TIN TÀI TRỢ.

Cần cải tổ bảng chữ cái Tiếng Việt?

• 7 Lượt chia sẻ
  • 12.3K Lượt đọc
  • 184 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 16 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Chữ quốc ngữ, chữ viết chính thức ở Việt Nam hiện nay, được sáng tạo dựa trên việc sử dụng các ký tự Latin để ghi âm tiếng Việt. Cho rằng "hiện tại, nó đã bóp méo một cách không cần thiết bảng chữ cái Latin, khiến cho việc viết chữ Việt trở nên khó hơn, và khó hòa nhập quốc tế hơn", bạn đọc Phạm An Biên đề xuất "nên cải tổ". Để rộng đường dư luận, VietNamNet đăng tải ý kiến này.

Các chữ cái trong bảng chữ cái Latin đã bị lãng phí trong tiếng Việt gồm có chữ F, J, W, Z.

Để bù lại cho sự lãng phí đó là sự phức tạp hóa bằng các chữ kép. Chữ PH được sử dụng để thay cho F.

Chữ GI được ghép lại để thay cho chữ J. Và làm rối loạn cách phát âm chữ D, được hầu hết các ước sử dụng bảng chữ cái Latin phát âm như Đ trong tiếng Việt hiện tại, sang chức năng phát âm thay cho chữ Z, còn chữ D thêm dấu gạch ngang (Đ) để được đọc đúng như nó vốn có.

Sự phức tạp đó không chỉ làm cho việc viết lách chậm hơn, tốn giấy mực hơn, mà còn làm chậm thêm quá trình học sinh ta tiếp cận ngoại ngữ, cũng như người nước ngoài tiếp cận tiếng Việt.

Chữ W cũng bị loại bỏ. Ở đây tôi không dám khẳng định nó có chức năng phát âm giống như chữ Ư trong tiếng Việt. Nhưng nếu sử dụng thay chữ Ư thì cũng không phải là bóp méo. Thực tế trong nhiều trường hợp viết tắt bằng chữ cái hoa, chúng ta đã sử dụng theo cách này (T.W thay cho T.Ư). Và không phải ngẫu nhiên, các phần mềm gõ tiếng Việt telex cũng gõ W thì ra Ư.

Đó là chưa kể, việc loại bỏ các chữ cái F, J, W, Z làm cho học sinh khi học các môn khoa học lại phải dùng đến các chữ cái “xa lạ” nói trên. Vì cách sử dụng các chữ cái nói trên trong các môn khoa học, nhất là Toán, Lý luôn phải theo thông lệ quốc tế. Ngay cả khi làm toán, chữ D chúng ta vẫn đọc là ĐÊ, theo cách đọc chữ cái tiếng Pháp mà trong tiếng Việt dùng để đọc chữ Đ.

Ngoài bất hợp lý từ việc bỏ phí 4 chữ cái Latin nói trên, chúng ta còn đang duy trì những bất hợp lý khó hiểu trong việc dùng các chữ cái ghép.

Tôi không hiểu sao lại phải cần đến chữ GH, trong khi chữ G cũng đã được phát âm như thế. Lẽ ra, tôi chỉ phải gõ chữ gép, nhưng ở đây lại phải gõ thêm một chữ h vào nữa thành chữ ghép cho “đúng chính tả”.

Nhưng có một chữ ghép còn ngu ngốc hơn nữa: chữ NGH. Chữ ghép của chữ ghép.

Trong khi chữ NG hoàn toàn có thể làm tất cả các chức năng phát âm của chữ NGH mà chúng ta “sáng tạo” thêm.

Để rồi suốt ngày chúng ta phải lăn tăn khi viết những chữ như NGÀNH NGỀ, NGHÀNH NGHỀ, NGHÀNH NGỀ hay NGÀNH NGHỀ mới đúng. Mà chả để làm gì cả.

Vì vậy, tôi cho rằng cần, có một cuộc cải tổ đối với bảng chữ cái tiếng Việt, để trả nó về gần với bảng chữ cái Latin hơn, không chỉ hợp lý hơn cho quá trình viết, mà còn hiệu quả hơn cho quá trình hòa nhập quốc tế.

