TIN TÀI TRỢ.

Cái chết thương tâm của cháu bé 9 tháng tuổi tại BV U Minh

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.22K Lượt đọc
  • 18 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 494 Bài viết

• 267 Được cảm ơn

Cái chết thương tâm của cháu bé 9 tháng tuổi tại BV U Minh

(Dân trí) - Sau vài lần đến khám, không được nhập viện, đến khi nguy kịch bé Nguyễn Thị Tường Vy mới được bác sĩ Bệnh viện U Minh (Cà Mau) cho nhập viện. Cháu bé tắt thở không lâu sau đó…

Gần chết mới được nhập viện

Người thân của cháu Nguyễn Tường Vy, 9 tháng tuổi cho biết, khoảng 2 giờ ngày 23/9, cháu được đưa tới bệnh viện khi bệnh tình rất nặng, phải nhập viện trong đêm.

Cũng theo gia đình, trước đó, cháu Nguyễn Thị Tường Vy được người nhà đưa đến Bệnh viện đa khoa U Minh khám, nhưng các thầy thuốc chỉ cho toa, rồi cho về. Gia đình nhiều lần yêu cầu được nhập viện điều trị nhưng không được chấp nhận.

Ông Nguyễn Quang Siêng, cha của bé Tường Vy nói: “Nhiều lần đến, cháu được khám qua loa, rồi bác sĩ cho về. Vợ chồng tôi xin cho con nhập viện nhưng không được.”

Gần nhất, ngày 22/9, cha mẹ bé Nguyễn Thị Tường Vy thấy con mình không giảm nên lại đưa tiếp đến Bệnh viện đa khoa U Minh. Lần này, bác sĩ Nguyễn Văn Đắt khám và kê đơn thuốc, lại tiếp tục cho về.

nthan1_0c1b3
    Cha mẹ bé Tường Vy đau đớn mất con
    Qua mấy ngày, bệnh tình của bé Tường Vy mỗi lúc một nặng hơn. Không thể đợi tới sáng, vợ chồng anh ôm con đến Bệnh viện đa khoa U Minh. Đến nơi, anh lập tức gọi tìm thầy thuốc. Khoảng gần 1 giờ sau, có 3 người đến thăm khám và cấp cứu.

Lúc đó, điều dưỡng Trần Văn Phong và Đỗ Trí Linh đưa bé Nguyễn Thị Tường Vy vào phòng cấp cứu, tiêm 3 mũi thuốc. Rồi bác sĩ Lưu Tấn Trí đến khám và cho thở oxy, khoảng 30 phút sau, cháu tắt thở.

Chị Nguyễn Thị Đính, cô ruột của anh Siêng nói: “Bé Tường Vy vào phòng hồi sức cấp cứu, cho thở oxy, nằm đó một mình, không có thầy thuốc.”

Chị Nguyễn Thị Hà, mẹ bé Tường Vy vừa khóc vừa chạy đi kiếm bác sĩ. “Nhưng lâu lắm, bác sĩ mới đến khám lại, cho biết Tường Vy đã chết”- bà Hà nói.

Người thân của bé Nguyễn Thị Tường Vy nổi nóng, rượt đánh thầy thuốc nhưng mọi người cản ngăn kịp thời nên không xảy ra xô xát.

Thầy thuốc đã làm hết trách nhiệm?!

Bác sĩ Đỗ Minh Thắng, Giám đốc Bệnh viện đa khoa huyện U Minh (Cà Mau) cho rằng, không có sự tắc trách của các y bác sĩ trong ê-kíp trực tối ngày 23/9 (gồm BS Lưu Tấn Trí và 2 điều dưỡng Trần Văn Phong, Đỗ Trí Linh).

Vị bác sĩ Giám đốc nói thêm: “Trường hợp của bé Tường Vy tử vong là ngoài ý muốn, chứ bị viêm hô hấp, thường chỉ cần cho thuốc về nhà uống là hết!”. Còn bác sĩ Lưu Tấn Trí điều trị bé Nguyễn Thị Tường Vy khẳng định, đã làm hết mình để cứu bé Tường Vy.

Người thân gục ngã sau cái chết bé Tường Vy
    Bác sĩ Lưu Tấn Trí nói: “Khi tiếp nhận bệnh, tình trạng sức khỏe bé lúc đó rất yếu. Bé khó thở, tím tái toàn thân, tri giác lơ mơ... nên tôi chẩn đoán là viêm hô hấp nặng, tiên lượng xấu. Cách xử lý bằng cách tiêm 1 mũi kháng sinh, 1 mũi kháng viêm và 1 mũi hạ sốt, đồng thời cho bệnh nhân uống thuốc giãn phế quản nhưng bé không uống được. Sau đó cho thở oxy, nhưng bé đã tử vong”.

