Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

'Cái thể chế này nó thế!'

• 18 Lượt chia sẻ
  • 9.52K Lượt đọc
  • 37 Trả lời

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,927 Bài viết

• 3,673 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình cũng thấy mình ngày càng hèn đi, và đỉnh điểm của cái sự hèn này là mình tìm đường ra đi, dù trước đây mình đã từng có rất nhiều cơ hội ra đi nhưng không màng đến, có lẽ vì lúc đó mình chưa hèn đến như bây giờ.

Mình từng bị thầy toán đì sói trán, đì ra mặt, ghét ra mặt, ném cả hộp phấn vào mặt nhưng mình vẫn nhất quyết không đi học thêm. Cái gì mình cũng đòi phải ĐÚNG, phải rõ ràng trắng đen, nhưng rồi cuộc đời dạy rằng chẳng có gì là đen trắng rõ ràng cả, cả xã hội này đều lờ nhờ một màu bùn.

Những người điên rồ hoặc ngu ngốc như mình rồi dần dần cũng đều "khôn" ra và nhận ra rằng không có cách lọc cho nước bùn sạch bụi đất, chỉ có cách nhảy khỏi vũng bùn, những mong cuộc đời con cái mình tươi sáng hơn.

Mình không muốn con mình phát triển theo tư tưởng luồn cúi, chụp giật, cơ hội, gian xảo… Mà sống trong xã hội này không thế thì khó sống lắm! Thôi thì tìm ao hồ khác, hy vọng tương lai con mình sẽ khá hơn.
    Chẹp, thì không ký nữa!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 144 Bài viết

• 562 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    @MsKhottabit và Bác Bo Bo: đồng cảm và chia sẻ với hai bạn. Mình đã từng ở trong hoàn cảnh như hai bạn và cuối cùng cũng chọn đường ra đi...mình muốn (trước hết) bản thân mình sẽ tốt hơn, không phải bon chen quẫy đạp trong cái ao tù, được sống đúng với giá trị mình cho là tốt đẹp mà không phải lo chống đỡ, nhìn trước ngó sau, không bị coi là dở người, lập dị khi không theo số đông...
    Xã hội Việt Nam giờ nhìn buồn thật (nhất là khi nhìn từ nước ngoài), các giá trị đảo lộn hết rồi, có lẽ chẳng ai (muốn) trả lời cho câu hỏi: "Ai cho tôi làm người lương thiện?"
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,846 Bài viết

• 26,633 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chẳng một ai, người chạy marathon sau cùng, hay bất cứ một dân đen bé nhỏ nào trong cái thể chế này có thể làm thay đổi được điều gì một khi luật pháp chẳng ra luật pháp, chỉ là công cụ cho một số ai đó.
    Cái đất nước này, cái thể chế này chỉ có thể thay đổi khi những người giàu nhất, những kẻ có quyền lực nhất muốn thay đổi. Bởi vì chỉ có họ mới là người có khả năng thay đổi mà thôi.
    Còn dân đen, thấp cổ bé họng như chúng ta chỉ thay đổi để mình ngày càng hèn đi, để có thể “sống” trong cái xh như vậy.
    Mình cũng là một người hèn, chọn đất lành khác để đậu. Vì chí ít, cái mình cố gắng, cống hiến, sống tốt nó còn được phản ánh để mình thấy, để làm động lực sống tốt tiếp.
    Mỗi lần về Vn, làm giấy tờ gì đó muốn chửi thật nhiều nhưng hèn không dám chửi, vì chửi thì bị hoạch họe, định ra bao luật lệ để hành mình. Phản ánh lên trên thì chắc đợi tới tết Công gô haizz… trong khi việc mình cần làm thì thành giấm mất.
    Haizz….xh mà luật pháp không nghiêm minh, tiền bạc, quan hệ có thể đổi trắng thành đen thì chẳng khi nào khá lên nổi đâu.
    • 1,927 Bài viết

