TIN TÀI TRỢ.

Căn hộ đẹp như khách sạn 5 sao của MC "Đường lên đỉnh Olympia"

• 0 Lượt chia sẻ
  • 38K Lượt đọc
  • 260 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 993 Bài viết

• 7,302 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình ko có ý kiến gì về ngôi nhà của Diệp Chi trừ việc theo mình phải thuê người giúp việc dọn dẹp lau chùi hàng ngày để đảm bảo độ bóng sáng, ko bám bụi. Ngoài ra bếp hơi chật. Chắc 1 người nấu dc thôi chứ 2-3 người ko chui vào được.

Nhà mình thì nhỏ nhưng thiết kế 3 phòng ngủ. Mình lười và ko thuê giúp việc nên tiêu chí của mình khi làm nội thất là: gọn và tiện. Nhà mình theo xu hướng hộp hóa/tủ âm trần hóa. Nên là dù nhà bé nhưng rất gọn. Tất cả mọi đồ đều để trong tủ/hộp, ko có cái gì lia ria ra ngoài cả. Khu bếp được mình chăm chút nhất và làm rộng, thoáng nhất. Nhà bếp thông phòng khách. Tông màu chủ đạo là xanh và trắng. Rèm cửa ra ban công phòng khách và gạch ốp bếp màu xanh, tủ bếp... màu trắng, sàn gỗ màu tối. Đồ đạc thì ko có gì ngoài sofa góc chữ L màu kem (trùng màu giấy dán tường), bàn kính và gỗ gắng, tivi treo trường, 3 thanh gỗ nhỏ gắn trên tường để mấy đồ lưu niệm mình mua được sau các chuyến công tác. Khu bếp cũng chữ L, tủ bếp kịch trần. Hết. Khoảng không còn lại rộng rãi để con có thể chạy nhảy thoải mái. Thực ra về thẩm mỹ thì mỗi người mỗi kiểu, người thích thế nọ người thích thế kia. Có khi mình up ảnh nhà mình lên đây lại bị các mẹ chê ấy chứ. Nhưng với mình, mình chỉ cần đáp ứng gọn gàng và tiện dụng là ok.

P/S: Hồi mới về mình cũng có đóng khung một số ảnh gia đình để treo lên khoảng tường ngăn cách giữ 2 phòng ngủ. Nhưng dc một năm mình phải thu lại vì ko lau dọn được. Ở HN thì bụi là số 1 rồi.
    Hy vọng là điều tốt. Có thể là điều tốt nhất. Và những điều tốt đẹp thì sẽ sống mãi

MTM5MTc3MTA1MQ

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 183 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Little_Scarlett Xem bài viết
    Mình ko có ý kiến gì về ngôi nhà của Diệp Chi trừ việc theo mình phải thuê người giúp việc dọn dẹp lau chùi hàng ngày để đảm bảo độ bóng sáng, ko bám bụi. Ngoài ra bếp hơi chật. Chắc 1 người nấu dc thôi chứ 2-3 người ko chui vào được.

Nhà mình thì nhỏ nhưng thiết kế 3 phòng ngủ. Mình lười và ko thuê giúp việc nên tiêu chí của mình khi làm nội thất là: gọn và tiện. Nhà mình theo xu hướng hộp hóa/tủ âm trần hóa. Nên là dù nhà bé nhưng rất gọn. Tất cả mọi đồ đều để trong tủ/hộp, ko có cái gì lia ria ra ngoài cả. Khu bếp được mình chăm chút nhất và làm rộng, thoáng nhất. Nhà bếp thông phòng khách. Tông màu chủ đạo là xanh và trắng. Rèm cửa ra ban công phòng khách và gạch ốp bếp màu xanh, tủ bếp... màu trắng, sàn gỗ màu tối. Đồ đạc thì ko có gì ngoài sofa góc chữ L màu kem (trùng màu giấy dán tường), bàn kính và gỗ gắng, tivi treo trường, 3 thanh gỗ nhỏ gắn trên tường để mấy đồ lưu niệm mình mua được sau các chuyến công tác. Khu bếp cũng chữ L, tủ bếp kịch trần. Hết. Khoảng không còn lại rộng rãi để con có thể chạy nhảy thoải mái. Thực ra về thẩm mỹ thì mỗi người mỗi kiểu, người thích thế nọ người thích thế kia. Có khi mình up ảnh nhà mình lên đây lại bị các mẹ chê ấy chứ. Nhưng với mình, mình chỉ cần đáp ứng gọn gàng và tiện dụng là ok.

