TIN TÀI TRỢ.

Cấm cha mẹ đặt tên 'kỳ quái' cho con

• 0 Lượt chia sẻ
  • 21.2K Lượt đọc
  • 129 Trả lời

• Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên tích cực 2015
    • 8 năm
    • 2,991 Bài viết

• 8,867 Được cảm ơn

Danh sách 77 tên được Bộ Nội vụ New Zealand công bố sau khi có tin một đứa trẻ được cha mẹ đặt tên là “Anal” (Hậu môn).

baby
    Ảnh minh họa

Bộ Nội vụ New Zealand vừa ban hành một danh sách những cái tên mà cha mẹ không được phép đặt cho con mình. Danh sách 77 tên được công bố sau khi có tin một đứa trẻ ở New Zealand được cha mẹ đặt tên là “Anal” (Hậu môn), Telegraph đưa tin ngày hôm qua. Những cái tên quái đản bị cấm được nêu trong danh sách như "V8" (Động cơ xe hơi V8, hoặc Siêu xe V8), "Queen Victoria" (Nữ hoàng Victoria), "4Real"...

Các bậc cha mẹ cũng bị cấm đặt tên các con theo xu hướng số thứ tự như "2nd" (thứ hai), "3rd" (thứ ba), hay "5th" (thứ năm).

Cũng theo quy định này của Bộ Nội vụ New Zealand các phụ huynh không được phép đặt tên con có chứa các chữ thể hiện vị thế hay tước hiệu hoàng gia như "King" (Vua), "Duke" (Công tước) hoặc "Princess" (Công chúa) và còn nhiều cái tên lạ khác.

Ngoài ra cái tên "Justice" (Công lý) hay các biến thể khác của từ này như "Justus" và "Juztice" cũng nhiều lần bị từ chối được chọn làm tên để đặt cho những đứa trẻ.

Năm 2008, một phiên tòa xét xử ở New Zealand đã yêu cầu cha mẹ của một bé gái 9 tuổi đổi tên của cô bé từ "Talula Does The Hula From Hawaii" (tên của một ban nhạc pop gồm 5 thành viên) thành một cái tên khác bởi nó sẽ khiến đứa trẻ trở nên xấu hổ và "có vẻ ngờ nghệch hơn".
    995518_10151879227797645_886847623_n_zps068398e9

