TIN TÀI TRỢ.

Bí quyết giúp bé nhanh biết nói

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.54K Lượt đọc
  • 23 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 7,786 Bài viết

• 29,491 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bí quyết giúp bé nhanh biết nói

Bé nhanh mồm nhanh miệng bao giờ cũng năng động, tươi vui và ưa tìm tòi hơn những bé chậm biết nói. Và khi biết nói, bé thường vui vẻ với mọi người bởi đơn giản: điều bé muốn luôn được người lớn hiểu.

Nói chuyện liên tục với con

Dù lúc này bé mới bập bẹ thậm chí chưa nói được từ gì ngoài mấy tiếng "hú đơn sơ" thì cha mẹ vẫn nên nói chuyện liên tục cùng con. Khi còn nhỏ, việc bé tăng vốn từ vựng và dần biết nói sẽ thông qua 1 cách duy nhất là lắng nghe mọi người nói chuyện với nhau.

Chị Hà My (Hoàng Hoa Thám, Hà Nội) chia sẻ: "Ngay hàng xóm nhà mình có con bé con 9 tháng tuổi đã bi bô, bập bẹ, được mẹ bé mách cách giúp bé nhanh nói, ngày nào mình cũng nói chuyện với con. Giao tiếp với con đôi khi giống như là độc thoại bởi lúc này bé chưa nói được, vốn từ còn quá ít, phản ứng với các câu hỏi của mình thường bị chậm, nhưng mình tin chỉ cần nói chuyện nhiều, con sẽ nhanh biết nói!".

Nhiều chị em cũng đồng tình với cách này: họ nói chuyện, hỏi han con liên tục. Ví dụ: "Con gấu ở gần tivi có xinh không con? Con có yêu mẹ không? Con hát mẹ nghe nói…"

biquyetgiupbenhanhbietnoi11869
    "Giao tiếp với con đôi khi giống như là độc thoại"... (Ảnh minh họa)

Kể truyện cho con nghe trước khi đi ngủ

Không bao giờ là quá sớm để bắt đầu đọc truyện cho trẻ. Ngoài việc giúp con đi vào giấc ngủ được ngon hơn, sâu hơn thì việc đọc truyện sẽ khiến bé được tiếp nhận nhiều từ vựng "hay ho" từ những cuốn truyện cổ tích.

Bé có khả năng lĩnh hội ngôn ngữ và phát triển nhận thức tốt hơn hẳn những trẻ khác là bởi bố mẹ chúng thường xuyên đọc truyện cho nghe từ khi còn rất nhỏ.

Việc cha mẹ đọc truyện cho nghe khi chưa đến tuổi đi học cực kỳ có lợi, điều này sẽ giúp phát triển tốt kỹ năng ngôn ngữ cho bé.

biquyetgiupbenhanhbietnoid45e9
    Không bao giờ là quá sớm để bắt đầu đọc truyện cho trẻ (Ảnh minh họa)

Cho bé nghe nhạc

Trẻ em rất thích nghe nhạc, nhất là những bản nhạc vui vẻ, rộn ràng, bé thường chuyển động nhún nhẩy cùng âm nhạc. Khi ấy bé sẽ có khung hướng chú ý đến nhịp điệu tiết tấu của giai điệu đó. Và điều này rất tốt cho sự phát triển ngôn ngữ của bé.

Gợi ý bé tham gia trò chơi

Bạn hãy lôi tất cả số đồ chơi và rủ rê bé chơi cùng. Bạn có thể "nhờ" vài bé hàng xóm tới chơi với con. Việc tham gia chơi nhóm sẽ giúp bé tự tin hơn, năng "mày mò" cách chơi với mọi người sao cho hợp lý hơn. Đây là một bí quyết nhiều chị em lựa chọn để phát triển ngôn ngữ cho con.

biquyetgiupbenhanhbietnoi21a01
    (Ảnh minh họa)

Không chê bai bé

Dù bé biết nói chậm, bạn nên kiên nhẫn, tích cực nói chuyện với con, không nên "dài mồm" chê bai trước mặt bé: "Ôi, Misu lúc nào cũng câm như hến ấy nhỉ!", "Con nói gì đi chứ, từng này tháng tuổi rồi mà vẫn câm như thóc thế à?"

Xem tivi đúng cách

Chị Tú Ngọc (Phương Mai, Hà Nội) chia sẻ: "Việc cho con xem tivi vô tội vạ là cách ngăn bé biết nói sớm. Việc giao tiếp một chiều với cái tivi khiến bé ngại nói vì thế khi bé Bi dưới 2 tuổi, mình chẳng cho con xem tivi. Chỉ khi bé trên 2 tuổi mình mới cho con xem ca nhạc, phim hoạt hình nhưng xem có giới hạn giờ giấc".