P/S: Hồi mới về mình cũng có đóng khung một số ảnh gia đình để treo lên khoảng tường ngăn cách giữ 2 phòng ngủ. Nhưng dc một năm mình phải thu lại vì ko lau dọn được. Ở HN thì bụi là số 1 rồi.

Mình giống bạn này Nhà mình cái gì tính toán lắp âm được là lắp âm hết cho gọn gàng và đỡ phải dọn dẹp. Ngay cả bếp cũng không cầu kỳ với cửa kính hay các ô trang trí hở, mình đóng toàn bộ cửa kín hết để nhỡ có để đồ lộn xộn bên trong nhìn cũng đỡ bừa bộn.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 481 Bài viết

• 1,363 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Gauna Xem bài viết
    Một mình mà làm nên được căn nhà thế này là quá xuất sắc. Đáng ngưỡng mộ.

Cá nhân mình thì thích cho cái bếp từ vào phía trong để cái bench trống nhìn bếp sẽ rộng hơn. Hút mùi cũng hiệu quả hơn. Nhiều khi mấy người kiến trúc sư cứ nghĩ là nó đẹp và lạ khi làm cái bếp kiểu standalone nhưng mà khi nấu lại chả tiện tí nào.
    Em cũng thích bếp từ để gọn vào phía trong, không gian nấu nướng cảm giác rộng hơn; nhà DC dung máy hút mùi âm ở bên cạnh bếp đó chị. Túm lại thấy đồ là giá có vẻ 5 sao cả. Mà nhiều quá trời nhiều

Mà cách bố trí lò vi song, lò nướng phía dưới tủ rượu thì có ổn ko nhỉ?
    Chúng em là những con bò...thông minh
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 359 Bài viết

• 302 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi maximax43kd Xem bài viết

rD-rq84TGPq1sbGisPH-j4RQBbvmBzkwwKn3rqRsOEMBeseHmyX5m5gPj73aKeomHXYH0gF4rgljbEXXImDPljw7N7GLmg
    Nơi bày biện những chiếc túi xách và giàu dép hàng hiệu của nữ MC.

Lily
    http://giadinh.net.vn/o/can-ho-dep-nhu-khach-san-5-sao-cua-mc-duong-len-dinh-olympia-20191104143147312.htm

Mình đọc trong 1 bài báo khác mới biết cái nhô ra gần bàn là là máy giặt khô. Thấy mấy trang ban hàng Đức quảng cáo máy đó tầm 150M. Vậy mới biết độ chịu chơi của e Chi.
    Nhà đúng là đồ đạc hơi nhiều, nhưng nhìn đồ khá tinh tế. Toàn đồ xịn nhìn cũng sướng mắt.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 10,442 Bài viết

• 12,906 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hanoi_pho Xem bài viết
    Mình đọc trong 1 bài báo khác mới biết cái nhô ra gần bàn là là máy giặt khô. Thấy mấy trang ban hàng Đức quảng cáo máy đó tầm 150M. Vậy mới biết độ chịu chơi của e Chi.
    Nhà đúng là đồ đạc hơi nhiều, nhưng nhìn đồ khá tinh tế. Toàn đồ xịn nhìn cũng sướng mắt.
    Những người có tiền nhưng tinh tế thì có xu hướng quan tâm nhiều đến chất lượng sản phẩm và dịch vụ họ nhận được. Nhà em DC này từ khi thiết kế đã đo ni đóng giày cho từng thiết bị trong nhà rồi. Chỗ nào để cái gì, kích thước bao nhiêu đã được tư vấn tham khảo hết. Còn tiền thì ko phải nghĩ, miễn là hợp ý gia chủ.

