Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Bằng khen, thư chúc mừng của Tổng thống Obama tặng Đỗ Nhật Nam

• 0 Lượt chia sẻ
  • 9.58K Lượt đọc
  • 53 Trả lời

• Trang 3/3

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 703 Bài viết

• 1,806 Được cảm ơn

Không có quy định cho độ tuổi du học, đó là câu trả lời của luật sư mà mình nghe trên đài phát thanh nói về vấn đề du học.
    Trường học ở Mỹ rất "lạm phát" giấy khen, gần như đứa trẻ nào đi học cũng đươc phát giấy khen, không khen cái nọ thì khen cái kia.
    Riêng bé Nam, mình thấy bé í giỏi so với các bạn đồng lứa thật. Bố mẹ bé í tự hào khoe con là cảm xúc của họ, mình tôn trọng và cũng hiểu cảm giác khoe con của họ vì mình cũng có con và cũng khoe con (có điều con mình bình thường chứ không giỏi nổi bật như bé Nam.
    Chúc bé Nam giữ vững phong độ, bởi học sinh VN thường rất nổi bật so với bạn bè cho tới hết cấp 3, đứng nhất lớp thậm chí nhất trường không phải là hiếm, nhưng tới khi vào đại học và ra làm thì lại "tịt ngòi" so với các bạn tây.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi dom.vo Xem bài viết
    các mẹ thông thái cho mình hỏi là các bé bao nhiêu tuổi thì có thể du học Mỹ. Theo mình biết hình như là phải đầu cấp 3 hoặc chỉ nhận các bé từ lớp 8 thôi hay sao? Mà bé Nam này năm nay học lớp 8 nghĩa là em du học từ năm lớp 6 lớp 7. Đây là do em ấy quá xuất sắc nên được ưu tiên du học sớm hay còn điều kiện gì khác không ạ?
    Nói chung, quá ngưỡng mộ bé Nam, dù ai nói sao, dù bé vẫn còn nhiều điểm bị nhiều các mẹ chưa hài lòng, nhưng đối với mình, như vậy là quá tuyệt vời. Không ai hoàn hảo cả, được này mất kia, nên chúng ta cũng chẳng thể đòi em ấy giỏi mà vẫn hồn nhiên ngây thơ được. Miễn sao giỏi mà tốt là ok rồi, mình không biết bản thân mình tầm thường thì làm sao để hỗ trợ con mình giỏi được đây. Chưa dám nói giỏi được như bé Nam
    #không uống Cuộc sống#
    #nói không với nhãn hàng móng ngựa#
    Tôi bị ép buộc trở lại thời phong kiến của nước Nam ta
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,103 Bài viết

• 13,865 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nói chung học ở Mỹ khá thoải mái, không bị gò ép theo khuôn khổ cứng ngắc. Bạn muốn cho con đi học trường công thì theo tuyến quy định nhưng nếu có lý do chính đáng cũng có thể chuyển sang trường khác chỉ là không được đưa đón vì không nằm trên tuyến đường của xe bus. Một số gia đình người Việt tuy ở học khu yếu nhưng muốn con học trường tốt còn có chuyện mượn địa chỉ người thân làm địa chỉ nhà mình ( chỉ cần chứng minh giấy tờ, hóa đơn điện nước, driver license....là OK, hiếm khi ai đi điều tra làm khó dễ). Có những người hy sinh mướn một căn studio hay apartment giá hạng bét rồi bỏ trống đó chỉ để lấy địa chỉ đi học. Cha mẹ Vietnam nói riêng, chấu Á nói chung rất coi nặng việc học hành, thậm chí vượt lớp, vượt chương trình nên đa số học sinh Vietnam học giỏi, bằng khen thì cả xấp dày cộm, cai gì khá chút hiệu trưởng cũng khen, cũng tặng giấy khen được
    Bạn không thích cho con vào trường, có thể dạy ở nhà miễn cuối năm lấy mấy cái test, đậu được thì coi như OK/ Con bạn muốn vượt mấy lớp hơn bạn cùng tuổi, không sao hết cứ lấy mấy cái test required cho mấy môn đó, hễ đậu là xong không cần học, mình biết có nhiều cháu học sinh Vietnam đến lớp 11 là đã lấy hết mấy môn cần thiết như toán, science cho high school vì mùa hè đã pass hết mấy kỳ thi kiểm tra. học đủ tín chỉ thì ra trường không cần biết mấy tuổi

