Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Bé 6 tháng tuổi bất tỉnh vì thuốc chữa biếng ăn

• 24 Lượt chia sẻ
  • 4.01K Lượt đọc
  • 24 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 7,444 Bài viết

• 3,907 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Sốt ruột vì con trai biếng ăn, người mẹ đã mua thuốc cam pha với nước cơm cho con uống liên tục một tháng. Bé sau đó phải nhập viện do co giật, hôn mê vì ngộ độc chì nặng.

Ngày 27/11, Bệnh viện Nhi Trung ương cho biết, trường hợp bé Nam (6 tháng tuổi, Quốc Oai - Hà Nội) nhập viện trong tình trạng co giật nửa người, bỏ bú.

Theo gia đình, vì thấy con trai biếng ăn, tăng cân kém, chị Vân, mẹ bé đã mua một lạng thuốc cam pha với nước cơm cho con uống liên tục trong vòng một tháng. Đến ngày 24/11, thấy bé co giật nửa người trái kèm theo mệt mỏi, bỏ bú, gia đình đưa con đến khám tại Bệnh viện Nhi Trung ương.

Tại bệnh viện, khi đang trong quá trình thăm khám, bé Vũ lên cơn co giật toàn thân rồi rơi vào trạng thái li bì, tím tái. Bé lập tức được chuyển đến Khoa Hồi sức Cấp cứu để theo dõi.

15_2014112782817_be_Vusua
    Bé Nam hiện vẫn đang được điều trị tại Khoa Hồi sức cấp cứu

Các bác sĩ đã quan sát biểu hiện của bệnh nhân kết hợp hỏi bệnh sử và nghi ngờ bé nhiễm độc chì và cho làm xét nghiệm. Kết quả định lượng chì trong máu cho thấy bé bị nhiễm độc chì rất nặng.

Nam bệnh nhi sau đó được điều trị tích cực bằng thở máy, chống phù não kết hợp sử dụng thuốc thải chì. Sau gần 3 ngày điều trị, cháu bé vẫn chưa thoát cơn hôn mê.

Bác sĩ Đào Hữu Nam, Khoa Hồi sức cấp cứu, cho biết chỉ trong vòng 2 tháng trở lại đây, khoa liên tục tiếp nhận các bé nhiễm độc chì do dùng thuốc cam. Trong đó, 3 trường hợp bệnh nhi nhập viện gần đây nhất đều chỉ được phát hiện nhiễm độc khi các bé đã rơi vào tình trạng nguy kịch như co giật, li bì, hôn mê. Khi đã có những biểu hiện nặng về thần kinh, các cháu có thể gánh chịu những di chứng nặng nề như chậm phát triển trí tuệ, co giật, mù, liệt vĩnh viễn.

"Chì là một chất rất độc hại cho sức khỏe gây ra nhiều bệnh lý về thần kinh, huyết học, dạ dày, đường ruột, tim mạch và thận. Khi xâm nhập cơ thể, kim loại này tích lũy lâu trong nội tạng (đặc biệt là xương) và phải mất hàng chục năm mới có thể thải trừ ra ngoài", bác sĩ này cho hay.

Theo bác sĩ Nam, có nhiều nguyên nhân dẫn đến tình trạng trẻ em ngộ độc chì như tiếp xúc với môi trường ô nhiễm, sử dụng đồ chơi có sơn chì, đạn chì. Các loại thuốc nam được dân gian gọi là thuốc cam, dùng để bôi, uống cũng là nguyên nhân hàng đầu gây ra nhiều trường hợp ngộ độc. Tuy nhiên, do phần lớn trẻ bị nhiễm độc không có biểu hiện điển hình, nên nhiều gia đình thường chủ quan khi sử dụng thuốc.

"Để đề phòng ngộ độc chì ở trẻ nhỏ, gia đình không nên tự ý mua và sử dụng các thuốc nam để uống, bôi. Khi có bệnh, chỉ sử dụng các thuốc của nhà sản xuất và phân phối có nhãn mác ghi rõ địa chỉ, chứng nhận cho phép của các cơ quan chức năng", bác sĩ Nam khuyến cáo.

