Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Bật mí về cậu bé tả bố lười chỉ thích nằm ườn

• 43 Lượt chia sẻ
  • 20.4K Lượt đọc
  • 42 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 84 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Không chỉ tả bố, Đỗ Hồng Anh còn viết về mẹ rất ngộ nghĩnh. Anh Đỗ Mạnh Hà - người bố trong bài văn cho biết, con luôn có quyền tự do ngôn luận.

Ngày 14/5, trên diễn đàn dành cho giới trẻ có chia sẻ bài văn ngắn Viết về bố dưới cách nhìn thật thà của con trẻ khiến dân mạng bật cười. Học sinh này mở đầu như sau: "Nhà em có nuôi một ông bố tên là Đỗ Mạnh Hà. Hằng ngày bố chỉ đi kiếm tiền rồi về nhà nằm ườn ra đấy”.

Ông bố được miêu tả là anh Đỗ Mạnh Hà (sinh năm 1980) – làm việc tại trung tâm Công nghệ Thông tin - trường ĐH Thương mại Hà Nội. Bài viết được con trai cả của anh là bé Đỗ Hồng Anh (8 tuổi) làm từ 3 tháng trước. Sau khi được cô giáo chia sẻ, anh Hà đã đăng bài viết thú vị của con lên Facebook cá nhân để sinh viên đọc… cho vui. Nhanh chóng bài văn này được cộng đồng mạng lan tỏa.
    anh
    Đỗ Hồng Anh - học sinh viết về bố rất ngộ nghĩnh.
    Không chỉ viết về bố, bé Hồng Anh còn miêu tả mẹ bằng giọng văn rất ngộ nghĩnh. Em viết: “Mẹ em năm nay đã ngoài 30 tuổi. Mẹ làm nghề vàng bạc, khách của mẹ rất đông nên mẹ rất nhiều tiền. Lúc sáng mẹ đi tập về mẹ nấu bữa sáng cho cả gia đình em. Công việc của mẹ rất bận nhưng mẹ vẫn dành thời gian chăm lo cho gia đình. Hằng ngày mẹ đi làm rất bận, nếu em nấc mẹ cũng mắng em. Em biết tại sao rồi vì mẹ làm rất nhiều công việc nên mẹ rất cáu và gắt nhưng mẹ rất tuyệt. Em rất yêu mẹ”.
    me
    Bài viết tả mẹ của bé Hồng Anh.
    Phía sau những câu chữ thật thà, đáng yêu của con trẻ là quá trình nuôi dạy con rất riêng của người giảng viên trẻ tuổi. Anh Hà kể: “Khi bài văn viết về bố của Hồng Anh lan tỏa trên mạng, tôi không bất ngờ. Trong gia đình tôi, các thành viên luôn có quyền tự do ngôn luận. Cháu đã có những cảm nhận rất riêng và thật về bố”.
    Ngoài công việc chính là giảng dạy, anh Mạnh Hà có hệ thống cửa hàng vàng bạc, đá quý tại Hà Nội. Công việc chiếm đa phần thời gian trong ngày nên anh thường trở về nhà trong lúc mệt mỏi. Vì vậy, Hồng Anh miêu tả bố: “Hằng ngày bố chỉ đi kiếm tiền rồi về nhà nằm ườn ra đấy. Đến bà là người to nhất vẫn phải làm việc còn bố là người duy nhất không làm việc”.
    Anh Mạnh Hà cho biết thêm: “Niềm vui mỗi tối của tôi là ngồi nói chuyện Zalo cùng sinh viên, khi có việc bận cắt ngang câu chuyện tôi thường nói bằng giọng thân thiện “đợi tao tí”. Chính vì vậy, con trai anh miêu tả trong bài văn: “Lúc ăn cơm gọi mấy cũng chưa lên còn bảo đợi tao tí. Lúc ăn cơm xong cả gia đình cùng dọn, bố chả dọn rồi xuống chat Zalo với học sinh”.
    Untitled
    Anh Đỗ Mạnh Hà (áo đen) cùng học sinh.
    Trong gia đình, Hồng Anh là cậu bé 8 tuổi rất hài hước. Trước bài văn “bá đạo” này, em đã viết một bài văn khác, miêu tả một ông bố gương mẫu với nội dung: Bố em là giảng viên, làm kinh doanh và lãnh đạo công ty. Mỗi sáng em được bố đưa đi học và khi trở về nhà bố tắm cho em.
    Không hài lòng về bài làm của con, anh Mạnh Hà đã nói với con: “Bố không phải là người thường xuyên tắm cho con. Con nhìn thấy thế nào thì hãy viết như vậy, không là… điêu đấy”. Sau đó, Hồng Anh viết lại bài văn tả bố bằng những cậu chữ ngộ nghĩnh, thật thà chỉ trẻ thơ mới có được.
    Trong cách giáo dục con, anh Hà chia sẻ: “Tôi luôn muốn để con phát triển tự nhiên, không bắt học nhiều, hãy để con coi học là niềm vui. Năm lớp 1, cháu chỉ là học sinh trung bình, tôi cũng không thấy buồn lòng. Cháu còn nhỏ, không nên gây áp lực. Miễn sao cháu ngoan ngoãn, nhà cửa sạch sẽ và biết chăm lo cho em gái 3 tuổi”.

