TIN TÀI TRỢ.

Bị thầy giáo mắng, nam sinh lớp 8 tự tử ngay tại lớp

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.36K Lượt đọc
  • 22 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 4,787 Bài viết

• 9,845 Được cảm ơn

(Dân trí) - Ngày 20/11, bà Trần Thị Mỹ Dung, mẹ em Huỳnh Anh P., học lớp 8 trường THCS Trà Côn (huyện Trà Ôn, tỉnh Vĩnh Long) cho biết P. đã xuất viện về nhà sau 4 ngày điều trị ở bệnh viện do uống thuốc trừ sâu tự tử.
    Trước đó, sáng 15/11, em P. đến trường Trung học cơ sở Trà Côn học như mọi ngày, nhưng sau đó nhà trường thông báo em uống thuốc trừ sâu tự tử ngay tại lớp.

Bà Huỳnh Thị Chín, 63 tuổi, bà nội của P., cho biết, khoảng gần 7h sáng nhà trường gọi điện về báo cho gia đình biết P. đã uống thuốc trừ sâu tự tử tại lớp học. May mắn là lúc đó có nhiều học sinh vào lớp nên phát hiện sự việc, đưa P. đi cấp cứu kịp thời.
    Sau mấy ngày cấp cứu tại bệnh viện, P. đã tỉnh táo và kể lại nguyên nhân dẫn đến hành động dại dột là do hôm trước P. bị thầy giáo dạy thể dục mắng vì lỗi nói chuyện riêng. Thầy dọa sẽ nhốt P. vào phòng sinh hoạt đội tới 5 giờ chiều mới cho về, dọa viết giấy mời ba mẹ P. tới trường thông báo đuổi học...

IMG_7826_d9c5c

Trường THCS Trà Côn - nơi xảy ra sự việc.

Sau khi sự việc xảy ra, nhiều phụ huynh cho rằng cách hành xử của thầy giáo trong việc này chưa đúng. Bà Trần Thị Mỹ Dung cho rằng: “Nếu học sinh có vi phạm kỷ luật gì, nhà trường nên thông báo kịp thời về gia đình để cùng phối hợp giáo dục, đàng này tôi không biết nhà trường đã làm gì đến nỗi cháu tôi phải tự tử ngay trong lớp như vậy”.

Theo bà Dung, ngày 19/11, sau khi P. xuất viện 1 ngày, nhà trường có cử thầy giám thị đến thăm hỏi. Hiện gia đình đang cho P. nghỉ học vì lo sợ em chưa ổn định tâm lý, sẽ lại làm chuyện dại dột.
    Thầy Nguyễn Tiên Động, Hiệu trưởng trường Trung học cơ sở Trà Côn, cho biết: “Em Huỳnh Anh P. là một học sinh bình thường, có hạnh kiểm khá và học lực cuối năm ngoái được xếp loại trung bình. Hiện tôi chưa nắm rõ được diễn biến sự việc bởi vì thời điểm chuyện xảy ra không phải là phiên trực của tôi. Nguyên nhân sự việc sẽ được nhà trường tìm hiểu kỹ trong thời gian tới”.

https://dantri.com.vn/su-kien/bi-thay...lop-997644.htm

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 4,787 Bài viết

• 9,845 Được cảm ơn

Thật là buồn khi đọc được những tin này!Đây ko phải là lần đầu xảy ra chuyện này ở trường hoc !Làm trẻ con VN bây giờ thật khổ trãm đường !Trong khi đó lòng tin vào người lớn ,thầy cô của trẻ sụt giảm nghiêm trọng và trẻ em không biết tin ai bây giờ.!!!
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 859 Bài viết

• 948 Được cảm ơn

Ôi cái hệ thống giáo dục nước mềnh.
    20/11 đọc cái tin này mà buồn cho nền giáo dục ghê.
    Có tiền cho con đi học trường tư hết chứ trường công là dẹp qua bên đi, thầy cô ko biết có dc đào tạo về nhân cách giáo dục trẻ em ko nữa. Suốt ngày hăm he bọn nhỏ dg tuổi ăn tuổi lớn & suy nghỉ thiển cận....
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 157 Bài viết

• 189 Được cảm ơn

Nếu đúng như báo nói về những câu doạ của giáo viên thì cũng chả trách gv đc. Con trẻ có lỗi mà. Còn nếu gv có nói câu gì thật quá đáng dẫn đến hành động dại của trẻ thì mới trách đc. Chứ nếu là mấy câu trên như báo nói thì tớ thấy có j sai đâu. Có thể phương pháp chưa phải là chuẩn theo phương pháp dạy của Tây, của Nhật nhưng cũng ko thể trách khi vì câu nói đó mà hs này tự tử đc.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của minhphuongvnio
    • 754 Bài viết

