TIN TÀI TRỢ.

Căn hộ đẹp như khách sạn 5 sao của MC "Đường lên đỉnh Olympia"

• 0 Lượt chia sẻ
  • 67.2K Lượt đọc
  • 476 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,786 Bài viết

• 25,789 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    a, quên vụ máy pha cafe. Kể gấu nghe về tí chuyện vui này. Tui có làm dính đến cafe dăm năm nhưng thật ra kiến thức còi lắm do không đam mê bên sản xuất, được cái hay hóng hớt cao thủ bàn về xử lý khoản thưởng thức cafe thôi. Mấy ổng vọc cafe giờ mà cầu kỳ sành điệu thì không quan tâm nhiều cái máy pha tự động đâu nhớ. Cái đắt tiền của mấy ổng đôi khi lại là ... cái máy xay (grinder) ấy chớ, eo ôi ngồi nghe chuẩn cafe độ mịn bao nhiu rang lửa nào thời điểm nào ... hụ hụ ... toàn mấy bố lương ở đẩu ở đâu, ngồi ở vn lãnh lương cao hơn cả đám expat mà rảnh rị mọ chế cháo máy rang máy chưng cất máy ngưng đọng từ cafe đến bia đến các thể loại rượu. Vui lắm bà ơi, cafe bây giờ uống không còn là dùng máy gì, mà là cái sự kể lể dài dòng xuất xứ, độ lửa, cách rang, thời điểm rang, thời điểm xay, cách pha ... hic ... cả 1 thế giới mở ra, và mỗi công đoạn nó liên quan đến kiến thức về hoá học vật lý toán học ... mình có cảm giác mình chỉ là con ốc nhồi mắt thô lố trong cái ao vì những người đã phần nào thay đổi thế giới quan của tui như vậy nên giờ tui nhìn máy móc evaluate nó mang lại trong thực tiễn chứ không phải giá tiền khi nó còn ở cửa hàng.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 4,794 Bài viết

• 1,290 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Gauna Xem bài viết
    Với giá tiền đó thì mua một cái máy pha cà phê loại xịn thì có tính ứng dụng nhiều hơn. Khoảng $2k là có máy ngon roài.
    Tôi mới mua cái máy cafe có 2t6 mà sướng âm ỉ, cơ bản là tôi chỉ cần vọc vạch tí, lấy cf pha với sữa đặc là thấy quá ổn rồi. Thỉnh thoảng lại dùng vòi đánh froth bọt tung tóe
    xispacemuoi
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 544 Bài viết

• 1,602 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Có đứa bạn tui nó mua Thermomix (do được chiết khấu khủng) rồi về nó luộc trứng được 1 lần xong kêu bán lại , rao bán là 25 triệu gạ tui mua nó để lại 18 trịu mà tôi ko có ham, vì kinh nghiệm cũng đã làm rác nhà với lò nướng và máy ép chậm, chảo rán nọ kia rồi nên rút kinh nghiệm triệt để.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,786 Bài viết

• 25,789 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đồ điện ở bếp nhà tui nhìu lắm mà toàn đồ rẻ rách không à, vì không bao giờ mua đồ thương hiệu xịn, trừ máy xay, ép thì chơi Phillips với Pana thôi. Được cái mua về tui sử dụng cực kỳ nhiều, cái kiểu của tui là 1 đời ta 3 đời nó, bắt nó cày điên đảo đặng hết bảo hành là vứt không hối hận. Do tui ở đảo mà làm rì có thợ sửa, có năm tui vứt 1 hơi 3 cái máy giặt 2 cái máy lạnh 1 cái lò vi sóng chưa kể đám đồ điện gia dụng linh tinh không nhớ do điện chập chờn cháy board với chập cheng lung tung chưa kể cát vào trục quay làm lệch trục dẫn đến rơ máy hết. Rồi mưa tạt gió mang hơi muối vào mau sét rỉ lẫn bụi kinh lắm luôn nên sức đâu mà quản đồ xịn xò.
    Được 2 thứ tâm đắc mà tui xài cực lâu kiểu âm hồn đeo bám tui dù cồng kềnh quá thể, dời nhà là tụi nó đi theo =)) đó là 1 cái tủ lạnh gần 400L của Sanyo, hồi đó cty cũ hết công trình thanh lý giá ...500k hehe, họ xài từ 2005-2006, tui dọn nhà 8 lần nó đi theo tui đúng 8 lần đến bây giờ, trong nhà cắm một mớ tủ lạnh tủ đông tủ mát tuỳ vào mùa nhưng cái này là cắm quanh năm suốt tháng vẫn lạnh choét. Nhiều lúc nghĩ buồn cười ôimeoi tiền khuân chở nó quá cha vứt đi mua tủ mới, mà nhìn nó vẫn quá ổn không nỡ bỏ, nó ổn đến nỗi 5 năm trước (là khi nó 10 tuổi) dọn ra đảo ở tụi bạn tưởng mình vừa mua tủ mới, bảo ôi cái tủ chục năm mà nhìn mới hơn cái tủ nhà tao mới mua 2 năm. MÌnh cũng chẳng hiểu lý do, đồ lụm từ công trình, kinh qua vòng đời 1 quán cafe chà đạp, rồi hụp lội qua mấy cái nhà. Nghĩ vui thật. Ráng xài đủ 20 năm rồi khoe với hãng coi nó có tặng mình tủ mới hay hơm haha.