Trên thế giới có những biệt thư siêu đẹp, giá siêu đắt kiểu gì cũng bị mấy mẻ trên WTT ko chê chỗ nọ thì cũng bỉ chỗ khác. Tất nhiên mỗi người 1 gu, mỗi người có mắt thẩm mỹ khác nhau.

4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 211 Bài viết

• 735 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    nhìn nhà này xong thấy mệt mệt là .... hihi

nhiều đồ - màu sắc oánh nhau - cảm giác bí bách - bụi bám khắp nơi
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 1,783 Bài viết

• 10,967 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018
    Nhà so với mặt bằng chung ng Việt Nam là ổn. Đồ nhà bếp có đầu tư.
    Lương dọn nhà theo giờ cũng k cao quá, nên k cần lo nhà có bụi, đồ đạc nhiều
    Hồi ĐH Hii có đi thi Rung Chuông Vàng. Gặp chị DC ở hậu trường. Chị ở ngoài y như trên tv. À mà chị cũng điệu đà hường phấn lắm ( y cái bàn trang trí chị bày cả hộp quà lên í )Hồi đó có chụp chung với chỉ 1tấm hình về lớp khoe nhặng xị. Mặc dù k hốt đc cái giải khỉ gió gì hết Nghĩ lại thấy hồi ấy vui ghê.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 872 Bài viết

• 1,776 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các Mc nhà m giàu thật đấy. Trang Moon cũng rao bán nhà khu Lương Yên. Mẹ nào quan tâm thì vợt nhé. Mình nhìn giá thôi thì 10 năm nữa vẫn ngó thôi
    Tung tăng
    Yêu đời

KT8dp7
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,740 Bài viết

• 25,621 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi cattuonggia Xem bài viết
    Mình xin phép phản biện và bổ sung một số ý kiến mẹ mèo chút nhé!
    - Về phòng ngủ của bé con gái: Vì bé nhà DC cũng lớn rồi, không còn nhu cầu chạy nhảy nữa, con nhà mình cũng là con gái mình biết, rất thích trong phòng giật cấp đi lên đi xuống như kiểu cái sân khấu cho các nàng í biểu diễn, nên nhà mình cũng vậy, phòng của bạn bé gái thứ 2 nhà mình cũng thiết kế tương tự phòng bé nhà DC, rèm cửa, tủ, giường chăn ga gối, sơn tường và đèn trần, tất cả đều màu hồng hết. (Gu nội thất của vc mình là phong cách hiện đại, chủ yếu dùng chất liệu gỗ và da màu nâu và màu ánh bạc).
    - Về chiều cao của bàn ghế phòng bé gái, mình đồng ý với mẹ mèo, nhưng mình nghĩ là cái này do em DC thiết kế đóng bộ kệ bàn học này trước, sau đó sàn nhà lại nâng cốt giật cấp nên thành ra cái bàn bị thấp hẳn đi (chắc phải cưa chân vì phần kệ trên chạm trần nhà rồi), cái kệ này chắc dùng thêm được 2-3 năm cho đỡ phí rồi sau đó thay thôi.
    Giật bậc mà chỉ 5-10cm kiểu này vấp té như chơi, giật cao thì cao hẳn, chứ thấp vầy bước hụt chân cũng mệt mỏi. Mà tui không hiểu ý nghĩa cái sự giật cấp này khi nó ngay cạnh chân giường và chân bàn, thà giật từ cửa vào cách cái giường 1 khoảng xa xa. Đang buồn ngủ bước xuống bên thấp bên cao nó cứ hụt hụt thế nào ấy.
    Tui cũng không hiểu bạn nào có thể lấy sức khoẻ của con ra mà đánh đổi bất cứ cái gì. Cái gì không tốt cho con thì sửa ngay kẻo muộn chứ tiền làm sao mua được. Đó là lý do tui cực kỳ phản ứng cái bàn học.

