TIN TÀI TRỢ.

Bạn có thiên vị đứa con nào không?

• 2 Lượt chia sẻ
  • 11K Lượt đọc
  • 68 Trả lời

• Trang 2/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 4

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 88 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Khi còn bé, mình luôn cảm thấy bố mẹ thương anh thứ 2 hơn, có gì cũng ưu ái cho anh nhất. Mình là đứa học giỏi nhất nhà, từ lớp 4 trở đi, năm nào cũng đạt giải HSG tỉnh, có năm còn đi thi quốc gia, nhưng bố mẹ hình như coi đó là chuyện đương nhiên. Nhà có 4 anh em nhưng luôn khen ngợi anh thứ 2, chăm sóc nhiều hơn. Mỗi lần anh ấy ốm thì đều sồn sồn lên, anh ấy có thành tích gì thì ca ngợi ghê lắm. Vậy nên luôn chạnh lòng nghĩ có khi mình là con nuôi

Đến bây giờ lớn mới nhận ra hình như bố mẹ đều thương 4 đứa bằng nhau, mình đi lấy chồng xa có khi còn được quan tâm hơn nhiều, hic. Anh thứ 2 chẳng qua hồi bé hay ốm, lại có dấu hiệu bị thấp tim nên bố mẹ thương hơn là phải.

Có điều bây giờ có con, mình lại thấy gắn bó với bé thứ 2 hơn đấy, có thể vì cu cậu nhỏ hơn, lại rất ngộ nghĩnh đáng yêu, khéo nói chứ ko như cu lớn khá trầm, ít nói, ko quậy phá để mẹ phải chú ý nhiều như em.. Ôi, mình không định thiên vị đâu mà

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,198 Bài viết

• 5,936 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thú thật là mình yêu các con lắm, yêu cả 3 đứa nhưng thiên vị nhất là một đứa bé út, bé gái.
    Trc sinh 1 con đầu lòng là con trai nên tự hào và yêu vô bờ bến... 7 năm sau mới sinh bé thứ 2...
    Bé thứ 2 thì mình chiều chuộng nhất nhà, bé cũng gần gũi mẹ nhất và hay dành những cử chỉ chăm sóc yêu thương mẹ... có điều yêu thương bé gái út tới mức cuồng hiii.... các con đứa nào cũng cảm nhận đc điều này.. bé thứ 2 tỏ ra ganh tị lắm với em nhưng thằng anh lớn thì cũng yêu em út cuồng như mẹ....

Vừa hỏi chồng là có thiên vị ai nhất thì chồng chối nhưng hỏi lại thì thú nhận yêu bé gái út nhất.
    Hỏi bé thứ 2 là có thấy bố mẹ đặc biệt yêu ai nhất nhà k thì con bảo " là cái miu" tức là em gái út... hóa ra nó cũng biết quá.

Nói chung mình yêu các con lắm và các con đều cảm nhận đc tuy nhiên yêu một đứa hơn một tí.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 262 Bài viết

• 417 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi jody_weasley Xem bài viết
    Ngày bé mình (con gái) hay bị đánh hơn em trai mình bh.
    Mình đã nhấn thanks rùi mà phải quote lại.
    Hồi còn bé, khi nằm giữa 2 chị em, mẹ mình luôn luôn nằm quay lưng lại với mình, chưa bao giờ ôm mình 1 cái, nhiều lúc thấy tủi thân ghê gớm.
    Khi mình đã 20 tuổi, 1 tháng lỡ xài tiền đt hết 400k mẹ mình lôi ra đánh (!) Còn thằng em xài tiền Internet (cái thời dial_up) hết hơn 600k thì mẹ mình chỉ cười xòa.
    Từ nhỏ tới giờ chưa bao giờ tâm sự chuyện bạn bè, học hành, công việc với mẹ mình đc cả (vì cứ thấy mình nói chuyện với ai là con trai - chỉ là bạn - là lôi ra đánh, trong chuyện học hành thì nói mình rất ngu, khi mình bắt đầu công việc hiện giờ thì nói "mày tưởng mày sẽ làm đc chuyện gì ngon lành hả?"). Nói chung mẹ mình luôn nhào nặn mình là đứa thất bại, chẳng ra gì.

