TIN TÀI TRỢ.

Bé 2 ngày tuổi gãy vai nghi vì hộ lý làm ẩu

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.94K Lượt đọc
  • 32 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Chờ kích hoạt
    • 13 năm
    • 274 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

(Dân trí) - Chiều ngày 22/12, bé trai 2 ngày tuổi Đinh Tuấn Kiệt có những biểu hiện bất thường, được chẩn đoán là gãy xương đòn. Theo người nhà của bé, nguyên nhân là do các hộ lý BV Phụ sản Trung ương khi đưa cháu đi tắm đã làm ẩu, gây nên tai nạn.

Trao đổi với Dân trí, chị Đinh Thị Hương (20 tuổi, ngụ tại Hoài Đức - Hà Nội), mẹ của cháu Đinh Tuấn Kiệt cho biết: Cháu Kiệt sinh vào ngày 20/12, mọi biểu hiện đều bình thường. Sự việc chỉ bất thường vào trưa ngày 22/12 khi cháu Kiệt được các hộ lý đưa đi tắm rồi trả về gia đình, cháu có một số biểu hiện bất thường như không bú sữa, khó ngủ, khóc, vai trái tấy đỏ, tay trái không cử động được.

Sự việc nhanh chóng được báo tới lãnh đạo khoa D5, BV Phụ sản Trung ương nơi chị Hương và cháu bé đang nằm điều trị.

Sau khi tiến hành chụp X-quang, cháu Kiệt được xác định bị gãy xương đòn. Tuy nhiên, phải đến chiều tối ngày 23/12, tức 1 ngày sau khi phát hiện sự việc, cháu bé mới được tiến hành bó bột tại... Bệnh viện Nhi Trung ương.

Bà Nguyễn Thị Dinh, người nhà của một bệnh nhân khác cùng phòng chị Hương khẳng định: Chỉ từ sau buổi trưa ngày 22/12, cháu Kiệt mới có một số biểu hiện bất thường.

Tại một phòng trực của khoa D5, khi phóng viên đề nghị cho biết thêm thông tin về việc cháu bé Kiệt, chị Dương Kim Điệp, người trực tại đây nói: “Chúng tôi biết sự việc này nhưng không có quyền nói” và đề nghị phóng viên đến gặp lãnh đạo bệnh viện trong giờ hành chính.

Phúc Hưng

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,367 Bài viết

• 208 Được cảm ơn

:Sick:sợ quá....
    DAi4p7
    • 4,557 Bài viết

• 5,724 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ngày trước mình cũng sinh ở viện C, hôm nào con đi tắm mà đưa tiền cho y tá thì thấy êm ru, có một hôm quên mất thì ngồi ở phòng cũng nghe thấy con khóc ré lên, bé nhà mình khóc đặc biệt lắm nghe nhận ra liền.
    Ôm Ta Rê, Tút Ta Tê, Tu Rê Soa Ha

5452593035_76af78cc97_m5452601073_5fc893abbe_m5452601081_d5d8ddc4ca_m
    Mẹ yêu cục vàng của mẹ lắm lắm :Rose::Rose::Rose:
    Yêu nhất là câu nói của con: lúc 2 tuổi: Con yêu mẹ nhất đời; và bây giờ: Con yêu mẹ suốt cả cuộc đời:Laughing::Laughing:
    • 474 Bài viết

• 107 Được cảm ơn

Bà c chồng sinh ở BV Hùng Vương ngày nào tắm cũng 20k, 1 tuần sau về nhà thuê hộ lý tắm, vừa mở xem rún, cô hộ lý rớt nước mắt khi nhìn thấy toàn là mủ, cô ấy xức thuốc vào thằng nhóc khóc tím người luôn, hãi ghê, còn bà mẹ dc thay băng hàng ngày thấy đau nơi cuối vềt thương, hộ lý bảo do cạ mối chỉ kg sao đâu, về nhà cương mủ hết 8 mũi khâu, 1.5 tháng phải nặn mủ, đến khi nó vỡ chảy máu đọng vũng dưới chân luon, cả nhà tức muốn chết
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 117 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

Hộ sinh tắm làm gãy xương đòn trẻ sơ sinh?16:49' 24/12/2008 (GMT+7)
    http://vietnamnet.vn/xahoi/2008/12/820277/
    vietnamnet - Cháu bé mới sinh được 2 ngày tại Bệnh viện Phụ sản Hà Nội. Trưa, hộ sinh đưa cháu đi tắm, khi về, cháu bị gãy xương đòn. Tuy nhiên bệnh viện lại cho rằng, cháu bị gãy từ khi mới ra đời.

