TIN TÀI TRỢ.

Bên trong dây chuyền xuất khẩu vải thiều đi Mỹ, Úc

• 0 Lượt chia sẻ
  • 12.6K Lượt đọc
  • 82 Trả lời

• Trang 3/5

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 5

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên tích cực 2015
    • 7 năm
    • 2,312 Bài viết

• 4,455 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vncat Xem bài viết
    Mình thấy trái cây VN nhiều, ngon nhưng sức mua không bao nhiêu nên nông dân cứ phải đổ bỏ, tại sao VN không làm dây chuyền các loại trái cây đóng hộp như vải, chôm chôm, mít, ổi.... để xuất sang các nước Châu Âu? Bên này các loại trái cây đóng hộp toàn của Thái và Đài, tìm hàng VN ủng hộ mà không có.
    Không phải đổ bỏ mà toàn đưa sang Tq hết chị ơi. Quê nội em trồng dưa hấu nè đến mùa xe tải xếp hàng đưa dưa sang tq. Dưa nào xấu thì mới để dân mình ăn. DN thì không mặn mà lắm việc đưa trái cây sang mỹ, úc, châu âu thì phải. Toàn bà con tự trồng roìi tự chở qua Tq bán.
    To be or not to be
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Khóa theo yêu cầu
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,172 Bài viết

• 11,279 Được cảm ơn

dân mình dễ dãi thấy mồ. cái gì tiện thì làm, lợi trước mắt thì làm. chẳng vậy mà mấy chục năm nay TQ nó chỉ xài chiêu Ốc bưu vàng kinh điển mà vẫn lừa được cả triệu người VN mình à . thu gom dưa hấu, dừa, vải đầu vụ giá cao, giữa vụ chúng nó k mua nữa. xe tải lớn lẫn xe container xếp hàng dài ở cửa khẩu Tân Thanh, đổ bỏ hết để lấy xe trống còn chở lòng heo vs chân gà thối về Hà Nội bán.

vậy nên rất mong muốn các doanh nghiệp xuất hàng đi Eu, Mỹ, Úc, Nhật thì hãy trân trọng chén cơm của mình, của người nông dân. lao động có đạo đức sẽ là nền tảng kinh tế vững mạnh nhất.

Bác nào dư tiền thì đầu tư mua máy chiếu xạ đặt ở Miền Bắc 1 cái, miền Trung 1 cái. chứ để bác đại gia ở Bình Tân chiếu độc quyền, ảnh hưởng thời gian lưu kho & vận chuyển quá ah
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 7 năm
    • 2,312 Bài viết

• 4,455 Được cảm ơn

Nghe nói đang xây một nhà máy chiếu xạ ở miền bắc.
    Lúc nãy đi siêu thị sắm đồ cúng cho ngày mai, vô vàn trái cây Vn ngon mà rẻ vô cùng. Bơ sáp loại 1 có 27k, vải thiều loại 1 20k (loại đông lạnh ý), đu đủ, chuối.... phải nói mùa này toàn trái cây ngon.
    To be or not to be
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 56 Bài viết

• 758 Được cảm ơn

Vải Việt Nam đã đến Úc, bà con dân Việt ở Úc đang nôn nao được thưởng thức trái cây ngon này. Mong thương hiệu Việt làm ăn đàng hoàng để được xuất khẩu thêm nhiều trái cây vô thị trường rộng lớn thiếu trái cây nhiệt đới này. Món kế tiếp mà em mong chờ: mít, thanh long, vú sữa.
    vai
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 271 Bài viết

• 730 Được cảm ơn

Dây chuyền tiệt trùng sạch sẽ thế mà để cái bà lựa vải chọn ngẫu nhiên đi tay không cầm vào quả! Đúng ra phải có găng tay chứ!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 6,739 Bài viết

• 31,041 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ôi, chờ mãi mà vẫn chưa thấy vải VN sang tới Úc. Mấy tuần nay đi siêu thị, đi chợ cứ hóng mãi. Mà xuất sang đây có vài tấn thì chắc hết rẹc rẹc.
    Mình thích nhãn hơn vải, có thể ăn nhãn quanh năm. Nhưng vải vẫn có một vị thơm ngon đặc biệt. Ví dụ làm mấy món chè trái cây, sữa chua trộn etc mà có mùi quả vải mới thật là xuất sắc.

