Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Bốn chục ngàn tiền xem xiếc và tiếng khóc trẻ thơ

• 16 Lượt chia sẻ
  • 26.8K Lượt đọc
  • 217 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 29 Bài viết

• 353 Được cảm ơn

Em lại nhớ đến chuyện hồi mình học lớp 4, cô giáo bảo cả lớp chuẩn bị quà tặng các bạn vào dịp năm mới. Mỗi bạn mang một món quà rồi tổ chức bốc thăm nhận quà. Em về nói với mẹ, xin mẹ mua quà để em mang đến lớp. Mẹ em không mua cho em, đáp lại lạnh tanh: về lấy quyển sổ cũ rồi gói vào giấy báo mang đến lớp (nhà em lúc đó không giàu nhưng cũng chả nghèo đến mức ko mua nổi quà). Lúc đó em tủi thân kinh khủng, quyết định không mang gì còn hơn. Hôm đó cả lớp có 60 bạn, có mỗi 3 bạn không mang quà. Cuối cùng, cô giáo cũng bảo 1 bạn tặng quà cho em, nhưng khi ra khỏi lớp, bạn ấy lại đòi lại quà. Lúc đó em buồn quá, khóc rống lên đến lúc về nhà. Mẹ em với em còn nhiều chuyện nữa, em cũng không ghét gì mẹ, nhưng cả 2 người ko hiểu nhau nên cũng không thân thiết được.
    Thiết nghĩ trong trường hợp này, nhà trường có cư xử không khéo, nhưng một phần cũng nên trách các bậc phụ huynh. Nhiều người quên đóng tiền hay nghĩ xiếc là trò vô bổ, mà không quan tâm, bảo vệ tâm hồn non nớt của con mình. Nếu phụ huynh đó không có tiền thì chịu, nhưng cũng nên tự thấy áy náy vì để con mình thiệt thòi hơn các bạn
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 437 Bài viết

• 568 Được cảm ơn

Chỉ là do trường xử lý ko khéo thôi, chứ việc đóng tiền cho con với những việc chính đáng là nên thôi mà. Bản thân tớ trong ban phụ huynh đang phát rồ vì hôm rồi họp phụ huynh đầu năm, gần nửa lớp phụ huynh ko đến, mọi người thống nhất đóng quỹ lớp 500,000đ để chi trả các khoản, hỗ trợ chương trình trong năm cho các con... Đến khi 3 anh em trong ban phụ huynh chia nhau gọi điện thông báo đến những bố mẹ ko đi họp để biết và đóng quỹ, thì đa số trong số được gọi điện đều nói rất khó nghe. Haizzz... mình ham hố gì đâu chứ, bận bỏ xừ, công việc căng thẳng, thời gian đón con còn chả có, chẳng qua nhìn các con bé quá với cô giáo nhờ vả, chả lẽ từ chối. Mà cũng thống nhất là việc gì, chương trình gì, sự kiện gì cũng sẽ có bàn bạc, thống nhất và chi tiêu ghi chép cụ thể, rõ ràng rồi đấy. Khổ ghê!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 461 Bài viết

• 1,403 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Muốn chửi bậy quá, mình nghĩ là trường này vẽ ra vụ xiếc đe kiếm chác thêm chia nhau, thử hình dung trươn công mỗi lớp khoảng 60-70 cháu x 40k là đuoc 2,4tr rồi. Cả trưong may trăm học sinh là ăn đu, chúng nó thuê xiếc chỉ 2-3tr. Vì nó muốn dằn mặt phụ huynh nên nó làm thế, với bất kể lý do gì thì đos vẫn là 1 hành đong vô cùng phản giáo duc và hết mất dạy.
    • 755 Bài viết