Chuyện du học cũng vậy, bao nhiêu tuổi cũng du học được, chỉ có điều là với trẻ em đang lớn teenage không có môi trường giáo dục nào tốt hơn sự yêu thương, chăm sóc của cha mẹ, hướng dẫn cho cháu bé hình thành nhân cách để chuẩn bị bước vào đời. Môi trường ở Mỹ tốt cũng có nhưng xấu cũng đầy dẫy, tuổi teenage là tuổi dễ nổi loạn nhất cũng như là tuổi bị tổn thương dễ dàng nhất, bỏ các cháu ra bươn chải một mình thiếu tình thương yêu săn sóc của cha mẹ thì tội cho chúng lắm, Khi các cháu đau ốm, khi các cháu bị thất vọng vì những sự việc không như mong muốn, không có cha mẹ bên cạnh thì dễ bị lạc đường hoặc có những ý nghĩ resentment với gia đình.
    Ngày trước mình cũng có những hoạch định theo kiểu nề nếp Á châu nhưng chính con gái mình đã giúp cho mình hiểu rõ hơn sự suy nghĩ và nhận thức của tuổi teenage. Con gái mình học rất giỏi từ nhỏ, điểm cả năm học của cháu chưa bao giờ rớt xuống dưới 95, cháu đứng top 1- 3 của trường. Mình cho cháu học vượt 1 lớp toán, 1 lớp English...cháu vẫn thừa sức lấy điểm 95-100. Sau đó mình đề nghị cháu lấy thêm vài test nữa để vượt thêm vài lớp nhưng cháu từ chối và cháu bảo với mình : " I want to be a normal kid, I want to hang out with my friends, if you make me take the test and skip class every year, I will have different friends each year, I don't like it, mom" Mình nghiệm ra rằng cháu học giỏi vẫn giỏi không cần phải vượt lớp, không cần phải mang nhiều danh hiệu, điều quan trọng là cháu được vui vẻ trong tuổi học trò không phải chịu nhiều áp lực
    • 22 Bài viết

• 133 Được cảm ơn

Mình thấy em này cũng giỏi nhưng cũng nhờ một phần là do sự lăng xê từ giới truyền thông. Hy vọng sau này em trở thành người tài để phục vụ tốt cho bản thân và gia đình em trước đã. Nhiều mẹ cứ hy vọng rằng em sẽ phục vụ cho đất nước,như vậy có đòi hỏi ở em quá nhiều không nhỉ?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,103 Bài viết

• 13,865 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi dacquan2004 Xem bài viết
    Mình thấy em này cũng giỏi nhưng cũng nhờ một phần là do sự lăng xê từ giới truyền thông. Hy vọng sau này em trở thành người tài để phục vụ tốt cho bản thân và gia đình em trước đã. Nhiều mẹ cứ hy vọng rằng em sẽ phục vụ cho đất nước,như vậy có đòi hỏi ở em quá nhiều không nhỉ?

Hihihii cái này là hình thành từ cái nếp nghĩ XHCN, đề cao lòng yêu nước, đóng góp cho đất nước, ngược lại với xứ dãy chêt người ta coi trọng cá nhân và gia đình hơn, Cái gốc là phần tử nhỏ mạnh để tạo nên phần tử lớn vững bền. Con người tư bản làm giàu cho bản thân và gia đình trước rồi xã hội tự khắc sẽ tiến theo ( ở đây mình nói chữ làm giàu theo ý nghĩa chân chính, tạo ra của cải cho xả hội )
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 15 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Đỗ Nhật Nam được cái "President's Award for Educational Achievement" chứ không phải "President's Award for Educational Excellence" nên không có gì đáng tự hào cả vì "President's Award for Educational Achievement" là giành cho học sinh xóa dốt, vượt ngu, chứ không phải học sinh xuất sắc ông Long Dang ạ. Vì nếu xuất sắc thì đã được cái "President's Award for Educational Excellence"

