TIN TÀI TRỢ.

Bạn có thiên vị đứa con nào không?

• 2 Lượt chia sẻ
  • 10.9K Lượt đọc
  • 68 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 15,982 Bài viết

• 33,080 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018
    Bạn có thiên vị đứa con nào không?

(TNO) Cho dù nhiều ông bố, bà mẹ luôn phủ nhận việc đặc biệt ưu ái một trong số các đứa con, nhưng những hành động lại “tố cáo” họ, theo AWW (Úc).

Những bậc phụ huynh thường "mạnh miệng" là thương mọi đứa con như nhau, nhưng các nghiên cứu khoa học cho thấy họ nói dối.

Các nhà khoa học khẳng định, trong thực tế các ông bố mẹ vẫn thường đặc biệt yêu thương một đứa con nào đó trong số các nhóc tì của họ. Khi phải thừa nhận sự thật này, nhiều ông bố bà mẹ tỏ ra khá ngượng ngùng.

Sự thật đúng là bố mẹ thương các con của mình như nhau, nhưng họ cũng cảm nhận có một sự gắn kết nào đó mạnh mẽ hơn với một trong số bọn trẻ.

treemin
    Bố mẹ thường cảm thấy có sự gắn kết đặc biệt với một trong số các con của mình - Ảnh: Shutterstock

Nhiều người không thừa nhận điều đó, nhưng sự ưu ái khi đối xử với bọn trẻ đã “tố cáo” họ. Theo đó, bố mẹ thường có khuynh hướng quan tâm đến một em bé nào đó nhiều hơn những đứa con còn lại. Họ có khuynh hướng ca tụng thành tựu của đứa con mà họ yêu thương hơn.

Giáo sư Dalton Conley, người phụ trách ngành Khoa học Xã hội tại Trường đại học New York (Mỹ), cho biết bọn trẻ đều cảm nhận được việc bố mẹ yêu thương ai nhất.

Khi phỏng vấn những anh chị em trong một gia đình, các em bé đều gọi tên chính xác đứa con nào trong gia đình được bố mẹ cưng nhất.

Thường thì các ông bố bà mẹ sẽ yêu thương đứa con giống mình nhất, đặc biệt là nếu đứa trẻ đó khác giới tính với họ. Có nghĩa là bố sẽ có khuynh hướng yêu thương con gái hơn và các bà mẹ thì ngược lại, yêu con trai hơn.

Các nhà khoa học cho rằng, nguyên nhân là vì con người đều yêu thương bản thân mình. Con người sinh con chủ yếu là để tái sinh sản chính mình. Do vậy, các ông bố bà mẹ sẽ yêu thương đứa trẻ nào khiến họ nhớ đến bản thân mình nhất.

Áp lực kinh tế cũng góp phần vào sự thiên vị này. Ở những gia đình khó khăn về kinh tế, bố mẹ có quá ít thời gian và tiền bạc. Do vậy, họ phải “chọn mặt gửi vàng”. Chỉ đứa trẻ nào có khả năng nổi trội mới được bố mẹ “đầu tư” tiền bạc và thời gian. Những gia đình khá giả hơn thì có đủ khả năng kinh tế và thời gian để “đầu tư” công bằng cho tất cả các đứa con.

Hậu quả là những đứa trẻ ít được bố mẹ yêu thương so với các anh chị em của mình thường có khuynh hướng lo lắng, ít yêu thương bản thân mình và dễ trầm cảm. Trong khi đó, những đứa trẻ là được bố mẹ xem là “trung tâm của vũ trụ” thì cảm thấy mình thật có giá trị.

Để tránh những hậu quả không tốt cho trẻ, các bậc phụ huynh nên có “mưu mẹo” che giấu sự thật không công bằng này vì trẻ con vẫn có thể chấp nhận sự không công bằng của bố mẹ ở mức độ nào đó.

Và ngay cả khi biết được sự thật, bọn trẻ sẽ vẫn cảm nhận được bố mẹ luôn cố gắng yêu thương và bảo vệ chúng, cho dù có yêu thương đứa con khác nhiều hơn một chút.