• 863 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Rùa Xem bài viết
    thế bố mẹ bế ra cửa nó thấy ngoài sân đông vui sân khấu nó khóc giãy lên ăn vạ đòi ở lại thì làm thế nào bi giở? hi hi
    Mình thấy mẹ Táo đã nói hộ mình rồi. Nên sòng phẳng và công bằng với nhau, thiết nghĩ đó cũng là 1 cách giáo dục. Nếu sợ con buồn thì hãy đi nộp tiền mua vé cho con ngay lúc đó cũng được cơ mà. Còn nếu nhà nào ko có điều kiện thì cũng nên giáo dục con rằng: "Bố mẹ cho gì biết nấy chứ ko được đòi hỏi, mẹ chưa lĩnh lương chưa có tiền mua vé cho con" chẳng hạn. Đó là những câu mình luôn nói với con nếu bé đòi mẹ mua đồ chơi giống của bạn.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 755 Bài viết

• 863 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đóng quỹ lớp thì mình cũng ko ủng hộ lắm vì nhiều gia đình họ ko có điều kiện cũng như ko sẵn lòng bỏ tiền ra thì thôi đến ngày quan trọng của các thầy cô thì mỗi phụ huynh đều tự giác đi riêng thì hay hơn. Còn cơ sở vật chất cho các cháu thì nộp 1 lần đầu năm cho nhà trường rồi thì nhà trường nên trang bị đầy đủ cho các cháu.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,002 Bài viết

• 4,099 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tớ không chịu được cách hành xử kiểu này. Như thế là ác với trẻ con. Tớ cũng nhiều năm làm chi hội trưởng, cũng tiếp xúc với kha khá phụ huynh quái ơ, nhưng chưa bao giờ tớ có thể làm tổn thương trẻ, tội quá. Các phong trào ở lớp, tớ cũng kêu gọi đóng dư một chút và tớ bao giờ cũng ủng hộ đầu tiên. Năm đầu tiên còn có người chây bửa, nhưng các năm sau đỡ hẳn. Chắc chắn , còn rất nhiều phụ huynh yêu trẻ và họ cũng không muốn con mình nhìn thấy cảnh các bạn bị người lớn cư xử độc ác như vậy. Tớ không thông cảm cho việc đối xử với các bé mẫu giáo như thế này.
    Con dù lớn vẫn là con của mẹ. Đi suốt đời lòng mẹ vẫn theo con!
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 655 Bài viết

• 1,202 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi unchangable Xem bài viết
    Muốn chửi bậy quá, mình nghĩ là trường này vẽ ra vụ xiếc đe kiếm chác thêm chia nhau, thử hình dung trươn công mỗi lớp khoảng 60-70 cháu x 40k là đuoc 2,4tr rồi. Cả trưong may trăm học sinh là ăn đu, chúng nó thuê xiếc chỉ 2-3tr. Vì nó muốn dằn mặt phụ huynh nên nó làm thế, với bất kể lý do gì thì đos vẫn là 1 hành đong vô cùng phản giáo duc và hết mất dạy.
    mầm non đào đâu ra mỗi lớp 70 cháu?Và có chắc ai cũng đóng ko?Và bạn thuê xiếc đường phố hay sao mà đòi 2,3tr?
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,391 Bài viết

• 9,389 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tomie Xem bài viết
    Nhà trường tính toán chi li quá thành ra mất cái Tình

Gởi từ ứng dụng Cafe trên iPhone
    Bạn này nói đúng nè. Đằng nào đoàn xiếc cũng về rồi, thôi thì cho bọn nhỏ không nộp tiền đứng phía sau, bọn nhỏ nộp tiền ngồi phía trước, cả nhà cùng vui. Thực ra ngồi phía sau cũng có thấy cái quái gì đâu nhưng tạo được không khí vui vẻ hòa đồng.

