Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Bãi biển Đà Nẵng có tên lạ- China Beach

• 0 Lượt chia sẻ
  • 9.53K Lượt đọc
  • 122 Trả lời

• Trang 7/7

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 6
  • 7

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 361 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hienluc Xem bài viết
    Ngày 15.11.2006 Tổng Bí thư ĐCS Trung Quốc, Chủ tịch nước Cộng hòa Nhân dân Trung Hoa Hồ Cẩm Đào đã đến sân bay Đà Nẵng mà không ghé qua SG hay HN. Cùng đi với Tổng Bí thư, Chủ tịch Trung Hoa Hồ Cẩm đào có phu nhân và đoàn tháp tùng.

Đoàn tháp tùng gồm 11 quan chức cấp cao, trong đó có ông Vương Cương - Ủy viên dự khuyết Bộ chính trị, chủ nhiệm Văn phòng Trung ương ĐCS Trung Quốc, ông Lý Triệu Linh - Bộ trưởng Bộ Ngoại giao, ông Vương Gia Thụy - Bộ trưởng Bộ Liên lạc đối ngoại Trung ương…

30152834_Chu-tich-Ho-Cam-Dao1
    Người đứng đầu đất nước Trung Hoa ghé thăm Hội quán Phúc Kiến và thăm cộng đồng người gốc Hoa đang sinh sống tại Hội An.

Đà Nẳng hiện nay có trên 100 ngàn dân Tàu sinh sống bất hợp pháp và hợp pháp. Hồ Cẩm Đào có rảnh thời gian để đến Đà Nẵng Tắm biển hay còn mục đích gì khác?

Ảnh chụp từ Internet
    Chuyện Quá đơn giản !vì sau khi loạt phim truyền hình Mỹ về China Beach, và China Beach nổi lên là 1 trong các bãi biển đẹp nhất thế giới, thì những người giàu có, nổi tiếng, tư bản... đều muốn ghé thăm. Nhất là người có gốc từ China càng muốn tới du lịch. Dĩ nhiên cơ hội kiếm tiền của VN càng nhiều

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 4,031 Bài viết

• 19,363 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nói chung là tình hình chính trị bây giờ, tốt nhất là đào sâu chôn chặt. Bức xúc thì nhiều, nhưng nói thì không biết lề phải, lề trái ở đâu mà đi.
    Thôi, pack đồ đi tắm biển Mỹ Khê relax cái. Nhức đầu quá. Để mình ra ấy tiện thể hỏi thăm bà con vì sao gọi là China Beach nhá...
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 895 Bài viết

