TIN TÀI TRỢ.

Bộ Công an vào cuộc vụ cưỡng chế đất ở Hải Phòng

• 0 Lượt chia sẻ
  • 7.16K Lượt đọc
  • 78 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 2,813 Bài viết

• 6,134 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    "Lãnh đạo Hải Phòng và huyện Tiên Lãng đã chỉ đạo vụ cưỡng chế đất nên phải chịu trách nhiệm trước Thủ tướng và trả lời cơ quan chức năng liên quan", Tổng cục phó Tổng cục cảnh sát Phan Văn Vĩnh cho biết.

Chiều 16/1, trao đổi với VnExpress.net, trung tướng Phan Văn Vĩnh, Tổng cục trưởng Tổng cục cảnh sát phòng chống tội phạm (Bộ Công an) cho hay, sắp tới lãnh đạo Bộ sẽ có cuộc họp để nghiên cứu vụ cưỡng chế và dùng súng chống trả lực lượng chức năng ở huyện Tiên Lãng (Hải Phòng).

Trước câu hỏi trách nhiệm của huyện Tiên Lãng khi phá nhà dân nằm ngoài khu vực cưỡng chế, tướng Vĩnh cho biết, do chưa được Bộ Công an giao nghiên cứu hồ sơ vụ việc nên chưa thể trả lời, nhưng trước hết địa phương phải lên tiếng. "Lãnh đạo UBND TP Hải Phòng và huyện Tiên Lãng chỉ đạo vụ này nên phải chịu trách nhiệm trước Thủ tướng và phải trả lời cơ quan chức năng liên quan", ông Tổng cục trưởng nhấn mạnh.

Cũng theo ông Vĩnh, trong tất cả các vụ liên quan đến đất đai đều phải nghiên cứu kỹ Luật đất đai 2003. "Phải vận dụng đầy đủ, chính xác pháp luật và mọi người đều bình đẳng nhưng cũng phải tôn trọng pháp luật", trung tướng Phan Văn Vĩnh nói.
    Xa-sung-HP_7
    Cảnh sát trang bị vũ khí cưỡng chế ngôi nhà. Ảnh: NLĐ.

Trả lời báo Người Lao động, TS Đinh Xuân Thảo, Viện trưởng Nghiên cứu lập pháp Quốc hội khẳng định, do nhận thức không đầy đủ về luật pháp hoặc nghĩ dân không nắm được luật nên chính quyền đã làm ẩu, thu hồi đất sai luật. Trong vụ phá nhà ông Đoàn Văn Vươn, huyện Tiên Lãng phải bồi thường và làm rõ trách nhiệm người ra quyết định.

"Ngôi nhà của người phạm pháp là tài sản của bản thân họ và người thân thì càng không thể san bằng và chẳng pháp luật nào cho phép làm việc này. Vụ cưỡng chế ở Tiên Lãng đang gây xôn xao dư luận, nếu Hải Phòng không có hướng xử lý thỏa đáng có thể bị khiếu kiện", ông Thảo cho biết.

Theo ông Thảo, việc huyện Tiên Lãng sử dụng lực lượng vũ trang trong quá trình cưỡng chế cần được xem xét để làm rõ tại sao lại có quyết định này bởi pháp luật không cho phép dễ dãi trong việc sử dụng lực lượng vũ trang khi cưỡng chế.

Ngày 5/1/2012, khi hơn 100 cảnh sát, bộ đội cưỡng chế, thu hồi đất của gia đình ông Đoàn Văn Vươn, một số người đã gài mìn tự chế trong vườn, cầm súng hoa cải chống lại. Bốn cảnh sát và hai cán bộ huyện đội bị thương, trong số này có người đứng đầu công an huyện Tiên Lãng.