Ngoài ra, gia đình cũng cần thực hiện tốt vệ sinh cá nhân cho trẻ như rửa tay, cắt móng tay, tránh để trẻ mắc thói quen đưa tay và mọi vật lên miệng; vệ sinh môi trường sống sạch sẽ, hạn chế để trẻ nhỏ tiếp xúc với đồ chơi không rõ nguồn gốc có thể nhiễm kim loại nặng và chì.

http://news.zing.vn/Be-6-thang-tuoi-...ost484366.html
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 2,813 Bài viết

• 6,140 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Những đồ chơi có thể nhiễm kim loại nặng và chì? mẹ nào am hiểu cho mình một vài ví dụ được không?
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,846 Bài viết

• 26,633 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Haizz...
    Dân trí thì thấp mà hệ thống quản lý quá dỏm, quá lỏng lẻo...
    Bao hệ lụy đau lòng xảy ra trên đất nước này, mà trẻ con đa phần là bị thiệt thòi nhất.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 744 Bài viết

• 1,832 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đọc mà muốn chửi thề con mẹ ngu ngốc. Bé trộm vía trông đùi thế kia mà còn nghĩ con gày còm hay sao phải mua thuốc cam về uống. Mình cũng ko biết cái thuốc cam là gì, nhưng thuốc cho con trẻ non nớt 6 tháng tuổi uống, ko hỏi kỹ nguồn gốc xuất xứ, uống liên tục 1 tháng đến khi con bị ngộ độc. Giờ con hôn mê rồi, phải làm sao? COn tăng vài lạng quan trọng thế à? Mình là người mẹ theo những người xung quanh là lười, ko chịu đè ngửa con ra, ko chịu bóp mồm bắt con ăn thêm cháo, thêm cơm. Nhưng con mình là đứa trẻ hạnh phúc ko bao giờ phải khóc vì ăn, ko vui, lắc đầu khi thấy thức ăn: mẹ cho tụt xuống khỏi ghế ăn luôn khỏi ăn. Mình bị ám ảnh mấy câu chuyện con bị sặc cháo chết khi đi trẻ, vì bố mẹ nào cũng muốn con ăn no, tăng cân, thành ra các cô bón, đút cháo cho con càng nhiều càng tốt, đến độ bị sặc chết... Huhu
    • 44 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Trời ạ, bé mới 6 tháng tuổi mà dám cho con uống thuốc lung tung,nghĩ sao mà liều quá vậy trời !!!!!!!
    Con mới 6 tháng làm gì mà sợ còi, ép tăng cân dữ quá vậy????????????????
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 44 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Mấy chị hàng xóm mua thuốc B1 về ngâm với mật ong 3 tháng rồi cho con uống để trị chứng biếng ăn, cứ bảo em làm theo mà em sợ lắm, ko có chỉ định của Bác Sĩ lỡ có chuyện gì thì chết mất, mà bé nhà em với mấy bé hàng xóm này lớn rồi, trên 3 tuổi. Nhiều lúc stress vì con biếng ăn nhưng sợ nên cũng ko dám cho con uống. Có mẹ nào cho con uống B1 ngâm mật ong để bé hết chán ăn ko vậy?
    • 1,146 Bài viết

• 945 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Một bài báo hữu ích nhưng nhà báo trên thì bé Nam, dưới lại bé Vũ....
    HỘI NGƯỜI TIÊU DÙNG THÔNG THÁI (tẩy chay hlt & nhãn hàng ko tôn trọng người TD):
    https://www.webtretho.com/forum/f12/h...8/index43.html
    Petition tẩy chay: https://www.ipetitions.com/petition/n...nh-nh-h-ngc-ha
    • Thành viên tích cực 2015
    • 5 năm
    • 3,797 Bài viết

• 5,200 Được cảm ơn

Chả có gì bằng thức ăn tự nhiên, bé thích ăn cái gì cho ăn cái đó. Chứ biết thuốc cam thành phần nó chứa những hóa chất gì mà cho uống? hầu hết là dexa giữ nước hại gan hại thận tạo cảm giác tăng cân ảo thôi chứ bổ béo gì.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 6,865 Bài viết

• 31,899 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bực mình cái bà mẹ ngốc nghếch. Con trai 6 tháng nhìn có vẻ còn to hơn con gái tui lúc 1 tuổi mà nói còi là còi cái gì. Bây giờ thằng bé 3 ngày trời mà chưa thoát khỏi hôn mê, chứng tỏ thần kinh và não cũng có bị ảnh hưởng rồi. Bây giờ thì tha hồ mà hối hận.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 5 năm
    • 3,797 Bài viết