• 5,191 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bị mắng từ hôm trước, hôm sau nó tự tử thì đổ lỗi hết cho giáo viên?
    Cũng chỉ mắng, dọa nhốt vào nhà vệ sinh, báo phụ huynh nếu tái diễn, nếu tự tử thì khả năng cao là do chuyện khác. Gia đình chưa gì đã nhảy đổng lên đổ hết lỗi cho nhà trường và chưa gì 1 số chị đã nhảy vào chửi đổng "ôi cái hệ thống giáo dục VN" nghe mà buồn cười quá. Ai biết em hs đó có vấn đề gì với gia đình, xã hội, tình cảm hay bệnh tâm thần gì chưa mà đã quy chụp cho giáo viên như thế?

Nếu giáo viên chỉ mắng và dọa như thế mà học sinh đã tự tử thì chắc cái lứa học sinh 9x đổ về trước ở VN chắc mỗi năm phải cả triệu đứa tự tử.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 524 Bài viết

• 1,947 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đường đột uống thuốc trừ sâu không phải ai làm cũng được đâu. Phải 1 quá trình ức chế tâm lý rất lâu , manh nha suy nghĩ cách thức tự tử như thế nào . Sự kiện giáo viên dọa mắng mới đây chỉ là giọt nước tràn ly. Điều tra rõ thế nào, em này thường xuyên bị giáo viên mắng mỏ ,trục trặc quan hệ bạn bè người quen thế nào hay gia đình không quan tâm bỏ bê
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 157 Bài viết

• 189 Được cảm ơn

Summertran nói đúng. Chưa biết tnao đã đổ lỗi cho giáo viên, cho hệ thống giáo dục? Phải chăng càng ngày văn hoÁ chụp mũ a dua a tòng càng phát triển trên các diễn đàn?

2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 157 Bài viết

• 189 Được cảm ơn

Hay em này có vấn đề gì? Vì nếu bị mắng thế mà tự tử thì chắc nước việt nam này chả còn học sinh nào sống!!!

• 461 Bài viết

• 713 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi candy_funny Xem bài viết
    Ôi cái hệ thống giáo dục nước mềnh.
    20/11 đọc cái tin này mà buồn cho nền giáo dục ghê.
    Có tiền cho con đi học trường tư hết chứ trường công là dẹp qua bên đi, thầy cô ko biết có dc đào tạo về nhân cách giáo dục trẻ em ko nữa. Suốt ngày hăm he bọn nhỏ dg tuổi ăn tuổi lớn & suy nghỉ thiển cận....
    vãi cả bình luận , hồi đó đi học chưa bao giờ bị thầy cô chửi mắng à . mong manh yếu ớt quá . hay mỗi lần thầy cô chửi thì bạn đứng lên ca bài " quyền con người danh dự nhân phẩm "
    • 17 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

• 561 Bài viết

• 748 Được cảm ơn

Quen được nghe khen ngợi dỗ dành rồi nên nghe nặng lời chút là nghĩ quẩn. Ko hiểu những e này ra đời va chạm thì sẽ thế nào???? Bình sứ mong manh. Nếu mới chỉ nghe như vậy trong khi mình có lỗi mà đã như vậy thì HS chẳng còn mấy trên đời
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 248 Bài viết

• 84 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    ko rõ cụ thể thế nào. nhưng phải thế nào mới khiến học sinh ức chế đến nỗi tự tử chứ nhỉ? hoặc là cậu hs này có vấn đề gì tâm lý.
    mà sao ở trường học lại sẵn có thuốc sâu cho cậu bé tự tử thế?
    • 63 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Mình thấy do cha mẹ em này bình thường cũng gây tâm lý nặng nề luôn nên khi nghe bị viết giấy mời cha mẹ em ấy mới sợ và mang luôn chai thuốc sâu đến trường như vậy. Nếu chỉ vì vài câu răn đe doạ của thầy giáo như vậy mà dẫn đến học sinh uống thuốc và đổ lỗi hoàn toàn do thầy giáo là ko đúng. Thử hỏi ai trong chúng ta chưa từng đối diện với mấy ông thầy Thể dục và mấy Thầy giám thị hung dữ, ai cũng từng bị chửi chứ đâu phải ko, mà nếu cứ nhẹ nhàng liệu có phải như gãi ngứa cho mấy em hay ko? Bị la là đúng rồi, mà có phải các học trò khác đều bị la hay chỉ em này bị như vậy? Nếu em nào bị xong cũng tự tử như em này thì căng lắm.
    Chuyện này chắc chắn cũng 1 phần vì gia đình khó với con mình quá nên mới sợ chuyện cha mẹ bị mời đến trường, áp lực quá nên mới làm vậy.
    • 245 Bài viết

