TIN TÀI TRỢ.

Bán 3 kg xoài không mua đủ ly cà phê đá ở miền Tây

• 102 Lượt chia sẻ
  • 4.76K Lượt đọc
  • 13 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 10,332 Bài viết

• 5,341 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Giá xoài ở miền Tây đang rớt thảm hại, chỉ còn 3.000 đồng/kg đối với xoài cát chu. Nhiều nhà vườn bỏ trái chín vàng cây, rụng đầy dưới đất do thương lái không mua.

Anh1
    Các tỉnh đồng bằng sông Cửu Long đang bước vào mùa thu hoạch xoài, song giá xoài bất ngờ giảm mạnh khiến nhiều nhà vườn thất thu nặng nề.

anh2
    Hiện giá xoài cát chu bán tại vườn ở xã Phú Hữu, huyện Châu Thành - Hậu Giang chỉ còn 3.000 đồng/kg loại I (3 trái/kg). Với giá này, nhà vườn bán 3 kg xoài vẫn chưa mua được ly cà phê đá bình dân chỉ với 10.000 đồng.

anh4
    Ông Đinh Văn Danh, Phó chủ tịch UBND xã Phú Hữu, huyện Châu Thành - Hậu Giang cho biết, toàn xã này có 200 ha trồng xoài, năm nay xoài cho năng suất cao nhưng giá thấp, nhiều nhà vườn chịu lỗ nặng vì giá phân bón, thuốc trừ sâu tăng cao. Theo ông Danh, chưa có năm nào tất cả các loại xoài đều đồng loạt giảm giá mạnh như năm nay. Giá quá thấp nhưng thương lái lại không mua, một số nhà vườn trên địa bàn xã đành để mặc xoài chín, rụng đầy gốc .

anh6
    Giá giảm mạnh khiến nhiều nhà vườn trồng xoài ở miền Tây điêu đứng. Ông Võ Văn Quít, ở ấp Ba Xoài, xã An Cư, huyện Tịnh Biên - An Giang, trồng 1.000 cây xoài cát và xoài ghép trên diện tích 5 ha, cho biết: “Chưa có năm nào giá xoài rẻ bèo như năm nay, giá xuống thấp 3-4 lần so với trước đây, mặc dù năm nay xoài cho năng suất cao”.

anh10
    Cũng theo ông Quít, mấy ngày nay gia đình ông đang kêu thương lái đến thu hoạch xoài Đài Loan giá 5.500 đến 6.000 đồng/kg (loại tốt) còn giá xoài ghép bưởi chỉ 3.000 đồng/kg nhưng họ chê không mua, ông đành phải bóp bụng bán xô hết cả vườn, với giá 4.500 đồng/kg. Theo các thương lái, đầu vụ, xoài cát Hòa Lộc có giá trên 60.000 đồng/kg, đến nay thì rơi “tự do”, hàng loại I (400 gram/trái) bán lẻ tại chợ Cần Thơ chỉ còn 20.000 đồng/kg; giá mua tại vựa chỉ 16.000-17.000 đồng/kg. Nhắm theo giá này, các loại xoài khác rớt thêm. Các tài xế lái xe tải chở xoài ở chợ An Hữu, huyện Cái Bè (Tiền Giang) về Phú Hữu - Hậu Giang cho hay, năm nay nhà vườn “úa” mùa xoài, các loại xoài ghép bán rẻ như cho vì dội chợ.

anh13
    Nhiều nhà vườn trồng xoài thấy giá rẻ nên thu hoạch đem đi bán lẻ, mong được đồng nào hay đồng ấy. “Thông thường mấy năm trước giá xoài cát chu thấp nhất cũng ở mức từ 9.000 đến 10.000 đồng/kg, đem lại doanh thu cho gia đình trên 300 triệu đồng/năm. Nhưng năm nay giá giảm mạnh mà không ai biết lý do gì. Giá thấp, thương lái mua xoài lại rất kén, lựa chọn kỹ nên vụ xoài này thu nhập của gia đình tôi giảm hơn phân nửa, đành phải mang xoài đi các chợ bán dạo”, một nông dân bán xoài ở chợ Cần Thơ nói. Mấy tuần nay, loại quả này xuất hiện tràn ngập ở các chợ, khắp hè phố các quận, huyện trung tâm, ven đường nhiều tỉnh miền Tây.

anh14
    Theo chị Tuyết Lan, tiểu thương kinh doanh xoài ở chợ Xuân Khánh, thành phố Cần Thơ, năm nay lượng xoài về nhiều ở chợ, giá bán giảm nhiều so với mọi năm nhưng sức tiêu thụ lại rất chậm. Thậm chí, nhiều nhà vườn không kịp thu hoạch xoài mang ra chợ bán, xoài chín nhiều nên nóng ruột, gọi người nghèo đến cho.

anh18
    Các điểm bán trái cây ở chợ tỉnh lượng xoài áp đảo các loại trái cây khác.

