Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Bốn chục ngàn tiền xem xiếc và tiếng khóc trẻ thơ

• 16 Lượt chia sẻ
  • 26.8K Lượt đọc
  • 217 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 765 Bài viết

• 6,821 Được cảm ơn

Ừa, dạy đạo đức cũng còn phải dòm coi dân trí ở mức nào chớ. Dân VN mà lúc nào cũng yêu cầu phải xử trí văn minh nhân đạo như lước ngoài í à, có mà bán nhà đi bù lỗ cho thiên hạ.
    Dưng mờ nói chiện nhân đạo thì cãi không lại mấy bạn ở bển đâu, văn minh quá nên lúc nào cũng đem cái văn minh đó ra áp đặt. Đến cả pháp luật cũng phải tùy dân trí mà linh hoạt thay đổi, nói chi đến biện pháp giáo dục ở nhà trường. Cái nài nó cũng như dân Việt uýnh con thì không sao, dân tây uýnh con thì cảnh sát tóm cổ. Có vậy thôi mà cố tranh cãi hoài thiệt là nản ghê.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,002 Bài viết

• 4,099 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi barinh Xem bài viết
    bạn nhầm lẫn về trường hợp này rồi.
    mình lên án mẹ đo vì mẹ đo ấm ưc khi con ko đc tham gia trình diễn trên sân khấu nhà trường để nhận Huân huy chương gì đó.
    chương trình này đương nhiên ko thể lôi tất cả các con thuộc tất cả các khối tham gia rồi.
    còn các chương trình của lớp phục vụ nội bộ lớp/ trường thì rất nhiều gv MG làm được việc cho tất cả các con rham gia nhé, trường con bạn ko phải là đac biệt
    Mình không có ý định tranh luận với bạn vì thấy bạn gay gắt quá. Lần thứ hai bạn nhắc lại nên mình trả lời. Mình không hề nói ấm ức khi con không được tham gia, nhưng xót xa và thương con là có. Con mình vô cùng thèm muốn được tham gia & buồn bã khi bị đứng ngoài là có. Buổi đồng diễn đó huy động hầu hết học sinh lớp 4, một lớp chỉ năm bảy cháu quá bé hoặc thể lực yếu phải đứng ngoài xem. Mình cũng buồn khi trong diễn đàn dành cho bà mẹ, các bạn dùng từ đen, lùn để tả trẻ em. Trường hợp con mình, bạn Aika nói đúng. Con mình bây giờ là học sinh xuất sắc thuộc top đầu của trường chuyên (15 tuổi rồi), không còn nhỏ bé nữa, cao 1m62, các nét gầy gò ngày xưa trở nên thanh tú, là đội trưởng văn nghệ của trường luôn vì cháu có giọng hát khá tốt, khả năng dẫn chương trình truyền cảm. Cô giáo lớp 5 của con thường có câu :"Cố lên con, cô tin con sẽ làm được" và câu nói đó đến bây giờ con mình vẫn ghi trên tường, dù cô không còn nữa. Chỉ một sự động viên, cho cơ hội để thể hiện cũng làm thay đổi bé rất nhiều. Đừng quá khắc nghiệt với con trẻ bạn ạ.
    Con dù lớn vẫn là con của mẹ. Đi suốt đời lòng mẹ vẫn theo con!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 12,656 Bài viết

• 80,820 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi milu2506 Xem bài viết
    Mình không có ý định tranh luận với bạn vì thấy bạn gay gắt quá. Lần thứ hai bạn nhắc lại nên mình trả lời. Mình không hề nói ấm ức khi con không được tham gia, nhưng xót xa và thương con là có. Con mình vô cùng thèm muốn được tham gia & buồn bã khi bị đứng ngoài là có. Buổi đồng diễn đó huy động hầu hết học sinh lớp 4, một lớp chỉ năm bảy cháu quá bé hoặc thể lực yếu phải đứng ngoài xem. Mình cũng buồn khi trong diễn đàn dành cho bà mẹ, các bạn dùng từ đen, lùn để tả trẻ em. Trường hợp con mình, bạn Aika nói đúng. Con mình bây giờ là học sinh xuất sắc thuộc top đầu của trường chuyên (15 tuổi rồi), không còn nhỏ bé nữa, cao 1m62, các nét gầy gò ngày xưa trở nên thanh tú, là đội trưởng văn nghệ của trường luôn vì cháu có giọng hát khá tốt, khả năng dẫn chương trình truyền cảm. Cô giáo lớp 5 của con thường có câu :"Cố lên con, cô tin con sẽ làm được" và câu nói đó đến bây giờ con mình vẫn ghi trên tường, dù cô không còn nữa. Chỉ một sự động viên, cho cơ hội để thể hiện cũng làm thay đổi bé rất nhiều. Đừng quá khắc nghiệt với con trẻ bạn ạ.
    Có một lúc nào đó em và con em nghĩ rằng: Chính cái lúc p đứng ngoài xem cả khối tập đồng diễn ấy mà cuộc đời con bé thay đổi ko?
    Chính vì bị đứng ngoài mà mẹ thì chăm con hơn, con cũng có ý thức ăn nhiều, đi lại hăng hái hơn để cô ko coi thường ... rồi bỗng nhiên con em đc như ngày hôm nay?
    Như kiểu các anh trai nông thôn/miền Trung/lùn, lé ra HN học bị bạn bè coi thường nên rất chăm học và thành tài ấy
    Bàn tay trồng hoa hồng bao giờ cũng ngát hương.
    • 201 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sweetapple Xem bài viết
    Thế thì tớ nói thẳng là tớ tranh luận để bảo vệ nhà trường trước những chỉ trích mà tớ thấy là bất công đối với nhà trường, được chưa? Tớ thấy tất cả những chỉ trích đó đều quá khích và quá áp đặt. Vậy đấy. Tại sao các bạn chả liên quan gì (không phải phụ huynh, không có con học trường đó) mà lại có quyền bình luận hay chỉ trích, còn tớ lại không có quyền bảo vệ họ bằng cách đưa ra những quan điểm trái ngược. Tranh luận thì luôn phải có phản biện chứ? Bạn không thích người ta cáu, vậy thử hỏi nhà trường (hay đối tượng bị chỉ trích) có quyền cáu không, khi bị buộc những tội mà thực tế họ đã không cố ý gây ra hoặc chỉ là do đưa tin sai lầm? Chẳng lẽ người ta buộc phải mỉm cười và nhận "tôi sai rồi" chỉ vì họ là nhà trường?

