Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Bóng đè không phải là bệnh nhưng có hại cho sức khỏe

• 11 Lượt chia sẻ
  • 5.05K Lượt đọc
  • 45 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 16,061 Bài viết

• 33,690 Được cảm ơn

Hiện tượng bóng đè rất phổ biến mà bất kỳ ai cũng có thể gặp trong đời. Tuy nhiên, đây chỉ là hiện tượng nhất thời và thường tự hết sau một khoảng thời gian nhất định.Ngày làm việc căng thẳng đêm ngủ bị "bóng đè"

Thỉnh thoảng, chị Thùy Dương ở Thanh Hóa gặp phải tình trạng người tế cứng, không thể cử động được, cảm giác có vật gì đó rất nặng đè lên ngực cho dù vẫn đang ngủ. Chị cố hết sức để vùng vẫy, đẩy cái "vật nặng" vô hình ấy ra nhưng các cơ gần như không chịu nhúc nhích.

Trong đầu chị chỉ muốn lớn tiếng gọi người bên cạnh giúp đỡ để thoát khỏi trạng thái đáng sợ đó nhưng chỉ phát ra âm thanh ú ớ rất nhỏ. Những lúc như thế, chị phải tự vật lộn rất lâu mới tỉnh trở lại, mồ hôi ướt đẫm, người mỏi nhừ, thở hổn hển vì mệt. Sau này chị mới biết, hiện tượng đó gọi là bóng đè.

Thời gian gần đây, công việc quá bận rộn nên chị ít có thời gian chăm sóc sức khỏe bản thân khiến cơ thể bị suy nhược trầm trọng. Những cơn bóng đè xuất hiện thường xuyên hơn, ngay cả lúc vừa chợp mắt, ngủ lơ mơ, thậm chí là ngủ trưa. Chính vì vậy mà chị thường bảo người nằm bên cạnh khi ngủ rằng nếu thấy chị ú ớ thì gọi dậy.

Đến một trung tâm tư vấn, chăm sóc sức khỏe để khám, bác sĩ xác định hiện tượng bóng đè của chị chính là biểu hiện của chứng rối loạn giấc ngủ.
    bong-de-khong-phai-la-benh-nhung-co-hai-cho-suc-khoe
    Hiện tượng bóng đè rất phổ biến mà bất kỳ ai cũng có thể gặp trong đời. Ảnh minh họa

Đề phòng "bóng đè" trong giấc ngủ

Bóng đè là một hiện tượng rối loạn giấc ngủ không có tổn thương thực thể, thường xuất hiện ở những người mới ốm dậy, cơ thể suy nhược, "yếu bóng vía", có dấu hiệu bệnh tim mạch… Người thường xuyên uống bia, rượu, các chất kích thích cũng có thể dễ bị bóng đè hơn.

Trạng thái bị bóng đè trong giấc ngủ có thể gây cảm giác ngưng thở, ngạt thở, sợ toát mồ hôi, muốn kêu cứu, cựa quậy mà đành chịu, thậm chí cố hết sức cũng không thể nào trở mình ngồi dậy để thoát khỏi cái “bóng vô hình đè nặng” đó.

Sở dĩ người bị bóng đè có cảm giác bất lực như vậy là vì lúc này vỏ não, các tế bào thần kinh kích động mạnh, nhiệt độ trong sọ tăng do tăng chuyển hoá như lúc thức. Tuy nhiên, các giác quan lại không tiếp xúc với bên ngoài, bắp thịt không căng vì luồng thần kinh vận động bị chặn, các trung khu thần kinh chỉ huy lời nói và cử động bị ức chế. Nếu liên tục rơi vào tình trạng này có thể dẫn đến hại sức khỏe như suy nhược thần kinh, mệt mỏi, tâm trạng bất ổn...

Tiến sĩ Trần Hữu Bình, Viện sức khỏe tâm thần, Bệnh viện Bạch Mai cho biết, hiện tượng bị "cứng người", cảm giác bị vật gì đó "đè" lên xảy ra khá phổ biến, mỗi người có thể bị ít nhất 1 lần trong đời do nhiều nguyên nhân.

Ngoài những người có bệnh lý ở hệ tim mạch, hô hấp, thần kinh không tốt, người đã hoạt động gắng sức trong ngày, bị stress hoặc có tư thế nằm không phù hợp… cũng có thể bị bóng đè. Có những trường hợp bị bóng đè gây ngạt thở là do mùi sơn, mùi đồ đạc hoặc mùi nấm mốc gây ra.

