TIN TÀI TRỢ.

Bí thư Nguyễn Bá Thanh “vi hành”, đình chỉ dự án

• 0 Lượt chia sẻ
  • 6.02K Lượt đọc
  • 60 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 2,111 Bài viết

• 4,474 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Từ một chuyến kiểm tra thực tế, ông Nguyễn Bá Thanh, Bí thư Thành ủy TP. Đà Nẵng, đã phát hiện một dự án được cấp phép trái quy định cùng nhiều sai trái của cơ quan công quyền địa phương
    Những ngày qua, người dân Đà Nẵng hết sức bức xúc trước thông tin khu gia đình cán bộ công chức Lữ đoàn 532 (phường Hòa Khánh Nam, quận Liên Chiểu) được UBND TP Đà Nẵng cho phép mở rộng trong khu vực đã được quy hoạch trước đó. Vụ vi phạm này chỉ bị phát hiện khi Bí thư Thành ủy, Chủ tịch HĐND TP Đà Nẵng Nguyễn Bá Thanh đi kiểm tra thực tế.

Tại cuộc họp Hội đồng Kiến trúc - Quy hoạch TP Đà Nẵng mới đây, ông Nguyễn Bá Thanh khẳng định: Việc cấp phép mở rộng khu gia đình cán bộ công chức Lữ đoàn 532 trong vùng xây dựng nhà ga đường sắt mới là trái quy định. Ông cho rằng khi công bố quy hoạch vào năm 2006, trong khu vực này chỉ có 1.200 căn nhà nhưng đến nay đã lên đến 4.300 căn, trong đó có rất nhiều nhà xây dựng trái phép.

Dự án mở rộng khu gia đình cán bộ công chức Lữ đoàn 532 đã bị đình chỉ nhưng đến sáng 25/10, vẫn còn nhiều hộ lén lút xây dựng.

Điều nghiêm trọng hơn là trong khu quy hoạch nhà ga mới, ở phía Bắc bỗng dưng xuất hiện dự án mở rộng khu gia đình cán bộ công chức Lữ đoàn 532 với diện tích gần 3 ha. Dự án này lại được UBND TP Đà Nẵng phê duyệt vào tháng 4/2011 và đang được xây dựng hạ tầng, bố trí tái định cư, nhà cửa theo đó mọc lên.

“Việc mở rộng này không thông qua Hội đồng Kiến trúc - Quy hoạch TP mà làm lén, làm chui. Rõ ràng có chuyện chạy chọt, chung chi ở đây”, ông Nguyễn Bá Thanh thẳng thắn phê phán. Vì vậy, Bí thư Thành ủy Đà Nẵng yêu cầu ông Văn Hữu Chiến, Chủ tịch UBND TP Đà Nẵng, kiểm tra và truy đến cùng trách nhiệm của những cơ quan, cá nhân liên quan.

Tại cuộc họp, Viện phó Viện Quy hoạch xây dựng TP Đà Nẵng Thái Ngọc Trung cho biết dự án mở rộng này được Lữ đoàn 532 lập và nộp Sở Xây dựng, sau đó trình lên UBND TP Đà Nẵng ra quyết định phê duyệt mà không thông qua Hội đồng Kiến trúc - Quy hoạch TP. Do đó, Viện Quy hoạch xây dựng không biết để tham mưu cho lãnh đạo TP.

Theo hồ sơ mà phóng viên có được, từ năm 2006, UBND TP Đà Nẵng đã có quyết định về việc phê duyệt tổng mặt bằng quy hoạch chi tiết xây dựng khu gia đình cán bộ công chức Lữ đoàn 532 ở phường Hòa Khánh Nam.

Theo đó, tổng diện tích quy hoạch của khu này chỉ có 48.576 m2, trong đó đất ở là 28.022 m2. Tuy nhiên, không hiểu sao đến năm 2011, cũng chính cơ quan này lại có quyết định về việc phê duyệt điều chỉnh mở rộng khu gia đình cán bộ công chức Lữ đoàn 532 và cho phép mở rộng thêm 28.496 m2.