Sau cái chết của bé Nguyễn Thị Tường Vy, Cơ quan pháp y đã mổ tử thi, lấy mẫu bệnh phẩm, gởi đến Viện khoa học hình sự để giám định, tìm nguyên nhân cái chết.

Không đất dung thân

Vợ chồng anh Nguyễn Quang Siêng - Nguyễn Thị Hà rất nghèo. Do đông anh em, không đất sản xuất, anh và vợ phải ở trọ tại thị trấn U Minh để làm thuê. Khi con mất, vợ chồng anh đưa xác con về quê nội an táng.

Nhưng ông Nguyễn Văn Kỵ, ông nội của bé Tường Vy, ở ấp 2, Khánh Lâm (U Minh) đang ở đậu trên đất người hàng xóm, không đất đai để chôn cất bé Tường Vy. Ông Nguyễn Văn Kỵ định dỡ vách để đóng quách cho cháu nội xấu số. Nhưng dỡ miếng nào, mục nát miếng đó, không thể đóng được. Ông Kỵ quấn nylon, rồi mua thùng xốp để tẩm liệm cháu nội xấu số.

Cuối cùng, mỗi người xung quanh góp một chút để mua ván đóng quách cho cháu và chôn trên đất của người dân tốt bụng ở gần ông Nguyễn Văn Kỵ.

[ Lên đầu trang ]

Copyright 2010 - Báo điện tử Dân Trí - Tòa soạn: Số 2 (nhà 48) Giảng Võ, Quận Đống Đa, Hà Nội, Giấy phép số 1050/GP - BTTTT Hà Nội, ngày 15-07-2008. Điện thoại: 04-3736-6491. Email: info@dantri.com.vn. Tổng biên tập Phạm Huy Hoàn
    http://dantri.com.vn/c20/s20-521323/...-bv-u-minh.htm
    Xét “ Hiệu ứng con bướm” và bản chất hỗn độn(trẻ gái sẽ mách cô giáo về bất cứ tội lỗi nào của anh mà cô ấy phát hiện= phụ nữ đáng bị đánh)cũng đã được kinh nghiệm dân gian truyền tụng từ lâu. Đó là câu ngạn ngữ “Sai một ly đi một dặm”
    Tôi hỏi: Thế 8% kia cô bằng lòng à? 8% đối với cô nhưng là 100% đối với học sinh, 100% đối với gia đình học sinh, đối với dòng họ học sinh. Cô cứ thản nhiên như không, chỉ quan tâm đến 92% kia, còn 8% lờ đi. Cô giáo cứ nghĩ càng lâu lại...càng khóc
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 3,476 Bài viết

• 1,044 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Buồn vô hạn khi đọc những bài bào này, chúc con sớm siêu thoát
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 39 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Đọc mà thấy xót xa quá!
    • 802 Bài viết

• 681 Được cảm ơn

Tội bé quá. Sống khổ mà chết cũng khổ. Cầu mong bé siêu thoát.
    Mấy ông bà bsi đừng nói đến câu "đã làm hết trách nhiệm"nữa đi. Câu ấy nghe quen tai mà chối lắm rồi.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 5,915 Bài viết

• 17,497 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Sao chỉ toàn đọc thấy BS vô trách nhiệm.
    Chẳng thấy bài nào khen BS VN cho dù bệnh nhân không có tiền vẫn cứu chữa tận tình?
    Riết rồi mọi người làm phép quy nạp BS VN = vô lương tâm + dán chữ tiền trước mặt.

Trong khi ngoài đời tui lại gặp các BS có lương tâm thật sự. Họ chỉ im lặng làm việc của mình, không P.R, không đăng báo. Tui thấy cũng oan cho họ quá.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,319 Bài viết

• 1,840 Được cảm ơn

Bảo sao bác sĩ dạo này hay bị ăn đòn. Với những loại lương y này thì bị đánh là đúng. Ác quá.
    Mạng sống của con người mà thờ ơ, chỉ cần uống thuốc là khỏi????
    5b4175fa4e

Mẹ ơi!!! Con yêu mẹ nhất trên đời

0a415a9520
    • 732 Bài viết

• 330 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Lại thêm 1 bv ở tỉnh Cà Mau nữa.... haizzzz...
    • 541 Bài viết

• 1,337 Được cảm ơn

Nghèo gì mà nghèo đến thế hả trời, xót xa quá, đến chỗ nằm xuống cũng phải đi xin. Nhìn vợ chồng này cũng đã thấy cơ cực, chắc BS cũng k thèm đếm xỉa rùi. Oan uổng quá.
    Mẹ thương con có hay chăng, thương từ khi thai nghén trong lòng...
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 1,234 Bài viết