• 5,200 Được cảm ơn

Mấy chị hàng xóm mua thuốc B1 về ngâm với mật ong 3 tháng rồi cho con uống để trị chứng biếng ăn, cứ bảo em làm theo mà em sợ lắm, ko có chỉ định của Bác Sĩ lỡ có chuyện gì thì chết mất, mà bé nhà em với mấy bé hàng xóm này lớn rồi, trên 3 tuổi. Nhiều lúc stress vì con biếng ăn nhưng sợ nên cũng ko dám cho con uống. Có mẹ nào cho con uống B1 ngâm mật ong để bé hết chán ăn ko vậy?
    Nói thật bạn là trẻ con nó ko thích ăn cái này thì cũng thích ăn cái khác. Chả qua là bắt nó ăn những món nó ko thích thì nó mới biếng ăn thôi. Vì thế thử tìm ra 1 list những món nó thích ăn (VD như gà rán , khoai tây chiên, caramel, các loại bánh kem su ... là 99% trẻ con đều thích) rồi luân phiên đỗi món cho nó, cũng có những loại ăn nhiều ko tốt lắm, thỉnh thoảng mới cho ăn thôi nhưng cũng còn hơn là phải dùng thuốc.

Hoặc dùng những loại nguồn gốc rõ ràng, chứ đừng dùng mẹo lang băm. Dùng những loại kiểu kẹo Vitamin như kẹo gấu Gummy, loại này trẻ con rất thích, mỗi ngày 2 viên, ăn giống kẹo chip mà nó có vị chua, kích thích ăn uống thật sự, ko phải ép uống, lại ko có hại gì. Thỉnh thoảng tui ăn thử cũng thấy đói bụng muốn ăn nữa.

Nhưng dạo này cái Gummy này ko thấy bán nữa, chỉ có loại PNikid thì cứ dính đường ngọt ngọt, ko thích bằng loại Gummy vị sour hồi trước

1351594596_gummy
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,176 Bài viết

• 2,169 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hic, 6 tháng mà đa......khổ thân con quá. Mà nhìn cái đùi thế kia mà lại sợ là sao ta
    • kyk
      Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 68 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Đọc mà tức cái bà mẹ này
    Con người chứ có phải lơn gà gì đâu mà khi thấy biếng ăn tăng cân kém là tức tốc mua thuốc " vỗ béo "
    • 69 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Về trẻ con thì nên thay đổi thực đơn, cách nêm nếm cho bé, nhiều người thay đổi món nhưng chỉ có 1 phong cách nêm nếm đôi khi cũng làm trẻ chóng chán lắm.
    • 213 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Hồi lâu e có đọc cách ng nhật chăm con. Ngta bảo trẻ con đói sẽ tự biết phải ăn, k cần phải vì thêm 1 miếng cơm mà phải dỗ dành nọ kia... thế nên e nghĩ m k quan trọng phải đặt nặng vấn đề con phải ăn nhiều,phải tăng cân.cứ để trẻ tự do phát triển. Tăng đc 1cân r sẽ lại bị đánh đổi bằng thứ khác,k đáng.

Gửi từ ứng dụng di động Webtretho Android
    Mẹ San Thái cho số may mắn 453. Hy vọng con yêu mau về với ba mẹ
    • 1,454 Bài viết

• 4,228 Được cảm ơn

hồi con mình ăn dặm, bé cũng ko thích ăn cháo. Mình đi siêu thị thấy bán loại "bột ăn dặm dạng bánh". Nhìn nó giống cái bánh quy, ngâm 2 cái vào nước ấm thì thành ra 1 chén cháo đủ khẩu phần 1 bữa cho bé 6th tuổi. Mình mua thử, và từ đó mình thoát khỏi cảnh đút con ăn dặm. Bé tự cầm ăn rất vui vẻ. Đến 2t thì con mình tự ngồi bàn ăn cơm, ko cần đút nữa, mình nghĩ cũng có sự góp công của cái bánh ăn dặm kia.

Thật khổ cho bé khi có 1 bà mẹ nuôi con như nuôi heo thế này. Mới có 6th mà đã sợ con biếng ăn.
    Con bị ốm.
    Mẹ : Mẹ ru con ngủ nhé.
    Con : Đừng, coi chừng mẹ lây ốm đấy!
    Mẹ : K0 sao, mẹ ốm thì con chăm mẹ.
    Con : Ừ, mẹ lại đây.

• 1,554 Bài viết

• 5,147 Được cảm ơn

Bạn nào trên đây hỏi về B1 trộn mật ong, mình ko rõ lắm về B1 nhưng có lần mình đọc đâu đó nói rằng lạm dung B1 sẽ gây xốp xương gì đó. Bạn có thể google tra lại thông tin này nhé.

