TIN TÀI TRỢ.

Bphone mắc sai lầm nghiêm trọng

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.46K Lượt đọc
  • 18 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 206 Bài viết

• 349 Được cảm ơn

Những chiếc máy Bphone được mang ra cho người dùng trải nghiệm tại các đại lý phân phối FPT, đều không phải là phiên bản hoàn thiện, gặp nhiều lỗi từ nặng đến nhẹ, làm tăng thêm hoài nghi về chất lượng.
    Trước đó, khi ra mắt, Bkav khẳng định Bphone chỉ được bán dưới dạng đặt hàng qua mạng. Tuy nhiên, Bkav lại bất ngờ cho khách hàng trải nghiệm sản phẩm tại các đại lý phân phối FPT. Đây là điều gây chú ý cư dân công nghệ, và nhiều người đã bỏ thời gian tới để tận tay, tận mắt trải nghiệm Bphone.
    Từ việc thu hút người dùng tới trải nghiệm, Bkav đã mắc một sai lầm có thể khiến chiếc Bphone sẽ gặp khó khăn rất lớn trên thị trường. Cụ thể, những sản phẩm được mang ra cho người dùng trải nghiệm, đều không phải là bản chính thức sẽ đến tay khách hàng. Do đó nó có quá nhiều lỗi phần mềm và gây phản ứng tiêu cực cho người dùng.
    Cụ thể, theo đánh giá của người dùng, Bphone phiên bản chưa hoàn thiện này tỏ ra thua kém ngay cả khi so với những chiếc smartphone 4-5 triệu trên thị trường.
    Ngoài phần thiết kế tỉ mỉ đáng khen, phần mềm còn quá nhiều lỗi, máy hay reset, hoạt động chưa êm ái, hiện tượng giật thường xuyên xảy ra. Thậm chí, một số bộ phận phần cứng như màn hình hay camera cũng nhận được những đánh giá tiêu cực trên phiên bản Bphone chưa hoàn thiện.
    Với một sản phẩm được đặt hàng qua mạng, khách hàng ít có cơ hội được trải nghiệm trước sản phẩm Vậy nên những sản phẩm dùng thử phải là những phiên bản hoàn hảo nhất, mượt mà nhất và mang đến sự hứng thú cho người thử nghiệm. Bphone đã không làm như vậy.
    Phiên bản chưa chính thức đáng ra chỉ nên xuất hiện ở những thử nghiệm nội bộ, nhưng Bkav đã mang ra cho người dùng trải nghiệm. Điều này khiến rất nhiều người khi trải nghiệm sẽ từ bỏ ý định đặt mua qua mạng, vì lo sợ sản phẩm chính thức cũng chưa được hoàn thiện.
    Tính từ thời điểm đầu tiên người dùng đặt mua Bphone, có lẽ sẽ còn hơn 1 tuần nữa để Bkav hoàn thiện sản phẩm con cưng của mình và gửi đến tay khách hàng. Hi vọng thời gian ngắn ngủi này là đủ để Bphone có được phong độ tốt nhất.
    Tất nhiên, dù Bphone có được hoàn thiện đúng như những gì Bkav mong muốn, thì phía trước còn rất khó khăn cho chiếc smartphone cao cấp đầu tiên của Việt Nam.
    Với mức giá rẻ nhất là 11 triệu, người dùng có quá nhiều lựa chọn tuyệt vời hơn hẳn Bphone. Trên thị trường, chất lượng và giá cả là yếu tố quyết định thành bại, chứ không phải là cái mác “Made in Việt Nam”.

http://www.tienphong.vn/cong-nghe/bp...ong-869618.tpo

2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 6,559 Bài viết

• 3,363 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình không phân biệt chê bai Bphone. Nếu cùng mức giá đó, điện thoại của Việt Nam ưu việt hơn điện thoại khác, mình sẽ ưu tiên mua hàng VN. Nhưng rõ ràng Bphone quá tệ mà lại có giá thành quá cao. Với giá này mua Iphone 5s ổn hơn rất rất nhiều, chưa kể hàng loạt các loại điện thoại khác
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 169 Bài viết

• 399 Được cảm ơn

Qua bên tinhte coi review cười bể bụng

Gởi từ ứng dụng Webtretho của miumiu1982
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên tích cực 2015
    • 4 năm
    • 300 Bài viết

• 696 Được cảm ơn

Note 4 giờ còn 12tr hè!!!!
    Con đã lớn vẫn là con của mẹ
    Đi khắp bốn phương trời lòng mẹ vẫn yêu con!!!!
    • 3,599 Bài viết

