TIN TÀI TRỢ.

Cảnh sát giao thông Hà Nội: Sẽ phải tăng phạt để đạt 500 tỷ đồng

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.89K Lượt đọc
  • 28 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,398 Bài viết

• 2,734 Được cảm ơn

http://docbao.vn/News.aspx?cid=29&id=123524&d=22122011
    Với chỉ tiêu thu 500 tỷ đồng năm 2012, cùng với tăng mức xử phạt năm tới, CSGT Hà Nội sẽ phải xử phạt nhiều hơn để đạt chỉ tiêu. Đại tá Trần Thuỳ, PGĐ Công an Hà Nội trao đổi với PV:
    tangphat
    CSGT Hà Nội lập biên bản xử phạt người vi phạm giao thông.
    Ảnh: Trọng Đảng.

Theo ông Thuỳ, cùng với giảm 10% số người chết và 20% số vụ ùn tắc, để lập lại trật tự lĩnh vực giao thông trên địa bàn thành phố, Công an Hà Nội được Bộ Công an giao chỉ tiêu năm 2012 phải xử phạt vi phạm trên lĩnh vực giao thông gần 500 tỷ đồng. Đây là nhiệm vụ mà Công an Hà Nội, cụ thể là CSGT phải thực hiện trong năm tới.

Thưa ông, chức năng chính của CSGT là hướng dẫn, điều tiết giao thông, sau đó mới đến xử lý vi phạm. Liệu với mức “khoán” chỉ tiêu như vậy có ảnh hưởng đến công việc của anh em?

Bộ đưa ra chỉ tiêu như vậy là để khuyến khích anh em phấn đấu, nâng cao trách nhiệm trong công việc chứ không áp đặt. Nhiệm vụ chính của CSGT vẫn là đảm bảo giao thông. Thực tế để đạt được con số này là rất khó, nhất là đối với các quận nội thành, khu vực thường xuyên xảy ra tình trạng ùn tắc. Tại đây, anh em thường phải căng mình hướng dẫn, điều tiết giao thông, thời gian để làm nhiệm vụ xử phạt là rất ít.

tangphat1
    Năm tới CSGT Hà Nội phải tăng cường xử phạt để đạt mức khoán 500 tỷ đồng. Ảnh: Trọng Đảng.

Tuy nhiên, có thông tin cho rằng năm 2011, Công an Hà Nội được giao chỉ tiêu xử phạt hơn 220 tỷ đồng, con số này đến nay gần như đã đạt được. Phải chăng đây là cơ sở để Bộ Công an “khoán” mức mới?

Thực tế năm 2011, Công an Hà Nội được giao chỉ tiêu xử phạt hơn 220 tỷ đồng, nhưng như tôi đã nói ở trên đây là mức phạt rất khó thực hiện. Công an thành phố bắt đầu triển khai chỉ tiêu này từ 1-1-2011 và sẽ kết thúc vào 31-12 tới. Các phòng chức năng đang thống kê số liệu, sau đó mới đưa ra được con số cụ thể.

Việc Bộ đưa ra chỉ tiêu tăng gấp đôi số tiền thu từ xử phạt vi phạm giao thông vào năm 2012 là xuất phát từ tình hình giao thông đang có những diễn biến phức tạp và phải lập lại trật tự. Hơn nữa, năm 2012 là năm An toàn giao thông nên Bộ đưa ra con số trên để khuyến khích anh em làm việc.

Để đạt được chỉ tiêu trên, trong năm tới công an Hà Nội sẽ phải làm những gì?
    "Số tiền xử phạt vi phạm giao thông hằng năm được trích lại một phần để cho CSGT mua sắm trang thiết bị, phương tiện làm việc và thưởng cho anh em hoàn thành tốt nhiệm vụ (nếu còn). Ngoài chế độ nhà nước, để anh em trực tiếp làm nhiệm vụ ngoài đường có thêm một khoản phụ cấp, sắp tới công an thành phố muốn giữ lại toàn bộ khoản tiền thu từ xử phạt để hỗ trợ anh em." - Đại tá Trần Thùy - PGĐ Công an Hà Nội.

Xử phạt như thế nào thì xử phạt, nhưng nhiệm vụ chính của CSGT vẫn là đảm bảo giao thông trên đường. Tuy nhiên để hỗ trợ CSGT hoàn thành tốt nhiệm vụ, năm tới thành phố tiếp tục tăng cường các lực lượng như Cảnh sát trật tự, Cảnh sát cơ động, công an các địa phương... để hỗ trợ.

