Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Bức xúc với chương trình “vô duyên” của VTV3 trong Ngày Nhà giáo

• 22 Lượt chia sẻ
  • 13.1K Lượt đọc
  • 77 Trả lời

• Trang 2/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 4

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 4,530 Bài viết

• 18,898 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Đúng là 1 cái loa H20 vô học, vô duyên!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,361 Bài viết

• 453 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    cái clip nó đây các mẹ ạ.. thật không biết nói gì hết. hàng ngàn học sinh, những người đã ra trường viết những lời chúc tri ân đến thầy cô giáo của mình ấy vậy mà VTV lại làm 1 clip như thế này. Dẫu biết vẫn có nhiều thầy cô chẳng ra dáng thầy cô nhưng đâu phải thầy cô nào cũng thế.. thật buồn thay..

Thời gian và khoảng cách sẽ là thử thách để tình yêu thêm vững, mạnh và bền chặt hơn.
    Nhưng đôi khi, cũng là lý do đáng sợ để hơi ấm tình yêu dần tan chảy, nhường chỗ cho con tim băng giá, lạnh lùng và cách xa...

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,742 Bài viết

• 4,236 Được cảm ơn

vtv đối lại vụ công lý lên bìa sách đây mà, các bác cứ chửi chứ củ sâm là nhà báo xịn còn gì, phản ánh đúng thực tế xã hội, nói điêu các bác cũng chửi, thật cũng chửi, củ sâm bít làm thao?
    • 4,530 Bài viết

• 18,898 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi zen_87 Xem bài viết
    Tui thấy câu chuyện này phản ánh đúng thực tế những gì đáng diễn ra ở VN chứ bộ. Âu cũng là một cách răn đe và đua nghề giáo viên về đúng vị trí thực của nó. Cũng là một nghề như bao nghề khác trong xã hội, làm ăn tắc trách thì bị sa thải. VN ta có truyền thống tôn trọng giáo viên còn hơn cha hơn mẹ nên càng ngày họ càng biến chất, cứ tưởng mình là vua. Nhìn qua các nước tư bản giãy chết thì thấy họ chẳng có ngày giáo viên cũng chẳng tôn sùng nhà giáo như bên mình nhưng nền giáo dục họ phát triển vượt bậc. Cũng đáng suy ngẫm !

Các thầy cô giáo của mụ Zen_87 từ tiểu học tới giờ ko lẽ toàn "tắc trách", "tham ăn" hết à , xem lại mụ ăn ở, học hành dốt nát thế nào đi nhóe .

Nên nhớ là ở VN, với đồng lương chết đói, vẫn còn hàng ngàn vạn thầy cô giáo vùng sâu vùng xa dạy học cho trẻ con ko quản gian khổ, thiếu thốn vật chất... VTV là cái loa quốc za cũng nên động não 1 chút trước khi phát cái clip vô học vô duyên thúi này vào đúng ngày hội của các NGVN! Bọn làm chương chình vtv đó chắc từ bé tới lớn đi học lấy cái bằng bằng đầu gối và phong bì, nên chúng có học mà cũng như vô học
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 632 Bài viết

• 2,032 Được cảm ơn

Thứ nhất, hình ảnh đến 50 năm rồi mà vẫn tệ y như thời bao cấp. Nét vẽ cứng đờ đờ ra. Tôi chả hiểu sao ngay chỉ việc vẽ một cái mặt người mềm mại và trông tử tế cũng khó vậy sao ?
    Thứ hai, quả là vtv đã tặng một cái tát vào mặt các giáo viên. Đành rằng xh hiện nay nhiều ng ko xứng với chữ thầy cô giáo. Ngành giáo dục nó xuống cấp thì biết làm thế nào. Nhưng đã ko làm nổi điều tử tế thì thà là im lặng. Tát thẳng vào mặt ngành giáo dục nhưng lại chĩa vào đối tượng làm công ăn lương trong ngày vui của họ thì vtv thô bỉ quá. Cách hành xử k xứng đáng là của người có học hành văn hóa.
    Chậc. Đúng là cái gì cũng xuống cấp. Thô bỉ thật.
    Quan Quan thư cưu
    Tại hà chi châu ...
    Yểu điệu thục mạng
    Quân tử hoảng hồn
    • Thành viên tích cực 2015
    • 6 năm
    • 2,502 Bài viết