• 1,532 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Có lẽ các bác sĩ trước khi học chữa bệnh cho người cần phải học thêm rất nhiều, rất nhiều về "Đạo đức người làm thày thuốc" nữa. Các bác sĩ ơi! Làm ơn, tính mạng của con người ở trong tay các bác, các bác đừng vô cảm như vậy nữa!
    5AeB5AeBp7
    7odhLUb7odhp7
    • 2,226 Bài viết

• 1,069 Được cảm ơn

khổ thân bé quá! thương cả cha mẹ bé nữa, vì nghèo mà bị đối xử như vậy.....
    GXPbp7
    fFOIp7
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,186 Bài viết

• 3,077 Được cảm ơn

Bác sỹ giờ vô trách nhiệm quá, cần phải bỏ tù mấy loại bác sỹ này thì ý thức và trách nhiệm mới lên được
    • 6,729 Bài viết

• 9,269 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Người học Y nào cũng biết lời thề Hippocrates, nhưng sao báo chí bây giờ toàn đăng chuyện bác sĩ thất đức, vô trách nhiệm ko vậy nè trời? Cũng may phước là mình đi BV toàn được khám chữa bệnh tử tế, chỉ thương cho những người bệnh bị những kẻ giết người hợp pháp lấy đi mạng sống. Mong cho bé nhanh siêu thoát, tái sinh vào chốn tử tế!
    • 227 Bài viết

• 212 Được cảm ơn

trong số những môn đầu tiên mình học ở trường y có môn "tâm lí đạo đuức y học", theo lịch học thì môn cuối cùng để ra trường là môn "y đức", liệu những bs này có từng học qua?
    Cà Mau sao nhiều bs tắc trách thế chứ?!
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 762 Bài viết

• 1,190 Được cảm ơn

Bác sĩ chỉ tử tế với những người tay đeo vàng , hột xoàn , bạch kim thôi , chứ nhìn lam lũ như 2 vc trên thì làm lơ ! Mình đi BV cũng hơn nhiều , thấy mấy cảnh ấy cũng nhiều , bác sĩ bây giờ có "tâm" thật chắc chỉ đếm trên đầu ngón tay !
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 106 Bài viết

• 102 Được cảm ơn

Tội nghiệp bé quá! Bệnh đơn giản vậy mà bé phải chết oan. Có lẽ do bố mẹ bé nghèo nên bs không quan tâm. Cầu mong bé sớm siêu thoát và có cuộc sống sung sướng! Bao giờ mới hết cảnh thế này nhỉ? Buồn và chán quá!
    Những người đau khổ sẽ cảm thấy hạnh phúc vì đã khổ đến tận cùng.:Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 441 Bài viết

• 958 Được cảm ơn

Bây giờ, cứ hễ vào bệnh viện ở Việt nam, nếu thấy tình hình bác sĩ, y tá thờ ơ, hống hách với bệnh nhân, rườm rà thủ tục đối với các trường hợp cấp cứu, thì người nhà cứ nổi lên xử lý luôn. Thế có khi mới thức tỉnh được cái đầu của bọn lương y này !
    • 4,066 Bài viết

• 6,877 Được cảm ơn

"sống chết mặc bây" mà... haiz thảm thương thay thân phận chị dậu giữa thế kỉ 21, lương y như ác quỷ
    • Thành viên tích cực 2015
    • 9 năm
    • 1,397 Bài viết

• 3,366 Được cảm ơn

Cứ mỗi khi đọc những bài viết như thế này mình lại nhớ đến ước mơ thật giàu thật quyền lực để xây nhiều bệnh viện và trường học cho trẻ em nghèo từ hùi bé xíu của mình ... Sao các bác học cao hiểu rộng, quyền lực tối cao như vậy mà ko có nổi cái suy nghĩ "nhỏ nhoi" như mình nhỉ .. buồn quá.. xót xa quá ..nghèo đâu phải cái tội ..càng nghèo càng phải đc giúp đỡ chú ý hơn chứ .. Nhìn bố mẹ bé mà phát khóc lên đc, chắc cũng chỉ vì nghèo mà mất con, trông tội quá, thấp cổ bé họng biết làm sao hơn nữa?!? ..hiz hiz.. đây là số ít trường hợp lên báo và mình đc biết (chắc do đuổi đánh bs), chứ còn hàng trăm hàng ngàn trường hợp còn khổ tâm hơn vậy trên khắp cả nc mà mình ko đc biết đến...nghĩ thôi mà cảm thấy nhức nhối, day dứt ..haizzzz
    • 954 Bài viết

• 932 Được cảm ơn

Ở VN nghèo ko là cái tội mà là tội rất nặng , thậm chí phải chết .
    Chán kí rùi