TIN TÀI TRỢ.

Bạn có thiên vị đứa con nào không?

• 2 Lượt chia sẻ
  • 10.9K Lượt đọc
  • 68 Trả lời

• Trang 4/4

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,631 Bài viết

• 5,016 Được cảm ơn

Mình thấy nhà nào cũng có vụ này hết!
    Tại sao quan tâm hay nhọc lòng đứa này nhiều hơn đứa kia thì khó mà giải thích ra lý do, đôi khi chính bản thân người cha, người mẹ đó cũng không hiểu nữa là. Nói kiểu duy tâm thì có thể hiểu là "mắc nợ" vậy. Nhưng vẫn là thương yêu hết con cái của mình chứ không phải ghét bỏ đứa kia.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,127 Bài viết

• 2,274 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kcfss Xem bài viết
    Mình thấy con út thường đc thương nhiều nhất thì phải! Mình cũng là con út trong nhà, cha mẹ mình thương mình nhất, anh mình cũng thương mình nhất, chị mình cũng thương mình nhất và mình thì yêu cả nhà nhất!
    vậy thì con thứ thì sao ạ? Mình là con thứ lại sống x nhà từ nhỏ đến khi lấy chồng, chưa bao giờ BM phải lo lắng từ việc học đến khi đi làm, lấy chồng! Tất cả mình đều phải tự bươn chải!cảm nhận là BM k quan chăm lo bằng anh chị và em mình! Thành thử đến khi sinh con cảm giác con mình cũng k đc BM mình yêu thương như những đứa cháu con anh chị! Nhiều khi cũng thấy tủi thân!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 189 Bài viết

• 1,022 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mua_he_94 Xem bài viết
    vậy thì con thứ thì sao ạ? Mình là con thứ lại sống x nhà từ nhỏ đến khi lấy chồng, chưa bao giờ BM phải lo lắng từ việc học đến khi đi làm, lấy chồng! Tất cả mình đều phải tự bươn chải!cảm nhận là BM k quan chăm lo bằng anh chị và em mình! Thành thử đến khi sinh con cảm giác con mình cũng k đc BM mình yêu thương như những đứa cháu con anh chị! Nhiều khi cũng thấy tủi thân!
    Bạn nghĩ thế làm gì? Đã là ng 1 nhà ai mà chả thương, đôi khi do hợp tính + tí hoàn cảnh nên mới hơi thiên vị 1 chút thôi chứ ba mẹ nào mà chả thương con. Còn anh chị, em của bạn có thể ko nói, ko thể hiện sự quan tâm ra ngoài nhưng vẫn rất thương bạn thôi, anh chị em ruột mà! Anh chị của mình rất thương mình, mình cũng rất thương anh chị, mình ko giúp đc gì anh chị nhưng mà thật sự trong lòng rất rất yêu anh chị mình luôn, hehe .
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 183 Bài viết

• 1,393 Được cảm ơn

Nếu bố mẹ đối xử công bằng thì chi em mới gần gũi yêu thuơng che chở cho nhau được. Còn nếu bố mẹ quá phân biệt đối xử thì chỉ làm cho tình cảm của những nguơgi con thêm xa cách thôi mặc dù bản chất trong lòng thì vẫn rất yêu thuơng nhau.

Chú Út nhà mình rất được bà nội thương nên thuơng cả con của chú. Còn mình như mẹ mìnhkeer thì bà phải bế 1 hôm bà chửi cho điếc tai từ sáng tới tối.

Lúc nhà mình có điều kiện còn nhà chú út khó khăn bà lên xỉa xói nhà mình là cái loại máu lạnh ko biết thuơng em ruột. Vì thuơng chú bố mignh bán nhà trả nợ cho chú rồi lâm vào hoàn cảnh khó khăn nếu ko muốn nói là nghèo khổ, ba cho mình 25k bắt xe bus về quê nhờ bà cho vay 2tr bà bảo thừa tiền cũng *** cho chứ đừng nói là ông bà già tiền đâu ra. Mình nhớ mãi chẳng bao h quên.

Bây giờ nhà mình lại đầy đủ, nhà chú lại khó khăn. Bà lại lên bảo phải thuơng lấy chú, sống là phải có cái Tâm chứ đừng để chó tha đi mất, bố mình bảo "mẹ nói thiếu rồi, mẹ dạy con sống là phải biết Nhẫn Tâm cả với con ruột mình cơ mà". Bà mình vẫn cố bảo "chuyện ngày xưa mà cứ nhai di nhai lại"

Xong giờ thì lại đến lượt mẹ mfnh và mình. Nhưng ít ra mẹ vẫn thuơng mình dù có hà khắc và cay nghiệt, vẫn hơn cách bà đối xử với ba mình và gia đình mình.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,338 Bài viết