Người nhà: Do hộ sinh tắm, làm gẫy xương

Anh Đinh Văn Tú (23 tuổi, trú tại thôn Đại Tự, huyện Hoài Đức, HN) và chị Đinh Thị Hương (20 tuổi) là bố mẹ của cháu Đinh Tứ K, sinh hôm 20/12 tại Bệnh viện Phụ sản Hà Nội.

images1682655_begaytay Bệnh nhi K. một tay không cử động được. Ảnh: Lệ HàAnh Tú kể lại: sau khi sinh được 2 ngày, trưa 22/12 hộ sinh bệnh viện đưa cháu K. lên xe đẩy đi tắm cách buồng cháu ở hơn 10 phòng. Trước lúc tắm, tay chân cháu K. hoạt động bình thường, cháu ít khóc.

Nhưng từ khi đi tắm về, cháu bỗng khóc nhiều hơn, một tay không cử động được. Do tối hôm trước (21/12), gia đình có cho cháu đi tiêm phòng viêm gan B, nên nghĩ là cháu bị ảnh hưởng bởi việc này, không đi khám ngay.

Sáng 23/12 (gần 1 ngày sau khi cháu K tắm), thấy con khóc quá anh Tú buộc phải cùng với hộ sinh đưa con sang Bệnh viện Nhi Trung ương (gần Bệnh viện Phụ sản HN -PV) bằng xe taxi, chụp phim, nhưng vì hết giờ làm việc nên lại quay về Bệnh viện Phụ sản.

Đầu giờ chiều 23/12, kết quả chụp phim từ viện nhi cho thấy cháu K đã bị gẫy xương đòn (xương quai xanh). “Chắc chắn do lúc đi tắm, hộ sinh làm cháu bị gãy xương”- anh Tú quả quyết- “Trước đó cháu rất bình thường. Đến nay, phía bệnh viện cũng chưa nói gì cả với gia đình, thậm chí ngay tiền taxi sang Viện Nhi tôi cũng phải bỏ tiền túi ra trả”.

Bệnh viện: Do mẹ cháu nhỏ, khó sinh nên… gãy

Buổi chiều 24/12, PV VietNamNet đã có buổi làm việc với bác sỹ Lê Thanh Thuý (trưởng phòng Kế hoạch tổng hợp, Bệnh viện Phụ sản HN).

Bác sỹ Thuý lại khẳng định: “Không thể tắm mà làm gãy xương đòn cháu được, trừ khi cố tình… bẻ. Việc cháu K gãy xương là có thật, tuy nhiên việc này đôi khi cũng xảy ra trong trường hợp người mẹ nhỏ, xương chậu không thuận lợi cho tư thế thai”.

images1682315_bsy Bác sỹ Lê Thanh Thuý. (Ảnh:Cao Minh)Khi đó việc đưa em bé ra sẽ không theo tư thế tự nhiên có thể dẫn đến việc không may xảy ra. Trong trường hợp này, chị Đinh Thị Hương (mẹ cháu) chỉ cao 1m50, lại sinh cháu K. nặng 3,2kg. Về việc tay chân cháu cử động bình thường trước khi tắm, bác sỹ Thuý nói, xương quai xanh có tác dụng treo, nên dù tay cháu không giơ lên được thì vẫn có thể ngọ ngoạy.

“Bác sỹ Nguyệt, phó khoa sơ sinh, sau khi chẩn đoán đã cùng gia đình đưa cháu đi chụp phim tại Bệnh viện Phụ sản trước, rồi sau đó mới cùng sang Viện Nhi”- bác sỹ Thuý nói - “có thể sang đó họ lại chụp lại để bó bột cho chính xác”.

“Tôi đã cho gọi hai hộ sinh đi cùng gia đình cháu K. lên kiểm tra, chắc chắn không có chuyện gia đình phải trả tiền taxi vì thứ nhất: chúng tôi có xe cấp cứu, trong trường hợp nhiều ca cấp cứu thì chúng tôi sử dụng xe taxi, sau đó người nhà có quyền thanh toán lại cho bệnh viện”.

Bác sỹ Nguyệt cũng cho rằng, trường hợp của cháu K. có thể về nhà bình thường, xương sẽ mau lành và không để lại di chứng, trong những lần lên khám lại cho cháu, bệnh viện phụ sản sẽ cử người đi cùng gia đình.