Đức Trí

http://www.thanhnien.com.vn/pages/20...nao-khong.aspx
    "Người Phụ Nữ và bông hoa là hai kỳ công tuyệt vời của Thượng Đế. Tuy nhiên bông hoa là kỳ công tuyệt vời hơn vì…nó không biết nói"

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,854 Bài viết

• 3,312 Được cảm ơn

Mình có 2 bé,đôi lúc cũng không biết yêu bé nào nhất.
    Nhưng mình cũng mong và tự nhủ rằng cố gắng yêu thương 2 bé đồng đều vì bé nào cũng là nhất nhất của mình hết.
    • 292 Bài viết

• 240 Được cảm ơn

Nhà em thì thằng anh đòi mẹ yêu con nhất, con e cũng nhẩy vào đòi mẹ yêu con nhất, biết yêu đứa nào nhất đây.
    Mẹ đành: "yêu anh số 1 còn yêu e nhất"
    Ủn à, Ủn Ỉn đi hũi đất
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 3,232 Bài viết

• 1,483 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    mình thì nghĩ mẹ mình thương anh 2 mình hơn, còn bố thương mình hơn

Phượng còn ẩn bóng cây tùng
    Thuyền quyên chỉ đợi anh hùng mà thôi...
    • 572 Bài viết

• 1,058 Được cảm ơn

Ngày bé mình (con gái) hay bị đánh hơn em trai mình bh.
    • 13,781 Bài viết

• 11,390 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Bài này của em hoa_mai làm ròm nhớ hồi đó ròm đi chùa nghe thầy giảng vụ thương không đồng đều, ròm có viết ra, giờ copy cho mọi người đọc cho vui thôi hén.

Thầy hỏi hôm nay thay vì đi shopping thì các vị về đây nghe thầy tra tấn, vậy các đại chúng thuộc hạng người nào? Có bị tra tấn không sao chả ai cười vậy

Một vị bô lão lại giơ tay lên phát biểu là chơn tâm, và dã tâm tại sao dã tâm cứ đi trước, làm sao đè được dã tâm. Thế là bị thầy quay có mấy tâm? Lại không có ai nói được hết rút cuộc cu John lên nói được 8 tâm, mà trời ơi tiếng Việt của nhóc ròm nghe muốn chết cũng không thủng nổi tâm thứ 7, định bụng ai nhắc lại sẽ ráng nghe vậy mà không thể nào nghe nổi. Cuối cùng giơ tay lên xin thầy cho con nghe lại tâm thứ 7. Thầy bảo đó là thiên lệch tâm, và hỏi hiểu không? Dạ không hiểu ạ. Thầy giảng "con không thể thương đều nhau. Ai nói thương đều giơ tay lên. Đứa nào đem tiền về nhiều thì thương nhiều , đó là ví dụ nhưng cái duyên cha mẹ với con, đứa nào có hiếu thì duyên nhiều hơn nên thương hơn". Có một chị nói rằng "hiện nay con thương 2 đứa nhỏ như nhau", thầy nói "tại chưa đem tiền về cho chị", cả phòng cười rần rần. Có một anh phát biểu, "con có 1 đứa con nó hư quá không thương nó thì thương vợ nhiều hơn". Thầy nói "ai là bà xã anh A đâu, mát lòng không?"

Cuối cùng thầy nhắc lại 8 tâm đó là:

1) Chánh tâm
    2) Tà tâm
    3) Đại tâm
    4) Tiểu tâm
    5) Chơn tâm
    6) Ngụy tâm
    7) Thiên lệch tâm
    8) Viên mãn tâm
    • 1,065 Bài viết

• 5,512 Được cảm ơn

Mình thấy cha mẹ thường thiên vị đứa thiệt thòi hơn. Đứa nào khỏe mạnh, lanh lợi, tự lập thì bố mẹ ít lo, dồn sức lo đứa khác.
    I am a perfect creature of imperfection.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 703 Bài viết

