Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Bảo mẹ chồng tâm thần vào viện dưỡng lão, tôi bị nói là “dâu ác”

• 0 Lượt chia sẻ
  • 22.3K Lượt đọc
  • 29 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 4,787 Bài viết

• 9,854 Được cảm ơn

Tôi vừa mới nói đưa mẹ chồng tâm thần vào viện dưỡng lão, chị chồng đã bảo: “Chỉ có dâu ác mới nghĩ ra được chuyện bất hiếu như thế với đấng sinh thành”. Rồi chị cứ chửi tôi là đứa con dâu không có đạo đức.

Tôi mới cưới chồng tính đến nay chỉ 5 tháng thôi. 5 tháng làm dâu nhà chồng, tôi đã nhiều lần phát điên và stress với mẹ chồng bị tâm thần phân liệt. Bà nói rất nhiều và chỉ biết chửi bới con cái suốt ngày. Nói thật, trước khi lấy chồng, tôi cũng biết mẹ chồng bị tâm thần như thế. Bố mẹ đẻ tôi ai cũng khuyên can tôi đừng tiến tới hôn nhân với anh. Nhưng vì yêu chồng quá nên tôi vẫn quyết định cưới anh. Cưới rồi, tôi buộc phải xác định sẽ chung sống và chăm sóc mẹ anh. Nhưng đến bây giờ thì tôi bắt đầu thấy mệt mỏi và hối tiếc.
    Chuyện là mẹ chồng tôi bị bệnh như thế nên hầu như bà chẳng hợp với ai. Do mang bệnh, thường xuyên bị ảo tưởng, ảo giác, hành vi vô tổ chức hàng ngày, mẹ chồng tôi cũng mất ý thức vệ sinh cá nhân. Do đó, đi làm cả ngày về, tôi lại phải một tay tắm rửa vệ sinh cho bà. Vì đi làm mệt mỏi, lại phải chăm lo, nhắc nhở mẹ chồng từ những việc nhỏ nhất khiến tôi thấy bất tiện và mệt mỏi.
    20150319093008-mechong1
    Ngoài nhiều lúc bị ảo tưởng, ảo giác, hành vi vô tổ chức hàng ngày, mẹ chồng còn bỏ rơi luôn vệ sinh cá nhân (Ảnh minh họa)
    Song chuyện tắm rửa hàng ngày cho bà tôi không kinh sợ bằng những lúc bị bà mắng sa sả. Vì không ý thức được hành động cũng như lời nói của mình nên nhiều khi vừa chăm mẹ chồng tôi vừa phải chịu nghe những lời mắng mỏ. Thậm chí bà còn dùng nước hắt vào người tôi. Có lúc, chẳng làm gì mẹ chồng tâm thần phân liệt là bà cứ đuổi tôi về nhà mẹ đẻ như đuổi ăn mày.
    Tuần trước, khi ở nhà một mình, bà còn tự mở cổng và bỏ nhà đi lang thang khiến cho chúng tôi mất bao thời gian khổ sở tìm kiếm. Có hôm tôi phải nghỉ làm đến 2 ngày để cùng mọi người đi tìm mẹ chồng về. Nói chung tôi thấy thực sự mệt mỏi vì mẹ chồng.