Tôi đề nghị:

Bổ sung các chữ cái F, J, W, Z vào bảng chữ cái tiếng Việt. Tương ứng với nó là xóa bỏ các chữ ghép không cần thiết mà các chữ cái này có thể thay thế được, tôi sẽ nói ở dưới.
    Bỏ chữ ghép PH, vì có chữ F thay thế. Bỏ chữ ghép GI, vì có chữ J thay thế. Bỏ chữ Ư, vì có chữ W có thể thay thế. Đổi chữ Đ hiện tại thành D, và chữ Z sẽ dùng thay vai trò của chữ D hiện tại.
    Bỏ các chữ GH, vì chữ đơn G đã đủ để gánh cả vai trò của nó. Bỏ chữ NGH vì chữ NG đã thay thế được nó. Đừng làm cho chữ viết của chúng ta phức tạp hơn một cách ngu ngốc.
    Phạm An Biên
    http://vietnamnet.vn/giaoduc/diendan...g-Viet-943085/

Mong các bố các mẹ cho ý kiến bình luận!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• aimable Khách
    Tự dưng đi so sánh tiếng Việt với Latin rồi bảo tiếng Việt là thừa, là "phức tạp một cách ngu ngốc" !!!!! Sao dám mạnh mồm dùng từ "ngu ngốc" ở đây :Silly: Đùa chứ mình dạy tiếng Việt cho ông xã là NNN đây, cái gì anh ấy cũng tiếp thu tốt. Ngoại trừ các thanh dấu sắc huyền hỏi ngã nặng là lộn tùng phèo lên hết thôi. Nếu theo Phạm An Biên là cho bổ sung F,J,W,Z thì mình cũng đang ngồi chống cằm để suy nghĩ nó phải dùng như thế nào để không bị pha căng lai tạp và vẫn giữ gìn nét trong sáng của tiếng Việt. Đề xuất của Phạm An Biên bị bác bỏ :Silly:
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 3,561 Bài viết

• 8,132 Được cảm ơn

Bỏ chữ NGH vì chữ NG đã thay thế được nó. Đừng làm cho chữ viết của chúng ta phức tạp hơn một cách ngu ngốc.

Hơ, bác này là ai thế nhỉ? Vậy con nghé sẽ viết là ngé. Cái ghế sẽ là gế?
    Chắc bác này hay lên WTT thấy mọi người hay gọi bạn Dung là Zung nên đòi thay D bằng Z :Laughing:
    Hic, bó chiếu toàn thân
    • Thành viên tích cực 2015
    • 10 năm
    • 5,342 Bài viết

• 13,202 Được cảm ơn

em cứ nghĩ mặc nhiên bảng chữ cái của mình có F, J, Z, W chứ!
    còn chữ PH, GI có trong bảng chữ cái mới nghe lần đầu, lạ quá!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,912 Bài viết

• 2,217 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ngheO Xem bài viết
    em cứ nghĩ mặc nhiên bảng chữ cái của mình có F, J, Z, W chứ!
    còn chữ PH, GI có trong bảng chữ cái mới nghe lần đầu, lạ quá!
    Bạn này học trường quốc tế từ bé nên lẫn lộn rồi. Bảng chữ cái tiếng Việt làm gì có f, j, w, z hả bạn?
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 2,077 Bài viết

• 1,791 Được cảm ơn

Mình không bàn đến bộ chữ cái, mà muốn nói đến cách viết, nào viết hoa, viết nghiêng, khoảng cách 1 li, 2 li, 2,5 li.... Có nhất thiết phải cầu kỳ thế không nhỉ, khi mà ở thời đại CNTT này, người ta chỉ dùng bút ký.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,281 Bài viết

• 2,965 Được cảm ơn

Con lạy mấy cụ thầy dùi! Mấy cụ mần ơn mần phước bớt nghĩ ngợi lung tung, bày vẽ lung tung cho dân đen chúng con được nhờ. Cụ thích thì cá nhơn cụ cứ sử dụng ngôn ngữ teen cho nó "mang tính quốc tế" và "dễ tiếp cận", cụ nhé. Hài vãi!
    Trăng tàn, nguyệt tận, chưa từng tuyệt vọng đâu em
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,614 Bài viết

• 1,379 Được cảm ơn

Alexandro de Rhodes sáng tạo ra thứ chữ chúng ta đang dùng đây để làm gì hả bác? Có phải để ghi âm tiếng Việt không ạ? Ngu muội ở xó quê như em thì nghĩ đơn giản, để ghi âm hệ thống âm thanh tiếng Việt, không cần sử dụng đến các chữ cái F, J, W, Z... thì chúng ta không sử dụng và khi hệ thống chữ cái Latin không có chữ ghi đúng âm thanh tiếng Việt thì chúng ta bắt buộc phải sáng tạo ra thêm, ví dụ gh và ngh... Và sự phát triển của chính trị, văn hóa, kinh tế, xã hội đã khiến cho tiếng Việt không ngừng phát triển nên những từ mới, cách nói mới làm cho tiếng Việt phong phú hơn (dù có phức tạp hơn). Đó là điều bình thường, thậm chí đáng mừng, sao bác lại nghĩ là rối rắm không cần thiết và đòi cải tổ ?