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 770 Bài viết

• 6,492 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    VN mình cũng nên ban hành luật cấm này , mình thấy rất cần thiết .
    Cái tên gắn liền với một con người suốt cả cuộc đời . Ít hay nhiều nó đều có một tầm ảnh hưởng nhất định . Có những cái tên mà người mang nó cảm thấy rất tự hào và ngược lại cũng có những cái tên làm người mang nó mặc cảm , tự ti , vì cái tên họ không dám thể hiện mình , đánh mất nhiều cơ hội trong cuộc sống .
    Có những phụ huynh , họ đặt tên cho đứa con , là gởi trọn tình yêu thương , niềm hi vọng vào cái tên cho " kho báu " của họ . Nhưng cũng không ít người vì thiếu may mắn , vì thù hận đã trút giận lên đầu những đứa trẻ bằng những cái tên trời ơi đất hỡi : nguyễn văn trường hận , đặng thị rơi , nguyễn thị phụ v.v....cũng không loại trừ những phụ huynh ít học , nhận thức thấp , đặt cho con những cái tên lấy rồi nhưng hệ lụy đứa trẻ phải mang lấy cái tên trời ơi là vô cùng nặng nề .
    Mình có người dì họ . Vì khó có con nên mãi đến ngoài 50 tuổi ông mình mới có được dì . Khỏi phải nói ông thương yêu cỡ nào . Nhưng ông tin rằng : con cầu , con khẩn thường khó nuôi vì vậy ông chọn cho dì mình một cái tên thật xấu : lê thị trâu . Dì càng lớn càng xinh đẹp , học cũng giỏi nhưng đến năm lớp 8 thì bỏ dở nữa chừng . Ông la mắng cỡ nào dì cũng không chịu đi học lại . Tra vấn mãi dì mới kể rằng cứ dì đi phía trước thì một đám con trai đi phía sau hát bài vè :
    Trâu ơi ta bảo trâu này
    Trâu ra ngoài ruộng trâu cày với ta .
    Vậy là dì học hành dở dang , ở nhà phụ gia đình làm nông . Rồi tới tuổi cặp kê , có nhiều người để ý , nhưng vì mặc cảm cái tên dì chẳng quen ai . Mãi lâu dì mới quen được một người khác xã qua những buổi đi xem cải lương ở huyện. Dì đặt cho mình một cái tên mỹ miều khi hẹn hò : lê thị hồng thắm .
    Hai người yêu nhau cũng đủ lâu để gia đình hai bên có thể gặp mặt , nhưng dì cứ lần lữa mãi . Một hôm , người con trai đánh bạo vào nhà chào hỏi ba má dì . Gặp lúc dì vắng nhà , anh con trai cứ giới thiệu mãi mà ông bà mình chẳng hiểu gì cả , cuối cùng ông kết luận : " cậu lầm nhà ai rồi , chứ tui chỉ có một đứa con gái thôi nhưng nó tên là lê thị trâu " .
    Tuổi đôi mươi , lại là gái quê của hai mươi lăm năm trước , dì nhút nhát và mặc cảm trước cái tên thật không giống ai của mình bị phát hiện , thế là dì trốn biệt mỗi khi người yêu tìm gặp . Năm lần , bảy lượt tìm kiếm nhưng bị né tránh , người yêu dì thất chí đi lấy vợ . Còn dì mình thì đã gần tuổi 50 vẫn lẻ bóng . Cũng có đôi ba mối dòm ngó dì sau ngày anh con trai đi lấy vợ , nhưng dì bảo mối tình đầu của dì đẹp quá nên những người đến sau tự nhiên trở nên kệch cỡm , xấu xí trong mắt dì .
    Vậy đấy , một cái tên xấu xí đã làm một đứa trẻ thất học , làm một mối tình đẹp đẽ tan vỡ và làm cuộc đời một người phụ nữ trở nên cô đơn , lạc lõng . Cho nên mình rất ủng hộ luật cấm những cái tên xấu xí . Điều này sẽ thức tỉnh các bậc phụ huynh vì nóng giận hay suy nghĩ nông cạn nhất thời mà đặt những cái tên trời ơi làm ảnh hưởng cuộc đời của những đứa trẻ .
    • 591 Bài viết

• 589 Được cảm ơn

ra luật cấm thế này thì nhà nước vn se bị chửi là ngu dốt và phạm nhân quyền ngay thôi
    SGKCp7
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,542 Bài viết

• 7,694 Được cảm ơn

Con mình sinh ra tại Đan Mạch, Quốc đạo là Tin Lành và theo luật là phải lên khai sinh cho con tại Văn phòng của mục sư ở nhà thờ địa phương. Bé gái đầu lòng thì ông mục sư dùng cả giờ để tra từng chữ họ - tên- lót và nguồn gốc, ý nghĩa theo xuất sứ từng vùng Văn hoá vì bé có tên họ Vn kèm theo tên Mira từ nguồn gốc Do Thái. Đến lượt con trai cũng họ tên VN kèm theo tên Tây là Bern như thủ đô Thuỵ Sỹ thì không được đặt. Thế là phải làm Bộ Hồ sơ xin tên Bern cho con nộp mục sư và Văn phòng chính phủ của Bộ XH và Gia Đình. 2 tuần sau đó thì con mình được chấp thuận tên và Thư do Bộ trưởng ký tên. Sách tên cho trẻ được phát miễn phí cho các mẹ bầu năm 2013 mới có thêm tên Bern. Tuy rắc rối nhưng cũng là một kỷ niệm đáng nhớ (mà không Cần đút lót

Gởi từ ứng dụng Webtretho trên iPhone
    Ai còn Mẹ xin đừng làm Mẹ khóc - Đừng để buồn lên mắt Mẹ nghe không
    • 1,794 Bài viết