Công bằng đi bạn. Nếu bạn là hiệu trưởng hiệu phó của trường đó, là thầy cô, bạn nghĩ gì khi họ bị chê trách nặng nề thế trên diễn đàn mạng? Tớ công khai bênh vực họ cũng như mọi người công khai ném đá họ. Vậy thôi. À nhưng mà bạn có vẻ chẳng thích sự "công bằng" bằng những cái gọi là "từ tâm, nhân ái" với những cái gì gì ấy nhỉ. Tớ nói thẳng quan điểm của tớ nhé: muốn thầy cô giáo đối xử tốt và hiền từ đối với con mình, trước hết, hãy tôn trọng, nhân từ và hợp tác với thầy cô giáo đã. Các bạn không muốn nương tay, không hề muốn cảm thông với thầy cô giáo dù họ chưa hề làm gì quá đáng đối với con em bạn, nhưng các bạn luôn đòi hỏi thầy cô phải luôn luôn độ lượng và yêu thương con bạn được ư? Hay là bạn lại nói cái câu "thầy cô như mẹ hiền, lương y như từ mẫu"? Đấy tớ nói ở cương vị người lớn với nhau đấy. Chả lẽ bạn nói tớ mà tớ lại im không trả lời thì bất lịch sự với bạn, nên tớ trả lời thôi, nếu thích nói tớ nữa thì pm nhé để tớ khỏi phải trả lời công khai trên này.
    Ủng hộ, nhất trí, tôn trọng với quan điểm của chị táo
    • 3,271 Bài viết

• 8,110 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi sweetapple Xem bài viết
    Thế thì tớ nói thẳng là tớ tranh luận để bảo vệ nhà trường trước những chỉ trích mà tớ thấy là bất công đối với nhà trường, được chưa? Tớ thấy tất cả những chỉ trích đó đều quá khích và quá áp đặt. Vậy đấy. Tại sao các bạn chả liên quan gì (không phải phụ huynh, không có con học trường đó) mà lại có quyền bình luận hay chỉ trích, còn tớ lại không có quyền bảo vệ họ bằng cách đưa ra những quan điểm trái ngược. Tranh luận thì luôn phải có phản biện chứ? Bạn không thích người ta cáu, vậy thử hỏi nhà trường (hay đối tượng bị chỉ trích) có quyền cáu không, khi bị buộc những tội mà thực tế họ đã không cố ý gây ra hoặc chỉ là do đưa tin sai lầm? Chẳng lẽ người ta buộc phải mỉm cười và nhận "tôi sai rồi" chỉ vì họ là nhà trường?

Công bằng đi bạn. Nếu bạn là hiệu trưởng hiệu phó của trường đó, là thầy cô, bạn nghĩ gì khi họ bị chê trách nặng nề thế trên diễn đàn mạng? Tớ công khai bênh vực họ cũng như mọi người công khai ném đá họ. Vậy thôi. À nhưng mà bạn có vẻ chẳng thích sự "công bằng" bằng những cái gọi là "từ tâm, nhân ái" với những cái gì gì ấy nhỉ. Tớ nói thẳng quan điểm của tớ nhé: muốn thầy cô giáo đối xử tốt và hiền từ đối với con mình, trước hết, hãy tôn trọng, nhân từ và hợp tác với thầy cô giáo đã. Các bạn không muốn nương tay, không hề muốn cảm thông với thầy cô giáo dù họ chưa hề làm gì quá đáng đối với con em bạn, nhưng các bạn luôn đòi hỏi thầy cô phải luôn luôn độ lượng và yêu thương con bạn được ư? Hay là bạn lại nói cái câu "thầy cô như mẹ hiền, lương y như từ mẫu"? Đấy tớ nói ở cương vị người lớn với nhau đấy. Chả lẽ bạn nói tớ mà tớ lại im không trả lời thì bất lịch sự với bạn, nên tớ trả lời thôi, nếu thích nói tớ nữa thì pm nhé để tớ khỏi phải trả lời công khai trên này.
    bạn vẫn còn căng thẳng, vi thế chưa rõ ràng.

khi một bạn trên này đính chính lại thông tin là các bé đều được ra xem hết sau tiết mục đầu, Mình lập tức dừng mọi chỉ trich, vì thấy nhà trường đã ứng xử rất tốt. Từ đó cuộc tranh luận chuyển hướng thành tình huống giả định. Nhà trường nên và kg nên làm gì trong trường hợp này.