Tuy thích ăn nhãn, nhưng nhãn ở Úc trôngd ở Queensland chán phèo. Nó lạt lẽo phát chán. Tui chỉ thèm nhãn xuồng cơm vàng ở VN. Hoặc nhãn lồng miền Bắc.

À quên, bữa nay thấy xuất hiện mít nghệ đông lạnh nhập từ VN sang. Tuy nó đông lạnh nhưng vẫn ngon hơn mít Thái đông lạnh mấy lần và ngon hơn mít hộp cỡ 100 lần. Ăn đã ghiền gì đâu luôn. Mà đang mùa ở VN nên nhập sang bán cũng rẻ, $3 được 300gr đã bỏ hột. Hí hí. Ở gần chợ Việt đã quá.

Giờ chỉ thích quả sấu được xuất khẩu thôi. Ko thấy công ty nào xuất cái trái này vậy??? Mà sấu xuất khẩu thì đâu cần xuất tươi, chỉ cần đông lạnh mà dao ko thấy ai làm ta?

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Gauna
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 7 năm
    • 2,312 Bài viết

• 4,455 Được cảm ơn

Hehe chị Gauna có thể viết thư đề nghị công ty gì gì đó nhập mít nhập luôn sấu nữa ))) mà mùa này hình như chưa tới mùa sấu đâu. Nhà mình mùa thu năm ngoái mới lần đầu tiên diện kiến quả sấu Hà Nội do một chị bạn đi bắc về cho. Ăn cũng ngon mà nhác làm quá.
    To be or not to be
    • 1,735 Bài viết

• 4,209 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thèm ứa nước mắt các bác ơi huhu. Chỉ có vải thiều, nhãn lồng nhà ta là ngon nhất chứ vải Thái nhãn Thái bên đây dù chả đắt lắm nhưng cho em cũng không ăn

Khổ nỗi em toàn về nhà vào mùa đông, 1 số loại quả đặc sản khác có thể ăn được chứ vải với nhãn thì hết mùa rồi. Quả vải Vn không biết bao giờ mới tìm đường sang chỗ hẻo lánh này đây!
    • Khóa theo yêu cầu
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,172 Bài viết

• 11,279 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Gammy_bn Xem bài viết
    Nghe nói đang xây một nhà máy chiếu xạ ở miền bắc.
    Lúc nãy đi siêu thị sắm đồ cúng cho ngày mai, vô vàn trái cây Vn ngon mà rẻ vô cùng. Bơ sáp loại 1 có 27k, vải thiều loại 1 20k (loại đông lạnh ý), đu đủ, chuối.... phải nói mùa này toàn trái cây ngon.
    Bơ sáp loại 1 giá gom tại vườn tầm 40k/ ký rồi chị ah. ruột vàng béo ngậy. trái nhỏ cũng tầm 700gr, bự bự tầm 1,2kg. nó trông thế này:
    g5qCel
    4c176S

mít nghệ VN ngon vô đối. em là em kết mít nghệ Buôn Mê Thuột: thơm, vị ngọt đậm đà, múi bự/ dày/ ráo/ dai/ vàng sậm.

nghiền ăn mít thì chọn mít sấy của vinamit ăn cũng đc, mỗi tội hao đạn quá

Việt Nam đúng là thiên đường của các loại trái cây nhiệt đới. mong là sẽ xuất khẩu thêm nhiều nông sản để bà con nông dân có nguồn thu ổn định hơn hiện tại: được mùa thất giá, mất mùa được giá thì tội quá.
    • 7 năm
    • 2,312 Bài viết