Đồng ý là trong thế giới ngày nay cần hội nhập nhưng không có nghĩa hội nhập là hòa tan. Cải tổ tiếng Việt để hòa nhập - trong khi tiếng nói, chữ viết có thể coi là linh hồn của dân tộc ??? Nói thật, bác là nhà nghiên cứu hay cái quái gì mà bác nói ngu ngốc (chữ dùng của bác) thế nhỉ?

Bác đang làm gì đới ? Nhàn cư lắm ah mà bác nghĩ ra được cái này thế? Có là công chức ăn lương nhà nước không? Nói thật em tiếc nếu số lương ấy trao cho bác để bác nghĩ ra những cái thứ như thế này, mặc dù cái lương ấy có lẽ chả cao...
    Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui !
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 122 Bài viết

• 426 Được cảm ơn

Các bác Ăng lê cũng đề nghị cải tiến tiếng Anh nè

The European Commission has just announced an agreement whereby English will be the official language of the EU rather than German which was the other possibility. As part of the negotiations, Her Majesty's Government conceded that English spelling had some room for improvement and has accepted a 5 year phase-in plan that would be known as "Euro-English".

In the first year, "s" will replace the soft "c". Sertainly, this will make the sivil servants jump with joy. The hard "c" will be dropped in favour of the"k". This should klear up konfusion and keyboards kan have 1 less letter. There will be growing publik enthusiasm in the sekond year, when the troublesome "ph" will be replaced with "f". This will make words like "fotograf" 20% shorter.

In the 3rd year, publik akseptanse of the new spelling kan be ekspekted to reach the stage where more komplikated changes are possible. Governments will enkorage the removal of double letters, which have always ben a deterent to akurate speling. Also, al wil agre that the horible mes of the silent "e"s in the language is disgraseful, and they should go away.

By the fourth year, peopl wil be reseptiv to steps such as replasing "th" with "z" and "w" with "v". During ze fifz year, ze unesesary "o" kan be dropd from vords kontaining "ou" and similar changes vud of kors be aplid to ozer kombinations of leters.

After zis fifz yer, ve vil hav a reli sensibl riten styl. Zer vil be no mor trubl or difikultis and evrivun vil find it ezi to understand ech ozer. Ze drem vil finali kum tru! And zen ve vil tak over ze vorld!
    • 2,869 Bài viết

• 5,283 Được cảm ơn

Tôi đề nghị:

Bổ sung các chữ cái F, J, W, Z vào bảng chữ cái tiếng Việt. Tương ứng với nó là xóa bỏ các chữ ghép không cần thiết mà các chữ cái này có thể thay thế được, tôi sẽ nói ở dưới.
    Bỏ chữ ghép PH, vì có chữ F thay thế. Bỏ chữ ghép GI, vì có chữ J thay thế. Bỏ chữ Ư, vì có chữ W có thể thay thế. Đổi chữ Đ hiện tại thành D, và chữ Z sẽ dùng thay vai trò của chữ D hiện tại.
    Bỏ các chữ GH, vì chữ đơn G đã đủ để gánh cả vai trò của nó. Bỏ chữ NGH vì chữ NG đã thay thế được nó. Đừng làm cho chữ viết của chúng ta phức tạp hơn một cách ngu ngốc.
    bánh chưng - bánh chwng :Thinking:
    ưng -wng
    ươn - wơn
    ươm - wơm
    phức tạp hơn một cách ngu ngốc - fwc tạp hơn một cách ngu ngốc
    --------
    ôm ghì - ôm gì
    giết - jết

-------
    :Nottalkin:

fwc tạp hơn một cách ngu ngốc:Clown:
    -------
    Bác nay tuy đã Dà dồi
    Dà dồi nhưng vẫn vui tươi

"Tất cả chỉ là thư giãn"
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,614 Bài viết

• 1,379 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chi-na Xem bài viết
    Bỏ chữ NGH vì chữ NG đã thay thế được nó. Đừng làm cho chữ viết của chúng ta phức tạp hơn một cách ngu ngốc.

