Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Cảnh kinh hoàng trong nghi án vũ khí hóa học Syria

• 1 Lượt chia sẻ
  • 7.4K Lượt đọc
  • 30 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,490 Bài viết

• 1,744 Được cảm ơn

Các y bác sĩ vội vã hô hấp cho những em bé bị ngạt thở trong những các bệnh viện đặc kín người. Hàng chục ngườibất tỉnh la liệt trên mặt đất, một số người đã được phủ khăn trắng.
    Tiếng rên rỉ vang khắp nơi, làm nền cho tiếng hú chói tai của xe cứu thương. Nhưng thanh niên mình trần nằm bất động trên sàn nhà chờ được cấp cứu. Địa điểm xảy ra thứ được cho là một vụ tấn công nằm ở gần thủ đô Damascus ngày 21/8.
    Đoạn video được phe đối lập ở Syria công bố đi kèm với lời cáo buộc quân đội chính phủ Syria sử dụng vũ khí hóa học, gây choáng váng cho cộng đồng quốc tế. Chính phủ của tổng thống Assad bác bỏ cáo buộc, trong khi các nước phương Tây và Liên hợp quốc đòi đưa thanh sát vào điều tra hiện trường.
    Liên minh Quốc gia, tức phe đối lập ở Syria, tuyên bố hơn 1.300 người đã thiệt mạng do hít phải khí độc hại trong vụ tấn công.
    Các chuyên gia cho hay hình ảnh các trẻ em bị co giật và ngạt thở trong các video cho thấy có thể chúng đã hít phải khí độc. Tuy nhiên, họ khẳng định chỉ có xét nghiệm máu và nước tiểu mới đưa ra được kết luận chính xác.
    Liên Hợp Quốc cảnh báo rằng việc sử dụng vũ khí hóa học ở Syria là một "tội ác chống nhân loại" và "không còn thời gian" để chần chừ trong việc điều tra về cáo buộc tấn công làm hàng trăm người thiệt mạng nữa.
    4906432-3x2-700x467-1377245994
    Những người sống sót trong cuộc tấn công mà phe đối lập cáo buộc là sử dụng vũ khí hóa học ở ngoại ô Damascus. Ảnh: ABC
    Tổng thư ký LHQ, Ban Ki-moon mô tả những báo cáo về các vụ tấn công gần thủ đô Damascus hôm 21/8 là "rất sốc và đáng báo động", đồng thời kêu gọi chính quyền Syria cho phép một đoàn thanh tra Liên Hợp Quốc, đang có mặt ở nước này, bắt đầu cuộc điều tra mà không trì hoãn thêm nữa.
    "Việc sử dụng vũ khí hóa học ở bất kỳ đâu, bởi bất kỳ ai, dưới bất kỳ trường hợp nào, đều vi phạm luật pháp quốc tế", AFP dẫn lời ông Ban nói. "Với một tội ác chống loài người như thế, thủ phạm sẽ phải lĩnh hậu quả nghiêm trọng".
    "Không có thời gian để lãng phí nữa", ông thúc giục và cho biết thêm rằng đã chỉ đạo phái viên về vấn đề giải trừ quân bị, Angela Kane, đến Damascus ngay lập tức. "Tôi không nghĩ ra lý do nào để phe chính phủ hay phe đối lập từ chối cơ hội được biết sự thật của vấn đề cả", ông nói.
    Hơn 100.000 người đã thiệt mạng trong cuộc nội chiến kéo dài 29 tháng ở Syria, trong khi hàng triệu người phải rời bỏ nhà cửa đi lánh nạn. Khoảng một triệu trẻ em Syria hiện sống tị nạn ở nước ngoài.

http://vnexpress.net/detail/print?id=2869432
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 981 Bài viết

• 3,715 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    PHO214bff5c-0a34-11e3-8a17-30867a53efcb-805x453

Hình này em lấy trên tờ Le Figaro, mô tả rằng quân đội Bachar el-Assad (?) đã sử dụng khí độc trong 1 vụ tấn công ở Damas hôm thứ tư, làm 213 người thiệt mạng. Nhìn hình này em thực sự sốc, cứ như trại tập trung thời phát xít Đức ấy. RIP những người dân Syria vô tội!
    • 1,372 Bài viết

