Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Bé 3 tuổi nguy kịch vì văng khỏi xe máy

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.98K Lượt đọc
  • 24 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 102 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

(Dân trí) - Bé N.H.H, 3 tuổi, ở Xuân Đỉnh (Từ Liêm, Hà Nội) bị chấn thương nặng sau cú ngã văng từ yên sau xe máy xuống đất. Bé H nhập viện ngày 15/3 trong tình trạng rất nguy kịch.
    Theo kết luận của BV Việt Đức, bé H bị chấn thương ngực kín gây tràn máu, tràn khí do va đập mạnh. Dù đã được cấp cứu kịp thời nhưng sức khoẻ của bệnh nhi vẫn trong tình trạng phải theo dõi đặc biệt.
    Nguyên nhân gây ra tai nạn là do bố cháu bé để con ngồi đằng sau mà không hề có đai bảo vệ. Từ một cú va chạm bất ngờ với phương tiện khác, bé đã bị hất văng xuống đất.
    BS Cao Độc Lập, trưởng khoa Khám bệnh cho biết, BV đã từng tiếp nhận một số trường hợp tương tự bé H. Những tai nạn kiểu này hoàn toàn xuất phát từ sự bất cẩn của người lớn.
    Các chuyên gia sức khoẻ cảnh báo, trẻ dưới 6 tuổi hầu như chưa thể ngỗi vững đằng sau phương tiện. Nếu gặp sự cố, bé có thể bị hất ngã rất dễ dàng nếu không có đai bảo vệ. Vì vậy, tốt nhất khi di chuyển trẻ bằng xe máy nên để trẻ ngồi giữa hai người lớn. Trong trường hợp buộc phải mang theo trẻ nhỏ mà không có thêm người lớn đằng sau hỗ trợ phải lựa chọn cách giữ an toàn phù hợp.

Ví dụ, với trẻ từ 1-2 tuổi có thể sử dụng địu theo người, hoặc ngồi ghế lắp an toàn đằng trước. Trẻ ngoài hai tuổi đã cứng cáp hơn, có thể dùng đai thắt to bản, và nên cho ngồi đằng trước, đi tốc độ chậm. Trẻ từ 5 tuổi trở lên cho ngồi sau và thắt dây lưng.
    Ngoài ra, với tình trạng đường phố ô nhiễm do khói bụi như hiện nay, trẻ còn cần được trang bị mũ, khẩu trang, kính để tránh bụi bay vào mắt và đường hô hấp, ảnh hưởng đến sức khoẻ.
    http://dantri.com.vn/c20/s20-308777/...hoi-xe-may.htm

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 266 Bài viết

• 93 Được cảm ơn

Tội bé quá mẹ nhỉ.
    Chồng em chở bé em đi hay ỷ y lắm. Để ngồi ghế bé trước yên xe mà chả bao giờ chịu thắt đai an toàn. Phải cho chồng em xem tin này mới được.:Thinking:
    Thanks mẹ nó nhé.:Smiling:
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 387 Bài viết

• 1,348 Được cảm ơn

Mình thường xuyên thấy người lớn ỷ lại lắm khi đi trên đường và chở trẻ nhỏ. Mới hồi nãy thôi trên đường đi làm về, thấy 1 cô chở 3 em bé, 1 bé chừng 2 tuổi ngồi phía trước, 2 em bé chừng 4 tuổi ngồi phía sau. Không có dây đai gì cả... Mình thấy hoảng luôn ! Nhiều khi không hiểu người lớn nghĩ gì (!?) :Thinking:
    • 996 Bài viết

• 277 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Khổ thân bé quá. :Sad::Sad::Sad:
    Mình đi đường thấy nhiều bố/mẹ đèo con mà chẳng có đai an toàn, thỉnh thoảng lấy tay giữ thôi :Sick:, cứ nghĩ mà rợn cả người. Tính mạng con họ rẻ quá hay sao :Crying::Crying::Crying:
    NO MORE HOMELESS. COME ON MY LITTLE SUNSHINE :Rose: :Kiss: :Smiling:
    tt3ddba
    Vào thăm Blog của Mún nhé
    • 14,577 Bài viết

• 1,737 Được cảm ơn

Đúng vậy, mình cứ nhìn thấy cảnh nhất là các bố lái 1 tay còn 1 tay ôm con vắt vẻo là bực hết cả mình...Sao mà họ chủ quan đến thế cơ chứ :Sad:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 181 Bài viết

• 114 Được cảm ơn

Tôi đã gặp 1 trường hợp tai nạn đối với trẻ nhỏ. Bố để con ngồi ở trước yên xe, đang chạy thì thằng bé tí toáy vặn chìa khoá xe máy=> cả 2 bố con bay như chim!!!! Ngoài ra còn thấy trên đường nhiều bố/mẹ đèo con mà lại cho bé cầm 1 que thịt xiên hay gì đó tương tự. Chỉ cần phanh gấp, bé lại đang ngậm que đó thì...không dám tưởng tượng tiếp!!!!!!!!
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 621 Bài viết

