TIN TÀI TRỢ.

Bỏ việc để đi vì dốt tiếng Anh

• 0 Lượt chia sẻ
  • 5.27K Lượt đọc
  • 24 Trả lời

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 6,966 Bài viết

• 14,929 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Mar Adentro Xem bài viết
    Bạn này trên thì bảo không đổ lỗi cho giáo dục làm mình dốt tiếng Anh, dưới thì nguyên cái bài xách mé mỉa mai người soạn sách. Đọc chỉ thấy sự kiêu căng tự mãn, hỗn hào quá sớm.
    Cá nhân tôi luôn cho rằng tại giáo dục VN mà tôi học tiếng Anh mười mấy năm không hiệu quả.
    Còn HB thì cho rằng việc dạy ngoại ngữ trong trường học cũng chỉ như bất kỳ môn học nào, tức là để giúp mình có khái niệm về nó.

Muốn trau dồi sâu hơn thì phải tự mình học thêm, hoặc đi học bên ngoài. Chứ nếu cứ chỉ trông chờ vào mấy tiết học trên lớp, rồi đổ lỗi là tại nó mình ko biết nói tiếng Anh thì thật là thiển cận.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 9,103 Bài viết

• 28,559 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Giỏi giang gì không biết chứ với lĩnh vực viết sách cũng như dạy ngoại ngữ, cô này hoàn toàn ngoại đạo. Những lời chê bai hoàn toàn mang tính phiến diện, cảm tính chứ không dựa trên hiểu biết khoa học nào trong lĩnh vực này hết. Ông bộ trưởng có điên mới đi trả lời thư những đứa thế này.
    If you don't love yourself, you will always be chasing people who don't love you, either.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6,371 Bài viết

• 75,038 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi LiLy_Angel Xem bài viết
    Linh là bạn của Huyền Chip. Ngày xưa Huyền Chip bị tai tiếng, cô ấy bênh thì thôi rồi.
    À những ngày Linh mới sang Ấn Độ thì Huyền Chip hỗ trợ khá nhiều.
    Cũng từng tiếp xúc xã giao với Linh. Ngày xưa bạn ấy còn là sinh viên thì hay viết bài cộng tác cho các báo, nói chung cũng giỏi. Mà lúc ấy khá cute, dễ thương, giản dị. Nhưng stt gần đây bạn ấy nói năm 22 tuổi lương đã nghìn đô 1 tháng thì mình thấy hơi ảo.
    Về sau này thì mình có cảm giác bạn ấy thích nổi tiếng và muốn làm được chuyện gì đó "để đời", ảnh hưởng 1 tí xíu từ Huyền Chip thì phải.
    Mẹ nào gắng theo dõi FB của Linh thì sẽ hiểu.
    Mình thấy bạn này chịu ảnh hưởng nhiều từ HC chứ ko phải chỉ 1 xíu, nhưng bạn ấy dám nói dám làm thì mình ủng hộ. Chả vấn đề gì, mỗi người chọn 1 con đường để phấn đấu mà. Bạn ấy đang cố gắng thu thập thành tích để sau này giành 1 học bổng danh giá, mình ủng hộ luôn. Tài năng và trí thông minh có rất nhiều loại, nhiều dạng, những bạn gái không có nhiều thế mạnh về học thuật hay nhan sắc, thì đi theo hướng phát huy thế mạnh về tương tác xã hội, đó cũng là điều hay.
    Còn cách bạn ý học tiếng Anh thì miễn bàn, có hàng trăm cách để nắm được 1 kiến thức hay kỹ năng nào đó. Mỗi bạn tự chọn cách thích hợp. Cách học của bạn Linh này chỉ là 1 trong số đó. Chúng ta cần phải sáng suốt tự sàng lọc thông tin và KN của người khác để áp dụng cho mình. Ko cần thiết phải chỉ trích hay phê phán vì mỗi người 1 quan điểm 1 lối sống và dĩ nhiên là có cố gắng ắt sẽ có kết quả. Nếu 1 ngày kia Linh giành được HB như HC thì mình chúc mừng. Cá nhân mình tin rằng em gái này sẽ thành công vì em biết hoạch định mục tiêu và đang tích cực thực hiện mục tiêu đó. Vậy là quá tốt rồi.
    • 1,735 Bài viết

• 4,210 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Honey.Bee Xem bài viết
    Còn HB thì cho rằng việc dạy ngoại ngữ trong trường học cũng chỉ như bất kỳ môn học nào, tức là để giúp mình có khái niệm về nó.

Muốn trau dồi sâu hơn thì phải tự mình học thêm, hoặc đi học bên ngoài. Chứ nếu cứ chỉ trông chờ vào mấy tiết học trên lớp, rồi đổ lỗi là tại nó mình ko biết nói tiếng Anh thì thật là thiển cận.
    Quan điểm của mình lại khác, học ngôn ngữ quan trọng từ những bước đầu tiên, sai thành hệ thống rồi cực kỳ khó sửa. Thời của mình không phải nhà nào cũng có điều kiện cho con học thêm tiếng Anh từ lúc nhỏ, còn dạy ở trường thì ngay cả trường Ams và Ngoại thương là những nơi mình học cũng chẳng hiệu quả nhiều đâu. Mình rất thích học ngoại ngữ, có đi học thêm nhiều và luôn đạt kết quả tốt với tiếng Anh nhưng mình vẫn thấy không thỏa mãn vì với nỗ lực của mình và nhiều bạn khác nếu giáo dục đúng cách sẽ còn đạt hiệu quả cao hơn chứ không tốn nhiều thời gian đến vậy. Khi mình học ngoại ngữ thứ 3 ở tuổi 30 trong môi trường đào tạo phù hợp thì trong 1 năm còn học được nhanh và nhiều hơn chục năm học nhai lại kiểu ở VN.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 401 Bài viết

• 1,045 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đúng là học ngoại ngữ cần chú trọng ngay từ những bước ban đầu: Ngày xưa hồi ở quê em học chỉ chú tâm toán văn và e thấy đó là đúng đắn nếu ko có cái can thiệp của mama đại nhân khi nàng ép phải đi học thêm tiếng anh ở 1 cô giáo dạy sai thành thần. Riết sau ra thành phố hay đi học thêm như nào e cứ theo đúng cái sai e luận chứ ko chịu tiếp thu cái mới. Thà viết trên 1 tờ giấy trắng ( đầu óc ko biết gì) còn hơn phải tẩy cái cũ đi thật sạch rồi mới viết lại. Haizz

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mar Adentro Xem bài viết
    Quan điểm của mình lại khác, học ngôn ngữ quan trọng từ những bước đầu tiên, sai thành hệ thống rồi cực kỳ khó sửa. Thời của mình không phải nhà nào cũng có điều kiện cho con học thêm tiếng Anh từ lúc nhỏ, còn dạy ở trường thì ngay cả trường Ams và Ngoại thương là những nơi mình học cũng chẳng hiệu quả nhiều đâu. Mình rất thích học ngoại ngữ, có đi học thêm nhiều và luôn đạt kết quả tốt với tiếng Anh nhưng mình vẫn thấy không thỏa mãn vì với nỗ lực của mình và nhiều bạn khác nếu giáo dục đúng cách sẽ còn đạt hiệu quả cao hơn chứ không tốn nhiều thời gian đến vậy. Khi mình học ngoại ngữ thứ 3 ở tuổi 30 trong môi trường đào tạo phù hợp thì trong 1 năm còn học được nhanh và nhiều hơn chục năm học nhai lại kiểu ở VN.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2