Vậy con nghé sẽ viết là ngé. Cái ghế sẽ là gế?
    Tên bạn Nghe0 sẽ thành Nge0.
    Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui !
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,734 Bài viết

• 1,838 Được cảm ơn

Em lạy các bác cải tổ, con iem vừa vào lớp 1 mới o e vài chữ, nhồi mãi mới vào đầu, đấy là tối nào cũng đánh nhau với chữ.
    Các bác cải thế chết con em chúng em, năm nào cũng cải cơ bản rồi. Bây g lại cải cả bảng chữ cái tiếng Việt nữa thì toi
    :Battin ey: Èo
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 199 Bài viết

• 146 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HappyGuy Xem bài viết
    Các bác Ăng lê cũng đề nghị cải tiến tiếng Anh nè

The European Commission has just announced an agreement whereby English will be the official language of the EU rather than German which was the other possibility. As part of the negotiations, Her Majesty's Government conceded that English spelling had some room for improvement and has accepted a 5 year phase-in plan that would be known as "Euro-English".

In the first year, "s" will replace the soft "c". Sertainly, this will make the sivil servants jump with joy. The hard "c" will be dropped in favour of the"k". This should klear up konfusion and keyboards kan have 1 less letter. There will be growing publik enthusiasm in the sekond year, when the troublesome "ph" will be replaced with "f". This will make words like "fotograf" 20% shorter.

In the 3rd year, publik akseptanse of the new spelling kan be ekspekted to reach the stage where more komplikated changes are possible. Governments will enkorage the removal of double letters, which have always ben a deterent to akurate speling. Also, al wil agre that the horible mes of the silent "e"s in the language is disgraseful, and they should go away.

By the fourth year, peopl wil be reseptiv to steps such as replasing "th" with "z" and "w" with "v". During ze fifz year, ze unesesary "o" kan be dropd from vords kontaining "ou" and similar changes vud of kors be aplid to ozer kombinations of leters.

After zis fifz yer, ve vil hav a reli sensibl riten styl. Zer vil be no mor trubl or difikultis and evrivun vil find it ezi to understand ech ozer. Ze drem vil finali kum tru! And zen ve vil tak over ze vorld!
    đọc mà nhức hết cả mắt:Silly:
    • 662 Bài viết

• 1,515 Được cảm ơn

đảm bảo bạn viết bài này có tiền sử về bệnh nói ngọng và khi học thì ko phân biệt được cách phát âm của các phụ âm nên mới đề nghị đánh đồng 1 mớ g,gh,ngh với nhau. Bạn cứ dạy ng nước ngoài học tiếng Việt lấy 1 tháng, bạn sẽ cảm nhận được sự khác biệt của các chứ trong phát âm, chứ đừng nhìn trên cơ sở lý thuyết. Tiếng Việt là sự vay mượn của chữ lating và do 1 người nước ngoài tạo ra nhưng qua 1 quá trình dài, nó đã trưởng thành, vay mượn chứ ko phải là copy nguyên bản bạn nhé.

Chữ quốc ngữ ra đời theo bước chân của ng Pháp vào VN để tiện truyền bá đạo thiên chúa. Ban đầu TD Pháp muốn sử dụng chữ QN để xóa bỏ ảnh hưởng của văn hóa TQ nặng nề ở xh vn, để tiện tuyên truyền các chính sách của nó. Ban đầu các Nho học trí thức phản đối, nhưng sau đó nhận ra rằng nó dễ dùng, dễ học, có thể phổ biến rộng rãi vào nhân dân nên các cụ trong phong trào “đông kinh nghĩa thục” đã lợi dụng nó để mở mang dân trí VN, tuyên truyền tinh thần yêu nước. Từ Đông kinh nghĩa thục đến Phong trào Thơ mới, Tự lực văn đoàn…. là 1 bước dài hoàn thiện cho chữ QN ở VN. Trong đó từ “Tình già” đến những tác phẩm kinh điển khác là 1 sự nỗ lực của trí tuệ Việt, bên cạnh những tên tuổi quen thuộc của giai đoạn này còn phải kể đến Phạm Quỳnh (có thể xem như nhà viết phê bình lý luận đầu tiên ở VN), Nhất Linh…_những cái tên nếu ko bàn về chính trị thì là 1 trong những trí thức lớn có công trong việc hoàn thiện QN mang linh hồn và suy nghĩ của ng Việt.