Cái thứ 2 là cái lò nướng 50L của Sanaky khuân trực tiếp ở Dân Sinh cũng 8-9 năm gì đó, hồi đó k có Tiki Lazada như giờ đâu, giá đâu triệu rưỡi à vì lúc đó tui lượn Dân Sinh Nhật Tảo săn đồ đủ kiểu từ ốc vít đến máy móc do có tí việc, mua ngoài đó đồ mới có phiếu bảo hành lại rẻ hơn trong siêu thị điện máy đến 1/4-1/3 giá í, lúc mua là bị trang Savourydays lôi cuốn, đọc đã đời quyết định mua lò to 2 lửa để nướng bánh to. Sau đợt làm bánh thì ẻm được tận dụng nướng cá nướng thịt làm khô thức ăn thay cho phơi như là hong ruốc (khi mùa ruốc về tui mua lần 5-10 kg, trải đều lên 2 khay để lửa nhỏ 120 độ bật 30p rồi mang ra đảo cho khô đều, rồi lại hong tiếp 5-6 lần mỗi mẻ thế được vài bịch ruốc dùng nấu canh hoặc chế bột nêm, bảo đảm không tẩm ướp không bị muối mặn do mình tự làm). Nhìn ngoại hình bà lò này giờ nói thật khá kinh khủng, ve chai mới còn nhìn ra nét đẹp tiềm ẩn của bả và ngay cả bản thân tui cũng chỉ lau chùi bên trong chứ lười lau bên ngoài lắm vì thí nó trong góc bếp khi cần thì chạy hùng hục mấy ngày liền còn khi không cần cả tháng không nổi lửa.
    Lò vi sóng của tui thì dùng để nấu cả cơm luôn, tui lười ăn cơm lắm nên nhiều khi chỉ cần 1 tô cơm cho con chó mà chẳng lẽ cắm cái nồi cơm điện to oành, thế là vo gạo bọc bọc wrap quay 2 lần ra tô cơm nóng sốt, chó mừng rơn. Sau đó nó còn chạy hùng hục làm mứt khóm mứt xoài mứt thanh long khi tui trót lỡ tay mua nhiều ăn không hết, nhiều khi làm mứt xong bỏ bọc nhét tủ đông khi cần làm bánh lôi ra chứ cũng chẳng ăn hằng ngày do hạn chế nạp đường. Túm lại là mấy bà đồ điện trong bếp nhà tui là loại rẻ bèo rẻ thúi nhưng tụi nó đúng là trâu cày, xài cực thoải mái tâm trạng vì hễ hư là tui tặng cho bà gom ve chai với thái độ hớn hở cực kỳ thoả mãn "tụi mày đã cống hiến 1 kiếp thật vinh quang cho tau, cảm ơn nhe, giờ yên nghỉ đi". Bà gom ve chai gần nhà quý mình lắm, vì một năm bà ấy được quá trời đồ khỏi đi gom. Có đợt tui cho bả liên tục 2 cái máy giặt, bả kêu trời kêu đất hỏi sao con không sửa, tui nói con vừa sửa 3 cái hết hơn 2 triệu mà cắm vào lại hỏng tiếp, biết thế con đừng sửa mang tiền đó cho bà có khi lại có ích. Haiz, tui cho bà ấy tất đồ gì không xài vì tui nghĩ bà ấy sẽ biết chỗ bán được tiền nhiều hơn, chứ tự tui xử lý nội thời gian của mình mà bán có đủ tiền thuê xe chở không ấy, chứ tui chả phải hạng tốt bụng lắm đâu, tính toán như ranh.
    Tui nhìn cái Thermonix này với tâm trạng "nhìn thấy chó cảnh bị lưu đày" kiểu bọn yeuthucung mang bọn husky alaska ra đảo chẳng khác ngược đãi chó, cho nó sống kiểu đày đoạ vì quá nóng quá bẩn ấy. Nên giờ mấy bà cứ yên tâm gán mác GATO với cả thế giới cho tui, khi sống chung với bọn chó ghẻ quen rồi nhìn đám chó cảnh rất ngứa mắt hehe, không cảm nổi tâm lý người có tiền xài tiền đâu, mở mồm là chê thôi, rảnh mà.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 212 Bài viết

• 412 Được cảm ơn

Ahihi chị Gauna nói đúng rồi, thermomix cho mấy người lười biếng mà không khoái nấu. Thermomix nấu ăn cũng ngon. Đồ toàn là hấp, tốt cho sức khỏe.