• 2,922 Được cảm ơn

mấy hôm nay đọc tin tức mà nước mắt cứ chảy ròng
    Bò Sữa

"Thế giới này trở nên bị tổn thương quá nhiều không phải bởi vì sự hung bạo của những kẻ xấu xa mà chính bởi vì sự im lặng của những người tử tế"
    -----------------------
    "The world suffers a lot not because of the violence of bad people but of the silence of good people"

Napoleon Bonaparte ( dịch lấy trong Wegreen Vietnam - fb )
    • 582 Bài viết

• 1,566 Được cảm ơn

Nga và TQ ra sức mà đỡ vụ này đi !
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 267 Bài viết

• 592 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Vụ này chắc cũng như Mỹ viện có Iraq sỡ hữu vũ khí hủy diệt để tiêu diệt chế độ mà nó không ưa. Quân chính phủ đang thắng mà dùng vũ khí hóa học làm gì
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,038 Bài viết

• 4,436 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi koonjang Xem bài viết
    Vụ này chắc cũng như Mỹ viện có Iraq sỡ hữu vũ khí hủy diệt để tiêu diệt chế độ mà nó không ưa. Quân chính phủ đang thắng mà dùng vũ khí hóa học làm gì
    Housemate của mình ng Syria cũng bảo bọn phe đối lập dùng rồi vu cho chính phủ. Nó căm thù Mỹ tột độ.
    Theory is when you know everything but nothing works
    Practice is when everything works but no one knows why
    In our lab, theory and practice are combined: nothing work and no one know why
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 61 Bài viết

• 486 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Andromeda Xem bài viết
    Housemate của mình ng Syria cũng bảo bọn phe đối lập dùng rồi vu cho chính phủ. Nó căm thù Mỹ tột độ.
    Xì, bạn đừng tin quá. Mấy thằng Muslim học cùng mình hồi trước còn khăng khăng, và đi đâu cũng rêu rao là vụ 11/9 là do Mỹ tự dựng lên, rồi đổ tội cho người Hồi Giáo, blah blah blah. Với bọn nó thì mọi điều xấu diễn ra với bọn nó đều là lỗi của Mỹ hết. Nước bọn nó nghèo cũng là do Mỹ, đánh nhau cũng là do Mỹ. Nhưng mà bạn nào ban nấy cũng có một ước mơ lớn nhất trong đời là được sang Mỹ sống, được nhập quốc tịch Mỹ. Đời thế mới hài!Vụ này mình tin là dân Syria tự làm. Nội chiến thật kinh khủng, càng ngày con người lại càng tàn ác hơn....e
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,038 Bài viết

• 4,436 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tqc83 Xem bài viết
    Xì, bạn đừng tin quá. Mấy thằng Muslim học cùng mình hồi trước còn khăng khăng, và đi đâu cũng rêu rao là vụ 11/9 là do Mỹ tự dựng lên, rồi đổ tội cho người Hồi Giáo, blah blah blah. Với bọn nó thì mọi điều xấu diễn ra với bọn nó đều là lỗi của Mỹ hết. Nước bọn nó nghèo cũng là do Mỹ, đánh nhau cũng là do Mỹ. Nhưng mà bạn nào ban nấy cũng có một ước mơ lớn nhất trong đời là được sang Mỹ sống, được nhập quốc tịch Mỹ. Đời thế mới hài!Vụ này mình tin là dân Syria tự làm. Nội chiến thật kinh khủng, càng ngày con người lại càng tàn ác hơn....e
    Bạn đọc lại comment của mình nhé. Phe đối lập chứ ko nói Mỹ nhé

Mình chả tin ai... ngoài mình. Mình càng chả bao giờ tin mấy cái trò chính trị bẩn của Mỹ và nói chung là chính trị, mặc dù về đất nước, con người, luật pháp, lịch sử thì mình vẫn thích Mỹ. Nhưng việc nào nó ra việc đáy. Ghét mặt này ko có nghĩa là ghét hết mặt khác. ok?
    Theory is when you know everything but nothing works
    Practice is when everything works but no one knows why
    In our lab, theory and practice are combined: nothing work and no one know why
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 924 Bài viết

