Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Bí thư thành ủy chính thức xin lỗi dân

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.99K Lượt đọc
  • 15 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 316 Bài viết

• 143 Được cảm ơn

Lời xin lỗi của bí thư Hà Nội

“Tôi thực sự lấy làm tiếc và muốn chân thành xin lỗi bạn đọc, xin lỗi mọi người”, chiều 5.11.2008, bí thư Thành uỷ Hà Nội Phạm Quang Nghị đã nói như trên, sau khi ông có “những lời lẽ” mà chính ông thừa nhận, đã “gây nên sự bức xúc và bị phê phán”. Các chính trị gia trên thế giới vẫn thường lỡ lời. Các quan quan chức Việt Nam lỡ lời cũng không phải là chuyện hiếm. Nhưng, ông Phạm Quang Nghị, có thể nói đã trở thành một quan chức trong nước, rất hiếm hoi, lựa chọn cách ứng xử văn minh: thấy sai thì “xin lỗi”.

Ba ngày trước đó, khi trả lời phỏng vấn qua điện thoại của phóng viên Vietnamnet về tình hình chống lũ, ông Nghị nói: “Tôi thấy nhân dân ta bây giờ so với ngày xưa ỷ lại Nhà nước lắm”. Câu nói của ông lập tức bị phản ứng.

Chắc hẳn, dân chúng và, đặc biệt, những người làm báo ở Việt Nam sẽ có cảm nhận tích cực với lời xin lỗi của ông bí thư Thành uỷ Hà Nội. Thời gian qua, nhiều nhà báo đã từng phải điêu đứng, phải “tường trình” lên “tường trình” xuống, khi đăng những phát biểu của các quan chức mà sau đó, những phát biểu ấy bị dư luận hoặc bị cấp trên phê phán. Uỷ viên bộ Chính trị Phạm Quang Nghị đã không lựa chọn cách ứng xử như vậy, cho dù ông có thể “đổ lỗi” cho phóng viên và gây sức ép để tờ báo này rút bài báo xuống.

Có thể vì đã từng là bộ trưởng bộ Văn hoá thông tin, ông Phạm Quang Nghị hiểu sức mạnh của truyền thông, việc “xử lý” một tờ báo hay vài phóng viên không làm thay đổi nhận thức của những người dân đã đọc được những lời phát biểu ấy. Nhưng, có lẽ, điều quan trọng hơn, sau những ngày mục kích cuộc sống của những người dân trong lũ, chính ông nhận thấy, không phải là dân chúng ngày nay “cứ chờ trên về, cung cấp cái này, hỗ trợ cái kia”. Người dân đã chống chọi hết sức mình trong mưa lũ. Hơn 20 người đã chết, hàng triệu người dân bị kẹt trong lũ ngay giữa thủ đô vì một hệ thống hạ tầng yếu kém, vì khả năng dự báo chưa tốt, vì phản ứng lúng túng trong ngày đầu tiên, và vì, cho tới nay, cuộc sống của người dân vẫn chưa trở lại bình thường.

Lời xin lỗi của ông Phạm Quang Nghị, về mặt cá nhân, sẽ tìm kiếm được không ít cảm thông, rằng ông đã nói như thế, khi đang lo lắng và có nhiều bức xúc; về phương diện chung, hy vọng lựa chọn của ông Nghị, một uỷ viên bộ Chính trị, sẽ bắt đầu đưa “xin lỗi” trở thành “văn hoá ứng xử”, nhất là ứng xử với dân, được ứng dụng trong hệ thống, càng ngày càng rộng rãi.

Huy Đức
    http://www.sgtt.com.vn/Detail23.aspx...008/1106/42994[size=3]

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 12 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 3,768 Bài viết

• 7,002 Được cảm ơn

Thông cảm cho bác ấy đi, để các nhà lãnh đạo sau còn biết cách xin lỗi.

Các bác này phải cho sang Nhật Bản, Hàn quốc học lại hết về văn hóa ứng xử trước cộng đồng. Dân là dân đen, con đỏ, nên một công cựu Bộ trưởng VHTT có thể buông lời như vậy đó. Tuy vậy, xin lỗi là cách khôn ngoan để vớt vát tí thanh danh. OK, bác này thế là khôn!
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 465 Bài viết

• 504 Được cảm ơn

Bác ấy thấy sai rồi, đã xin lỗi rồi, ai thấy bác ấy có lỗi với mình thì nhận lấy lời xin lỗi này và bỏ qua cho bác ấy nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 109 Bài viết

• 120 Được cảm ơn

:Smiling: Vui nhỉ, Ông Nghị xin lỗi dân, Vietnamnet xin lỗi ông Nghị, chả hiểu dân thì phải xin lỗi ai J
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 626 Bài viết