Trích dẫn Nguyên văn bởi cattuonggia Xem bài viết
    - Trong ảnh chụp nhà DC nhiều hoa, cái này là làm màu tý thôi, kiểu có người đến chụp ảnh nhà mình lên tạp chí thì dọn dẹp chỉnh trang lại nhà cửa, cắm thêm vài lọ hoa cho đẹp thôi mà.
    Bạn trang trí phòng này có nhiệt tình quá đáng chăng, hay bạn ấy tiện thể quơ được mớ hoa giảm giá nên thật sự nhìn hoa trong tổng thể căn hộ không có 1 ngôn ngữ chung, cái thấp cái cao, muốn đặt đâu thì đặt. Nhiều quá thành ra chẳng biết nhấn cái gì. Để tui đếm sơ sơ (hoa thôi, k đếm cây):
    - Phòng khách 4 bình
    -Phòng ăn 2 bình
    -Phòng con gái 2 lọ hoa + 1 bức tranh hoa
    -Phòng xem tivi 1 bình
    -Phòng tắm 1; 1 bình
    - Cái tủ đặt đống hộp quà 1 bình
    -Bàn trang điểm phòng master 1 bình
    -Phòng ngủ 2: 1 bình
    -toilet 2: 1 bình + viền gạch hoạ tiết hoa
    Mà vị trí đặt các bình hoa cũng mắc cười, toàn nhét giữa mớ đồ gì gì đó.

Trích dẫn Nguyên văn bởi hanoi_pho Xem bài viết
    Tui không biết cái máy này, nhưng nhìn dàn đồ điện gia dụng trong bếp thì tui không hiểu nguyên lý mua sắm đồ của DC, thật sự luôn. Cái cần phô thì không chơi cả dàn đồng bộ cho sướng... chưa kể cách để rượu vang là hem thấy quý tộc rồi, còn mấy bạn minion để cạnh đống rượu cho ai ngắm đây, người lớn chơi minions thì kỳ quá.
    • 6,859 Bài viết

• 35,921 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi meoCara Xem bài viết
    Giật bậc mà chỉ 5-10cm kiểu này vấp té như chơi, giật cao thì cao hẳn, chứ thấp vầy bước hụt chân cũng mệt mỏi. Mà tui không hiểu ý nghĩa cái sự giật cấp này khi nó ngay cạnh chân giường và chân bàn, thà giật từ cửa vào cách cái giường 1 khoảng xa xa. Đang buồn ngủ bước xuống bên thấp bên cao nó cứ hụt hụt thế nào ấy.
    Tui cũng không hiểu bạn nào có thể lấy sức khoẻ của con ra mà đánh đổi bất cứ cái gì. Cái gì không tốt cho con thì sửa ngay kẻo muộn chứ tiền làm sao mua được. Đó là lý do tui cực kỳ phản ứng cái bàn học.

Bạn trang trí phòng này có nhiệt tình quá đáng chăng, hay bạn ấy tiện thể quơ được mớ hoa giảm giá nên thật sự nhìn hoa trong tổng thể căn hộ không có 1 ngôn ngữ chung, cái thấp cái cao, muốn đặt đâu thì đặt. Nhiều quá thành ra chẳng biết nhấn cái gì. Để tui đếm sơ sơ (hoa thôi, k đếm cây):
    - Phòng khách 4 bình
    -Phòng ăn 2 bình
    -Phòng con gái 2 lọ hoa + 1 bức tranh hoa
    -Phòng xem tivi 1 bình
    -Phòng tắm 1; 1 bình
    - Cái tủ đặt đống hộp quà 1 bình
    -Bàn trang điểm phòng master 1 bình
    -Phòng ngủ 2: 1 bình
    -toilet 2: 1 bình + viền gạch hoạ tiết hoa
    Mà vị trí đặt các bình hoa cũng mắc cười, toàn nhét giữa mớ đồ gì gì đó.

