Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Bài văn 0 điểm vì chữ... quá xấu, cần "phiên dịch"

• 7 Lượt chia sẻ
  • 7.63K Lượt đọc
  • 26 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 7,444 Bài viết

• 3,907 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    (Kienthuc.net.vn) - Bài văn của học sinh L.K.H.V (lớp 9), được cư dân mạng chia sẻ trên nhiều diễn đàn và mạng xã hội Facebook.

12_xiwm
    Bài văn xuất hiện gây xôn xao vì chữ viết không đọc nổi.

Hình ảnh chia sẻ cho thấy, đây là một bài văn viết số 6, với đề bài yêu cầu: “Suy nghĩ và cảm nhận của em về vẻ đẹp tâm hồn, tính cách của nhân vật bé Thu trong truyện ngắn Chiếc Lược Ngà của Nguyễn Quang Sáng”.

Bài văn được học sinh L.K.H.V trình bày trên khổ giấy kẻ ô ly, với những chữ viết nguệch ngoạc, không thể đọc nổi. Cũng chính vì lí do này, bài Văn đã phải nhận điểm 0, kèm với những lời phê bình của giáo viên: “Cần phiên dịch. Chừng nào còn chưa viết chữ rõ nét, thì chưa đạt yêu cầu cơ bản!”.

Ngay sau khi xuất hiện, bài văn đã gây xôn xao trên nhiều diễn đàn, trang mạng giải trí Facebook.

“Chữ viết đúng là xấu thật! Mình đọc mà chẳng thể nào dịch nổi, nhìn toét cả mắt may ra mới dịch được cái đề của bài Văn này”, thành viên Dat Trinh bình luận.

“Em này học lớp 9 rồi sao mà viết chữ xấu quá vậy? Mình cũng chịu thua luôn, chẳng thể nào đọc được những chữ đã viết trong bài văn…”, thành viên Pé Em bày tỏ.

“Bạn cần phải cố gắng để rèn luyện lại chữ viết của mình đi, chứ cứ theo đà này chắc còn phải nhận nhiều điểm 0 nữa đấy. Chữ xấu thật! Hy vọng bạn sẽ sửa được”, thành viên Du Nguyen chia sẻ.

Bài văn vẫn tiếp tục được chia sẻ trên nhiều diễn đàn, trang mạng giải trí Việt cùng với nhiều lời bình luận khác nhau.

http://kienthuc.net.vn/cong-dong-mang/bai-van-0-diem-vi-chu-qua-xau-can-phien-dich-288177.html

Gửi từ ứng dụng Cafe trên iPhone

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 567 Bài viết

• 266 Được cảm ơn

sao các cô lớp dưới ko rèn cho HS?
    .Dõi......oooo0.............
    ..theo ...(.....)....0oooo..
    con........\...(......(.....)....
    .bé... ......\._)......).../.....
    .....yêu...............(_./......
    • Thành viên tích cực 2015
    • 7 năm
    • 2,312 Bài viết

• 4,459 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gau_me_vi_dai Xem bài viết
    sao các cô lớp dưới ko rèn cho HS?
    Rèn cho học sinh thì rèn cỡ hồi lớp 1, lớp 2 thôi chứ học cấp 2 thì cô nào rảnh rỗi mà ngồi rèn chữ viết cho trò. Với lại chữ viết nếu không rèn luyện thường xuyên thì rất dễ viết xấu. Tụi con trai, ham chơi thì có mấy đứa viết chữ đẹp. Nhiều khi mình mượn bài mấy thằng quỷ coi cũng khâm phục cô mình có thể phiên dịch được chữ tụi nó
    Hồi lớp 1 mình cũng viết chữ khá đẹp, được chọn đi thi vở sạch chữ đẹp nữa nhưng lớn dần thì chữ viết ngày càng tệ Đến nỗi có một lần bị cả nhà xúm vô la vì con gái mà chữ viết xấu quá
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 954 Bài viết

• 3,425 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình thì mình không đồng tình với cách cho điểm này. Cùng lắm vì chữ xấu thì trừ bớt 1-2 điểm thôi, chứ cho một con 0 to tướng là không được. Đây là bài văn, chứ có phải bài thi chữ đẹp đâu.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,286 Bài viết