• 11,442 Được cảm ơn

Tui thấy câu chuyện này phản ánh đúng thực tế những gì đáng diễn ra ở VN chứ bộ. Âu cũng là một cách răn đe và đua nghề giáo viên về đúng vị trí thực của nó. Cũng là một nghề như bao nghề khác trong xã hội, làm ăn tắc trách thì bị sa thải. VN ta có truyền thống tôn trọng giáo viên còn hơn cha hơn mẹ nên càng ngày họ càng biến chất, cứ tưởng mình là vua. Nhìn qua các nước tư bản giãy chết thì thấy họ chẳng có ngày giáo viên cũng chẳng tôn sùng nhà giáo như bên mình nhưng nền giáo dục họ phát triển vượt bậc. Cũng đáng suy ngẫm !
    Răn đe cũng được nhưng có nhất thiết là ngày 20-11, là ngày mà người ta tri ân nhà giáo ko?
    Cơ quan tuyên truyền của nhà nước mà vậy thì thôi dẹp luôn ngày 20-11 cho nó khỏi bức xức.

Cái in đậm: thật sự ngày xưa thầy cô giáo như cha mẹ thật nhưng bây giờ nói thật thầy cô rất sợ phụ huynh và học sinh. Ngày xưa thầy cô mắng, thầy cô tét mông...thì phụ huynh và học sinh cũng ngậm bồ hòn làm ngọt thậm chí biết ơn. Vả lại thời đó chưa có công nghệ internet hay báo chí như hiện giờ nên dù thầy cô có đánh mắng cũng chẳng ai biết được.
    Chứ bây giờ học trò toàn con vàng con bạc, mắng ko dám mắng, đánh ko dám đánh. Hễ xảy ra chuyện gì là phụ huynh đùng đùng vào trường xỉ vả, học sinh thì hăm dọa, quay lén đưa lên mạng...
    Ở VN thì ngành nào cũng chẳng phát triển hơn các ngành khác, ko chỉ riêng ngành giáo đâu.
    À, Chỉ thấy ngành cave, xuất khẩu lao động mới phát triển vượt bậc thôi.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 465 Bài viết

• 2,754 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Theo thiển ý của tôi, thì cái thằng biên tập ấy, nó chả thèm xem nội dung là gì. Nó thấy sắp đến 20/11, nó vào kho lưu, xem tên các tập phim và...nhặt đại ra cái này vì nó nghĩ "Nhặt xương cho thầy" chắc nói đến việc học trò "có hiếu" với thầy giáo, thể hiện tình thầy trò "gắn bó". Ai dè, cái ngu dốt của nó phải trả bằng 1 giá đắt như vậy. Đề nghị sa thải đứa nào biên tập chương trình hôm ấy.
    • 52 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

không hiểu thông điệp mà họ muốn mang đến cho mn là gì nhỉ, không phải vô duyên đâu mà quá là vô duyên ấy chứ.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 666 Bài viết

• 1,878 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi thuygiang90 Xem bài viết
    không hiểu thông điệp mà họ muốn mang đến cho mn là gì nhỉ, không phải vô duyên đâu mà quá là vô duyên ấy chứ.
    Thông điệp mình rút ra từ câu chuyện trên là : muốn dạy người trước hết phải dạy mình ! Còn mẹ nào nói sao lại chọn đúng vào ngày nhà giáo vn, chẳng lẽ chọn ngày thành lập quân đội nhân dân ? Hihi
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,530 Bài viết