Tuy nhiên, nhiều chị em khác lại cho rằng, dù cho bé xem tivi sớm nhưng không "lạm dụng", xem có chừng mực, bên cạnh đó vừa xem, mẹ vừa ngồi cạnh "kể lể" với bé những gì vừa diễn ra trên tivi cũng là một cách hay để bé nhanh biết nói.

biquyetgiupbenhanhbietnoi07b08
    (Ảnh minh họa)

Năng đưa bé tới những khu vui chơi công cộng

Những chuyến đi ngắn tới vườn bách thú, bách thảo, bảo tàng, khu công viên dành cho trẻ con… sẽ mở ra chân trời kiến thức mới cho con. Hơn nữa, ngoài việc khiến bé đỡ nhát, những hoạt động bổ ích này cũng giúp con nhận biết chính xác tên các loại động, thực vật và tích lũy vốn từ sinh động cho cuộc sống sau này.

biquyetgiupbenhanhbietnoi46c62

Chỉ và gợi ý cho bé

Có thể là những đồ vật trong nhà, hoặc có thể bạn khuôn về một vài thứ đồ vật nho nhỏ từ đâu đó. Bạn đọc tên đồ vật cho bé nghe vài lần. Sau đó, bạn hỏi lại: "Cái đó là cái nào?" và hướng dẫn bé mang tới cho bạn. Lúc này trí nhớ của bé phải vận động để nhớ lời mẹ dặn. Đây là cách hay để bạn giúp con nhớ và học từ mới.

Hát cho bé nghe

Bạn có thể hát cho bé nghe những bài hát thiếu nhi, vè, thậm chí là đọc ca dao, tục ngữ, thơ... Bạn hãy yên tâm rằng, điều này sẽ khiến bé rất thích thú. Mỗi bài hát, bài thơ bạn nên "tua đi tua lại" vài lần trong vài hôm. Quá trình lặp đi lặp lại các từ trong bài hát sẽ là bước đầu tiên để bé ghi nhớ những lời mà bé yêu thích, từ đó, con sẽ rất nhanh hát theo.

Theo Maskonline
    http://giadinh.net.vn/nuoi-day-con/b...8093953627.htm
    Muốn trở về giao diện cũ, các bạn bấm vào đây: https://www.webtretho.com/forum/f26/?styleid=50

Sống là động nhưng lòng luôn bất động
    Sống là thương nhưng lòng chẳng vấn vương
    Sống yên vui danh lợi mãi coi thường
    Tâm bất biến giữa dòng đời vạn biến.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,667 Bài viết

• 15,280 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đừng khoán con cho NGV ,mẹ chăm chỉ gần bé các nhóc sẽ nhanh nói.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 635 Bài viết

• 545 Được cảm ơn

20 tháng chưa bit nói là chậm hả các mẹ??
    • 3,537 Bài viết

• 3,904 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi loc-nhoc Xem bài viết
    Hơi chậm thui mẹ nó, trên 2 tuổi mà chưa bit nói mới gọi là chậm.
    Con trai tớ nói từ lúc khoảng hơn tuổi chút, 18 thang là nói được cả câu dài rùi.
    Dm91p7
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 847 Bài viết

• 521 Được cảm ơn

Cũng tùy từng đứa có chịu học nói và có tính kiên nhẫn hay k đấy. Đứa đầu nhà mình thì muốn nói lắm nhg lười, dạy mãi đến 2 tuổi mới chịu nói mà toàn nói tiếng tây, lúc nào cũng phải có phiên dịch. Chỉnh âm cho nó nó toàn lười nói lái sang từ khác dễ nói hơn. VD: bảo gọi chú Cún đi, nó bảo 'chú Hùng'... Còn đứa thứ 2 thì bận đủ thứ nên toàn mặc kệ nó, nhg nó rất chịu khó tập nói nên nói sớm, 1 tuổi nói rồi. Thấy có từ nào mới cu cậu cứ ngồi tự nói đi nói lại đến mấy chục lần nghe mệt cả tai, nhg nghe vui vui. Bây giờ 2 tuổi nói năng giải thích đâu vào đấy: ' mẹ ơi, xách balo hộ con, balo nặng quá con không xách được'...
    :Battin ey:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 314 Bài viết