Và cái phần thưởng này là do hiệu trưởng các trường quyết định theo kiểu phần thưởng cháu ngoan Bác Hồ ở Việt Nam thôi. Và các trường tự nguyện tham gia vào chương trình PRESIDENT'S EDUCATION AWARDS PROGRAM

The President's Award for Educational Achievement—recognizes students who show outstanding educational growth, improvement, commitment to or intellectual development in their academic subjects—but do not meet the criteria for the President's Award for Educational Excellence.

This Achievement award should not be compared to the President's Award for Educational Excellence or be seen as a second tier award; it recognizes a very different type of academic achievement. It is meant to encourage and reward students who work hard and give their best effort in school, often in the face of special obstacles to learning.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 15 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Đỗ Nhật Nam được cái "President's Award for Educational Achievement" chứ không phải "President's Award for Educational Excellence" nên không có gì đáng tự hào cả vì "President's Award for Educational Achievement" là giành cho học sinh xóa dốt, vượt ngu, chứ không phải học sinh xuất sắc ạ. Vì nếu xuất sắc thì đã được cái "President's Award for Educational Excellence"

Và cái phần thưởng này là do hiệu trưởng các trường quyết định theo kiểu phần thưởng cháu ngoan Bác Hồ ở Việt Nam thôi. Và các trường tự nguyện tham gia vào chương trình PRESIDENT'S EDUCATION AWARDS PROGRAM

The President's Award for Educational Achievement—recognizes students who show outstanding educational growth, improvement, commitment to or intellectual development in their academic subjects—but do not meet the criteria for the President's Award for Educational Excellence.

This Achievement award should not be compared to the President's Award for Educational Excellence or be seen as a second tier award; it recognizes a very different type of academic achievement. It is meant to encourage and reward students who work hard and give their best effort in school, often in the face of special obstacles to learning.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 15 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Trong các thành tựu của Đỗ Nhật Nam tại Mỹ thì việc tham gia kỳ thi Talent Search của Johns Hopkins là có vẻ đáng tin cậy nhất.

Tuy nhiên, Đỗ Nhật Nam cũng chỉ vào được cái gọi là Award Ceremony chứ không phải Grand Ceremony. Cái để được cái Award Ceremony thì học sinh chỉ cần nằm trong top 25% trong cuộc thi SAT hay ACT mà Đỗ Nhật Nam tham gia. Còn muốn vào Grand Ceremony thì phải nằm trong top 3%. Đỗ Nhật Nam được bao nhiêu điểm ACT thì báo chí không đưa, nhưng vì Nam không vào được cái Grand Ceremony nên chúng ta chỉ biết là Nam không nằm trong top 3% nhưng trong nhóm top 25%.

Để được tham gia vào Talent Search của Johns Hopkins thì học sinh Mỹ phải nằm trong top 5% toàn quốc trong một số bài test phổ thông bên Mỹ. Nhưng vì Đỗ Nhật Nam mới qua Mỹ nên không biết Nam tham dự kỳ thi của Johns Hopkins dựa vào tiêu chuẩn top 5% hay dựa vào tiêu chuẩn sinh viên quốc tế (bố mẹ giới thiệu vì không có điểm thi của Mỹ)

Tóm lại là Đỗ Nhật Nam giỏi, nhưng không thuộc dạng đình đám như báo chí Việt Nam đưa tin vì báo chí VIệt Nam không hiểu bản chất của các giải thưởng và kỳ thi bên Mỹ.