• 1,802 Được cảm ơn

Nhà mình bố mẹ yêu đứa em út nhất, bản thân mình và anh em còn lại cũng yêu đứa em út nhất luôn, thế nên chưa từng ghen tị hay tủi thân vì mình "ít" được yêu hơn. Mình thấy đa phần con út được cưng chiều hơn. Hồi trước xem bộ phim Legends of the Fall, 2 người anh đi lính chỉ nhằm mục tiêu bảo vệ đứa em út - đứa con được cưng yêu nhất của gia đình..... nhà mình cũng thương đứa út kiểu như vậy.
    #không uống Cuộc sống#
    #nói không với nhãn hàng móng ngựa#
    Tôi bị ép buộc trở lại thời phong kiến của nước Nam ta
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,073 Bài viết

• 5,708 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ngay từ nhỏ đến lớn, mẹ mình lúc nào cũng nói: "Sau này đứa nào cầm tiền về cho tao nhiều nhất thì tao sẽ thương đứa đó nhiều nhất, thương con đứa đó nhiều nhất". Lúc đó mình còn nhỏ, cứ nghe hoài câu đó, rồi mẹ thương anh cả và con anh cả hơn chị hai của mình (nhà chị hai nghèo hơn nhà anh cả), sự thiên vị đó không hiểu sao lại ăn sâu vào tâm trí mình. Bây giờ mình đã đi làm, cứ gửi tiền đều đặn về, chắc khoảng nhiều nhất nhì trong nhà nhưng mình chẳng muốn về nhà cho dù ba mẹ cứ kêu về chơi mãi, mấy mẹ không biết chứ, khi lái xe về nhà mà giữa đường muốn quay xe lại thôi, có khi gần tới nhà mà thấy hối hận và muốn quay về. Trong đầu mình luôn tự nhủ "Ba mẹ sẽ thương mình nhất" . Muốn dứt bỏ suy nghĩ đó mà chẳng được; bây giờ mới hiểu rõ: trẻ con như một tờ giấy trắng, bất cứ cái gì đã ghi dấu vào tờ giấy đó thì khó lòng thay đổi
    • 196 Bài viết

• 344 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi flyingindance Xem bài viết
    Mình thấy cha mẹ thường thiên vị đứa thiệt thòi hơn. Đứa nào khỏe mạnh, lanh lợi, tự lập thì bố mẹ ít lo, dồn sức lo đứa khác.
    Mình công nhận mẹ này nói đúng...nhà mình cũng thế...mặc dù anh trai hơn mình 8t, năm nay 31 tuổi rồi nhưng vẫn cứ lông bông...bố mẹ thì suốt ngày chỉ chăm lo cho ông anh mình...h tự dưng vác 1 con về làm vợ...vừa xấu người vừa xấu nết lại 1 đời chồng và 1 đứa con, bố mẹ mình cáng luôn cả 2 con ng kia nữa....nhiều khi ấm ức chịu k nổi...

Mình thì học hành đàng hoàng tử tế, bố mẹ chả bao h quan tâm. Lúc đi du học thì chẳng bao h hỏi han xem con mình học như nào, tốt nghiệp mang cái bằng giỏi về thì chả khen lấy 1 câu. về nhà tự xin việc, tự lo liệu đám cưới...bố mẹ chả tham gia cũng chả cho đc đồng nào...nhiều khi mình tự hỏi k hiểu mình có phải là con đẻ k nữa...nhưng bà nội mình bảo mày giống bà với bố y như đúc thì k phải con đẻ chẳng lẽ con rơi àh...nhiều khi nghĩ mà tủi ...
    • 1,534 Bài viết

• 1,503 Được cảm ơn

Thương là thương, chẳng biết thế nào là hơn kém, 2 nhóc nhà mình không thiên vị đứa nào hết , có lỗi phạt như nhau, yêu như nhau.
    • 1,315 Bài viết

• 2,876 Được cảm ơn

Nhà mình cả nhà thương nhóc út nhất, trừ út ra mẹ mình thương con trai hơn các anh chị em khác mà thể hiện một cách rõ ràng, cái gì cũng bênh vực và dành dụm cho con trai, trong khi con gái thì có hiếu, cho mẹ bao nhiêu tiền thì mẹ lén lút cho con trai với cháu nội hết. Nói ra bực cả mình, thấy thật bất công cho các chị khác, cũng may mình là con út.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,117 Bài viết