• 2,530 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Gandurio Xem bài viết
    Mình thì mình không đồng tình với cách cho điểm này. Cùng lắm vì chữ xấu thì trừ bớt 1-2 điểm thôi, chứ cho một con 0 to tướng là không được. Đây là bài văn, chứ có phải bài thi chữ đẹp đâu.
    Cô giáo có đọc được đâu mà biết cho điểm với trừ điểm
    • Thành viên tích cực 2015
    • 9 năm
    • 5,253 Bài viết

• 12,502 Được cảm ơn

Cô giáo quá đáng rồi đấy. Đây là bài 1 tiết nhân hệ số 2 mà làm như vậy thì điểm số của người ta bị kéo dữ lắm.
    Cho 4 điểm, vừa dưới tb là được rồi.
    • 1,013 Bài viết

• 1,046 Được cảm ơn

Mình nghĩ cô giáo này nên cho hs chép lại bài làm, và trừ em đó 1, 2 điểm gì đó.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 42 Bài viết

• 138 Được cảm ơn

bạn này có tương lai làm bác sỹ ^^
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,599 Bài viết

• 13,955 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình đồng ý với việc cho bài văn này 0 hoặc 1 điểm, nghĩa là điểm loại.
    Bây giờ người ta hay nương tay, hay cố tình bày ra chuyện nương tay, từ chuyện gia đình, bản thân có công với cách mạng, từ khu vực này, hoàn cảnh kia ... để chiếu cố trong rất nhiều sự việc.
    Đồng ý là phải có xem xét, chiếu cố, nhưng chỉ đến một mức độ nào đó thôi, đừng lạm dụng hay cố tình lạm dụng để tạo ra một xã hội như hiện tại.
    Quay lại chuyện giáo dục, những học sinh lớp 9 viết chữ không đọc được, xin lỗi, sau này làm sao giao tiếp với người khác khi cần dùng bút ? Cái kiểu giáo dục thành tích, dối trá, thiếu nhân bản đã đưa ra lò không ít thầy không ra thầy, thợ không ra thợ. Em hoàn toàn không vơ đũa cả nắm, nhưng cái đám đười ươi đó thì nhan nhãn, từ trên những chỗ cao nhất đến kẻ thấp cùng.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 954 Bài viết

• 3,425 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tuyen2068 Xem bài viết
    Mình đồng ý với việc cho bài văn này 0 hoặc 1 điểm, nghĩa là điểm loại.
    Bây giờ người ta hay nương tay, hay cố tình bày ra chuyện nương tay, từ chuyện gia đình, bản thân có công với cách mạng, từ khu vực này, hoàn cảnh kia ... để chiếu cố trong rất nhiều sự việc.
    Đồng ý là phải có xem xét, chiếu cố, nhưng chỉ đến một mức độ nào đó thôi, đừng lạm dụng hay cố tình lạm dụng để tạo ra một xã hội như hiện tại.
    Quay lại chuyện giáo dục, những học sinh lớp 9 viết chữ không đọc được, xin lỗi, sau này làm sao giao tiếp với người khác khi cần dùng bút? Cái kiểu giáo dục thành tích, dối trá, thiếu nhân bản đã đưa ra lò không ít thầy không ra thầy, thợ không ra thợ. Em hoàn toàn không vơ đũa cả nắm, nhưng cái đám đười ươi đó thì nhan nhãn, từ trên những chỗ cao nhất đến kẻ thấp cùng.
    Có tới mức phải nặng lời như vậy không bạn? Và lại viết xấu viết đẹp thì liên quan gì tới sự giáo dục thành tích, dối trá trong trường hợp này.

Như mình đã nói ở post trước của mình, mục đích của bài thi này không phải là về độ xấu đẹp của chữ, nên xét ra cô giáo làm vậy là sai. Nếu như em ấy trả lời đúng những đề bài yêu câu, thì việc em ấy bị điểm không là không công bằng, vì ở yêu cầu ra đề đâu có viết nếu em viết xấu, bài thi này sẽ không được chấp nhận. Một đề thi viết ở mình đã từng làm có một câu im đậm ở cuối tờ đề là: If your handwriting is illegible, it can be eliminated. Nếu rõ ràng như vậy thì mới không có tranh cãi chứ.
    • 243 Bài viết