• 608 Được cảm ơn

Ôi em cũng đã làm đủ các thứ này, thằng bé nhà em 16 tháng luôn miệng ê a nhưng cả nhà chê nó là ko biết nói sõi cái gì cả. Thật ra mỗi lần bố mẹ dạy 1 từ là bé nhắc lại luôn. Nhưng sau đó thì bé cũng ko hay dùng mấy, chỉ dùng những từ bé thích như là ô tô hoặc măm măm, papa. Thế có phải là vẫn chưa biết nói ko hả các mẹ.
    • 1,487 Bài viết

• 4,957 Được cảm ơn

mẹ tớ bảo ngày xưa 9 tháng là tớ nói như sáo rồi, còn 2 cậu cu con nhà tớ 8 tháng là đã biết nói rồi. nhưng cũng có bé 3 tuổi mới biết nói cậu ạ.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 80 Bài viết

• 140 Được cảm ơn

Vote cho bài này. Dù chưa từng đọc bài này nhưng các cách này mình cả nhà mình đều đã áp dụng cho con. Trộm vía cháu luôn hoạt bát đáng yêu và biết nhiều...Sai được rồi
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,088 Bài viết

• 3,940 Được cảm ơn

Be bi nhà em daỵ maĩ ma chăng̉ noi gi cư mở mat ra la noi tit tâm̀ cư lap lai từ đây thôi
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 849 Bài viết

• 1,690 Được cảm ơn

ko lo bạn ơi, con tơ 2.5yrs mới nói 1 câu 1 , đưa về vn cu cậu mới nói được chữ 2 từ như mẹ ơi, ăn cơm .....nhưng đến lúc 3t và giờ hơn 4t nói đủ thứ , hỏi đủ thứ, nói đên nỗi nhức cả đầu với nó, hết nói là hát líu lo, lúc nào câu cửa miệng của nó là Mom What is it? còn thì How ? when ? why ? ối trời trả lời mệt luôn
    Nên ko lo đâu bạn ah, con bạn mình cũng thế cho đi khám bsi chuyên khoa , ông ấy hỏi bạn tớ nói con mày nghe được ko? hiểu nói gì ko ?được tao bảo đảm với mày nó ko câm.....hihi mà thật đấy
    nhưng theo kinh nghiệm của tớ ba mẹ cứ nói cho con nghe, dạy con từng từ 1, cho xem tivi, và nghe nhạc thật nhiề u ....
    • 2,755 Bài viết

• 7,298 Được cảm ơn

Thế à mình nghe mẹ kể mình hơn 3 tuổi mới nói Còn tới 5 tuổi nhà quậy quá chịu không nổi đẩy mình vào lớp 1 luôn
    Mà nói trễ thì tác hại gì ta ?
    "Cuộc sống vốn không công bằng. Hãy tập quen dần với điều đó ..."
    Bill Gates
    • 396 Bài viết

• 417 Được cảm ơn

ui dào, bài báo nói cũng chả đúng . mình nói chuyện thường xuyên với con từ trong tháng , làm gì cũng nói với bé , đáp lại con mình cũng ư ê từ hòi trong tháng . 3 tháng là bé ư ê lên giọng , xuống giọng rất biểu cảm như đang kể chuyện với mình ấy, nhận biết rõ bé đang kể chuyện vui hay chuyện buồn luôn đó. thế mà tới giờ nó chỉ mới tập nói lúc 19 tháng thui. Mặc dù những lời khuyên đó toàn những chuyện nên làm nhưng mình nghĩ cũng tùy sự phát triển của bé thui. những lời khuyên đó chỉ thật sự hỗ trợ bé khi tự bé bắt đầu biết nói, còn bé không nói thì cũng bó tay.
    :LoveStruc: mẹ yêu con nhất trên đời :LoveStruc:
    NB : 2kg8 -48cm . 1m : 4kg1 -54cm . 2m : 5kg-58cm . 3m :5kg9 - 64cm . 4m :6kg6 - 66cm . 5m :7kg5 - 68cm . 6m : 7kg9 - 71cm. 7m : .. 8m : 8kg8-71cm. 9m : 10kg-73cm 10m : sốt phát ban , 11m : 10kg4 -75cm,2y : 16.5kg - 94cm, 5y : 28kg - 120cm.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 456 Bài viết

• 1,244 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cu Tí nhà mình cũng phải gần 2 tuổi mới nói tạm được, trước đó nói không ai hiểu gì. Mình đã làm đủ mẹo dân gian cho con trước đó mà thấy không ăn thua. Hồi đấy sợ lắm, cứ nghĩ dại con bị làm sao. Nhưng giờ thì nói suốt ngày, lý sự như cụ non.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 518 Bài viết