http://news.zing.vn/Bat-mi-ve-cau-be-ta-bo-luoi-chi-thich-nam-uon-post417279.html

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên webtretho
    • 8 năm
    • 621 Bài viết

• 590 Được cảm ơn

Chả hiểu ông này lừoi thì nhận đi cứ kiểu thanh minh thanh mơ như này có vớt vát gì đâu. Nếu ông bận thật cả KD thật thì con nó cũng biết hết như mẹ nó ấy, riêng cái việc lừoi việc nhà, trc và sau ăn đều nằm ương chát zalo vs hs nghe nó cứ hèn hèn đểu đểu chưa tính đên việc xưng "tao" với vợ con khi đc gọi xg ăn cơm. Nói chung là ông bố tồi!

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Trizzie
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,808 Bài viết

• 6,163 Được cảm ơn

Gớm, hay ho gì mà còn nhâng nháo lên báo. Thật không biết xấu hổ.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 196 Bài viết

• 355 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đôi khi thể hiện quan điểm sống riêng của mình (không ảnh hưởng đến ai) mà cũng bị ném đá. Chưa bao giờ vào mục Đọc báo dùm bạn của WTT mà ko có những lời cay nghiệt và đầy ác ý. Mình toàn tàu ngầm mà vẫn phải nổi lên để bắn một phát....Chán...
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 292 Bài viết

• 487 Được cảm ơn

Nhiều người ác khẩu thật. Bài văn là do ông bố đưa lên, vậy là bạn ấy cũng có khiếu hài hước và cũng ý thức được khuyết điểm của mình. Mình đọc cũng thấy có bóng dáng của mình trong đó, ví dụ "nằm ườn" là từ mình cũng hay dùng để mắng chồng mình trước mặt con, hoặc khi bận rộn, mệt mỏi cũng mắng con vô cớ. Mỗi nhà một cảnh, đọc để vui, đọc để rút kinh nghiệm, nhiều người cứ ném đá cho sướng tay hay sao ấy.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 9 năm
    • 5,253 Bài viết

• 12,502 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nheznaika Xem bài viết
    Nhiều người ác khẩu thật. Bài văn là do ông bố đưa lên, vậy là bạn ấy cũng có khiếu hài hước và cũng ý thức được khuyết điểm của mình. Mình đọc cũng thấy có bóng dáng của mình trong đó, ví dụ "nằm ườn" là từ mình cũng hay dùng để mắng chồng mình trước mặt con, hoặc khi bận rộn, mệt mỏi cũng mắng con vô cớ. Mỗi nhà một cảnh, đọc để vui, đọc để rút kinh nghiệm, nhiều người cứ ném đá cho sướng tay hay sao ấy.
    Mấy mụ chanh chua ấy không kiếm cái cớ gì đó để chửi rủa người ta thì chịu ko được. Mai mốt ai về làm dâu làm rể nhà các mụ ấy thì tga hồ bị soi mói, đay nghiến cho mà biết.
    Mình chỉ thấy cả bố lẫn con đều có nét đáng yêu. Con thì ngây ngô, bố thì lười và vụng nhưng được cái sống thật, ko màu mè giả tạo kiểu " bệnh thành tích " .
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,062 Bài viết