Em cũng không giỏi nấu ăn, chưa bao giờ nấu nướng gì nhưng thấy quảng cáo là robot nấu ăn thì cũng xí xớn chút xíu. Để lúc nào có điều kiện thì mua.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 1,804 Bài viết

• 11,059 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018
    @chị Mèo: em ủ mưu mua máy pha cafe sang chảnh sau khi xài cái náy rẻ nè chị . máy em mua trc đây xài rất bực: cafe k đc sánh như khi pha thủ công. Cất xó nhà lâu nên đã cho bà vechai.
    Vậy mà đọc bài của chị xong gật gù: thôi khỏi mua máy xịn, ngày 3 bữa nấu nước, tự pha thủ công thôi. Đúng thật là chủ động chọn hạt cafe từ lúc tươi, mix hạt, đem rang, xay và pha liền thì còn gì tuyệt hơn.

------///

Ngoài bếp từ và nồi nấu thì cái bồn rửa và vòi rửa rất đáng lưu tâm. Hóng xem 500₫ review nữa
    Với những vật dụng nặng như: nồi Themornix, nồi cơm, bếp nướng thì các chị thường sắp xếp như nào nếu k để như trong hình nhà DC?
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,786 Bài viết

• 25,789 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hii: Buồn cười lắm em ơi, cái hội rảnh rỗi sinh nông nổi mê cafe mê chế cháo chị kể, có ông còn tự mở quán cafe mua cái máy xịn trăm mấy triệu cho bõ sự bực bội về chất lượng pha ra của mấy máy nhỏ, rồi hồi sau lại thấy thò lên khoe mới chế cháo cái lồng...quay rang cafe bằng tay =)) băng khác thì khoe mình đang lùa được mẫu đất trồng Bourbon trên Tây Nguyên, hớn hở leo lên coi người làm chăm sóc và khoe đồ organic xịn không xài thuốc, post hình từ lúc cây cafe ra hoa đến chín đỏ... đến độ đó chỉ biét lắc đầu với độ nghiện ngập của mấy ổng, mình chịu. Người ta có trà đạo, mấy ông này phát triển cái sự đam mê thành cái gì đạo chị cũng chẳng biết gọi tên luôn, nhưng cảm thấy mỗi lần được nghe họ khoe về thú vui tao nhã này mình cực kỳ hâm mộ, dù có lúc bận quá đọc lướt vì không hiểu nguyên lý lắm nhưng vẫn thấy cuộc sống đa dạng màu sắc như thế thật thú vị quá.

Chị giờ phải uống cafe loãng, nên có khi pha đến 2 nước trộn chung rồi chia làm đôi, 1 phin ngày nhâm nhi 3 cữ, nên không còn ghiền cái sự đặc kẹo đắng quắn lưỡi nữa. Cafe với chị đơn giản chỉ là mùi vị thơm nhẹ, chị hay mua arabica nguyên hạt của 1 hãng gần nhà, họ rang ít mix phụ gia khác nên uống khá thanh. Thế đủ rồi, đạt đến cái đạo như băng trên kia chắc xin hẹn kiếp sau, đời còn nhiều thú vui hấp dẫn khác hehe.