Bác sĩ Bình cho rằng, bóng đè hay yếu bóng vía không phải là bệnh, lại càng không liên quan đến vấn đề mê tín như nhiều người vẫn lầm tưởng. Đây chỉ là hiện tượng nhất thời, sẽ tự hết.

Một số người khi bị bóng đè đã rất lo lắng vì trạng thái khó thở, không cử động được. Vì vậy, họ khắc phục theo cách dân gian đặt dao kéo, tượng Phật, cây thánh giá… trên đầu giường nhưng đó chỉ cách trấn an tâm lý, không phải lúc nào cũng hiệu quả.

Có nhiều cách để phòng và hạn chế các cơn bóng đè như không đọc loại truyện ma quỷ, kiếm hiệp trước khi ngủ. Cách tốt nhất là xây dựng một lối sống lành mạnh, ăn uống điều độ, tham gia các hoạt động giải trí... Ngoài ra, bạn có thể trau dồi kiến thức để tăng khả năng thích nghi với cuộc sống, giảm đi các áp lực trong công việc.

Điều quan trọng nữa là trước mắt, người bị bóng đè nên thay đổi tư thế nằm ngủ thật thoải mái: nằm nghiêng phải, chân hơi co, tay duỗi, làm cho toàn bộ cơ bắp chùng giãn, đầu không vẹo lệch. Ngoài ra, khi ngủ nên mặc quần áo rộng rãi để tránh gò bó cơ thể, phòng ngủ cần thoáng khí.
    Nếu tình trạng bóng đè vẫn liên tiếp tái diễn, bạn nên đi khám bác sĩ để được chẩn đoán bệnh chính xác.

Nguồn: http://gioitre.maskonline.vn/25201333112367p0c86/bong-de-khong-phai-la-benh-nhung-co-hai-cho-suc-khoe.htm
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 356 Bài viết

• 751 Được cảm ơn

Ông bà xưa thường nói bóng đè là do giường bằng gỗ có dính máu người trong lúc làm nên vậy, còn khuyên để nhành dâu tằm dưới đầu giường để chống tà ma. Không biết nên tin theo khoa học hay ông bà ta nữa.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,071 Bài viết

• 11,352 Được cảm ơn

Mình trước đây rất hay bị bóng đè, cảm giác kinh khủng luôn! Rõ ràng nhìn thấy người thân đứng gần đó, trong óc thì kêu gào để gọi, nhưng thực chất chỉ ú ớ rất nhỏ chẳng ai nghe thấy hết. Thế là cứ chịu trận vậy cho đến khi tỉnh hẳn, đầu vẫn còn nặng như chì, hic. Lúc tỉnh rồi là phải dậy luôn (mặc dù rất mệt) vì ngủ lại là lại bị bóng đè lại liền!
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 207 Bài viết

• 995 Được cảm ơn

Mình thường xuyên bị bóng đè, bị từ nhỏ đến lúc sinh con tự nhiên không còn nữa. không biết tại sao, vẫn ngủ cũng 1 cái giường đó.
    • Thành viên webtretho
    • 8 năm
    • 3,371 Bài viết

• 3,474 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thewind27 Xem bài viết
    Ông bà xưa thường nói bóng đè là do giường bằng gỗ có dính máu người trong lúc làm nên vậy, còn khuyên để nhành dâu tằm dưới đầu giường để chống tà ma. Không biết nên tin theo khoa học hay ông bà ta nữa.
    Bóng đè thì nằm đất cũng bị nhá

Bóng đè theo khoa học là hiện tượng não nửa ngủ nửa tỉnh thôi
    Khi nào em thực sự stress, lo lắng bất an hoặc mệt mỏi vì thiếu ngủ sẽ bị
    • 1,413 Bài viết

• 1,477 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    giời ơi, bệnh của mình đây. Giai đoạn ôn thi ĐH là khổ nhất: ăn uống kém, ngủ ít mà cứ nằm xuống chợp mắt là bòng đè nên m rất sợ ngủ. Đến khi học ĐH thì khỏi. Cho đến giờ hơn 30t rồi nhưng hôm nào làm mệt quá m ngủ cũng bị bóng đè.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên webtretho
    • 10 năm
    • 3,400 Bài viết

• 9,635 Được cảm ơn

Ngày xưa mình hay bị đến mức rất sợ ngủ, vì cứ ngủ là bóng đè hoặc bị giật mình, rơi đánh uỳnh cái cứ như từ trên cao mấy mét xuống, sợ lắm. Những lúc như vậy đều là sức khỏe có vấn đề: ví dụ như huyết áp, stress, tim mạch, hoặc tư thế nằm ngủ k đúng...Gắng ăn uống điều độ, tranh thủ nghỉ ngơi tập thể dục, là sẽ hết thôi.
    #HOADONKHONGHA
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • mkk
      Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,672 Bài viết