Nếu Nam thật sự là thần đồng như báo chí ca ngợi thì ít nhất Nam phải được cái "President's Award for Educational Excellence" chứ không phải cái phần thưởng xóa dốt, vượt khó của bác Ma tặng. Và Nam phải được vào Grand Ceremony (top 3%) chứ không phải vào Award Ceremony (top 25%) của Johns Hopkins Center for Talented Youth.
    • 31 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

à còn chuyện này nữa. Nhiều người bảo như bé này ko có "tuổi thơ dữ dội" thì ý kiến các mẹ ra sao. Sau này có nuôi dạy con mình như thế ko, hay là cho nó chơi tự nhiên đúng như một đứa trẻ
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 696 Bài viết

• 1,395 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đến chết với cách dịch phóng tác của các bạn phóng viên và chắc có thêm mắm dặm muối từ mẹ bé cho những nguồn cung cấp tin cho các bạn phóng viên. Certificate of Membership của Hội National Junior Honor Society cấp cho học sinh trường thì gọi là "Giấy chứng nhận Đỗ Nhật Nam trở thành học sinh của trường Saint Paul the Apostle". Mà Cái hội National Junior Honor Society nếu muốn đăng ký làm thành viên thì theo các quy định của họ ở đây ạ: https://www.njhs.us/resources/how-to...nt-member.aspx

Giấy khen của Trung tâm John Hopkins ghi là "recognizes excellence" thì dịch là "với sự xuất chúng". Chẳng hiểu từ khi nào nghĩa của từ excellence được hiểu là xuất chúng nữa. Kiểu này giấy khen học sinh giỏi xuất sắc ở VN cũng phải sửa thành học sinh giỏi xuất chúng cho nó tương đương.

Giấy khen của Chương trình TT ghi là "Outstanding Academic Achievement" thì dịch là " tích học tập xuất sắc". Cái bối cảnh và thứ hạng của loại giấy khen Achievement này đến đâu, ở đâu trong chương trình cấp phiếu khen đã nói nhiều trong các comment trên rồi. Dịch từ OutstandingXuất sắc thì tuy đỡ điêu hơn khi dịch excellence là xuất chúng, tuy vậy cũng vẫn điêu điêu thế nào ấy

Thành tích về diễn thuyết trong hoạt động văn nghệ, đóng kịch của nhà trường, được giấy khen "outstanding achievement" cũng là "thành tích xuất sắc".
    • 19 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

Định tham giao giao lưu ngày 17.7 này với ĐNN, nên nghiên cứ kỹ về cháu này. Càng nghiên cứu càng thấy không ổn. Cháu chẳng phải là Tổng biên tập, mà cái trang báo của cháu đến hôm qua vẫn chả có 1 chút thông tin nào, trang web thiết kế rất sơ sài, nghiệp dư. Nội dung nghèo nàn, phần about us thì giới thiệu chung chung, chẳng thuộc tổ chức nào, giấy phép báo chí không có. Đến bây giờ vẫn chưa xuất bản số nào. Vậy cái thông tin là tổng biên tập đưa ra để làm gì, khi cái trang này hiện nay còn chưa bằng 1 trang báo tường 1 lớp học?

http://www.creativemelange.org/crew-list-2.html

Không những thế còn dấy lên nghi ngờ thơ của cháu là do bố cháu làm chứ không phải cháu làm. Biết tin cái gì về cháu đây?

https://www.facebook.com/profile.php...796615&fref=ts

Mọi người cho mình ít ý kiến để còn biết đường mà nói với con về thần tượng ?
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 554 Bài viết

• 713 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngocle36 Xem bài viết
    Trong các thành tựu của Đỗ Nhật Nam tại Mỹ thì việc tham gia kỳ thi Talent Search của Johns Hopkins là có vẻ đáng tin cậy nhất.

Tuy nhiên, Đỗ Nhật Nam cũng chỉ vào được cái gọi là Award Ceremony chứ không phải Grand Ceremony. Cái để được cái Award Ceremony thì học sinh chỉ cần nằm trong top 25% trong cuộc thi SAT hay ACT mà Đỗ Nhật Nam tham gia. Còn muốn vào Grand Ceremony thì phải nằm trong top 3%. Đỗ Nhật Nam được bao nhiêu điểm ACT thì báo chí không đưa, nhưng vì Nam không vào được cái Grand Ceremony nên chúng ta chỉ biết là Nam không nằm trong top 3% nhưng trong nhóm top 25%.