Ngày 10/1, 4 bị can gồm: Đoàn Văn Quý (46 tuổi), Đoàn Văn Vươn (49 tuổi), Đoàn Văn Sịnh (55 tuổi) và Đoàn Văn Vệ (38 tuổi) bị khởi tố, bắt tạm giam về tội giết người. Phạm Thị Báu (tức Hiền, vợ ông Quý) và Nguyễn Thị Thương (vợ ông Vươn) bị khởi tố về tội chống người thi hành công vụ, song được toại ngoại và cho áp dụng biện pháp ngăn chặn là cấm đi khỏi nơi cư trú.

http://vnexpress.net/gl/phap-luat/20...t-o-hai-phong/
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,871 Bài viết

• 2,865 Được cảm ơn

Chỉ sợ các ông thằng đấm thằng xoa dẹp yên dư luận thôi
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,195 Bài viết

• 5,924 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chung quy là ... dù sao động đất ngay dưới ghế ngồi của một số bác. Vụ này mà k có một số bác về vườn thì k dẹp yên đc dư luận.
    Đúng là quan nhất thời dân vạn đại. Làm quan mà làm sai tức là làm quan dốt mà dốt thì về làm dân ngu cho dân khôn chửi là đúng thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 565 Bài viết

• 315 Được cảm ơn

Hoan hô BCA, chắc chắn có tham mưu chuẩn vụ điểm này
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,195 Bài viết

• 5,924 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhìn bức hình các chú công an bộ đội lại ước : Giá mà ảnh được chụp ngoài Hoàng Sa và Trường SA.
    10 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,195 Bài viết

• 5,924 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi toannh2 Xem bài viết
    Hoan hô BCA, chắc chắn có tham mưu chuẩn vụ điểm này
    Ừ nhỉ! Các bác ấy nghĩ là dân nghèo thuần nhất nên cứ lấy chẳng làm gì đc... sao ko biết đg mà tính trước rằng " miếng cơm cuối cùng bị cướp thì ng ta sẽ hung dữ cỡ nào. tấc đất thấm cả máu và nc mắt của người ta thì ng ta chưa ôm mìn bộc phá vào đổi mạng với quan là may rồi... thương cho mấy chiến sỹ bị thương thế mạng cho mấy quan mặt to tai lớn.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 565 Bài viết

• 315 Được cảm ơn

Yên tâm đi BCA đã vào cuộc hi vọng sẽ ít nhiều công bằng, vụ này dư luận phản đối khá nhiều, cả mốt số bác nguyên Lãnh đạo cấp cao cũng phản đối mạnh
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,629 Bài viết

• 5,912 Được cảm ơn

Phải chờ xem, vụ bauxite cũng phản đối thế mà vẫn tiến hành đó sao? Mấy cái thủy điện nói mãi vẫn cứ làm đâu có dừng, nạn mãi lộ của CA nói làm nghiêm, cương quyết thế mà vẫn cứ hoành hành,... và nhiều vụ khác. Mấy bác chém gió nhiều rồi.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 565 Bài viết

• 315 Được cảm ơn

Để theo dõi xem, hôm cưỡng chế đích thân giám đốc CA thành phố HP chỉ đạo tại hiện trường cưỡng chế. Chẳng nhẽ khi đó đã có chỉ đạo của BCA rồi ah, nay lại đi "đóng kịch" để trấn an dư luận à?
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,161 Bài viết

• 1,629 Được cảm ơn

Mong là bác Vươn sẽ được công bằng. Vụ này đúng là trấn động, trong ngoài nước đều quan tâm, nên chắc BCA phải làm và bác Vươn vì thế có hi vọng...
    :Kiss: Mẹ yêu Sếu và Dim nhất trên đời:Kiss: :
    • 148 Bài viết

• 885 Được cảm ơn

Để theo dõi xem, hôm cưỡng chế đích thân giám đốc CA thành phố HP chỉ đạo tại hiện trường cưỡng chế. Chẳng nhẽ khi đó đã có chỉ đạo của BCA rồi ah, nay lại đi "đóng kịch" để trấn an dư luận à?
    Vụ này nếu có cho cùng thì cũng chỉ vài anh tốt thí bị đưa ra thôi. Ví dụ như chuyện giật sập căn nhà của anh Vươn ko trên khu vực cưỡng chế chả hạn, thì sẽ cho anh lái xe ủi ra với lí do " Hiểu nhầm lệnh của lãnh đạo"

Chứ tầm giám đốc CA thành phố HP - vua 1 vùng đã ra tay rồi thì ko thế lực nào cản lại được.