Mình hoàn toàn không ủng hộ cách làm của nhà trường, chưa gì đã tạo cho bọn trẻ tư tưởng phân biệt giàu nghèo. Có bạn bảo nếu cho ra sân xem hết thì lần sau các phụ huynh không thèm đóng tiền mà đi xem chùa. Mình nghĩ lần sau không huy động đủ kinh phí thì cũng nói rõ là không đủ kinh phí nên không tổ chức, vậy thôi. Nhà trường cũng phải theo mặt bằng chung chứ trường nhà nghèo mà cứ chạy đua hoa lá cành thì phụ huynh nghèo làm sao theo nổi. Còn những trường hợp nhà giàu mà quá kẹo thì qua 1-2 lần đóng góp cô giáo nhận ra ngay -> làm việc riêng với những phụ huynh đó. Cách hành xử này không gọi là CÔNG BẰNG mà phải gọi là SÒNG PHẲNG thì mới chính xác. Công bằng kiểu này thì các phụ huynh đưa phong bì cho cô hàng tháng chắc cũng phải đòi các cô "công bằng" trong đối xử với các bé có phong bì và các bé không phong bì.

Còn nữa, nếu vì phụ huynh "trời ơi" mà nhà trường trút "hậu quả" lên đầu bọn trẻ (bị phân biệt đối xử, bị cô lập...) thì có phải là phản giáo dục không? Mình nghĩ những đứa bé bị phân biệt đó sẽ trở thành người ích kỷ và khắc nghiệt như chính cái cách mà những người xung quanh (bao gồm cả phụ huynh và nhà trường, bạn bè...) đã đối xử với nó. Mình còn nhớ đọc ở đâu có một bà mẹ khuyên con rất hay là "ăn trước mặt người đói khổ là sự độc ác", mình thấy rất đúng.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Chào các mẹ! Đọc xong bài báo này,mình đã nhận ra câu chuyện này là chuyện thực tế tại trường mầm non công lập xã mình. Nhưng ko phải là buổi biểu diễn nhân dịp 2.9 mà là nhân dịp khai giảng. Đúng vào ngày cac cháu hồ hởi tới trường (đặc biệt,đó là buổi học đầu tiên sau kỳ nghỉ hè cua các cháu - ở đây nhiều nhà cho con nghỉ hè vì nếu đi học hè,fai đóng thêm 100k học phí /tháng.). Nhìn cháu bé hàng xóm buồn thiu khi thấy bạn hào hứng kể chuyện được trường cho xem xiêc mà mình thấy tội lắm. Điều đáng nói là nếu các bạn đến nơi này,sẽ ngạc nhiên vì rất nhiều nhà biệt thự được xây lên nhờ tiền bán đất và đền bù ruộng. Sống trong nhà biệt thự nhưng rất rất nhiều nhà ko làm ăn gì,chỉ ở nhà chơi,ko quan tâm và đầu tư học hành cho con cái. Dẫn tới việc để con mình thiệt thòi so vs bạn bè. Nói về cách cư xử của nhà trường, phải nói rằng nhà trường cư xử như thế,chỉ xét trên khía cạnh vật chất mà ko quan tâm tới việc đang làm tổn thương tâm hồn ngây thơ của bọn trẻ. Thực tế con nhiều điều rất vô lý ở đây mà bản thân mình,có con 2.5t, chưa yên tâm cho con học trường công tại đây.
    • 71 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Có vẻ nhà trường đã dạy cho các bé cái gọi là công bằng và giá trị của đồng tiền thì phải.... haizzzz

Gởi từ ứng dụng Webtretho trên iPhone
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,312 Bài viết

• 1,846 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ha_meomeo Xem bài viết
    Có vẻ nhà trường đã dạy cho các bé cái gọi là công bằng và giá trị của đồng tiền thì phải.... haizzzz

Gởi từ ứng dụng Webtretho trên iPhone
    Nếu k muốn con mình bị đối xử như vậy thì cứ 40k mà đóng cho rồi, tiếc làm gì vậy trời? Nếu nói là nghèo quá đóng k nổi thì cứ lên tiếng mà xin miễn giảm, khi nào hiệu trưởng từ chối ngay cả với hsinh khó khăn thì phê phán vẫn kịp..
    Nhà trường làm vậy là đúng..em hoan hô. Cho dù là mình tính toán thấy có lãi về phần nhà trường, nhưng thôi ở đời sởi lởi thì cùa trời cho, coi như biếu các cô ít thưởng cả năm ng ta chăm con cái mình. Em hỏi thật chứ chúng ta ai đi làm mà k trông đc thưởng..
    Nhiều ng đv cả con cái mình mà cũng tính toán.. mắc ghét
    • 755 Bài viết

