TIN TÀI TRỢ.

"Bắt đền" nhà trường vì con học lớp 5 vẫn không biết đọc, viết

• 37 Lượt chia sẻ
  • 4.84K Lượt đọc
  • 26 Trả lời

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên tích cực 2015
    • 5 năm
    • 3,797 Bài viết

• 5,181 Được cảm ơn

Đề cập đến tình trạng học sinh lớp 4, lớp 5 không biết đọc, biết viết, thầy Thân Văn Lăng, Hiệu trưởng Trường Tiểu học Nghĩa Phương I cho biết, trường hiện có 6 học sinh có vấn đề về trí tuệ đang theo học diện hòa nhập cộng đồng là: Nguyễn Văn Vịnh, Nguyễn Thị Nhật Lệ, Hoàng Văn Xuân, Nguyễn Văn Phượng, Dương Thị Thùy (lớp 5) và Nguyễn Thị Huế (lớp 4). Những em này đều đọc, viết rất chậm, trong đó Nguyễn Văn Vịnh và Nguyễn Thị Nhật Lệ không biết đọc, viết.
    Bé này nhìn mặt cũng thấy ngô ngô rồi. Các trẻ này đều "có vấn đề về trí tuệ hoặc tự kỷ rồi" chứ ko bình thường đâu. Trường làng thì 1 lớp có vài 3 trẻ down hay tự kỷ như vậy đến học hòa nhập là bình thường, và ko theo kịp các bạn cũng là đương nhiên. Cô giáo trường thường cũng chả có kỹ năng dạy trẻ này đâu, phải là giáo viên được đào tạo đặc biệt nên chỉ ngồi dự lớp cho vui thôi chứ học được gì...

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 17 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Mình thấy cũng lạ, cha mẹ gì mà con học tới lớp 5 mới phát hiện ra là con mình không biết viết. Đủ để thấy là cha mẹ cũng không quan tâm lo lắng cho con cái nên mới để tình trạng này đến bây giờ. Còn ông hiệu trưởng nói chuyện gì mà không thấy một tí trách nhiệm mà nghe sặc mùi thành tích. Biết học sinh học kém mà vẫn cho lên lớp đều đều vừa gây tốn kém cho gia đình các bé, vừa tạo ra một thế hệ dốt nát khó lòng giúp ích gì cho xã hội.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 56 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

cái này cũng một phần lỗi do bố mẹ không quan tâm đến việc học của con cái nữa chứ. Ngày trước nhà mình cũng nghèo, bố mẹ đi làm về tối vẫn bắt mình ngồi đọc bảng cửu chương, đọc truyện các kiểu mà
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 763 Bài viết

• 1,293 Được cảm ơn

Bố mẹ, em gái em đều là giáo viên cấp 2- cấp 3 nhưng cũng phải nói giờ giáo viên cũng nhiều người k có lương tâm, bệnh thành tích thì khỏi nói: học sinh lên cấp 2 viết được tên mình, thuộc được bảng cửu chương là những học sinh rất khá rồi.

Đúng là hồi xưa thấy nhiều học sinh bị đúp, chứ giờ học sinh toàn giỏi, bói ra học sinh khá ấy chứ, lấy đâu ra học sinh bị đúp. (Lớp cấp 1 tụi em hồi xưa, lớp 40 bạn thì có tới hơn chục bạn bị đúp, toàn các bạn hơn 2-3-4 tuổi mình là bình thường).
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,180 Bài viết

• 5,064 Được cảm ơn

Mình không thể chấp nhận đc lý do bố mẹ bận kiếm sống quá ko có thời gian cho con. Nếu vậy thì đừng đẻ nó ra có được ko? Bố mẹ gì mà con học đến lớp 5 ko biết đọc lại đổ hết lỗi cho nhà trường vậy? Mình cũng làm việc mười mấy tiếng/ ngày, ko có cả thời gian mà ngủ. Nhưng con bao giờ cũng là ưu tiên số 1. Buổi tối và ngày nghỉ mình đều tranh thủ dạy con, nói chuyện, đọc truyện cho con, đưa con đi chơi. Con nhà mình được quan tâm đầy đủ từ cả gia đình (bố mẹ và bà) nên trộm vía phát triển tốt. Con mới gần 25 tháng mà nói tiếng Việt rất giỏi (nói được mấy câu một lúc, mà câu phức, chứ ko phải chỉ là câu 2-3 từ như trẻ 2 tuổi khác), nói được một ít tiếng Anh và hiểu một ít tiếng Trung (cháu sông sở Sing), nhận biết được một số các con số, chữ cái, hình khối, màu sắc, các khái niệm nặng-nhẹ, khác-giống, hát được nhiều bài hát tiếng Anh mẫu giáo, biết tất cả những con vật quen thuộc với trẻ em. Từ vựng của con tốt, gần như từ gì con biết trong TV thì đều biết tưf tưowng đương trong TA, chỉ có điều con ko nói đc nhiều TA như TV vì ngôn ngữ chính mình sử dụng với con là TV, chỉ bắt đầu đi nhà trẻ (18 thang) con mới tiếp xúc các ngon ngữ khác. Nhiều ng khen bé nhà mình thông minh nhưng mình thấy con cũng bình thường. Cái mà con có được chủ yếu là nhờ cách nuôi dạy của gia đình. Cho nên mình nghĩ đừng bao H đổ lỗi cho nhà trường và xã hội trong khi bản thân bố mẹ còn lơ là với con cái!
    Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui (TCS)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 29 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Ai chưa gặp chắc nghĩ báo nó quá, lúc mình học lớp 10, ở trường cấp 2 mình vừa học xong có phóng viên địa phương vào tham quan nhưng vô tình phát hiện ra học sinh lớp 6 , 7 và khi phòng GD kiểm tra thì hơn 30% không biết đọc biết viết. lên báo địa phương, lúc đó trường cấp 2 phải tổ chức lớp sáng 6 chiều 1 hài lắm. mình không nói tên trường ra
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,137 Bài viết

• 13,791 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Vấn đề là tại sao ko biết đọc biết viết mà vẫn lên lớp đều đều? Chứ học dốt xã hội này đầy, mình nhớ 1 anh gần nhà mình, lớn hơn mình 4 tuổi, học 4 năm lớp một, đến lúc học cùng lớp mình, cùng lên lớp 2, mình lên lớp 3 anh ở lại lớp 2...
    Đến lớp 3 (bạn cũng lứa với anh đã lên lớp 9) thì anh nghỉ học hẳn. Anh đó đầu óc bình thường, khá đẹp trai và học nghề ra làm cũng khá, chỉ có chữ là không học được. Giờ vợ con đàng hoàng.

Con người ta không biết chữ vẫn lên lớp đều đặn, lúc vỡ lỡ ra thì nói những câu chống chế, hiệu trưởng cũng dốt thế thì trách ai được.
  • Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2