Mấy hôm nay mẹ chồng đã về nhà. Nhưng từ hôm bà về, hễ ai động đến đồ vật gì trong nhà là bà chửi mắng om sòm. Tôi thật sự phát điên lên khi hàng ngày làm bếp, có bao đồ vật cần động đến mà cứ phải hỏi bà liên tục nhưng bà thì cứ khư ư ôm lấy không cho dùng, rồi chửi mắng. Những lúc như thế lại phải ra sức dỗ dành mới được sử dụng.
    Suốt mấy ngày qua, vì có mẹ chồng như thế trong nhà nên tôi cảm thấy mệt mỏi và phiền toái quá. Cứ nghĩ đến đi làm về nhà mà mẹ chồng như vậy tôi đã thấy nặng nề rồi. Có lúc bà không cho đụng vào đồ vật trong nhà còn chửi bới om sòm lên. Nghĩ đến cảnh vài tháng nữa vợ chồng dự định có con, tôi thật sự thấy không yên tâm tí nào với mẹ chồng như vậy.
    Chiều hôm kia, tôi bàn bạc với chồng và chị chồng xem đưa mẹ chồng vào viện dưỡng lão. Tôi chỉ nghĩ đơn giản là cuộc sống của vợ chồng tôi trước mắt còn bao bộn bề, lo toan. Chồng tôi thường phải công tác xa, tôi đi làm cả ngày nên không có điều kiện ở bên chăm sóc bà tốt. Vì thế, bỏ tiền ra đưa mẹ già vào viện dưỡng lão nhờ chăm sóc. Hàng tháng chúng tôi vẫn đến thăm nom bà.
    Tôi vừa mới nói vậy thì chị chồng đã bảo tôi: “Chỉ có dâu ác mới nghĩ ra được chuyện bất hiếu như thế với đấng sinh thành”. Rồi chị cứ chửi tôi là đứa con dâu không có đạo đức.
    20150319093008-mechong2
    Liệu tôi đưa ra lời bàn bạc như vậy có phải là con dâu ác? (Ảnh minh họa)
    Chồng tôi sau khi nghe vợ và chị gái nói vậy cũng không ủng hộ. Anh bảo, cha mẹ đã có công sinh thành, lại vất vả cả đời để nuôi nấng anh. Nay bà bị bệnh như vậy lại đẩy mẹ viện dưỡng lão để “nhờ tay người khác”. Nếu anh đồng ý đưa bà vào viện dưỡng lão thì anh cũng là đứa con bất hiếu, bất nghĩa. Tôi cũng sẽ mang tiếng là con dâu hắt hủi mẹ già bệnh tật.
    Tôi đã tìm được một viện dưỡng lão và cả một trung tâm xã hội uy tín để có thể gửi mẹ chồng vào đó rồi mà chồng và chị chồng đều phản ứng gay gắt như thế. Hiện cả hai đang nhìn tôi bằng con mắt đầy ác cảm vì nghĩ tôi ác, bạc tình. Họ bảo phụ nữ đi làm dâu thì phải chịu khổ, chịu nhục… Lấy chồng phải nhập gia tùy tục, khổ cũng không được kêu huống chi nói đến chuyện đưa ra đề xuất kia.
    Tôi bực bội và ức chế quá cả nhà ạ. Liệu tôi đưa ra lời bàn bạc như vậy có phải là con dâu ác?

http://danviet.vn/song-khoe/bao-me-c...ac-559486.html

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 626 Bài viết

• 1,286 Được cảm ơn

Bảo c chồng về mà chăm mẹ

Gởi từ ứng dụng Webtretho của bagialamchuyen
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,700 Bài viết

• 4,043 Được cảm ơn

Mẹ ai ng đó chăm. Mình mà như chị này mình cũng đi công tác xa như chồng. Lúc đó thì mời chị chồng qua chăm.
    Mà trước khi lấy vợ nhà anh này ai chăm sóc bà mẹ nhỉ ? Họ sống đc như vậy thì giờ có con dâu càng ko có lý do gì đưa mẹ vô nhà dưỡng lão.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 702 Bài viết

• 1,843 Được cảm ơn

Chỉ có 2 phương án thui e gái ơi: thứ nhứt là thuê osin về chăm mẹ chồng e( nhưng vc này khó đấy, sợ chẳng ai trụ đc 1 tuần với bà ấy đâu). Thứ hai là giả bệnh một t , ở nhà chồng ko ai chăm đc mình nên về nhà đẻ, còn chồng và chị chồng e phải tìm cách thôi. Thế trc khi e về làm dâu thì ai chăm sóc bả?? Kể ra e cũng dũng cảm thật đấy!! Hoặc là chưa suy nghĩ kỹ, chưa lường hết mọi vấn đề mà đã vội kết hôn rồi.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Bingbeng
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 6,570 Bài viết

