Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Bài văn điểm 10 khiến giáo viên nể phục

• 33.6K Lượt chia sẻ
  • 265K Lượt đọc
  • 42 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 27 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

đọc xong cảm thấy cay khóe mắt quá. bài viết hay lắm.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 17 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

đọc bài văn mà xúc động, em cũng nghĩ tới ký ức về những người thầy. người cô......
    thiết nghĩ trc e học lớp 9. có bài văn nhập vai nhân vật chị dậu để kể lại cuộc đời mình, bài văn e vảm thấy tâm đắc nhất thì cô cho điểm thấp nhất lớp vì nhập quá thật. cũng là những câu không chủ không vị, hay những câu chửi của những ng bần cùng, nó k phải những câu chửi bậy, nhưng trong các tác phẩm của nhà văn nam cao, ngô tất tố e cũng nhìn thấy giọng văn đó. sau bài văn đó e ghét luôn cô giáo .
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Hay quá! Đọc mà xúc động chảy cả nước mắt!
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 465 Bài viết

• 2,148 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    E viết hay quá, mình đã khóc khi đọc bài văn em ấy, làm mình nhớ đến ba mình quá, 1 giáo viên dạy toán cấp 2 như thầy, hiền lành và tính cách giống thầy em ấy quá. Ba mình vì giáo viên trường làng nên ko nhiều tiền, dạy thêm nhưng ko lấy tiền vì học trò của ông nghèo lắm, thế nên khi nuôi 2 đứa con gái đi học đại học, ba mình hầu như lúc nào cũng đi xe đạp, ko bao giờ ăn hàng quán, tiết kiệm từng đồng để cho các con, với học trò lúc nào cũng ân cần, tươi cười. Vậy mà cuộc đời thật éo le, đến lúc gần như đạt ước nguyện, 1 chị lớn ra trường tìm được việc làm, cô em út vào đại học thì bị tai nạn, mất trước khi kịp nhìn mặt ba mẹ và các chị, ba mình chết lặng. Cả đời dành hết tâm huyết cho học trò, làm điều thiện, nhưng cuối đời thì ...
    • 64 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Bài văn công nhận hay quá, đúng là tuổi trẻ tài cao
    • 9 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

mình đồng ý với bạn. Lớp 10 mà còn cho đề văn này, cực kỳ lạ.....

Em này đọc sách văn nhiều quá nên viết theo cảm xúc của các nhà văn.......chẳng thấy sự hồn nhiên và trong sáng của tuổi học trò gì hết
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình không hiểu vì sao các bạn lại cho rằng đề này lạ với học sinh lớp 10??? Chương trình lớp 10 vẫn có văn cảm nghĩ mà. Vả lại, với khuynh hướng thi cử như hiện này thì kiểu đề nào, loại đề nào cũng cần thiết để phát triển kỹ năng và tư duy.
    • 870 Bài viết

• 5,154 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Sao mình lại không thấy hay nhỉ. Văn phong tốt, nhưng mình không thấy cảm xúc chân thật của một em học sinh (đúng với lứa tuổi của em), dường như em quá chú ý đến văn phong bóng bẩy, tô vẽ nhiều lên.

Văn phong này cũng cùng tình trạng như văn học VN hiện đại, của các nhà văn trẻ hiện nay: bóng bẩy không hiện thực, loằng ngoằng, quá phóng đại, gượng ép, và không có gai góc, không cá tính. Dường như là một nền VH rập khuôn theo đường lối gì gì đó, nhà văn chưa dám đi ra khỏi cái ranh giới đó.