Và thực tế thì sao? Mình rất quyết tâm tự tạo dựng sự nghiệp cho mình.
    Bất chấp bây giờ đang là suy thoái kinh tế, thu nhập của mình vẫn dư dả để nuôi cả gia đình và lo cho họ hàng sống thoải mái.
    Nhiều lúc mẹ xin tiền mình để làm gì đó (tất nhiên mình sẵn sàng cho) nhưng nói chuyện rất ngượng ngùng xa cách. Mình tự nhủ sau này sinh con sẽ đối xử tốt với nó, nó muốn làm gì mình cũng sẽ động viên nó, để lúc nó lớn nó cho mình tiền, mình cầm thấy đỡ ngại.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,419 Bài viết

• 2,405 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình đang nghiên cứu vụ này, đang có bé thứ 2 trong bụng, nên cũng suy nghĩ không biết sau này sinh ra mình có thiên vị bé nào hơn bé nào không.

Nhà anh chị mình, chị dâu thì rõ ràng là thương con bé nhỏ hơn, lúc nào cũng ôm ấp hôn hít nó, nó nhõng nhẽo sao cũng được, còn bé lớn hơn (lớn hơn em có hơn 1 tuổi thôi) thì chị í không bao giờ ôm ấp hôn hít, toàn đẩy con ra, quát mắng suốt ngày, nhõng nhẽo là mặc kệ luôn. Thế nhưng chị ấy không hề nghĩ như vậy, không hề thấy mình thiên vị con, chị ấy lại đi trách ngược lại mọi người (đặc biệt trách bà nội) là thiên vị bé lớn, không yêu thương bé nhỏ, làm bé nhỏ tủi thân, cô lập... Còn trong thâm tâm mọi người, thì vì bé lớn thiệt thòi do mẹ sinh bé nhỏ sớm, và mẹ không quan tâm bé lớn, nên mọi nguoi cũng dành nhiều tình cảm cho bé hơn một chút. Haizzzzzzz.
    • 1,677 Bài viết