• 3,673 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi aika Xem bài viết

Cái đất nước này, cái thể chế này chỉ có thể thay đổi khi những người giàu nhất, những kẻ có quyền lực nhất muốn thay đổi.
    Khốn nỗi họ chả việc gì phải thay đổi, thậm chí họ còn phải làm mọi cách để không có bất kỳ sự thay đổi nào. Vì quyền lợi của họ, tiền của của họ đều đến từ thể chế cố hữu này.
    Chẹp, thì không ký nữa!
    9 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 144 Bài viết

• 562 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi aika Xem bài viết
    Chẳng một ai, người chạy marathon sau cùng, hay bất cứ một dân đen bé nhỏ nào trong cái thể chế này có thể làm thay đổi được điều gì một khi luật pháp chẳng ra luật pháp, chỉ là công cụ cho một số ai đó.
    Cái đất nước này, cái thể chế này chỉ có thể thay đổi khi những người giàu nhất, những kẻ có quyền lực nhất muốn thay đổi. Bởi vì chỉ có họ mới là người có khả năng thay đổi mà thôi.
    Còn dân đen, thấp cổ bé họng như chúng ta chỉ thay đổi để mình ngày càng hèn đi, để có thể “sống” trong cái xh như vậy.
    Hi bạn (chị),
    Mình cũng đã từng nghĩ như bạn (chị) cho đến khi biết đến câu nói:"Cơ sở hạ tầng quyết định kiến trúc thượng tầng", hay Tản Đà than:"Cũng bởi thằng dân ngu quá lợn...". Vậy nên mình nghĩ mọi sự thay đổi nên bắt đầu từ dân, lũ ở trên không có lý do gì mà thay đổi thể chế đã mang lại cho chúng quá nhiều lợi lộc cả. Xã hội sẽ thành xã hội như mình mong muốn nếu chúng ta (chủ động) thay đổi, nhưng (lại nhưng )rất tiếc chính sách ngu dân của cơm sườn đang rất thành công nên những cá nhân (chủ động) thay đổi hoặc bị xa lánh cô lập, hoặc bị xử tù, hoặc hèn như mình (và bạn (chị)) thì chạy ra nước ngoài, còn số đông dân chúng thì quá bàng quang, quá thụ động, bị ngu dân quá lâu, bị tù đày trong ý thức hệ nên không thể chủ động thay đổi... những thay đổi vì dân chúng như đá ném ao bèo...phew...
    Nói thật, ra nước ngoài mới thấy dân mình khổ quá, từ vật chất tới tinh thần...
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,846 Bài viết

• 26,633 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi serendipity Xem bài viết
    Hi bạn (chị),
    Mình cũng đã từng nghĩ như bạn (chị) cho đến khi biết đến câu nói:"Cơ sở hạ tầng quyết định kiến trúc thượng tầng", hay Tản Đà than:"Cũng bởi thằng dân ngu quá lợn...". Vậy nên mình nghĩ mọi sự thay đổi nên bắt đầu từ dân, lũ ở trên không có lý do gì mà thay đổi thể chế đã mang lại cho chúng quá nhiều lợi lộc cả. Xã hội sẽ thành xã hội như mình mong muốn nếu chúng ta (chủ động) thay đổi, nhưng (lại nhưng )rất tiếc chính sách ngu dân của cơm sườn đang rất thành công nên những cá nhân (chủ động) thay đổi hoặc bị xa lánh cô lập, hoặc bị xử tù, hoặc hèn như mình (và bạn (chị)) thì chạy ra nước ngoài, còn số đông dân chúng thì quá bàng quang, quá thụ động, bị ngu dân quá lâu, bị tù đày trong ý thức hệ nên không thể chủ động thay đổi... những thay đổi vì dân chúng như đá ném ao bèo...phew...
    Nói thật, ra nước ngoài mới thấy dân mình khổ quá, từ vật chất tới tinh thần...
    Bạn đang đề cập và nhận thức rõ bản chất của chính sách hiện thời.
    Và rõ ràng, bạn cũng đã nhận ra sự bế tắc rồi còn gì.
    Dân đen chỉ có thể thay đổi khi luật pháp thực hiện đúng chức năng của nó. Tức còn có cái chuẩn để người ta dựa vào đó mà hành động.
    Còn hiện nay, chẳng có gì đảm bảo bạn sẽ đúng hay sai cả. Mọi thứ tiền quyết định hết rồi còn gì.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,605 Bài viết

