TIN TÀI TRỢ.

Bé 6 tuổi chết trong giờ học bơi tại Trường song ngữ Hà Nội Academy

• 6 Lượt chia sẻ
  • 25.2K Lượt đọc
  • 84 Trả lời

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 10,428 Bài viết

• 12,902 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Giờ học bơi có tới 4 giáo viên đứng lớp nhưng cháu bé 6 tuổi vẫn tử vong. Sự việc xảy ra tại Trường song ngữ Hà Nội Academy (địa chỉ: D45, D46 Khu đô thị quốc tế Nam Thăng Long Ciputra, quận Tây Hồ, TP.Hà Nội).

Tử nạn trong giờ học bơi

Khoảng 9h20 sáng 11/7/2013, gần 20 cháu bé đã tham gia lớp bơi lội tại bể bơi trong khuôn viên Trường song ngữ Hà Nội Academy. Được biết, đây là một hoạt động ngoại khóa do trường học này tổ chức cho các cháu thiếu nhi nhân dịp nghỉ hè, bất cứ cháu nào cũng có thể đăng ký tham gia.
    ryz1374307630

Trong giờ học hôm đó, lớp học bơi diễn ra dưới sự quản lý, điều hành của 4 giáo viên, bao gồm 2 giáo viên dạy bơi lội và 2 giáo viên hỗ trợ. Đến khoảng 10h45, các giáo viên phát hiện một học sinh của mình “có vấn đề” dưới đáy bể bơi. Nạn nhân được đưa lên bờ, xe cứu thương được gọi tới. Có điều, khi xe cứu thương đến nơi thì cháu bé đã tử vong.

Vào cuộc tìm hiểu vụ “tai nạn” này, chúng tôi được biết cháu bé đã tử vong trong giờ học bơi của Trường song ngữ Hà Nội Academy sinh năm 2007, là con trai duy nhất của một cặp vợ chồng cư trú tại quận Ba Đình, Hà Nội. Để tránh gợi lại nỗi đau cho gia đình nạn nhân, chúng tôi xin phép không nêu chi tiết gia cảnh, nhân thân, địa chỉ cư trú cụ thể của cháu bé.

Nhà trường nói gì về vụ bé 6 tuổi tử vong?
    Khi phóng viên vào cuộc tìm hiểu, cơ quan chức năng vẫn chưa đưa ra kết luận cuối cùng về nguyên nhân tử vong của cháu bé. Tức là các nghi vấn về việc cháu bé tử vong ở dưới bể bơi hay tử vong sau khi được đưa lên bờ, tử vong do đuối nước hay tử vong do nguyên nhân khác, tử vong vì yếu tố khách quan hay tử vong do sự bất cẩn của giáo viên đứng lớp... vẫn chưa được làm rõ.
    kus1374307630

Tuy nhiên, khi trao đổi với phóng viên, bà Nguyễn Nga, Giám đốc Truyền thông và Quốc tế của Trường song ngữ Hà Nội Academy đã khẳng định rất chắc chắn rằng: “Các thầy cô giáo đã rất tận tình sơ cấp cứu cho cháu nhưng cũng không cứu được cháu” và “các thầy phát hiện ra ngay, cứu vớt kịp thời luôn, tất cả dều kịp thời hết!”.

Phát ngôn này dễ dẫn tới cách hiểu: Cháu bé tử vong không phải do đuối nước, khi được đưa lên bờ thì cháu bé vẫn còn sống, các giáo viên không hề bất cẩn trong giờ học, các giáo viên không hề vi phạm quy tắc nghề nghiệp (?).

Tuy nhiên như chúng tôi đã nói, đây đều là những điều mà cơ quan chức năng chưa đưa ra kết luận! Hơn nữa, như chính bà Nga cung cấp thông tin thì thời điểm xảy ra vụ việc, vị Giám đốc truyền thông này không hề có mặt tại hiện trường, như lời bà Nga nói: “Hôm đấy tôi không có mặt tại hiện trường, khi về thì nghe nói lại...”. Vì thế, liệu những kết luận của bà Nga về trách nhiệm của các giáo viên có mặt trong buổi sáng định mệnh đó có được đưa ra một cách quá vội vã?