• 2,248 Được cảm ơn

Nhà mình thì mẹ hợp và thuơng mình hơn em mình,còn bố thì ngược lại.Nhiều lúc thấy mẹ thiên vị lộ liễu,thấy tội em nên mình phản ứng dữ lắm nhưng rồi đâu lại vào đó.Bjo,khi mình có 2 con thì mình thấy rõ là mình thuơng đứa út hơn rất nhiều.Mình nhiều lần cố tự điều chỉnh mà k đc.2 đứa làm sai,kiểu gì thằng anh cũng bị phạt nặng hơn.Hic.Khắc phục hoài k đc
    • 79 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Jili0105 Xem bài viết
    Các mẹ có con sinh đôi cũng chú ý nhé,bi giờ hiện đại rùi,0 phải như các cụ hồi xưa nữa nên mình nghĩ nếu có nhiều con thì cũng phải cố gắng hết sức mà đối xử bình đẳng với tất cả,đừng thiên vị đứa nào (dù biết là sẽ khó đấy). Trẻ con bây giờ nó thông minh mà cũng nhạy cảm lắm,0 tồ như mình hồi xưa đâu,cả nhà đối xử thế nào nó cảm nhận được hết đấy,mà bi giờ trẻ con cũng dễ hư, chiều chuộng nhiều,cộng thêm môi trường XH phức tạp,khó dạy con cho tốt lắm.
    Nhà anh chồng mình có 2 thằng ku sinh đôi,giống nhau về ngoại hình nhưng tính cách hoàn toàn khác nhau.
    Thằng Bi khéo ăn khéo nói vô cùng,cư xử cũng khéo mà học cũng nhanh,mạnh dạn nữa nên được cả nhà và thầy cô khen và thích lắm.
    Thằng Bốp thì ít nói,lầm lì,cục tính hơn,nhút nhát và chậm tiến bộ hơn nhưng nó thể hiện tình cảm bằng sự âu yếm.
    Cả 2 thằng rất yêu vợ chồng mình, trời mưa Bi bảo bà (tức là mẹ chồng mình) phải gọi điện hỏi xem cô chú đã về nhà chưa,có bị mưa ướt 0,chú vừa mới ốm nhỡ bị mưa lại bị ốm lại (vì vc mình 0 sống cùng nhà,chỉ ở gần đó thôi). Gọi điện cho mình nó bảo cô L cẩn thận nhé.Vì việc này nên mẹ chồng mình ca ngợi nó hết lời,nhưng kèm theo câu "Bi wan tâm hỏi thăm cô chú thế chứ Bốp chả biết gì", "Bi viết chữ đẹp lắm, thằng Bốp viết xấu quá"..v..v Nhưng những khi Bốp thể hiện tình yêu cô chú, ôm cô để cảm ơn cô đã xin phép bà cho 2 thằng ở nhà cô chú xem fim,mỗi khi gặp chú là ôm chầm lấy chú,vuốt má chú () thì chả ai để ý.Bốp ít nói,những lúc bị mắng thì mặt lầm lì lại chứ 0 biết cách lấy lòng người lớn như Bi nên cả nhà 0 ai thích Bốp.Mỗi khi thấy mọi người xúm lại khen Bi là mình lại thấy thương thằng Bốp.Mình bảo chồng là cả nhà cứ thiên vị thằng Bi thế là 0 được thì chồng lại kêu rõ ràng là em cũng thiên vị thằng Bốp hơn đấy thôi. Hóa ra là mình cũng thiên vị vậy à
    Cháu nhà mẹ này giống 2 đứa sinh đôi nhà mình thế. Anh Bi lớn cũng giỏi nói lắm nhưng em Bin thì chỉ thể hiện bằng cử chỉ thôi. Bi nhà mình đi đâu cũng được khen là mạnh dạn, đẹp trai, trắng trẻo hơn em nhưng em thì lại thông minh, nhanh nhẹn và tình cảm ơn. Bin nhà mình thì giống mẹ nhiều, Bi thì giống bố nên ngày xưa bà nội đối xử phân biệt rõ luôn, chỉ bế anh không thèm bế em và nó rất khó nết nên mình yêu hơn. yêu lắm ý mỗi khi thấy mẹ đau con lại ôm mẹ, thơm má mẹ. Mình cố gắng không thiên vị đứa nào hơn, đối xử công bằng như nhau nhưng đúng là trẻ con, Bi thỉnh thoảng vẫn bảo mẹ yêu em hơn con, luôn cố gắng bù đắp cho con nhưng đúng thật mình vẫn thấy yêu bé út hơn .
    Con: Lớn lên con sẽ thuê giúp việc nấu cơm cho con ăn
    Mẹ: Thôi, để mẹ nấu cho con ăn cũng được mà
    Con: Mẹ hầu con nhiều rồi, lớn lên con đi làm sẽ thuê người nấu, mẹ chỉ việc ăn và chơi thôi
    • 1,901 Bài viết

• 1,818 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi takemyhand Xem bài viết
    Nhà mình cả nhà thương nhóc út nhất, trừ út ra mẹ mình thương con trai hơn các anh chị em khác mà thể hiện một cách rõ ràng, cái gì cũng bênh vực và dành dụm cho con trai, trong khi con gái thì có hiếu, cho mẹ bao nhiêu tiền thì mẹ lén lút cho con trai với cháu nội hết. Nói ra bực cả mình, thấy thật bất công cho các chị khác, cũng may mình là con út.
    để ý các bà thường thích cho tiền cháu nội hơn cháu ngoại nhỉ ,cứ như là cháu ngoại là cháu người ta hay sao á ,
    bà ngoại mình cũng thế ,mặc dù mình biết mình lớn đã làm ra tiền nhưng bà cứ hay cho tiền mấy đứa em con cậu là cháu nội bà trước mặt mình ,cứ thấy sao sao ,
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 3,561 Bài viết