Mới đây, từ những sai trái nói trên, ngày 20/10, Thanh tra Sở Xây dựng TP Đà Nẵng đã ra quyết định đình chỉ dự án mở rộng khu gia đình cán bộ công chức Lữ đoàn 532. Tuy nhiên, sáng 25/10, tại khu vực mở rộng này vẫn còn một vài căn nhà tiếp tục xây dựng.

Xử lý nạn quan liêu

Tại một buổi nói chuyện với hơn 4.500 cán bộ lãnh đạo, quản lý các cấp của Đà Nẵng, ông Nguyễn Bá Thanh từng chỉ rõ: “Do không ai để ý nên ở Văn phòng UBND TP đã xuất hiện mấy “ông trời con” chuyên liên lạc với các dự án, làm rối tung lên” và yêu cầu chủ tịch UBND TP xử lý.

Mới đây, trước việc người dân liên tục phản ánh tình trạng ô nhiễm môi trường nghiêm trọng tại KCN Thủy sản Âu Thuyền (quận Sơn Trà) nhưng không được giải quyết, ông Nguyễn Bá Thanh yêu cầu giám đốc Sở Tài nguyên - Môi trường đến ngủ tại nơi người dân nêu để thấu hiểu nỗi khổ của họ. Nhờ vậy, sau đó chưa đến một tháng, tình trạng ô nhiễm môi trường ở KCN Thủy sản Âu Thuyền đã được giải quyết.

Theo Hoàng Dũng
    Người lao động
    Bí thư Nguyễn Bá Thanh “vi hành”, đình chỉ dự án 10 8 1
    http://dantri.com.vn/c728/s728-65556...-chi-du-an.htm

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 2,111 Bài viết

• 4,474 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Lãnh đạo có tâm , có tầm ,sâu sát, dám nói dám làm, dám chịu trách nhiệm như bác Nguyễn Bá Thanh chính là người lãnh đạo Việt Nam đang cần
    Và rất mong cai tâm đó tầm nhìn đó được phát huy ở vai trò rông lớn hơn chư không chỉ ở Đà Nẵng.
    • 470 Bài viết

• 548 Được cảm ơn

Tuy chưa có dịp đi du lịch Đà Nẵng lần nào nhưng mình có vài người bạn ở Đà Nẵng. Họ cho biết, bác Bá Thanh rất được lòng dân.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,392 Bài viết

• 9,524 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cunglatruong Xem bài viết
    Lãnh đạo có tâm , có tầm ,sâu sát, dám nói dám làm, dám chịu trách nhiệm như bác Nguyễn Bá Thanh chính là người lãnh đạo Việt Nam đang cần
    Và rất mong cai tâm đó tầm nhìn đó được phát huy ở vai trò rông lớn hơn chư không chỉ ở Đà Nẵng.
    Nếu dân Đà Nẵng không yêu mến bác Thanh thì bác rớt chức lâu rồi, những người có tâm huyết như bác ấy dễ gì làm chức cao mà mơ ước.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 17 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Hy vọng (dù mong manh) ngày càng có nhiều những lãnh đạo thế này. Các bác cứ nói ít thôi, làm nhiều lên, khẩu hiệu ít thôi, suốt ngày phê với tự phê xong lại Nguyễn Y Vân.
    • 229 Bài viết

• 533 Được cảm ơn

Hay nhất là quả yêu cầu GD sở Tài Nguyên xuống ngủ cùng bà con chịu ô nhiễm. Cách làm này cần nhân rộng cả nước. Ngay và luôn là bắt mấy ông BQL dự án và mấy nhà khoa học bàn giấy xuống ngủ cùng với dân Sông Tranh xem chịu được mấy cơn động đất!
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 752 Bài viết

• 1,524 Được cảm ơn

hôm trước cái vụ ổng xuống tận công trình cho nghỉ mấy ông Giám Đốc, Phó Giám đốc mà chưa sợ! cứ nghĩ ô dù to hơn che đỡ! lần này coi thử em nào lại lên đường???
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,573 Bài viết

• 1,729 Được cảm ơn

Tại một buổi nói chuyện với hơn 4.500 cán bộ lãnh đạo, quản lý các cấp của Đà Nẵng, ông Nguyễn Bá Thanh từng chỉ rõ...