Các bác phải hiểu các ông trên bộ chỉ có tiếng chứ ko có miếng và uy quyền như giám đốc công an các tỉnh, thành phố. Đặc biệt là thành phố lớn như Hải Phòng thì giám đốc CA chả khác gì vua ở đó cả. Bác Dũng còn chả dám động vào chứ nữa là mấy ông ở trên BCA.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 319 Bài viết

• 3,790 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Động thái này chắc 1 phần để trấn an dư luận, vì vừa rồi sóng nổi ghê quá, các bác bên trên cũng sợ.
    Đừng bạn nào mong quan chức nào bị cách chức dịp này ợ. Cũng toàn quan to cả, chả ai cách chức ai đâu. Đảng ta vốn truyền thống giơ cao đánh khẽ với "đầy tớ" mà.

Nhưng mà có động thái này, thì nhà bác Vươn có hy vọng rồi. Hy vọng là được bồi thường căn nhà mà chúng nó đã phá mất, hy vọng là mấy người bị bắt không bị lãnh án quá nặng. Trong bối cảnh này, thế cũng là tốt lắm rồi. Còn nếu mong muốn hơn, tức họ được trắng án, hay là quan tham bị cách chức, thì e rằng dư luận trong nước phải mạnh mẽ hơn, biểu tình chẳng hạn, bạo động chẳng hạn, thì may ra.
    • 1,201 Bài viết

• 1,537 Được cảm ơn

Bác Hà chắc ko biết mối quan hệ đặc biệt và thân tình của 3D với quan chức HP rồi.

@Top. Dù sao đây cũng là tin tốt đối với gia đình bác Vươn. Càng làm lớn vụ này thì mới hi vọng nhà bác Vươn có chút công bằng.

Trích dẫn Nguyên văn bởi ha_misi_return15 Xem bài viết
    Vụ này nếu có cho cùng thì cũng chỉ vài anh tốt thí bị đưa ra thôi. Ví dụ như chuyện giật sập căn nhà của anh Vươn ko trên khu vực cưỡng chế chả hạn, thì sẽ cho anh lái xe ủi ra với lí do " Hiểu nhầm lệnh của lãnh đạo"

Chứ tầm giám đốc CA thành phố HP - vua 1 vùng đã ra tay rồi thì ko thế lực nào cản lại được.

Các bác phải hiểu các ông trên bộ chỉ có tiếng chứ ko có miếng và uy quyền như giám đốc công an các tỉnh, thành phố. Đặc biệt là thành phố lớn như Hải Phòng thì giám đốc CA chả khác gì vua ở đó cả. Bác Dũng còn chả dám động vào chứ nữa là mấy ông ở trên BCA.
    VIỆT NAM MUÔN NĂM
    • 6,735 Bài viết

• 9,269 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhưng mà có động thái này, thì nhà bác Vươn có hy vọng rồi. Hy vọng là được bồi thường căn nhà mà chúng nó đã phá mất, hy vọng là mấy người bị bắt không bị lãnh án quá nặng. Trong bối cảnh này, thế cũng là tốt lắm rồi. Còn nếu mong muốn hơn, tức họ được trắng án, hay là quan tham bị cách chức, thì e rằng dư luận trong nước phải mạnh mẽ hơn, biểu tình chẳng hạn, bạo động chẳng hạn, thì may ra.
    Chúng ta cùng Hy Vọng nhé! (Icon Hy Vọng thật to, thật to ......)
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,286 Bài viết