• 8,143 Được cảm ơn

Mình hồi nhỏ cũng thường ganh tỵ với đứa em trai, mỗi khi ba má mình mua thứ gì cho nó là mình xụ mặt và giành cho bằng được cho nên bây giờ nhìn lại nhà mình cái gì cũng là 1 cặp y như sinh đôi 2 cái chén có hoa văn y như nhau, 2 cãi muỗng, 2 cái ly có cùng kiểu dáng, kích cỡ
    • 1 Bài viết

• 112 Được cảm ơn

Mình mới có 1 đứa nên ko biết có thiên vị đứa nào ko nhưng mình sẽ cố gắng ko thiên vị để con đỡ tủi thân vì chúng đều là con của mình.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,636 Bài viết

• 433 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    E thấy khó mà công bằng được nhỉ, chắc là sẽ có thương con nào hơn, con út hay đc thương nhiều hơn thì phải,
    • 572 Bài viết

• 1,061 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi flyingindance Xem bài viết
    Mình thấy cha mẹ thường thiên vị đứa thiệt thòi hơn. Đứa nào khỏe mạnh, lanh lợi, tự lập thì bố mẹ ít lo, dồn sức lo đứa khác.
    Hoặc thiên vị đứa dẻo mồm hơn . Nhà cậu mợ mình có hai thằng con trai đều xinh xắn, đáng yêu. Nhưng thằng nhỏ thì mồm mép, khôn hơn thằng anh, kiểu hay bày tỏ tình cảm, xin xỏ kèm nịnh nọt, nhà lại muốn có một đứa con gái mà không dám sinh con thứ 3 nên chiều thằng bé hơn. Kết quả là lắm lúc thằng bé trêu thằng lớn trước, thằng lớn nhịn mãi cuối cùng quay sang đấm cho phát, thành ra thằng lớn lại ăn đòn trước tiên.

Trích dẫn Nguyên văn bởi hienanbong Xem bài viết
    Thương là thương, chẳng biết thế nào là hơn kém, 2 nhóc nhà mình không thiên vị đứa nào hết , có lỗi phạt như nhau, yêu như nhau.
    Ông nội mình ngày xưa cứ một người con có lỗi là đánh cả 5 người. Tất cả cùng phải nằm sấp xuống chiếu, ông dùng một cái roi dài xử cả 5. Cơ mà bố mình khôn nhất, toàn chạy vào trong nằm

Trích dẫn Nguyên văn bởi Le-Nguyen-Giang-Sinh Xem bài viết
    Đọc bài này, em thấy thương mẹ.
    Nhà ngoại có 2 con gái là mẹ và dì, ngoại em thương dì lắm, thương mà người ngoài nhìn vào cứ tưởng mẹ em là con ghẻ.

Lúc nhỏ cũng như lớn, ngoại toàn lo cho dì, mở miệng ra là nhắc dì.

Giờ ngoại em già rồi, ở xa với cậu, mẹ em hay gọi điện ,rảnh là đi thăm, bà mà về quê chơi là mẹ em lo chu đáo lắm, chờ tàu đưa bà lên ga 2 tiếng đồng hồ chỉ mình mẹ em, mà ngoại thì cứ ngồi trông dì. Thậm chí để làm ngoại vui, em thấy mẹ còn chiều dì, dì muốn sao là mẹ em đáp ứng vậy. Thấy thương. Nhiều lúc, dì đối xử không tốt với ngoại đâu, ai cũng lên tiếng,
    nhưng ngoại thương là cứ thương à.

Hồi ngơ ngơ em hỏi mẹ, ngoại có thương gì mẹ đâu mà mẹ cứ vậy, mẹ em nói " Mẹ chỉ có một thôi, không thương mẹ thì thương ai. Ngoại thương dì, ngoại làm gì cho dì cũng được miễn ngoại thấy vui vẻ và sống lâu là được rồi. Mẹ không ghen tỵ, ghen với ai, không lẽ lại đi ghen tỵ với em gái mình sao?"