Ai ở Đà Nẵng cho mình hỏi dân số của Đà Nẵng là bao nhiêu với, sao nhiều quản lý nhà nước thế nhỉ

P/S : Chả biết sao chứ thời giờ khó tin lắm... Đinh La Thăng lên cũng trảm mấy tướng, Huệ cũng hót như khiếu bố... Cuối cùng lại còn bi đát hơn trước
    Mèo già đã bị Pit bắt làm tù binh !!
    • 13 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 385 Bài viết

• 2,150 Được cảm ơn

Ông T này đc cái mị dân giỏi một phần là do dân trí nữa, mình cần phải học hỏi ông ấy biết đâu có việc cần.
    • Veg
      Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 624 Bài viết

• 3,320 Được cảm ơn

Nếu mình có quyền thì việc đầu tiên là cách chức lão Bá Thanh trước tiên, sau đó đến bộ sậu chủ tịt phó chủ tịt Đà Nẵng.

trong khu vực này chỉ có 1.200 căn nhà nhưng đến nay đã lên đến 4.300 căn
    4300 - 1200 = 3100 căn

3100 căn chứ đâu phải 1,2 căn đâu, mà xây dựng trái phép ầm ầm suốt một thời gian dài như thế trong cái thành phố bé như cái lỗ mũi mà ông Bá Thanh làm lãnh đạo to nhất cũng bị bịt mắt qua mặt dễ như trẻ con vậy sao?

Chứng tỏ ông bất tài, bất lực và quan liêu, xa rời thực tế nơi mình quản lý.... bị cấp dưới lừa (hay cứ cố tình nằm im muốn được lừa?)
    Những lãnh đạo thụ động chỉ để sửa sai nhằm trang điểm bộ mặt cho mình, mỵ dân như ông Thanh ....là thế hệ lãnh đạo nên cho vào bảo tàng hoặc đuổi về chăn vịt từ lâu rồi.

Còn vấn đề vài bạn sùng bái ông Thanh
    Xin lỗi, chắc phải trích bài của chú em Hasimi trước đây ( ít ra chú này cũng nói được khá nhiều điều hay)

Thời này là thế kỉ 21, lãnh đạo là người do dân bầu ra để quản lí xã hội. Như thế về bản chất quan chức cũng chỉ là kẻ làm thuê. Ko làm được thì thuê người khác.
    Tại sao giữa thời hiện đại, mà lại có tư duy kiểu phong kiến, quan chức ban phát ơn huệ cho nhân dân như vậy nhỉ ?
    Chả hóa ra lật đô chế độ phong kiến cách đây 80 năm, rồi lại dựng lên chế độ phong kiến kiểu mới à ?
    Giờ này mà còn tư tưởng ơn mưa móc từ quan phụ mẫu nữa à?
    Đáng nhẽ dân Việt phải biết chọn người tài lên làm cán bộ.
    Kẻ bất tài thì đá đít đuổi đi.
    Cứ như hiện nay, thì 54 tỉnh thành mới được 1 Đà Nẵng mà thôi. Gọi là xác suất 1-2 % quan tốt trên 98% sâu mọt!
    Lão Thanh này tốt chả qua là tốt hơn cái đám sâu mọt hiện tại. Tức trong 1 lũ ăn hại, thì đứa ăn hại ít nhất được tuyên dương như thần thánh. Chứ còn lâu mới so được với lãnh đạo các nước xung quanh trong việc quản lí, và xây dựng phát triển thanh phố.

Ở các xã hội dân chủ, người ta chả cần phải tung hô Nguyễn Bá Thanh nào cả. Cứ theo mô hình dân bầu lãnh đạo theo nhiệm kì. Thành phố nào chất lượng sống cũng cao, yên bình, thịnh trị và phát triển. Bất cứ ai lên làm lãnh đạo cũng thế. Đều phải cam kết với nhân dân bản đề cương kế hoạch sẽ phải làm trong nhiệm kì 4-5 năm tới.

Tới kì bầu cử, lời hứa ko thực hiện được, thì xuống cho người khác lên.