Riêng việc xử phạt, cùng với siết chặt, tăng cường xử lý các lỗi vi phạm như hiện nay, năm tới người điều khiển mắc các lỗi như phương tiện không có gương chiếu hậu, rẽ trái, rẽ phải không bật xi nhan... cũng bị xử lý, thậm chí tăng mức phạt theo Nghị định 34.

Một phần số tiền xử phạt hằng năm được giữ lại cho CSGT, không những thế vừa qua Công an thành phố còn kiến nghị giữ lại toàn bộ. Ông cho biết số tiền được giữ lại để làm gì?

Số tiền xử phạt vi phạm giao thông hằng năm được trích lại một phần để cho CSGT mua sắm trang thiết bị, phương tiện làm việc và thưởng cho anh em hoàn thành tốt nhiệm vụ (nếu còn). Ngoài chế độ nhà nước, để anh em trực tiếp làm nhiệm vụ ngoài đường có thêm một khoản phụ cấp, sắp tới công an thành phố muốn giữ lại toàn bộ khoản tiền thu từ xử phạt để hỗ trợ anh em.

Cảm ơn ông.
    Không có chuyện khoán phạt

Trao đổi với chúng tôi, ông Nguyễn Hoài Nam - Trưởng ban Pháp chế HĐND TP Hà Nội khẳng định: Không có chuyện khoán phạt trong xử lý vi phạm giao thông. Tuy nhiên, mức phạt và số vụ xử lý vi phạm trong năm 2012 sẽ tăng lên.

Chính phủ đã chấp thuận tăng mạnh mức xử phạt hành chính đối với vi phạm giao thông kể từ quý II/2010 tại Hà Nội và TP Hồ Chí Minh. Năm 2011 số lượng xử lý vi phạm tại Hà Nội đã tăng mạnh hơn các năm trước. Tăng xử phạt là một biện pháp đảm bảo trật tự giao thông.

Theo Tiền Phong

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 382 Bài viết

• 538 Được cảm ơn

Sao mình thấy kì kì sao đấy. Nếu có lỗi thì phạt chứ ai lại biết cả năm phải phạt đủ lỗi để có 500 tỉ...Nếu không đủ thì chẳng lẽ thổi bừa hay sao
    • Khóa theo yêu cầu
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 4,365 Bài viết

• 6,385 Được cảm ơn

Con bà nó, chế độ này k biết nói sao, như kiểu thằng đầu sỏ giao cho mỗi thằng kiếm đủ về đây cho anh bằng này, thằng kia bằng kia.

Vãi linh hồn về độ trắng trợn.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 302 Bài viết

• 1,478 Được cảm ơn

Đường Hoàng Hoa Thám dài hơn 3km. Nó bình dị giống như bao con đường ở HN, nhưng 24h /365 ngày cấm ô tô dừng đỗ.

Một ngày đẹp trời, nhà nọ có việc bèn gọi 1 chiếc xe tải. Bác tài đỗ xe, nháy xi nhan rồi vội vàng nhảy xuống; khệ nệ bê đồ giúp chủ nhà cho nhanh.

Một chiếc xe tuần tra của phường đi qua, gọi loa oang oang . Bác tài nhún nhường xin xỏ, chắc họ thấy ông ta cũng lớn tuổi nên nhắc nhở rồi cho qua.
    Lát sau, xe 113 đi tuần, ghi biên bản phạt 800k vì tội dừng đỗ sai quy đinh.

Bác tài già, mặt méo xệch cố xin xỏ, rồi nói nhỏ: cho tôi làm luật 200k. Nhóm 113 dứt khoát từ chối. Họ nói thẳng là cũng muốn tha, nhưng vì chưa đủ chỉ tiêu nên bác tài phải chấp nhận số đen thôi.
    Vậy là bác tài chở chuyến hàng được 350k, nhưng mất 800k tiền phạt.

Chủ nhà bùi ngùi, nhưng cũng chả đỡ cho tài xế đồng nào. Còn bác tài mặt méo xệch, kể lể về việc lái xe một cổ phải chịu năm bảy tròng. Từ thanh tra giao thông, CA phường, CA giao thông, cảnh sát 113, CS cơ động... đều có quyền phạt tiền của họ. Hở ra là mất tiền vì bị phạt và làm luật. Họ bị phạt vì những lỗi biết là phạm luật mà không thể tránh (như trên)

Mình chứng kiến sự việc này từ đầu đến cuối, tuy chỉ là người ngoài cuộc mà cũng ấm ức thay cho người dân lẫn bác tài . Chả nhẽ ai đó ở đây muốn di chuyển nhà cửa, mua bán vật dụng lớn lớn một chút (nghĩa là buộc phải nhờ đến ô tô tải) thì chịu chết hay sao? Hay họ phải nhờ đến trực thăng cẩu đi ?