Đa số các bà và mẹ VN quan trọng hóa chuyện cân nặng của trẻ con, cộng thêm là thiếu hiểu biết và cẩu thả nên hay cho trẻ con ăn/uống/bổ sung lung tung và cuối cùng người lãnh chịu hậu quà là những đứa trẻ thơ ngây. Chán, nói mãi nói nhiều rồi, thời buổi công nghệ mạng mẽo khắp nơi, báo chí tràn lan mà sao nhiều người ko chịu tìm hiểu thong tin gì cả.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9,729 Bài viết

• 9,721 Được cảm ơn

Thuốc cam này tivi, internet nói suốt về tác hại nhiễm độc chì mà sao bà mẹ í ko biết nhỉ...người trẻ ở ngay thủ đô chứ có phải trên rừng rú đâu mà kém hiểu biết thế. Cục pin để vào đồ chơi con xài xong là phải vứt ngay, nếu con ngậm thì cũng gây nhiễm độc chì đó ạ
    • 638 Bài viết

• 1,056 Được cảm ơn

Mình là Mẹ tồi mấy năm rồi đây. Mẹ to cao mà con từ lúc cai sữa cho đến 3 tuổi chỉ có 11kg. Không tăng không giảm. Cứ gọi là quắt. Bị hàng xóm độc miệng bảo "Mẹ ăn hết của con" đầy lần ra. Nhưng chẳng bao giờ Mẹ phải ép hay ghì con bắt ăn cả. Con ăn bữa ít bữa nhiều do Mẹ đổi món (từ hồi ăn bột với cháo). Sang tuổi thứ 4. Trộm vía tăng cân ù ù.Họ lại quẩy bảo mình"cho con uống gì" với lại "tăng trọng". Cũng chẳng cần tranh cãi với ai nhưng những lời ác ý thế ít khi mình cười trừ lắm. Thương con, đã biết gì đâu mà chúng cứ gieo vào đầu con bé "béo phì"với "ăn nhiều".Con hiện giờ "cắt sữa" nửa năm rồi với ăn cũng bị Mẹ hạn chế bữa tối, tăng rau. Nhưng mà...bé ăn gì cũng thấy ngon cả.

Làm Mẹ mà không sáng suốt, hiểu rõ con mình, chạy theo lời vô thưởng vô phạt của thiên hạ thì cũng sẽ đầu độc con thôi. Hoặc biến mỗi bữa ăn như tra tấn.

Tạm biệt anh ...mãi mãi!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 318 Bài viết

• 1,561 Được cảm ơn

Sao các bà mẹ ở Việt Nam hay cho trẻ em ăn mật ong nhỉ? Lúc đi khám thai cũng như sinh em bé các bác sĩ không hướng dẫn? Trẻ em dưới 12 tháng rất dễ bị ngộ độc với mật ong, các mẹ không nên cho trẻ ăn mật ong. Thay vì cho các bé ăn cháo các mẹ nên cho các bé ăn khoai tây, vỉ khoai tây có vitamin C, vitamin B1, vitamin B2, vitamin B3, vitamin B6, magnesium, chất sắt..., nhưng gạo lại có arseni một chất gây nhiễm độc.
    • 44 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi khocmotdongsong Xem bài viết
    Bạn nào trên đây hỏi về B1 trộn mật ong, mình ko rõ lắm về B1 nhưng có lần mình đọc đâu đó nói rằng lạm dung B1 sẽ gây xốp xương gì đó. Bạn có thể google tra lại thông tin này nhé.

Đa số các bà và mẹ VN quan trọng hóa chuyện cân nặng của trẻ con, cộng thêm là thiếu hiểu biết và cẩu thả nên hay cho trẻ con ăn/uống/bổ sung lung tung và cuối cùng người lãnh chịu hậu quà là những đứa trẻ thơ ngây. Chán, nói mãi nói nhiều rồi, thời buổi công nghệ mạng mẽo khắp nơi, báo chí tràn lan mà sao nhiều người ko chịu tìm hiểu thong tin gì cả.
    Dạ, là em hỏi đây ạ. Em cảm ơn chị, em cũng không dám cho con uống linh tinh. Thấy mấy chị hàng xóm cho con uống rồi bảo em về ngâm mật ong với B1 cho ocn uống để bé hết chán ăn nhưng em không dám, giờ nghe vầy chắc cạch luôn. Em cảm ơn chị ạ.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2