• 442 Được cảm ơn

Chả biết các anh chị thế nào chứ hồi e làm học sinh toàn gặp cô giáo hiền... Cấp 1 cấp 2 cấp 3 cấp nào cũng chứng kiến vài cảnh cô giáo khóc trước lớp vì mấy cậu choai choai quậy phá. Đến bây giờ làm giáo viên e vẫn bị ám ảnh bởi những cảnh đó. Lẽ dĩ nhiên e không ủng hộ việc thầy cô giáo mắng chửi đánh đập học sinh, nhưng e nghĩ thường học sinh tuổi ương ương dở dở như cậu bé trên thì nghịch lắm... Mà bất thường thì có dạng... tự kỉ...
    Vả lại ở Việt Nam chưa chuyên môn hóa nên nhiều khi các thầy cô dạy kĩ thuật, thể dục hay các môn phụ khác toàn phải mang tiếng ác... vì cứ phải kiêm nhiệm việc giữ trật tự - quản trường chẳng hạn.
    Theo em môn nào, giờ nào học sinh không thích học hay đòi học nhưng hay quậy phá... Cứ mời ra khỏi lớp cho bảo vệ xử lí... Chẳng phải mang tiếng ác, mà lại chuyên nghiệp hóa! Chúng chả muốn thầy cô dạy thì cho đời dạy, ép làm gì, khổ mình mà nó lại hận mình chứ! ^^
    Thường những thầy cô quá cố gắng trong việc quản trật tự lớp của lứa tuổi choai choai này... e nghĩ rằng đó là những thầy cô có tâm hơn so với những thầy cô buông xuôi, tảng lơ, măc kệ! Chứ như hồi xưa e học có 1 số thầy cô kệ cho lớp như cái chợ vỡ, những thầy cô ấy lại vô thưởng vô phạt anh chị nhỉ vì chả có học sinh nào tự sát hết.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 504 Bài viết

• 2,335 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ôi, không được đánh, giờ cả mời phụ huynh cũng sẽ sắp bị cấm! Bi hài cái cách giáo dục dở dở ương ương độ này quá! Kể từ khi nâng cao quan điểm tôn trọng nhân phẩm học sinh, thầy cô không được thế này thế nọ...kẻo học trò nó tự ái, nó đau khổ, nó nghĩ quẩn, phụ huynh kiện cho chết nhé, báo chí phanh phui cho đã đời nhé, xã hội rủa xả cho tơi bời nhé,... Thì thế hệ trẻ "được" gì so với thời chúng ta sợ thầy cô hơn cha mẹ nhỉ? Hey, chẳng cần đợi chi xa. Chục năm nữa thôi, đố ai có tài, có tâm thèm vào sư phạm cho mệt thân, mệt tâm. Và con cái chúng ta sẽ được giáo dục bởi những thầy cô vừa bất tài, vừa vô tâm, vì chẳng qua không đậu đâu thì đành vô sư phạm vậy.
    Gieo nhân nào, gặt quả ấy. Nhân quả nhãn tiền. Cứ nhìn lũ trẻ trâu vô cảm, ưa yêu sách, thích hưởng thụ, hay đổ vấy trách nhiệm,... Nhan nhản đầy đường thì biết, kính thưa quí vị phụ huynh!

Gởi từ ứng dụng Webtretho của conmeotromthit
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 4,787 Bài viết