Thế mới rõ: Rất nhiều luật của ta không sâu sát, không vì dân. Những luật này đi vào thực tế chỉ hành dân và phát sinh tiêu cực. Có nhẽ nào các bác ở trển đưa ra một số luật vớ vỉn để khuấy để cái ao làng thêm đục? để họ tranh thủ mò thêm chút tôm cá ?

Hu hu hu, với cách điều hành xã hội ẩm ương mãi như này, bảo sao dân chúng khó đặt lòng tin vào chính quyền.
    • 617 Bài viết

• 906 Được cảm ơn

Còn mình thì đi taxi, chú taxi khi trả khách (tức là mình) có nháy xinhan cũng bị GTCC phạt vì đỗ xe không đúng quy định/trả khách không đúng quy định...nghĩ mà tội nghiệp cho người lao động quá, một cổ không ít hơn 2 cái tròng...
    Nhiều luật cực kỳ vô lý, không vì dân, mà đúng kiểu là đi "robbing" ấy...XHCN càng ngày càng xuống cấp!
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 583 Bài viết

• 456 Được cảm ơn

Ơ thế ko ra chỉ tiêu thì các anh cảnh sát giao thông thoải con gà mái mà đút tiền vào túi mình mà chả cần nghĩ gì đến ngân sách quốc gia. Đặt chỉ tiêu để các anh ấy có trách nhiệm đóng góp cho đất nước mừ
    • 9,096 Bài viết

• 28,529 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Đợt này cuối năm rồi các bố mẹ phải hết sức cẩn thận. Chúng nó đút túi cả năm rồi, giờ phải phạt gấp để đủ tiền khoán phạt nộp vào ngân sách đấy. Đợt này ai dính thì đừng có mơ được tha.
    If you don't love yourself, you will always be chasing people who don't love you, either.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,326 Bài viết

• 842 Được cảm ơn

Không hiểu lực lượng CSGT sinh ra là để làm nhiệm vụ phục vụ xã hội hay là làm Kinh Tế đây ...
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,094 Bài viết

• 17,219 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cái chỉ tiêu phạt cứ như chỉ tiêu doanh số của đơn vị kinh doanh ấy nhỉ? Thế này thì phải "khuyến khích" người dân phạm luật để còn đạt chỉ tiêu chứ.
    • 9,096 Bài viết

• 28,529 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi thangsjc Xem bài viết
    Không hiểu lực lượng CSGT sinh ra là để làm nhiệm vụ phục vụ xã hội hay là làm Kinh Tế đây ...
    Tính ra cả thảy là những 3 nhiệm vụ cơ đấy: kinh tế gia đình, kinh tế quốc gia, và trật tự an toàn XH nữa.

Ôi sứ mệnh các anh mới lớn làm sao!
    If you don't love yourself, you will always be chasing people who don't love you, either.
    • 127 Bài viết

• 104 Được cảm ơn

Các bác nên tự bảo vệ mình trước đi, đi lại đúng luật nhé. Với kiểu này thì Thủ tục nộp phạt vi phạm tại KBNN tăng cao, mất thêm bao nhiêu thời gian của chính chúng ta roài
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 14 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

các anh chị em ơi hãy cẩn thận khi đi dường nha , cảnh sát bio đang hèo tiền ý . lên là nhìn người nào thích là các chú tóm không phân biệt dầu ngèo già hay trẻ . mà xao các chú công an kiểu gì thế nhỉ . các chú củng sai luật đầy da dấy thôi . còn đi ngược đường mà các chú có tự ý kiến dì mình đâu . mình pải làm gương cho nhân dân nhưng các chú có làm gương đâu . lên ta cứ sai đường mà chơi . các chú bắt thì dít ga len tông thẳng vào gười chú cho chú đi lằm bệnh viện hết tiền tiêu têt
    • 583 Bài viết

• 456 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kjmchj Xem bài viết
    các anh chị em ơi hãy cẩn thận khi đi dường nha , cảnh sát bio đang hèo tiền ý . lên là nhìn người nào thích là các chú tóm không phân biệt dầu ngèo già hay trẻ . mà xao các chú công an kiểu gì thế nhỉ . các chú củng sai luật đầy da dấy thôi . còn đi ngược đường mà các chú có tự ý kiến dì mình đâu . mình pải làm gương cho nhân dân nhưng các chú có làm gương đâu . lên ta cứ sai đường mà chơi . các chú bắt thì dít ga len tông thẳng vào gười chú cho chú đi lằm bệnh viện hết tiền tiêu têt
    Lại thêm một siêu nhân nữa , thôi xuống đi chị kim chi ko làm Hamis được đâu, xuống cho em nhờ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 545 Bài viết