• 863 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nói chung tốt nhất là nhà trường ko nên mời đoàn xiếc đến biểu diễn ở trường mà chỉ nên phát vé mời cho các bé và đoàn xiếc thì tổ chức biểu diễn ở 1 địa điểm khác. Nhà nào có điều kiện thì đưa con đi xem, ko thì thôi. Mình hay nhận được vé kiểu này nhưng thú thật là mình chưa bao giờ cho bé nhà mình đi, vì đón con về sấp sấp ngửa ngửa tắm giặt cơm nước xong xuôi cũng đã 7-8h mệt phờ ra nên chịu, chả đi đâu nữa. Có đi thì đi vào ban ngày và vào cuối tuần thôi.

Còn mình vẫn thấy là nên giáo dục sự công bằng từ bé cho các con (trừ trường hợp đặc biệt). Xã hội bi giờ đầy rẫy bất công hẳn các mẹ cũng thấy rõ điều đó, làm gì cũng bị thiệt thòi vì xã hội toàn "nhất quen, nhì quyền" khiến nhiều lúc phát ghét, ức chế. Chỉ mong xã hội này ngày càng công bằng hơn thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 3,566 Bài viết

• 20,201 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi sweetapple Xem bài viết
    Ai ném đá mình thì mình nhận, chứ mình vẫn cho rằng BM còn chả thương con cái mình dứt ruột đẻ ra, sao lại bắt xã hội, bắt nhà trường, bắt thầy cô phải xót xa phải nghĩ cách tránh làm tổn thương tâm hồn con mình?
    Có 40k đóng tiền xem xiếc cho con mình thì tiếc, sao không nghĩ đến cảnh con mình bị thiệt thòi so với các bạn? sao không nghĩ nó sẽ tủi thân, sẽ khóc lóc, sẽ tổn thương?
    Bản thân mình không lo được cho con thì sao còn đẻ ra con làm chi, để rồi con mình bị tổn thương từ những điều mà mình không thể kiểm soát được?

Bản thân mình đã từng là con nhà nghèo, có vô số cái mà mình đã phải thiệt thòi chỉ vì BM không có tiền, nhưng mình chẳng bao giờ trách nhà trường, thầy cô hay chúng bạn. Họ chả có trách nhiệm phải nuôi nấng mình, tại sao họ phải nghĩ cho mình, trong khi chính BM mình còn chẳng nghĩ đến điều đó?

Người VN được cái rất hay trách XH, trách người ngoài, trách người thân. Mà chẳng bao giờ tự trách chính mình.
    Rút KN, mình chỉ đẻ 1 đứa con để có thể cho con mọi điều tốt nhất có thể.
    Mình hỏi Táo cái, thế cái đứa trẻ mà bố mẹ nó mất dạy, đánh nó, chửi nó, bỏ đói nó, hành hạ nó, hay thậm chí khốn nạn như những bài báo là cưỡng hiếp đứa trẻ hay tìm cách giết nó, thì xã hội cũng ngồi bảo là: bố mẹ nó còn chả thương con, thì đừng có yêu cầu xã hội hay nhà trường phải yêu thương hay có trách nhiệm với đứa trẻ?

Mình đẻ con mình cũng ko trông chờ xã hội phải chăm con mình, nhưng nhìn ra ngoài, đứng ở vai trò là 1 người trong xã hội, mình ko thể cảm thông với tư tưởng: xã hội chẳng có trách nhiệm gì.

Ở khía cạnh này, Tây hơi bị quá ư là xọc vào chuyện nhà người khác. Nó mà nhìn thấy bạn bỏ con ngoài đường lang thang sau 9h tối nó gọi cảnh sát liền.