Để được tham gia vào Talent Search của Johns Hopkins thì học sinh Mỹ phải nằm trong top 5% toàn quốc trong một số bài test phổ thông bên Mỹ. Nhưng vì Đỗ Nhật Nam mới qua Mỹ nên không biết Nam tham dự kỳ thi của Johns Hopkins dựa vào tiêu chuẩn top 5% hay dựa vào tiêu chuẩn sinh viên quốc tế (bố mẹ giới thiệu vì không có điểm thi của Mỹ)

Tóm lại là Đỗ Nhật Nam giỏi, nhưng không thuộc dạng đình đám như báo chí Việt Nam đưa tin vì báo chí VIệt Nam không hiểu bản chất của các giải thưởng và kỳ thi bên Mỹ.

Nếu Nam thật sự là thần đồng như báo chí ca ngợi thì ít nhất Nam phải được cái "President's Award for Educational Excellence" chứ không phải cái phần thưởng xóa dốt, vượt khó của bác Ma tặng. Và Nam phải được vào Grand Ceremony (top 3%) chứ không phải vào Award Ceremony (top 25%) của Johns Hopkins Center for Talented Youth.
    Đây mới là hình giấy khen của ông Obama tặng cho em mình vì Excellence nhé! Ngta ko ai khoe mà báo chí VN làm ồn quá!

ucAJ7KG

Gởi từ ứng dụng Webtretho của namphuongdnvn
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,419 Bài viết

• 2,408 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mặc dù không thích, nhưng vẫn ngưỡng mộ là em ấy thật giỏi, thông minh xuất chúng đối với mình.

Mình không mong con (trai) mình được như em ấy, mình chỉ mong con có trí thông minh bằng 1/5 em ấy thôi , còn lại thì bình thường tồ tẹt như những đứa trẻ khác, có tuổi thơ vô tư hồn nhiên ngốc ngếch. Lớn lên thì biết cưa gái và có ít nhất 1 gái bu, biết làm việc đủ để nuôi sống bản thân và gia đình. Và quan trong nhất là luôn là chỗ dựa vững chắc cho những người thân yêu trong mọi trường hợp.

PS: Haiz, nhưng hiện giờ thì con mình tồ tẹt quá mức quy định
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 43 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Mrs.Brown Xem bài viết
    Có 3 yếu tố liên quan đến sự thông minh của một người, đó là: gene, dinh dưỡng & môi trường sống (cách nuôi dạy). Như vậy, bẩm sinh phải là người có "tố chất" đã rồi những yếu tố về dinh dưỡng & môi trường mới có thể tác động vào được bạn ạ. Đó là điều không thể phủ nhận.

Ngày nay, người ta đề cập quá đến yếu tố dinh dưỡng và môi trường ngoài việc giúp các ông bố, bà mẹ ý thức hơn trong việc nuôi dạy còn thì còn vì yếu tố thương mại. Ví dụ các hãng sữa, hãng nào cũng bảo sữa của mình tốt vì giúp tăng cường trí thông minh rồi thì các trung tâm giáo dục sớm, phương pháp nọ phương pháp kia mọc lên như nấm toàn cầu, cũng là kinh doanh cả. Cần phải nhìn nhận hai mặt của vấn đề nó như thế chứ không phải bỗng dưng dinh dưỡng và môi trường lại được tâng bổng lên vì mỗi sự ưu việt của nó đâu!
    Bạn nói rất chuẩn.
    • 20 Bài viết

• 218 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi khungnhatdoc Xem bài viết
    kì ta! mình gato chỗ nào nhỉ ? đọc đi đọc lại không thấy.....
    chỉ là cảm giác không thích thôi chứ nó thông minh cũng khen nó thông minh thật đấy chứ....
    Mình thích quan điểm của bạn. Mình hoàn toàn không GATO với bé, chỉ cảm thấy bé sống thiếu cái gì đó!
  • Trang 3/3

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3