• 3,349 Được cảm ơn

Xem công an kiểm tra hành chánh dân nè:
    https://www.facebook.com/nguyenvanthanhvn12
    Đây là khuôn mặt mới nhất của tôi, sưng kinh khủng. Khắp cơ thể tôi bị xuất huyết. Tốc độ điều trị có vẻ chậm hơn những lần khác, đến giờ tôi vẫn chưa được truyền chất đông máu
    Photo: Đây là khuôn mặt mới nhất của tôi, sưng kinh khủng. Khắp cơ thể tôi bị xuất huyết. Tốc độ điều trị có vẻ chậm hơn những lần khác, đến giờ tôi vẫn chưa được truyền chất đông máu
    1891104_371576839650481_634180268_n
    Không có nghệ thuật nào bằng lòng yêu thương con người!
    • 3,599 Bài viết

• 13,955 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cái thể chế do mình, trực tiếp hay gián tiếp tạo ra.
    Các mẹ định kỳ thực hiện quyền dân cử, bầu ra họ thông qua các đại biểu dân cử mà.
    Và những người đó xây dựng, từ cái to nhất, hiến pháp, đến cái nội quy của tổ dân phố ...

Như vậy các mẹ vẫn có khả năng thay đổi cái thể chế đó, vấn đề là các mẹ có đủ quyền và đủ dũng cảm như em bé da đen Ruby Bridges cùng bố mẹ em không ?
    Tất nhiên câu chuyện có khác, thậm chí khác nhiều vì bên kia đại dương lúc đó lại có một đám đông da trắng gào thét, giận dữ với một nhà cầm quyền có tâm và biết thực hiện quyền bình đẳng của con người theo hiến pháp.

Giờ đây các mẹ đứng ở đâu trong những sự kiện đang được báo chí nói đến nhiều nhất trong những ngày này :

den-ba-chua-kho-(1)

clip_image003_thumb

Cái ở trên có hàng trăm hàng ngàn lễ hội với số người tham gia không nhỏ, đủ mọi tầng lớp, kể cả những người đang cầm cân nẩy mực các cái thể chế.
    Cái ở dưới chỉ có một dúm người, không đầy một cái hội trường phường xã.
    Như vậy một nền dân chủ số đông chưa hẳn đã là hay, gần bên có bà hàng xóm Thái lan là ví dụ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,306 Bài viết

• 1,628 Được cảm ơn

" tức nước vỡ bờ" ....
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 666 Bài viết

• 2,665 Được cảm ơn

Ôi vào topic này mới cảm thấy mình không phải là người duy nhất còn sót lại ở xã hội VN...
    Ừ mình rất hèn, nên cũng phải đi. Dù có ra sao cũng phải đi.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 87 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 23-09-1980 Xem bài viết
    Các bác định làm thế nào để hết hèn.
    Tớ nghĩ có thể làm ngay một việc: Từ chối hoặc bớt đi những cái mình nhận nếu nó việc đó tự đánh giá là không đủ đàng hoàng để nhận.
    Khóa hành lý TSA lock @ vietnamlock.com
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 87 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Cảm ơn tác giả và bạn chủ topic đã gửi bài.