Trẻ con ko được chọn bố mẹ sinh ra, nó lỡ sinh ra vào cái nơi bố mẹ nó khốn nạn, nếu xã hội cũng nó đẩy xuống bùn nốt vì cái khái niệm đừng có đòi hỏi ai phải chăm con cái người khác, thì những đứa trẻ ấy có bao nhiêu cơ hội ngóc đầu lên khỏi cái vũng bùn mà nó lỡ sinh ra.

Thầy cô giáo và nhà trường là trách nhiệm độc lập với bố mẹ, bố mẹ có trách nhiệm cao nhất, nhưng khi họ ko làm nổi điều đó, ko có nghĩa nhà trường hay trực tiếp là thầy cô giáo có thể chà đạp con trẻ thế nào cũng được vì bố mẹ nó còn chả chăm kia mà.

Kẻ khác làm điều xấu ko có nghĩa là cũng ok nếu ta làm điều xấu, hay cái điều xấu ta làm nó nhẹ đi. Trong trường hợp này bố mẹ ko tốt, ko nhạy cảm, hay nghèo, hay vô tâm, abc, ko có nghĩa là nhà trường vì thế mà bớt trách nhiệm đi.

Nếu mình nhìn thấy bố mẹ 1 đứa trẻ đánh con, sẽ ko bao giờ mình nghĩ bố mẹ nó còn ko thương nó, thì mình cũng ko cần phải xót thương hay ko có trách nhiệm ngăn chặn điều đó. Chúng ta là người lớn, chúng ta ngoài việc chăm sóc và bảo vệ con mình, còn có trách nhiệm xây dựng 1 xã hội tử tế để dạy dỗ con mình nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 3,566 Bài viết

• 20,201 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nhatnheo Xem bài viết
    Trẻ con nó khóc 1 tí là quên ngay ý mà.
    Cũng giống như việc trẻ con nó thấy đứa trẻ khác có đồ chơi đẹp, nó đòi mẹ mua nhưng không được, nó khóc.

Trẻ con có sức đề kháng tốt hơn ta tưởng. Hồi còn nhỏ thế hệ 6x, 7x hoặc 8x đi học còn bị trừng trị tởm hơn nhiều í chứ: cô giáo tát bốp vào mặt, đập thước kẻ vào bàn tay, véo tai xách ngược lên, bắt úp mặt vào tường nếu không thuộc bài, ngồi dưới đất để chép bài, .... Thế rồi các anh các chị vẫn lớn lên, học hành đàng hoàng, thành các trí thức, có sao đâu.

Còn vụ trẻ con khóc khi không được xem xiếc, thì cũng như nó khóc khi thấy đứa trẻ khác có đồ chơi Ipad mà nó không có, nó quấy khóc thôi. Hôm sau nó quên hết. Đừng có nâng tầm quan điểm to tát quá.
    Mình thuộc thế hệ 7x, cho đến giờ có những chuyện đi học mẫu giáo mình vẫn nhớ. Ấn tượng nhất là chuyện các cô giáo phạt học sinh bằng cách bắt cởi quần rồi đứng trước lớp cho nhớ. Nhớ thì rõ rồi, bị sỉ nhục thế cơ mà. Chuyện cô hàng xóm lấy trộm cái ví mẹ mình cho mình, còn nhiều nhiều nữa. Tất nhiên có những chuyện mẹ mình nhớ còn mình thì ko.