đây là vấn đề xã hội , nên mọi người đều có thể tranh luận trên diễn đàn, mình kg phản đối bạn bày tỏ quan điểm , mình kg đòng ý luận điểm nào cả bạn, mình phản biện.Vấn đề là bạn phủ nhận quan điểm người khác và dùng đủ mọi lý lẽ để chứng minh quan điểm của mình là đúng trong khi rõ ràng quan điểm của người khác cúng có cái đúng. Việc nhà trường hứng chịu sự chỉ trích kg đáng có , lỗi là do vị phụ huynh kia và nhà báo láo toét, họ có trách nhiệm phải xin lỗi nhà trường và độc giả, Còn mình có quyền tin vào thông tin mà họ đưa ra và phản đối nếu thấy bất hợp lý. Bởi vì báo chí là kênh thông tin chính thức. Việc của mình khi thông tin được làm rõ là dừng chỉ trích và đính chính với nhũng người bạn quan tâm đến chủ đề này.

Từ đầu tới cuối, mình chỉ tập trung vào 1 luận điểm nhất quán là nhà trường nên hay kg nên làm thế và đưa ra giải pháp . Còn bạn đi từ sự công bằng giứa bé có và kg đóng tiền, rồi tới sự tôn trọng lựa chọn cá nhân, sự tự trọng nhận hay kg cần giúp đỡ , giờ tới sự đối xử ,nhân từ với thày cô giáo. Mình cũng thuộc loại ph rất hợp tác, tôn trọng và nice với thầy cô giáo nên cũng hiểu cần đối xử với thầy cô thế nào cho phải đạo.

Mình Đề Nghị mọi người dừng tranh luận ( kg phải là mình cấm nhé, làm gì có quyền ấy nhỉ) , một phần bởi đây chỉ là tình huống giả định thực tế kg xảy ra, một phần bởi vì mình thấy nếu lập luận của mỗi bên đều có điểm kg thể phủ nhận ( như luận điểm về sự công bằng của bạn ý) mà bên kia nhất định kg thử đứng trên quan điểm của bên này để nhìn nhận vấn đề thì kg thể tìm thấy một điểm chung huống hồ đòi bên kia nhận tôi sai bạn đúng.
    vậy thôi.
    .AMA shop ƯU ĐÃI VÁY, SƠ MI CHỈ CÒN 240-260 k.
    How can you just walk away from me ,

When all I can do is watch you leave!
    Cos we've shared the laughter and the pain ,and even shared the tears. (Phil Collins)
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 655 Bài viết

• 1,202 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chốt lại về lý nhà trường ko sai,về đạo đức cũng thế.Chỉ là quá cứng nhắc và hơi thiếu tế nhị nên việc bị lên án là ko đúng ...
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 577 Bài viết

• 114 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    M nhất trí vs quan điểm của b Táo
    Nhiều ng là bố là mẹ k lo cho con m trc lại đi đổ lỗi cho nhà trường. Trường học mở ra (dân lập) cũng là 1 hình thức kinh doanh thôi. Có ai kinh doanh mà mong m lỗ đâu. Họ k p là thánh nhân để từ thiện hết đc. Mà có từ thiện cũng p tuỳ ng, tuỳ đối tượng xứng đáng.
    • 1,975 Bài viết

• 5,251 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi taiuong Xem bài viết
    Có một lúc nào đó em và con em nghĩ rằng: Chính cái lúc p đứng ngoài xem cả khối tập đồng diễn ấy mà cuộc đời con bé thay đổi ko?
    Chính vì bị đứng ngoài mà mẹ thì chăm con hơn, con cũng có ý thức ăn nhiều, đi lại hăng hái hơn để cô ko coi thường ... rồi bỗng nhiên con em đc như ngày hôm nay?
    Như kiểu các anh trai nông thôn/miền Trung/lùn, lé ra HN học bị bạn bè coi thường nên rất chăm học và thành tài ấy
    Phân biệt đối xử với trẻ con vì ngoại hình là không thể chấp nhận được rồi chị ơi. Đây không phải là tuyển diễn viên chuyên nghiệp, thuần túy là để cho vui, phân biệt đối xử tức là kỳ thị rồi. Cho dù cái người bị kỳ thị có không trách thì không có nghĩa là cái người kỳ thị người khác không cần bị lên án. Đây lại là kỳ thị đứa trẻ con trong khi đang dạy dỗ nó nữa.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,002 Bài viết