Mình cũng có vài lần gửi những bài báo nói về chuyện chính trị hoặc xã hội cần cởi mở thay đổi, một số thì admin lọc bỏ, một số chỉ có một vài bạn để ý đến thôi.
    Khóa hành lý TSA lock @ vietnamlock.com
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,424 Bài viết

• 616 Được cảm ơn

Mỗi người hãy bắt đầu = những việc đơn giản, cố gắng sống tốt, dạy con cái tốt, đối xử với cha mẹ - anh em - đồng nghiệp - những người xung quanh tốt, đừng nói nhưng gì đến thượng tầng kiến trúc gì gì đó cho phức tạp.
    Việc đơn giản nhất liên quan đến cách ăn uống, cách đi lại, cách quan hệ... chẳng hạn.
    • 2,217 Bài viết

• 5,596 Được cảm ơn

Ở cái xứ này muốn ở không khó nhưng muốn sống không dễ. Tôi cũng đã đạt được 1/2 đoạn đường thiên di cho cái gia đình bé nhỏ của tôi rồi, cũng mong các anh chị em ở đây đang ray rứt về cuộc sống bí bách ở cái xã hội này có thể đạt được tâm nguyện của mình.
    • 3,599 Bài viết

• 13,955 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi gdnhaga Xem bài viết
    Mỗi người hãy bắt đầu = những việc đơn giản, cố gắng sống tốt, dạy con cái tốt, đối xử với cha mẹ - anh em - đồng nghiệp - những người xung quanh tốt, đừng nói nhưng gì đến thượng tầng kiến trúc gì gì đó cho phức tạp.
    Việc đơn giản nhất liên quan đến cách ăn uống, cách đi lại, cách quan hệ... chẳng hạn.
    Nhân tiện mình trích dẫn vài chuyện, không lạ như tựa bài báo, rất bình thường ở Nhật bản hay một số nước Âu Mỹ.

Những 'chuyện lạ' đáng học tập từ người Nhật Bản

(Edaily.vn) - Trung thực, sống hào nhã, không ồn ào, nhân bản, bình đẳng là những điều người Nhật đã làm và trở thành thứ hiếm hoi trong cuộc sống hiện đại ngày nay.

17012014_edaily_nguoi_dan_nhat_ban_2
    Luôn sống đúng kỷ luật, đạo đức là người Nhật Bản

1. Trung thực

Ở Nhật, bạn khó có cơ hội bắt taxi để đi một cuốc đường dài. Vì sao? Các bác tài sẽ tự chở bạn thẳng đến nhà ga tàu điện ngầm, kèm lời hướng dẫn “Hãy đi tàu điện ngầm cho rẻ”.

Sự trung thực của người Nhật, in đậm nét ở những "mini shop không người bán” tại Osaka. Nhiều vùng ở Nhật không có nông dân. Ban ngày họ vẫn đến công sở, ngoài giờ làm họ trồng trọt thêm. Sau khi thu hoạch, họ đóng gói sản phẩm, dán giá và để thùng tiền bên cạnh. Người mua cứ theo giá niêm yết mà tự bỏ tiền vào thùng. Cuối ngày, trên đường đi làm về, họ ghé đem thùng tiền về nhà. Nhẹ nhàng và đơn giản.

17012014_edaily_nguoi_dan_nhat_ban_5

Siêu thị không ngươi bán và không phải gửi giỏ xách

Các con đường mua sắm, các đại siêu thị ở Hokkaido, Sapporo hay Osaka... cũng không nơi nào bạn phải gửi giỏ/túi xách. Quầy thanh toán cũng không đặt ngay cổng ra vào. Người Nhật tự hào khẳng định động từ "ăn cắp vặt" gần như đã biến mất trong từ điển.

Nếu bạn đến Nhật, toàn bộ các cửa hàng sẽ tự động trừ thuế, giảm 5 - 10% khi biết bạn là khách nước ngoài.

2. Cúi nhưng không thấp

Người Nhật có thói quen gập hơn nửa người cúi chào khách. Từ ông chủ tịch, tổng giám đốc của tập đoàn thực phẩm lớn như Acecook (Oaska) cho đến cô bé bán kem ở Lake Hill Farm (Jozankei) đều nhiệt thành ra tận xe, vẫy chào tạm biệt khách cho đến xe đi khuất hẳn.
    17012014_edaily_nguoi_dan_nhat_ban_4