Các anh chị lớn lên, học hành đàng hoàng thành trí thức ko có nghĩa các anh chị là người biết cảm thông với người khác, hay biết đấu tranh cho cái xấu, hay biết nhạy cảm với con trẻ, ko có nghĩa trong các anh chị trí thức ấy ko có cái nỗi ngậm ngùi nhớ về thời mẫu giáo bị bắt nạt hay bị đối xử tệ. Có 1 thời mình sống ở nước ngoài bị depressed, đi bác sĩ nói chuyện họ nói với mình có rất nhiều nỗi cô đơn của mình là bắt nguồn từ thời thơ ấu của mình, những thứ mà chính bản thân mình cũng ko hề nhận ra.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 12,656 Bài viết

• 80,820 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Sao cô giáo ko bảo hội PHHS trích quỹ hội trả cho nhà trường để các cháu cùng đc vui nhỉ?
    Bọn mình nộp 1 tr/ 1 cháu cho hội ph, thôi thì nhờ các bác cái gì tập thể các bác cứ trích quỹ chứ bắt bố mẹ góp lác đác rất dễ thiếu hụt và thiệt cho trẻ con
    Bàn tay trồng hoa hồng bao giờ cũng ngát hương.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 17 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Bạn 1u29 sao lại lập lờ đánh tráo khái niệm mang điều kiện cần như ăn uống, an toàn ra để so sánh với điều kiện đủ xem xiếc cho vui, ko xem cũng chả trẻ nào trở nên suy dinh dưỡng, hay bị xâm hại đến an toàn phát triển thế? Tây nó bảo so sánh cam với cam, táo với táo, bạn lại so sánh kiểu cơm gạo với sô cô la thế ư? Lại còn xã hội vùi dập với chà đạp cái gì? Bình thường các em ở trên lớp thì giờ vẫn ngồi trên lớp chứ có bị giáo viên bắt xếp hàng dưới nắng gần cổng trường đợi mẹ đâu mà vùi dập với chà đạp?
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,066 Bài viết

• 1,786 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cảm giác của mình khi đọc bài báo là sự phẫn nộ. Không thể nghĩ ra là các cô có thể xử sự như vậy đối với các em ở lứa tuổi mầm non, cái lứa tuổi chưa biết phân biệt giàu nghèo, quyền lợi,... bài học đầu tiên này với các con thật tàn nhẫn.
    Cảm giác khi đọc các comment cũng thật buồn: Không ngờ nhiều người - cũng có thể đã là cha là mẹ - mà rạch ròi kiểu "công bằng cho các cháu đã đóng tiền", rồi lo sợ "nếu cứ như thế thì tiếp theo chả có ai thèm đóng, vì không đóng tiền thì con cũng được xem". Tại sao một tình huống khó xử như vậy, cô không cho các con cùng được xem với nhau rồi tìm cách bù đắp lại sau, hoặc rút kinh nghiệm cho lần sau: hoặc bán vé cho phụ huynh tự đưa con em đi xem xiếc, hoặc xin chủ trương hội phụ huynh, trừ vào tiền góp quỹ hội hoặc thêm vào tiền ăn...?
    Làm sao trong trường hợp này có thể nói các con được cho ăn, cho mặc, không bị đánh đập là đủ được? Đời sống tinh thần quan trọng lắm chứ, và nếu có thể tại sao không làm? Mình cho rằng việc tổ chức xem xiếc như thế này cũng là phản giáo dục, "bạo hành" tinh thần các em.
    Có thể mình quá lời vì quá bức xúc, nhưng thật sự nghĩ các con đã khóc, đã buồn bã, đã không hiểu và đau lòng hơn là có thể hiểu sức mạnh của đồng tiền, của sự vô cảm người lớn - những người làm giáo dục. Mình không thể chịu nổi.

• Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 330 Bài viết

• 2,927 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi taiuong Xem bài viết
    Sao cô giáo ko bảo hội PHHS trích quỹ hội trả cho nhà trường để các cháu cùng đc vui nhỉ?
    Bọn mình nộp 1 tr/ 1 cháu cho hội ph, thôi thì nhờ các bác cái gì tập thể các bác cứ trích quỹ chứ bắt bố mẹ góp lác đác rất dễ thiếu hụt và thiệt cho trẻ con
    Vấn đề là ở những trường thế này đố ai dám thu quỹ 1tr một hs để khi có việc thì bù. 40k con xem xiếc luôn người ta còn ko muốn nộp mà bảo thu 1 tr chưa biết tiêu việc gì . Có thể số đó còn lấy 1 ít bù cho các cháu ko phải con họ thì ko thể tưởng tượng đc phản ứng của phụ huynh, chắc lại nhờ bạn nhà báo làm thêm một bài nữa. Xã hội luôn có sự phân biệt, kể cả giàu rồi thì vẫn có người giàu hơn. Có bé học trường quốc tế rồi mà vẫn có lúc tủi thân vì các kỳ nghỉ các bạn đi du lịch khắp các nước Mỹ, Pháp...rồi về kể chuyện , trong đó mình chỉ đi du lịch VN. Bé rất buồn. Nhưng chính sự phân biệt đó là lúc dạy con về cái gì của mình, cái gì cả bố mẹ và con đều cần cố gắng hơn. Tớ mà ko có 40k nộp, hay ko muốn nộp 40k tớ sẽ đến dắt con về trước giờ xiếc, ko cần sự cho không hay thương hại của xã hội .
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 83 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

Chỉ thấy thương trẻ em thôi nhất là đọc đến đoạn trẻ con khóc la vì mình đang có con đi học mẫu giáo. Mình nghĩ trường chắc chưa có kinh nghiệm xử lý tình huống này nên không nghĩ đến cảm xúc con trẻ. Các mẹ cũng đừng nâng cao quan điểm quá làm vấn đề nghiêm trọng rồi lại tranh cãi, các mẹ nên nghĩ ra những cách giải quyết nếu xảy đến với mình trong tình huống đó thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 655 Bài viết

• 1,202 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi khủng long ròm Xem bài viết
    Cảm giác của mình khi đọc bài báo là sự phẫn nộ. Không thể nghĩ ra là các cô có thể xử sự như vậy đối với các em ở lứa tuổi mầm non, cái lứa tuổi chưa biết phân biệt giàu nghèo, quyền lợi,... bài học đầu tiên này với các con thật tàn nhẫn.
    Cảm giác khi đọc các comment cũng thật buồn: Không ngờ nhiều người - cũng có thể đã là cha là mẹ - mà rạch ròi kiểu "công bằng cho các cháu đã đóng tiền", rồi lo sợ "nếu cứ như thế thì tiếp theo chả có ai thèm đóng, vì không đóng tiền thì con cũng được xem". Tại sao một tình huống khó xử như vậy, cô không cho các con cùng được xem với nhau rồi tìm cách bù đắp lại sau, hoặc rút kinh nghiệm cho lần sau: hoặc bán vé cho phụ huynh tự đưa con em đi xem xiếc, hoặc xin chủ trương hội phụ huynh, trừ vào tiền góp quỹ hội hoặc thêm vào tiền ăn...?
    Làm sao trong trường hợp này có thể nói các con được cho ăn, cho mặc, không bị đánh đập là đủ được? Đời sống tinh thần quan trọng lắm chứ, và nếu có thể tại sao không làm? Mình cho rằng việc tổ chức xem xiếc như thế này cũng là phản giáo dục, "bạo hành" tinh thần các em.
    Có thể mình quá lời vì quá bức xúc, nhưng thật sự nghĩ các con đã khóc, đã buồn bã, đã không hiểu và đau lòng hơn là có thể hiểu sức mạnh của đồng tiền, của sự vô cảm người lớn - những người làm giáo dục. Mình không thể chịu nổi.
    Mẹ nó nói đơn giản thế nhưng mấy cái in đậm đều ko khả thi cả.Bán vé riêng hay kêu đóng tiền khác gì nhau,chưa kể tổ chức tại trường giúp giảm bớt chi phí +thời gian cho ph.Còn trừ quỹ cũng ko khả thi vì nếu họ thik con đi đã đóng chứ ko chờ bị trừ.Ngoài ra mình ko tin 40k ko đóng là do khó khăn,đủ tiền cho con đi học mầm non ở hn mà ko có 40k đóng cho con xem xiếc thì...