TIN TÀI TRỢ.

Bé 3 tuổi suýt chết vì bị chó nhà cắn

• 0 Lượt chia sẻ
  • 6.7K Lượt đọc
  • 9 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 4,787 Bài viết

• 9,845 Được cảm ơn

Bé Tú được đưa vào viện cấp cứu trong tình trạng nguy kịch vì mất nhiều máu từ vết thương ở mặt.

Cậu bé 3 tuổi vào khoa Cấp cứu Chống độc Bệnh viện Nhi Trung ương (Hà Nội) ngày 2/5, đến 19/5 mới được ra viện. Bố mẹ bệnh nhi kể trong lúc chơi đùa với bé Tú, chú chó của gia đình do bị trêu chọc đã đột nhiên trở nên hung dữ và cắn vào mặt bé. Chú chó đã được nuôi trong nhà nhiều năm, hằng ngày vẫn chơi đùa với trẻ.
    Bé đau đớn và chảy nhiều máu, bố mẹ đưa đến cấp cứu tại trung tâm y tế gần nhà. Cháu được xử trí băng ép cầm máu, dùng thuốc giảm đau, truyền dịch rồi chuyển đến Bệnh viện Nhi Trung ương. Các bác sĩ đã truyền máu, giảm đau, kháng sinh và huyết thanh chống uốn ván cho bé. Kết quả hội chẩn của các bác sĩ khoa Cấp cứu Chống độc với các bác sĩ chuyên khoa Răng hàm mặt và Mắt cho thấy vùng mặt bé Tú bị nhiều vết cắn sâu, tổn thương nặng nề, rách vành tai và ống tai ngoài. Trầm trọng hơn, cháu bé còn bị rách giác mạc cùng dây chằng mắt và hốc mắt.
    Bé được chuyển tiếp tới Khoa Răng hàm mặt (Bệnh viện Nhi Trung ương) để theo dõi và điều trị. Do tổn thương ở mắt rất nặng, hai ngày sau bệnh nhi được chuyển đến Bệnh viện Mắt Trung ương. Từ đó cháu mới dần hồi phục và xuất viện.
    Các bác sĩ cho rằng đây là một tai nạn rất đáng tiếc do súc vật nuôi cắn gây hậu quả nghiêm trọng. Để phòng tránh nguy cơ súc vật cắn với trẻ, các gia đình cần chú ý:
    - Tránh thả rông động vật nuôi, đeo rọ mõm cho chó khi ra đường.
    - Không nên để trẻ một mình với vật nuôi, tránh xa các động vật thả rông.
    - Không chọc ghẹo vật nuôi, tiếp xúc trực tiếp với vật nuôi hoặc chơi với vật nuôi khi chúng đang ăn.
    - Gia đình có trẻ nhỏ không nên nuôi động vật hoang dại hoặc giống chó hay cắn người.
    Xử trí ban đầu khi bị súc vật cắn:
    - Rửa sạch vết thương bằng nước muối và xà phòng, băng vết cắn bằng gạc vô trùng.
    - Cầm máu ngay bằng cách ấn mạnh lên vết thương nếu vết thương chảy máu.
    - Đưa đến cơ sở y tế nếu vết thương rộng sâu, chảy nhiều máu hoặc vết thương biểu hiện nhiễm trùng (sốt, sưng, đỏ, đau, nổi hạch) hoặc trường hợp nghi ngờ dại.
    - Trong trường hợp bị chó, mèo cắn, cần được theo dõi con vật trong 10 ngày và tiêm tiêm phòng dại nếu con vật có triệu chứng nghi ngờ dại. Đối với súc vật cắn không thể theo dõi được thì cần tiêm phòng dại ngay.
    - Tiêm phòng uốn ván trong vòng 48 giờ nếu trẻ chưa được tiêm chủng đầy đủ.
    Thạc sĩ, bác sĩ Ngô Anh Vinh
    Khoa Cấp cứu và Chống độc, Bệnh viện Nhi trung ương
    * Tên bệnh nhi đã được thay đổi

http://doisong.vnexpress.net/tin-tuc...n-3222462.html

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 4,787 Bài viết

• 9,845 Được cảm ơn

Thấy có độc giả vnexpress còm rất đúng ,nhà nào nuôi chó mà có con nhỏ nên đọc , thêm thông tin bổ ích nè
    "Nhà tôi nuôi 4-5 con chó nhiều năm 15-17 năm. Có 1 ít kinh nghiệm mong góp ý cùng các gia đình đã nuôi chó và chuẩn bị có hay đang có em bé. Chó rất thông minh, nhất là đã nuôi nhiều năm. Nó hiểu ý mình muốn và chuẩn bị làm gì. Mình thương nó và nó rất thương mình. Mình và nó quấn quít suốt khi có mặt trong nhà, có gì ăn cũng thả xuống, hoặc cho ăn. Nhà mới có em bé tất cả mọi người đều tập trung vào em bé, cho bé ăn .Giảm bớt chăm sóc chó. La rầy chó khi nó tới gần em bé. Chó ghanh tị với em bé dù vẩn thích đùa giởn với bé. nói chung chó ghanh tị với bé. nếu chó hiền tì đở, chó dử lúc nổi giận, chuyện gì cũng có thể xảy ra. Chó nhà tôi hiền, nhưng nó thù dai, cho bé ăn nó xin,,ko cho,,lâu lâu nó lấy mỏ ủi tới tới bé té nhào.
    Rút lại, nhà có bé không nên nuôi chó vì những điều nói trên, còn một chuyện nữa là lông chó, sán lãi chó. Nhưng khổ nổi nuôi vài con chó lâu quá, thương quá như đứa bé, như người bạn "
    • 45 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