Cúi người chào khách nhưng không quá thấp

Ở đất nước mặt trời mọc, hình ảnh nghiêng gập người cúi chào thể hiện cả một nền văn hóa Nhật Bản: Cúi nhưng không thấp. Sự nhún nhường chỉ làm tăng thêm sự nể trọng của người đối diện.
    Trên các chuyến bay của hãng hàng không Japan Airlines, nụ cười luôn nở trên môi các tiếp viên. Suốt 6 tiếng trong chuyến bay từ Tokyo về Việt Nam không khi nào tiếp viên ngơi tay. Họ sẵn sàng ngồi, chính xác là "quỳ xuống", giúp khách sửa tư thế của đôi chân tê mỏi.Họ niềm nở, vui vẻ tiếp nhận yêu cầu của mọi hành khách khó tính nhất. Không phải chất lượng máy bay khiến hành khách hài lòng mà chính cách phục vụ của tiếp viên khiến mọi người vô cùng ấn tượng. Chỉ vài phút khởi hành trễ, toàn bộ nhân viên phục vụ mặt đất và tiếp viên, phi công dàn thành hàng ngang, cúi rạp người xin lỗi khách.Họ thật sự đã thành công khi để lại ấn tượng sâu sắc về một nước Nhật vô cùng hiếu khách và đạt đến đỉnh cao trong nghệ thuật giao tiếp.

3. “No noise” - không ồn

17012014_edaily_nguoi_dan_nhat_ban_3

Sân bay Osaka

Nguyên tắc không gây tiếng ồn được áp dụng triệt để tại Nhật. Tất cả đường cao tốc đều phải xây dựng hàng rào cách âm, để nhà dân không bị ảnh hưởng bởi xe lưu thông trên đường. Osaka bỏ ra 18 tỷ USD xây hẳn 1 hòn đảo nhân tạo để làm sân bay rộng hơn 500ha ngay trên biển. Lý do đơn giản chỉ vì “người dân không chịu nổi tiếng ồn khi máy bay lên xuống”.

Tại các cửa hàng mua sắm, dù đang vào mùa khuyến mãi, cũng không một cửa hàng nào được đặt máy phát ra tiếng. Tuyệt đối không được bật nhạc làm ồn sang cửa hàng bên cạnh. Muốn quảng cáo và thu hút thì cách duy nhất là thuê một nhân viên dùng loa tay, quảng cáo với từng khách.

4. Nhân bản

Vì sao trên những cánh đồng ở Nhật luôn còn một góc nguyên, không thu hoạch? Không ai bảo ai, những nông dân Nhật không bao giờ gặt hái toàn bộ nông sản mà họ luôn để phần 5-10% sản lượng cho các loài chim, thú trong tự nhiên.
    17012014_edaily_nguoi_dan_nhat_ban_6

Một phần nông sản để dành cho động vật hoang dã

5. Bình đẳng

Mọi đứa trẻ đều được dạy về sự bình đẳng.

Để không có tình trạng phân biệt giàu nghèo ngay từ nhỏ, mọi trẻ em đều được khuyến khích đi bộ đến trường. Nếu nhà xa thì xe đưa đón của trường là chọn lựa duy nhất. Các trường không chấp nhận cho phụ huynh đưa con đến lớp bằng xe hơi.
    17012014_edaily_nguoi_dan_nhat_ban_7

Việc mặc đồng phục vest đen từ người quét đường đến tất cả nhân viên, quan chức cho thấy một nước Nhật không khoảng cách. Những ngày tuyết phủ trắng nước Nhật, từ trên cao nhìn xuống, những công dân Nhật như những chấm đen nhỏ di chuyển nhanh trên đường. Tất cả họ là một nước Nhật chung ý chí, chung tinh thần lao động.

Văn hóa xếp hàng thấm đẫm vào nếp sinh hoạt hàng ngày của người Nhật. Không có bất cứ sự ưu tiên. Sẽ không có gì ngạc nhiên nếu một ngày bạn thấy người xếp hàng ngay sau lưng mình chính là Thủ tướng.