• 5,844 Được cảm ơn

Đợt trước có bài báo nói rằng 1 ông đặt tên con là ''Mai nộp sáu ngàn rưởi'' vì ông sinh con thứ 3 bị xã phạt thóc, nếu quy ra tiền bằng đúng 6500 đ thời đó, ông tức quá về đặt tên như vậy =))
    Nghe đồn như tên Nguyễn Ái Quốc hay HCM ko được lấy để đặt tên cho con.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 356 Bài viết

• 751 Được cảm ơn

Việt Nam mình toàn đặt tên lạ lạ theo kiểu Tàu cả.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 5,690 Bài viết

• 8,860 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi petit_cochon Xem bài viết
    Đợt trước có bài báo nói rằng 1 ông đặt tên con là ''Mai nộp sáu ngàn rưởi'' vì ông sinh con thứ 3 bị xã phạt thóc, nếu quy ra tiền bằng đúng 6500 đ thời đó, ông tức quá về đặt tên như vậy =))
    nhg tên là Tất Thành thì dc lớp ĐH của em có 1 bạn tên vậy
    mà ở NZ cấm tên Justice sao ở VN lại có anh diễn viên Công Lý =))
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 591 Bài viết

• 589 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi petit_cochon Xem bài viết
    Hồ Chí Minh thì không ai dám đặt nhưng có Hồ tri Minh.Nguyễn ái Quốc thì rất nhiều
    SGKCp7
    • 11,553 Bài viết

• 18,186 Được cảm ơn

Mình có thằng bạn hồi cấp 3 tên Đỗ Tiến Sỹ mà thi đại học 3 môn được 5 điểm ...chắc phải có kỳ thi Tiến Sỹ luôn nó mới đỗ
    Đặt tên cho con thường bố mẹ phải cân nhắc và tham khảo ông bà để đặt sao cho ko phạm húy kỵ trong dòng họ, đặt sao cho vừa có ý nghĩa lại ko quá chủ quan theo mong muốn. Thiết nghĩ ...đặt tên con cũng là một nét Văn hóa vậy

VUA HÒA GIẢI
    584Uong-sua-dau-nanh-giup-tang-vong-1-phai-khong-AloBacsi
    Xữa Đậu Lành lúc lào chả được
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,841 Bài viết

• 9,209 Được cảm ơn

Chắc thích con mình đc nổi tiếng như Bác Hồ nên có nhà đặt tên cho con là Bất Thành(chắc sợ phạm húy nên chọn tên gần giống Bác) .Vì đc mang cái tên "quá nổi" nên cháu bé học dốt lắm
    Cái tên cũng ảnh hưởng tới cs của con người. Những người trùng tên thường có 1, vài điểm giống nhau
    Rượu là thứ để say, nhưng hãy say thật ngọt ngào. Tình là thứ để “điên”, nhưng hãy điên thật êm ái.

https://www.webtretho.com/forum/f3740...cuo-i-1913101/

https://www.webtretho.com/forum/f233/.../#post33337468
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 43 Bài viết

• 221 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hongnhung72 Xem bài viết
    Chắc thích con mình đc nổi tiếng như Bác Hồ nên có nhà đặt tên cho con là Bất Thành(chắc sợ phạm húy nên chọn tên gần giống Bác) .Vì đc mang cái tên "quá nổi" nên cháu bé học dốt lắm
    Cái tên cũng ảnh hưởng tới cs của con người. Những người trùng tên thường có 1, vài điểm giống nhau
    Mình thấy cái nhà đặt tên cho con là Bất Thành thì quả là người đó thật Bất Hạnh vì Bất là không mà, đáng lẽ phải đặt là Đạt Thành thì tốt hơn nhiều. Có nhiều người không biết nghĩa của từ Hán Việt mà đặt tên cho con thì đúng là thảm họa.
    • 1,538 Bài viết

