Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Bên trong túi sưởi Trung Quốc có gì?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.8K Lượt đọc
  • 9 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 7,444 Bài viết

• 3,907 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đối với những túi sưởi Trung Quốc không đảm bảo chất lượng có thể ẩn chứa nhiều rủi ro khi sử dụng.

Thời tiết Hà Nội trong những ngày vừa qua trở lạnh với nhiệt độ xấp xỉ 10 độ C, khiến cho thị trường túi sưởi ngày càng trở nên “nóng”. Mặc dù vậy, sau một số thông tin về các vụ việc tai nạn xảy ra khi sử dụng túi sưởi Trung Quốc đã khiến người dân trở nên e dè hơn với các mẫu túi sưởi “made in China”, đặc biệt là những mẫu túi sưởi có mẫu mã đẹp, túi sưởi hình thù dễ thương nhưng không rõ nguồn gốc.

Để đánh giá kỹ lưỡng hơn về chất lượng và những rủi ro của túi sưởi Trung Quốc, chúng tôi đã thực hiện việc mổ xẻ và phân tích cấu tạo bên trong của một chiếc túi sưởi Trung Quốc để bạn đọc có thể hiểu rõ cũng như nắm được những rủi ro có thể xảy ra khi sử dụng.

t1
    t2_1
    Túi sưởi Trung Quốc có mẫu mã đẹp với mức giá 80.000 đồng.

t3_1
    Mặt sau có jack cắm sạc và một lỗ nhỏ dùng để thoát khí.

t4_1
    t5_1
    Lỗ thoát khí, tháo nút để không khí thoát ra ngoài. Tránh tình trạng không khí lọt vào bên trong làm tăng áp suất.

t6_1
    Dung dịch bên trong túi sưởi là dung dịch muối, không làm đổi màu giấy quỳ.

t7_1
    Dung dịch muối sắt 3 có màu vàng nâu.

IMG]http://img.v3.news.zdn.vn/w660/Uploaded/pgi_xvauqbnau/2013_12_23/t8_1.jpg[/IMG]
    Dung dịch không mùi và không ảnh hưởng gì khi tiếp xúc.

t9_1
    Tiến hành "mổ" bên trong.

t10_1
    Lớp vỏ túi không quá dai nên khá dễ bị chọc thủng bởi các vật sắc nhọn.

t11_1
    Túi có 2 lớp, một lớp vải bên ngoài và một lớp nhựa PVC bên trong.

t12_1
    Cấu tạo bên trong khá đơn giản.

t13_1
    Bộ phận gia nhiệt, hoạt động tương tự ấm đun nước với 2 chân kim loại.

t14_1
    Lớp vải nhựa bên trong có khả năng cách điện và không cách nhiệt. Tuy nhiên khá mỏng và dễ bị cắt đứt.

t15_1
    Rơ-le nhiệt giúp ngắt điện khi nhiệt độ của dung dịch đạt đến mức 70 độ C.

Rủi ro khi sử dụng túi sưởi Trung Quốc

Đối với những túi sưởi Trung Quốc không đảm bảo chất lượng có thể ẩn chứa nhiều rủi ro khi sử dụng. Có hai nguyên nhân chính có thể dẫn đến tai nạn khi sử dụng các loại túi sưởi này. Thứ nhất là do không khí lọt vào bên trong túi sưởi. Sau một thờ gian sử dụng, lớp vải nhựa không hoàn toàn kín có thể khiến không khí lọt vào bên trong. Khi nhiệt độ tăng cao sẽ làm tăng áp suất bên trong túi, gây ra hiện tượng căng phồng bất thường. Lớp vỏ nhựa bên trong không chịu được áp suất lớn có thể bị bục, vỡ, khiến người sử dụng bị bỏng do dung dịch bên trong. Để khắc phục điều này đối với túi sưởi Trung Quốc và các loại túi sưởi khác, bạn có thể dốc ngược túi sưởi sao cho phần nút nhựa thoát khí ở trên. Sau đó mở nút nhựa và dốc túi ngược lại để phần dung dịch ép hết không khí ra ngoài, sau đó đóng nút nhựa lại như cũ.