• 9,845 Được cảm ơn

Nếu để xảy ra chuyện học sinh tự tử ở trường đương nhiên là trách nhiệm đầu tiên thuộc về phía nhà trường rồi!Trong chuyện này thấy thầy giáo rất yếu về tâm lý học trò .Song song việc truyền đạt chuyên môn thì các thầy cô giáo cũng cần phải hiểu tâm lý trẻ nữa chứ ,đặc biệt lứa tuổi 14-15 (lớp 8 -9 ) trẻ ở tuổi dậy thì ; là thời điểm xảy ra những biến động mãnh liệt nhất về tâm lý của đời người Trẻ lứa tuổi này thường có tính khí thất thường,hành vi nông nổi, rất dễ dẫn tới những hậu quả không lường trước được.Những tình cảm này thường bộc phát hết sức mãnh liệt : khi tình cảm bất ổn, rất dễ bị kích động, dễ đưa đến cực đoan bất chấp mọi hậu quả ...Cho nên người thầy trong trường hợp này đáng lẽ nên tìm gặp riêng trò để hỏi han, chỉ bảo chứ không nên ầm ỹ quát nạt mắng mỏ trước lớp ,vô tình chạm vào lòng tự trọng của em khiến em có hành động sốc như vậy !
    • 2,637 Bài viết

• 4,009 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Không biết bây giờ thế nào. Chứ hồi mình đi học mà học sinh nào có hạnh kiểm "KHÁ" là cũng thuộc dạng ghê gớm chứ chẳng chơi.

Nên mình phỏng đoán em này cũng chả thuộc loại ngoan hiền gì. Gia đình thì chưa gì đã nhảy cồ cồ lên đổ lỗi cho thầy. Còn thuốc trừ sâu, nó giấu trong cặp mang đến lớp lôi ra uống thì có thánh cũng chả cản được.
    MTM2OTcyNjMyMw
    • 52 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

em lại thấy gv ở đây ko đáng trách , người đáng trách có lẽ là bố mẹ em nhiều hơn, ko quan tâm đến con cái đến khi sảy ra cơ sự thì đổ hết cho người khác, tại thầy nói thế này mà con tôi đi tử tự, xin hỏi nó là hs ngoan thì thầy nói nó làm gì? mà suy cho cùng những câu nói kia cũng rất bình thường đâu đến mức để đi tự tử..
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 524 Bài viết

• 1,947 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi honghai.teacher Xem bài viết
    Chả biết các anh chị thế nào chứ hồi e làm học sinh toàn gặp cô giáo hiền... Cấp 1 cấp 2 cấp 3 cấp nào cũng chứng kiến vài cảnh cô giáo khóc trước lớp vì mấy cậu choai choai quậy phá. Đến bây giờ làm giáo viên e vẫn bị ám ảnh bởi những cảnh đó. Lẽ dĩ nhiên e không ủng hộ việc thầy cô giáo mắng chửi đánh đập học sinh, nhưng e nghĩ thường học sinh tuổi ương ương dở dở như cậu bé trên thì nghịch lắm... Mà bất thường thì có dạng... tự kỉ...
    .
    đấy là mấy đứa bị chứng tăng động mất tập trung ADHD , thường gặp ở con trai. Nó chưa phải là bệnh , cũng phổ biến giống như con gái bị chứng hành kinh.
    Bọn này thường bị qui mất dạy, học dốt, cho roi vọt mới trị được. Thực ra dân gian có câu ngựa chứng ngựa hay. Biết cách uốn nắn mấy đứa này sau này rất giỏi. Nhưng bỏ bê quả đúng là phá làng phá xóm.
    Nghe nói ở Mỹ người ta còn cho học sinh mắc chứng tăng động uống thuốc Retalin , hình như để làm dịu thần kinh. Họ cho uống hàng loạt luôn ấy, 1 trường có khi gặp phải chục đứa bị thế này. Ngoài ra hướng cho nó giải phóng năng lượng qua các hoạt động ngoài trời, thể thao .
    • 791 Bài viết

• 2,027 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ừ thì thày có thể chưa thực sự tâm lý, nhưng bản thân học sinh cũng có lỗi và những gì thày làm theo mô tả của bài báo thì cũng chưa có gì là xúc phạm hay đẩy một hs bình thường vào chỗ chết. Nếu cứ thế đã đổ lỗi cho thày, thì ai giỏi đứng lên làm giáo viên đi. Mình dạy có 2 đứa con mình mà lắm lúc còn diên cả đầu, cũng đủ mọi chiêu thức...chỉ mong con nó hiểu được lòng cha mẹ. Người ta 1 ngày tiếp xúc và quản lý từ 30 đến cả trăm đứa trẻ, nếu đứa nào cũng yêu cầu cao như thế, thì 1 ngày có 240h cũng không đủ đâu các thánh ạ.

Hơn nữa, chỉ 1 sự việc của 1 số cá nhân, cũng có thánh than khóc cho cả cái nền GD VN thì cũng khó chiều các thánh lắm.
    Tớ hứa, từ giờ ko oánh bạn
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2