• 539 Được cảm ơn

Lớp 9 không đòi hỏi phải viết chữ đẹp, nhưng viết chữ để đọc được là một yêu cầu tối thiểu rồi. Đồng ý với bạn tuyên8, ở VN mình cái gì cũng chiếu cố, với nương tay, xuề xòa với bản thân mình nên các sản phẩm làm ra có bao giờ đạt tiêu chuẩn. Cô giáo cho điểm 0 chưa chắc đã vào sổ điểm 0 đó, biết đâu nếu em hs chép lại bài cẩn thận hơn vẫn được chấm thì sao. Giờ không dịch được nội dung viết thế nào thì biết cho mấy điểm? Làm thế nào để em ý chứng minh được là mình làm đúng yêu cầu đề bài?
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 13 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình cũng thấy cho 0 điểm là đúng vì bài kiểm tra mà cho chép lại thì đâu được (ai biết em học sinh đó chép lại như trong bài hay là chép khác đi?!), may ra là cho em ấy làm lại 1 lần nữa nhưng chủ yếu là phải cho 0 điểm như vậy thì em ấy mới biết sợ mà sửa, đấy mới là thương em ấy đó. Thử hỏi giờ nhận con 0 bài 1 tiết thôi còn đỡ, em còn làm bài khác để bù lại được, chứ đi thi thì có làm bài khác bù lại được không?
    Còn việc viết chữ rõ ràng khi làm bài thì đó là nguyên tắc rồi, các bài thi ghi qui định lên chỉ để cho rõ thôi và vì đó là qui định chung của thi cử thì người ta mới ghi rõ lên, còn các em phải tự ý thức, bài làm như thế nào là trách nhiệm của các em mà, học sinh nào từ nhỏ cũng đã được các thầy cô nhắc nhở khi làm bài phải viết chữ rõ ràng, hạn chế bôi xóa lung tung rồi. Như mình hồi học đại học mà nhiều khi viết chữ xấu hay làm bài mà gạch xóa lung tung làm rối bài thì các thầy cô cũng trừ điểm thẳng tay, không tính điểm những chỗ không đọc được hay bị rối đó thôi.
    • 122 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Ngôn ngữ là vỏ vật chất của tư duy, viết không ra chữ thì dù có thông minh đến mấy cũng vô nghĩa. Ủng hộ thầy cô nghiêm khắc với học trò, học được chữ nào phải chắc chữ đó. Do ngành GD chạy theo thành tích nên đã tạo ra một thế hệ trẻ ảo tưởng về bản thân, vênh vang tự đắc hoặc bất đắc chí giống như ta sinh ra nhầm thế kỷ vậy.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,841 Bài viết

• 9,210 Được cảm ơn

Mình ko đồng tình với cách chấm điểm của cô giáo vì đây là bài văn lớp 9 chứ ko phải là bài viết chính tả của hs cấp 1 nên cần chú trọng cách trả lời câu hỏi của hs là chính chứ ko phải chú trọng vấn đề chữ viết quá mức như vậy. Nếu cô giáo muốn thực sự giúp hs đó sửa chữa sai lầm về cách viết ẩu thì hãy liên lạc với p.h và bắt hs chép lại tại lớp bài làm rồi mới chấm điểm và nếu thực sự hs đó ko thể khá hơn đc thì mới thi hành mức điểm đó vì 1 bài văn đc 0đ sẽ kéo tụt điểm số của cả năm khi đó hs này sẽ vô cùng khốn đốn.
    Cũng biết càng lên lớp cao, càng phải viết nhiều, viết nhanh nên chữ viết sẽ cẩu thả hơn và xấu hơn trc nhiều nhưng ko thể nào ko đọc đc đến nỗi này và đây chính là 1 cái bệnh thành tích của nền GD VN chưa biết bao h mới chữa đc. Nếu các nhà trường, thầy cô có tâm huyết, ko chạy theo thành tích thì sẽ ko thể có hs nào có chữ viết ko thể đọc đc mà lên lớp đc chứ đừng nói đến leo lên tới lớp 9.
    Rượu là thứ để say, nhưng hãy say thật ngọt ngào. Tình là thứ để “điên”, nhưng hãy điên thật êm ái.