• 4,099 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em vốn sống nhẹ nhàng chị Tai ạ, thương thì có nhưng cay cú để phải khẳng định mình bằng mọi giá thì không. Em vẫn động viên con là cô sợ con mệt, khi nào khỏe hơn con sẽ tham gia vào dịp khác, em vẫn mang máy quay đến trường để quay con gái nhân ngày hội trường bình thường. Con em thay đổi khi vào lớp 5, cô giáo con đã nhiều tuổi và rất nhân hậu. Cô đặc biệt quan tâm đến con bé nhà em. Em nhớ lần đầu tiên lên sân khấu tham gia múa tập thể thì phải, cô đẩy nhẹ con và nói: "Lên đi con, cô tin con làm được". Lần sau cô kiên quyết đưa con đi thi HS giỏi, cô đến tận trường thi cũng câu nói đấy. Lần đó con chỉ đạt giải khuyến khích nhưng cô trò hỉ hả lắm. Khi con hết lớp 6, lúc này con đã ở vị trí đầu lớp, về thăm cô vẫn ôm con dặn câu nói cũ. Mấy ngày sau cô mất, và các kỷ niệm về cô trở nên vô cùng thiêng liêng với mẹ con em. May mắn, chủ nhiệm lớp 6 tới bây giờ cũng là hai thầy cô rất tốt tính, yêu học trò, kể cả những đứa cá biệt nhất. Với em, yêu con em quý luôn các bạn của con. Nên em cũng mừng tình huống trên bài báo chỉ là giả định, còn không thì thật tội cho 1 lứa học trò mầm non.
    9 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 12,656 Bài viết

• 80,820 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Taubaygiay Xem bài viết
    Phân biệt đối xử với trẻ con vì ngoại hình là không thể chấp nhận được rồi chị ơi. Đây không phải là tuyển diễn viên chuyên nghiệp, thuần túy là để cho vui, phân biệt đối xử tức là kỳ thị rồi. Cho dù cái người bị kỳ thị có không trách thì không có nghĩa là cái người kỳ thị người khác không cần bị lên án. Đây lại là kỳ thị đứa trẻ con trong khi đang dạy dỗ nó nữa.
    Nếu em là cô giáo phụ trách Đội, em có chọn 1 em học sinh thấp tẹt, đen quắt, răng lợi vêu vao đi hát đơn ca ko? ( Chị ko nghĩ con em Milu nhé)
    Trong học tập hay trong lao động tất nhiên ko phân biệt ngoại hình nhưng với nghệ thuật ít ra p có sắc. Dàn đồng diễn cần 40 người thì tất nhiên cô sẽ chọn các bạn béo khỏe, tươi tắn chứ, chưa kể bé tí thì rất sợ học sinh mệt
    • 1,975 Bài viết

• 5,251 Được cảm ơn

Nếu em là cô giáo phụ trách Đội, em có chọn 1 em học sinh thấp tẹt, đen quắt, răng lợi vêu vao đi hát đơn ca ko? ( Chị ko nghĩ con em Milu nhé)
    Trong học tập hay trong lao động tất nhiên ko phân biệt ngoại hình nhưng với nghệ thuật ít ra p có sắc. Dàn đồng diễn cần 40 người thì tất nhiên cô sẽ chọn các bạn béo khỏe, tươi tắn chứ, chưa kể bé tí thì rất sợ học sinh mệt
    Em sẽ chọn chứ, nếu em học sinh đó hát được thì em không thấy có lý do gì để không chọn em học sinh đó hát đơn ca cả.
    Chị thấy cô giáo chọn thế là bình thường chứ trong mắt em thì rất bất bình thường, phản giáo dục. Không những làm tổn thương đứa trẻ có ngoại hình không hợp nhãn cô mà còn làm cho những đứa đẹp đẽ lầm tưởng là chúng nó đáng giá hơn các bạn nhờ ngoại hình, thế là với đứa nào cũng có hại hết, có khi với đứa đẹp còn hại hơn vì ngoại hình của chúng nó còn thay đổi nhiều, hơn nữa cho dù có đẹp mãi thì lớn lên cũng dễ mất tập trung học tập, thế là quá hại. Đây là giáo dục mà, làm sao lợi nhất cho giáo dục mọi đứa trẻ mới là mục đích chính.
    Một đoàn múa cần chọn người tầm vóc tương đương nhau vì người ta nhảy múa kiếm tiền, cần đặt con mắt của khán giả lên trên hết. Chứ một đám trẻ hát hò cho vui trong chương trình giáo dục thì chính chúng nó mới là đối tượng quan trọng nhất cần quan tâm.
    • 39 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Rùa Xem bài viết
    bạn Táo
    bạn kg thích người khác áp quan điểm cá nhân lên bạn nhưng bạn cũng tranh luận đến cùng để áp quan điểm của mình lên người khác .
    bạn kg cần phải phát cáu lên đẻ bảo vệ quan điểm của mình và căng thẳng trong một vài post như thế.

một số ví dụ bạn đưa ra mang tính chất cường điệu . mình thấy chúng cũng mang tính chất một chiều. Vì sao bạn cứ khăng khăng cho rằng phải tôn trọng sự riêng biệt cá nhân với các bé phải ở trong lớp. Chả lẽ trong số đó bé nào cũng đã được mẹ cho đi xem xiếc tuần trước, bé nào cũng được mẹ hứa cho xem phim 3D, bé nào cũng kg thích xem xiếc.Chắc chắn trong đó cũng có những bé vì bồ mẹ bựa, đểnh đoảng ,kg đủ điều kiện nên kg đóng tiền dù chúng muốn xem. Chưa kể việc bố mẹ bảo chúng nó kg thích xem cũng là 1 cách áp đặt hành vi lên chúng .Ai dám bảo cả 10 bé đó đều kg thích xem xiếc,? vậy tại sao tụi nó khóc .Tất nhiên bạn có quyền giáo dục con bạn theo ý bạn,kg ai được can thiệp,Đó là sự giáo dục cá nhân, diễn ra ở nhà bạn ạ, Còn khi bạn đưa con đến trường, bạn phải chấp nhận các phương pháo giáo dục mà trường áp dụng chung cho tất cả các bé, thuộc loại giáo dục cộng đồng, (Miễn là kg phạm luật, bạo hành phản giáo dục) .Bạn có quyền và nghĩa vụ phối hợp với nhà trường để nắm rõ đặc điểm về con bạn nhằm mục đích nhà trường sẽ có biện pháp đối xử riêng biệt nếu cần thiết. Điều này được ghi chú trong sổ liên lạc phần bố mẹ nêu đặc điểm sức khoẻ tâm tính của con.