Không có tình thương, sự chia sẻ của ngoại nên mẹ em cũng cực lắm, lúc khó khăn trong cuộc sống muốn về bên gia đình, về tỉ tê với ngoại nhưng tính ngoại kỳ lắm, lúc nào cũng kể chuyện về dì thôi. Nhưng bù lại mẹ em ra ngoài đời ai cũng quý. Đúng là số phận.

Thiên vị con cái, là điều không bao giờ tốt chút nào. Người còn lại sẽ rất tội nghiệp, chi bằng thà sinh một đứa còn hơn.
    Thiên vị con cái thật ra là điều khó tránh khỏi. Như quote đầu của mình, cậu mợ mình thuộc dạng rất rất xót con, ai chê con mình nhiều khi cũng không hài lòng, nhưng giữa hai con trai đôi khi vẫn có sự ưu ái hơn một đứa. Nói như bạn thành ra lại là ích kỉ.
    Bà ngoại mình sinh 4 con, trong số đó mình thấy mẹ mình thiệt thòi hơn các dì và cậu mình. Ngày mẹ cưới thì đám cưới cũng linh đình, sống khá giả được vài năm rồi rơi vào cảnh khó khăn. Có những chuyện mẹ kể mà mình phải đi chỗ khác vì không kìm được nước mắt, ví dụ như có những hôm bố mẹ chỉ có 15 20k chia nhau, rồi hết tiền mà không dám sang bên ngoại vay vì sợ ông bà lo. Đám cưới bên nhà gái thì không nói làm gì vì hồi đó ông mình quen biết rộng, chứ bên nhà trai thì bố mình phải tự lập hết do ông mất sớm, bố mẹ mình có thể nói là tay trắng làm nên.
    Trong khi đó cậu dì mình sướng hơn rất nhiều. Dì hồi đó được mua cho cái dream (giá trị hồi đó rất lớn), cậu cả được xây nhà, cậu út thì luôn được bà nuông chiều "giàu con út, khó con út", thậm chí bao che và bênh vực cho mọi tội lỗi. SAu này, bà ngoại mình cũng cưng con nhà dì nhà cậu hơn em trai mình, dễ hiểu vì con cậu sau này thừa tự, con dì thì toàn con gái nên dễ thương dễ bảo, trong khi em mình là con trai của con gái, tính tình lại nghịch ngợm, cáu lên thì cục và cùn thôi rồi
    Nhưng tình cảm anh em của nhà bố và mẹ mình vẫn rất bền chặt, không ai tị nạnh, ganh ghét ai cả. mình và các anh chị em hai họ cũng thế.

Trích dẫn Nguyên văn bởi huyentranglover Xem bài viết
    Mình đã nhấn thanks rùi mà phải quote lại.
    Hồi còn bé, khi nằm giữa 2 chị em, mẹ mình luôn luôn nằm quay lưng lại với mình, chưa bao giờ ôm mình 1 cái, nhiều lúc thấy tủi thân ghê gớm.
    Khi mình đã 20 tuổi, 1 tháng lỡ xài tiền đt hết 400k mẹ mình lôi ra đánh (!) Còn thằng em xài tiền Internet (cái thời dial_up) hết hơn 600k thì mẹ mình chỉ cười xòa.
    Từ nhỏ tới giờ chưa bao giờ tâm sự chuyện bạn bè, học hành, công việc với mẹ mình đc cả (vì cứ thấy mình nói chuyện với ai là con trai - chỉ là bạn - là lôi ra đánh, trong chuyện học hành thì nói mình rất ngu, khi mình bắt đầu công việc hiện giờ thì nói "mày tưởng mày sẽ làm đc chuyện gì ngon lành hả?"). Nói chung mẹ mình luôn nhào nặn mình là đứa thất bại, chẳng ra gì.