Như vậy đã rõ, dù sao trách nhiệm làm gãy xương đòn cháu K. cũng thuộc trách nhiệm bệnh viện Phụ sản Hà Nội; nếu không phải do hộ sinh tắm thì do y tá đỡ đẻ, và thêm ở đó là trách nhiệm việc không phát hiện kịp thời ngay ca gãy xương, mà phải đợi cho đến 2 ngày sau.

• Đỗ Minh
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,029 Bài viết

• 511 Được cảm ơn

Nghe mà buồn thiệt!Đã lỗi mà còn biện hộ!
    • 14,577 Bài viết

• 1,737 Được cảm ơn

Thương bé quá..Mong là bé còn nhỏ nên mau lành...:LoveStruc:
    Hồi mình sinh em bé thì hộ lý mang cả xe đẩy đến từng phòng tắm cho bé đấy, mình có thể quan sát họ tắm bé..Không tiền nong gì mà cũng nhẹ nhàng lắm..Bé nhà mình cũng chịu nước giống mẹ nên im re hà :LoveStruc:
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 239 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Bó tay.com lương y như sát thủ . Thế mà BV còn bao che, nếu sinh ra đã gãy tại sao bé không khóc mà mãi 2 ngày sau mới khóc
    • 474 Bài viết

• 107 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nganvan Xem bài viết
    Trời đất , sao mà ghê vậy chị ? em đọc mà cứ y như đang xem phim kinh dị . Mạng con người mà như là đồ chơi . Thế gd chị ấy kg thưa kiện bs hả?
    Kiện j dc mà kiện, lúc đó mình đâu có bằng chứng, con kiến kiện củ khoai, choáng thật, thôi thì cun cút thủ thân mình thôi, cầu trời cho mình dc may mắn.
    • 519 Bài viết

• 140 Được cảm ơn

Thương em bé quá, mong bé mau lành và không bị di chứng gì.
    Chán chả muốn bình luận về bệnh viện nữa:Sad:
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 13 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 5,349 Bài viết

• 3,173 Được cảm ơn

(Dân trí) - GĐ BV Phụ sản Hà Nội, Nguyễn Huy Bạo cho biết: “Bản thân tôi sáng nay giao ban mới nghe báo cáo về sự cố đáng tiếc với cháu bé Đinh Tuấn Kiệt. Nhiều khả năng là do sang chấn trong quá trình đỡ đẻ, không thể do sự bất cẩn của hộ lý”.
    >> Bé 2 ngày tuổi gãy vai nghi do hộ lý làm ẩu

Theo ông Bạo, trường hợp sinh của chị Đinh Thị Hương là trường hợp đẻ khó, khung xương chật. Nguyên nhân hiện đang được các bộ phận chức năng của bệnh viện nhanh chóng xác định.
    Tuy nhiên, bằng kinh nghiệm của mình, ông Bảo khẳng định: “Việc gãy xương đòn ở trẻ là rất khó phát hiện, kể cả trường hợp cháu bé bị gãy xương từ khâu đỡ đẻ và thường chỉ được phát hiện sau vài ngày khi cháu bé có biểu hiện khác thường như cánh tay bị bại, khóc nhiều. Đây là sự cố không may nhưng dù nguyên nhân gây nên tai nạn đối với cháu bé là gì, trách nhiệm trước tiên của bệnh viện là kết hợp cùng người nhà chăm sóc, chữa trị cho cháu bé”.
    Trả lời câu hỏi liên quan tới thông tin người nhà cháu Kiệt cho biết, những biểu hiện bất thường của cháu chỉ xuất hiện sau khi được hộ lý tắm, ông Bạo nói: “Điều này chúng tôi sẽ tìm hiểu lại. Có thể lúc ban đầu chưa phát hiện ra, vết gãy cũng chưa bị di lệch. Quá trình tắm có thể là tác nhân dẫn đến làm vết gãy gãy hẳn”.
    Anh Đinh Văn Tú, bố của cháu Đinh Tú Kiệt cho biết, Bệnh viện Nhi Trung ương - nơi đã bó bột cho bé Kiệt - hẹn 21 ngày sau quay lại tháo bột cho bé.
    Phúc Hưng
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 15 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Tội nghiệp thế! Có nhờ CA điều tra được không nhỉ? Tắm bé đâu được phép sơ sẩy nhỉ? Mà trẻ sơ sinh lúc tắm đâu có vùng vẫy gì mà đến tuột tay té xuống nhỉ?:Thinking: Lương y, ôi!!!!:Crying:
    Dans les yeux d'une fille, il y a toujours une étoile :Rose:
    • 2,625 Bài viết