Cách sắp xếp đồ của chị thì tuỳ tiện, cứ tuỳ duyên miễn tiện là yên vị đấy: máy sấy trái cây vứt lên đầu tủ lạnh, 1 cái lò nướng 20L vứt chồng lên cái lò vi sóng (lvs không sinh nhiệt nhiều ra mặt ngoài nên khi sd vẫn k cần dời lò nướng nhỏ, mà lvs dùng hằng ngày nên để ở vị trí thuận tiện nhất), cái lò nướng to thì nhét góc trong cùng, chồng cái lò chiên không dầu và nồi cơm điện lên trên (chị ít xài nồi cơm điện), khi nào cắm lò nướng thì dời 2 bà kia tạm ra ngoài, vì ít dùng lò to nên cũng không vướng víu lắm. Chị còn 1 cái nồi hấp điện 2 tầng (có 350k thôi mà tiện cực, hấp k cần canh giờ, chấp gần như 70% thứ cần hấp từ bánh bèo đến khoai chuối đến rau củ đến cả óc heo thịt cá), 1 cái nồi ủ yogurt nữa, chồng mấy bả lên nhau, khi nào cần xài cái nào thì dời cái kia ra mà thôi. Mấy cái máy đánh trứng, máy xay thịt, xay sinh tố thì cho tụi nó vào 1 góc kệ trên bếp, xài cái gì moi cái đó xuống (hay dùng Phillips HR1393 nhất, xay cối trên và lưỡi xay tuột ra được nên dễ rửa cực kỳ, từ lúc mua nó đến giờ thịt bằm, tỏi, hành, sả, cà chua... cứ 15-30s có ngay, dùng thêm cái đồ vét spatula là không bỏ phí gì luôn á, rửa tráng cũng cực dễ, đỡ khoản rửa thớt dao biết bao nhiêu), thứ được ngồi chễm chệ hằng ngày trước mặt chỉ có mỗi cái bình siêu tốc à, thậm chí bà nồi ủ thermos chị vứt tọt xuống dưới gầm kệ, lúc nào cần ủ súp thì mới lôi ruột ra nấu, cái vỏ nồi vẫn vứt dưới gầm khi ủ.
    • 544 Bài viết

• 1,602 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bà Mèo chăm nấu nướng, tôi thì ít phải vào bếp, làm món gì cũng làm được vì có google. Món ăn bữa cơm hàng ngày của tôi thì lại đơn giản. Ấy vậy mà lại hay ham hố mua đồ, hồi xưa tập tành làm bánh thì mua cái lò nướng thật xịn xò, và phải to to 1 tí để còn nướng được nhiều, vì nghĩ tới viễn cảnh mở quán bánh , giờ thì nó bị bỏ xó mấy năm rồi. Rồi máy ép chậm thì khi mua cũng tính tới chuyện sau này có thể mở quán nước đầu làng , ép được mấy bữa cũng dẹp rồi vì thấy ăn cũng ngon khỏi ép . Nói chung cái bọn mà ít vào bếp thì lại hay ham hố mua đồ, vì cứ tưởng mua về thì mình chăm làm, nhưng thực tế thì không phải vậy
    Đến hồi bạn dụ mua cái nồi Thermomix kia thì tôi cũng đủ kinh nghiệm rồi nên từ chối thẳng thừng, chứ bản thân nhà đứa bạn cũng mới dùng để luộc trứng, chưa làm được món gì cả. Nồi đó đúng là hấp/ luộc ngon, đảm bảo chất, nhưng chỉ vì thế thôi thì chưa cần mua vì nấu truyền thống mấy cái í cũng nhanh, chất thì biết đâu mà lần, giờ còn lo thực phẩm bẩn với sạch trước đã . Bảo mua nồi í có thể dẹp đồ dùng bếp núc khác, nhưng đâu có ai dẹp đâu, tụi nó vẫn thường nấu truyền thống cho tiện
    • 7,086 Bài viết

• 36,364 Được cảm ơn

Tôi thì cứ thấy topic nào các chị xúm vào tám đồ nhà bếp là nổi cả da gà .

Đọc tý thì thấy như mấy định luật vũ trụ các mác lê nin này nọ đồ
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 212 Bài viết

• 412 Được cảm ơn

mình thì ít nấu ăn, chưa bg nấu cái gì cho ra hồn nên nếu có bếp chắc chỉ cần mấy vật dụng cơ bản:

1. Máy xay cầm tay
    2. Lò vi sóng
    3. Nồi cơm điện
    4. Bếp ga
    5. Máy rửa bát
    6. Tủ lạnh
    7. Lò nướng cỡ nhỏ (lúc nào hứng lên thì nướng)
    8. Nồi chiên không dầu
    9. Siêu đun nước siêu tốc
    10. Nồi niêu, xoong, chảo, bát đũa mỗi thứ 2-3 chiếc

Như nhà DC nhiều quá. Mình thích sống tối giản. Đồ đạc nhà DC chắc mình vứt đi quá nửa. Son phấn quần áo túi xách cũng vứt đi 1/2
    • 7,086 Bài viết

• 36,364 Được cảm ơn

Còn mình sẽ ráng phấn đấu kím tiền để cả đời hiếm khi phải vô bếp. Tốt nhất thì có tiền ăn hàng tháng 30 ngày. Vì mình cũng bị ghét rửa chén tương tự. (Mần ơn đừng ai nói ăn ngoài k đảm bảo. K sao. Chết sớm vì ăn ngoài cũng oklah)