Trên thực tế nhà trường cũng đã cho các con ra xem hết sau tiết mục đầu tiên, bạn thấy đó, rốt cuộc những người làm giáo dục cũng phải hành xử theo lối nhân văn, dù muộn một tí. Bạn nói sẽ kiện nhà trường vì đã lôi con bạn ra xem ư? Trừ phi trước đó bạn có nói trước với cô giáo con bạn yếu, đau tim vvvv kg được xem, thì bạn kiện được.Còn với lý do bạn kg thích con xem hoặc con đã thoả thuận đi xem 3D với bạn rồi mà cô giáo lôi con bạn ra. nói thật bạn kg kiện được đâu. vì việc này kg hề làm con bạn bị tổn thương gì hết ,Bạn đưa con đến trường ,phải tuân theo các hoạt động chung, nếu kg xin mời để con ở nhà tự giáo dục theo phương pháp riêng mà một số bậc phụ huynh phương tây vẫn làm.

Quan điểm của mình giống bạn ở phần trách nhiệm của phụ huynh khi sinh con ra, nhưng khác ở chỗ cách hành xử của nhà trường. Trường kg nên đưa các hoạt động có tính lựa chọn cá nhân vào trong môi trường giáo dục. post trước mình tán đồng cách làm của trường MN nơi con học hồi trước. Dự trù các hoạt động sẽ diễn ra trong năm. kinh phí gộp cả vào khoản đóng quỹ PH trương đầu năm.Đây là trường điểm thành phố, thanh tra suốt và bao năm nay vẫn làm thế, hoàn toàn kg phạm luật gì hết.Phụ huynh nào kg muốn con tham gia, nói trước và trường sẽ cử GV trông trong lớp. Chứ nhà trường kg thể tuỳ tiện đưa các hoạt động dịch vụ vào rồi cháu đóng tiền cháu kg , rất khó để ứng xử cho công bằng.Môi trường giáo dục người ta khuyến khích sự hoà đồng thân thiện,,bình đằng, nhất là bậc giáo dục tiêu học, MN. Chẳng phải quy định mặc đồng phục, năm nay mới hơn là hạn chế chấm điểm ở bậc tiểu học đều nhắm tới mục đích hạn chế sự khác biệt giữa các bé đó sao.Cao hơn nữa là việc cấp bảo hiểm ý tế, miễn phí khám chữa bệnh cho toàn thể trẻ em dưới 6 tuôi đó. Đều thể hiện sự chăm sóc đặc biệt của xã hội với đối tượng mầm non.

Mình nghĩ chúng ta nên dừng cuộc tranh luận tại đây. Mỗi phía đều có quan điểm riêng của mình dựa trên lập luận xác đáng, hợp lý. Đi đến tận cùng ai đúng ai sai là kg thể, tất cả chỉ là tương đối phụ thuộc các góc nhìn khác nhau về cùng một vấn đề. Bạn hoàn toàn đúng với nguyên tắc, có tiền thì hưởng,bố mẹ chăm thì con sướng.Nhưng bạn cũng kg thể thuyết phục mình từ bỏ quan điểm, rằng nếu một đứa trẻ kg may mắn thì hoàn toàn có thể nhận được sự trợ giúp về vật chất và tinh thần từ xã hội để được bình đẳng như những trẻ khác.Bạn có thể cứng rắn quay mặt đi , nhưng đừng trách những người như mình đã kg công bằng khi chìa tay đem lại chút niềm vui cho trẻ nhỏ. Cũng đừng nói tới sự bố thí,ban phát , hay tự trọng.Bản chất của việc làm từ thiện và tặng người khác cái gì đó, đều là đem lại cho họ cái mà họ cần nhưng chưa có.Trong trường hợp cụ thể, trừ khi đưa trẻ hay bố mẹ nó kg muốn ra sân, mà mình lôi cổ nó ra, hãy chỉ trích mình kg tôn trọng sự tư trọng của họ.Bạn cũng đừng lo mấy đứa bé đó lớn lên sẽ chây ỳ lười nhác vì được xem chùa 1 buổi xiễc, cũng như mình chả tin cho tụi nó trong lớp thì sau này lớn lên trưởng thành đầy tự trọng và công bằng, hình thành nhân cách là 1 quá trình chứ chả phải một buổi diễn đâu.

Nói về sự tự trọng thì tự trọng ở một người có con và một người độc lập là khác nhau. A xem phim Billly Elliot sẽ thấy, người bố đã từ bỏ sự tự trọng, bị đám đông chửi rủa ném đá, chỉ để con mình thực hiện sở thích học múa của nó., để sau này thế giới có thêm một nhân tài. Nên tự trọng cũng chỉ là tương đối thôi.
    Giờ mình mới rảnh vào coi lại topic thì thấy Mẹ Rùa nói quá hay, có tình có lý nên rất thuyết phục !