• 18,898 Được cảm ơn

Thông điệp mình rút ra từ câu chuyện trên là : muốn dạy người trước hết phải dạy mình ! Còn mẹ nào nói sao lại chọn đúng vào ngày nhà giáo vn, chẳng lẽ chọn ngày thành lập quân đội nhân dân ? Hihi
    Mụ chưa trả lời câu hỏi của tôi, thầy cô giáo của mụ từ tiểu học tới giờ (nếu mụ có đi học) như nào, toàn "tắc trách, tham ăn, ko biết dạy mình dạy người" à?
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 75 Bài viết

• 218 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bienhoxanh1 Xem bài viết
    cái đài này sao giờ như hâm hết cả loạt thế nhở. quyết thành báo lá cải hay sao á, từ vụ CP tới vụ này
    Để dân tình bớt tập trung vào vụ cho tk thuê đất trên đèo Hải Vân đấy bạn.
    • 937 Bài viết

• 1,169 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tui không phải giáo viên mà coi còn thấy nóng mặt đây này. Ví dụ có một thầy giáo gương mẫu được học trò ghé nhà thăm, thầy và trò lại bật tivi xem ngay cái clip tri ân này chắc cả thầy lẫn trò chỉ biết nhìn nhau sượng sùng mà không nói được câu nào. Người biên tập cho phát clip này chắc đầu to mà óc trái nho quá.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 8 năm
    • 4,147 Bài viết

• 24,606 Được cảm ơn

Gớm VTV nói có gì mà sai. Có thật chút nhưng đúng là sự thật mất lòng. Dạo này VTV tiến bộ quá, dám nói cái xấu cái tiêu cực của một vấn đề. Tuy nhiên rõ ràng là xã hội cũng chưa chấp nhận được.Đó cũng là lời cảnh báo 1 số thầy cô ăn tục quá khiến học trò còn nhỏ cũng phải lên tiếng. Chỉ nên coi nghề giáo ngang bằng với các nghề khác, chứ đừng tôn vinh nó là cái nghề cao quý nhất trong các nghề cao quý.
    Càng ở trường công thì ăn càng tục, sau ngày 20/11 là các thầy cô cứ ngồi đếm phong bì như đếm tiền mừng cưới.
    Trường tư vì chi phí học cao nên hiện tượng này ít hơn, quan hệ thầy trò bình đẳng hơn. Và học sinh phụ huynh học sinh được coi là khách hàng, là thượng đế. Nên tới ngày này trò có yêu quý thầy thì sẽ thể hện tấm lòng bằng 1 món quà nhỏ, tình cảm. Còn ở trường công ah, nếu Hội phụ huynh không có quà chung, các em học sinh không có quà thì xem thái độ của thầy cô với học sinh và với lớp đó như thế nào.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6 năm
    • 2,502 Bài viết