• 4,455 Được cảm ơn

Uh trái bơ mình mua bằng 1/3 trái trên thôi, thấy bên coop để bơ sáp loại 1 thế : ))))) hồi xưa bạn đại học mình quê ở daklak mỗi lần nó từ nhà lên là mang theo một bao bơ siêu ngon : )))))
    To be or not to be
    • Khóa theo yêu cầu
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,143 Bài viết

• 1,223 Được cảm ơn

Uh trái bơ mình mua bằng 1/3 trái trên thôi, thấy bên coop để bơ sáp loại 1 thế : ))))) hồi xưa bạn đại học mình quê ở daklak mỗi lần nó từ nhà lên là mang theo một bao bơ siêu ngon : )))))
    bơ bên coop chỗ mình hôm nay để loại 1 mà trái nhỏ xíu, quặt quẹo, cũng gần 40k/kg. Nói thiệt chứ bơ cỡ đó trên chỗ mình ngta kg ăn đâu, để tự rụng xuống đất thôi. Có lái buôn nào thích vô gom mua thì cho không biếu kg, dọn vườn sạch giùm ngta còn cám ơn ấy chứ
    • 7 năm
    • 2,312 Bài viết

• 4,455 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi shisha Xem bài viết
    bơ bên coop chỗ mình hôm nay để loại 1 mà trái nhỏ xíu, quặt quẹo, cũng gần 40k/kg. Nói thiệt chứ bơ cỡ đó trên chỗ mình ngta kg ăn đâu, để tự rụng xuống đất thôi. Có lái buôn nào thích vô gom mua thì cho không biếu kg, dọn vườn sạch giùm ngta còn cám ơn ấy chứ
    Ơ có khi nó đề 37 chứ không phải 27 -_-# cái bill để đâu rui ta??? Mà chợ mình chưa có bơ chỉ có siêu thị hàng về sớm thôi. Nói chung ăn bơ vừa ngon vừa đẹp da dài tóc nữa 。^‿^。
    To be or not to be
    • Khóa theo yêu cầu
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,143 Bài viết

• 1,223 Được cảm ơn

Ơ có khi nó đề 37 chứ không phải 27 -_-# cái bill để đâu rui ta??? Mà chợ mình chưa có bơ chỉ có siêu thị hàng về sớm thôi. Nói chung ăn bơ vừa ngon vừa đẹp da dài tóc nữa 。^‿^。
    ờ đúng đấy bạn, ăn đi, trái này ăn nhiều cũng chẳng hại
    hồi nhỏ mình ăn nhiều nên giờ giống y chang như bạn nói
    mùa này xơi thêm mấy yến vải nữa đảm bảo da vừa mịn vừa hồng, tóc vừa đen vừa bóng, tự mình ngắm mình cũng thấy mê
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 294 Bài viết

• 612 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em cũng thích ăn vải hơn ăn nhãn. Vải ăn không cũng thấy ngon, làm thạch vải cũng ngon mà xay nguyễn trộn với soda cũng ngon. Trái nhãn ngọt quá đâm ra ăn xong bị chua miệng. Nhưng đúng nhãn lồng Hưng Yên, lồng hạt sen ăn chung với đường phèn thì bao nhiêu cũng hết^^ Vị ngọt của nhãn hòa quyện với vị bùi bùi của sen^^ chẹp chẹp
    Hoa quả của mình nhiều loại ngon quá trời mà mua ở Hà Nội đắt, lại còn bị hái non nên giảm chất lượng rất nhiều: xoài, dứa, dừa, mận hậu, mận bắc hà, hồng bì, ổi đông dư, sấu, roi,khế...
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 554 Bài viết