https://www.webtretho.com/forum/f3740...cuo-i-1913101/

https://www.webtretho.com/forum/f233/.../#post33337468
    • 2,813 Bài viết

• 6,140 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình đồng ý cách cho đểm của giáo viên, ít nhất 1 lần răn đe được em ,
    Không nhất thiết phải đẹp, nhưng tối thiểu là phải đọc được, bài văn này mình đã xem cách đây hơn 1 tháng trên mạng với bản rất rõ, mình đã ố gắng đọc, nhưng ko thể đọc được. Nên với cô giáo, người tiếp nhận thì lấy theo cái gì mà chấm điểm.
    Mình cũng là đứa chữ rất xấu, nhưng ko tới mức ko đọc được, chữ mình xấu vì viết nhanh, láo, nhưng lúc cần thiết để diễn đạt cho người khác đọc, thì mình sẽ viết theo kểu để ngời khác đọc được.
    Đừng nghĩ là giờ có máy tính thì nên bỏ qua việc viết chữ rõ ràng đọc được, cái đó nó cũng quyết định 1 phần lối sống, thói quen của con người.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 255 Bài viết

• 1,994 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hongnhung72 Xem bài viết
    Mình ko đồng tình với cách chấm điểm của cô giáo vì đây là bài văn lớp 9 chứ ko phải là bài viết chính tả của hs cấp 1 nên cần chú trọng cách trả lời câu hỏi của hs là chính chứ ko phải chú trọng vấn đề chữ viết quá mức như vậy. Nếu cô giáo muốn thực sự giúp hs đó sửa chữa sai lầm về cách viết ẩu thì hãy liên lạc với p.h và bắt hs chép lại tại lớp bài làm rồi mới chấm điểm và nếu thực sự hs đó ko thể khá hơn đc thì mới thi hành mức điểm đó vì 1 bài văn đc 0đ sẽ kéo tụt điểm số của cả năm khi đó hs này sẽ vô cùng khốn đốn.
    Chú trọng cách trả lời cái gì khi không đọc nổi? Không đọc được thì biết nó viết cái gì mà nhận xét. Không cho điểm 0 thì điểm mấy hả bạn?
    • 3,841 Bài viết

• 9,210 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bowthoi Xem bài viết
    Chú trọng cách trả lời cái gì khi không đọc nổi? Không đọc được thì biết nó viết cái gì mà nhận xét. Không cho điểm 0 thì điểm mấy hả bạn?
    Điều tôi muốn nói là cô giáo lớp 9 có thể châm chước cho hs bằng cách cho viết lại để ăn điểm bài làm văn còn chữ viết gà bới này là do cái bệnh thành tích chung của các cô giáo cấp 1 nên cô giáo này ko nên khắt khe quá như vậy. Nền GD tạo nên hs vậy rồi, đành sống chung với lũ thôi
    Rượu là thứ để say, nhưng hãy say thật ngọt ngào. Tình là thứ để “điên”, nhưng hãy điên thật êm ái.

https://www.webtretho.com/forum/f3740...cuo-i-1913101/

https://www.webtretho.com/forum/f233/.../#post33337468
    • 24 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Hồi đi học bạn có nghe thầy cô nói là nhìn chữ đoán người chưa ? nó viết chữ xấu như vậy chứng tỏ nó học cũng chẳng ra gì ! Điểm 0 đúng rồi
    • 243 Bài viết

• 539 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hongnhung72 Xem bài viết
    Điều tôi muốn nói là cô giáo lớp 9 có thể châm chước cho hs bằng cách cho viết lại để ăn điểm bài làm văn còn chữ viết gà bới này là do cái bệnh thành tích chung của các cô giáo cấp 1 nên cô giáo này ko nên khắt khe quá như vậy. Nền GD tạo nên hs vậy rồi, đành sống chung với lũ thôi
    Cái này cũng khó lắm, vì HS thì láu cá, nếu GV châm chước cho viết lại, thì lần sau khi kiểm tra, nếu chưa học bài HS nó chỉ cần vẽ chữ linh tinh và được làm lại bài kiểm tra, như thế thì không công bằng cho những HS khác.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,169 Bài viết

• 4,022 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lilzay Xem bài viết
    Cô giáo có đọc được đâu mà biết cho điểm với trừ điểm
    Vậy thì kiu hoc sinh đó chép lại nội dung cho cô chấm , rồi trừ vài điểm là xong. Cho 0 điểm là vô lý.
    If life gives you lemons, make lemonade!
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2