• 1,555 Được cảm ơn

Mình nhiều luk thương con bé con vì xấu hổ với nó khi mình tthấy mình tình cảm với ku anh hơn. K biết có phải do nó khó tính hơn và ku anh thì tình cảm hơn nên nhiêu luk chơi với ku anh thấy tình cảm hơn . Chông mình thì bênh con gái rõ rệt ý . Ku anh nhà mình từ hồi mấy tháng đến h mỗi lần trong nhà thấy ai to tiếng với mẹ Là chạy lại bênh ngay, còn con em thì kệ . Hihi . Đúng Là cha mẹ sinh con trời sinh tính
    SoEDSoEDp7
    G2F7bbXG2F7p7
    iMiip7
    • 242 Bài viết

• 1,107 Được cảm ơn

Mình nằm giữa 2 con, mỗi tay cầm một cái chân nhỏ của mỗi đứa và bảo:Mẹ yêu đứa có cái chân này nhất.
    Thế là đứa nào cũng đắc chí cười,vì tưởng là mình được yêu nhất
    Biển ngàn đời vẫn xanh
    Vẫn dạt dào sóng vỗ
    Vẫn mặn mòi muôn thuở
    Ẩn giấu bao sóng ngầm
    • 5,561 Bài viết

• 6,284 Được cảm ơn

Mình có mỗi 1 đứa nên thương nó nhất

Nhà mình có 4 người, anh trai giống hệt mẹ, chị lớn giống hệt bố, còn 2 chị em cuối giống lung tung
    thế nên á, mẹ mình cưng anh mình kinh khủng, còn bố thì cái gì cũng gái lớn, rể trưởng
    đến 3 thằng rể cũng cưng thằng đầu hơn
    của đáng tội ông ấy cũng ngoan, lại giống ông già cái nết ăn nết ở

Lắm lúc đùa đùa bảo u: hay ngày xưa bác sỹ người ta đưa nhầm con cho mẹ nhỉ haha

rồi lại nghe chửi.

Giờ lớn rồi, chả ghen tị với anh với chị nữa chứ hồi bé là bức xúc kinh khủng lắm í @@
    "Khi bạn yêu một ai đó, mọi mong ước thầm kín bấy lâu nay bắt đầu bộc lộ. Elizabeth Bowen ''
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,568 Bài viết

• 3,667 Được cảm ơn

Hqua vừa nc với chồng thì hnay gặp bài này, lại đọc cm của các mẹ thấy đồng cảm thế. M hồi bé, bị mẹ đánh hơi bị nhiều, n khi lý do bị đánh rất vớ vẩn trong khi đó thằng em thì kể cả mắc lỗi rất to cũng chỉ bị đánh hơi hơi. Có lẽ thế nên lúc nhỏ m cũng từng có suy nghĩ hay m k phải là con đẻ( nghĩ thôi chứ k dám nói ra như mẹ nào nói ở trên). Bj m tự lập, cách sống và cách nghĩ cũng khác nhà ngoại. Khi lớn lên, có lúc tự an ủi, âu cũng nhờ mẹ nghiêm khắc nên m mới đc ntn. Nhưng ngẫm lại, mẹ chỉ nghiêm khắc với m, còn với thằng em thì lúc nào cũng vun vén cho nó, vun vén đến tận bj khi nó đã có gđ riêng và chỉ giỏi phá đám chứ chả đc cái tích sự j ( trong mắt mẹ m, nó luôn là đứa tử tế kể cả khi mất dạy nhất) trong khi m và con m thì = 0. Buồn lắm! Nhưng dù sao m cũng đc an ủi là m có chồng tốt & con ngoan bên cạnh, gđ nhà chồng cũng vun vén tình cảm cho cháu cho con nên đỡ đc phần nào. Nên bj, n lúc nghĩ muốn sinh đứa nữa cho có anh có em, nhưng lại sợ nhỡ m làm tổn thương 1 trong 2 con vì lúc nào đó nhất bênh trọng- nhất bên khinh thì m lại k muốn sinh thêm nữa, giành hết t.y cho 1 bé thôi.
    • 6,735 Bài viết