• 1,192 Được cảm ơn

Mình nghĩ có thể là do bé bị rạn nứt vai từ khi mới đẻ, đến khi tắm hộ lý mạnh tay làm gãy hẳn xương của con. Chứ nếu làm rơi thì thường là bị chấn thương phần đầu nữa chứ ko chỉ là xương đòn
    Closed !
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,152 Bài viết

• 2,087 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    hic thương bé ghê, tội nghiệp wá. Ko biết bác sĩ thời nay kiểu gì không biết.
    Con nhà em hôm bữa cũng bị hoảng hồn 1 lần. Trả là hôm thôi nôi bé, em cho nó ăn tôm bị hóc vỏ tôm có 1 ít thôi nhé, lúc đầu bé ăn xong em lấy ra ko kịp, bé tím tái mặt, khóc 2-3 phút sau là hết(lúc đó ng nhà móc mãi ko đc rồi hút miệng em bé ra nữa).
    Ba cháu sợ 12h khuya kêu đi BV nhi đồng I, đi 1 vòng lên chỗ nọ chỗ kia cuối cùng họ kêu tới khoa tai mũi họng, BS khám cổ họng ko còn vỏ tôm(BS lúc này đang ngủ phải gọi dậy nhé), cho đi chụp XQ 2 tấm về cũng kêu là không có vỏ tôm, BS bắt giữ ở lại để mổ nội soi...? Bắt con em ở lại trong khi đó BV ng nhà Bệnh nhi và bệnh nhi thì ngủ la liệt ngoài hành lang(Lý do dữ lại vì khi hóc bé tím tái mặt mày, sợ vô đường thở, sẽ bị sưng). BS kêu không cho bé ăn uống trong vòng 6 tiềng đồng hồ để mổ nội soi (trước khi nhập viện mổ nội soi viết bản Cam kết nếu có chuyện gì xảy ra đối với bé, gia đình chịu hoàn toàn trách nhiệm chứ BV ko chịu trách nhiệm gì). Nhìn tờ giấy cam kết như vậy không ai nỡ nào để con mình mổ nội soi mà BS vô trách nhiệm như vậy đc. EM từ chối vì nghĩ bé ở lại BV thì làm gì có chỗ mà ngủ, bé lại lạ nhà sao ngủ đc, 6 tiếng ko ăn uống gì thì... Em từ chối ko ở lại mãi, BV nam này mới kêu BV Phượng gì đó ra thì cho tụi em về nhà theo dõi, nhưng phải làm cam kết nữa mới được về.
    Về nhà theo dõi đến bây giờ con em chẳng bị sao cả. 1 phen hú hồn,
    • 60 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Vợ chồng em ngày xưa cũng thế... Em đi đẻ đầu tiên đẻ thường nhưng sau đó đẻ mổ do k mở được.. BS gọi chồng em lên làm cam kết k chịu trách nhiệm nếu có điều ji xấu xẩy ra.. Bây giờ k ký thì cứ nằm đấy mà kêu.. Nhưng nếu ký thì coi như sau này có ji xẩy ra Viện k chịu trách nhiệm....Tóm lại lỡ có vấn đề ji xẩy ra thì không kêu được thế thui....
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 731 Bài viết

• 1,892 Được cảm ơn

Tắm thì sao mà gãy xương đòn được nhỉ? Nếu mà gãy thì chắc phải có té hay cố tình làm chấn thương hay bẻ gãy mà thôi. Mà nếu để bé rớt khi tắm đến nỗi gãy xương đòn thì chắc phải có thêm chấn thương đầu u một cục hay là nứt sọ hay gì gì đó khác trên người nữa (em bé nặng nhất là cái đầu, có rớt là cái đầu xuống trước hà). Nhiều khả năng là gãy xương đòn lúc sinh do cái thì đỡ vai ra chắc họ ghị quá tay chứ gì. Coi chừng là lỗi của bà đỡ, mà lại trách nhầm cô tắm bé thì oan cho người ta.
    ZcUUpG7
    50
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 396 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Chả biết đc đâu, tớ mới xinh đc 2 tuần, hôm cho bé nhà tớ đi tắm tớ lò dò theo sau thấy mấy cô ý tay đeo găng tắm cho bé, mà tắm dưới vòi nước chứ k phải tắm chậu đấu, vừ tắm vừa buôn chuyện với nhau rôm rả mònh nhìn xót cả ruột.Nhìn thấy tớ là các cô ấy nguây nguẩy đuổi ra ngay, ôi, mà nghĩ cung phí tiền thật cho mấy cô ấy tiền ròi ( mỗi lần 20k) mà về em nhà mình còn nguyên phân ở bẹn, mang tiếng hôm nào cũng tắm mà hăm hết cả bẹn cháu nó. Híc
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 731 Bài viết