• 1,893 Được cảm ơn

Chẳng bao giờ có sự công bằng trong tình cảm cả. Chuyện cha mẹ thương đứa con ốm yếu, thiệt thòi hay giỏi giang, siêng năng hơn là điểu dễ hiểu & chấp nhận được. Nhưng thương đứa giống mẹ ( bố, ông, bà ) nhất hoặc thương đứa đẹp nhất nhà hay vì nó là con trai là chuyện rất vô lý, đáng ghét.
    Chị 2 đi lấy chồng, mẹ cho quá trời tiền vàng, của hồi môn, lại còn đi chọn mua giày, vải áo dài cho bả. Đến lượt mình, chỉ có 1 sợi dây chuyền mỏng như lá lúa gọi là. Và bây giờ, mình vẫn đều đặn gửi tiền và đã sửa nhà cho mẹ, còn chị 2 từ lúc lấy chồng đến giờ không có xu nào đem về, không phải vì bả không có tiền mà có bao nhiêu mua sắm đồ xịn cho 2 đứa con hết rồi. Hơn nữa vì quen sống ích kỷ nên không nghĩ mình phải có nghĩa vụ lo cho ai. Tất cả chỉ vì chị cao hơn, đẹp hơn mình nên mẹ tự hào lắm. Cũng may có ba thương bù nên mới bớt tủi thân & cân bằng lại. Giờ đến lượt chị cũng thiên vị con bé sau hơn con bé đầu vì nó đẹp giống bả trong khi nó vừa hư, vừa dữ, không bằng 1 góc con bé chị.
    Giờ đi làm có tiền nên trả hiếu cho mẹ thấy, nhiều lúc cũng bức xúc chuyện ngày xưa, nói mát mẻ mẹ mấy câu, mẹ chống chế : tại ngày đó nó lớn xác mà khờ quá, không lanh bằng con. Rõ chán ! Mà có điều này, không biết mấy mẹ có để ý thấy không chứ mình thấy đa số các bà mẹ hay la, hay đánh, ghét đứa nào nhất thì sau này chính đứa đó lại là đứa trực tiếp nuôi dưỡng, chăm sóc bà. Lạ thật, cứ làm như ông trời xui khiến cho mấy bà đó sáng mắt ra hay sao í.
    • 11 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ cu tom Xem bài viết
    Chẳng bao giờ có sự công bằng trong tình cảm cả. Chuyện cha mẹ thương đứa con ốm yếu, thiệt thòi hay giỏi giang, siêng năng hơn là điểu dễ hiểu & chấp nhận được. Nhưng thương đứa giống mẹ ( bố, ông, bà ) nhất hoặc thương đứa đẹp nhất nhà hay vì nó là con trai là chuyện rất vô lý, đáng ghét.
    Chị 2 đi lấy chồng, mẹ cho quá trời tiền vàng, của hồi môn, lại còn đi chọn mua giày, vải áo dài cho bả. Đến lượt mình, chỉ có 1 sợi dây chuyền mỏng như lá lúa gọi là. Và bây giờ, mình vẫn đều đặn gửi tiền và đã sửa nhà cho mẹ, còn chị 2 từ lúc lấy chồng đến giờ không có xu nào đem về, không phải vì bả không có tiền mà có bao nhiêu mua sắm đồ xịn cho 2 đứa con hết rồi. Hơn nữa vì quen sống ích kỷ nên không nghĩ mình phải có nghĩa vụ lo cho ai. Tất cả chỉ vì chị cao hơn, đẹp hơn mình nên mẹ tự hào lắm. Cũng may có ba thương bù nên mới bớt tủi thân & cân bằng lại. Giờ đến lượt chị cũng thiên vị con bé sau hơn con bé đầu vì nó đẹp giống bả trong khi nó vừa hư, vừa dữ, không bằng 1 góc con bé chị.
    Giờ đi làm có tiền nên trả hiếu cho mẹ thấy, nhiều lúc cũng bức xúc chuyện ngày xưa, nói mát mẻ mẹ mấy câu, mẹ chống chế : tại ngày đó nó lớn xác mà khờ quá, không lanh bằng con. Rõ chán ! Mà có điều này, không biết mấy mẹ có để ý thấy không chứ mình thấy đa số các bà mẹ hay la, hay đánh, ghét đứa nào nhất thì sau này chính đứa đó lại là đứa trực tiếp nuôi dưỡng, chăm sóc bà. Lạ thật, cứ làm như ông trời xui khiến cho mấy bà đó sáng mắt ra hay sao í.
    nhà mònh cũng có 2 ce , mình cũng là đứa mà bả hay la hay sai vặt nên không biết sau này trời khiến có nuôi bả k nữa )

• 11 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi puppisces Xem bài viết
    Nếu bố mẹ đối xử công bằng thì chi em mới gần gũi yêu thuơng che chở cho nhau được. Còn nếu bố mẹ quá phân biệt đối xử thì chỉ làm cho tình cảm của những nguơgi con thêm xa cách thôi mặc dù bản chất trong lòng thì vẫn rất yêu thuơng nhau.