Tui không biết cái máy này, nhưng nhìn dàn đồ điện gia dụng trong bếp thì tui không hiểu nguyên lý mua sắm đồ của DC, thật sự luôn. Cái cần phô thì không chơi cả dàn đồng bộ cho sướng... chưa kể cách để rượu vang là hem thấy quý tộc rồi, còn mấy bạn minion để cạnh đống rượu cho ai ngắm đây, người lớn chơi minions thì kỳ quá.

Ê ê bữa tui cũng up nhà bạn tôi mà k thấy bà mèo ý kiến ý cò gì nhỉ
    Hay bữa đó bà đi vắng .

Nhà bạn tôi trong xấu nên thôi up ban công phòng ngủ nó. Chê cũng chịu lun k phản ứng 🥰

oyVl6Q3TbN2LBeSdFmP4Hkvwtm0D1a5H8DZy2MoWNgrokcMksaySgN0gQ202duNTQBbcjXTm7h0wY7cVcn9R3HlbNaQ8Eg
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,740 Bài viết

• 25,621 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bin: dạo này tôi bận quá chẳng có thời gian đọc nhiều, tui cũng không phải làm thiết kế nên chỉ nhìn mọi vật dưới tư cách osin, người phải dọn dẹp bảo trì thí mụ nội thôi à. Tui theo trường phái dễ dãi về thẩm mỹ miễn là đừng xấu như ma cấu hay bị bắt buộc trở thành Alice in wonderland- cái gì cũng phải mười lăm mười tám màu mới thoả mãn, tánh tui khắt khe về tiện ích, sợ những cái gì rối rắm, màu mè mau xuống cấp và tốn chi phí nhân công để giữ gìn lau chùi bụi, con nhà lính mà ở nhà tiền chế quen rồi nên khi soi nội thất tui không đem giá cả ra soi, giống như hoa hậu thế giới mà bị câm thì tặng cho anh mù thì cũng vô nghĩa thôi khi cái ảnh cần là giọng nói íu có hehe.
    Cái ban công nhà bạn bà thì đẹp và thơ mộng rồi, nhưng mà có được thế cũng chả đơn giản. Bởi vì phải không bị mưa tạt làm tường lên rêu mốc, không được quá nắng nóng khiến rễ cây chết, cũng không được quá ẩm khiến tường bong tróc. Đám cửa kính khung gỗ cũng thế, nắng quá nóng cong đóng không có khít cũng bực bội lắm. Nên ở ngoài chỗ tui mấy nhà giàu làm cửa gỗ xong mà ngay hướng tây thì còn phải có cái trò làm thêm đám rèm sáo buông xuống che cửa, mất hết cả thẩm mỹ. Hoặc nhìn khung gỗ bạc phếch, nham nhở. Đó bà ơi, tui khó cái kiểu bị dập mặt nhiều quá nên nhìn đâu cũng thấy vi trùng, không phải style thích phô nhà nên đi gato hết cả thiên hạ :P
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 185 Bài viết

• 362 Được cảm ơn

Nhà kiểu tân cổ điển như này gọi là đồng bộ, có thẩm mỹ rồi. Tuy nghiên, cá nhân mình vẫn thích nhà kiểu Việt Nam hơn. Kiểu xanh xanh mát mát, ít đồ đạc, kiểu dáng đơn giản thô mộc ấy. Chắc mình ở quê quen rồi. Hihi. Không thẩm thấu được căn nhà uốn lượn hoa mĩ phức tạp ntn.