Thứ hai là do rơ-le nhiệt, sau một thời gian sử dụng có thể bị hỏng và không thể tự động ngắt dòng điện. Khiến dung dịch bên trong tiếp tục bị đun sôi đến nhiệt độ quá cao và khiến người sử dụng bị bỏng, mặc dù túi sưởi không bị vỡ. Một số loại túi sửa chính hãng Việt Nam được trang bị tới 2, thậm chí 3 rơ-le nhiệt thay vì một chiếc như của Trung Quốc nhằm đảm bảo an toàn.

http://news.zing.vn/Ben-trong-tui-su...ost379858.html
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 43 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Túi sưởi, miếng sưởi ấm thực ra có tác dụng bảo vệ sức khỏe rất tốt vào mùa Đông, hồi tớ ở bên Nhật thấy ai cũng dùng, đặc biệt là miếng sưởi dán ở tất chân cực kỳ ấm, tránh các bệnh mùa đông, giúp chị em tha hồ diện đồ.
    Nhưng đúng là dùng túi sưởi, miếng sưởi mà dùng đồ Trung Quốc bán trôi nổi thì rủi ro tới sức khỏe, lợi bất cập hại, bây giờ có 1 số loại túi sưởi, miếng sưởi Trung Quốc còn đội lốt hàng Hàn Quốc, Nhật Bản. Nhưng các loại này có đặc điểm chung là không có nhãn mác phụ, không có nhà phân phối. Nên tốt nhất cứ mua đồ chính hãng, được phân phối chính thức cho yên tâm.
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 215 Bài viết

• 393 Được cảm ơn

Mình đang dùng thử cái miếng sưởi ấm dán ở tất chân thì thấy đúng là thích thật, công nhận đồ của Nhật bao giờ dùng cũng miễn chê.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 285 Bài viết

• 379 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi beee_hp Xem bài viết
    Mình đang dùng thử cái miếng sưởi ấm dán ở tất chân thì thấy đúng là thích thật, công nhận đồ của Nhật bao giờ dùng cũng miễn chê.
    Ôi ôi mua ở đâu vậy bạn ơi, chỉ cho mình với! Bữa giờ cũng hóng các thông tin về mấy túi sưởi này nọ mà đọc tới bài này là mất tinh thần rồi, đành trông cậy vô sự chia sẻ của các mẹ cho chắc. ^^ Tặng hoa bạn nè, pm chỉ cho mình với nha!
    Khi bạn mang một đôi giày vừa ý thì dù con đường có gian nan đến đâu bạn cũng cam lòng...
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 158 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

Bữa rồi vừa mua 2 quả tíu này từ china về xong... Đúng là ấm thật... Đỡ lạnh đi bao nhiêu...

Gởi từ ứng dụng Cafe trên iPhone
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 43 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Dùng đồ Trung Quốc không an toàn đâu, các mẹ đừng dùng, có nhiều sự cố xảy rồi, search trên mạng là thấy ngay. Tốt nhất là miếng sưởi ấm của Nhật, loại này vừa tuyệt đối an toàn vừa mỏng, các mẹ dán thoải mái khi mặc váy, đi giày. Mà nên chọn loại có nhãn mác, có nhà phân phối đàng hoàng chứ bây giờ hàng Tàu giả Nhật, Hàn cũng nhiều lắm.
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 215 Bài viết

• 393 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoacucxanh_nt Xem bài viết
    Ôi ôi mua ở đâu vậy bạn ơi, chỉ cho mình với! Bữa giờ cũng hóng các thông tin về mấy túi sưởi này nọ mà đọc tới bài này là mất tinh thần rồi, đành trông cậy vô sự chia sẻ của các mẹ cho chắc. ^^ Tặng hoa bạn nè, pm chỉ cho mình với nha!
    Mình mua ở hiệu thuốc gần nhà, không biết mẹ nó ở đâu. Nếu ở Hà Nội thì thấy nhiều hiệu thuốc bán đấy.
    • 182 Bài viết

• 317 Được cảm ơn

Mình mua túi sưởi của VN ko biết có an toàn ko nhỉ ? ai biết nó có nhập của China rồi về dán mác ko híc ..híc...nhưng trời này mình ko thể thiếu ý.
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 215 Bài viết

• 393 Được cảm ơn

Tớ nghĩ túi sưởi Việt Nam của mấy công ty như Mimosa cũng an toàn, chắc chắn là yên tâm hơn hàng không nhãn mác gì của Trung Quốc.
    • 285 Bài viết

• 379 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi beee_hp Xem bài viết
    Mình mua ở hiệu thuốc gần nhà, không biết mẹ nó ở đâu. Nếu ở Hà Nội thì thấy nhiều hiệu thuốc bán đấy.
    Cám ơn chị beee, em ở Sài Gòn ạ, để em ra hiệu thuốc hỏi thử, mua để tết xách về quê cơ, chứ hiện tại SG chả lạnh mấy.
    Khi bạn mang một đôi giày vừa ý thì dù con đường có gian nan đến đâu bạn cũng cam lòng...