Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Bánh cuốn tuyệt ngon ở gần chợ Vườn Chuối

• 0 Lượt chia sẻ
  • 8.84K Lượt đọc
  • 54 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 6,674 Bài viết

• 19,544 Được cảm ơn

banh_cuon_song_moc
    Dĩa bánh cuốn độc đáo bậc nhất Sài Gòn

Ít ai nghĩ rằng, dĩa webtretho.com/forum/links.php?url=http://saigonamthuc.vn/pages/tags.aspx?tag=banh-cuon" target="_blank">bánh cuốn ngon và độc đáo nhất Sài Gòn lại nằm trong một con hẻm nhỏ gần chợ Vườn Chuối (quận 03), của một gia đình gốc Bắc còn lưu giữ cách tráng bánh truyền thống non nửa thế kỷ.

Gọi là "ngon" thì có phần hơi cảm tính, vì có thể mỗi người một phong vị, nhưng độc đáo thì chắc chắn rồi. Bởi không như hầu hết những tiệm bánh cuốn ngon ở Sài Gòn mà tôi từng ghé qua nhưTây Hồ, Hải Nam hay Xuân Hường ở gần sân bay, bánh cuốn Song Mọc trong con hẻm nhỏ gần chợ Vườn Chuối này lại có cách thưởng thức hết sức độc đáo, từ "tiêu chuẩn" trình bày cho đến hương vị.

Dĩa bánh cuốn nóng hổi vừa dọn ra đã làm ta no mắt ngay từ cái nhìn đầu tiên. Rau các loại (có cả xà lách) và giá trụng được để riêng trong một dĩa lớn, còn dĩa bánh cuốn thì đi kèm với 3 loại chả riêng biệt là chả chiên, chả quế và chả lụa, rắc nhẹ lên một lớp hành phi.

Có thực khách từng ví von lần đầu ăn bánh cuốn ở đây như "từ trái đất mà đáp phi thuyền lên mặt trăng" vậy. Mà đúng thật, vì nếu bạn quen với kiểu tráng bánh mỏng và dai, nhân bánh hơi ướt ướt nước củ hành, ăn kèm với nước mắm ngọt dịu như chiều lòng người Sài Gòn, thì cuốn bánh ở đây mới khác biệt làm sao. Nhân bánh hơi khô, đầy đủ thành phần thường thấy như thịt, củ sắn, mộc nhỉ (nấm mèo)... được xào với một bí quyết gia truyền khiến cho tất cả hòa quyện lại thành một hỗn hợp khô như là ruốc vậy. Đó là chưa kể đến phần vỏ bánh được tráng thật nhanh và đơn giản, nhưng lại tạo ra một lớp vỏ bánh không mỏng không dày, không bở mà cũng không dai.

banh_cuon_song_moc_cha
    3 loại chả ăn kèm bao gồm chả chiên, chả quế và chả lụa

banh_cuon_song_moc_rau
    Rau các loại (có cả xà lách) và giá trụng được để riêng trong một dĩa lớn

Gắp từng cuốn bánh cho vào chén nước mắm ngon, ăn với rau sống và gia trụng, nhẩn nha với từng miếng chả mới thấy hết vị ngon của dĩa bánh cuốn độc đáo này. Mà hình như ở Sài Gòn ít có quán bánh cuốn nào phục vụ cùng lúc nhiều món chả như ở đây. Thường thì ăn kèm với chả lụa, sang hơn thì có chả quế, còn hào phóng thêm cả chả chiên nữa thì thật là hiếm thấy.

Hỏi thêm thì biết rằng, quán của một gia đình người Bắc di cư vào Nam những năm 50 thế kỷ trước, mở ra một quầy bánh cuốn trong con hẻm nhỏ này phục vụ cho cư dân xung quanh. Đã bao nhiêu năm qua quán vẫn trung thành với một hương vị duy nhất, và đặc biệt là không có bánh tôm như các quán khác.