Klq, nhà của cô Diệp Chi này toàn đồ hịn. Có con robot nấu ăn thermomix 40 củ thích phết
    diep-chi6-1572852431269183668537
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 578 Bài viết

• 1,328 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình nghĩ nhà DC cũng đẹp đó nhưng mệt mệt, nhất là toàn tone gold bị lạnh chứ không phải kiểu cosy - ấm áp. Bộ bàn ghế phòng ăn làm nặng nề thiệt.

Anyway, bạn nào biết công ty thiết kế và thi công theo hướng minimalism + pratical nhất có thể không nhỉ. Mình không dọn nhà nổi cũng không muốn cho người lạ vào dọn vì phải canh mệt lắm. Làm sao để con robot hút bụi nó đi hết nhà rồi 2-3 tuần mới dọn 1 lần tổng vệ sinh thôi. À mà phải thoáng, tận dụng ánh sáng và khắc phục được nhược điểm nhà phía tây bị nóng.
    19 Forever
    • 6,859 Bài viết

• 35,921 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meoCara Xem bài viết
    Bin: dạo này tôi bận quá chẳng có thời gian đọc nhiều, tui cũng không phải làm thiết kế nên chỉ nhìn mọi vật dưới tư cách osin, người phải dọn dẹp bảo trì thí mụ nội thôi à. Tui theo trường phái dễ dãi về thẩm mỹ miễn là đừng xấu như ma cấu hay bị bắt buộc trở thành Alice in wonderland- cái gì cũng phải mười lăm mười tám màu mới thoả mãn, tánh tui khắt khe về tiện ích, sợ những cái gì rối rắm, màu mè mau xuống cấp và tốn chi phí nhân công để giữ gìn lau chùi bụi, con nhà lính mà ở nhà tiền chế quen rồi nên khi soi nội thất tui không đem giá cả ra soi, giống như hoa hậu thế giới mà bị câm thì tặng cho anh mù thì cũng vô nghĩa thôi khi cái ảnh cần là giọng nói íu có hehe.
    Cái ban công nhà bạn bà thì đẹp và thơ mộng rồi, nhưng mà có được thế cũng chả đơn giản. Bởi vì phải không bị mưa tạt làm tường lên rêu mốc, không được quá nắng nóng khiến rễ cây chết, cũng không được quá ẩm khiến tường bong tróc. Đám cửa kính khung gỗ cũng thế, nắng quá nóng cong đóng không có khít cũng bực bội lắm. Nên ở ngoài chỗ tui mấy nhà giàu làm cửa gỗ xong mà ngay hướng tây thì còn phải có cái trò làm thêm đám rèm sáo buông xuống che cửa, mất hết cả thẩm mỹ. Hoặc nhìn khung gỗ bạc phếch, nham nhở. Đó bà ơi, tui khó cái kiểu bị dập mặt nhiều quá nên nhìn đâu cũng thấy vi trùng, không phải style thích phô nhà nên đi gato hết cả thiên hạ :P

Nhắc đến ban công nhà này bà tả y chóc nè. Tường k bong tróc ẩm mốc cây không vàng vọt (cây leo đó, xanh tốt mãi) dù hướng tây. Mưa tạt vào hay k tôi k để ý mà thấy đẹp vậy hoài.

Có cái cửa gỗ đó bùn cười. Kêu làm cửa nhựa đi. Cãi. Rồi thì nắng hướng tây mưa nắng này kia nó cong vênh bạc phếch. Nhưng bạn tôi cũng kệ nó. Tuy nhiên vì toàn cảnh đẹp nê cửa có bạc phếch nó cũng đẹp kiểu “tường phủ rêu phong” hay “nhuốm màu thời gian” nên thấy k bị xấu hay nham nhở .

Tuy nhiên mai mốt chắc nó cũng chuyển qua window cho xem ☺️.