Ở Nhật, nội trợ là một nghề. Hàng tháng chính phủ tự trích lương của chồng đóng thuế cho vợ. Do đó, người phụ nữ ở nhà làm nội trợ nhưng vẫn được hưởng các chế độ y như một người đi làm. Về già, vẫn hưởng đầy đủ lương hưu.

Độc đáo hơn nữa là nhiều công ty áp dụng chính sách, lương của chồng sẽ vào thẳng tài khoản của vợ. Vai trò của người phụ nữ trong gia đình vì thế luôn được đề cao, tôn trọng.

http://edaily.vn/thu-gian/nhung-chuyen-la-dang-hoc-tap-tu-nguoi-nhat-ban-d18442.html
    9 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 911 Bài viết

• 4,611 Được cảm ơn

Mình cũng hèn, nên sau bao nhiêu đắn đo, dằn vặt, cũng đã chọn một nơi khác để sống.

Mình nghĩ việc một số bạn bảo là trước hết tự mình, gia đình mình hãy sống tốt thì mới mong có một xã hội tốt.... thì cũng đúng. Nhưng có lẽ mới chỉ được một vế nhỏ, thể chế vẫn là quan trọng hơn cả, mình nghĩ thế.

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuyen2068 Xem bài viết
    Cái thể chế do mình, trực tiếp hay gián tiếp tạo ra.
    Các mẹ định kỳ thực hiện quyền dân cử, bầu ra họ thông qua các đại biểu dân cử mà.
    Và những người đó xây dựng, từ cái to nhất, hiến pháp, đến cái nội quy của tổ dân phố ...

Như vậy các mẹ vẫn có khả năng thay đổi cái thể chế đó
    Mình ko biết bạn sống ở đâu, nhưng bạn thực sự tin vào cái gọi là bầu cử ở VN à ?
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 6 năm
    • 322 Bài viết

• 145 Được cảm ơn

Bầu cử ở VN chỉ là hề thôi. Bạn muốn bầu người xứng đáng, nhưng người xứng đáng lại không được tranh cử vì bị ép và bôi xấu đủ thứ từ cấp cơ sở rồi. Nên bạn chỉ bầu được bọn cơ hội thôi. Thứ đó ở quốc hội nhiều lắm mà chẳng hạn như cái cặp vừa đấu khẩu nhau: Hoàng Hữu Phước và Dương Trung Quốc đấy. Chỉ bầu được hạng đó thôi.Còn quan chức thì họ không cần dân bầu cũng sẽ là ông đại biểu quốc hội thôi. Party đã chỉ định hết rồi.
    Ở đâu như xứ thiên đường mà ứng cử viên vừa là trưởng ban kiểm phiếu !!!!
    • 3,599 Bài viết

• 13,955 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Nghang Xem bài viết
    Mình cũng hèn, nên sau bao nhiêu đắn đo, dằn vặt, cũng đã chọn một nơi khác để sống.

Mình nghĩ việc một số bạn bảo là trước hết tự mình, gia đình mình hãy sống tốt thì mới mong có một xã hội tốt.... thì cũng đúng. Nhưng có lẽ mới chỉ được một vế nhỏ, thể chế vẫn là quan trọng hơn cả, mình nghĩ thế.

Mình ko biết bạn sống ở đâu, nhưng bạn thực sự tin vào cái gọi là bầu cử ở VN à ?
    À mình ở Sài gòn. Từ hồi còn uống sữa mẹ.
    Vì các thím nói chuyện thể chế nên mình mới liên tưởng đến quyền dân cử, một trong những quyền lớn nhất của con người.