• 9,269 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi menghe81 Xem bài viết
    Hqua vừa nc với chồng thì hnay gặp bài này, lại đọc cm của các mẹ thấy đồng cảm thế. M hồi bé, bị mẹ đánh hơi bị nhiều, n khi lý do bị đánh rất vớ vẩn trong khi đó thằng em thì kể cả mắc lỗi rất to cũng chỉ bị đánh hơi hơi. Có lẽ thế nên lúc nhỏ m cũng từng có suy nghĩ hay m k phải là con đẻ( nghĩ thôi chứ k dám nói ra như mẹ nào nói ở trên). Bj m tự lập, cách sống và cách nghĩ cũng khác nhà ngoại. Khi lớn lên, có lúc tự an ủi, âu cũng nhờ mẹ nghiêm khắc nên m mới đc ntn. Nhưng ngẫm lại, mẹ chỉ nghiêm khắc với m, còn với thằng em thì lúc nào cũng vun vén cho nó, vun vén đến tận bj khi nó đã có gđ riêng và chỉ giỏi phá đám chứ chả đc cái tích sự j ( trong mắt mẹ m, nó luôn là đứa tử tế kể cả khi mất dạy nhất) trong khi m và con m thì = 0. Buồn lắm! Nhưng dù sao m cũng đc an ủi là m có chồng tốt & con ngoan bên cạnh, gđ nhà chồng cũng vun vén tình cảm cho cháu cho con nên đỡ đc phần nào. Nên bj, n lúc nghĩ muốn sinh đứa nữa cho có anh có em, nhưng lại sợ nhỡ m làm tổn thương 1 trong 2 con vì lúc nào đó nhất bênh trọng- nhất bên khinh thì m lại k muốn sinh thêm nữa, giành hết t.y cho 1 bé thôi.
    Đồng cảm với mẹ này! Nhà mình cũng trường hợp tương tự. Mẹ mình thương em trai mình hơn mình nhiều, thương rất nhiều. Đến tận bây giờ mẹ mình vẫn vun vén cho gia đình nó. Bù lại, mẹ chồng mình thì thương chồng mình nhất nhà, đến độ các cô em ganh tỵ ra mặt. Điều đó cũng có nghĩa là mình được mẹ chồng thương gần bằng chồng, em dâu mình thì mẹ mình thương gần bằng em trai mình (trong nhà thì em dâu mình ít được thương nhất), âu cũng là bù trừ, nghĩ vậy đi sẽ thấy nhẹ nhàng hơn!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 60 Bài viết