• 1,892 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vuthimai Xem bài viết
    hic thương bé ghê, tội nghiệp wá. Ko biết bác sĩ thời nay kiểu gì không biết.
    Con nhà em hôm bữa cũng bị hoảng hồn 1 lần. Trả là hôm thôi nôi bé, em cho nó ăn tôm bị hóc vỏ tôm có 1 ít thôi nhé, lúc đầu bé ăn xong em lấy ra ko kịp, bé tím tái mặt, khóc 2-3 phút sau là hết(lúc đó ng nhà móc mãi ko đc rồi hút miệng em bé ra nữa).
    Ba cháu sợ 12h khuya kêu đi BV nhi đồng I, đi 1 vòng lên chỗ nọ chỗ kia cuối cùng họ kêu tới khoa tai mũi họng, BS khám cổ họng ko còn vỏ tôm(BS lúc này đang ngủ phải gọi dậy nhé), cho đi chụp XQ 2 tấm về cũng kêu là không có vỏ tôm, BS bắt giữ ở lại để mổ nội soi...? Bắt con em ở lại trong khi đó BV ng nhà Bệnh nhi và bệnh nhi thì ngủ la liệt ngoài hành lang(Lý do dữ lại vì khi hóc bé tím tái mặt mày, sợ vô đường thở, sẽ bị sưng). BS kêu không cho bé ăn uống trong vòng 6 tiềng đồng hồ để mổ nội soi (trước khi nhập viện mổ nội soi viết bản Cam kết nếu có chuyện gì xảy ra đối với bé, gia đình chịu hoàn toàn trách nhiệm chứ BV ko chịu trách nhiệm gì). Nhìn tờ giấy cam kết như vậy không ai nỡ nào để con mình mổ nội soi mà BS vô trách nhiệm như vậy đc. EM từ chối vì nghĩ bé ở lại BV thì làm gì có chỗ mà ngủ, bé lại lạ nhà sao ngủ đc, 6 tiếng ko ăn uống gì thì... Em từ chối ko ở lại mãi, BV nam này mới kêu BV Phượng gì đó ra thì cho tụi em về nhà theo dõi, nhưng phải làm cam kết nữa mới được về.
    Về nhà theo dõi đến bây giờ con em chẳng bị sao cả. 1 phen hú hồn,
    Không phải "mổ nội soi" mà là "nội soi" đường thở mà thôi. Động tác này là đưa một cái ống (mềm) có camera vào trong đường thở của em bé để quan sát coi có dị vật (mảnh vỏ tôm) ghim vào trong phế quản (đường thở) của em bé không. Cái này không có dùng dao rạch cái gì trên người em bé hết. Làm cái này cho em bé còn nhỏ (không hợp tác được) thì phải cho bé mê (để tránh đau và tránh nguy hiểm), mà gây mê thì em bé cần phải không có đồ ăn trong bao tử (dạ dày), vì nếu đồ ăn trào vào phổi thì nguy hiểm tới tính mạng lúc gây mê. Đồ ăn trong dạ dày chỉ cạn sau 4 đến 6 tiếng đồng hồ.

Cái mảnh vỏ tôm nếu mà nhỏ thì có khi bề dày mỏng lét như tờ giấy, chụp X quang có khi không thấy được, mà người ta vẫn chưa loại trừ được cái đó còn dính trong phổi nên người ta muốn soi trong đó để coi thực sự nếu có còn thì gắp nó ra, còn nếu không còn thì thôi. Vậy điều bác sĩ đó muốn làm cho con bạn không có gì sai hết. Mà lúc đó con bạn lại khóc tím mặt mày, vậy thì càng nghi ngờ có cái gì trong đó làm con bạn khó chịu.