• 1,120 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi kukumalu Xem bài viết
    :Smiling: Vui nhỉ, Ông Nghị xin lỗi dân, Vietnamnet xin lỗi ông Nghị, chả hiểu dân thì phải xin lỗi ai J
    Đúng quá, bạn này nói đúng quá. Hôm đọc bài viết trên VNnet về vụ bác này xin lỗi, mình cũng có suy nghĩ đúng như bạn này.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 758 Bài viết

• 195 Được cảm ơn

Thế cũng là tiến bộ rồi, muốn đi nhanh thì phải từ từ.
    • 244 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

Thôi, thế là tốt rồi. Mình nghĩ do các bác lãnh đạo cũng hơi chủ quan thôi. Không nghĩ là sự việc nghiêm trọng và xảy ra nhanh như vậy. Hôm nay đọc thấy thông tin các bộ, ban ngành chuẩn bị ứng phó với đợt ngập lụt có thể xảy ra sắp tới thấy cũng an lòng phần nào. Thương quá, Hà Nội ơi.
    BLOG HOA HẬU BỒ NÔNG
    https://hhbonong.blogspot.com/
    • 55 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Bác Nghị mạnh dạn xin lỗi thế là tốt rồi; hôm qua xen TV thấy bác Triết sắn quần lội nước bẩn thất là hình ảnh đáng để mấy bác Thảo, Nghị học tập!
    • 22 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Tớ thấy dân tình bức xúc cái vụ ông Nghị nói lắm, chắc ông ý k chịu nổi nên đành phải xin lỗi thôi, chứ ai chả biết dân đen thì như rác rơm thôi.Cái kiểu xin lỗi này nói cho cùng thì cũng tiến bộ lắm rồi, còn hơn im lặng. Nhưng, phải xem ông ý sẽ làm gì chứ xin lỗi không thì ...
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,317 Bài viết

• 674 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kukumalu Xem bài viết
    Nhân dân phải xin lỗi ông trời vì đáng lẽ phải trông vào ông trời thì lại đi tin vào Cơ quan dự báo thời tiết và trông chờ ỷ lại vào Nhà nước.

Bây giờ ngửa mặt lên trời và kêu "Trời ơi" cũng đã muộn rồi. Trời dỗi rồi.

Ông bác mình ở quê, nghe tin bão về là chằng buộc lại mái nhà, lấy thêm rơm/cỏ cho bò ăn. Cả nhà chuẩn bị đâu vào đấy. Nếu nước to quá thì cả nhà ra Ủy ban trú nhờ. Các quy trình chống bão thuộc lòng. Cực kỳ pờ rồ nhé.

Đất Thăng Long kinh kỳ nói thật là vùng đất đẹp, ít bão lụt. Dân Hà nội ối người chả biết bơi. Có biết bão lụt là gì đâu. Dân thành phố lần đầu tiên trong đời bị ngập lụt như thế này, lúng túng cũng là phải thôi. Biết xử lý làm sao ?
    Đến lúc này mới nghĩ ra việc mua pin, mua nến. Vì thi thoảng mới mất điện. Toàn dùng đèn sạc. Chả nhà ai có ủng lội nước.

Đấy không phải là lỡ lời. Đấy là tư tưởng thực sự trong đầu khi nghe dân kêu là các cấp làm ăn quá lề mề, chả hỗ trợ dân gì cả. Còn có ý kiến là hệ thống thoát nước kém do bị bớt xén quá. Ông nghe ông tức sôi máu ông chửi nhân dân tựa vào Nhà nước, tựa vào các ông. Hàng ngày chửi cấp dưới quen rồi.
    Nguyễn BI : Cao, To, Dài, Đẹp Giai . :LoveStruc::LoveStruc: 12 tháng : 11,5 kg 81 cm. 24 tháng 15,8kg 94cm 29 tháng 16,9kg 97cm, 38 tháng 18 kg 103 cm 4 tuổi 21 kg 115 cm
    • 830 Bài viết

• 108 Được cảm ơn

:Applause: Đọc được bài này em mừng quá, thôi chưa kịp đọc VNN xin lỗi bác Nghị như thế nào nhưng bản thân em thấy lãnh đạo kịp thời rút kinh nghiệm và xin lỗi dân ở Việt Nam là hiếm quá, đáng để thành tấm gương cho các vị khác noi theo.
    MY SON - MY LOVE - HAPPY BIRTHDAY
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,966 Bài viết

• 3,509 Được cảm ơn

Mưa to thì là do thiên tai . Dân có dựa vào lãnh đạo thì lãnh đạo cũng không làm cho hết mưa được thế nhưng
    bác Nghị to thế , giá mà bác làm ngay cho 2 việc
    1 yêu cầu nhà đài từ trung ương tới cấp phường ,tổ dân phố nói liên tục cho dân biết mà chuẩn bị bởi vì mưa là bất ngờ , nếu bị ngập thì tổn thất rất lớn
    ( nước lên thì cứ đúng hẹn lại lên , dân dù sao cũng có sự chuẩn bị trước .)