• 3,994 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình cũng thỉnh thoảng bị bóng đè, cảm giác kinh khủng lắm. Muốn gọi ai đó giúp mà không thể nào cất lời nổi, càng cố giãy giuạ càng bị giữ chặt. Sau này bà ngoại mình bảo đào rễ cây dâu, phơi khô rồi quấn thành cái vòng, để dưới gối hoặc đeo ở tay lúc ngủ ý là sẽ hết. Mình làm theo và thấy nó có hiệu quả thật. Lâu lắm rồi không bị, kể cả lúc assignment nhiều như quân nguyên, due date liên tục vẫn không bị sao.
    Nghe ra giải pháp này có vẻ mê tín nhưng đúng là lại có tác dụng với mình.
    Nothing is impossible
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 824 Bài viết

• 3,709 Được cảm ơn

Cái cảm giác bóng đè rồi mơ mình đang đi hoặc ngồi mà bất thình lình rơi xuống cái vực hay gì đó rất là...yomost ạ. Lâu lâu không bị lại thấy nhớ
    In three words I can sum up everything I’ve learned about life: it goes on.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,568 Bài viết

• 3,669 Được cảm ơn

Để ý thấy những lúc thể trạng yếu là y như rằng bị bóng đè hoặc giật mình khi ngủ. Nói chung là sợ! Vậy nên luôn cố gắng ăn nhiều, ngủ nhiều, cơ thể khỏe mạnh thì hết hẳn hiện tượng trên!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 324 Bài viết

• 268 Được cảm ơn

Mình cũng hay bị bóng đè, có khi vài lần trong đêm, có khi đặt lưng ngủ trưa cũng bị, sau mình phát hiện ra một cách là ngủ không nằm gối thì không bị nữa, có lẽ do máu lưu thông lên não tốt hơn. Nếu ai hay bị bóng đè thử xem thế nào.
    • 340 Bài viết

• 290 Được cảm ơn

Mình cũng có thời gian bị bóng đè đến nỗi k dám ngủ. Nhưng giờ thì hết rồi, cảm giác bị bóng đè sợ lắm.
    • 174 Bài viết

• 285 Được cảm ơn

Nhà mình cả mình lẫn mẹ chồng đều hay bị bóng đè , nhớ có lần về quê ăn giỗ , phải ngủ nhờ nhà họ hàng nên cả nhà phải ngủ chung 1 phòng . Đêm đấy chắc mệt nên cả 2 mẹ con đều bị bóng đè cứ ú ớ gọi tên nhau trong đêm đến lúc bố chồng với chồng phải tỉnh dậy để vỗ người cho tỉnh mới thoát , xong hôm sau nghe bà dì nằm ở gian ngoài kể lại mình với mẹ chồng kêu như đội hợp xướng quân khu thủ đô mà ko nhịn được cười
    Nhưng mà mọi ng có ai bị như mình ko? mỗi lần bóng đè là y rằng thấy 1 người đứng ở góc nhà, rõ ràng mình tỉnh mà cố quay sang gọi chồng mà ko đc :-s
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 343 Bài viết

• 632 Được cảm ơn

Để đề phòng bóng đè, cách tốt nhất là xây dựng một lối sống lành mạnh, ăn uống điều độ, tham gia các hoạt động giải trí... Ngoài ra, có thể trau dồi kiến thức để tăng khả năng thích nghi với cuộc sống, giảm đi các áp lực trong công việc, tư thế nằm ngủ phải thoải mái, làm cho toàn bộ cơ bắp giãn, đầu không vẹo lệch. Ngoài ra, quần áo phải rộng rãi, buồng ngủ thoáng khí.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,071 Bài viết

• 11,352 Được cảm ơn

Có 1 lần mình mơ thế này mới hãi chứ! Tự nhiên mơ thấy hồn lìa khỏi xác, bay lên trần nhà, quay xuống nhìn thấy mình đang nằm ngủ Sau đấy mình chui tọt qua cái lỗ khe cửa ở trên cao ra ngoài... eo ơi... cảm giác rất yomost luôn! Cứ rướn người về phía nào là bay vèo luôn về phía ấy, sau đấy mình bay vèo lên cao tít xuyên qua đám mây, tự nhiên thấy 1 cái bể bơi rất to có mấy người đang bơi. Mình bay lờn vờn quanh bể bơi 1 lúc rồi lại bay vèo xuống "trần gian", rồi chui lại qua khe cửa nhập trở lại vào xác rồi tỉnh dậy! Mình hãi quá! Nghi là do để chậu hoa nhài thơm ngào ngạt ở trước cửa phòng, thế là mình cho luôn chậu nhài ra ban công. Có mẹ nào giải mã giùm giấc mơ quái dị này của mình không?
    • 257 Bài viết