Có lẽ tác giả đã bỏ nhiều công sức mới đưa được kiến nghị trên, nhưng bạn cũng nên nghĩ đến điều này, chúng ta có văn hóa của chúng ta, nó phản ánh trong cách chúng ta nói chuyện, sử dụng thanh âm, sử dụng ngữ điệu… tại sao lại cho rằng chúng ta hoàn toàn mô phỏng và bắt chước bản chữ cái latinh. Nếu chúng ta lãng phí 1 số chữ, thừa thãi 1 số chữ, sao bạn ko nghĩ rằng 1 số chữ trong quá trình phát triển nó chứng tỏ ko phù hợp trong việc phản ánh tâm tư tình cảm, nhận thức của người việt và 1 số chữ bạn cho là lãng phí lại được công nhận, bởi 1 lẽ nó phản ánh đúng cách phát âm, ngữ điệu, tâm lý của ng VN. Còn như các nước viết chữ tượng hình, họ cũng phải chấp nhận 1 kiểu ngôn ngữ khác, chữ viết khác trong quá trình hội nhập đấy thôi.

Ngôn ngữ là vỏ hình thức của tư duy, chữ viết là các ký hiệu ghi lại ngôn ngữ, có nghĩa bằng cách trực tiếp hay gián tiếp chữ viết chính là cách phản ánh văn hóa của 1 dt
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 9,104 Bài viết

• 28,598 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Mình nhớ năm ngoái có một bác GS về ngành tội phạm học gì đó ở Anh cũng đòi cải tổ tiếng Anh sao cho viết sao đọc nấy. Trên diễn đàn đọc báo của bọn BBC bác này cũng bị chửi tơi bời. Nói chung là cải tổ thì chả bao giờ dễ dàng cả, nhất là những cái đã trở thành thói quen.
    If you don't love yourself, you will always be chasing people who don't love you, either.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 347 Bài viết

• 161 Được cảm ơn

Hay đổi thành chữ kiểu tượng hình như ngôn ngữ chát của mấy em teen ấy nhẻ ?

+)u''o''.c kho^ng nh3? :Laughing::Laughing:
    Anh yêu em rồi...
    • 2,029 Bài viết

• 2,114 Được cảm ơn

Con em chưa đi học nhưng lại muốn dạy chữ trước, nhưng tình hình là không biết phải đọc a bờ cờ hay a bê xê các nhỉ? em rối quá:Battin ey:
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 108 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Mặc dù biết sẽ bị ném đá nhưng em đồng ý với tác giả bài viết. Lâu lắm rồi em có đọc 1 bài còn thay đổi nhiều hơn nữa cơ thì phải. Còn 1 số vần có thể lược bớt như vần "ag" thay cho "ang" ví dụ "đag" = "đang", "og" thay cho "ong" v.v... Tuy nhiên để thay đổi được thì e là hơi bị khoai, ít ra vài chục năm tới chắc ko thay đổi được

Tất cả là do thói quen thôi các bác ạ. Nếu nói là bản sắc dân tộc thì nên viết chữ Nôm, chứ chữ latinh hiện nay cũng đã là "lai căng" rồi đấy ạ.
    Mong các bác cứ "ném đá" nhưng lịch sự nhé :Smiling:, trao đổi trên tinh thần học hỏi thôi.
    • 1,416 Bài viết

• 2,754 Được cảm ơn

Cái thằng viết bài chỉ được cái ăn tục nói phét là tài. Được cả cái bọn VNN thế mà cũng cho lên để bình luận thì thua hết các ông rồi :Silly: NGUY HIỂM khó đỡ :Sigh:
    • 36 Bài viết

• 173 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Last Breath Xem bài viết
    Cái thằng viết bài chỉ được cái ăn tục nói phét là tài. Được cả cái bọn VNN thế mà cũng cho lên để bình luận thì thua hết các ông rồi :Silly: NGUY HIỂM khó đỡ :Sigh:
    http://www.cpv.org.vn/cpv/Modules/Pr...9&cn_id=344970

Dùng z thay cho gi, f thay cho ph là ông này copy ý tưởng của Bác Hồ thôi mà. Có chửi cũng phải đúng người chứ.

giáo dục --> záo zục
    phương pháp --> fương fáp
    nghề nghiệp --> ngề ngiệp

có phải ngắn gọn và tiết kiệm hơn nhiều không.