Đó là lý do mình không đọc tác phẩm VH hiện đại VN.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 219 Bài viết

• 1,082 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bài văn là mình chảy cả nước mắt, dù chẳng có ký ức nào để dồng cảm cả. Bài này ăn điểm ở cảm xúc chân thành, mãnh liệt, cấu tứ sáng tạo, độc đáo. Nhưng cũng như thầy nhận xét, nhiều khi lên gân,thành ra bóng bẩy quá, làm phai nhạt đi cảm xúc. Nói xong thấy phục thầy chấm, nhận xét rất đủ và chính xác.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 57 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Giọng văn của bạn này hay quá. Cách viết rất tự nhiên mà như dẫn người đọc hòa theo cái cảnh phim quá khứ của bạn ấy
    • 20 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Khâm phục em quá, đọc mà không thể ngừng lại. Chúc em thành công hơn nữa trên con đường học tập và tương lai.
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Thầy dạy Văn này là 1 người vô cùng xuất sắc, a ấy trở thành hội viên hội nhà văn Việt Nam từ khi học Đại Học. Ko những dạy hay mà a ấy còn là 1 người sáng tác rất giỏi bạn ạ. A ấy còn là 1 người rất đặc biệt vì chiều cao của a ấy rất khiêm tốn nhưng vượt lên tất cả a ấy đã trở thành 1 người rất tuyệt vời. Thầy giỏi trò cũng giỏi
    • 2,600 Bài viết

• 6,699 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Văn hay quá, cảm động, chân thành mà phong cách viết rất hiện đại, trẻ trung chứ không khuôn sáo khô khan. Thầy giáo phê cũng hay.
    • 1,770 Bài viết

• 6,846 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Người viết văn được ví như con ong làm mật, biết cách lấy đi ít mật từ mỗi một bông hoa để làm nên loại mật của mình - phải là của riêng mình. Bài văn của em chứng tỏ em là một người rất siêng đọc, đọc rất nhiều vì cách xử câu linh hoạt, cách hành văn uyển chuyển và vốn liếng từ ngữ phong phú.

Tuy nhiên cách đặt vấn đề trở về quá khứ qua một cuốn phim quay chậm là cách đặt vấn đề không hề mới mẻ. Sử dụng hình ảnh người thầy quá đỗi khắc khổ nhưng quá vĩ đại có gì đó hơi áp đặt và nâng tầm quan điểm. Bài văn của em có thể cho điểm 10 về cách hành văn nhưng chưa thể cho điểm 10 về sự sáng tạo, về cái rất riêng, rất thật thà để có thể làm rung động lòng người.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 7 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Bài văn thật hay, viết xúc động quá! Mình đọc mà thấy dường như cảm xúc ấy được truyền vào chính mình. Ngưỡng mộ thày giáo, giản dị và mẫu mực. Mình cảm nhận được chân dung người thày của mình qua những thước phim của bạn Thảo. Cảm ơn Thảo cho mình có được những cảm xúc như vậy, tưởng chừng cảm xúc về tình thày trò đã lắng đọng rất sâu trong lòng sau nhiều năm rời ghế nhà trường, thế mà qua bài viết này nó lại được nhen lên gợi lại cho mình cái cảm xúc biết ơn người thày đã dạy dỗ mình.

Một lần nữa cảm ơn Thảo
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,846 Bài viết

• 26,633 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi thaonguyen00 Xem bài viết
    Sao mình lại không thấy hay nhỉ. Văn phong tốt, nhưng mình không thấy cảm xúc chân thật của một em học sinh (đúng với lứa tuổi của em), dường như em quá chú ý đến văn phong bóng bẩy, tô vẽ nhiều lên.

Văn phong này cũng cùng tình trạng như văn học VN hiện đại, của các nhà văn trẻ hiện nay: bóng bẩy không hiện thực, loằng ngoằng, quá phóng đại, gượng ép, và không có gai góc, không cá tính. Dường như là một nền VH rập khuôn theo đường lối gì gì đó, nhà văn chưa dám đi ra khỏi cái ranh giới đó.

Đó là lý do mình không đọc tác phẩm VH hiện đại VN.
    Sao mình thấy tình cảm, cảm xúc thật từ bài văn của em này ta
    Thấy phê hơi lên gân là đúng.
    Nhưng văn của em này không hề bóng bẩy, không dùng bất cứ câu cú nào trúc trắc, sắc sảo kiểu văn mẫu hay thấy.
    Mà nó như lời kể có được từ kỉ niệm, cảm xúc từ hồi ức đó.
    Mình nghĩ lên gân có là do cảm xúc nó tuôn trào, khi xúc động khiến người ta dễ dùng các từ kiểu vậy.
    Có lẽ vì vậy mà nó gây cho mình cảm giác thật.
    Chắc em này học ở quê nên mới có các cảnh nghèo khó.
    Sở dĩ không sáng tạo, không cá tính vì mình nghĩ nó dựa trên sự thật, có sao viết vậy.
    Đây chỉ là bài văn, viết về người thầy thôi mà, đâu phải tác phẩm văn học sáng tác đâu.
    Cá nhân mình thích cảm xúc, cái nhìn của em này về người thầy. Các thế hệ nhà giáo mình học ngày xưa cũng rất gần với hình ảnh này, giản dị và tâm huyết với nghề, yêu thương học trò đúng nghĩa.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 44 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