• 6,315 Được cảm ơn

Nhà kia có cha tên Thất Trung-Sinh ra đứa con trai đặt tên Thất Hậu. Mình cũng nghĩ cái tên rất quan trọng với 1 con người!
    Tình yêu Mẹ dành cho con là thứ tình yêu vĩnh cửu nhất...:Kiss::LoveStruc::Angel:
    • 1,415 Bài viết

• 3,946 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi anhsangcuoiduongham Xem bài viết
    VN mình cũng nên ban hành luật cấm này , mình thấy rất cần thiết .
    Cái tên gắn liền với một con người suốt cả cuộc đời . Ít hay nhiều nó đều có một tầm ảnh hưởng nhất định . Có những cái tên mà người mang nó cảm thấy rất tự hào và ngược lại cũng có những cái tên làm người mang nó mặc cảm , tự ti , vì cái tên họ không dám thể hiện mình , đánh mất nhiều cơ hội trong cuộc sống .
    Có những phụ huynh , họ đặt tên cho đứa con , là gởi trọn tình yêu thương , niềm hi vọng vào cái tên cho " kho báu " của họ . Nhưng cũng không ít người vì thiếu may mắn , vì thù hận đã trút giận lên đầu những đứa trẻ bằng những cái tên trời ơi đất hỡi : nguyễn văn trường hận , đặng thị rơi , nguyễn thị phụ v.v....cũng không loại trừ những phụ huynh ít học , nhận thức thấp , đặt cho con những cái tên lấy rồi nhưng hệ lụy đứa trẻ phải mang lấy cái tên trời ơi là vô cùng nặng nề .
    Mình có người dì họ . Vì khó có con nên mãi đến ngoài 50 tuổi ông mình mới có được dì . Khỏi phải nói ông thương yêu cỡ nào . Nhưng ông tin rằng : con cầu , con khẩn thường khó nuôi vì vậy ông chọn cho dì mình một cái tên thật xấu : lê thị trâu . Dì càng lớn càng xinh đẹp , học cũng giỏi nhưng đến năm lớp 8 thì bỏ dở nữa chừng . Ông la mắng cỡ nào dì cũng không chịu đi học lại . Tra vấn mãi dì mới kể rằng cứ dì đi phía trước thì một đám con trai đi phía sau hát bài vè :
    Trâu ơi ta bảo trâu này
    Trâu ra ngoài ruộng trâu cày với ta .
    Vậy là dì học hành dở dang , ở nhà phụ gia đình làm nông . Rồi tới tuổi cặp kê , có nhiều người để ý , nhưng vì mặc cảm cái tên dì chẳng quen ai . Mãi lâu dì mới quen được một người khác xã qua những buổi đi xem cải lương ở huyện. Dì đặt cho mình một cái tên mỹ miều khi hẹn hò : lê thị hồng thắm .
    Hai người yêu nhau cũng đủ lâu để gia đình hai bên có thể gặp mặt , nhưng dì cứ lần lữa mãi . Một hôm , người con trai đánh bạo vào nhà chào hỏi ba má dì . Gặp lúc dì vắng nhà , anh con trai cứ giới thiệu mãi mà ông bà mình chẳng hiểu gì cả , cuối cùng ông kết luận : " cậu lầm nhà ai rồi , chứ tui chỉ có một đứa con gái thôi nhưng nó tên là lê thị trâu " .
    Tuổi đôi mươi , lại là gái quê của hai mươi lăm năm trước , dì nhút nhát và mặc cảm trước cái tên thật không giống ai của mình bị phát hiện , thế là dì trốn biệt mỗi khi người yêu tìm gặp . Năm lần , bảy lượt tìm kiếm nhưng bị né tránh , người yêu dì thất chí đi lấy vợ . Còn dì mình thì đã gần tuổi 50 vẫn lẻ bóng . Cũng có đôi ba mối dòm ngó dì sau ngày anh con trai đi lấy vợ , nhưng dì bảo mối tình đầu của dì đẹp quá nên những người đến sau tự nhiên trở nên kệch cỡm , xấu xí trong mắt dì .
    Vậy đấy , một cái tên xấu xí đã làm một đứa trẻ thất học , làm một mối tình đẹp đẽ tan vỡ và làm cuộc đời một người phụ nữ trở nên cô đơn , lạc lõng . Cho nên mình rất ủng hộ luật cấm những cái tên xấu xí . Điều này sẽ thức tỉnh các bậc phụ huynh vì nóng giận hay suy nghĩ nông cạn nhất thời mà đặt những cái tên trời ơi làm ảnh hưởng cuộc đời của những đứa trẻ .
    Theo bạn thì cấm như thế nào??
    Nguyễn văn Trường Hận - nếu cấm tên Hận thì họ lại đặt là Nguyễn Văn Hận Trường
    Nguyễn Thị Phụ mà cấm thì lấy tên Nguyễn Thị Phụ Tình - Hoặc nguyễn thị Bạc Tình
    hahaha Việt Nam mình ngữ pháp nhiều lắm.
    Còn Nếu chính cha mẹ ko thương con, mang cho con một cái tên xấu xí thì làm sao nhà nước cấm đc
    Em nói thẳng ví dụ nhé: Nếu đứa con sinh ra ko đc chào đón : cha hoặc mẹ đặt tên là : C- ỨT , nếu nhà nước cấm tên này, họ đặt thành PHÂN thì ai dám cấm họ??
    Chính vì vậy cái tên thì tùy vào ý thức và nguyện vọng của họ.
    Xóm em có 1 bạn tên là PHAN THỊ LÉ, đến khi làm giấy chứng minh em ấy lấy viết thêm vào sổ hộ khẩu thành LỆ, bây giờ mọi giấy tờ em ấy thành Lệ
    bạn học lớp Phan Trường Hận, vẫn gọi là hận đời, học luật HCm h ra trường biến tấu sao mà mất đi dấu nặng còn HÂN, nghe nói luật sư hân mà chẳng biết, đến khi biêt đó là Hân của Hận ngày xưa!
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,118 Bài viết