• 881 Được cảm ơn

Hehe chị Gauna có thể viết thư đề nghị công ty gì gì đó nhập mít nhập luôn sấu nữa ))) mà mùa này hình như chưa tới mùa sấu đâu. Nhà mình mùa thu năm ngoái mới lần đầu tiên diện kiến quả sấu Hà Nội do một chị bạn đi bắc về cho. Ăn cũng ngon mà nhác làm quá.
    Mùa này đang mùa sấu mà bạn. Năm ngoái tầm tháng 1 m vào sg chơi, chị bạn cũng bảo thích sấu mà làm gì phải mùa đâu.
    Mùa sấu, ngoài hàng họ còn gọt vỏ luôn cho, mình chỉ việc mua về, rửa sạch nhét ngăn đá ăn dần cho đến mùa sau hoặc ngâm đường làm nước sấu uống
    • 7 năm
    • 2,312 Bài viết

• 4,455 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bongyeucuabome Xem bài viết
    Mùa này đang mùa sấu mà bạn. Năm ngoái tầm tháng 1 m vào sg chơi, chị bạn cũng bảo thích sấu mà làm gì phải mùa đâu.
    Mùa sấu, ngoài hàng họ còn gọt vỏ luôn cho, mình chỉ việc mua về, rửa sạch nhét ngăn đá ăn dần cho đến mùa sau hoặc ngâm đường làm nước sấu uống
    Ui mùa này mùa sấu rồi á. Thề năm ngoái mới được biết mặt trái sấu mặt ngang mặt dọc ra sao : ((( mà được cho sấu chưa gọt vỏ nên cả nhà túm tụm làm. Vừa search gg vừa làm mới ghê. Mà chắc lần đầu gọt sấu nên quả sấu gọt xong hơi bị thảm, ngâm cũng không giòn như trên mạng diễn tả : ))))))
    To be or not to be
    • 748 Bài viết

• 1,824 Được cảm ơn

Mình thì thấy vải ngon hơn nhãn. Mùa này ở SG tha hồ ăn chôm chôm, bòn bon, sầu riêng, măng cụt, xoài cát... Mà dạo này nghe nói mít người ta ngâm chất gì cho chín nên chừa mít ra rồi
    • 1,467 Bài viết

• 9,374 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi binbin2014eee Xem bài viết
    Bó tay với thím, Chỉ có quả tu hú (quả to) thì mới có loại chua chứ vải thiều thì ngọt lịm. Nhãn thì ko chua nhưng nhiều loại nhạt toẹt chả ra cái gì, đã thế cùi thì mỏng, hạt thì ro, nhằn vẩu cả răng ra mới được ti cùi, ăn vào chỉ tổ chua mồm
    Còn vị thơm của vải thiều, kể cả vải tu hú thì nó khác với nhãn, mỗi loại quả thơm ngon 1 kiểu. Nhưng với cá nhân tui thix vị thơm của vải hơn. Cùi vải thiều thì dày cộp, hạt lại bé tí, cắn vào phật nước ngon gấp tỷ lần nhãn.
    CÒn vải Thái thì xách dép cho vải thiều VN ko đáng, ăn nhạt thếch chả ra cái gì!

Còn nói về tác dụng cũa Vải thì quá tốt. Ai nói "ăn Vải nóng" là íu biết gì, tui ăn cả cân cùng lúc cũng chả thấy làm sao, chỉ tiếc no bụng quá ko ăn được thêm thôi
    Túm lại quả Vải hầu như chỉ có ở Việt Nam là nhiều nhất và cũng ngon nhất, có thể gọi Vải là Nữ hoàng của các loại trái cây đặc sản VN.
    Quá tiếc là VN ko biết tận dụng phổ biến loại quả này trên thế giới, để cho vải Thái ăn như dở hơi nó lấn áp vượt mặt!
    Nhờ ơn IQ đó

Mụ đanh đá vừa thôi nhé.
    Cái vụ nóng mát ấy mà, nó cũng tùy cơ địa mỗi người, nhá.
    Tui đoán mụ là người mát da mát thịt, mà mấy người này thì ăn cà pháo có khi cũng vẫn mát như thường ấy.
    Còn mấy người máu nóng thì ăn mít, mận, vải, xoài, cà pháo đều nóng hết. xíiiii....