Cứ như vậy các nước có xã hội dân chủ chả bao giờ phải cầu trời khấn phật để mong có 1 "Nguyễn Bá Thanh" nào cả.

Còn như ở Đà Nẵng giờ thì cứ cho Nguyễn Bá Thanh làm ăn tạm được. Nhưng vài năm nữa, ông ta về hưu. Thằng khác lên lại làm ăn chày bửa, khốn nạn, thì lúc đó dân lại khóc tu tu cầu trời khấn phật tiếp à ?

Cái này có khác gì chế độ phong kiến thời Trần, thời Lý đâu ? Được Lý Thái Tổ, Trần Nhân Tông là tốt, còn đâu về các đời sau toàn thối nát, băng hoại.

HƯỞNG ỨNG ĐỢT VẬN ĐỘNG "NÓI THẲNG NÓI THẬT, DÂN BIẾT DÂN BÀN DÂN KIỂM TRA, PHÊ VÀ TỰ PHÊ" CỦA ĐẢNG VÀ 2 BÁC SANG - TRỌNG.
    • 9,977 Bài viết

• 37,549 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Nói chung là "chột trong đám mù"
    • 13 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 385 Bài viết

• 2,150 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cloud_cherry Xem bài viết
    Nói chung là "chột trong đám mù"
    Bày trò thôi mẹ nó ơi, hôm trước có mẹ ở ĐN còn cảm động chuyện lão T xuống bệnh viện sản hay gì đó, ngồi thử cái WC rồi gọi thuộc cấp (hay mấy lão sếP BV) đến phê bình vì cái toilet k phù hợp với bà bầu. Đúng là cái đồ làm hàng giỏi.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 444 Bài viết

• 222 Được cảm ơn

Lều báo dùng từ "vi hành" là nâng bi bác T thô thiển. Từ "vi hành" chỉ gắn với vua chúa ngày xưa, thời nay mà còn dùng từ này khác nào nói bác T là vua, đâu thể hiện làm quan vì dân nữa, chối lắm.
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 3,495 Bài viết

• 11,985 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mohoa Xem bài viết
    Bày trò thôi mẹ nó ơi, hôm trước có mẹ ở ĐN còn cảm động chuyện lão T xuống bệnh viện sản hay gì đó, ngồi thử cái WC rồi gọi thuộc cấp (hay mấy lão sếP BV) đến phê bình vì cái toilet k phù hợp với bà bầu. Đúng là cái đồ làm hàng giỏi.
    Bày trò thì mẹ làm ơn nói hộ anh Nguyễn Thế Thảo - Chủ tịch thành phố HN, hay anh Nghị - Bí thơ TP HN chịu khó xuống BV Phụ sản TW làm thử xem. Mà đơn giản là mời 2 bác đi bộ dọc phố Đê La Thành (La thành Hà nội) để thị sát và có giải pháp hợp lòng dân xem sao?

Nghe thiên hạ đồn thì sau khi anh ... nghỉ thì anh Thanh sẽ ra TW làm việc ở 1 vị trí ... (bí mật chưa tiết lộ được)
    • 13 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 385 Bài viết

• 2,150 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi quangdp Xem bài viết
    Bày trò thì mẹ làm ơn nói hộ anh Nguyễn Thế Thảo - Chủ tịch thành phố HN, hay anh Nghị - Bí thơ TP HN chịu khó xuống BV Phụ sản TW làm thử xem. Mà đơn giản là mời 2 bác đi bộ dọc phố Đê La Thành (La thành Hà nội) để thị sát và có giải pháp hợp lòng dân xem sao?

Nghe thiên hạ đồn thì sau khi anh ... nghỉ thì anh Thanh sẽ ra TW làm việc ở 1 vị trí ... (bí mật chưa tiết lộ được)
    Công việc của 1 lãnh đạo mấy anh trên k phải là đi thẩm định cái toilet nhé, mấy anh ấy nên làm việc lớn về chính sách, thêm vào đó toilet thế nào hợp với dáng bà bầu thì anh ấy chả có bằng cấp chứng chỉ học vấn gì để phán, hãy để bọn có chuyên môn nó làm. Thà anh ấy ngồi nhà thì còn thấy anh ấy đỡ ngu.