2 Điều quân khu thủ đô đưa ngừoi và phương tiện ra các đoạn đường bị ngập nặng để giúp dân đi lại và giải quyết ách tắc giao thông .

(Yêu cầu của dân thế có phải là ỷ lại vào trên không ? )

Những việc quan trọng thế bác chỉ cần có mấy phút điện thoại để giải quyết .

Các bác đi thị sát thì cũng xem xem , rồi phán phải thế này phải thế kia , phán toàn thứ chả ai làm được , rồi các bác về .
    ( hôm xem TV lãnh đạo đi thị sát phán : phải bảo đảm đủ nước sạch cho dân....
    làm tôi phá ra cười bởi vì ngập thế , mất điện thì sao cấp nước được , thế ngồi hứng nước mưa phát cho dân à ) chả nhẽ lãnh đạo chỉ để phán thế thôi sao ?

Có kiến nghị đề đạt lại đợi các bác về , rồi lại đợi họp , đợi quyết ... đợi thi hành , cho đến khi được thi hành thì ............ lúc ấy bão tan , mưa ngớt từ lâu rồi .

Nói thì bác cũng nói rồi ,xin lỗi cũng xin lỗi rồi ,nhưng dân muốn xem bác làm thế nào cơ , việc này quan trọng hơn là xin lỗi .
    • 88 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi April Xem bài viết
    Bác ấy thấy sai rồi, đã xin lỗi rồi, ai thấy bác ấy có lỗi với mình thì nhận lấy lời xin lỗi này và bỏ qua cho bác ấy nhé.
    Các chị xem ở đâu đấy ?
    Yêu chồng, nên yêu cả Vợ hai của chồng
    • 74 Bài viết

• 142 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me_minhtri Xem bài viết
    :Applause: Đọc được bài này em mừng quá, thôi chưa kịp đọc VNN xin lỗi bác Nghị như thế nào
    VNN xin lỗi bác Nghị (theo kiểu đỡ lời cho bác Nghị) cũng ngay trong bài họ đưa tin về việc bác Nghị xin lỗi dân, bậu à!

Sự lựa chọn này của một Uỷ viên BCT đã khiến chính phóng viên của VNN phải tự kiểm (:Laughing: “cánh nhà báo chúng tôi cũng cảm thấy có phần thiếu sót. Cũng chỉ vì muốn thông tin nhanh đến bạn đọc nên phóng viên đã phỏng vấn qua điện thoại giữa lúc ông đang có mặt tại nơi úng ngập nặng và phải chỉ đạo nhiều việc tại hiện trường…”
    :Rose:
    • 349 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

xin lỗi là tốt rồi, hi vọng đây là lời xin lỗi thật lòng
    • 1,440 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi songdong Xem bài viết
    Mưa to thì là do thiên tai . Dân có dựa vào lãnh đạo thì lãnh đạo cũng không làm cho hết mưa được thế nhưng
    bác Nghị to thế , giá mà bác làm ngay cho 2 việc
    1 yêu cầu nhà đài từ trung ương tới cấp phường ,tổ dân phố nói liên tục cho dân biết mà chuẩn bị bởi vì mưa là bất ngờ , nếu bị ngập thì tổn thất rất lớn
    ( nước lên thì cứ đúng hẹn lại lên , dân dù sao cũng có sự chuẩn bị trước .)

2 Điều quân khu thủ đô đưa ngừoi và phương tiện ra các đoạn đường bị ngập nặng để giúp dân đi lại và giải quyết ách tắc giao thông .

(Yêu cầu của dân thế có phải là ỷ lại vào trên không ? )

Những việc quan trọng thế bác chỉ cần có mấy phút điện thoại để giải quyết .

Các bác đi thị sát thì cũng xem xem , rồi phán phải thế này phải thế kia , phán toàn thứ chả ai làm được , rồi các bác về .
    ( hôm xem TV lãnh đạo đi thị sát phán : phải bảo đảm đủ nước sạch cho dân....
    làm tôi phá ra cười bởi vì ngập thế , mất điện thì sao cấp nước được , thế ngồi hứng nước mưa phát cho dân à ) chả nhẽ lãnh đạo chỉ để phán thế thôi sao ?

Có kiến nghị đề đạt lại đợi các bác về , rồi lại đợi họp , đợi quyết ... đợi thi hành , cho đến khi được thi hành thì ............ lúc ấy bão tan , mưa ngớt từ lâu rồi .

Nói thì bác cũng nói rồi ,xin lỗi cũng xin lỗi rồi ,nhưng dân muốn xem bác làm thế nào cơ , việc này quan trọng hơn là xin lỗi .
    Thế này là làm BTTỦy có lý hơn đấy, ít ra là trong bão lũ.
    Mẹ Bong&Bambee (Hà Nội)