đọc mà nổi da gà tội nghiệp bé quá...nhà mình đinh nuôi chó mà đọc tin nây chắc bỏ ý định vì đang có em bé nhỏ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Khóa theo yêu cầu
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,172 Bài viết

• 11,279 Được cảm ơn

Mình đang có ý định nuôi 1 nhóc vện Phú Quốc, k biết em vện hiền hay dữ? nuôi dễ hay khó? trước m nuôi 1 em Root mới tách đàn, k biết chăm nên em í đoản thọ, buồn ghê gớm. giờ chọn em nào dễ nuôi xíu, ăn uống dễ xíu vì mình k có nhiều thời gian cho mấy em. mom nào có kinh nghiệm nuôi chó PQ thì share với m nhé!
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 40 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Với trẻ nhỏ, cần luôn để mắt trông nom cẩn thận, nhất là khi các bé ở gần chó, mèo
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 939 Bài viết

• 2,315 Được cảm ơn

Không nên nuôi chó, mèo khi nhà có trẻ nhỏ vì bọn trẻ ko ý thức đc sự nguy hiểm của đvat đâu Đừng ai nói là chó thân thiết với con người, thông minh và trung thành nữa nhé. Về quê đi đêm gặp lũ chó đàn phát sợ, chúng đuổi cắn rất dã man ...chỉ muốn tống khứ cho bọn quán thịt cầy.
    (ps: mình ko ăn thịt chó nhé).
    Cũng những người Phụ nữ ấy, trong ánh mắt của những người đàn ông khác ngoài chồng...
    họ trở nên dịu dàng, nữ tính và quyến rũ lạ thường
    • 844 Bài viết

• 3,277 Được cảm ơn

Mình cực kì thích chó, nhưng từ khi có con thì luôn tránh đưa con đến những nơi/nhà có chó to.

Ở sát gần nhà mình có một cái sân chơi nhỏ, nói chung cho con ra đấy chơi rất tiện. Tuy nhiên có một bà rất hay cho chó vào sân chơi (chó to như con bê) cho dù có bảng cấm chó trong sân. Con chó này nhìn hiền lành và tất cả các bà mẹ khác đều cho con tự do chạy nhảy trước mặt nó. Mình ra hỏi bà chủ chó thì bà bảo chó của bà là chó lai Rottweiller và nó cực kì hiền etc. Mình nghe thấy chó lai rottweiller cái là hoảng, từ đó không bao giờ cho con đến chơi ở cái sân đó nữa. Đi xa ra chút chừng 10' có sân khác không chó, con chơi mình thấy yên tâm hơn nhiều.

Chó bé thì mình cho con chơi thoải mái, con mình h chơi thường xuyên với một bạn yorkshire và thích bạn này lắm lắm luôn.

Khi nào con lớn, chừng 5,6 tuổi mình muốn mua cho con một con golden retriever, loại chó này lành và hợp với trẻ con.

Mình hay đọc báo nước ngoài thấy nhiều vụ chó tấn công trẻ con lắm nên mình rất sợ mấy bạn chó dữ và to, bình thường thì lúc nào mà chủ chả bảo là chó tôi tốt lắm, hiền lắm. Đến lúc có chuyện hối hận thì cũng muộn.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6,908 Bài viết

• 12,612 Được cảm ơn

Chó nhà bà ngoại mình rất lạ, người lớn vào nhà là nó sủa ầm ĩ, cắn gấu quần. Nhg trẻ con vào nó ko bao giờ sủa mà chỉ ư ử và sán lại dụi dụi e bé. Mấy đứa trẻ con hàng xóm suốt ngày vật nó ra cưỡi, cho tay vào miệng...đủ trò nhg ko bao giờ nó cắn.
    Tuy nhiên, mình ko ủng hộ nhà có e bé mà nuôi chó mèo. Kể cả việc cha mẹ bọn trẻ hay cho chúng chơi với chó nhà mình thì mình cũng cảnh báo. Dù sao chúng cũng là con vật, mình ko thể kiểm soát đc tuyệt đối. Nhỡ một cái là ân hận cả đời.
    Cùng Trái Tim Nhân Ái WTT đồng hành cùng các bệnh nhi BV Bỏng Quốc Gia
    https://www.webtretho.com/forum/f479/...6/index71.html
    • 91 Bài viết

• 239 Được cảm ơn

Các loại chó dữ cắn xé rất ghê, như pitbull, bẹc giê chẳng hạn. Còn lại đa phần hiền lành và rất biết thương e bé... Bài báo ko nói rõ là chó gì nhưng mình đoán là thuộc loài chó dữ.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Sabrina.vcn
    • Thành viên tích cực 2015
    • 5 năm
    • 605 Bài viết

• 3,081 Được cảm ơn

Tôi nghe nói đã bị chó cắn thì rất dễ mắc bệnh dại, nhất là vào mùa hè