Và thực tế thì sao? Mình rất quyết tâm tự tạo dựng sự nghiệp cho mình.
    Bất chấp bây giờ đang là suy thoái kinh tế, thu nhập của mình vẫn dư dả để nuôi cả gia đình và lo cho họ hàng sống thoải mái.
    Nhiều lúc mẹ xin tiền mình để làm gì đó (tất nhiên mình sẵn sàng cho) nhưng nói chuyện rất ngượng ngùng xa cách. Mình tự nhủ sau này sinh con sẽ đối xử tốt với nó, nó muốn làm gì mình cũng sẽ động viên nó, để lúc nó lớn nó cho mình tiền, mình cầm thấy đỡ ngại.
    Thật ra nhà em không giống nhà chị lắm. Em nhớ ngày bé, em nói câu ĐCM (duy nhất một lần trong đời =))) vs trẻ con hàng xóm (tại thấy bọn trẻ ở mẫu giáo nói thế chứ cũng chả hiểu gì) thì bị tát và mắng đau đến phát khóc, từ đấy chừa luôn. Trong khi em trai em thì bố mẹ nghiêm mặt nhắc nhở . Em ngày 3 tuổi đã được làm quen với chổi lông gà cho những lần đi chơi tối về muộn, ăn nói hỗn, hay là ăn vạ... còn em trai em thì được ưu ái hơn, cùng lắm chỉ mắng mỏ vài câu rồi thôi. Ấm ức nhất là em bị đòn là chừa luôn, không dám tái phạm vì ăn đòn đau lắm , mà nó thì ngày nào cũng phải kêu gào ầm ĩ mới chịu về đi tắm, chịu ngồi học (ngày xưa khoản này mình rất tự giác). Đúng là đòn đau thì mới nhớ đời được.
    Em có chị họ không học theo xu thế xã hội và định hướng của gia đình, cũng hay bị các bác nói sau này ra đời nọ kia. Chị đến nhà em chơi cũng hay phàn nàn toàn bị mẹ kêu là lười, hay đi chơi... trong khi anh trai thì được mẹ cưng. Nhưng bác cũng có lí của bác. Bác bảo có con gái mà không nghiêm, không rèn giũa thì sau này ai lấy, rồi bị chồng chê, bị mẹ chồng mắng... Nhiều khi cảm giác bố mẹ "ác khẩu" nhưng thật ra bố mẹ thương mình lắm chị ạ, nhiều khi có chê mình kém cũng là để mình thấy cay cú, ấm ức mà phấn đấu thôi .
    Như em đây, lắm lúc còn tự nhủ sao bố mẹ không mắng con, không so sánh con để con lao đầu vào học hành chăm chỉ hơn??? .
    Chị nào có con 3tuổi rưỡi mà đã phàn nàn chẳng biết làm gì, em em học lớp 3 rồi mà còn lười chẩy thây ra, chẳng biết làm cái gì cả. Ăn cơm xong phải dọa dẫm, quát lác mãi mới chịu đi cất thức ăn vào tủ lạnh, quả nhãn quả nho cũng phải bố mẹ chị bóc hộ. Mình đi xa cảm thấy không yên tâm chút nào .
    Hy vọng bố mẹ đang không đào tạo nên một mẫu đàn ông Việt điển hình . Chúng nó còn nhỏ, không thể một hai ngày là rửa được cái bát, quét được cái nhà, nhưng cứ chịu khó nịnh nọt, dỗ dành, khuyên bảo thì dần dần cũng quen. Tại các mẹ các bố không bắt làm thôi chứ con trai tháo vát thế, có cái gì là không làm nổi, đầy ông nấu cơm, cắm hoa còn khéo hơn phụ nữ í chứ (điển hình như bố em )
    Mà nói vậy không có nghĩa là bố mẹ ghét bỏ hay không chiều chuộng gì em. Tất nhiên không đến mức độ muốn gì được nấy, nhưng từ bé đến lớn, lúc gia đình nghèo khó hay khá giả thì chị em em chẳng đứa nào phải chịu thiếu thốn, thua thiệt gì so với bạn bè, không thừa mứa nhưng nói chung đủ đầy. Đợt sửa nhà xong em đc mua điều hòa mới còn thằng ku phải dùng cái cũ của em
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 388 Bài viết

