TIN TÀI TRỢ.

Cào cào rang lá chanh - món ngon vùng đất lúa

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.8K Lượt đọc
  • 30 Trả lời

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 821 Bài viết

• 407 Được cảm ơn

Hồi học cấp 1 bọn bạn toàn bắt con này trêu em kinh không chịu được @@

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên tích cực 2015
    • 9 năm
    • 760 Bài viết

• 1,276 Được cảm ơn

Y chang con này nhưng màu nâu xám nhạt, có bác nào biết tên gì không? chỗ mình gọi chung cào cào, hồi còn nhỏ hay bắt mấy con này câu cá rô chứ không biết ăn.
    chauchau
    chén rượu ngon không làm giặc say chết, tiếng hát hay không làm giặc điếc tai
    • 6,729 Bài viết

• 9,269 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tvquoc Xem bài viết
    Y chang con này nhưng màu nâu xám nhạt, có bác nào biết tên gì không? chỗ mình gọi chung cào cào, hồi còn nhỏ hay bắt mấy con này câu cá rô chứ không biết ăn.
    chauchau
    Con mà bạn hỏi thì miền Nam gọi là cào cào ma, nó nhỏ như 1/2 đốt ngón tay thôi đúng ko? Nhưng nó màu nâu xám, túm lại là cào cào hết!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,993 Bài viết

• 6,110 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi itsarainysunday Xem bài viết
    Nhớ hồi bé, chiều nào em cũng theo bạn đi câu cào cào tre, chả cần nhựa mít như báo nói đâu nhá. Lấy cành tre dài, mà phải còn xanh cơ, để lâu chuyển sang màu vàng thì cào cào không chịu nhảy sang. Câu cũng dễ lắm, ngắm thấy chú nào thì cầm cành tre, khéo đưa đầu cành sát chỗ nó đậu, đợi tẹo, nó bò sang thì từ từ đưa xuống, kéo dần đầu tre ấy lại tay rồi bắt. Cơ mà lười, lúc nào có 2 chị em đi thì nó đứng cách xa mình 1 khoảng, câu đc con cào cào thì đưa đầu tre về phía nó.

Lúc đi câu đứa nào cũng buộc bên người 1 chai nhựa, đã đục lỗ bằng que hương cháy. Bắt đc chú nào thì thả ngay vào chai, bỏ thêm vài lá tre cho nó ăn. 2 đứa câu 2-3 h là đc đầy chai, đem về nhà rồi 2 chị em lại tha lôi nhau đi chơi tiếp, tới h nấu cơm thì lại về nấu, quét qua cái nhà rồi ngồi đợi xem phim. Mẹ về mới có rau xanh để làm. Bố thích món cào cào rang lá chanh lắm, chị em em thì thích bình thường, thời đó chỉ thèm thịt thôi, 1 tuần có 2-3 bữa thịt, còn lại toàn tôm tép sông, cua đồng, nhộng, cá con (vì lúc đó rẻ lắm ý). Chả bù bây h, thèm bữa cua đồng nấu rau đay mà xót tiền chả dám mua

Nhớ thời đấy thế, chả thích học, lúc nào cũng mong đc nghỉ để đi chơi. Mà h ruộng đồng biến mất hết rồi, đất chật người đông. Nghĩ lại buồn 1 tẹo...
    Ở quê tớ hồi ấy cũng không bắt cào cào bằng nhựa mít, mà bằng cây đập (như cây đập ruồi ấy), các ông bố hay chẻ tre, đan cho con cái vợt đập cào cào, hình tam giác to bằng cái bàn tay ở phía trên. Xách cái đập thêm cái chai 65 nữa, đi 1 buổi về là có cào cào rang lá chanh. Ngoài đi bắt cào cào còn cả bắt ốc nữa, nhớ mỗi lần mưa rào xuống là ốc bò đầy ruộng, cứ đi 1 lát là bắt được xô đầy. Mùa hè nắng nóng thì đi tát cá say nắng, mang về rang khô rồi ủ tro trấu bếp. HIc nhắc lại thèm thêm món cá kho húi bếp đem phơi khô của mẹ!rooling:rooling:

@Mẹ Kiệt Anh: hihi nhận ra đồng hương Thái Bình của chồng không? Mới mang cho chị ít mận ra PQ đây hihi chắc là nhớ, nhỉ?
    • 3,996 Bài viết

• 1,925 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi YEUHOASUAHN Xem bài viết
    Mình tưởng chỉ ăn con châu chấu chứ, ở quê mình hồi nhỏ hay ăn châu chấu mà, nó là con này:

chauchau

Còn cào cào đầu nhọn gầy đét thì ăn sao được :Surprise::

5355_cao%20cao_8162
    Ảnh trên là con châu chấu, ảnh dưới là con cào cào.
    Đây là con muỗm:
    130211_132445_Anh_%E2%80%9Cphi_cuoi%E2%80%9D_cua_dong_vat_18_org
    Chả muốn kí nữa vì kí lần nào cũng bị báo vi phạm
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 3,074 Bài viết

• 4,301 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yuki_on_sahara Xem bài viết
    Ảnh trên là con châu chấu, ảnh dưới là con cào cào.
    Đây là con muỗm:
    130211_132445_Anh_%E2%80%9Cphi_cuoi%E2%80%9D_cua_dong_vat_18_org
    hì, con này là con sọt sành ạ, người Thái Bình nhà e gọi thế ạ! Muỗm là con thứ 2
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 94 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Con muỗm là con béo béo chứ nhỉ, màu xanh, to hơn cả con cào cào cơ.
    Con châu chấu cơm cũng màu nâu nhạt, giống con cào cào ma bạn nào tả ở trên ý.
    • 2,817 Bài viết

• 6,134 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    =)), lên đây nghe hồi : cào cào ,muồm muỗm, châu chấu,,,, của các vùng miền là buòn cươi rồi.. Mỗi nơi gọi mỗi khác
    NHưng túm lại tuổi thơ của nhiều người gắn bó với những con vật này, với cánh đồng lúa, mùi rơm mùi rạ. Trước cứ thích đi ở ruộng lúa, hoặc vườn rau thơm, mình đi đến đâu là cào cào châu chấu bay tá lả xung quah đến đó.
    Thèm được nghe mùi rơm rạ khô, thèm được nghe mùi phân bò, phân trâu khô................ÔI tuổi thơ, quê hương tôi.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 996 Bài viết

• 1,180 Được cảm ơn

Ha ha đúng là mấy con này mỗi con mỗi nơi gọi mỗi kiểu. Hồi sinh viên bọn em cũng tranh cãi với dân Hà tây về con cá hay con tép gì đó he he. Vui phết.
    Chĩn 2
    OC9op7
    Chĩn 1
    uZMEp7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 612 Bài viết

• 305 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi quangthanh178 Xem bài viết
    Đã nói con đầu tròn gọi là cào cào. Con đầu nhọn mới gọi là châu chấu.

Còn con muôm muỗm cũng đầu nhọn giống con châu chấu nhưng nó to hơn nhiều. Con này vặt cánh rồi đem nướng ăn hơi man rợ tí, hồi bé gì cũng dám ăn, giờ chắc chịu.
    Với quê em ( Nam Định) thì định nghĩa của bác là chính xác :Smiling:. Các món này ngày xưa ăn suốt, vậy mà giờ nó lại trở thành món "xa xỉ" đối với em.
    cattuong
    • 6,909 Bài viết

• 12,612 Được cảm ơn

Hồi xưa ở quê mình có 1 chị đi gặt cứ tóm được con muỗm nào là vặt cánh bỏ tọt vào miệng nhai sống. Một lần mình đi theo cô chú ra đồng nhìn thấy chị ấy ăn, sợ quá từ đó ko bao giờ qua nhà chị ấy chơi nữa ( trong đầu cứ nghĩ như chị ấy là ma quỉ ấy :Smiling
    Cào cào châu chấu ăn đều ngon, nhưng nhớ khi làm thịt ( sơ chế) thì phải rút đầu ra để cả bộ ruột ra theo, nếu ko là ăn cả sán đấy. Đầy một bụng sán.
    Cùng Trái Tim Nhân Ái WTT đồng hành cùng các bệnh nhi BV Bỏng Quốc Gia
    https://www.webtretho.com/forum/f479/...6/index71.html
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2