Cùng 1 sự việc, mổi người nhìn nhận ở những góc độ, khía cạnh khác nhau vì nhân sinh quan khác nhiều, hoàn cảnh sống khác nhau, bản tính khác nhau nên sẽ có ý kiến, lập luận và hành xử khác nhau. Đã tham gia thảo luận trên diễn đàn thì ai cũng có quyền đưa ra ý kiến cá nhân, áp đặt người khác là điều k0 thể. Tuy nhiên theo mình, người cầu thị là người biết lắng nghe và nhìn nhận quan điểm của người khác nếu thấy họ nói đúng chứ k0 nhất thiết cứ phải gay gắt, lồng lộn lên bảo vệ cho bằng được ý kiến của mình. Thậm chí chả thấy ai hay và đúng ... bằng mình thì cũng chỉ việc giữ nguyên quan điểm của mình và sống đúng như thế miễn là k0 vi phạm pháp luật và chả ảnh hưởng đến ai.

Quan điểm của mình trong trường hợp cụ thể này là, cho dù xã hội và con người còn có những điều xấu xí đến đâu thì trong khả năng của mình, vẫn luôn mong muốn mình và định hướng con cái mình hướng đến cái thiện và cái đẹp.

Chúc cả nhà cuối tuần nhiều niềm vui và hạnh phúc !

Một ngày, một ngày sỏi đá cũng cần nhau ...
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 3,566 Bài viết

• 20,201 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mkk Xem bài viết
    Đã định im mồm rồi mà thấy bạn vẫn cố nói lại đâm nhiều chuyện.
    1. Người ta đã nói con họ sợ xem ( sợ chứ ko phải không muốn nhé, hai cái này khác nhau) nghĩa là có lý do. Có thể vì bé nhát, xem sẽ khóc toáng lên ảnh hưởng đến bé khác, có thể con họ bị bệnh tim, ko chịu nổi những hình ảnh của buổi biểu diễn xiếc. Và phụ huynh là người hiểu rõ nhất tại sao con họ sợ xem xiếc. Và hành động của họ là không đóng tiền, vì đơn giản nghĩ là không đóng tiền thì con không PHẢI xem xiếc. Nhà trường cũng nói không đóng tiền thì không được xem, thế thì yên tâm quá rồi, việc gì phải đi giải thích lằng nhằng. Mình dùng từ phải vì việc xem trăn, rắn với một bé sợ trăn, rắn là một cực hình ( mình cũng thế thôi, mặc dù là mẹ của trẻ con rồi nhưng cực kỳ sợ rắn, đến lươn mua cho con cũng toàn phải nhờ mẹ chồng mua và yêu cầu họ làm sẵn hết).
    2. Việc bắc loa ý mà, các bạn cứ quan trọng hóa việc đấy chứ tớ chắc đến 90% là việc bắc loa chỉ mang tính chất dặn dò các cô ổn định trật tự, sắp xếp các con là chính. Chứ các con mới 4-5 tuổi, lúc đấy cả trường đang nhốn nháo vì chuyện xem xiếc thì chắc cũng chẳng có tâm trạng nào mà nghe đâu. Các bạn cứ thử xem có đứa bé 4-5 tuổi nào có tiếng loa thì chăm chú lắng nghe xem loa nói gì không?
    Thật tình, mục đích của tranh luận là cố gắng tìm tiếng nói chung của hai bên chứ không phải cố ép bên kia là cậu sai rồi, tớ mới là đúng này
    Haizz, sao hôm nay mình nhiều chuyện dễ sợ.

Thế nhiều chuyện nốt với nhau nhỉ

Nếu con bạn sợ, hay bạn sợ ảnh hưởng đến các con khác, thì trường hợp này lại càng phải nói. Còn nhà trường, nếu cân nhắc thật sự là có những trường hợp thế, thì đã ko làm như trên. Bạn có con bị bệnh tim, bạn có nói với trường ko. Còn trường nếu cân nhắc các em sợ, hay gì đó, thì có thể nói chuyện với các em, đưa các em đi vào các lớp khác trước, chơi trò chơi khác cho quên.

Trẻ con ko nghe loa thì nó mới đòi xuống, nó ko nghe loa thì việc nó ở lại trong lớp càng chứng tỏ phải có người giữ nó lại thì nó mới ở, đúng ko?

Tóm lại là cân nhắc thì ko có, làm 1 thứ khiến nhiều người ko đồng tình, sau đó mới đưa ra 1 loạt lý do, và yêu cầu người khác phải thấy có lý. Tớ ko thấy có lý, tớ vẫn thấy phương án trường đã làm vào thời điểm đó là ko hợp lý.

Nghe giống như 1 người chia quà ko chia cho 1 số em vì ko đóng tiền, sau đó thì lại lý do là các em ấy ko thích quà, bố mẹ ko đồng ý cho quà vì ở nhà nhiều quà rồi. Mọi lý do đều đúng, nhưng hành xử ngay lúc đó tách bạch các em ra vì đứa đóng tiền đứa ko, ko phải là hành vi văn minh (hoặc như các bạn nào đó bảo ko cần phải văn minh với dân trí thấp thì mình xin hàng)

Post trước chính bạn nói mỗi bố mẹ, hay cá nhân nhìn nhận sự việc đều có thể khác nhau. Tớ thấy ko hợp lý thì tớ bảo ko hợp lý. Vậy thôi chứ chúng ta cùng ko ép nhau phải hiểu theo ý người kia nhé.