• 604 Được cảm ơn

Mình có con trai lớn, con gái nhỏ, hay rầy la thằng anh hơn nếu 2 anh em chí chóe mặc dù biết thừa là con em gây ra (vì cô nàng đanh đá lắm cơ, hay bắt nạt anh) nhưng con gái còn bé, chưa biết đúng sai nhiều nên mắng con nhiều ko hiệu quả lại lây cái bệnh cáu gắt của mẹ thì chẳng hay, đành phải dùng thằng anh để giáo dục cả hai và cũng mong anh con trai bao dung độ lượng một chút, đừng ganh tỵ với em (để về sau vợ còn được nhờ, đàn ông mà không rộng lượng thì chán lắm), có lần mẹ nhẹ nhàng nói mẹ chán 2 anh em lắm vì hay chí chóe anh cu còn bảo, "mẹ thấy đấy, toàn em chủ động đánh con chứ con có đánh em bao giờ đâu", nghĩ cũng tội nghiệp! Được cái, khi cần thì anh em nó bênh nhau chằm chặp và luôn lo lắng cho nhau!
    Bố nó thì rõ là yêu cô em hơn, kêu là vì con gái yêu anh vô điều kiện còn mẹ và con trai yêu bố có điều kiện
    • 655 Bài viết

• 2,155 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thương thì có thể không cân bằng,nhưng mình luôn cố gắng đối xử công bằng.
    • 952 Bài viết

• 2,095 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đọ bài của các chị lại nhớ lại những kí ức buồn của em. Em là đứa con gái thứ ba, sinh ra trong lúc tất cả mọi người đều mong có 1 đứa cháu trai. Mình bị ghẻ lạnh twfkhi lọt lòng vì tội là con gái. Bố mẹ không thương, ông bà không thương, các chị cũng không thương mình. Từ khi biết nhớ mình đã luôn cảm thấy tủi thân ghen tị với thằng em, với các chị. Mình ra ngoài được các bạn mến cô giáo thương và mình học giỏi, tham gia văn nghệ của trường nhưng về nhà mình như 1 người khác. Chẳng ai quan tâm đến mình, ốm thì tự khỏi chả bao giờ thấy mẹ hỏi thăm mua thuốc cho uống (cũng may mình rất khỏe, chỉ bị ho và cảm cúm thôi). Nghĩ lại lại thấy buồn quá. Có lẽ vì vậy mà mình tách biệt với mọi người trong nhà, mọi việc của mình đều do mình chọn và quyết định, cũng chẳng ai quan tâm xem mình đang như thế nào. Cả nhà đi chơi thì luôn luôn chắc chắn mình sẽ là đứa ở lại trông nhà. Biết thân phận mình, tỏ ra bình thường nhưng mình hay tủi thân khóc thầm lắm.
    Mọi việc thay đổi khi mình có chút thành công hơn so với các chị em, so với bạn bè. Giờ mình là đứa chăm lo cho bố mẹ nhất (có lẽ vì thế mà sau thằng em trai mình là đứa được bố mẹ quan tâm hơn).
    Những kí ức buồn mình muốn quên đi nhưng khi nhớ lại thấy nó vấn nguyên vẹn như mới, làm mình đau lòng.
    Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui!
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 283 Bài viết

• 480 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Híc, nhà chồng e đẻ được 2 người con. Chị gái và chồng em. Chị gái thì được bố yêu thương vô cùng, chồng em thì ghét bỏ, bây h ông yêu cả cháu ngoại hơn cháu nội. Nhưng mẹ chồng em thì yêu con trai vô cùng. Hai ông bà li dị, thế là bao nhiêu t/c dành hết cho chồng em, ghen với con dâu. Nói chung là chồng e cũng không sâu sắc với bố đẻ mình lắm vì vết hằn từ thời thơ ấu khó phai lắm.
    Nhà e thì bố e yêu chị thứ 3 vô cùng, vì bả học giỏi. Nên ra trường ông cũng lạy lục xin việc cho bả, mặc dù bả dư sức tìm việc. Mình thì ra trường, tìm việc ntn cũng hả quan tâm. 2 chị e cãi nhau thì ông đánh em vì theo ông em út không được đánh chị. Mình cay đắng và uất ức vô cùng. Nhưng cảm giác vẫn còn đến bây h.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 13 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 385 Bài viết