http://news.zing.vn/Ban-3-kg-xoai-kh...ost410047.html

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,927 Bài viết

• 3,665 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thiệt sao trời? Mình mua ở đây rẻ cũng phải 35k/kg. Cách đây khoảng 1 tháng mua xoài loại 1 đi phúng đám ma giá tới 82k/kg.
    Chẹp, thì không ký nữa!
    • 243 Bài viết

• 364 Được cảm ơn

chỉ khổ cho Người nông dân thôi, noài HN mình mua xoài cát cũng tâm 65-70k/kg
    • Điều hành
    • 10 năm
    • 4,354 Bài viết

• 7,804 Được cảm ơn

Xoài cát Hòa Lộc tui mua tại vườn giá 20K/kg, trọng lượng khoảng 0.6-0.7kg/trái.
    Giao diện cũ
    Gặp bài viết vi phạm nội quy diễn đàn, vui lòng nhấn vào nút " Báo Vi Phạm" bao_vi_pham2 ở góc trái dưới mỗi bài viết hoặc mỗi tin nhắn xấu. BQT WTT chân thành cảm ơn các thành viên góp phần giữ gìn diễn đàn trong sạch hơn
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

sao mà rẻ thế ở đường 3/2 thấy bán giá cũng cao lắm í
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 6,565 Bài viết

• 22,845 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trời ơi xoài là một món trái cây khoái khẩu của mình, vậy mà sao ra nông nổi này? Thương bà con nông dân quá. Nhìn hình chụp mớ xoài mà mình thèm ghê. Xoài này làm được nhiều món, đặc biệt món gỏi xoài trộn khô (tôm khô, khô cá các loại...) ăn rất ngon. Còn dư đem làm xoài ngâm chua ngọt. Xoài chín có thể dùng kèm với cơm nếp, chè...làm món desert. Lá xoài non là một món rau sống ngon.

Xoài mất giá thế này đau lòng quá, còn mình ngồi đây thèm lắm một trái xoài VN!
    English is tough stuff

Dearest creature in creation,
    Study English pronunciation.
    I will teach you in my verse
    Sounds like corpse, corps, horse, and worse.
    I will keep you, Suzy, busy,
    Make your head with heat grow dizzy.
    Tear in eye, your dress will tear.
    So shall I! Oh hear my prayer.
    Just compare heart, beard, and heard,
    Dies and diet, lord and word,
    Sword and sward, retain and Britain.
    ...
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên tích cực 2015
    • 9 năm
    • 5,253 Bài viết

• 12,466 Được cảm ơn

Sáng nay đi chợ mình thấy xoài cát xanh bán giá 10k / kg , trái cũng to, cỡ tb 400- 500gr / trái , còn mọng mủ ở đầu cuống ( chắc mới hái đem bán liền ) , ăn giòn và ngọt lắm. Còn xoài tượng trái nặng cả kg thì giá 20k / kg. Dưa hấu 6k / kg , sa-bô-chê 10k / kg , dưa lê 8k / kg , chuối sứ 6k / kg .Công nhận mùa nắng trái cây rẻ kinh.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 62 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

mới hôm qua nghe TV nói 5.000/kg giờ còn lại 3.000/kg gì mà bèo như cái bánh bèo vậy trời!!! vất vả cả năm giờ lại thế này vất và cho người nông dân mình quá!
    • 7,551 Bài viết

• 20,436 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Anh mình làm việc ở miền tây, tuần nào về cũng mua 2 thùng xoài cát,cho mỗi nhà 5=6 ký ăn trừ cơm luôn.
    Có kiến thức thì không nghi ngờ, có lòng nhân thì không ưu tư, có dũng cảm thì không sợ hãi
    • 1,514 Bài viết

• 2,840 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Phuc85 Xem bài viết
    Sáng nay đi chợ mình thấy xoài cát xanh bán giá 10k / kg , trái cũng to, cỡ tb 400- 500gr / trái , còn mọng mủ ở đầu cuống ( chắc mới hái đem bán liền ) , ăn giòn và ngọt lắm. Còn xoài tượng trái nặng cả kg thì giá 20k / kg. Dưa hấu 6k / kg , sa-bô-chê 10k / kg , dưa lê 8k / kg , chuối sứ 6k / kg .Công nhận mùa nắng trái cây rẻ kinh.

Sao giá rẻ thế? Xoài ngon, quả to lại đc vụ thì sao lại giá rẻ nhỉ? Xoài vẫn là loại trái cây phổ biến nên ko thể nói hàng ko chạy đc. Cứ cho là năm nay xoài đc mùa vụ bội thu nên xoài nhiều bạt ngàn bị rớt giá thì có thể chứ giá bèo nhèo rẻ tới mức ấy mà thương lái ko mua vì ko bán đc thì cả 1 sự vô lý.
    Xoài là trái cây quen thuộc hay ăn hàng ngày từ xoài xanh, xoài cát chu, cát hoà lộc... nên nếu giá rẻ hơn mọi năm thì càng nh ng dân mua ăn chứ sao lại bán ko chạy hàng nhỉ???
    Giờ em quay ngược ra ngoài Bắc sống, đa số trái cây đắt đỏ hơn trong SG nhiều chứ ko phải nhỉnh giá hơn chút xíu đâu nhé. Xoài nhà em mua vẫn 45-50kg/K, còn loại mua cúng thắp hương hoặc biếu thì 60-65k/kg.
    Mang tiếng ngoài Bắc mình trông đc hồng xiêm vậy mà tới mùa hồng xiêm vẫn đắt toàn 45-50k/kg hồng xiêm. Bài trc có chị gì nói giá hồng xiêm như vậy là rẻ, toàn 80k/k hồng xiêm, ko so sánh vậy đc. Vì hồng xiêm là loại dễ trồng chứ ko phải loại khó trồng, cây lại nhiều trái, mà trồng tại miền Bắc ngay tại VN ko phải công vận chuyển, nhập khẩu thì sao mà so đc với trái cây nhập ngoại đc, như vậy là ko rẻ. Tuy chê mắc nhưng vẫn có tiền ăn xài, chứ những ng kt khó hơn thì chắc ko ăn hoặc ít khi mới đc ăn.