• 11,442 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nang_SG Xem bài viết
    Gớm VTV nói có gì mà sai. Có thật chút nhưng đúng là sự thật mất lòng. Dạo này VTV tiến bộ quá, dám nói cái xấu cái tiêu cực của một vấn đề. Tuy nhiên rõ ràng là xã hội cũng chưa chấp nhận được.Đó cũng là lời cảnh báo 1 số thầy cô ăn tục quá khiến học trò còn nhỏ cũng phải lên tiếng. Chỉ nên coi nghề giáo ngang bằng với các nghề khác, chứ đừng tôn vinh nó là cái nghề cao quý nhất trong các nghề cao quý.
    Càng ở trường công thì ăn càng tục, sau ngày 20/11 là các thầy cô cứ ngồi đếm phong bì như đếm tiền mừng cưới.
    Trường tư vì chi phí học cao nên hiện tượng này ít hơn, quan hệ thầy trò bình đẳng hơn. Và học sinh phụ huynh học sinh được coi là khách hàng, là thượng đế. Nên tới ngày này trò có yêu quý thầy thì sẽ thể hện tấm lòng bằng 1 món quà nhỏ, tình cảm. Còn ở trường công ah, nếu Hội phụ huynh không có quà chung, các em học sinh không có quà thì xem thái độ của thầy cô với học sinh và với lớp đó như thế nào.
    Quan trọng là đậm đậm này nè bạn Lương trường tư của giaó viên tư cũng cao hơn trường công, cao gấp đôi, gấp 3 luôn ấy. Và nói thật là theo nhận xét của các em, các thầy cô trường tư đúng là như những ngành nghề khác, chỉ đơn giản truyền tải kiến thức, ai học thì học, ko học thì kệ chúng, bạn học thì lợi cho bạn, ko học thì mất xiền, ko có kiến thức. Vậy thôi. Chứ họ ko hơi đâu mà theo sát từng học sinh, hơi đâu mà tốn nước bọt mắng mỏ nó khi nó ko thuộc bài, hơi đâu tốn sức lại tận nhà thuyết phục nó đi học khi nó bỏ học...Và phụ huynh cám ơn thầy cô trường công cũng chỉ vì vấn đề này. Họ ko nhận tiền trước để làm việc đó, ko bắt đến 20-11 phụ huynh phải đi nhiêu, mua quà gì. Tùy theo tâm và khả năng của phụ huynh, học sinh. Có khi chỉ bó hoa, tấm thiệp, họ cũng vui lòng.

Các bạn cứ nói nghề giáo như các ngành nghề khác thì thử nâng lương giáo viên lên như những nghề khác (ít nhất như trường tư đi). Tiền đó ai bù vào? Nhà nước thì ko thể, chỉ có cách đánh vào học phí của học sinh thì bạn nghĩ bao nhiêu học sinh phải nghỉ học vì học phí (tương đương trường tư) đó?

Học sinh lớp 9 trường mình mỗi đợt thi lớp 10, từ học sinh đến phụ huynh ai ai cũng mong đỗ vào trường công. Ai ko đỗ coi như là sự thất bại, trong khi bên ngoài có rất nhiều trường tư thục. Tụi nó nói thứ 1 thầy cô trường tư chẳng quan tâm chúng bằng trường công. Thứ 2 học phí trường tư cao chót vót, có đứa học chỉ 1 học kỳ đành ngậm ngùi nghỉ học vì ko có xiền. Trường mình có rất nhiều đứa nghèo ko có xiền đóng tiền học phí từ năm này qua năm khác (học phí công khoảng gần 1tr5 cho hết năm), thế nhưng trường vẫn ko thể đuổi các em vì dù sao các em có đi học là mừng. Còn trường tư á, bạn ko đóng học phí 1 tháng nó cũng đuổi bạn thẳng cổ.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 203 Bài viết

• 472 Được cảm ơn

Chuyện gì bàn sau, nhưng tít báo này SAI vì ngày 19/11 không phải là ngày nhà giáo để dùng cụm từ "trong Ngày Nhà giáo". Tuy nhiên, nếu dùng cụm từ "trước Ngày Nhà giáo" thì chắc nó không đúng ý muốn "đập" của bài báo.
    • 263 Bài viết

• 1,251 Được cảm ơn

Ý kiến cá nhân mình như sau: Có tật giật mình.

VTV ngày 20/11 và trước đó làm hàng loạt phóng sự tôn vinh ngày Nhà giáo, về giáo viên vùng cao, về những tấm gương thầy cô tận tâm thì không ai khen lấy một tiếng (vì mấy ai coi).

Đến khi có một câu chuyện châm biếm đả kích giáo viên biến chất tha hóa (mà cũng không hề phát sóng trong ngày 20/11) thì đám đông nhao nhao bươi móc, phê phán.