• 1,178 Được cảm ơn

Em cũng được con gái em tả 1 bài văn mấy dòng, đọc bài văn của con mà em thấy ngượng vì mình quá tệ, hên là bài văn này là bài làm ở nhà không có nộp cho cô, ko thôi em cũng bị lên dĩa quá. Lúc con gái em đi thi Môn tiếng việt, thi về em hỏi cô cho ra đề văn gì? hên là con gái nói đề văn về trái cây gì đó, ko phải tả mẹ mừng hết lớn
    Đừng cố gắng những gì không với tới. Mây của trời cứ để gió mang đi...
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 8,192 Bài viết

• 9,060 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Phuc85 Xem bài viết
    Mấy mụ chanh chua ấy không kiếm cái cớ gì đó để chửi rủa người ta thì chịu ko được. Mai mốt ai về làm dâu làm rể nhà các mụ ấy thì tga hồ bị soi mói, đay nghiến cho mà biết.

Mình chỉ thấy cả bố lẫn con đều có nét đáng yêu. Con thì ngây ngô, bố thì lười và vụng nhưng được cái sống thật, ko màu mè giả tạo kiểu " bệnh thành tích " .
    Nguoi ta chỉ "lừoi việc nhà" thôi nhưng vẫn chăm làm ăn kinh doanh là duoc rồi, làm ăn có tiền rồi thuê vài osin mà làm việc nhà , mình chỉ việc quản lý thôi chứ cần gì phải nai lưng ra làm mấy việc như giặt quần áo, quét nhà... cho mất thời gian
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 188 Bài viết

• 138 Được cảm ơn

Ôi sao các mẹ lại bảo bố tồi nhỉ?mình thấy 2 bố con nhà này hay hay mà? Cày 2-3jobs để nuôi con thì không phải là bố tồi rồi
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 322 Bài viết

• 1,209 Được cảm ơn

Các chị không biét có phải GATO ko, người giàu vẫn thường có câu là: "ước là tiền nhièu như bây giờ,mà trẻ trung được như hồi xưa", GĐ này bố mẹ trẻ trung lại khá giả, khối người thèm! hehe!
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 255 Bài viết

• 1,994 Được cảm ơn

Lười thì cũng không phải là tội lớn (nếu vợ anh ta chịu được). Nhưng cái trò chat Zalo mỗi tối với sinh viên thì có vẻ hơi nguy hiểm nhỉ. Thầy trông cũng đẹp trai, vàng bạc đeo đầy người, tối nào cũng chát Zalo với sinh viên quên cả ăn cơm
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 611 Bài viết

• 835 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Phuc85 Xem bài viết
    Thế mà đọc cái còm này của mẹ nó thấy cũng không kém phần chanh chua đâu :3
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,226 Bài viết

• 2,056 Được cảm ơn

Thắc mắc tí là sao cậu Hải kia đi đến nhiệm sở mà mặc áo không cổ, đeo xích trông ko đc nghiêm túc.
    Tôi yêu người,
    Không mượt mà như cỏ non mới cắt - Nhưng cũng xanh vì ánh sáng mặt trời,
    Như rừng thu còn khao khát bóng cây - Và biển lớn đang từng giây úp mặt.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 529 Bài viết

• 325 Được cảm ơn

Mình thấy bài văn này cũng bình thường thôi mà, nếu các cô giáo trên lớp ko bắt phải định hướng như thế này hay thế khác thì đại bộ phận hs sẽ tả rất chân thực. Ở lớp mình dạy có cháu tả mẹ như sau:" Mẹ em có một thói quen rất xấu là đi ngoài rất hay quên giật nước..." hay kể về bà " bà em già rồi đâm lẩn thẩn làm đôi khi cả nhà tức điên lên vì bà...". Vde là trên lớp GV cứ yêu cầu hs viết văn phải hay như nhà văn nên hs bị ảnh hưởng của văn mẫu mà thôi. Mình mà post bài của hs mình lên thì còn chân thực và ngộ hơn nhiều,
    • 727 Bài viết

