Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Ca từ lảm nhảm, khán giả bị “ngộ độc” tinh thần!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.69K Lượt đọc
  • 24 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 515 Bài viết

• 466 Được cảm ơn

Ca từ lảm nhảm, khán giả bị “ngộ độc” tinh thần

http://dantri.com.vn/c23/s23-388394/...-tinh-than.htm

Người yêu nhạc lúc này đang sửng sốt trước sức “sáng tạo” không bờ bến của nhạc sĩ qua ca khúc Da nâu cực ngắn với vỏn vẹn... bốn câu, qua phần trình bày của “chân dài” Phi Thanh Vân.
    2cavan342010
    Phi Thanh Vân (giữa) trong phần trình diễn ca khúc Da nâu. (Ảnh chụp từ màn hình)

Khán giả chắc chắn không quên cái “ấn tượng” cô ca sĩ “chân dài, da nâu” hát một “ca khúc” chỉ lặp đi lặp lại những chữ: Em sống trong khát khao/ Em sống trong ước ao/ Mang đến những ước ao/ Mang đến những khát khao/Làn da nâu, làn da nâu (?!).

“Ngộ” không kém là bài Vọng cổ teen geisha đang gây sốt trong giới trẻ. Sau khi ca khúc Vọng cổ teen được “ngưỡng mộ” bởi trong bản nhạc trẻ này có cả câu... “xuống xề” trứ danh của vọng cổ, bài Vọng cổ teen geisha tiếp tục được “trình làng” với cùng giai điệu, chỉ đổi ca từ. Ở bài hát mới, ca sĩ hồn nhiên hát: Anh mang chiếc phone gì nè/ Đôi giày mà anh thường mang không biết nó tên gì/ Ôi làn da của anh, ta nói nó đen sì à/ Mặt funny... Có em rồi mà còn mơ ước/ Ước em rồi mà đòi ước thêm/ Người yêu ơi anh có được em là anh có phước/ Sao anh thẫn thờ, người yêu anh đang đứng trước anh nè... ! Không những trộn loạn xạ tiếng Việt - tiếng Anh, tác giả còn “quăng” vào tai người nghe một mớ ngôn từ vô cùng lảm nhảm.

Tình trạng pha tạp tiếng Anh còn có ở vô số ca khúc mới hiện nay: “Nếu khi xưa anh không là bạn thân để nói yêu em/ Thì hôm nay I won’t crying for you/ Thì hôm nay I won’t missing for you/Baby I love you I waiting for you” (Mất em), hay: Tự tin cùng em là bata (Bata)...

Trao đổi với chúng tôi về nguyên nhân và giải pháp cho tình trạng ca từ nhảm nhí trong ca khúc thị trường ngày càng bành trướng, NSƯT Tạ Minh Tâm nói: “Khi có thị trường âm nhạc, thì việc tồn tại những ca khúc kiểu này là tất yếu. Đã là “chợ” thì phải bán đủ “đồ” trong đó, từ lạc-xon tới cao cấp, đó là điều khó tránh khỏi. Vấn đề là “ban quản lý chợ” làm việc như thế nào? Xã hội lên tiếng, xử lý những món ăn chứa formon, hàn the độc hại, nhưng còn những độc hại về tinh thần kiểu này thì lại chưa có chuẩn mực để xử lý. Đồng ý là việc đánh giá một sản phẩm nghệ thuật có phản cảm hay không cũng rất trừu tượng, nhưng không vì thế mà những người quản lý né tránh trách nhiệm được”.

Theo Hoài Giang

Công An TPHCM

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,122 Bài viết

• 2,337 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ôi zồi, cái trò pha tiếng anh vào ca khúc nội địa có ở Hàn và Tàu. Kể cả Anh Mỹ cũng thỉnh thoảng pha tiếng TBN, Pháp lẫn lộn. Mình thấy ko vấn đề gì
    Chỉ nổi da gà khi nghe bài Da trâu. Tự hỏi ko bít trong đầu cái đứa hát (chứ ko dám gọi là ca sĩ) và cái đứa biên tập chương trình nó nghĩ cái gì. À mà ở cái thời đại cần nổi tiếng, ko cần biết là tiếng thơm hay thối, thì đây cũng là 1 chiêu bài thông minh. Mình suy ra, ai hát những bài trên là thông minh. Xin hết.
    • 1,321 Bài viết

• 816 Được cảm ơn

Cứ xem cái cách các cuộc thi âm nhạc diễn ra và về đích thì biết tại sao ngày càng lắm ca khúc "zớ zẩn" như thế này
    Cuộc sống rất cần sự nhẹ nhàng :Rose: và bạn hãy thể hiện điều đó trong gia đình thân yêu của mình
    • 112 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Mời các mẹ thưởng thức bài "Da trâu" http://www.youtube.com/watch?v=xzANrMTuHn0 :Sick:
    Nghé hôm nay đi thi. Cũng dậy từ gà gáy...
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,700 Bài viết

