Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Bài văn điểm 10 khiến giáo viên nể phục

• 33.6K Lượt chia sẻ
  • 265K Lượt đọc
  • 42 Trả lời

• Trang 3/3

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 5 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Đọc xong, hi vọng nghĩa tình thầy trò cao quý sẽ vẫn được duy trì, chứ đừng mai một vì vật chất hay vì sự vô tâm hơn của thế hệ 9x, 10x

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 16 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thật tuyệt, lâu lắm rồi mới được đọc 1 bài văn mà mình thấy tâm đắc thế này, tự nhiên nhớ lại ngày xưa quá, mình cũng đã từng phiêu nhưng không được như em này. giỏi lắm cô bé. Dân toán và có tâm hồn thơ văn thì không còn gì bằng, Chắc chắn em sẽ có 1 tương lai sáng
    • 736 Bài viết

• 1,714 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Princess-hanoi Xem bài viết
    Bạn nói chung chung quá ko đưa ví dụ của bạn ra để đối chiếu. Bất cứ thời nào một câu hoàn chỉnh phải có đầy đủ chủ ngữ, vị ngữ. Thời xưa cũng thế và thời nay cũng vậy. Tây hay ta đều thế. Bạn thử đọc một câu thiếu chủ ngũ và vị ngữ xem có giống ăn cơm sống không?

Tuy nhiên, các câu về cảm thán, nhấn mạnh có thể không tuân theo quy luật này, thậm chí vị ngữ có thể đảo lên trc chủ ngữ, định ngữ đặt lên trc danh từ hay bổ ngữ đặt lên trước động từ. Cái này học văn cũng đc học điều này.

Em gái này không viết câu nào thiếu chủ ngữ vị ngữ cả. Các câu thiếu đều thuộc dạng các câu mình nói ở trên!
    Vậy là giáo viên trường mình khó hơn trường bạn rồi, mấy năm học văn mình toàn được dạy câu cảm thán thì bắt buộc phải có dấu chấm than cuối câu. Còn câu nhấn mạnh gì đi nữa, có thể đảo chủ vị nhưng ko thể thiếu chủ vị, hồi đó mình mà dám làm bài văn thế này thì cũng dưới trung bình ngay

Ví dụ như những câu: Đột nhiên muốn khóc. Đêm tối. Nhưng thỉnh thoảng đột nhiên ngẩn ngơ., ko có chủ vị rõ ràng, mình đi thi tuyệt nhiên ko dám viết như vậy. Hồi đó khi đi học, mình cũng có thói quen viết từ Nhưng đầu câu, nhưng chỉ khi viết những bài phát biểu cảm nghĩ trên mạng, còn bài vở trên lớp thì phải gò ép, đọc khô cứng hơn nhiều.

Đối với bài văn này, mình thấy cũng hay và người chấm bài cũng rất tiến bộ. Nhưng nếu nói bài văn hay tuyệt thì mình ko thấy hay đến cỡ đó, vì lối viết văn nhấn mạnh, những câu ngắn và dấu chấm lửng ..., mình thường thấy rất nhiều ở những diễn đàn về truyện tranh, phát biểu cảm nghĩ. Bên đó mấy bạn trẻ viết về nhân vật mình yêu thích rất hay và cảm xúc cũng y như vậy, nhiều bài mình thấy còn hay hơn bài này. Có chăng vì những nhân vật đó ko được đưa vào thi, nếu ko chắc nhiều bạn được điểm cao lắm hix.
    Mình muốn mua bán online trong và ngoài nước, tư vấn hộ mình với

https://www.webtretho.com/forum/f241/...doanh-1865707/
  • Trang 3/3

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3