• 699 Được cảm ơn

Híc khổ thân quá, mình đi đường cũng rất hay gặp các bố, thậm chí cả các mẹ nữa đèo con bé xíu ngồi yên sau mà không có bảo hiểm gì. Đứa bé cứ ngật ngưỡng nghiêng lệch cả về 1 bên xe trông đến hãi, có lần mình nhắc 1 chị dừng lại lấy khăn buộc con vào người (đợt đấy trời mùa đông thấy chị í quấn cái khăn dài ở cổ) thế mà còn bị tỏ thái độ khó chịu chẳng thèm nói gì mặt lạnh tanh, bó tay.com luôn. :Sigh::Sigh:Đấy là chưa kể có lúc các bé buồn ngủ ngồi đằng sau gật gù có khi lăn xuống đất lúc nào chẳng biết í chứ.
    Thật con mình đẻ ra mà còn không biết giữ, cẩu thả quá mức đi, cứ nghĩ đến những chuyện í lại tức điên lên về ý thức của người lớn :Crying::Crying:
    • 14,577 Bài viết

• 1,737 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bebong415 Xem bài viết
    Híc khổ thân quá, mình đi đường cũng rất hay gặp các bố, thậm chí cả các mẹ nữa đèo con bé xíu ngồi yên sau mà không có bảo hiểm gì. Đứa bé cứ ngật ngưỡng nghiêng lệch cả về 1 bên xe trông đến hãi, có lần mình nhắc 1 chị dừng lại lấy khăn buộc con vào người (đợt đấy trời mùa đông thấy chị í quấn cái khăn dài ở cổ) thế mà còn bị tỏ thái độ khó chịu chẳng thèm nói gì mặt lạnh tanh, bó tay.com luôn. :Sigh::Sigh:Đấy là chưa kể có lúc các bé buồn ngủ ngồi đằng sau gật gù có khi lăn xuống đất lúc nào chẳng biết í chứ.
    Thật con mình đẻ ra mà còn không biết giữ, cẩu thả quá mức đi, cứ nghĩ đến những chuyện í lại tức điên lên về ý thức của người lớn :Crying::Crying:
    Đúng là nhiều khi gặp cảnh ấy, mình rất muo16n dừng lại góp ý, nhưng cũng sợ gặp những ánh mắt không thiện cảm, với lại có khi ax chở chạy nhanh qua nên chả biết nói gì....
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 3,440 Bài viết

• 23,925 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bocuvinh Xem bài viết
    Tôi đã gặp 1 trường hợp tai nạn đối với trẻ nhỏ. Bố để con ngồi ở trước yên xe, đang chạy thì thằng bé tí toáy vặn chìa khoá xe máy=> cả 2 bố con bay như chim!!!! Ngoài ra còn thấy trên đường nhiều bố/mẹ đèo con mà lại cho bé cầm 1 que thịt xiên hay gì đó tương tự. Chỉ cần phanh gấp, bé lại đang ngậm que đó thì...không dám tưởng tượng tiếp!!!!!!!!
    Trường hợp như thế này gặp rất nhiều ở các cổng trường học ạ.

Các bà mẹ hay mua cho con xúc xích nướng hoặc nem chua nướng... gì đó ở cổng trường, và bé ngồi sau hoặc trước xe máy ăn. Em không hiểu các bà mẹ đó nghĩ như thế nào nữa, thứ nhất, ăn uống như vậy không đảm bảo vệ sinh. Thứ hai, rất có thể việc phanh gấp hoặc tai nạn nhẹ thôi cũng làm những cái que xiên nhọn đó đâm vào mắt, cổ họng... của em bé... Thật không dám tưởng tượng..
    f56bc6b8e03d0ea3025a3b97b539184d
    • 565 Bài viết

• 123 Được cảm ơn

Thương bé quá, khổ thân bé vì sự bất cẩn của nguoiwf lớn
    • 3,464 Bài viết

• 23,084 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hãi nhất là các bố mẹ đi xe gas, toàn cho con đứng đằng trước - thậm chí nhiều con bé xíu vừa đứng vừa ngủ, chỉ cần phanh gấp là đầu con đập vào tay lái ngay.
    Yêu lắm 2 công chúa và hoàng tử bé của mẹ :Rose::Rose::Rose:
    ScMdVcVScMdp7
    • 566 Bài viết