Khi làm bất cứ điều gì cho người bệnh, ở bệnh viện đều có một tờ giấy gọi là "cam kết chấp nhận thủ thuật, phẫu thuật", tức là bạn đồng ý cho người bs đó đè con bạn ra để làm một động tác gì đó có nặng nề một chút, có thể nguy hiểm tới tính mạng (ngoài việc chích thuốc thì không phải cam kết). Vấn đề là bạn chịu cho làm thì người ta mới dám làm, mà đã chịu cho làm thì không đổ thừa. Còn nếu bác sĩ làm sai sót ngoài việc đã giải thích cho bạn là tôi sẽ làm thế này thế này thì bạn vẫn có quyền thưa kiện, ngoài việc thưa kiện "tôi đã bảo rằng không được rớ vào con tôi mà vẫn cứ rớ vào".

Về nhà đến giờ con bạn chẳng bị làm sao cả, vậy là tốt rồi. Còn chuyện bệnh viện đông đúc không có chỗ thì đâu phải lỗi của bác sĩ, lỗi của nhà nước chứ? 6 tiếng đồng hồ em bé không ăn thì không chết chóc gì, nhưng nếu lỡ có mảnh tôm cứa càng lâu mà càng sưng càng tím có khi lúc đó ngưng thở làm không kịp ấy chứ. Mà làm với bao tử đầy thì lại càng nguy hiểm nữa. Tôi thấy họ đâu có làm gì sai cho con bạn đâu mà bạn nỡ lòng nào nói câu "Ko biết bác sĩ thời nay kiểu gì không biết". Còn câu chuyện trên kia về việc tắm em bé thì là việc của những cô điều dưỡng (y tá) (chẳng biết sao báo lại viết là hộ lý) không phải công việc của bác sĩ.
    ZcUUpG7
    50
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 731 Bài viết

• 1,892 Được cảm ơn

Em kg sanh bên VN nên kg biết , nhưng em kg hiểu tại sao lại yêu cầu làm cam kết ? Tất cả các pn đi sanh đều phải làm hả chị ? nếu vậy thì hơi khó cho mình , vì em bé trong bụng lúc chui đâu biết có chuyện gì xảy ra.......
    Đi sanh thường thì tuỳ nơi không có cam kết, mà có mổ xẻ thì có cam kết. Cam kết này nói rõ ra là "tôi chịu cho bác sĩ rạch dao lên người tôi không hối hận, nếu lỡ rạch rồi thì tôi không bắt đền làm nguyên lại hiện trạng ban đầu, tôi tin tưởng cho bác sĩ làm, có gì diễn biến xấu xảy ra mà không phải do sơ xuất chuyên môn thì tôi không kiện đâu". Ở nước khác cũng phải cam kết mà thôi, mà ở nước ngoài thì còn có người chuyên môn làm luật giải thích bảo vệ cho bác sĩ nữa kia. Chỉ trừ trường hợp lúc đó cần cấp cứu gấp lắm mà người bệnh không có thân nhân bên cạnh thì tự bác sĩ ký quyết định luôn, khỏi thông qua ý kiến người nhà. Ký thì cứ ký, kiện thì cứ kiện, chỉ không kiện được việc "tôi không cho làm mà cứ làm".
    ZcUUpG7
    50
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 731 Bài viết

• 1,892 Được cảm ơn

Đeo găng tay làm sao mà tắm bé được hả chị? nó trơn lùi mà, eo ui em bé mới sanh da thịt đã trơn tuột , đeo găng vô nó càng trơn khiếp , sợ nhỉ ? Theo dõi bài báo này mà em thấy ngán ngẫm quá ạ. Họ kg cho chị vô xem làm sao mà về nhà biết cách tắm cho bé ? Lúc em sanh , ngày dầu tiên là họ tắm cho bé, em đứng nhìn quan sát . Ngày thứ 2 họ bắt mình tự mà tắm rửa cho bé , còn họ thì đứng bên cạnh chỉ dạy, phụ giúp . Em nhớ lần đầu tắm cho bé , em để bé trên tay mà nó tuột lên tuột xuống vì trơn quá . Ngày thứ 3 là 1 mình em tắm cho bé , họ để cho mình làm hết : chăm sóc rốn, mặc tả, mặc quần áo như thế nào ?.....
    Đeo găng tay còn mổ được mà. Em bé sau sinh người còn dính nhiều máu của mẹ, rất dễ lây bệnh cho người tắm bé, nhất là bà mẹ có nhiễm HIV (giờ nhiều lắm). Các ngày sau thì bé sạch hơn.
    ZcUUpG7
    50
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2