• 4,043 Được cảm ơn

trời ơi cái clip của chú Lộc coi hay quá chừng luôn em cười đau cả bụng:Laughing:
    Em có 1 ước ao, em có 1 khát khao, làn da trâu, làn da trâu, làn da con trâu:Applause:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 317 Bài viết

• 735 Được cảm ơn

Bài báo này thiếu chất lượng quá, lôi mấy chuyện cũ xì ra nói. Mà cái vọng cổ gensha nó là nhạc chế, nghe để cười thôi nên nhảm là phải. Báo với chí cứ nói nhạc trẻ giờ bế tắt, nhưng hễ có chuyện của hot boy hot girl hot ca sĩ gì là lăng xăng chạy đến ngay. Nếu thật sự muốn làm thị hiếu âm nhạc của người nghe khá hơn, thì tìm những ca khúc bất hủ, nhạc cách mạng, nhạc trữ tình v...v.. ngày xưa lăng xê lên, để người ta còn biết mà nghe!
    • 21 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hachi232 Xem bài viết
    Bài báo này thiếu chất lượng quá, lôi mấy chuyện cũ xì ra nói. Mà cái vọng cổ gensha nó là nhạc chế, nghe để cười thôi nên nhảm là phải. Báo với chí cứ nói nhạc trẻ giờ bế tắt, nhưng hễ có chuyện của hot boy hot girl hot ca sĩ gì là lăng xăng chạy đến ngay. Nếu thật sự muốn làm thị hiếu âm nhạc của người nghe khá hơn, thì tìm những ca khúc bất hủ, nhạc cách mạng, nhạc trữ tình v...v.. ngày xưa lăng xê lên, để người ta còn biết mà nghe!
    Đúng rồi. Người hát bài Vọng cổ Geisha là Don Nguyễn, chuyên hát nhép mà.
    Nhạc Hàn, Tầu thì cũng có thêm tiếng Anh vào. Mà tác giả bài báo này viết cũng kỳ nữa. Đưa ra dẫn chứng bài Mất em có mấy câu tiếng Anh đó là trong bản tiếng Hàn (nhạc sỹ sáng tác bài hát đó = tiếng Hàn chắc cũng bí từ nên cho tiếng Anh vào chăng?) Em thì nhớ nhất là hôm nọ đứa em em nghe bài hát gì của bạn Phạm Quỳnh Anh có câu: Cuộc tình yêu như cơn mưa lúc xưa, anh ngồi bên em nói câu, rằng Anh yêu em wo ai ni I love you.:Sick::Sick::Sick:
    :Rose::Rose::Rose:
    • 2,386 Bài viết

• 1,843 Được cảm ơn

Nhắc đến vụ chêm từ tiếng Anh vào nhạc, mình nghe ca khúc của hồ ngọc hà: xin hãy thứ tha, có đoạn: sorry người hãy quay về mà nghe gần cả năm cứ tưởng: "xóa đi người, hãy quay về", cứ ngạc nhiên: xóa cái gì, chắc là xóa nỗi đau???? Ặc ặc ặc, mà do nghe quen nhạc Việt nên k lạ gì ca từ của các ca khúc nước mình, vì cũng có bài:" Xóa trắng nỗi đau" mà. Cách đây vài ngày mới biết là Sorry người, sợ thiệt
    TRfDp7
    HXoJp7
    • 1,406 Bài viết

• 510 Được cảm ơn

bài này nhảm ghê chắc nhà báo hết đề tài, ng ta nói mòn cả giấy giờ lại nhai lại, ca khúc mất em hay mà nói hoài mệt thật. lời bản hàn cũng vậy thôi.
    còn vọng cổ geisha thì nghe dễ thương, tại nội dung cái clip nhí nhảnh chọc cười nên lời phải vậy, chứ cái gì cũng nghiêm túc, lời lẽ phải tròn trịa như thơ thì chắc đau cả đầu mất
    Anh đưa em theo với, cầm tay em và đưa lối,
    Đến nơi đâu em có thể bên anh trọn đời,
    Nơi thương yêu không phôi phai, được bên nhau mỗi sớm mai.
    Quá xa xôi không, anh ơi...
    • 21 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mắt xanh Xem bài viết
    Nhắc đến vụ chêm từ tiếng Anh vào nhạc, mình nghe ca khúc của hồ ngọc hà: xin hãy thứ tha, có đoạn: sorry người hãy quay về mà nghe gần cả năm cứ tưởng: "xóa đi người, hãy quay về", cứ ngạc nhiên: xóa cái gì, chắc là xóa nỗi đau???? Ặc ặc ặc, mà do nghe quen nhạc Việt nên k lạ gì ca từ của các ca khúc nước mình, vì cũng có bài:" Xóa trắng nỗi đau" mà. Cách đây vài ngày mới biết là Sorry người, sợ thiệt
    Em cũng nghe bài này rồi. Tiếng Anh-Việt xen lẫn lộn. 50 tA và 50 tV. Có đoạn hát là: Oh please! Người ơi hãy về đây bên em...
    :Rose::Rose::Rose:
    • 345 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Kg cổ súy những dạng bài hát như Làn Da Nâu của Phi Thanh Vân. Nhưng xem Don Nguyen hát nhép vọng cổ Geisha giải stress cũng hay lắm.
    Khoe nhà...keke