• 2,325 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi thewind27 Xem bài viết
    Việt Nam mình toàn đặt tên lạ lạ theo kiểu Tàu cả.
    Công nhận, dạo gầy đây có mốt tên lót (đệm) là Gia nghe rất khựa.
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,274 Bài viết

• 5,983 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình có bác Tùng , nguoi quen ở Láng tên là : Nguyễn Núp Dưới Bóng Cây Tùng !
    • 770 Bài viết

• 6,492 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Mesochayhay Xem bài viết
    Mình có bác Tùng , nguoi quen ở Láng tên là : Nguyễn Núp Dưới Bóng Cây Tùng !
    Chết cười . Có lẽ nhờ núp dưới bóng cây tùng mà bác ấy chào đời
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 689 Bài viết

• 989 Được cảm ơn

chưa nói đến tên xấu hay tên đặc biệt kỳ cục,đơn giản thôi,khi nghe thấy 1 cái tên có cảm tình,ý nghĩa,trong đầu mình cũng hiện lên chút thiện cảm nho nhỏ rồi,những ai có tên hay,đẹp và ý nghĩa cứ cảm thấy hạnh phúc đi,cha mẹ vốn đã có thể cho con niềm hạnh phúc giản dị không mất tiền mua ngay từ khi lọt lòng đó là đặt cho on 1 cái tên thật đẹp và ý nghĩa,đơn giản vậy mà sao không làm cho con chứ,huuu
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 183 Bài viết

• 304 Được cảm ơn

bạn mình tên Mỹ Nhân dù không nhan sắc hơi xí chút, làm nó rất mắc cỡ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,474 Bài viết

• 3,197 Được cảm ơn

Gần nhà bạn mìh ở Gia Lâm có 1 chị ko chồng mà có con, đặt tên con là Nguyễn Minh Triết mà phường ng ta ko cho nhé, còn nói gì con hoang mà dám đặt theo tên CTN
    5539642970_f7665355c6_m 5539631692_5252c3c12b_m
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,223 Bài viết

• 693 Được cảm ơn

có bạn tên là Nữ Hoàng mới ghê, hj hj
  • Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7