• 159 Được cảm ơn

Các mẹ có con sinh đôi cũng chú ý nhé,bi giờ hiện đại rùi,0 phải như các cụ hồi xưa nữa nên mình nghĩ nếu có nhiều con thì cũng phải cố gắng hết sức mà đối xử bình đẳng với tất cả,đừng thiên vị đứa nào (dù biết là sẽ khó đấy). Trẻ con bây giờ nó thông minh mà cũng nhạy cảm lắm,0 tồ như mình hồi xưa đâu,cả nhà đối xử thế nào nó cảm nhận được hết đấy,mà bi giờ trẻ con cũng dễ hư, chiều chuộng nhiều,cộng thêm môi trường XH phức tạp,khó dạy con cho tốt lắm.
    Nhà anh chồng mình có 2 thằng ku sinh đôi,giống nhau về ngoại hình nhưng tính cách hoàn toàn khác nhau.
    Thằng Bi khéo ăn khéo nói vô cùng,cư xử cũng khéo mà học cũng nhanh,mạnh dạn nữa nên được cả nhà và thầy cô khen và thích lắm.
    Thằng Bốp thì ít nói,lầm lì,cục tính hơn,nhút nhát và chậm tiến bộ hơn nhưng nó thể hiện tình cảm bằng sự âu yếm.
    Cả 2 thằng rất yêu vợ chồng mình, trời mưa Bi bảo bà (tức là mẹ chồng mình) phải gọi điện hỏi xem cô chú đã về nhà chưa,có bị mưa ướt 0,chú vừa mới ốm nhỡ bị mưa lại bị ốm lại (vì vc mình 0 sống cùng nhà,chỉ ở gần đó thôi). Gọi điện cho mình nó bảo cô L cẩn thận nhé.Vì việc này nên mẹ chồng mình ca ngợi nó hết lời,nhưng kèm theo câu "Bi wan tâm hỏi thăm cô chú thế chứ Bốp chả biết gì", "Bi viết chữ đẹp lắm, thằng Bốp viết xấu quá"..v..v Nhưng những khi Bốp thể hiện tình yêu cô chú, ôm cô để cảm ơn cô đã xin phép bà cho 2 thằng ở nhà cô chú xem fim,mỗi khi gặp chú là ôm chầm lấy chú,vuốt má chú () thì chả ai để ý.Bốp ít nói,những lúc bị mắng thì mặt lầm lì lại chứ 0 biết cách lấy lòng người lớn như Bi nên cả nhà 0 ai thích Bốp.Mỗi khi thấy mọi người xúm lại khen Bi là mình lại thấy thương thằng Bốp.Mình bảo chồng là cả nhà cứ thiên vị thằng Bi thế là 0 được thì chồng lại kêu rõ ràng là em cũng thiên vị thằng Bốp hơn đấy thôi. Hóa ra là mình cũng thiên vị vậy à
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 12,862 Bài viết

• 9,235 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nói chung là chẳng bao giờ thương như nhau được. Kể cả có cố gắng bằng mấy, gọi là tự hô hào để lừa dối bản thân thôi chứ trong tận sâu thẳm thì vẫn có đứa hơn đứa kém
    ký cọt giề
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 892 Bài viết

• 2,174 Được cảm ơn

Đọc bài này, em thấy thương mẹ.
    Nhà ngoại có 2 con gái là mẹ và dì, ngoại em thương dì lắm, thương mà người ngoài nhìn vào cứ tưởng mẹ em là con ghẻ.

Lúc nhỏ cũng như lớn, ngoại toàn lo cho dì, mở miệng ra là nhắc dì.

Giờ ngoại em già rồi, ở xa với cậu, mẹ em hay gọi điện ,rảnh là đi thăm, bà mà về quê chơi là mẹ em lo chu đáo lắm, chờ tàu đưa bà lên ga 2 tiếng đồng hồ chỉ mình mẹ em, mà ngoại thì cứ ngồi trông dì. Thậm chí để làm ngoại vui, em thấy mẹ còn chiều dì, dì muốn sao là mẹ em đáp ứng vậy. Thấy thương. Nhiều lúc, dì đối xử không tốt với ngoại đâu, ai cũng lên tiếng,
    nhưng ngoại thương là cứ thương à.

Hồi ngơ ngơ em hỏi mẹ, ngoại có thương gì mẹ đâu mà mẹ cứ vậy, mẹ em nói " Mẹ chỉ có một thôi, không thương mẹ thì thương ai. Ngoại thương dì, ngoại làm gì cho dì cũng được miễn ngoại thấy vui vẻ và sống lâu là được rồi. Mẹ không ghen tỵ, ghen với ai, không lẽ lại đi ghen tỵ với em gái mình sao?"

Không có tình thương, sự chia sẻ của ngoại nên mẹ em cũng cực lắm, lúc khó khăn trong cuộc sống muốn về bên gia đình, về tỉ tê với ngoại nhưng tính ngoại kỳ lắm, lúc nào cũng kể chuyện về dì thôi. Nhưng bù lại mẹ em ra ngoài đời ai cũng quý. Đúng là số phận.

Thiên vị con cái, là điều không bao giờ tốt chút nào. Người còn lại sẽ rất tội nghiệp, chi bằng thà sinh một đứa còn hơn.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4