Có thể bạn sẽ tò mò, vì sao lại nhắc đến quán kèm với địa danh chợ Vườn Chuối? Tên gọi "Vườn Chuối" là do xưa kia khu vực này là một vườn chuối to, nên khi lập chợ thì lấy tên là "chợ Vườn Chuối" luôn. Năm 1954 có rất nhiều người Bắc di cư vào Nam đã chọn khu vực này sinh sống, nên đó cũng là lý do có rất nhiều thương hiệu ẩm thực xứ Bắc nổi tiếng tập trung ở đây như bánh mì Hà Nội, bánh mì Hòa Mã, thạch chè Hiển Khánh, phở chua Lạng Sơn...

Một nơi thú vị để thưởng thức dĩa bánh cuốn độc đáo nhất Sài Gòn. Đôi khi những cái tinh tế lại được lưu giữ ở những nơi quen thuộc và bình thường nhất.
    10411268_667971889939285_6197991174699016601_n

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,225 Bài viết

• 2,377 Được cảm ơn

Mình ăn rồi. Hơi đắt. Ăn cũng được. 20k cho 3 cuốn bánh không chả. Ăn xong như ... chưa ăn.

Ưu điểm là dù quà vĩa hè vẫn giữ vệ sinh tốt. Người bán bánh dùng bao tay và không thu tiền.

Nằm trên đường Vườn chuối. từ ĐBP đi vào chừng 100m, tay phải.
    H C Đào: Nhờ các bạn Việt Nam mua dùm trái cây, nông sản, ĐTDĐ, quần áo may sẵn, đồ chơi, đồ gia dụng SX tại Trung Quốc để chúng tôi có tiền mua tàu chiến, súng đạn đánh chiếm Hoàng Sa, Trường Sa của các bạn. Cảm ơn các bạn.
    • 3,163 Bài viết

• 8,927 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Kuclanga Xem bài viết
    Người bán bánh dùng bao tay và không thu tiền.
    Không thu tiền bao tay hay tiền gì ? bạn làm ơn nói rõ.
    20k : 3 cái bánh có tý bột còn lại là thịt, hic mình thà ăn một đũa bánh cuốn không thịt và một đĩa giò còn hơn, sao lại cứ phải ăn kèm nhiều thịt thế ?
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,225 Bài viết

• 2,377 Được cảm ơn

Người khác thu tiền, người bán chỉ tráng bánh và xếp ra dĩa thôi
    H C Đào: Nhờ các bạn Việt Nam mua dùm trái cây, nông sản, ĐTDĐ, quần áo may sẵn, đồ chơi, đồ gia dụng SX tại Trung Quốc để chúng tôi có tiền mua tàu chiến, súng đạn đánh chiếm Hoàng Sa, Trường Sa của các bạn. Cảm ơn các bạn.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,696 Bài viết

• 4,630 Được cảm ơn

Nhìn ngán quá
    Tớ vẫn thích bánh cuốn nhân hành phi ngày xưa ở quê. Giờ ăn ở đâu cũng ko thể ngon bằng
    Mẹ yêu con
    • 199 Bài viết

• 505 Được cảm ơn

Nhìn bánh cuốn thì ngon, mà không biết chả có ngon không, chả toàn hàn the ăn như ăn cao su
    • 4,484 Bài viết

• 2,661 Được cảm ơn

20k 3 cuốn bánh không chả thì ăn bao nhiêu dĩa mới no nhỉ
    u9sVzuqu9sVp7

pu2bIwqpu2bp7
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 435 Bài viết

• 809 Được cảm ơn

Cám ơn bài báo vì đã nhắc khéo mình đi ăn
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • 3,076 Bài viết

• 4,491 Được cảm ơn

mấy bài của trang SG ẩm thực báo Thanh Niên giống quảng cáo hơn review nhỉ. mình cũng thích ăn bánh cuốn bữa nào ghé ăn thư3
    • 408 Bài viết

• 272 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bánh cuốn mà đầy đủ 3 loại chả thì đường Bà Hạt gần nhà mình đây ,chẳng thế còn có cả chả bò , bánh tôm cơ
    Có 1 điều tuyệt đối đúng đó là không có gì đúng tuyệt đối
    • 4,620 Bài viết