Dư luận đám đông có cái gọi là đạo đức giả, ngoài miệng thì bô bô đòi khách quan công bằng, nhưng khi cái công bằng được phản ánh thì lại kêu là xúc phạm. "Tiêu chuẩn kép" của đám đông là như thế.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,892 Bài viết

• 19,175 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Nang_SG Xem bài viết
    Chương trình này là "QUÀ TẶNG CUỘC SỐNG" không phải chương trình tiêu cực trong cuộc sống, vậy nên nó nên là những điều hay, những điều đáng cảm động, có tính nhân văn chứ ko phải chương trình chửi xéo chửi đổng. Mà nói thật, vụ đá mèo quèo chó này tôi thấy chửi nhạt toẹt, dùng chữ VÔ DUYÊN quá đúng còn kêu cái gì.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 279 Bài viết

• 569 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi DAM-THI-KIEU-HUNG Xem bài viết
    mất dạy ghê, chắc trong đầu cái thằng biên tập toàn chứa c u t trong đó
    Trời đất, bạn thật tình ko hiểu hay cố tình ko hiểu vại! Trong đầu các thánh đó ko có chứa c*t dau bạn ui, thông minh lắm đó. Tạo scandal để được chú ý, kể cả chuyện Công Phượng (cái chuyên mục mới sản xuất mới toanh), để làm gì? Để được dư luận chú ý các vấn đề nóng, nhạy cảm, thu hút doang nhiệp quảng cáo để tiếm $, mục đích cuối cùng chỉ có vại. Mình nhờ vừa rồi có kỷ niệm 3 mấy bốn mươi năn VTV gì đó, các thánh cũng nói đổi mới theo kịp thời đại ... lá cải cho bằng chị bằng em, để hút quảng cáo thôi muh.
    • 34 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Hự, mình xem mà còn thấy vô duyên nữa. VTV mới có thông báo bị phạt 30tr á, mà 30tr có đáng là bao, đáng nhẽ phải có hình thức gì chứ cứ $ mà phạt thì sao được.
    • 263 Bài viết

• 1,251 Được cảm ơn

Áp dụng Điểm b Khoản 4 Điều 8 Nghị định 159/2013/NĐ-CP ngày 12/11/2013 của Chính phủ, Bộ TT&TT quyết định xử phạt hành chính 30 triệu đồng đối với VTV và buộc phải xin lỗi theo quy định.
    Search thử Khoản 4 Điều 8 Nghị định 159/2013/NĐ-CP nó ra thế này:

4. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:
    a) Đăng, phát bản đồ Việt Nam nhưng không thể hiện hoặc thể hiện không đúng chủ quyền quốc gia;
    b) Đăng, phát thông tin xuyên tạc, vu khống nhằm xúc phạm danh dự, uy tín của tổ chức, danh dự, nhân phẩm của cá nhân.
    Hây da, mình tự hỏi danh dự, nhân phẩm của cá nhân nào bị xuyên tạc, vu khống???

-----------

Xin lỗi chứ, cho mình ném gạch 2 phát nhé!

- Gạch cho những "thầy cô" bị nhột: cả ngày ti vi chiếu biết bao lời chúc tụng và bao phóng sự ca ngợi, bao nhiêu thầy cô xem và đón nhận nó như một sự tôn vinh chính thống của nhà đài? Chỉ là 1 câu chuyện nhỏ trong 1 chương trình đạo đức phát sóng cuối ngày, không nói trúng mình thì lơ đi, đâu cần phải gào lên. Có tật giật mình là vậy.

- Gạch cho Bộ Thông tin Truyền thông: thông tin ngồn ngộn hằng ngày, có xấu có tốt (trên tinh thần văn minh tôn trọng khách quan), mới gọi là đa chiều. Bộ TT-TT cần gì đi chấp vặt với nhà đài, nghe lời những người-tự-cho-mình-là-thầy-cô-bị-tổn-thương lên tiếng kêu gào, rồi đi xử phạt linh tinh thế này?

5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 2/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 4