• 2,150 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Muathu9401 Xem bài viết
    Mình nằm giữa 2 con, mỗi tay cầm một cái chân nhỏ của mỗi đứa và bảo:Mẹ yêu đứa có cái chân này nhất.
    Thế là đứa nào cũng đắc chí cười,vì tưởng là mình được yêu nhất
    Mình nghĩ khi làm như thế bạn vô tình gieo rắc ý nghĩa đc yêu nhất, nghĩa là có thiên vị trong đầu các con. Điều này đôi khi nảy sinh nhiều cái tiêu cực khó lường mà trẻ con nó k hiểu hết đc.
    • 2,869 Bài viết

• 5,287 Được cảm ơn

quote_icon Nguyên văn bởi Muathu9401 viewpost-right
    Mình nằm giữa 2 con, mỗi tay cầm một cái chân nhỏ của mỗi đứa và bảo:Mẹ yêu đứa có cái chân này nhất.
    Thế là đứa nào cũng đắc chí cười,vì tưởng là mình được yêu nhất

Có khi bố chúng lại cười to nhất nhà í chứ

Công nhận làm bố mẹ nhiều lúc khó phết. Ông con lớn bị mình kèm rát lại kêu bố đì con, suốt ngày bắt học còn em thì không. nhiều lúc cũng khó xử
    Bác nay tuy đã Dà dồi
    Dà dồi nhưng vẫn vui tươi

"Tất cả chỉ là thư giãn"
    • 1,608 Bài viết

• 2,771 Được cảm ơn

Ông già em thì thương em hơn thằng em giai, có lẽ vì em giống ổng nhiều, giống từ nết ăn, nết ngủ, nết đi, giống cả lúc say...
    Anh không thử, sao biết e sẽ chối.

Nhẽ đời này, chỉ mình em ..sống vội...

Vội sống, vội yêu..vội quên cả liều..

Đời bấy nhiêu...nhẽ mình em..sống vội..: )

--Nai--
    • 23 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Những đứa trẻ đã được sinh ra đời đều đáng được yêu thương đồng đều, dù nó có xấu hay đẹp, thông minh hay ngu ngốc, bình thường hay đồng tính. Nhưng thực tế thì ít có bậc cha mẹ nào làm được đều đó. Mà họ luôn yêu những đứa xinh đẹp, thông minh hay ngoan ngoãn hơn. Từ đó, vô tình đẩy những đứa trẻ xấu, lạ ra khỏi bầy đàn tạo nên những phản ứng tiêu cực.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 213 Bài viết

• 531 Được cảm ơn

Ngày còn bé bố mẹ luôn thiên vị thằng em hơn. Thậm chí đêm 2 chị em ngủ với nhau, trời nóng nó gắt ngủ nên khóc, bố lôi em dậy giữa đêm để đánh, bắt úp mặt vào tường cho muỗi đốt đầy chân. Rồi nhiều chuyện khác nữa, dần dần em thành đứa lầm lì, ít nói, hay cau có khi ở nhà, em quyết tâm bằng mọi giá phải đỗ ĐH để đi xa bố mẹ. Nhưng từ khi em đỗ ĐH và đi học xa nhà thì mọi chuyện khác hẳn. Bố chiều con gái ra mặt, thương con gái phải đi học xa nhà, bố mẹ mua 1 căn chung cư cho ở, mẹ cho 2tr/ tháng mà mỗi cuối tháng về thăm nhà bố lại dúi cho thêm 2tr nữa. Đến bây giờ có chồng rồi, chồng mà đi công tác là bố nhận nhiệm vụ đưa đón con gái đi làm vì con gái đang có bầu.
  • Trang 2/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 4