• 11,890 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ừ, mình hay ăn Kim Nga trên Bà Hạt. Ăn vừa miệng nhất. Còn ngon hơn xíu - theo mọi người nói - thì là ngay hẻm 383 trên Bà Hạt, đường quẹo vô chợ Nhật Tảo í, ngay góc đầu hẻm kế xe bánh mì.
    • 1,597 Bài viết

• 3,199 Được cảm ơn

Hôm bữa đi khám tinh dịch đồ bên Bình Dân ghé qua đây ăn sáng nè. Cảm nhận ko dở nhưng cũng ko xuất sắc. Nói chung ăn được nhưng giá thì khá chát so với quán vỉa hè.
    • 1,597 Bài viết

• 3,199 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lubabie01 Xem bài viết
    Bánh cuốn mà đầy đủ 3 loại chả thì đường Bà Hạt gần nhà mình đây ,chẳng thế còn có cả chả bò , bánh tôm cơ
    Ý Thiên phải hơm?
    • 1,462 Bài viết

• 5,023 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    trông cái vỏ dày quá, nhiều nhân mập thù lù thấy ghéc @@. Mà bánh cuốn thì ăn với chả mộc cả rau thơm, rau kinh giới thôi chứ ai lại cả giá trụng nữa @@
    Ta đợi em và mùa thu cũng đợi
    Em giấu em sau nụ cười chợt vội
    Ta giấu ta - mưa lá ngang lời
    Có điều gì em mím ở vành môi
    Vành môi mảnh như trăng chiều cả thẹn

Ta buông rèm đêm, em đừng níu nắng
    Đừng thả giọt lòng
    lơ lửng
    hóa heo may…

• 2,631 Bài viết

• 9,578 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Nữ Phá Quân Xem bài viết
    Ừ, mình hay ăn Kim Nga trên Bà Hạt. Ăn vừa miệng nhất. Còn ngon hơn xíu - theo mọi người nói - thì là ngay hẻm 383 trên Bà Hạt, đường quẹo vô chợ Nhật Tảo í, ngay góc đầu hẻm kế xe bánh mì.
    e cũng ăn trên Bà Hạt nhưng tiệm gần ngã tư SVH và BH, cách cơm tấm vài căn...e thấy chỗ này ngon nhất. Ỷ Thiên trên BH pha nc mắm hơi ngọt, e ko thik lắm
    • 1,018 Bài viết

• 3,777 Được cảm ơn

hic, nhìn cái đĩa được loe ngoe mấy bánh thế này thì ăn bao nhiêu cho đủ no cơ chứ? nhưng mà công nhận nhìn ngon thiệt, đang đói bụng thấy này chịu hết nổi
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 367 Bài viết

• 663 Được cảm ơn

Chã chổ này là chã chiên chứ hổng có chã lụa, nhân làm hơi khô, nước mắm ngon cay, ăn 1 dĩa thì hổng no phải kêu thêm bánh. Hôm đó Hưng ăn 1 mình tổng thiệt hại là 70k, nói tóm lại ăn được chứ hổng có ngon, bán vĩa hè mà bán giá mắc quá
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 367 Bài viết

• 663 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi muoinam_yeuem Xem bài viết
    Hôm bữa đi khám tinh dịch đồ bên Bình Dân ghé qua đây ăn sáng nè. Cảm nhận ko dở nhưng cũng ko xuất sắc. Nói chung ăn được nhưng giá thì khá chát so với quán vỉa hè.
    Mười ơi cho Hưng hỏi xíu, 10 làm sao ma đi khám tinh dịch vậy? Hưng sr trước heng
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 101 Bài viết

• 95 Được cảm ơn

Hôm nào ghé chỗ này ăn thử. Mình thích nhất bánh cuốn Thiên Hương gần nhà hát Hòa Bình, ăn từ hồi còn bé xíu đến giờ già chát vẫn mê, hihi.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,588 Bài viết

• 5,235 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi muoinam_yeuem Xem bài viết
    Hôm bữa đi khám tinh dịch đồ bên Bình Dân ghé qua đây ăn sáng nè.
    Có cần miêu tả cụ tỉ nữa là người ta làm thế nào không?
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3