Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Bàn chải đánh răng là ổ chứa vi khuẩn lớn

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.68K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 10,332 Bài viết

• 5,341 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hầu hết chúng ta thường lo lắng về vi trùng và vi khuẩn khi chúng ta tiếp xúc ở bên ngoài. Nhưng bạn có biết rằng chính ngôi nhà của mình lại là ổ dịch sản sinh ra vi khuẩn, vi trùng từ những nơi mà bạn cho rằng chúng luôn sạch sẽ.

Vòi nước nhà bếp

Những chiếc vòi nước chính là căn nhà lý tưởng cho vi khuẩn ẩn nấp và phát triển. Nếu bạn vô tình chạm những ngón tay bẩn hay thức ăn vào vòi nước, vi khuẩn và vi trùng có thể bắt đầu phát triển trên đó. Khi bạn bật vòi nước để rửa chén bát, vi trùng sẽ tiếp xúc với các món ăn của bạn. Để tránh điều này, bạn nên vệ sinh vòi nước nhà bếp thường xuyên.

1388457863-vi-khuan1

Bàn chải đánh răng

Bản chải đánh răng khi để gần bồn tắm hoặc nhà vệ sinh là cơ hội tốt để cho vi khuẩn phát triển ngay trong bàn chải. Chính vì vậy bạn nên để bàn chải đánh răng ở những nơi thoáng mát và làm sạch nó thường xuyên.

1388457899-vi-khuan2

Ga trải giường

Một cuộc khảo sát tiến hành gần đây hầu hết mọi người thay đổi khăn trải giường của mình mỗi tháng một lần. Có nghĩa là khăn trải giường của bạn được tiếp xúc với một tháng dài của mồ hôi, nước dãi và bụi chưa kể là bạn còn cho thú cưng ngủ chung giường. Ga chải giường mặc nhiên là nơi siêu bẩn tập trung vi khuẩn, nấm mốc… Để tránh mầm bệnh ngay trên giường bạn nên giặt ga chải giường mỗi tuần một lần.

1388457918-vi-khuan3

Khăn nhà bếp

Khăn nhà bếp có ẩn chứa các chủng nguy hiểm của E. coli và các vi khuẩn khác. Mỗi một lần bạn làm sạch tay hay các vật dụng trong nhà bếp sẽ thêm vết nhơ trên khăn. Khi bạn tiếp tục sử dụng nó, vi trùng xây dựng tăng lên và càng dễ trở thành nguồn gây bệnh hơn. Để tránh điều này bạn nên bỏ khăn lau vào thùng rác sau khi sử dụng.

1388457938-vi-khuan4

Điều khiển từ xa

Có thể điều này sẽ khó tin với bạn nhưng điều khiển từ xa là một trong những vật dụng bị nhiễm vi trùng cao nhất trong nhà của bạn.

1388458036-vi-khuan5

Nó đi qua nhiều bàn tay, được để ở trên bàn, rơi xuống sàn nhà hay bất cứ nơi đâu… Vi khuẩn hiện diện trên điều khiển từ xa có thể gây ra bệnh cho gia đình bạn. Chính vì vậy, bạn nên thường xuyên lau điều khiển từ xa với thuốc tẩy hoặc rượu bằng khăn lau.

http://khampha.vn/suc-khoe/ban-chai-danh-rang-la-o-chua-vi-khuan-lon-c11a154329.html

Gửi từ ứng dụng Cafe trên iPhone

3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 3,405 Bài viết

• 7,685 Được cảm ơn

Ngày trước mình biết có 1 bác dùng bàn chải đánh răng cả năm luôn, tới mức lông bàn chải quăn hết cả lại thành 1 búi, thế mà vẫn không thay. Bác ý chả nghèo, chỉ là tiết kiệm quá mức. P/S: Bác ý thọ 83 tuổi, chả bị rụng cái răng nào!

Tuy nhiên, mình thì cứ 2 tháng thay bàn chải 1 lần, vì răng yếu, lợi lại hay bị viêm.

Về khăn lau bếp, có lần đọc ở đâu đó người ta dậy là cho khăn vào lò vi sóng 20 giây sẽ có tác dụng diệt khuẩn rất tốt.
    • 152 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

bàn chải đánh rang mình cũng sử dụng cả năm chưa thay.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,066 Bài viết

• 9,792 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi contraiyeuquicuame Xem bài viết
    Ngày trước mình biết có 1 bác dùng bàn chải đánh răng cả năm luôn, tới mức lông bàn chải quăn hết cả lại thành 1 búi, thế mà vẫn không thay. Bác ý chả nghèo, chỉ là tiết kiệm quá mức. P/S: Bác ý thọ 83 tuổi, chả bị rụng cái răng nào!

Tớ thì biết có ng chả bao giờ đánh răng, sáng xúc miệng nc muối thôi, thế mà bg hơn 60 rùi vẫn khoẻ, ko bao giờ ốm, 10 năm rồi chưa tốn viên thuốc nào
    Tớ thì 1 tháng thay 1 lần, đơn giản vì mình rất thích cảm giác đánh răng bằng bàn chải mới, rất êm.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 518 Bài viết

• 494 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bon-xinh Xem bài viết

Tớ thì biết có ng chả bao giờ đánh răng, sáng xúc miệng nc muối thôi, thế mà bg hơn 60 rùi vẫn khoẻ, ko bao giờ ốm, 10 năm rồi chưa tốn viên thuốc nào
    Tớ thì 1 tháng thay 1 lần, đơn giản vì mình rất thích cảm giác đánh răng bằng bàn chải mới, rất êm.
    Uh thì khoẻ, công nhận rồi nhưng mờ lỡ nói chiện cùng có mùi ko bạn, hic, hỏi thật nhé, ko ném đá, thanks trước
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,066 Bài viết

• 9,792 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ_Lala Xem bài viết
    Uh thì khoẻ, công nhận rồi nhưng mờ lỡ nói chiện cùng có mùi ko bạn, hic, hỏi thật nhé, ko ném đá, thanks trước
    Tớ k biết, vì k nói chuyện bao giờ Đấy là 1 bà ở cạnh khu tập thể cũ nhà tớ hồi trước, cả nhà đẹp đẽ long lanh tự dưng nảy nòi ra bà ý, tính cũng hơi chập chập k bt, làm nghề quét rác, nhặt ve chai, ở cực bẩn nhưng khoẻ vô đối