Nhiều nghi vấn cần làm rõ

Quá trình tìm hiểu về vụ việc này, phóng viên đã buổi làm việc với VKSND quận Tây Hồ. Theo đại diện VKS, hiện vụ việc đang được Cơ quan CSĐT Công an quận Tây Hồ tiến hành điều tra, làm rõ. Tuy nhiên, trường hợp vụ việc có dấu hiệu hình sự thì những người liên quan có thể bị xem xét truy cứu trách nhiệm về tội “Vô ý làm chết người do vi phạm quy tắc nghề nghiệp hoặc quy tắc hành chính” theo Điều 99 Bộ luật Hình sự.

Theo các chuyên gia pháp lý thì tội danh này không thuộc các trường hợp khởi tố vụ án hình sự theo yêu cầu của người bị hại. Vì thế, giả sử gia đình nạn nhân không yêu cầu thì cơ quan tố tụng vẫn có thể khởi tố vụ án nếu xét thấy những người liên quan có dấu hiệu phạm tội.

Xung quanh vụ việc này còn rất nhiều nghi vấn cần làm rõ. Chẳng hạn như nạn nhân có bệnh lý gì không; trong giờ học bơi, ngoài 4 giáo viên đứng lớp thì tại bể bơi có đầy đủ sự có mặt của các nhân viên cứu hộ với đầy đủ thiết bị cứu hộ hay không; bể bơi có được trang bị phòng y tế, nhân viên y tế đúng tiêu chuẩn hay không; bể bơi có bảng nội quy khuyến cáo người mắc các bệnh có nguy cơ cao dễ gây tai biến ảnh hưởng đến sức khỏe, người ăn no không nên tham gia bơi, lặn hay không...

Điều 99, Bộ luật Hình sự quy định về tội “Vô ý làm chết người do vi phạm quy tắc nghề nghiệp hoặc quy tắc hành chính” như sau:
    1. Người nào vô ý làm chết người do vi phạm quy tắc nghề nghiệp hoặc quy tắc hành chính, thì bị phạt tù từ 1 năm đến 6 năm.
    2. Phạm tội làm chết nhiều người thì bị phạt tù từ 5 năm đến 12 năm.
    3. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 1 năm đến 5 năm.

Báo Giáo dục Việt Nam sẽ tiếp tục thông tin tới bạn đọc về vụ việc này...

Vũ Phong
    http://www.tin247.com/be_6_tuoi_chet_trong_gio_hoc_boi_tai_truong_song_n gu_ha_noi_academy-11-22400229.html
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 407 Bài viết

• 527 Được cảm ơn

mang tiếng trường quốc tế gì mà k chuyên nghiệp gì hết
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 12 năm
    • 622 Bài viết

• 4,570 Được cảm ơn

Ôi, Giám đốc truyền thông gì mà trả lời "thông minh" thế... xét về tình là không ổn, xét về góc độ công việc thì không hề thông minh. Một mạng người đấy chứ có ít đâu
    • 85 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

Thật đáng tiếc, chia buồn với gia đình em.Mie thanhwf lều báo, chưa biết đầu đuôi ra sao, ra rả cơ quan điều tra chưa có kết luận gì, đạo đức nên ko muốn gia đình đau lòng...thế mà nó làm một bài báo đại ý kiểu bé chết nhiều khuất tất lắm! Khuất tất hay ko, để cơ quan điều tra kết luận, ko đến lượt cái thằng lều báo đâm bị thóc, chọc bị gạo!
    thèm vào ký
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 116 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Gởi từ ứng dụng Webtretho trên iPhone
    Quần Jean thời trang nào các mẹ!!!!!!!

https://123.uhm.vn/55618
    • 2,457 Bài viết

• 7,468 Được cảm ơn

Nói chung cho con đi học bơi phụ huynh nên đi cùng ngồi trên bờ trông con cho yên tâm. Mình cho con đi học bơi bên này dù lớp có vài cháu và giáo viên luôn kè kè nhưng mình vẫn phải ngồi căng mắt lên trông con. Cẩn tắc vô áy náy.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 7,076 Bài viết

• 18,428 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Theo kinh nghiệm của em nhé, em đoán thế này: đã có vấn đề ở khâu giám sát. Trường thuê giáo viên thể thao (hầu hết các trường quốc tế đều hợp đồng để giảm chi phí), nên để xảy ra chuyện đau lòng này.