Dù sao trái vải ( hàng nông sản nói chung của VN ) được sang đến phương Tây là mừng cho nông dân VN rồi.

ps : Chiều qua tui cũng mua 1 túm vải để Tết Đoan Ngọ, vải thiều Lục Ngạn chùm vải tươi rói, quả vải tròn xoe hạt nhỏ xíu bằng hạt đậu đen - 20k/1kg. ( Tui cơ địa nóng nên chỉ dám ăn 1 quả nếm thử lúc mua ).

Ngoài Bắc cũng có nhiều loại nhãn lắm, nhưng chỉ có nhãn lồng Hưng Yên là ngon, nhãn này ko có nhiều đâu.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,007 Bài viết

• 11,883 Được cảm ơn

Không phải đổ bỏ mà toàn đưa sang Tq hết chị ơi. Quê nội em trồng dưa hấu nè đến mùa xe tải xếp hàng đưa dưa sang tq. Dưa nào xấu thì mới để dân mình ăn. DN thì không mặn mà lắm việc đưa trái cây sang mỹ, úc, châu âu thì phải. Toàn bà con tự trồng roìi tự chở qua Tq bán.
    Chắc bạn ở miền Bắc nên mới có việc đưa dưa sang TQ chứ mình đọc báo thấy cứ nói nông dân miền Nam bỏ dưa hấu cho trâu bò ăn hoặc xoài, dâu bỏ hoang không thu hoạch hoặc bán với giá rẻ mạc mà bạn?
    • mkk
      Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,672 Bài viết

• 3,988 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ko-hi Xem bài viết
    .
    vậy nên rất mong muốn các doanh nghiệp xuất hàng đi Eu, Mỹ, Úc, Nhật thì hãy trân trọng chén cơm của mình, của người nông dân. lao động có đạo đức sẽ là nền tảng kinh tế vững mạnh nhất.

Bác nào dư tiền thì đầu tư mua máy chiếu xạ đặt ở Miền Bắc 1 cái, miền Trung 1 cái. chứ để bác đại gia ở Bình Tân chiếu độc quyền, ảnh hưởng thời gian lưu kho & vận chuyển quá ah
    Đang chuẩn bị nâng cấp TRung tâm chiếu xạ Hà Nội để làm rồi bạn ơi, hehe, hy vọng là sang năm có thể làm luôn ở MB, ko phải vận chuyển vào Nam nữa. Nói thế thôi chứ đầu tư một nhà máy chiếu xạ phức tạp lắm, Sơn Sơn hay AN Phú trong Nam họ chiếu xạ thủy sản là chính chứ hàng trái cây tưoi không thu được lợi nhuận nhiều đâu.
    Còn vụ doanh nghiệp, đúng là chỉ mong các bác làm ăn đàng hoàng, đừng chộp giật. Năm 2011, EU cảnh bảo dừng một số mặt hàng rau gia vị của VN vì lý do nhiễm côn trùng gây hại, VN phải mất gần 2 năm đàm phán, set up lại hệ thống, cuối cùng thì có mấy doanh nghiệp được cấp code để xk sang EU. Đến 2014, một doanh nghiệp đã được cấp code thay vì xuất khẩu rau được trồng trong trang trại đã đăng ký, có sự giám sát sâu hại của cơ quan nhà nước thì lại gom hàng ở ngoài để trộn vào xuất khẩu. Ngay lập tức EU phát hiện lô hàng đó có vấn đề, gửi non-compliance notification về VN, tăng tỷ lệ kiểm tra đối với hàng Việt Nam, đưa thêm 32 loại nông sản nữa vào alert list(trước đó chỉ có 5 mặt hàng). Từ năm ngoái đến nay, bọn mình lại quay cuồng tiếp thanh tra của EU, làm giải trình, set up lại quy trình, đàm phán.... Nói chung chỉ vì một chút lợi nhỏ mà mình mắc tội bất tín với bạn, giờ cam đoan gì cũng sợ,
    Nothing is impossible
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 3/5

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 5