em còn nhỏ tuổi mà suy nghĩ chín chắn nhỉ, đọc mà cảm giác như bài của một người trưởng thành đang bồi hồi nhớ lại thầy giáo của mình, nhớ về ngày xưa hồn nhiên ấy.
    • 1,432 Bài viết

• 7,673 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Sao hồi học cấp 3 là mình ko có các thể loại văn cảm tưởng, cảm nghĩ gì hết trơn nhỉ. Mình toàn học về tác phẩm và phân tích tác phẩm, học dòng văn học (lãng mạn, cách mạng, phê phán,...)

Mình thật sự ko hiểu sao mọi người lại phê phan bài văn mẫu? Mình là đứa chả mấy khi theo khuôn mẫu khi làm văn nếu mình cảm thấy thế làm mình thích và cảm thấy nghĩ ra một cái gì đó mới, nhưng mình thấy những bài văn mẫu rất hữu ích. Mình chỉ phản đối nếu nhất nhất thầy cô buộc học sinh phải làm theo đúng một mẫu thôi

Trích dẫn Nguyên văn bởi Athena2612 Xem bài viết
    bài viết hay và giầu cảm xúc. Mình cũng thêm một phiếu tốt cho thầy giáo chấm môn văn này, vì thầy có tư tưởng rất hiện đại trong việc chấm văn.
    Thời mình ngày xưa ở VN, viết văn mà kiểu như em này đều bị thầy cô điểm thấp vì không đủ câu, câu không có chủ ngữ, vị ngữ rất nhiều...
    Thật cần những người thầy dạy văn như này thì các em học sinh mới được học một một môn văn thật sự, được sáng tạo và thả vào cảm xúc của mình.
    Bạn nói chung chung quá ko đưa ví dụ của bạn ra để đối chiếu. Bất cứ thời nào một câu hoàn chỉnh phải có đầy đủ chủ ngữ, vị ngữ. Thời xưa cũng thế và thời nay cũng vậy. Tây hay ta đều thế. Bạn thử đọc một câu thiếu chủ ngũ và vị ngữ xem có giống ăn cơm sống không?

Tuy nhiên, các câu về cảm thán, nhấn mạnh có thể không tuân theo quy luật này, thậm chí vị ngữ có thể đảo lên trc chủ ngữ, định ngữ đặt lên trc danh từ hay bổ ngữ đặt lên trước động từ. Cái này học văn cũng đc học điều này.

Em gái này không viết câu nào thiếu chủ ngữ vị ngữ cả. Các câu thiếu đều thuộc dạng các câu mình nói ở trên!
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 310 Bài viết

• 816 Được cảm ơn

Hồi xưa mình đ học thì học dở nhất là môn Văn (tiếng Việt), mặc dù học ngoại ngữ rất giỏi và có thể viết văn bằng các thứ tiếng nước ngoài tốt. Mà mình học khoa học nên viết các báo cáo khoa học thì thấy dễ dàng, nhưng chuyển qua viết văn thể hiện cảm xúc là chịu không viết được. Chính vì vậy mình luôn ngưỡng mộ các bạn giỏi Văn, viết dạt dào ý và có cảm xúc. Mình thấy học dở môn Văn là 1 thiếu sót và thiệt thòi lớn của mình, thiệt thòi vì người Việt mà không thể diễn đạt ngôn ngữ mẹ đẻ của mình cho ra hồn thì những cái khác cũng bằng không. Nếu được trở lại thời phổ thông, mình nhất quyết sẽ rèn luyện khả năng viết Văn của mình cho tốt hơn.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 41 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018