Có thể, bé đã mất...trước khi được phát hiện.
    Trường cũ em có trường hợp như vậy, bé bị tim, bác sĩ yêu cầu không được hoạt động mạnh, thầy thể dục cũng biết, cũng nhắc nhở. Nhưng không giasm sát, bé (lớp 9 rồi) tự đi chơi bóng bàn, ngã gục tại đó luôn, đưa qua FV, nhưng mấy anh bảo vệ nói lúc khiêng bé là bé đã đi rồi...

Trường sẽ đẩy toàn bộ trách nhiệm cho gia đình/ bệnh viện.
    Xong.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 7,076 Bài viết

• 18,428 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Búp-bê xinh Xem bài viết
    Nói chung cho con đi học bơi phụ huynh nên đi cùng ngồi trên bờ trông con cho yên tâm. Mình cho con đi học bơi bên này dù lớp có vài cháu và giáo viên luôn kè kè nhưng mình vẫn phải ngồi căng mắt lên trông con. Cẩn tắc vô áy náy.
    Đúng rồi chị à, nói chung chơi thể thao là tốt, nhưng mình phải cẩn thận cho con mình trước!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,385 Bài viết

• 894 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đi bơi thì ko thể xao nhãng được, thing thoảng hàng xóm cứ bảo xã mình cho con đi bơi cùng con mình vì nhà hàng xóm có em bé. Mình cấm tiệt vì trông con mình còn chưa xong mà, căng cả mắt ra âý
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,808 Bài viết

• 6,151 Được cảm ơn

Mình thuê thầy dạy con một thầy một trò nhưng buổi nào mình cũng phải đi cùng ngồi canh từ đầu tới cuối, cho đến khi con biết bơi mình cũng vẫn giám sát suốt một mùa, sang mùa sau mới dám thả cháu tự bơi. Ở VN mình chả tin vào ai được đâu.
    • 2,111 Bài viết

• 4,473 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    mình đã từng tới trường này giáo viên , tạp vụ và các bộ phận liên quan dưới tầm của 1 trường song ngữ nhiều, 1 lần nữa mảng dịch vụ ( kể cả dịch vụ sư phạm ) ở HN là quá kém.
    • 2,111 Bài viết

• 4,473 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    mình đã từng tới trường này giáo viên , tạp vụ và các bộ phận liên quan dưới tầm của 1 trường song ngữ nhiều, 1 lần nữa mảng dịch vụ ( kể cả dịch vụ sư phạm ) ở HN là quá kém.
    bé 6 tuôi chêt trong giờ học của 1 trường tầm cỡ ( loại trường song ngữ) là chắc chắn lỗi tại nhà trường ,thay vì nhận lỗi , nhận trách nhiệm thì ........ trường lại đang tìm nguyên nhân chết do bé hay do nhà trường
    hài đến ngớ ngẩn, đến đáng thương.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,623 Bài viết

• 3,304 Được cảm ơn

Vụ này mình có được nghe từ tuần trước khi đi gội đầu vì em bé này được chôn ở gần nhà mẹ đẻ tớ. Bố mẹ của bé chắc chắn là rất đau lòng, có đk để cho con vào trường tốt học mà tai họa khôn lường. Vụ này chắc nhà trường và gđ ko có sự giải trình thỏa đáng nên mới lên báo thế này.
    NB: 3.4; 1m: 4.75; 2m: 6.15; 3m: 7.1; 4m: 7.7(VPQ ); 5m: 8.3; 6m: 8.9; 7m: 9.7; 8m: 10.2 (2 răng cửa hàm dưới); 9m: 10.8kg (3 răng)
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,405 Bài viết