• 1,645 Được cảm ơn

Thật kinh khủng. vn dù tệ nhưng chưa đến mức thế kia
    • 1,462 Bài viết

• 5,025 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Moonie. Xem bài viết
    Thật kinh khủng. vn dù tệ nhưng chưa đến mức thế kia
    VN chưa có cách mạng bạn ơi, CS nó ko từ cái gì đâu.
    Ta đợi em và mùa thu cũng đợi
    Em giấu em sau nụ cười chợt vội
    Ta giấu ta - mưa lá ngang lời
    Có điều gì em mím ở vành môi
    Vành môi mảnh như trăng chiều cả thẹn

Ta buông rèm đêm, em đừng níu nắng
    Đừng thả giọt lòng
    lơ lửng
    hóa heo may…

• 557 Bài viết

• 835 Được cảm ơn

Con người với nhau mà ác quá
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 824 Bài viết

• 3,709 Được cảm ơn

Cách đây vài ngày em đọc báo còn mấy hình ảnh kinh khủng hơn nữa, toàn là trẻ em, đâu đớn lắm.
    In three words I can sum up everything I’ve learned about life: it goes on.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 61 Bài viết

• 486 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Andromeda Xem bài viết
    Bạn đọc lại comment của mình nhé. Phe đối lập chứ ko nói Mỹ nhéMình chả tin ai... ngoài mình. Mình càng chả bao giờ tin mấy cái trò chính trị bẩn của Mỹ và nói chung là chính trị, mặc dù về đất nước, con người, luật pháp, lịch sử thì mình vẫn thích Mỹ. Nhưng việc nào nó ra việc đáy. Ghét mặt này ko có nghĩa là ghét hết mặt khác. ok?
    Ah, tại vì bạn có nói câu cuối là "nó căm thù Mỹ tột độ" nên mình nói vậy thôi, chứ mình chả có ý gì nói về quan điểm của bạn cả. Mà mình dám cá là nó nói phe đối lập nhưng nó đinh ninh là phe đối lập do Mỹ giật dây nên vụ này chung quy là lỗi của Mỹ. Còn mình thì cũng chả yêu quý gì Mỹ, nhưng mình rất ghét cái kiểu của bọn Muslim, luôn đổ tội cho người khác bất kể nó làm cái gì sai. Giống như bọn khủng bố đổ tội cho Mỹ là láo toét, phân biệt đối xử với đạo Hồi nên bọn nó mới phải đi đánh bom giết người, tức kà người vô tội chết vì bị bọn nó khủng bố ko phải lỗi bọn nó mà là lỗi của Mỹ đó. Mình có mấy thắng cùng lớp Pakistan, luôn đi bao biện rằng người Pakistan đi đánh bom là do bị người Afganistan lôi kéo, chứ người Pakistan tốt lắm, ko làm khủng bố, blah blah. Các bạn ý cũng căm thù Mỹ, hối gì còn mắng mỏ Mỹ là rút viện trợ quân sự khỏi Pakistan, làm đất nước bị này bị nọ, hehe. Nhưng sau vài năm lăn lộn xin visa, thậm chí cố cưới vợ là Ng Mỹ gốc Pakistan thì giờ các bạn ý cũng hoàn thành giấc mơ sang Mỹ rồi, sống happy lắm, FB chụp ảnh du lịch, khoe khoang ầm ầm :-P. Vậy nên mình chỉ nói kinh nghiệm bản thân thôi, ko chỉ trích hay móc máy gì bạn đâu. :-)
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,185 Bài viết

• 3,085 Được cảm ơn

Thực ra đây là một cuộc chiến ủy nhiệm của Mỹ thôi, và truyền thông phương Tây là công cụ tuyên truyền bơm vá, Siry là bãi chiến trường để Mỹ và đồng minh đạt hai mục tiêu: kéo khủng bố vào càng nhiều càng tốt để hai bên oánh nhau tiêu diệt sinh lực của cả hai, đều là kẻ thù của Mỹ, Assad và Hồi giáo cực đoan. Truyền thông phương Tây thì cứ đứng ngoài mà hô hào, làm ra vẻ ủng hộ phe nổi dậy, đánh võ mồm, nuôi hy vọng, mấy anh Arap Xêut, Quatar, UAE, Jordan là osin cung cấp tiền để hút khủng bố về tham chiến ở cái lò sát sinh đó. Tội nhất là dân thường bị cuốn vào cuộc chiến đẫm máu này
    • 1,720 Bài viết