Chú Út nhà mình rất được bà nội thương nên thuơng cả con của chú. Còn mình như mẹ mìnhkeer thì bà phải bế 1 hôm bà chửi cho điếc tai từ sáng tới tối.

Lúc nhà mình có điều kiện còn nhà chú út khó khăn bà lên xỉa xói nhà mình là cái loại máu lạnh ko biết thuơng em ruột. Vì thuơng chú bố mignh bán nhà trả nợ cho chú rồi lâm vào hoàn cảnh khó khăn nếu ko muốn nói là nghèo khổ, ba cho mình 25k bắt xe bus về quê nhờ bà cho vay 2tr bà bảo thừa tiền cũng *** cho chứ đừng nói là ông bà già tiền đâu ra. Mình nhớ mãi chẳng bao h quên.

Bây giờ nhà mình lại đầy đủ, nhà chú lại khó khăn. Bà lại lên bảo phải thuơng lấy chú, sống là phải có cái Tâm chứ đừng để chó tha đi mất, bố mình bảo "mẹ nói thiếu rồi, mẹ dạy con sống là phải biết Nhẫn Tâm cả với con ruột mình cơ mà". Bà mình vẫn cố bảo "chuyện ngày xưa mà cứ nhai di nhai lại"

Xong giờ thì lại đến lượt mẹ mfnh và mình. Nhưng ít ra mẹ vẫn thuơng mình dù có hà khắc và cay nghiệt, vẫn hơn cách bà đối xử với ba mình và gia đình mình.
    quả báo có thật
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 7 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Theo mình thì ba mẹ có thể "thiên vị" một đứa con hơn nhưng là theo kiểu chỉ ưu tiên hơn một chút như ít la hơn, ít cằn nhằn hơn, dành cho cái đùi gà khi ăn cơm... kiểu kiểu vậy chứ không phải là kiểu suốt ngày chì chiết, đánh đập, lo cho đứa này 10 đứa kia không lo gì... thì trong bất cứ tình huống nào cũng không thể chấp nhận được, và theo mình như vậy rất là thất đức.

Tại sao đẻ con ra mà không thương yêu lo lắng đồng đều, mà lại phân biệt đứa này "thiệt" hơn, hư hơn... rồi lấy đó làm cớ để chỉ quan tâm chăm sóc một đứa. Nếu vậy thì từ đầu chỉ nên đẻ một đứa con thôi chứ đẻ nhiều làm gì rồi phân bì, đổ lỗi cho nó?!

Nhà mình mẹ mình có ưu tiên em trai út mình hơn vì em mình là út nhưng chỉ ứu tiên theo kiểu ăn uống thì nhường em mình đùi gà (nếu chỉ có 1 cái , em mình phạm lỗi sai thì vẫn la nhưng sẽ "nhẹ nhàng" hơn mình một chút, sắm cho em mình 1 cái iPhone khi mới ra mắt (nhưng lúc đó mình có điện thoại rồi và lúc mình được mua thì iPhone chưa ra ... nhưng không bao giờ mình cảm thấy tức tối hay gì vì đơn giản trong tất cả mọi chuyện quan trọng ba mẹ mình đều công bằng như đều lo cho mình và em mình học trường tốt nhất, sắm sửa quần áo, ăn uống đồ ngon... khi mình cưới chồng (em mình nhỏ hơn mình 8 tuổi nên vẫn đang học) ba mẹ đều lo đầy đủ, rồi bây giờ mình đẻ con mẹ mình chăm con cho mình từ A-Z và mình biết sau này em mình có lập gia đình cũng sẽ được lo như vậy thậm chí hơn một chút mình cũng thấy không có vấn đề gì vì mình biết ba mẹ thật tâm đều thương yêu và có trách nhiệm với tất cả các con như nhau.

Và chắc chắn sau này dù mình có thêm bao nhiêu con nữa thì mình sẽ cố gắng không bao giờ để con mình phải chịu "hành hạ" về tinh thần khi sống trong sự thiên vị vô lý và tàn nhẫn của ba mẹ được.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,196 Bài viết

• 5,931 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Topic 7 năm rồi.. 7 năm qua đi các con mình lớn lên nhiều nữa.. vẫn dành tất cả sự quan tâm cho con trai đầu tiên, dành sự lo lắng trọn vẹn cho con trai bé nghịch lười học ngang cua và vẫn thế, vẫn yêu thương con gái út nhất.. nhỏ nhẹ thì thầm vào tai là dẫu gì thì mẹ vẫn là yêu nhất con vì con là con gái vì mẹ ko hiểu được con trai đâu, khó hiểu lắm vẫn nói đủ chỉ riêng gái yêu nghe thấy rằng " tiền trong túi có thể mẹ cho các anh hết thì chỉ là các anh kém con về độ giỏi thôi.. còn lại tình cảm thì an tâm là mẹ chỉ có yêu mỗi mình con.. hii.. con gật gù thú vị."
  • Trang 4/4

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4