• 7,673 Được cảm ơn

Mình chắc do thầy cô thiếu trách nhiệm, còn mải buôn chuyện nhắn tin facebook với nhau nên mới để em bé bị đuối nc như thế.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,163 Bài viết

• 8,923 Được cảm ơn

Nhà mình cho con đi bơi thì một là bố hoặc mẹ, đến anh nó hơn nhau 10 tuổi còn không dám giao phó.
    Chỉ một tích tắc thôi lơ đễnh, mải tán nhau, thầy cô thì vẫn trẻ trung cười đùa, trêu chọc nhau là bt, hơn nữa lại có 4 người nên có thể người nọ ỷ người kia gây ra tai họa ngay lập tức
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 208 Bài viết

• 1,080 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi funnywoman Xem bài viết
    Nhà mình cho con đi bơi thì một là bố hoặc mẹ, đến anh nó hơn nhau 10 tuổi còn không dám giao phó.
    Chỉ một tích tắc thôi lơ đễnh, mải tán nhau, thầy cô thì vẫn trẻ trung cười đùa, trêu chọc nhau là bt, hơn nữa lại có 4 người nên có thể người nọ ỷ người kia gây ra tai họa ngay lập tức
    Hik, j chứ dưới nước là cứ đưng ngồi ko iên nhìn chúng nó bơi í! Kiểu nàychawcs do thấy cô chủ quan r, phát hiện chậm nên ko kịp! Bó tay với quốc tế. Cái bà phát biểu cũng như ko có óc, j mà cái j cũng đúng bla bla bla trong khi mình ko có ở hiện trường. Học anh ThĂng r, cái j cũng đúng nhưng tai nạn vẫn xẩy ra!

Gởi từ ứng dụng Webtretho trên iPad
    Ký là bị phạt! Quyết! Hem ký nữa
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 58 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Mình thấy muốn để các cháu học bơi thì phải xây cái bể nhỏ nhỏ cho trẻ em khi nào cứng cáp thì mới cho qua bể người lớn chứ bể bơi chả ngăn cách gì nhiều khi đi bơi mình cũng chỉ dám đứng ở 1m6 tiến 1 tí đã ngập đầu rồi phát sợ
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 8,192 Bài viết

• 9,060 Được cảm ơn

4 giáo viên trông có 20 cháu mà ko phát hiện ra
    Nói chung ko nên đăng ký cho con học bơi ở trường , hoặc cái bể bơi phải rất nông , gọi là bể lội chỉ tầm 30 cm thôi thì mới an toàn .

Trẻ con ko biết bơi xuống nước lúc nào cũng cần có người lớn để mắt đến ko đuoc lơi là 1 giây nào cả , tóm lại chỉ có bố mẹ mới theo sát con mà trông được thôi chứ ko trông chờ vào cô giáo được , cho nên cho học bơi ở truong ko có bố mẹ trông rất nguy hiểm , quá nhiều vụ chết đuối ở trường học rồi
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,885 Bài viết

• 16,539 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình thấy lo vì sắp tới đây con mình cũng học bơi ở trường. Trường con mình học cũng là song ngữ, và chưa có vụ nào tai nạn nào xảy ra tương tự.
    Chắc phải suy nghĩ, cân nhắc lại quá, đúng là cẩn tắc vô áy náy.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 4,611 Bài viết

• 10,009 Được cảm ơn

Quan điểm của mình là gì thì gì riêng việc bơi lội, xuống nước thì nhất định phải có bố mẹ. Chỉ nhãng ra 2-3 phút là không có cơ hội để ân hận nữa rồi.
    Con đi học bơi thì bố hoặc mẹ đi kèm, có như thế mới yên tâm được.
    Các thầy, cô dạy bơi một lúc nhiều cháu, sao nhớ đc cháu nào với cháu nào, có gì chả may chắc một lúc mới fát hiện ra.
    Khổ thân cháu bé quá.
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5