Lão này mà lên thay đồng chí x thì đất nc này lại tiếp đi về nơi xa lắm, nhưng mà thôi, thằng nào lên chả thế, đều tiếp tục tàn phá đất nc này cho đến ngày hoa nở.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 752 Bài viết

• 1,524 Được cảm ơn

Công việc của 1 lãnh đạo mấy anh trên k phải là đi thẩm định cái toilet nhé, mấy anh ấy nên làm việc lớn về chính sách, thêm vào đó toilet thế nào hợp với dáng bà bầu thì anh ấy chả có bằng cấp chứng chỉ học vấn gì để phán, hãy để bọn có chuyên môn nó làm. Thà anh ấy ngồi nhà thì còn thấy anh ấy đỡ ngu.

Lão này mà lên thay đồng chí x thì đất nc này lại tiếp đi về nơi xa lắm, nhưng mà thôi, thằng nào lên chả thế, đều tiếp tục tàn phá đất nc này cho đến ngày hoa nở.
    Các bác ấy mà lên chức này chức kwia mình còn xem xét có nên ủng hộ không
    chứ riêng bạn là mình đưa hai tay hai chân ủng hộ luôn, thấy bạn chê các bác ấy này nọ chắc là chức danh và vị trí của bạn đang ở một đỉnh cao! và một người rất am hiểu về hệ thống NNVN, bạn có thể biết cách thay đổi vận mệnh của đất nước!
    Thôi thì vận mệnh non sông này trao gởi nơi bạn!
    • 13 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 385 Bài viết

• 2,150 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi khanhle.2012 Xem bài viết
    Các bác ấy mà lên chức này chức kwia mình còn xem xét có nên ủng hộ không
    chứ riêng bạn là mình đưa hai tay hai chân ủng hộ luôn, thấy bạn chê các bác ấy này nọ chắc là chức danh và vị trí của bạn đang ở một đỉnh cao! và một người rất am hiểu về hệ thống NNVN, bạn có thể biết cách thay đổi vận mệnh của đất nước!
    Thôi thì vận mệnh non sông này trao gởi nơi bạn!
    Cảm ơn chú, chú có giỏi cứ đưa về tay những người yêu dân chủ tự do như chị, bọn chị sẽ tìm ra người tài năng lãnh đạo đất nc trong số đồng bào mình.

Các X nhà mình ngờ u thì cả thế giới nó biết, dân tình ai cũng biết nhưng k phải ai cũng có hứng để nói ra thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 128 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Nghe giang hồ đồn mới bác ra làm chủ tịch Tp HN mà bác ấy còn chảnh đấy.

Việt Nam mà có tầm chục người lãnh đạo như bác này thì ổn quá rồi còn gì.
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 3,495 Bài viết

• 11,985 Được cảm ơn

Vâng, về lý thuyết thì mẹ nói đúng đấy. Lãnh đạo thì làm về chính sách, điều hành cấp dưới làm tốt phận sự của mình >>> cái này thì mợ chịu khó mở sách Sử ký Tư Mã Thiên cũng thấy người xưa nói rồi.
    Nhưng khi chính sách không phải do Đà nẵng tự quyết được (Chính sách chung của VN, của TW, Bộ CT), cấp dưới không hẳn do mình bổ nhiệm thì việc đi sâu sát thực tế để điều hành là việc nên làm. Nếu không hiểu thực tế, không lắng nghe nguyện vọng của dân thì làm Lãnh đạo làm gì?
    Bạn có thể ở nước ngoài, nhưng đừng nói với tôi là các vị Thống đốc bang hoặc tỉnh không đi thị sát thực tế mà chỉ ngồi văn phòng đọc báo cáo nhé...
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 48 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Đọc lời văn của bạn Tôi cảm thấy bạn có gì thù oán với bác T thì phải? Người dân ĐN chúng Tôi dân trí cũng ko đến nỗi thấp kém mà bác T có thể qua mặt bày trò che mắt được tất cả.Tôi nghĩ nếu bạn ko hiểu biết rõ thì đừng nên phát biểu lung tung như vậy, người ta coi thường đấy (dù chỉ là nick ảo trên diễn đàn).
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4