Lạy trời cho mộng ước thành sự thật. Kon đội ơn 🥰
    K thành sự thật thì cũng phải chịu. Hết tiền phải lăn vô bếp thôi 🥰
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 1,804 Bài viết

• 11,059 Được cảm ơn

bếp ga có vẻ đc nhiều ng dùng nhỉ? hiệu suất của bếp ga chỉ bằng 1/3 bếp từ ( 30% so với 90%). Hiệu suất đc tính như này: cùng 1 nguồn nhiệt như nhau, bếp ga dùng 30% để nấu chín thức ăn, 70% còn lại đốt nóng không gian xung quanh. Ngược lại, bếp từ dùng 90% nhiệt lượng cho việc đun nấu. 10% còn lại hao phí bên ngoài nên nó k gây nóng/ phỏng cho ng dùng. cân nhắc 1 cái bếp k gây cháy nổ và phung phí thì Hii vote 1 phiếu cho bếp từ. Đồ nấu nướng đi kèm bếp từ tuy có đắt hơn nhưng nếu dùng đc inox xịn sò thì nên đầu tư quá ấy chứ

@Binphan: theo kinh nghiệm lười nấu và thường ăn ở ngoài của tui. Thì ăn ở ngoài bất tiện bỏ . Lúc lên cơn thèm mà trúng vào giờ linh á, có khác gì đau bụng mà chờ xếp hàng wc dài cả km hong? )
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7,080 Bài viết

• 15,165 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi KooHii Xem bài viết
    bếp ga có vẻ đc nhiều ng dùng nhỉ? hiệu suất của bếp ga chỉ bằng 1/3 bếp từ ( 30% so với 90%). Hiệu suất đc tính như này: cùng 1 nguồn nhiệt như nhau, bếp ga dùng 30% để nấu chín thức ăn, 70% còn lại đốt nóng không gian xung quanh. Ngược lại, bếp từ dùng 90% nhiệt lượng cho việc đun nấu. 10% còn lại hao phí bên ngoài nên nó k gây nóng/ phỏng cho ng dùng. cân nhắc 1 cái bếp k gây cháy nổ và phung phí thì Hii vote 1 phiếu cho bếp từ. Đồ nấu nướng đi kèm bếp từ tuy có đắt hơn nhưng nếu dùng đc inox xịn sò thì nên đầu tư quá ấy chứ

@Binphan: theo kinh nghiệm lười nấu và thường ăn ở ngoài của tui. Thì ăn ở ngoài bất tiện bỏ . Lúc lên cơn thèm mà trúng vào giờ linh á, có khác gì đau bụng mà chờ xếp hàng wc dài cả km hong? )
    Nhiều ng quan niệm nhiệt dương nhiệt âm gì đó nữa cơ bà Hiii ~
    Nên ngta ko muốn dùng bếp từ, mà vẫn muốn xài bếp gas đó. Giả dụ mà có bếp củi chắc ngta cũng dùng hihi.

Còn mình thì cứ cái j an toàn thì sẽ vote, chứ nghĩ tới cái cảnh có cái bình gas = quả bom trong nhà là ko ngủ ngon nổi rồi.
    Kể cả là hệ thống gas trung tâm hay gì cũng ko yên tâm vì vẫn sợ rò rỉ á.
    (Mà chỉ các chung cư cũ mới có hệ thống gas, chứ giờ là 100% dùng điện rồi)

@Bin: nếu chỉ vì sợ rửa bát thì có thể mua máy rửa bát nha bà.
    Còn xịn nữa thì có thể thuê đầu bếp về nấu riêng theo ý mình nữa nha.
    Ăn hàng nhiều lúc cũng bất tiện chớ ko sung sướng j đâu ~

Có cái gọi là "hài hòa với môi trường" trong kiến trúc thì phải, mà tôi thấy các bạn Tây các bạn í tôn trọng lắm.
    Vdu các thiết kế ở nc nhiệt đới như VN ntn thì thường là tối giản và sử dụng các vật dụng tự nhiên kiểu tre gỗ để tiện dụng và lâu dài.
    Chớ ở nc nóng ẩm mà lôi da lôi nệm vào là y chang đi Alaska mặc bikini rồi hehe.
    • 7,086 Bài viết

• 36,364 Được cảm ơn

K sao k sao tôi sẽ thu xếp được hết. Giờ linh hay k linh gì có tiền là có tất.
    Chỉ cần có tiền ăn ngoài cả đời k phải nấu ăn rửa chén là tôi chấp nhận đấu với giờ linh

