngày ở BV, đúng thật là lúc đó chỉ muốn nhảy vào đánh nhau với bsi nếu k kìm chế đc thôi. Thời thế- thế thời có bán than cũng có ai thèm mua đâu, cố mà chịu. Nếu có n tiền thì cho con vào khu tự nguyện A or vào các bvien của NN mà khám, k thì mãi chung thân với cảnh này thôi. Chả hy vọng j đâu! Chán....:Sigh::Nottalkin::Crying:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 3,018 Bài viết

• 5,668 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ♥TQ♥ Xem bài viết
    Chuyện này có thật không hả trời :Sad:
    Cấp cứu ở bệnh viện công là hoàn toàn như thế này, cả cho người lớn lẫn trẻ em. Có lần chồng tớ bị sốt cao, cũng co giật, tớ đưa vào Bạch Mai khám cấp cứu. Khoảng 7h tối, phòng cấp cứu đông khoảng 200 người, tớ vẫn chưa hiểu hỏi 1 chị ngồi ghi sổ là em muốn khám cấp cứu, chị ý bảo lấy số ngồi chờ phòng ngoài, khi nào đến lượt thì vào 1 trong 2 phòng đang khám. Trong 2 phòng này cũng nhốn nháo hơn 10 người mỗi phòng. Tớ thấy nản quá, đưa chồng qua Việt Pháp khám vậy.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 83 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Năm ngoái con mình bị SXH vào viện Nhi trong tình trạng sốt trên 41 độ, nằm viện gần 10 ngày. Mình rút ra 1 KN xương máu là: Có ng quen trong viện là tốt nhất, nếu không phải tự linh hoạt tạo ra ng quen =$$$.

Thật sự là mình sợ, và ám ảnh với bệnh viện. Vì khi con sốt đưa đến Viện Nhi khám, BS lại bảo là bị viêm họng, cho 1 loạt kháng sinh và bảo về, nếu sốt cao thì quay lại. Cũng may là tìm ra đc người quen.

Nhưng nói như vậy, mình ko đánh đồng tất cả các BS, Y tá đều như thế. Ở trong viện, nằm trong khu cấp cứu (cũ) của Viện Nhi, mình cảm ơn các BS, Y Tá cũng rất nhiệt tình, nhẹ nhàng... chứ ko như sau này khi ra khu tự nguyện.
    A new day has come...
    • 1,454 Bài viết

• 408 Được cảm ơn

thật 100%

vào 1 lần cạch đến già, tiền khám DV cũng đâu có rẻ, bằng khám phòng khám tư mà không ra làm sao,
    con mình cũng sốt cao, viêm họng buổi chiều đến tối, vào viện cho 1 viên hạ sốt (cô y tá bỏ tọt viên thuốc vào cốc, cho nước vào khuấy 15' mới tan, trong khi đó mình có thể nghiền trước cho nó dễ tan hơn?!), rồi khám, xét nghiệm máu, chụp phổi, chờ 1h mới có KQ, rồi chờ chuẩn đoán.
    Chuẩn đoán: cháu sốt viêm phế quản, cho về viện Xanh pôn - đúng tuyến để theo dõi tiếp, ko kê cho nổi 1 cái đơn thuốc.

Mình ko phàn nàn chuyện phải chờ, vì đông người thì phải chờ đến lượt, nh thái độ thờ ơ và vô trách nhiệm của BS, y tá thật ko chấp nhận được, mà con mình bệnh nhẹ, những bé bệnh nặng ko hiểu BM sẽ sốt ruột thế nào, trẻ con mà làm như gà vịt !!

Cchưa nói đến khám bảo hiểm thì ko biết ra sao, BV nhi gì mà quá khủng khiếp!!!
    4Mnup7
    • 30 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Híc,đang định đưa con đi khám mà tình trạng thế này thì oải quá
    Tôm yêu,ba mẹ mong con từng ngày!
    944398
    • 273 Bài viết

• 123 Được cảm ơn

mình thấy bất mãn nhất là cứ sau 10h là các bác sỹ cấp cứu chuồn đi đâu hết ấy, để lại đúng 1 bác trực thôi . Cả 2 lần con mình vào đây cấp cứu cũng đều gặp bác Hương này . Công nhận bác chẩn đoán rất chuẩn, nhẹ nhàng, nhưng cả 1 đêm cấp cứu hàng trăm cháu nhỏ mà chỉ có đúng 1 bác sỹ và 1 điều dưỡng thì làm sao tải nổi , 3 phòng đã thấy quá tải rồi nữa là chỉ 1 phòng . Một kinh nghiệm nữa là khi con sốt cao, nhất thiết phải cho con hạ sốt rồi hẵng cho đi cấp cứu nhé các mẹ . Mấy lần đó mình thấy có nhiều bé sốt đùng đùng thậm chí sốt giật, cô điều dưỡng phải hét lên : Ng nhà lần sau phải cho hạ sốt rồi hẵng bế đi, ko thế này thì nguy hiểm quá .
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 22 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Đúng rồi đó, mình cũng rất ức chế với kiểu khám bệnh này, mất 100 nghìn mà con chỉ được bác sĩ sờ qua, bắt há miệng, nghe phổi, lâu nhất cũng chỉ 5 phút.... Hình như thành công thức, để cho an toàn sau đấy có màn viết phiếu đề nghị xét nghiệm máu, chụp x quang, ra nộp thêm tiền, bố mẹ có hỏi cũng không dám hỏi vì nhìn mặt bác sĩ khó đăm đăm. Đáng ngại nhất là mấy cô điều dưỡng, y tá gác cửa, lúc nào cũng phải trông chừng thái độ các cô rồi mới dám rụt rè, mon men lại gần
    • 183 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Chuyện này là chuyện bình thường vì nó quá tải mà. Mình đưa con đi khám, vừa đóng tiền vừa nhờ người quen mà vẫn phải chờ. hic! Sao người ta cứ xây office, chung cư mà không xây thêm bệnh viện nhỉ???
    • 6,630 Bài viết

• 4,556 Được cảm ơn

Cháu em nghi vỡ tạng, chuyển cấp cứu từ viện tỉnh lên. Em chạy thẳng một mạch ra khoa cấp cứu, ngờ đâu vẫn ở cấp cứu 2 ở khoa khám bệnh. Huhu. Sao lại chuyển thế nhỉ?
    • 535 Bài viết

• 296 Được cảm ơn

Nói chung bọn Viện nhi làm người nhà bệnh nhi hay bị ức chế...bon chúng nó chỉ có tiền thôii, lại còn trò caì đia chỉ nhà riêng để đến nhà nữa..

Sống ở Việt Nam phải lo cày tiền nếu thiếu tiền
    May mà em không xinh nên em không từ chối cho anh cơ hội gặp gỡ
    • 6,630 Bài viết

• 4,556 Được cảm ơn

À, vụ tiền nong thì nhà em ở viện hơn chục ngày, cơ mà ngoài các khoản đóng cho viện thì k mất một đồng abc nào đâu ạ. Các bác sĩ, y tá đều k nhận
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,348 Bài viết

• 711 Được cảm ơn

cấp cứu mà còn chờ số , chờ lượt nữa thì còn gì là cấp cứu nữa ạ
    chuyện cấp cứu mà thế này thì đáng sợ quá
    khám tự nguyện, khám mất tiền mà còn vậy
    cứ đọc báo thấy mấy chuyện này chắc em hem dám có con nữa người lớn còn ráng chịu chứ con nhỏ chịu sao thấu :mad:
  • Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6