• 716 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hồi đó con mình tầm 1.5 tuổi nhưng chỉ nói được từng từ từng từ những từ quen thuộc thôi, mình cứ lo con chậm nói, dù là mình cũng siêng năng trò chuyện, hát hò, kể chuyện cho con nghe. Đùng một cái đến khoảng 20 tháng tự nhiên bé "lột lưỡi" nói nhiều dễ sợ (trộm vía con, hihi), nói toàn những câu dài ngoằng và dùng những từ rất hay ho, hihi. Bây giờ 2 tuổi thì ngày nào cũng nhức đầu với bé, hê hê. Nên các mẹ đừng lo lắng khi bé hơi có biểu hiện chậm nói từ nhỏ nha, tới chừng bé thích thì bé cứ nói cho nghe đến mệt thì... vẫn chưa thôi
    Be good - Be bad - Be myself
    • 64 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

COn em 22 tháng mà nói mới dc 2 từ, e đang lo, nhưng chắc k sao các mẹ nhỉ.Cái gi ku cậu cg biết nhưng mà lười nói quá,
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,902 Bài viết

• 3,479 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé nhà em 21 tháng đã hát đc cả bài hát, tất nhiên bé cũng ngọng ngịu, mọi ng cũng khen nói như vậy là nói nhanh, mỗi tội bé thấp còi quá, hic
    Ba mẹ là lá chắn, che chở suốt đời con...
    • 84 Bài viết

• 342 Được cảm ơn

Cũng đúng 1 phần thôi ah. Con em thì được bà, mẹ hát ru nói chuyện cả ngày mà mãi đến 18 tháng cậu ta mới ê a mấy từ. Đến 22 tháng thì nói được thêm vài từ. Còn bây giờ 24 tháng thí nói đến người nghe cũng phải mệt. Đọc và nhớ hết chữ cái, con số từ 1 đến 10 cả tiếng Anh lẫn Việt. Chắc là do sự phát triển ngôn ngữ của từng bé nữa.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,480 Bài viết

• 1,632 Được cảm ơn

Con mình đây, ban ngày bà nội chăm, tối vợ chồng mình chăm. Bà và vợ chồng mình rất chịu khó nói chuyện với bé, bên cạnh đó cũng cho bé nghe nhạc buổi tối. Thế mà giờ 20 tháng mới bắt đầu nói được những từ đơn thôi. Chỉ nói được mỗi từ "mum mum" hồi 9 tháng, đến 14 tháng thì"ấy dza", 17 tháng thì nói được từ "chết cha" mõi khi cô nàng lỡ tè trong quần. Từ "chết cha" này chẳng biết bắt cô nàng học chước từ đâu.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,893 Bài viết

• 2,074 Được cảm ơn

Thường thì bé gái khả năng ngôn ngữ sẽ tốt hơn bé trai, nói sớm hơn. Tuy nhiên việc hạn chế cho xem ti vi cũng là một trong những yếu tố giúp bé nói tốt hơn, vì xem ti vi chỉ là giao tiếp 1 chiều, ko kích thích khả năng nói chuyện của bé. Nhà tớ đứa lớn tận 2 tuổi mới biết nói, còn đứa sau con gái bố mẹ ko hề phải dạy nói gì cả, 18 tháng là đã nói vanh vách, giờ gần 2 tuổi thì nói như bình thường, ko ngọng, biết diễn đạt, biết dùng các từ ngữ thể hiện cảm xúc như người lớn, mẹ đọc truyện cho nghe là biết hỏi lại các chi tiết, thơ và bài hát thì thuộc nhiều vô cùng ạ. Kể cả bài dài như bài "Nhật ký của mẹ" mà nàng ấy cũng hát được ạ.
    • 154 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Bé nhà tớ 25 tháng tuổi rồi mà chậm nói, lười nói kinh khủng, trò chuyện gợi ý mỏi cả mồm mà ko ăn thua, tớ chẳng biết làm thế nào bây giờ. Bé hát suốt ngày đúng nhạc các bài nhưng toàn sai lời như nhạc chế ý ạ, nói thì nói 1-2 từ một, dạy thì nói nhại theo mà chẳng tự nói. Chắc do xem hoạt hình tivi từ 7 tháng tuổi ko các mẹ, ở nhà dì trông hay cho xem tivi, h bé thích xem hoạt hình lắm. Tớ cho đi học 2 tháng nay rồi mà nói năng chưa tiến triển gì mấy. Bé vẫn nghe hiểu hết nhưng lười ko nói. Các mẹ tư vấn thêm cho tớ với hic
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2