Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Bài văn 0 điểm vì chữ... quá xấu, cần "phiên dịch"

• 7 Lượt chia sẻ
  • 7.63K Lượt đọc
  • 26 Trả lời

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,169 Bài viết

• 4,022 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pippi_tat_dai Xem bài viết
    Cái này cũng khó lắm, vì HS thì láu cá, nếu GV châm chước cho viết lại, thì lần sau khi kiểm tra, nếu chưa học bài HS nó chỉ cần vẽ chữ linh tinh và được làm lại bài kiểm tra, như thế thì không công bằng cho những HS khác.
    Tuy là cô giáo ko đọc đc nhưng cô vẫn có thể đối chiếu bài viết lại mà bạn.
    If life gives you lemons, make lemonade!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 98 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Ủng hộ cô giáo trong việc này, đây mới chỉ là 1 đieemr 0 thôi mà làm gì mà mọi người cứ lo điểm bị kéo xuống nhiều thế, mình cũng là người viết chữ khá xấu ngày xưa ko được thúc để luyện nên bây giờ khi phải giao tiếp bằng chữ viết nhiều khi thấy rất ngại luôn.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,691 Bài viết

• 6,417 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuyen2068 Xem bài viết
    Mình đồng ý với việc cho bài văn này 0 hoặc 1 điểm, nghĩa là điểm loại.
    Bây giờ người ta hay nương tay, hay cố tình bày ra chuyện nương tay, từ chuyện gia đình, bản thân có công với cách mạng, từ khu vực này, hoàn cảnh kia ... để chiếu cố trong rất nhiều sự việc.
    Đồng ý là phải có xem xét, chiếu cố, nhưng chỉ đến một mức độ nào đó thôi, đừng lạm dụng hay cố tình lạm dụng để tạo ra một xã hội như hiện tại.
    Quay lại chuyện giáo dục, những học sinh lớp 9 viết chữ không đọc được, xin lỗi, sau này làm sao giao tiếp với người khác khi cần dùng bút ? Cái kiểu giáo dục thành tích, dối trá, thiếu nhân bản đã đưa ra lò không ít thầy không ra thầy, thợ không ra thợ. Em hoàn toàn không vơ đũa cả nắm, nhưng cái đám đười ươi đó thì nhan nhãn, từ trên những chỗ cao nhất đến kẻ thấp cùng.

bạn hỏi hoc sinh Anh, Pháp, Mỹ ..xem có môn thi vở sạch chu đẹp ko, co bị thay cô bat rèn chữ cho đẹp ko, tụi tây gần như đứa nào cũng viết như cua bò mà có bị chê hay bắt phải rèn lại ko? ...chắc XH tụi nó giống như bạn miêu tả ?

mon văn là chấm nội dung cua bai van, chu viet chi de thêm điểm chứ ko phai căn cứ để trừ hết đîểm, điều này chứng tỏ cô giáo bất lực và ko có pp sư phạm.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 12,656 Bài viết

• 80,820 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi CanTho1978 Xem bài viết
    bạn hỏi hoc sinh Anh, Pháp, Mỹ ..xem có môn thi vở sạch chu đẹp ko, co bị thay cô bat rèn chữ cho đẹp ko, tụi tây gần như đứa nào cũng viết như cua bò mà có bị chê hay bắt phải rèn lại ko? ...chắc XH tụi nó giống như bạn miêu tả ?

mon văn là chấm nội dung cua bai van, chu viet chi de thêm điểm chứ ko phai căn cứ để trừ hết đîểm, điều này chứng tỏ cô giáo bất lực và ko có pp sư phạm.
    Nhưng ko có thằng nào viết đến nỗi cô giáo ko đọc đc chữ nào.
    Khổ có biết nó viết gì đâu mà chấm
    Bàn tay trồng hoa hồng bao giờ cũng ngát hương.
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,841 Bài viết

• 9,210 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pippi_tat_dai Xem bài viết
    Cái này cũng khó lắm, vì HS thì láu cá, nếu GV châm chước cho viết lại, thì lần sau khi kiểm tra, nếu chưa học bài HS nó chỉ cần vẽ chữ linh tinh và được làm lại bài kiểm tra, như thế thì không công bằng cho những HS khác.
    Tuy từng trường hợp cụ thể mới cho viết lại chứ bạn. Tôi thấy bài làm văn này cũng khá dài nên cũng có khả năng hs này biết làm nhưng quá cẩu thả chữ viết nên cô giáo có thể cho hs đó viết hoặc đọc lại trc lớp về bài làm của mình rồi chấm điểm cũng đc và tất nhiên phải trừ điểm để cảnh cáo. Có 1 điều là ko phải hs nào chữ xấu cũng học dốt đâu các mẹ nhé. Cùng học với các con tôi có những cháu học rất tốt nhưng chữ nghĩa vẫn như gà bới ấy bởi vì là con trai nên các cháu rất cẩu thả, ko coi trọng chữ viết, cứ viết mình hiểu là đc. Cha mẹ, cô giáo nhắc nhớ mãi vẫn ko thể sửa đc, chả nhẽ cô cứ cho điểm kém khi làm bài mãi sao
    Rượu là thứ để say, nhưng hãy say thật ngọt ngào. Tình là thứ để “điên”, nhưng hãy điên thật êm ái.

https://www.webtretho.com/forum/f3740...cuo-i-1913101/

https://www.webtretho.com/forum/f233/.../#post33337468
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 243 Bài viết

• 539 Được cảm ơn

Em công nhận là chữ xấu không có nghĩa là học dốt. Nhưng "học không dốt" cũng không có nghĩa là sẽ không ăn điểm 0. Vì học dốt hay học giỏi cần phải thể hiện ra thì người ta mới công nhận. Chữ xấu vừa vừa còn luận được thì ok, chứ xấu đến mức không đọc nổi là chữ gì thì ai biết dốt hay giỏi đâu. Giống kiểu các chị đi làm, các chị có nhận các chị giỏi, kể cả đồng nghiệp có làm chứng là các chị giỏi đi nữa, mà không show ra được kết quả thì sếp có công nhận không.
    Một điểm 0 không thể kéo kết quả xuống quá thấp được, vì học phổ thông 1 kì làm mấy bài văn, thậm chí số bài kiểm tra nhiều hơn số điểm cần lấy nên có thể bỏ điểm kém nhất hay gì đó. Nhưng điểm 0 cũng đủ để nhắc nhở bạn hs đó lần sau rút kinh nghiệm hơn. Nếu là đứa có ý thức, thì sau 1 lần điểm kém nó sẽ bừng tỉnh.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6,674 Bài viết

• 19,544 Được cảm ơn

Lo quá, nhóc mình học lớp 5 mà viết chữ cũng xấu kinh, bị cô phê "cần rèn chữ" miết
    10411268_667971889939285_6197991174699016601_n
  • Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2