Tớ thấy bạn Mẹ Rùa nói đúng, tranh luận trở nên gay gắt 1 cách ko cần thiết. Tranh luận thay vì dựa vào luận điểm, lại bắt đầu chuyển sang nói cá nhân người này thế này thế nọ, tớ cũng xin dừng khi tranh luận bắt đầu đi theo những hướng này.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,002 Bài viết

• 4,099 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Lại lạc đề tý. Chị ạ, em ngẫm một điều, chọn HS tham gia múa, hát, hay Aerobic gì đó quan trọng nhất là cháu có năng khiếu hay không và quan trọng nhất là nó có thích hay không. Bé em nhà em 4.5 tuổi, bé này trắng trẻo mũm mĩm từ bé, nên hay được thi bé khỏe bé ngoan, hay tham gia múa hát. Bắt tập nhiều nó sợ, biểu tình không đi học. Thi bé khỏe bé ngoan, được một phần đến buổi chiều thi phần 2 nó nhất định không lên sân khấu nữa, mẹ và cô dỗ dành khóc ầm ĩ luôn, trong khi nhiều bé cực kỳ năng khiếu, múa hát tự nhiên. Với em bé này, nhiều khi phải xin cô giảm tiết mục hoặc chỉ xem các bạn hát thôi để con đỡ sợ, đỡ căng thẳng. Mà mặc quần áo biểu diễn, trang điểm một chút là đáng yêu hết chị ạ, Bé có vụng về, có vấp ngã người lớn cũng thấy ngộ nghĩnh mà. Tuy nhiên, em cũng nghĩ các cô muốn chọn đội hình đồng đều cho đẹp cũng là bình thường. Ở trường hợp con bé lớn nhà em, nếu một lớp chỉ có 5, 10 bạn tham gia thì bé vui vẻ xem như trước đây là bình thường. Hôm em đến đón, là hầu hết các bạn đều được tham gia cơ, vì múa hát sân trường mà, chỉ con em bé nhỏ đứng nhìn, tội không thể tả và đấy là cảm xúc tồi tệ mà thỉnh thoảng con vẫn nhắc lại. Có lẽ ai cũng có quan điểm riêng mà khó đi đến thống nhất, em rất thích các ý kiến của bạn Aika, bạn 1u29, mẹ Rùa ... phân tích rất thấu tình đạt lý, làm mình thấy tự tin hẳn. Chúc nhà mình cuối tuần vui vẻ, có kinh nghiệm hay mời các mẹ vào box Giáo dục chia sẻ nhé.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 12,656 Bài viết

• 80,820 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi milu2506 Xem bài viết
    Lại lạc đề tý. Chị ạ, em ngẫm một điều, chọn HS tham gia múa, hát, hay Aerobic gì đó quan trọng nhất là cháu có năng khiếu hay không và quan trọng nhất là nó có thích hay không. Bé em nhà em 4.5 tuổi, bé này trắng trẻo mũm mĩm từ bé, nên hay được thi bé khỏe bé ngoan, hay tham gia múa hát. Bắt tập nhiều nó sợ, biểu tình không đi học. Thi bé khỏe bé ngoan, được một phần đến buổi chiều thi phần 2 nó nhất định không lên sân khấu nữa, mẹ và cô dỗ dành khóc ầm ĩ luôn, trong khi nhiều bé cực kỳ năng khiếu, múa hát tự nhiên. Với em bé này, nhiều khi phải xin cô giảm tiết mục hoặc chỉ xem các bạn hát thôi để con đỡ sợ, đỡ căng thẳng. Mà mặc quần áo biểu diễn, trang điểm một chút là đáng yêu hết chị ạ, Bé có vụng về, có vấp ngã người lớn cũng thấy ngộ nghĩnh mà. Tuy nhiên, em cũng nghĩ các cô muốn chọn đội hình đồng đều cho đẹp cũng là bình thường. Ở trường hợp con bé lớn nhà em, nếu một lớp chỉ có 5, 10 bạn tham gia thì bé vui vẻ xem như trước đây là bình thường. Hôm em đến đón, là hầu hết các bạn đều được tham gia cơ, vì múa hát sân trường mà, chỉ con em bé nhỏ đứng nhìn, tội không thể tả và đấy là cảm xúc tồi tệ mà thỉnh thoảng con vẫn nhắc lại. Có lẽ ai cũng có quan điểm riêng mà khó đi đến thống nhất, em rất thích các ý kiến của bạn Aika, bạn 1u29, mẹ Rùa ... phân tích rất thấu tình đạt lý, làm mình thấy tự tin hẳn. Chúc nhà mình cuối tuần vui vẻ, có kinh nghiệm hay mời các mẹ vào box Giáo dục chia sẻ nhé.
    em đọc lại cái còm phía trên của chị nhé
    Viết cho em cũng là viết cho chị
    Hồi bé Long bị ho nên uống nhiều kháng sinh, bé tẹo teo
    Lúc xếp hàng thì đứng đầu và ko bao h đc tham gia các chương trình ca hát, đồng diễn... nghĩ cũng tủi thân mẹ, xót xa con.
    Rồi trời cũng chẳng phụ lòng mẹ, đến năm lớp 6 con lớn bổng lên thế là đc tham gia đội hip hop 6 người, mẹ hiểu con đã lớn
    Năm nay con chị học lớp 8, ra bể bơi với thân hình thon gọn, nhiều người khen, cháu tự tin nên vừa qua đã thi hát tiếng Anh và đc giải, chị mới đăng ký cho con đi học thanh nhạc cho bài bản
    Đấy em xem, ko có gì là ko thể
    Tái ông mất ngựa nào p may, em nhỉ? nắm tay cái nhé!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,395 Bài viết