• 22,907 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Không giải quyết đc vấn đề thì đừng sinh con, sẽ gây nguy hiểm cho con mình khi mẹ chồng không đc bình thường, và cũng dễ xử nếu có li dị. Chưa kể mẹ chồng bị vậy có khả năng chồng và chị chồng cũng bị ảnh hưởng do di truyền. Chị bạn mình cũng lấy chồng mà có bố chồng, bác chồng bị lập dị, nhất quyết sống riêng không gặp ai và không chịu dọn dẹp nhà cửa trong hàng chục năm trời. Họ sống trong nhưxng ngôi nhà to đầy rác và cực bẩn thỉu, bụi bặm. Thay nhiên vì yêu và thấy chồng có trình độ cao nên lấy về. Sống chung mới biết ông chồng cũng bất thường, cư xử suy nghĩ không đc bình thường, thường xuyên thất nghiệp dù học vấn cao vì làm chỗ nào là có chuyện bất hoà ở chỗ đó, ở nhà cũng kiếm chuyện và gây gỗ suốt, mọi việc dẹp dọn và giặt giũ không bao giờ động đến, cuối cùng chị bạn phải ôm con bỏ đi và li dị.
    • m-l
      Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 724 Bài viết

• 726 Được cảm ơn

Bà chị chồng là con ruột sao bà ấy không đón về chăm sốc nhỉ ? ! Ở đó mà to mồm nói em dâu là vô đạo đức? Thế bà ý là thứ gì nhỉ ?
    ^^
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên tích cực 2015
    • 5 năm
    • 300 Bài viết

• 697 Được cảm ơn

Em lấy chồng như vậy là chưa suy nghĩ kỹ rồi. Không lường trước được mọi khó khăn trong cuộc sống với gia đình nhà chồng. Em đi làm thì ai ở nhà với bà? Để người bị tâm thần ở nhà 1 mình cũng ko thể yên tâm được. Hơn nữa, người tâm thần còn phải điều trị bằng thuốc nữa. Nếu em muốn nhẹ nhàng, đỡ vất vả, em thuê người giúp việc. Nhưng dự là cũng chẳng được bao lâu. Tính bà thế bố giúp việc nào ở được lâu? Em chỉ thỏ thẻ nói chuyện với chồng, mưa dầm thấm lâu vụ cho bà vào viện thôi. Phân tích cho chồng hiểu thiệt hơn, đưa vào viện là tốt cho bà, có người chăm sóc là 1 chuyện, mà còn có cả người theo dõi thuốc men nữa. Đến khi tình hình bà khá hơn thì đưa bà về nhà với con cháu. Chồng em mà đồng ý thì chị chồng em cũng chẳng dám nói j cả. Nói ra thì cho trông bà luôn.
    Con đã lớn vẫn là con của mẹ
    Đi khắp bốn phương trời lòng mẹ vẫn yêu con!!!!
    • 939 Bài viết

• 2,324 Được cảm ơn

Chả ác, chỉ là không khéo thôi.
    Mình có ng thân trong nhà có ng tâm thần ko kiểm soát đc rất là khổ, mà tội nhất là bọn trẻ con, luôn cứ nơm nớp đi học về là vào phòng riêng chốt cửa lại. Khổ nhất là khách khứa đến toàn ra trêu khách, các chị em nữ sợ mất mật, sau ko dám đến chơi
    Cũng chạy cho đi Trâu quỳ mà ng ta ko nhận vì khỏe và quấy quá.
    Cũng những người Phụ nữ ấy, trong ánh mắt của những người đàn ông khác ngoài chồng...
    họ trở nên dịu dàng, nữ tính và quyến rũ lạ thường
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 950 Bài viết

• 1,810 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Dại thế, không sợ di truyền sang đời con mình à ? Tốt nhất là chạy thôi
    Con là pha lê, kim cương của mẹ
    • 669 Bài viết

• 1,259 Được cảm ơn

kêu bà c chồng về chăm mẹ đi, mẹ ai nấy chăm, thể loại j mà bắt người ta lấy chồng fai chịu nhục, khổ cug ko dám nói, năm 2015 rồi đó

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Thusang80
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,316 Bài viết

• 2,116 Được cảm ơn

Bảo chị chồng ở nhà chăm mẹ cho có hiếu
    • 2,421 Bài viết

• 1,140 Được cảm ơn

Kêu bà chị ck về mà chăm, con gái ko chăm mẹ đẻ mà đòi con dâu chăm à?