• 13,940 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Túm lại là ông chủ của bphone mắc bệnh nổ và coi thường người tiêu dùng.
    Cái boomerang đang quay trở lại nhanh hơn người ném nó tưởng.
    • 670 Bài viết

• 726 Được cảm ơn

Với giá 11tr thì còn nhiều sự lựa chọn tốt hơn . Chừng đó tiền ko phải con số nhỏ
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,137 Bài viết

• 13,791 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nếu người sản xuất Bphone đừng mơ quá cao và nổ quá to thì sự thể đã không tệ như bây giờ. Nhiều người Việt sẽ mua vì tâm lý ủng hộ hàng Việt, lần đầu trong nước sản xuất ra sản phẩm công nghệ, mừng và tự hào lắm chứ. Sự thật là giá Bphone quá chát (với khoản tiền đó người ta có nhiều lựa chọn tốt hơn rất nhiều) và cách giới thiệu sản phẩm thấy ghét nên mọi người hăng say lao vào tìm phốt.

Chả hiểu họ nghiên cứu sâu đến đâu mà làm ra cái màn hình cứ bị ám xanh, lúc nào cũng tối tăm như thế. Chắc chắn nó bị lỗi. Mình dùng LG L70, lúc mua 4tr xài hơn năm rồi vẫn ngon lành và nhìn Bphone ko muốn mua huống gì những người đã xài Iphone và các dòng điện thoại cao cấp khác.

Chưa kịp mừng đã bị lọt hố, người Việt lẽ nào ko thể thoát được cái tính "Thùng rỗng kêu to", "ăn xổi"... chưa làm được gì mà nói một tấc đến trời
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 278 Bài viết

• 1,683 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi PANAN Xem bài viết
    Đây là bài báo định hướng của nhà nước cho công ty của nhà nước: Sau khi bị chê, nó mới sực tỉnh , bèn bảo bồi bút phân bua chỉ là phiên bản thử nghiệm!!!

Ăn gì mà ngu rứa?
    Đọc bài báo xong nghĩ y chang vầy. Bị chê tơi tả nên chữa cháy bằng cách bảo đó là phiên bản chưa hoàn thiện. Thế sao không cho thử nghiệm phiên phản hoàn thiện hoặc thông báo đây là phiên bản chưa hoàn thiện ngay từ đầu đi. Muốn ủng hộ hàng Việt lắm nhưng làm ăn kiêu này em không dám.
    • 158 Bài viết

• 146 Được cảm ơn

Điện thoại made in vietnam mình cũng muốn ủng hộ lắm nhg chất lượng dở, giá thành đắt và chiến dịch PR phản cảm đã làm mình bỏ luôn ý định...
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 7,124 Bài viết

• 8,275 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đọc thấy nản thế.
    cVJSp7
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 149 Bài viết

• 553 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nếu các lỗi chỉ nằm ở phần ROM hoặc phần phần mềm thì còn có cơ may ship tạm phiên bản chưa hoàn thiện rồi sửa từ từ, còn nếu lỗi nằm ở phần cứng thì bó tay. Dù phone B, phone C đều xử dụng cùng chíp, cùng bao nhiêu đó RAM, vv, nhưng ăn tiền là ở bo mạch motherboard kết nối các linh kiện với nhau như thế nào. Thiết kế không tốt, shielding không tốt thì dễ bị nhiễu mạch, lúc chạy lúc dừng. Mà motherboard chắc BKAV chỉ thiết kế ở mức độ là đưa ra yêu cầu là phải có linh kiện x, y, z trên diện tích A rồi mướn hãng thiết kế chi tiết ... nếu hoàn toàn cây nhà lá vườn thì chắc đã nổ banh trời.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 10,458 Bài viết

• 12,907 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Vậy con số hơn 10 nghìn đơn hàng (chắc là số ảo) đã đặt mua BombPhone qua mạng thì sao nhỉ?

Hôm 26/5 ra mắt hoành tráng thì chẳng thấy đề cập đến bản demo. Đến khi buộc phải thu hồi để chỉnh sửa thì lại bảo đó là bản demo. Ngày bán bản thương mại dự kiến là 11/6/2015 nhưng cũng chưa chắc. Rồi lại demo 2, demo 3 đến bao nhiêu lần nữa thì chưa biết. Đến lúc đó người tiêu dùng đã quá chán nản thì có giảm giá 2/3 chắc cũng chẳng ai tò mò nữa.

Thật không thể tin được! Mang tiếng tập đoàn mà làm ăn như bọn chè chai lông vịt. Không thể tin nổi!