• 2,511 Được cảm ơn

Thế các bác có thích đánh nhau thế này ở VN ko?
    • 545 Bài viết

• 797 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đúng là mọi cuộc chiến tranh dân đen đều là người thua cuộc, mọi khổ đau đổ lên đầu thằng dân hết chỉ vì tham vọng quyền lực của một số người mà hàng triệu, hàng tỉ con người trên thế giới phải gánh chịu khổ đau chiến tranh thật là phi nghĩa. Con người trải qua hàng ngàn năm tồn tại dù đã văn minh hơn rất nhiều nhưng vẫn chỉ biết giải quyết mâu thuẫn, khủng hoảng bằng cách cổ xưa nhất là chiến tranh thật buồn.
    • 509 Bài viết

• 966 Được cảm ơn

Nhiễm Vũ khí họa học nó bị biến chứng gì hông ta???
    tui là Đàm Mỹ Hưng
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 67 Bài viết

• 511 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi DAM-MI-HUNG Xem bài viết
    Nhiễm Vũ khí họa học nó bị biến chứng gì hông ta???
    Có, bị biến chứng thành mấy đứa lại cái ntn.
    Tất cả mọi điều éo le trên đời đều có một nguyên nhân hợp lí đứng đằng sau. Đừng vội chửi, hãy nghĩ đã : Tại sao lại thế ?
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 141 Bài viết

• 208 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi be-buti Xem bài viết
    Thực ra đây là một cuộc chiến ủy nhiệm của Mỹ thôi, và truyền thông phương Tây là công cụ tuyên truyền bơm vá, Siry là bãi chiến trường để Mỹ và đồng minh đạt hai mục tiêu: kéo khủng bố vào càng nhiều càng tốt để hai bên oánh nhau tiêu diệt sinh lực của cả hai, đều là kẻ thù của Mỹ, Assad và Hồi giáo cực đoan. Truyền thông phương Tây thì cứ đứng ngoài mà hô hào, làm ra vẻ ủng hộ phe nổi dậy, đánh võ mồm, nuôi hy vọng, mấy anh Arap Xêut, Quatar, UAE, Jordan là osin cung cấp tiền để hút khủng bố về tham chiến ở cái lò sát sinh đó. Tội nhất là dân thường bị cuốn vào cuộc chiến đẫm máu này
    Nói sai toẹt
    Lúc đầu Mỹ ủng hộ các phe chống độc tài Assad, nhưng bọn này đánh nhau quá kém. Dân chủ thì uýnh nhau nỗi giề? Bọn rận nầy bị quân đội của Assad đập cho tan tành. Nhưng may quá có bọn Hồi giáo cực đoan rất ghét Assad vì ông này có cha đã thịt 30 nghìn con Hồi giáo trước kia, đã dang rộng vòng tay giúp đỡ, và tham gia phe nổi dậy. Bọn Arab Saud, Qatar, UAE...không phải oshin, mà cũng mong làm bá trong vùng hehe. Iran thì giúp Assad
    Mỹ thừa biết, cho nên chả thèm giúp nhiệt tình nữa, kệ mấy thằng điên đánh nhau.
    Dân chủ có hại nhưng cũng có lợi như vại đái: DLV nói láo là bị vả ngay!
    • 141 Bài viết

• 208 Được cảm ơn

Mà tôi cũng nói luôn là cẩn thận đừng để bị lừa
    Phe nổi dậy(có nhiều quân Hồi giáo) chờ mãi mà Mỹ vẫn không thèm giúp 1 tay, nên cũng có thể là họ dàn cảnh để dụ Mỹ và phương Tây vào
    1 số loại hơi cay giải tán bạo động cũng gây được hiệu ứng tương tự, như sùi bọt mép, ói v.v.... nhưng không làm chết người
    Đạn pháo giao tranh trúng kho hơi cay cũng là 1 khả năng
    v.v....
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2