• 230 Được cảm ơn

Tội bé quá! Mỗi lần đọc thấy những tin tức tai nạn xảy đến với các em bé, mình lại khóc vì thương. Các em còn nhỏ, chưa có được ý thức cũng như khả năng tự bảo vệ mình. Người làm cha làm mẹ phải có trách nhiệm bảo vệ các em, đâu thể nào chủ quan đến khi có chuyện xảy ra mới hối hận thì đã muộn rồi. Thiệt thòi thì các em phải chịu.
    Mình đi ngoài đường đã nhiều lần gặp trường hợp các em nhỏ ngồi lệch qua 1 bên ở ghế sau mà không có đai bảo vệ gì hết. Mỗi lần như vậy, mình toàn đi chầm chậm theo sau xe bố/mẹ của bé để nhắc thôi, đi trước thì không yên tâm, không biết có chuyện gì với các bé không.
    Hy vọng là sau chuyện xảy ra, người lớn biết tự ý thức hơn trong việc bảo vệ các bé, không chỉ ở ngoài đường mà ngay cả trong nhà, ngoài ngõ.
    eNortjK1UrI0srS0ULIGXDAS_QKx10

eNortjKzUjI0MrAwM1ayBlwwFXIC0Q,,81

Út cưng của Ba Mẹ và anh Hai:
    NB: 2,8kg-49cm (22h25' 06/03/2011) :LoveStruc: 1M: 4,5kg-56cm :Angel: 2M: 5,6kg-61cm :Rose: 3M: 6,9kg-65cm :Applause: 4M5D: 8kg-67cm rooling: 5M10D: 8,8kg-69cm (Mẹ đi làm) :Worried:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 162 Bài viết

• 158 Được cảm ơn

mình thấy tất cả là do ý thức của mọi người quá thấp!:Nottalkin:
    • 4,484 Bài viết

• 2,661 Được cảm ơn

Đúng là còn rất nhiều ông Bố bà Mẹ rất chủ quan, rất kém ý thức khi chở con nhỏ đi cùng...Hy vọng sẽ có nhiều ông Bố, bà Mẹ xem trọng việc chở con nhỏ sau khi đọc bài này...
    u9sVzuqu9sVp7

pu2bIwqpu2bp7
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 150 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Cầu mong bé tai qua nạn khỏi.

Chứ bé mà có sao thì bố mẹ ân hận mấy đời cũng không hết.

Thỉnh thoảng mình có chở con bằng xe máy đi học mà cứ nín thở suốt dọc đường mặc dù có đeo đai bảo hiểm cho con. Chẳng may hôm nào mà đoảng vị quên mũ bảo hiểm cho con là thôi, đi rón rén đến được nơi mới thở phào nhẹ nhõm. Vì bây giờ mình có đi cẩn thận nhưng rất nhiều người đi ẩu, nếu có lao vào mình ngã ra thì không biết thế nào.

Mong các ông bố, bà mẹ phải để ý khi chở con, chỉ 1 giây vô ý của người lớn mà hậu quả không lường
    Con yêu - Con là động lực lớn nhất của đời mẹ. Mẹ yêu con ***
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 222 Bài viết

• 142 Được cảm ơn

Không biết luật giao thông của mình thế nào nhỉ.
    CÓ con nhỏ trên xe 2 vợ chồng bế mà còn thấy ghê.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,770 Bài viết

• 1,187 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mehaicongchua Xem bài viết
    Hãi nhất là các bố mẹ đi xe gas, toàn cho con đứng đằng trước - thậm chí nhiều con bé xíu vừa đứng vừa ngủ, chỉ cần phanh gấp là đầu con đập vào tay lái ngay.
    bà chị chống mình đây, con mình mới được 17 tháng mà để nó đứng trên xe tay ga để c hở, mặc dù là chạy loanh quanh trong xóm nhưng nhỡ có chuyện gì thì có mà ân hận suốt đời, nói mà chẳng chịu nghe, điên hết cả người
    • 1,485 Bài viết

• 1,515 Được cảm ơn

Đúng là cho trẻ em ngồi sau xe máy ko có đai an toàn là rất nguy hiểm. Cầu mong cho bé mau khỏi bệnh nhé. Các ông bố bà mẹ cũng nên chú ý đừng để xảy ra điều gì đáng tiếc từ chính sự bất cẩn của mình.

/wdpAYSgwdpAp7 [/IMG]

G]cMpGULA i4RUp7[/URL]
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,165 Bài viết

• 3,763 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Khổ thân bé quá. Các bác đừng bao giờ nghĩ con lớn là có thể đèo như vậy. Nguy hiểm lắm.
    Ở gần nhà em (mẹ nào ở gần hồ Nam đồng chắc cũng biết vụ này) đã có trường hợp bố đèo con ngồi đằng sau, khi đi đến khúc cua bố cua nhiều nghiêng xe làm con ngã, rồi ko hiểu thế nào mà bố cán chết con:Sad::Sad:
    :Rose: Bàn tay tặng đóa hồng bao giờ cũng còn phảng phất mùi thơm:Rose:
    • 921 Bài viết

• 187 Được cảm ơn

Em đi đường mà nhìn thấy ai chở con mà không có đai bảo vệ em ghét lắm.Đúng là Bố mẹ vô tâm đến lúc con bị làm sao thì khóc ngắn khóc dài vậy mà có cái an toàn của cục cưng cũng bỏ qua :cool:

:Rose:Tình yêu đầu trôi xa dư âm để lại
    Và nếu thuộc về nhau em sẽ trở lại
    Và anh được thấy hoa rơi như cơn mưa
    Tươi thắm những con đường
    :Rose:
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2