PS: cách đấy 3 ngày em có việc, đi qua đg Nguyễn Chí Thanh khúc gần cầu, có mấy ng hay bán vỉa hè mít, mận, dâu tằm đó. Lâu lắm rồi ko ăn dâu tằm, nên ghé mua 2 kg, vì sợ bụi bẩn nên ko thử, chọn quả chín đen. Về nhà em rửa nc muối 5p sau đó ngâm rửa lại bằng nc, để ráo vậy mà mọi ng biết ko? Sáng ngày hôm sau lúc lên phòng ăn thấy nó mốc mọc... lông trắng xoá cả 1 rổ, mùi lên men + ngai ngải, sờ vào nhũn nhẹt nát bét. Cả nhà thắc mắc ko biết vì sao lại hỏng nhanh mà hỏng 1 cách kỳ lạ như vậy? Em mua lúc 5h chiều hôm trc, khoảng hơn 6h tối em rửa & để ráo nc ở chỗ thô thoáng, mà sáng hôm sau tầm gần 8h nó hỏng nẫu mốc lên. Mà dâu thì nhạt ko có vị ngọt, chua kinh khủng mặc dù toàn quả chín. Ko biết có phải do họ thuốc rồi để lâu ngày, xong em về ngâm rửa sạch nó ra hết thuốc bảo quản nên mới bị như vậy?
    :Angel::Angel::Angel:I'M DREAMER:Rose::Rose::Rose:
    xQrturRXjEwEinWitKNWfifNDhFxCaOjXRvd-610xh
    hoadep
    • 1,514 Bài viết

• 2,840 Được cảm ơn

Quên chưa nói hết mà đã gửi bài, trồng chăm sóc bao nhiêu công sức & tiền bạc mà thua lỗ như vậy thật ko còn gì buồn hơn. Mà ngoài này thì bán giá cao trên trời toàn vào tay của lái buôn với bán lẻ, còn ng làm ra đc vật chất của cải (ng nông dân) ng chịu cực khổ nhất thì chả đc mấy hào căc bạc. Oái oăm ở chỗ đấy, vì VN mình nuôi trồng gì cũng tự phát nhỏ lẻ nên mới vậy, chứ nuôi trồng theo vùng, có quy mô đoàng hoàng... buôn bán ký kết hợp đồng, có nhiều công ty đầu mối thu mua để cạnh tranh thì ng nông dân còn đc lợi, đc hưởng đúng thành quả mình vất vả làm ra.
    :Angel::Angel::Angel:I'M DREAMER:Rose::Rose::Rose:
    xQrturRXjEwEinWitKNWfifNDhFxCaOjXRvd-610xh
    hoadep
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,078 Bài viết

• 2,335 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    2 tuần trước về CT mua xoài HL trái to và ngon vô cùng, giá 30k/k, vậy mà đã thấy rẻ lắm rùi. Xoài năm nay vàng cả chợ nhưng có vẻ ế, chắc có lẽ do thời tiết nóng quá, ăn gì cũng ngán, mà ăn xoài thì lại càng nóng hơn.
    Mà xoài ở quê nhiều vậy nhưng kỳ lạ là ở SG này khó kiếm ra xoài ngon mà mua, đa số toàn là xoài HL trắng, ăn thịt bở vị ngọt lạt, chỉ được mỗi điểm là đẹp mã.
    • 9,707 Bài viết

• 9,679 Được cảm ơn

Xoài đang vô vụ nên dội chợ nhưng lỗ thì ko đến nỗi lỗ đâu vì những trái xoài giá 3000k/kg là xoài dạt, xoài nhỏ, da xấu, còn xoài ngon lái buôn vẫn lấy đều đều. Do vô mùa vườn nào cũng tràn ngập nên vậy thôi, mấy trái đó lái buôn cứ đến lấy, bán được bao nhiêu thì bán thôi, thường thì lái buôn lại lấy vài trăm kg đi bán, bán xong về mới trả tiền cho vườn
    • 240 Bài viết

• 580 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Phuc85 Xem bài viết
    Anh Phuc ơi, anh đi chợ ở đâu mà rẻ thế ah?? Cho e xin cái tên với . Thanks anh.