Gởi từ ứng dụng Webtretho của hue-capetown
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 38 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nếu chị chồng và chồng đã nói vậy thì bạn chuyển việc đi, tìm việc nào mà có nhiều chuyến đi công tác ấy, cũng đi công tác thường xuyên, họ nghĩ là họ có hiếu, họ thương cha mẹ, vậy sao họ ko đi mà chăm, tất cả đổ lên đầu mình. Anh chồng đó biết mẹ mình như vậy mà cũng ko chuẩn bị kế hoạch trc cho vợ mới cưới mà cứ như cưới vợ về để kiếm người lo cho mẹ vậy đó.
    1. Kêu chị chồng và chồng về mà chăm mẹ, cô ta là con gái ruột mà ko chăm được mẹ mình thì cũng khác gì là đồ bất hiếu như con dâu đâu. Mỗi nhà chia nhau ra nuôi mẹ vài ba tháng cho cô ta chịu cái cảnh chăm sóc mẹ là khổ sở như thế nào.
    2. Thuê người giúp việc vừa làm việc nhà, vừa ở nhà trông chừng mẹ chồng. Còn mình thì ráng đi làm, rồi tối về tranh thủ dọn dẹp chút, ăn uống rồi ngủ nghĩ chứ ai đời đã phải đi làm cả ngày về nhà còn làm osin cho nhà chồng. Đồng ý đấng sinh thành nhưng cũng vừa phải chứ ép người quá sao được.
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 793 Bài viết

• 2,713 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình thấy nhà chồng, cả chồng và chị chồng đều không biết điều khi bắt con dâu mới cưới phải tắm rửa, vệ sinh, chăm sóc cho mẹ chồng bệnh tật. Vậy trước khi có con dâu thì sắp xếp thế nào, mà bây giờ mọi việc lại đổ vào đầu con dâu?
    Nhà mình xác định luôn: bố mẹ mình thì mình tự thu xếp lấy, tự tay chăm sóc hoặc thuê người giúp nếu cần, em dâu mình không bao giờ phải động tay vào những việc vệ sinh cho các cụ.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 12 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Đọc cm của các c mà e buồn cười quá =)) đúng là mỗi nhà mỗi cảnh
    Còn theo ý kiến riêng của e thì e thấy bà c chồng chủ top như kiểu có ng trông mẹ là bớt gánh nặng nhg lại ko muốn cho mẹ vào viện dưỡng lão vì sợ mang tiếng :S
    • 811 Bài viết

• 1,145 Được cảm ơn

phải mình thì chắc chả dám cưới, lại dính ngay anh chồng thích được tiếng có hiếu mà không biết thương vợ. 1 là cho mc vào viện, 2 là ra ở riêng, không thì giải tán sớm cho êm đẹp.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 30 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

Ôi giào dâu ác cũng được còn hơn đươcx tiếng mà ko được miếng sống như vậy sớm muộn cũng thành tâm thần
    • Thành viên tích cực 2015
    • 5 năm
    • 3,797 Bài viết

• 5,202 Được cảm ơn

Người tâm thần nhẹ, vẫn có thể hòa nhập được và ít gây ảnh hưởng tới ai thì có thể cho ở nhà được. Chứ người bị nặng tới mức mất tri thức, chả giao tiếp dc với xã hội, lại còn phá phách gây hại cho người khác thì tốt nhất cho vào viện tâm thần, viện dưỡng lão để người có chuyên môn chăm sóc chứ để ở nhà chỉ làm khổ người nhà.
    • 10 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Nguy hiểm quá, nếu bà phát bệnh làm hại người thân thì sao? có thể gây hậu quả nghiêm trọng nữa. Báo chí đã nêu nhiều trường hợp như này rồi, chưa kể di truyền đến thế hệ sau.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 18 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Lấy chồng phải chịu nhục chịu khổ,khổ cũng không được kêu.Xin thưa ngta từ dưới đất chui lên à,ko có cha mẹ à mắc nợ mấy người à,mà phải chiuh khổ vì mấy người,muốn báo hiếu sao mấy ng ko chăm đi.Nghe là thấy ghét.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2