TIN TÀI TRỢ.

Bé 18 tháng tuổi bị xương cá cắm vào đường thở

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.54K Lượt đọc
  • 7 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 10,332 Bài viết

• 5,341 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bị sặc khi đang ăn cháo, bé Hoa ở Phú Yên sau đó ho kéo dài hơn một tháng rồi chuyển sang khò khè và khó thở.

Mẹ bé cho biết, trong lúc ăn cháo cá thì bé bị sặc rồi ho liên tục nhiều ngày. Tại các phòng khám ở địa phương, bé được chẩn đoán viêm phế quản tuy nhiên uống thuốc vẫn không bớt ho. “Gần một tháng mà bé vẫn không khỏi. Đến khi thấy con thở khó, tôi lo quá nên đưa về TP HCM tìm cách chữa trị”.

Tại Bệnh viện Nhi Đồng 1, bệnh nhi vẫn ho sặc sụa từng tràng liên tiếp, nghi ngờ hóc dị vật, các bác sĩ tiến hành chẩn đoán hình ảnh nhưng kết quả chụp X-Quang ngực không ghi nhận bất thường.

“Trước tình huống bệnh nhi tiếp tục khó thở, chúng tôi quyết định hội chẩn cùng chuyên khoa Tai mũi họng và cho chụp CT scanner ngực thì phạt hiện hai mảnh mờ dị vật trong đường thở”, một bác sĩ khoa cấp cứu cho biết.

Bằng phương pháp nội soi, việc dò tìm được thực hiện sau đó. “Hai mảnh xương cá được phát hiện cắm sâu vào đường thở. Đây cũng chính là nguyên nhân khiến bé ho kéo dài”, một bác sĩ nói.

Cũng bằng phương pháp nội soi, các bác sĩ đã dùng một thiết bị gắp chuyên dụng đưa hai mảnh xương cá dài gần 2 cm ra bên ngoài. Sau phẫu thuật, bệnh nhi lập tức chấm dứt cơn ho và không còn khó thở.

Thường xuyên tiếp nhận trẻ bị hóc dị vật đường thở, các bác sĩ khuyên phụ huynh khi nấu cháo cá hoặc xương heo cần chú ý tách xương thật kỹ. Khi cho trẻ ăn cần tránh những lúc trẻ khóc hoặc cười đùa. Nên đút chậm từng muỗng, không nên quá nhồi nhét liên tiếp.

Trong trường hợp bé bị sặc thức ăn sau đó ho kéo dài thì nên đến bệnh viện có đủ thiết bị để được chẩn đoán và điều trị sớm.

http://ngoisao.net/tin-tuc/thoi-cuoc...o-3201726.html

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 25 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Ôi, mình hay cho con ăn cá! Mà xương nhỏ nhiều quá, nhặt đi nhặt lại vẫn còn sót! Mẹ nào có cách nào giúp nhặt sạch xương cá nhỏ ko? Bé nhà mình cũng cả tháng nay ho rồi, ko biết bị sao đây nữa

Gởi từ ứng dụng Webtretho của tulip1010
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 849 Bài viết

• 1,840 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tulip1010 Xem bài viết
    Ôi, mình hay cho con ăn cá! Mà xương nhỏ nhiều quá, nhặt đi nhặt lại vẫn còn sót! Mẹ nào có cách nào giúp nhặt sạch xương cá nhỏ ko? Bé nhà mình cũng cả tháng nay ho rồi, ko biết bị sao đây nữa

Bạn chọn cá sông to, ít xương, chỉ có xương sống ấy. Cá nước ngọt nhiều xương là đúng rồi. An toàn của con là trên hết.
    0tpWp7
    • 2,637 Bài viết

• 4,009 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình hay cho con ăn cá ngác, chỉ có xương sống và thịt rất béo. Có lần bé nhà mình ăn cháo cá, lúc đút tới miệng cho con mới nhìn thấy mảnh xương, may con mình nó nhè ra, không thì chả biết thế nào.

Thằng cháu mình lúc tầm 2 tuổi cũng hóc xương cá 1 lần, xuống bệnh viện tỉnh gắp ra. Về nhà buổi trưa, buổi chiều phát sốt, nhà mình chuyển luôn đi Nhi đồng, ai dè, xương cá thì gắp được nhưng lại làm thằng bé bị nhiễm trùng, suýt tý thì ...
    MTM2OTcyNjMyMw
    • 2,637 Bài viết

• 4,009 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tulip1010 Xem bài viết

Chịu khó mua cá lớn lớn tý mẹ nó ơi, cá nhỏ xương dăm nhiều lắm. Hồi trước mình làm cá nhỏ cho con, mỗi lần làm cũng mất ít nhất 30p. Không thì khi nhặt xương xong, mẹ nó bỏ lên thớt băm nhuyễn lại 1 lần nữa cho chắc.
    MTM2OTcyNjMyMw
    • 902 Bài viết

• 3,552 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Gỡ thịt xong, cho lên đảo với mắm muối cho hơi săn thịt cá lại, lúc đó xương cá còn xót nó lộ hết ra kể cả xương răm, dễ nhặt lắm, mình toàn sao thịt cá như vậy cho con mình ăn thôi.
    • 5,730 Bài viết

• 19,656 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    mình mua cá hồi miếng to đa lóc ở chợ...về nhà bỏ lò nướng xong cho máy xay nhỏ nát...thế mà con mình ăn còn ho lên ho xưống trớ ra. BÁc trông trẻ moi ra 1 cái xương răm. hú hồn.
    Em iêu gâu gâu nhà em
    • 2,744 Bài viết

• 12,985 Được cảm ơn

em nhặt kỹ cá lắm mà vẫn có xương, mà con em nó toàn nhằn ra ấy, có hôm nó ngậm cái xương cả 3 tiếng đồng hồ, chưa hóc bao h cả, nhưng em ngại cho con ăn cá lắm rồi, cứ sợ nó hóc lại khổ
    Em đã biết tự tập sống cho riêng mình.

https://www.youtube.com/watch?v=3rp4l...eature=related