• 2,736 Được cảm ơn

Mình đã sống qua cái thời nghèo đói đến mức có lúc nhà ko có gạo để ăn, gạo thời đó là gạo hẩm, gạo mốc, gạo toàn mọt chứ ko phải gạo trắng như bây giờ, đói quá phải ăn cháo tấm, cháo bo bo ( nhà mình nghèo của nghèo trong cái thời bao cấp toàn người nghèo ). Giờ đây khi ko còn phải ở cảnh " ăn bữa nay lo bữa mai", mình hoàn toàn cảm thông với những gia đình nghèo khó và mình rất thương những bé có hoàn cảnh khó khăn ( ko tính những nhà có bố mẹ cờ bạc, rượu chè, ma túy nhé ).

Với nhiều người 40k ko là gì hết, chỉ bằng 1 cốc cafe, nhưng với 1 số người thì nó bằng tiền ăn của 1 ngày đó ạ. Ở Vn, vì phúc lợi xã hội kém nên nghèo luôn đi kèm với hèn, và tiếng nói của người giàu luôn là tiếng nói quyết định. Vì vậy, một số người giàu có, xin làm ơn đừng quá khinh khi.

Hơi lan man một chút, vì sáng nay vừa nc với 1 em, nhà em ấy nghèo lắm, con em ấy ( 5t ) bị tật nguyền nhưng tôi chẳng thấy em ấy than thân trách phận gì cả, em ấy nói em ấy đang cố gắng tiết kiệm tiền để cho con đi chữa bệnh. ( Các mẹ đừng nói là nghèo còn bày đặt đẻ nhá, tội em nó lắm ).
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 84 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Buồn cho thế hệ con chúng ta.Thức ăn thì tẩm chất độc hại,sông môi trường thì ô nhiễm.Đồng loại thì coi trọng đồng tiền.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 663 Bài viết

• 549 Được cảm ơn

Nhật bản có 127 .600 .000 triệu người ,diện tích nước Nhật rộng 377,900 km²..... Vietnam có 8,970 triệu người , diện tích nước việtnam 329,600 km², như vậy là việt nam người nhiều hơn Nhật Bản à ?.....Nước của người ta ở trên một cái Đảo , nhưng nước người ta nổi tiếng giàu có , còn nước VN nằm trên bao nhiêu hầm mỏ mà vẩn nghèo sơ xác ,có biết bao nhiêu dân không nhà không của ,có biết bao nhiêu trẻ thơ vô tội phải la lết ăn xin đầy đường , lại chưa kể hàng ngàn hàng vạn người không được cấp chứng minh nhân dân chỉ vì cái tội không tiền . Trong khi nước Nhật Bản ai cũng được quyền công dân dù là nghèo khó ...họ làm giấy tờ chứng minh cho dân tại sao phải cần tiền ? trẻ thơ bên đây tới tuổi đi học thì trên nhà nước ai cũng biết ,nếu cha mẹ nào không cho con đi học xem sẽ như thế nào ?...Vào tù đấy bạn ạ .. có tiền không tiền cũng được vào trường , bởi thế dân Nhật Bản ai cũng biết đọc biết viết .....còn ở VN có tiền thì được đến trường , không tiền thì phải chịu thất học , mù chử , nhà trường chỉ biết thu tiền chớ không biết cách dạy cho trẻ , nào là cắt dép học sinh , nào là đánh đập ,quì gối , nào là bắt buột phải đồng phục nầy nọ ...v..v....mà nghĩ cũng lạ cũng lạ mỗi năm tiền đầu tư mà nhà nước nhận được hơn 543.835 tỷ đồng...vậy mà họ làm gì đâu hết.. Nè có muốn nói lý thuyết thì hảy học thêm nhé ...chớ bạn mà nói cái kiểu nầy ai mà đọc được thì họ cười cho đấy .....
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Heart007 Xem bài viết
    Giờ lái sang chửi quan à.Thế mẹ nó có biết dân nhật ít hơn dân việt nam bao lần ko và ngân sách nó gấp việt nam bao lần ko.Chưa kể mầm non nhiều trường tư lấy đâu đc nhà nc hỗ trợ mà các mẹ đòi.Một lớp mn chất lượng cao ở mỹ hay nhật chưa bằng 1/2 ở vn nữa.Tính ra số trẻ mỗi cô trông ít hơn nhiều nên quan tâm tốt hơn là đúng thôi.
    https://www.facebook.com/akitatsumiya1
    https://www.facebook.com/groups/Beautifulladyhouse/
    Niệm phật một câu , Phước sanh vô lượng , Lạy Phật một lạy tội diệt hà sa

13524316_246732019041458_3207084362320845607_n