• 1,695 Được cảm ơn

Bác Đỗ Hữu Ca cũng dính phốt rồi (suýt không được ứng cử HĐND Thành phố) nên vụ này bác phải nằm in cho Bộ Công An làm việc.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,753 Bài viết

• 4,843 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi IrisNguyen Xem bài viết
    Chúng ta cùng Hy Vọng nhé! (Icon Hy Vọng thật to, thật to ......)
    Nói thật là mình chả hy vọng gì ở thời đại mà môn chém gió trở thành sở trường của LD.
    Giờ chỉ mong ông trời có mắt vật chết hết bọn tham quan.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 209 Bài viết

• 165 Được cảm ơn

Ca dao - tục ngữ :

"Con ơi nhớ lấy câu này
    Cướp đêm là giặc , cướp ngày là quan."

"Con vua thì lại làm vua
    Con sãi ở chùa thì quét lá đa
    Bao giờ dân nổi can qua
    ....
    -------------------
    Bao giờ : bây giờ ...

Cái này là "khởi nghĩa nông dân" đấy các bác ạ !
    "Cuộc khởi nghĩa nông dân ở Tiên Lãng - Hải Phòng"
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 3,429 Bài viết

• 2,318 Được cảm ơn

Vụ này là quyết định của uBND Hải hpòng thôi bác ạ, lạm quyền thôi chứ chả bộ nào làm dại mà làm vậy cả, mà vụ này mà êm xuôi thì sau này sẽ còn nhiều vụ kháfc lạm quyền hơn, nên dân phải tổ chức biểu tình quá, hix
    Vouloir, c'est pouvoir
    • 148 Bài viết

• 885 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 13062009 Xem bài viết
    Động thái này chắc 1 phần để trấn an dư luận, vì vừa rồi sóng nổi ghê quá, các bác bên trên cũng sợ.
    Đừng bạn nào mong quan chức nào bị cách chức dịp này ợ. Cũng toàn quan to cả, chả ai cách chức ai đâu. Đảng ta vốn truyền thống giơ cao đánh khẽ với "đầy tớ" mà.

Chả có hy vọng gì đâu. Vì việc cướp đất của dân để làm giầu là chính sách nhất quán từ trên xuống ở khắp các tỉnh, huyện, vùng v...v. Khắp các tỉnh quan chức đều được cấp quota để cướp đất của dân.

Thế thì chả nhẽ chính quyền Tiên Lãng lại chịu ngồi yên ko xơ múi gì ?

Tóm lại, chắc chắn là mất mảnh đất và bác VƯơn bị ngồi tù.
    • 148 Bài viết

• 885 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TwoEagles Xem bài viết
    Nói thật là mình chả hy vọng gì ở thời đại mà môn chém gió trở thành sở trường của LD.
    Giờ chỉ mong ông trời có mắt vật chết hết bọn tham quan.
    Thời này là thời nào mà còn mở miệng hy vọng vào ông trời. Nếu dân ko quật, thì chả có ông trời nào ở đây quật hết cả.

Tôi chả tin vào luật trời trừng phạt quả báo nọ kia, vì tôi thấy đầy những kẻ bạo chúa, độc tài, vẫn sống sung sướng an nhàn trong suốt bao nhiêu năm.

Như cha con họ Kim 3 đời hại dân Bắc Hàn nhưng có làm sao đâu ? Có thấy ông trời giáng sét, hay động đất giết chết cha con họ Kim đâu ?

Quy luật tất yếu muốn thắng cái ác là phải mạnh hơn nó. Do đó, kẻ ác sẽ phải trả giá khi cái thiện có sức mạnh quật đổ nó mà thôi.

Hy vọng vào ông trời thì như dân Bắc Hàn nhé,
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4