https://www.webtretho.com/forum/f3197/khoe-nha-keke-245233/

Cần mua lotion Lubriderm!
    • 808 Bài viết

• 1,503 Được cảm ơn

Mình chẳng phải teen đâu nhưng mình thấy vọng cổ teen cũng vui mà, đâu có quái như Da Nâu với cái bài gì đọc chục lần mà vẫn quên tên của Lê Kiều Như. Mà đúng là báo viết nhiều cái nhảm thiệt. Thời đại bây giờ có bức xúc thì cả thế giới cùng dắt tay nhau bức xúc ấy chứ. Eminem hay Britney....cũng có nhiều bài nổi tiếng mà lời nhạc thì không tưởng nổi. Hay như bạn savagebabe nói thì nhạc Châu Á cũng chêm tiếng Anh quá trời. Mình thì chẳng cổ súy đâu nhưng chê bai dữ tợn rồi sau đó lại có nhiều bài tâng bốc, cứ đưa lên hạ xuống tùy tình hình, tình cảm của nhà báo thì mình thấy đúng là khó hiểu thật.
    • 808 Bài viết

• 1,503 Được cảm ơn

Mình chẳng phải Teen đâu nhưng mình thấy Vọng Cổ Teen cũng vui mà, đâu có quái như Da Nâu với cái bài gì đọc chục lần mà vẫn quên tên của Lê Kiều Như. Mà đúng là báo viết nhiều cái nhảm thiệt. Thời đại bây giờ có bức xúc thì cả thế giới cùng dắt tay nhau bức xúc ấy chứ. Eminam hay Britney....cũng có nhiều bài nổi tiếng mà lời nhạc thì không tưởng nổi. Hay như bạn savagebabe nói thì nhạc Châu Á bi giờ cũng chêm quá trời tiếng Anh mà nhiều bài lẫn nhóm ca sĩ vẫn được khán thính giả nhiều nước hâm mộ. Nói chung mình chẳng cổ súy nhưng cứ cách viết dựa theo tình hình, tình cảm của nhà báo thì mình không hiểu nổi và cũng không chấp nhận được.
    • 429 Bài viết

• 197 Được cảm ơn

Các bác nghe nhạc Hàn Quốc nè, xem lời bài hát của nó hay như thế nào
    http://www.youtube.com/watch?v=MBLks...ayer_embedded#
    It is said some lives are linked across the time, connected by an ancient calling... that echoes through the ages.

June, 9th 2011, we're one!!!!
    • 808 Bài viết

• 1,503 Được cảm ơn

Chết rồi Mod ơi, gửi dư 1 bài rồi, Mod xóa giùm em, xóa luôn cái cầu cứu này nữa Mod ạ.
    • 2,457 Bài viết

• 7,487 Được cảm ơn

Ha ha ha, cười đến chết sặc mất.

Gửi các mẹ xem clip chửi "làn da trâu" của nghệ sĩ Thành Lộc này.

http://www.youtube.com/watch?v=XvyO_...eature=related

Nhân tiện có người bạn post trên FB bài hát này. Mọi người vào nghe rồi sẽ thấy sự khác nhau giữa người và ngợm nó như thế nào nhé.

http://www.youtube.com/watch?v=xtnUzvtZIq4
    • 2,457 Bài viết

• 7,487 Được cảm ơn

Ha ha ha, chết mất vì cười. Mọi người vào xem clip chửi "Làn da Trâu" của Thành Lộc này.

http://www.youtube.com/watch?v=XvyO_LRU9nE

Và vào nghe cái này để thấy sự khác nhau giữa người và ngợm nhé.

http://www.youtube.com/watch?v=xtnUzvtZIq4
    • 73 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Vinamilk-390 Xem bài viết
    Kg cổ súy những dạng bài hát như Làn Da Nâu của Phi Thanh Vân. Nhưng xem Don Nguyen hát nhép vọng cổ Geisha giải stress cũng hay lắm.
    Em cũng thích Don vs chị ba. Hihihi, diễn y hệt Nghệ sĩ Thành Lộc mà TL diễn cái nào cũng có chút hài duyên coi vui lắm.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 515 Bài viết

• 466 Được cảm ơn

Nghe Làn da nâu đã thấy buồn cười lắm rồi, lại còn bài chửi làn da trâu nữa, Thằng con nhà mình cứ ê a, e sống trong ước ao, em sống trong khát khao, làn da tru, làn da tru ( tru là trâu đấy)
    • 2,419 Bài viết

• 2,409 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ôi em chết mất! :Laughing: Cái đoạn:"Làn da trâu, làn da trâu, làn da em ...đen như con trâu":Laughing::Laughing::Laughing:
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2