Còn chuyện bầu cử ở VN, hì hì, ví dụ bầu ĐB QH, 3 chọn 2, trong danh sách gồm 2 ông bà X, Y và thêm một cô nàng ngơ ngác chẳng hạn. Cái danh sách đó từ đâu ?
    Sau này có thay đổi một chút cho thêm phần lựa chọn, nhưng bản chất không đổi.
    Mình thì thực hiện nghiêm chỉnh quyền bầu cử nên mỗi lần đi bầu phải mang theo cây viết còn nhiều mực một chút, lỡ cây viết của tổ bầu cử hết mực mắc công chạy ra chạy vô.
    • 584 Bài viết

• 445 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gdnhaga Xem bài viết
    Mình cũng định nói như vậy, bài báo muốn đưa tới thông điệp là - Mỗi bạn thân mình hãy tự cố gắng làm những điều tốt - đừng quy lỗi tại cái thể chế này nó thế nên tôi cũng buông xuôi, tôi cũng làm giống cả cái thể chế ấy - Như thế thì xã hội sẽ ngày càng bi đát hơn.
    Đối với em mà nói, Anh ấy chính là ước mơ của em, là cả thế giới này :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:
    • 12 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi thinman Xem bài viết
    ......

Những người về cuối thì hiểu rằng họ không có vai trò gì trong cái cuộc thi thố này. Họ chẳng đem lại vinh quanh cho ai, mà thất bại của họ cũng không làm ai mảy may quan tâm. Động cơ để họ cắn răng lê bước tiếp không phải là những gửi gắm của một tập thể, chẳng phải là danh dự của một quốc gia, hay danh tiếng của bản thân mà họ cần phải bảo vệ. Họ đơn thuần bướng bỉnh và có thể là hơi điên rồ. Họ tiếp tục chỉ vì bỏ cuộc không phải là lựa chọn của họ.

.....
    Chúng ta hay có xu hướng bám lấy những người siêu phàm, những người được cho rằng một tay thay đổi thế giới, mà bỏ qua câu chuyện của những kẻ người trần mắt thịt như chính bản thân chúng ta, những người lê lết đau đớn ở cuối đoàn marathon, những người như em Ruby.

Chúng ta bị thu hút bởi những người xuất chúng và nổi tiếng, chúng ta dễ rơi vào tâm lý chờ đợi, phó thác. "Cái thể chế này nó thế!," Chúng ta nói, và khoanh tay chờ đợi. Chúng ta đợi một Lý Quang Diệu mới xuất hiện để bộ máy công quyền trơn tru hơn, đợi một Mẹ Theresia mới để lòng tử tế nảy nở trong cộng đồng, đợi một Martin Luther King mới để sự bình đẳng được lan truyền trong xã hội.

.....
    Điểm chung của cuộc vật lộn của những con người vô danh này là họ hành động vì họ cho rằng họ cần làm như vậy, không phải vì có người khác nhìn vào họ, trông chờ vào họ, hay trao nhiệm vụ cho họ. Họ không đại diện cho ai cả, và có lẽ sự kiên cường của họ đến từ điểm này. Những cuộc marathon bướng bỉnh và điên rồ của những con người bé nhỏ, nếu may mắn như trong trường hợp của Ruby thì được nhắc tới trong một chú thích bé tí của lịch sử, nhưng phần lớn xảy ra âm thầm, không ai biết tới.

Nhưng tôi tin rằng không có họ thì cũng không có thay đổi trong xã hội.

Đặng Hoàng Giang

(Phó giám đốc CECODES - Trung tâm Hỗ trợ Cộng đồng và Nghiên cứu Phát triển)...

Trích dẫn Nguyên văn bởi machu_picchu Xem bài viết

..... các bạn tử tế đừng im lặng nữa, các bạn vào đây thấy gì ngứa mắt cứ viết đi, chỉ tốn có 1 tí điện thôi, có thể nó sẽ bị mod xóa và các bạn sẽ nghĩ rằng là vô ích, nhưng không phải thế đâu, giống như những giọt nước chảy mãi đến lúc nào đó sẽ tạo thành nhũ đá... Vì sao mình viết mấy dòng này, vì gần đây vào f26 có cảm giác như đi nhặt rác, nhiều mem có còm chất lượng đã ra đi. Có lúc cả tháng không vào f26 mà cũng ko thấy nhớ nhung như ngày xưa nữa...
    Cảm ơn tác giả, cảm ơn chủ topic, cảm ơn bạn machu_picchu đã nói hộ các lời muốn nói.
  • Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2