• 301 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi anhpham2009 Xem bài viết
    giời ơi, bệnh của mình đây. Giai đoạn ôn thi ĐH là khổ nhất: ăn uống kém, ngủ ít mà cứ nằm xuống chợp mắt là bòng đè nên m rất sợ ngủ. Đến khi học ĐH thì khỏi. Cho đến giờ hơn 30t rồi nhưng hôm nào làm mệt quá m ngủ cũng bị bóng đè.
    chị giống y hệt em, trời ơi, nhắc lại là ác mộng năm lớp 12. không đêm nào ngủ được yên, cứ nằm xuống là lịm đi đến nỗi sợ ngủ luôn, phải xuống ngủ cùng mẹ, nằm sát vào mẹ để cso gì mẹ còn gọi dậy. bây h thỉnh thoảng mệt quá e vẫn bị lại. sợ lắm!
    yêu là mất trong nhà một thứ!!!
    • 803 Bài viết

• 2,689 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me&be Xem bài viết
    Có 1 lần mình mơ thế này mới hãi chứ! Tự nhiên mơ thấy hồn lìa khỏi xác, bay lên trần nhà, quay xuống nhìn thấy mình đang nằm ngủ Sau đấy mình chui tọt qua cái lỗ khe cửa ở trên cao ra ngoài... eo ơi... cảm giác rất yomost luôn! Cứ rướn người về phía nào là bay vèo luôn về phía ấy, sau đấy mình bay vèo lên cao tít xuyên qua đám mây, tự nhiên thấy 1 cái bể bơi rất to có mấy người đang bơi. Mình bay lờn vờn quanh bể bơi 1 lúc rồi lại bay vèo xuống "trần gian", rồi chui lại qua khe cửa nhập trở lại vào xác rồi tỉnh dậy! Mình hãi quá! Nghi là do để chậu hoa nhài thơm ngào ngạt ở trước cửa phòng, thế là mình cho luôn chậu nhài ra ban công. Có mẹ nào giải mã giùm giấc mơ quái dị này của mình không?
    Mẹ nó may mắn là mơ thấy quay về đấy. Nếu ko thấy quay về là....đi theo ông bà luôn rồi. Mình nghe bà kể chuyện tương tự: là mơ thấy người thân đã mất mình rủ đi chơi, ai từ chối là số còn sống, ai đi theo luôn mà ko thấy quay về thì coi như xong.

Mà có ai như mình ko? Phòng có 2 cái nệm, mình nằm bên nệm này thì bị bóng đè thường xuyên, nhưng ngủ bên nệm kia cách 1m thì ko bao giờ bị gì cả? Chẳng hiểu thế nào nữa.
    e8c0bfbf3853a316578ada1d64b38bec_52361464.img8578b9bd37c75e0c1b7627806825e48ae6f4_52361466.img30886dbb4e09d3af4dadd393e515869f6301_52361467.img2044
    df032e861cc6a8e715ad338f92f01086_52361543.img2808
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,486 Bài viết

• 1,702 Được cảm ơn

Bóng đè không sợ bằng người đè!

Tôi cũng bị bóng đè một vài lần rôì. Nhiều lúc cũng sợ vì thấy mình tê liệt. Sau phải lấy hết sức và ý chí thì mới thoát ra khỏi cảnh bóng đè này vậy. Phải mất 5-10 phút mới tỉnh dậy được.

Cũng không biết tại sao lại có bóng đè. Nhiều người chắc bị nặng hơn tôi.
    • 274 Bài viết

• 1,021 Được cảm ơn

Mình thì cứ ngủ nghiêng trái là hay bị bóng đè, nằm nghiêng phải thì vô tư... Chắc tại đè lên tim khi nghiêng trái chăng
    • Thành viên webtretho
    • 8 năm
    • 3,371 Bài viết

• 3,474 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me&be Xem bài viết
    OBE Out-of-body experience “Trải nghiệm ngoài cơ thể”
    Cái này dân geek trên internet mấy năm gần đây nghiên cứu và tập luyện nhiều lắm
    Nhưng dân Hindu họ luyện tập từ nghìn năm trước rồi,
    các tôn giáo có liên quan đến thiền định cũng luyện
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3