• 797 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ôi lại có cả cái này nữa à áp doanh thu như là kinh doanh nhỉ.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 696 Bài viết

• 1,394 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Không khoán chỉ tiêu thì các chú đút túi hết, nên ép chỉ tiêu để các chú phải mang tiền về chia đây mà. Thấy dạo này các chú không đứng im ở các chốt nữa, mà chạy xe cơ động vòng vòng để bắt các cháu thu tiền rồi. Cuộc sống gì mà lúc nào cũng nơm nớp sợ bị cướp thế này. Chán!
    • 2,869 Bài viết

• 5,281 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi binhyen7892 Xem bài viết
    Lại thêm một siêu nhân nữa , thôi xuống đi chị kim chi ko làm Hamis được đâu, xuống cho em nhờ.
    cho anh bầu binhyen vào nhân vật của năm nhá. yêu quá cơ
    Bác nay tuy đã Dà dồi
    Dà dồi nhưng vẫn vui tươi

"Tất cả chỉ là thư giãn"
    • 583 Bài viết

• 456 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vo-tích-su Xem bài viết
    cho anh bầu binhyen vào nhân vật của năm nhá. yêu quá cơ
    Thôi bố già ạ tôi chỉ thích trai trẻ thôi bố già rồi tôi chả mê đâu.
    • 95 Bài viết

• 155 Được cảm ơn

Em khỏi khí không phải chứ , nếu như bây giờ nhân dân đi đúng luật hết, các bác không tóm được ai để phạt thì các bác sẽ làm thế nào ?
    1. Các bác sẽ sửa đổi luật, để bọn dân đen như chúng em đi kiểu gì cũng sai luật ^^.
    2. Các bác quyên góp từ nhiều nguồn để đạt cái mốc 500 tỉ đấy .
    Lại nhớ đến lời một thầy giảng về tội nhận hối lộ hồi trước. Luật quy định rất hay, chặt chẽ, nhưng từ năm 1945 đến giờ chúng ta chưa xử lý hình sự được 1 vụ nào về tội nhận hối lộ .
    Nói chung là các bác làm trò nhiều quá
    • 2,869 Bài viết

• 5,281 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi binhyen7892 Xem bài viết
    Thôi bố già ạ tôi chỉ thích trai trẻ thôi bố già rồi tôi chả mê đâu.
    mê hay không chạ ảnh hưởng gì nhá
    Bác nay tuy đã Dà dồi
    Dà dồi nhưng vẫn vui tươi

"Tất cả chỉ là thư giãn"
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 888 Bài viết

• 1,739 Được cảm ơn

Cái vụ doanh thu 500 tỷ này bây giờ mới công bố công khai chứ thực ra nó có từ đời 9 hoánh nào rồi, các mợ.

Thường doanh thu chia ra theo tháng, thế nên đầu tháng rất dễ sử dụng các biện pháp: 50-50, gọi điện thoại cho người thân..., cuối tháng thì phải xé cho đủ biên lai.

Tụi đi ngồng ngỗng ngoài đường, thật ra cũng chả sung sướng gì, vì ngoài áp lực về doanh số ngày, doanh số tháng, doanh số năm, còn bị áp lực để khu vực mình coi sóc ko bị kẹt xe. Đáng chửi là chửi cái tụi ngồi salon máy lạnh cơ.

Con mụ Thị Màu, nổi tiếng trong truyện cổ ngày xưa, bây giờ phản động thế!

Bấm nút đăng bài xong lại nhớ thầy Min Đơ, Min Toa ngày nào. Sắp Tết 2012, các thày phải tự thả chó hoặc đóng giả làm chó chạy rông ngoài đường, gọi con cháu xưng là cháu bác Lẹ... để tự phạt cho đủ 500 tỷ . Có mẹ nào làm bà phó Đoan trung trinh với 2 đời chồng rất được Min Đơ, Min Toa yêu kính vì phạt nhiều không?

Lạy Vũ Trọng Phụng 1 lạy vì ngài gần giống Nguyễn Bỉnh Khiêm.
    Ước gì mình nghĩ ra được một chữ ký nào đó hay hay, để mình ghi vào đây!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2