Được cái k gian xanh mát. Từ phòng nó chỉ cần vén rèm lên là 1 mảng xanh dịu mát vô cùng. Nguyên 1 mảng tường xanh. Nhìn xuống tý là 1 thung lũng nhỏ xanh xanh. Rất thơ mộng.

Anw quay lại chuyện nhà cửa kia.

Căn nhà ở vài ba cái rồi nghiệm ra như bà nói: tính tiện dụng phải đi đầu. Tiện và hợp lý, logic. Đẹp mà k tiện thật vô nghĩa. Sớm muộn cũng phải phá đi làm lại. Tôi nói chung chung chứ k nói nhà mợ này he he. Nhà mợ này oải nhất là khu bếp, bàn ăn và phòng ngủ của bả. Đó là về thẩm mỹ.
    Còn mấy cái bà nói tôi nhìn qua qua hỏng chắc được. He he
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 6,761 Bài viết

• 31,194 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cái Thermomix nhìn fancy vậy thôi chứ ko thuận tiện lắm đâu. Nó chỉ dành cho người ko biết nấu ăn một tí nào thì ok, chứ người biết nấu thì ko cần và nấu ko nhanh bằng. Mà nấu món Việt thì ko tiện lắm.
    Bạn mình mua xong thì tháng đầu ngày nào cũng dùng từ nấu cà ri Thái, tới Mì Ý, rồi làm bánh, sau thì ngày càng ít, giờ sau 6 tháng là muốn thanh lý.

Với giá tiền đó thì mua một cái máy pha cà phê loại xịn thì có tính ứng dụng nhiều hơn. Khoảng $2k là có máy ngon roài.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,740 Bài viết

• 25,621 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Gấu: Bữa xem Dinology (utuber) review cái nồi nấu này bằng món mì Ý, thấy he nấu xong mình nói thà để mình nhoắng với 2 cái nồi và chảo trên cái bếp ga đôi chắc thời gian nấu chỉ tốn 1/3 mà rửa dọn cũng như rứa. Còn thêm bạn lò vi sóng tiếp tay nữa thì thôi rồi, 1 cái chảo mình xử tất trong 10p. Thật sự mà nói, đồ dùng phù hợp nhu cầu, người dùng vận dụng tốt thì thấy sống ổn rồi. Đưa con dao ngàn đô cho thằng không biết cắt nó có mần ra món sushi ngon nổi đâu :P
    • 6,859 Bài viết

• 35,921 Được cảm ơn

Ê ê sao tôi phục mấy bà ghê nơi. Nhìn loáng 1 cái biết bếp có cái gì luôn @@. Thật tôi khâm phục đó k giỡn.

Tôi thì nhìn cho trắng mắt ra cũng k biét trong bếp có vẹo gì ngoài...tủ và bếp (nếu bếp từ hay gì gì đó màu đen thì tôi cứ đoán đại nó là bếp). Xong hết.

Ah nếu sắp chén bát ra tôi sẽ biết nó là chén, dĩa, bát đũa. Còn nồi niêu biết chung chung. Tuyệt đối k biết nó dùng mục đích gì.

Tôi biết mấy cái căn bản như sau: nồi nấu canh, nồi cơm điện, chảo chiên cá, ấm đun siêu tốc, bát đĩa để ăn. Hết rồi.
    Mà loại đơn giản ấy. Phức tạp 1 tý cũng chịu.

Nên tôi thấy các bà nói chuyện đồ nhà bếp rất là siêuuuuu 👍🏼.

Tôi chán ghét bếp núc vô cùng hê hê như tra tấn 😂
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 6,761 Bài viết

• 31,194 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    @Mèo:
    Cái Thermomix nó sẽ phù hợp với kiểu đám trẻ dọn ra ở riêng sống độc thân mà ko giỏi nấu ăn. Vì nó không chỉ nấu mà nó còn lên kế hoạch cả tuần luôn. Ví dụ mình vào apps trên điện thoại, lên cái menu cả tuần thì nó sẽ sản xuất ra cho mình cái danh sách để đi chợ luôn. Rồi đứa nào lười nữa thì chỉ cần lấy danh sách đó đi chợ online rồi ship tới nhà là xong. Mà độc thân thì thường nấu mỗi một món chứ mấy nên còn nhanh.