Thiệt tình thì mơ ước cao sang của tôi là giàu đến mức có căn biệt thự lộng lẫy. Ở đó có vài gia nhân

1 người thì hàng ngày chăm cây tỉa lá dọn phòng dọn nhà vớt lá hồ bơi cho cá ăn (tuần làm 3 buổi ok trình độ chuyên môn tầm 4 sao trở lên ok, ý là dọn dẹp tương đương nhân viên dọn phòng làm vườn ở mí khách sạn 4 sao đó, tôi nghĩ lương tầm 4tr bao bảo hiểm là có người làm hihi vì tôi có nắm mức lương nhân viên dọn dẹp lễ tân mấy chỗ này

1 người còn lại thì nấu ăn thật ngon sáng bày ra vài món tối vài món kiêm rửa chén

Rồi tôi muốn ăn ngoài hay ăn nhà gì thì ăn mà k cần đi chợ nấu ăn rửa chén

Nhưng quá xa xỉ xây được biệt thự ven ven cả đất cả vườn 1000m2 cũng tầm 20 tỷ (đệt mợ nhưng lúc đó lại sợ chết sẽ cố sống cố chết chọn chỗ an toàn thì giá còn phải gấp vài lần hihi). Muốn nuôi được gia nhân ở với mình cả đời thì tài khoản trong bank phải tầm 100 tỷ. Chưa kể các khoản đầu tư đưa tiền về hàng tháng

Nên thôi k được. Ăn ngoài xem chừng dễ với hơn. Nên phấn đấu ăn ngoài

@honey bee: không, tôi k thích việc đi mở tủ lấy bát rồi sắp xếp quần què gì đó. Mệt mỏi lắm. Nên máy rửa chén cũng k nhìn đến làm gì.
    Online chém gió 24/24 thì được. Ăn xong bỏ vào máy rửa 5-10p thì không
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7,080 Bài viết

• 15,165 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    @Bin: ng tỉa cây chăm cá cho bà giờ đòi bèo là 8tr/tháng mà còn chỉ làm theo giờ, ko có làm cố định luôn đâu á nha vì mấy ng này thường lấy từ công nhân môi trường ra mới có kỹ năng tỉa cây chăm cây đó. Khan hiếm lắm. 4tr thì nó tặng lại cho bà tự làm luôn á haha.
    • 7,086 Bài viết

• 36,364 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Honey.Bee Xem bài viết
    @Bin: ng tỉa cây chăm cá cho bà giờ đòi bèo là 8tr/tháng mà còn chỉ làm theo giờ, ko có làm cố định luôn đâu á nha vì mấy ng này thường lấy từ công nhân môi trường ra mới có kỹ năng tỉa cây chăm cây đó. Khan hiếm lắm. 4tr thì nó tặng lại cho bà tự làm luôn á haha.
    Được. Chỉ cần người đó từ Parkyatt ra thì thuê được. Vì mức lương ở Parkhyatt là 3tr5 -4tr (chưa tính thưởng). Tính thưởng nữa tầm 7tr. Tôi chỉ cần tuần làm 3 buổi 4tr+bao các thứ thuế+thưởng tốt các dịp lễ và tết cho ng ta già có hưu là có người làm.
    Tất nhiên lương này k cố định. Phải theo trượt giá cho tới khi tui ngủm nữa

Tôi tìm hiểu hết rồi, dù dell có tiền. Nhưng chuẩn bị trước để lỡ có trúng vietlot trăm rưỡi trăm bảy tỷ mà thuê

Ah tôi tuy k rửa chén quét nhà này kia nhưng khi trúng vietlot thì tôi sẽ mua máy móc về cho ng làm làm. K để họ cực khổ. Miễn là làm ngang trình nhân viên từ Parkhyatt ra. Máy rửa chén hay robot lau nhà gì ok hết

Aiza mai đi mua vé số cái nào . Vì 1 cuộc đời không phải lau nhà rửa chén nấu ăn. Hãy chăm chỉ mua vé số. Cố lên binphan
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 1,804 Bài viết

• 11,059 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Honey.Bee Xem bài viết
    Cách nay tầm 3 năm hơn, tui có nghe tới trường đào tạo quản gia và ng làm chuyên nghiệp chất lượng cực good. Phục vụ riêng cho các nhà VIP. Lương quản gia và ng làm trả theo giờ tầm 200-400k/h. 1 tuần làm ít nhất 3h/ngày, 3 ngày/tuần. Đương nhiên vẫn có gia chủ sẵn sàng bỏ thêm xèng thuê quản gia 5* để sắp xếp toàn bộ việc nhà cho gia chủ.
    Toai nghe Binphan nổ giá 4tr tui tưởng gõ thiếu 1 số 0 chứ. 4sao mà trả 4tr coi chừng gặp đứa manh động có khu trồng lại răng mất 40 củ thì hỏng hết bánh kẹo đấy. Cập nhật lại giá đi má ơi!
    • 7,086 Bài viết