Nhiều bác cứ bảo Quảng làm truyền thông tốt nhưng em thấy không phải vậy. Nếu không có những phát biểu gây chú ý vừa rồi và những tranh luận lùm xùm trên mạng, có khi em cũng đưa sản phẩm này vào xem xét khi có nhu cầu đổi điện thoại, và có thể mua nó nếu so sánh performance/ giá cả với những sản phẩm cạnh tranh khác cho thấy nó cũng một chín một mười...

Nhưng sau những ầm ĩ vừa qua thì thôi. Truyền thông gì (nếu đó là dụng ý của Quảng) mà lại khiến sản phẩm này được người ta gọi bằng cái tên gắn với bộ phân sinh dục nam, thậm chí là nữ.

Việc so sánh trực tiếp với iPhone, như Quảng đã làm, chỉ làm cho những người dùng trung tính, như em, cảm thấy ngượng ngùng trong quá trình sử dụng sản phẩm BPhone vì sợ những người xung quanh nghĩ rằng mình mua BPhone vì mình nghĩ như Quảng, cho rằng nó tốt hơn iPhone thật. Không ai muốn chưa gì đã gây cảm giác tiêu cực cho người đối diện khi vừa lôi chiếc BPhone từ trong túi ra đặt lên bàn.
    Bạn nào quen giao diện cũ của f26 thì nhấn vào đây:
    https://www.webtretho.com/forum/f26/?styleid=50
    • 331 Bài viết

• 854 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    có dư tiền mới bỏ 11tr ra mua cái Bphone, đã mắc lại đầy lỗi, 11tr đó có nhiều sự lựa chọn tốt hơn nhiều vậy thì dại gì chọn bphone
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,916 Bài viết

• 3,721 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Không biết gì về dt thì cứ 5s, Note3, 4 mà mua cho nhanh. Khỏi phải lăn tăn.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 273 Bài viết

• 1,061 Được cảm ơn

Mình không thoải mái khi Bkav gắn bó với chính phủ VN.

Mình ko đặt tin tưởng data và những suy nghĩ của mình (qua tin nhắn, email, web searches) vào bất cứ máy nào mà có phần mềm làm bởi 4 nước XHCN: TQ, Triều Tiên, Cuba, và nước ko nói tên. Không muốn chính phủ của những nước này có khả năng xem mình nói gì, suy nghĩ gì.

Với tình hình nhân quyền ở những nước này, lý do dể hiểu.

Muốn ủng hộ hàng VN, nhưng quý tự do hơn.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,088 Bài viết

• 3,941 Được cảm ơn

Vậy các các mợ, các bác trong WTT mình chưa ai mua bphone để chuột bạch cả. Vân hóng review từ chính các bạn WTT nhà mình.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 777 Bài viết

• 1,762 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi maximax43kd Xem bài viết
    Vậy con số hơn 10 nghìn đơn hàng (chắc là số ảo) đã đặt mua BombPhone qua mạng thì sao nhỉ?

Hôm 26/5 ra mắt hoành tráng thì chẳng thấy đề cập đến bản demo. Đến khi buộc phải thu hồi để chỉnh sửa thì lại bảo đó là bản demo. Ngày bán bản thương mại dự kiến là 11/6/2015 nhưng cũng chưa chắc. Rồi lại demo 2, demo 3 đến bao nhiêu lần nữa thì chưa biết. Đến lúc đó người tiêu dùng đã quá chán nản thì có giảm giá 2/3 chắc cũng chẳng ai tò mò nữa.

Thật không thể tin được! Mang tiếng tập đoàn mà làm ăn như bọn chè chai lông vịt. Không thể tin nổi!
    Mẹ nó đừng có xúc phạm chè chai lông vịt nhá. Mẹ em làm nghề này, đánh giá phế liệu hơi bị chuẩn.
    Người ta bảo phải biết quên để sống... Ô mà quên cái gì, quên mất rồi...
    • 109 Bài viết

• 313 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bokeh79 Xem bài viết
    Mình không thoải mái khi Bkav gắn bó với chính phủ VN.

Mình ko đặt tin tưởng data và những suy nghĩ của mình (qua tin nhắn, email, web searches) vào bất cứ máy nào mà có phần mềm làm bởi 4 nước XHCN: TQ, Triều Tiên, Cuba, và nước ko nói tên. Không muốn chính phủ của những nước này có khả năng xem mình nói gì, suy nghĩ gì.

Với tình hình nhân quyền ở những nước này, lý do dể hiểu.

Muốn ủng hộ hàng VN, nhưng quý tự do hơn.
    Chính xác. Bphone kĩ thuật k mới, ý tưởng k lạ, chỉ đc cái to còi.
    Phải cẩn thận với những thứ có bàn tay lông lá của ...dính vào.