• 861 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bố con nhà này rất hay, rất vui, nhà mình mà như thế mình cũng vui! Mỗi ng một cách sống, sao thấy vui vẻ là đc nhỉ, nhiếc móc ng khác chỉ vì ng ta ko giống mình thì vui sao?!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 230 Bài viết

• 695 Được cảm ơn

Không phải cậu bé nào cũng hứng thú với việc viết văn mô tả người thân của mình đâu. Mình thấy anh bạn nhỏ này vừa hồn nhiên, tự tin, vốn từ cũng không ít. Các mẹ cứ thử yêu cầu con mình viết xem có viết được như vậy không. Ông bố cũng không phải quá tệ, biết dạy con tự tin và trung thực với suy nghĩ của bản thân, dám chấp nhận kết quả xấu (học lực trung bình)....xã hội bây giờ không nhiều người dám làm vậy đâu.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 359 Bài viết

• 436 Được cảm ơn

Gia đình này giáo dục con theo hướng tích cực ấy chứ, dám nói dám nhận chứ đọc chả thấy thanh minh, lấp liếm gì. Nhà tớ bố mẹ cũng giáo dục con kiểu đấy và thấy bọn nhóc phát triển tư duy tốt, bố mẹ và con cái như những người bạn, con cái ko bị ép học hành lấy thành tích nên điểm số học lúc thì xuống chó, nhưng nhẹ nhàng an ủi và ủn mông thì lại lên voi.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 109 Bài viết

• 157 Được cảm ơn

Con trai mình năm cháu học lớp một tả mẹ có một câu mà mình sướng tới giờ (năm nay cháu học lớp ba): mẹ rất vĩ đại vì đã sinh ra hai anh em của em. Mình có hỏi cháu ai bày cho con, cháu bảo ko ai bày hết, tự con nói. Và cháu cứ hỏi đi hỏi lại: câu đó hay lắm hả mẹ?
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 12,656 Bài viết

• 80,820 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các mẹ nhà mình dở hơi biết bơi nhỉ
    Thực ra cậu bé mới p ánh trần trụi hình ảnh ông bố
    Còn bao nhiêu cái cao cả và vĩ đại của anh ấy, cậu bé đâu đủ tuổi để hiểu
    Ai lấy đc ông chồng vừa đẹp trai, có mấy nghề như thế này xem, có ngu dốt cỡ nào cũng ko bắt chồng p dọn cơm, quyét nhà. Đó là việc của osin nếu vợ, mẹ ko làm hết việc, thích chồng tắm con rồi lương 3 triệu hay anh chồng tài hoa ít nhất cũng có 4 bánh đưa con đi học như trong hình?
    Mà anh ấy cũng đã đọc bài văn trước của con, góp ý vì thấy con làm ko đúng sự thật, lại là thứ văn mẫu của cô giáo
    Thích lấy một kiến trúc sư nổi tiếng với các công trình để đời, lắm tiền nhưng anh ấy p biết đi chợ mua cá, hành hoa, lá lốt tài tình như một lão bán cơm?
    Lại thích chồng cao ráo, ngày lễ biết tặng hoa và thơ nhưng p sửa đc quạt cháy?
    Dạ thôi ạ, anh chồng đó trong tiểu thuyết ngôn tình cũng ko có đâu ạ
    Mình cũng là nhân vật chính trong bài văn nói về nỗi buồn của em do cô giáo con đề ra năm lớp 2. Mình đọc xong, suy nghĩ 2 tuần mới dần dần nói cho con hiểu về mẹ, nói thật nhẹ để con ko nghĩ là cô đã mách mẹ, mẹ ko thể vừa vĩ đại vừa tiểu tiết đc
    Tuy nhiên cũng mong ông bố trẻ điều chỉnh nếu có thể, hihi
    Bàn tay trồng hoa hồng bao giờ cũng ngát hương.
    • 9,977 Bài viết

• 37,580 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Hay cái là bài văn trước đó của bé viết theo mẫu, ko đúng sự thật ( như kiểu thường thấy ở VN) và chính ông bố đã góp ý để bé viết chân thật. Mình thấy quan điểm này hay
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3