• 36,364 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi KooHii Xem bài viết
    Cách nay tầm 3 năm hơn, tui có nghe tới trường đào tạo quản gia và ng làm chuyên nghiệp chất lượng cực good. Phục vụ riêng cho các nhà VIP. Lương quản gia và ng làm trả theo giờ tầm 200-400k/h. 1 tuần làm ít nhất 3h/ngày, 3 ngày/tuần. Đương nhiên vẫn có gia chủ sẵn sàng bỏ thêm xèng thuê quản gia 5* để sắp xếp toàn bộ việc nhà cho gia chủ.
    Toai nghe Binphan nổ giá 4tr tui tưởng gõ thiếu 1 số 0 chứ. 4sao mà trả 4tr coi chừng gặp đứa manh động có khu trồng lại răng mất 40 củ thì hỏng hết bánh kẹo đấy. Cập nhật lại giá đi má ơi!

Aiza các bà gà quá. Tôi chỉ cho cách thuê người nè
    Là vậy. Vào Parkhyatt dọ hỏi, hoặc tuyển thẳng người đã từng làm từ Parkhyatt ra (k parkhyatt thì tầm sofitel này kia ok)
    Rồi thì khi phỏng vấn mình phải nói chuyện, định hướng tư tưởng cho người ta.
    VD ở Parkhyatt họ làm 8 tiếng cho dọn phòng, lương là 4tr. Thì người dọn phòng là phải làm cho kịp tiến độ. Chạy chết mẹ
    Hay nhân viên lau dọn khu sảnh toilet các kiểu thì họ phải luôn canh đúng lúc mà lau chùi. Ai cho ngồi không? Trừ thi thoảng vào kho ngồi nghỉ tý, còn k thì cong lưng mà làm heng
    Còn mí nhân viên làm hồ bơi thì kiêm luôn tỉa lá nhặt lá cây rơi rụng vv mây mây chứ có phải làm chết 1 việc đâu. Kiêm nhiều lắm.

Tầng lớp từ đây ra là chuyên môn được đào tạo rồi. Tư tưởng chạy vắt giò cho kịp tiến độ k bị la mắng cũng chịu qua hết rồi

Nên khi tôi xui xui thành đại gia có tiền thì nói chuyện với ng ta thế nào là chuyện của tôi. 1 người chuyên dọn phòng hay chuyên làm vệ sinh, tôi sẽ gửi đi học tầm vài tháng để có thể làm được các việc kia. Mỗi thứ 1 tý. Chứ cái nhà kiêm vườn 1000m2 thì nhiêu đâu. Việc k hề nhiều.
    Vườn thì tuần tỉa 1-2 lần ok
    Hồ bơi thì ngày vớt lá 1 lần. 15-20p là xong
    Dọn phòng. Tôi nghĩ tầm 4-5 phòng ngủ là hết. Tôi ở 1 mình. Dọn chủ yếu là phòng tôi. Tuần dọn 3 lần được rồi (tôi k thích ng ta vào phòng tôi nhiều). Các phòng kia tuần 1 lần thay ga. Lau sàn phòng thì tuần 3 lần là ok
    Lau nhà thì hàng ngày
    Giặt giũ cũng vậy. Tuần tính ra 1 lần thôi

Vậy khối công việc vừa đủ để họ làm 8 tiếng tuần 3 ngày là thoải mái

Có đào tạo, có đinh hướng rõ ràng thì người làm phòng hay nhân viên lau dọn sẽ làm được các việc trên

Quản gia quản giếc gì. Tôi cứ tính theo mức lương chung của nhân viên tầm đó thôi.

Nghĩ sao tôi trả vài chục cho việc này. Parhyatt trả nhiêu tôi trả nhiêu. Oklah

Các bà gà thế nên nh khi trả cao cũng chả thèm làm là vì vậy á, do các bà đã cho ng ta tư tưởng vậy ngày từ đầu.
    Khi phỏng vấn mình phải áp ngay mức lương Parkhyatt hay tầm đó ra. Họ sẽ ok. Tôi đâu thuê quản gia, tôi cũng đâu thuê chuyên gia. Tôi là thuê đúng nhân viên làm phòng hoặc tương tự từ đó ra và đào tạo thêm, nên