Chứ cái máy này mà nấu bữa cơm Việt 3 món như thịt kho, canh rau dền tôm, mực xào thơm cần thì thôi không biết đời nào mới được ngồi mà ăn nữa.

Tóm lại, nếu dư $2k thì tui sẽ mua máy cái máy barrista xịn. Tưởng tượng khách tới nhà, bấm nút chờ chút là có latte, cappuccino mỗi người một tách khỏi cần đi pha trà. Thời này pha trà ai uống nữa đâu.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,740 Bài viết

• 25,621 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bin: mỗi người mỗi sở trường, sở đoản mà. So làm gì. Cũng như thi bơi giữa đại bàng và cá lòng tong thì ai thắng bà biết chắc luôn, nên cuộc sống hên xui tuỳ mình gặp thằng đang cầm ná hay cầm vợt mà là đại bàng hoặc cá lòng tong sẽ sống khoẻ hay chết lẹ í.
    Gấu: tui hiểu mà, cái máy này fancy chỉ hạp món tây kiểu k phải nhức đầu lo canh giờ đứng bếp. Nên tui mới nói đồ phù hợp nhu cầu là tốt, còn nhu cầu thích sang xịn nó đương nhiên khác với người xuề xoà thích thoải mái tiện dụng hhe. Trong mảng bếp tui biết, mấy ông đầu bếp 5 sao kinh nghiệm toàn vài chục năm nhưng khi hết hơi để trụ trong áp lực môi trường 5 sao (sao xịn nhe, cái thời hai chục năm trước Caravelle là trùm mảng F&B ở SG, sau này thì hết òi do cơ cấu thay đổi, hoặc có ông 30 chục năm làm bếp trưởng 5 sao ở Canada, về Vin tháng lương hơn 10 ngàn mà trụ hơn trăm ngày bật ngửa dù đến 6 assistants quay như chong chóng ....) bật ra làm cho mấy bạn 2-3-4 sao vừa vừa cũng bổ ngửa hoặc tự mở quán cũng sấp mặt, do chuyên làm kiểu quy trình nó khác, dùng thiết bị khác với lại cách chuẩn bị và ra món nó lại càng quá khác nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,906 Bài viết

• 7,224 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Gauna Xem bài viết
    Cái Thermomix nhìn fancy vậy thôi chứ ko thuận tiện lắm đâu. Nó chỉ dành cho người ko biết nấu ăn một tí nào thì ok, chứ người biết nấu thì ko cần và nấu ko nhanh bằng. Mà nấu món Việt thì ko tiện lắm.
    Bạn mình mua xong thì tháng đầu ngày nào cũng dùng từ nấu cà ri Thái, tới Mì Ý, rồi làm bánh, sau thì ngày càng ít, giờ sau 6 tháng là muốn thanh lý.

Với giá tiền đó thì mua một cái máy pha cà phê loại xịn thì có tính ứng dụng nhiều hơn. Khoảng $2k là có máy ngon roài.
    Đồ bếp xịn thì thích thật nhưng mà bản thân người sở hữu phải là người hay bay vẽ, có thời gian và mê bếp núc. Chứ mình thấy bạn mình mua máy nấu chậm (cái que á) xong đc vài tháng chán thanh lý, mua nồi bruno, rồi máy ép chậm,... đam mê đc tý rồi cất, vừa chật nhà vừa uổng. Nấu ăn coi vậy thôi chứ sa đọa vào mua là nó như bất tận, lạc trôi tận đâu luôn á bà trong khi nhu cầu thì ko nhiều lắm.