Đừng áp mức lương chuyên gia quản gia gì đó vì tôi k có nhu cầu

Mai đi mua vietlot. Giấc mơ trong tầm tay
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7,080 Bài viết

• 15,165 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Binbinphan Xem bài viết
    Aiza các bà gà quá. Tôi chỉ cho cách thuê người nè
    Là vậy. Vào Parkhyatt dọ hỏi, hoặc tuyển thẳng người đã từng làm từ Parkhyatt ra (k parkhyatt thì tầm sofitel này kia ok)
    Rồi thì khi phỏng vấn mình phải nói chuyện, định hướng tư tưởng cho người ta.
    VD ở Parkhyatt họ làm 8 tiếng cho dọn phòng, lương là 4tr. Thì người dọn phòng là phải làm cho kịp tiến độ. Chạy chết mẹ
    Hay nhân viên lau dọn khu sảnh toilet các kiểu thì họ phải luôn canh đúng lúc mà lau chùi. Ai cho ngồi không? Trừ thi thoảng vào kho ngồi nghỉ tý, còn k thì cong lưng mà làm heng
    Còn mí nhân viên làm hồ bơi thì kiêm luôn tỉa lá nhặt lá cây rơi rụng vv mây mây chứ có phải làm chết 1 việc đâu. Kiêm nhiều lắm.

Tầng lớp từ đây ra là chuyên môn được đào tạo rồi. Tư tưởng chạy vắt giò cho kịp tiến độ k bị la mắng cũng chịu qua hết rồi

Nên khi tôi xui xui thành đại gia có tiền thì nói chuyện với ng ta thế nào là chuyện của tôi. 1 người chuyên dọn phòng hay chuyên làm vệ sinh, tôi sẽ gửi đi học tầm vài tháng để có thể làm được các việc kia. Mỗi thứ 1 tý. Chứ cái nhà kiêm vườn 1000m2 thì nhiêu đâu. Việc k hề nhiều.
    Vườn thì tuần tỉa 1-2 lần ok
    Hồ bơi thì ngày vớt lá 1 lần. 15-20p là xong
    Dọn phòng. Tôi nghĩ tầm 4-5 phòng ngủ là hết. Tôi ở 1 mình. Dọn chủ yếu là phòng tôi. Tuần dọn 3 lần được rồi (tôi k thích ng ta vào phòng tôi nhiều). Các phòng kia tuần 1 lần thay ga. Lau sàn phòng thì tuần 3 lần là ok
    Lau nhà thì hàng ngày
    Giặt giũ cũng vậy. Tuần tính ra 1 lần thôi

Vậy khối công việc vừa đủ để họ làm 8 tiếng tuần 3 ngày là thoải mái

Có đào tạo, có đinh hướng rõ ràng thì người làm phòng hay nhân viên lau dọn sẽ làm được các việc trên

Quản gia quản giếc gì. Tôi cứ tính theo mức lương chung của nhân viên tầm đó thôi.

Nghĩ sao tôi trả vài chục cho việc này. Parhyatt trả nhiêu tôi trả nhiêu. Oklah

Các bà gà thế nên nh khi trả cao cũng chả thèm làm là vì vậy á, do các bà đã cho ng ta tư tưởng vậy ngày từ đầu.
    Khi phỏng vấn mình phải áp ngay mức lương Parkhyatt hay tầm đó ra. Họ sẽ ok. Tôi đâu thuê quản gia, tôi cũng đâu thuê chuyên gia. Tôi là thuê đúng nhân viên làm phòng hoặc tương tự từ đó ra và đào tạo thêm, nên

Đừng áp mức lương chuyên gia quản gia gì đó vì tôi k có nhu cầu

Mai đi mua vietlot. Giấc mơ trong tầm tay
    Hahah ừ nhỉ?
    Tầng lớp bóc lột ng cần lao là đây chứ đâu!

Tôi thay mặt anh chị em lao động đả đảo trc nha bà ~
    • 544 Bài viết

• 1,602 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Haha dư sức thuê người làm với mức giá Bin nó nói nhé, đừng khó tính quá là được. Tôi thuê người dọn dẹp nhà cửa, chăm sóc vườn tược mà chỉ vậy thôi đó mà người ta còn rất happy, người ta thích làm việc đó hơn là đi chăm người già hay em bé
    Tôi mà hưu non tôi cũng kiếm chân tỉa lá cho nhà giàu giá 4 triệu cũng được, có phải tỉa cả ngày đâu, làm vèo vèo xong cái vườn thôi . Tôi thích làm vườn, chăm sóc cây cối, tỉa bonsai thì chưa từng làm nhưng nếu có thời gian làm thì lên youtube học làm tốt .