• 602 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bichipchip Xem bài viết
    Bác nói thế là chưa hiểu từ Indochina rồi. Cái này tớ nhớ đã đọc từ internet, mấy bác tự tìm lại coi .Từ này do thực dân Pháp đặt ra nguyên mẫu là L'indochine, Vì Pháp nó coi lục địa Châu Á là 2 nước : China và Ấn độ. Ở Phần thuộc địa của nó dựa vào màu da và văn hóa, thì VN gồm 3 phần BK, An Nam , NK coi như là chiếm Của China và Lào, Campuchia coi như là chiếm được của Ấn độ , vì thế nó đặt là L'indochine. Về sau Anh, Mỹ nó đọc là IndoChina.
    Chính vì thế dùng từ Indochina nói là không có ảnh hưởng gì về chủ quyền cũng chưa đúng. Những ngôn từ được hình thành từ lịch sử thì nên phải đành chấp nhận .
    Em nói với bác thế này, bác đừng lôi ra mấy chuyện lịch sử Indochina gì đó nói với em, em ko thần đồng bằng mấy bác đâu, em ko muốn lôi mấy cái ngoài lề đưa vô nội dung chính của chủ đề nó rời rạc lắm. Em đã nói quan điểm của em là ủng hộ việc đổi tên Việt và lý do, quan điểm của em về vấn đề chính. Mấy bác tự bàn quan điểm của mình cũng ok thôi nhưng khi nói lên quan điểm cá nhân vui lòng đừng chỉ trích hay miệt thị người trái quan điểm. Đôi khi lời mấy bác nói đúng mà thuyết phục lòng người vẫn có người nghe nhưng lời mấy bác có chính xác cách mấy mà ko thuyết phục thì chả ai nghe mấy bác cả. Bàn là để bàn chơi relax thôi chứ quan điểm của ai trong wtt này có ảnh hưởng gì đến quyết định của mấy bác ở trên, do đó hà cớ gì phải cãi nhau ầm ĩ. Thôi nhé, em cũng stop here luôn cho xong. Hehee......mấy bác cứ xả stress đi, chả việc gì phải buồn nhau chi cho mệt xác.
    • 361 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Iluv Xem bài viết
    Em nói với bác thế này, bác đừng lôi ra mấy chuyện lịch sử Indochina gì đó nói với em, em ko thần đồng bằng mấy bác đâu, em ko muốn lôi mấy cái ngoài lề đưa vô nội dung chính của chủ đề nó rời rạc lắm. Em đã nói quan điểm của em là ủng hộ việc đổi tên Việt và lý do, quan điểm của em về vấn đề chính. Mấy bác tự bàn quan điểm của mình cũng ok thôi nhưng khi nói lên quan điểm cá nhân vui lòng đừng chỉ trích hay miệt thị người trái quan điểm. Đôi khi lời mấy bác nói đúng mà thuyết phục lòng người vẫn có người nghe nhưng lời mấy bác có chính xác cách mấy mà ko thuyết phục thì chả ai nghe mấy bác cả. Bàn là để bàn chơi relax thôi chứ quan điểm của ai trong wtt này có ảnh hưởng gì đến quyết định của mấy bác ở trên, do đó hà cớ gì phải cãi nhau ầm ĩ. Thôi nhé, em cũng stop here luôn cho xong. Hehee......mấy bác cứ xả stress đi, chả việc gì phải buồn nhau chi cho mệt xác.
    He he đúng là QĐ đã rồi,bàn chơi cho zui thôi,:Smiling: qd của DN, tp tỉnh lẻ nên hình như chẳng có tác dụng quốc tế, Search vần đầy China Beach Vietnam trên mạng, trên các web, có khác hơn là thêm mấy cái từ "Cấm","ban", "bài T", anti C" khi viết qđ về China beach, nhưng nó vẫn lạc lõng giữa 1 thông tin đồ sộ vẫn dùng từ China Beach Vietnam .
    • 361 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

các bác ở My khe Beach :Smiling: Có thể so sánh với China Beach USA và China beach Canada, sẽ thấy bên đó biển lạnh người ta ra beach mặc đầy quần áo, không có sướng như ở biển VN, quả là cơ hội hái $ .

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 692 Bài viết

• 672 Được cảm ơn

Từ China không chỉ có nghĩa là Trung Hoa mà còn có nghĩa là "đồ gốm sứ". Đà Nẵng, Hội An nổi tiếng là vùng giao lưu mua bán gốm sứ ngày xưa, vùng bãi biển đó từ thời xưa có tên là "Bãi biển gốm sứ".

Bởi vậy nên hiểu China Beach là "Bãi biển gốm sứ" chứ đừng hiểu thô thiển là Biển Trung Hoa.

Nói chung "China" đi cùng danh từ thì người nói tiếng Anh thường hiểu là "Gốm sứ" trừ "China Town", "Chinese" đi với danh từ thì luôn hiểu là "Trung Hoa"

Tham khảo: http://www.merriam-webster.com/dictionary/chinahttp://www.merriam-webster.com/dictionary/china

Definition of CHINA
    1
    : porcelain; also : vitreous porcelain wares (as dishes, vases, or ornaments) for domestic use
    2
    : earthenware or porcelain tableware
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 89 Bài viết

• 143 Được cảm ơn

Cách đây 5 năm thì chưa có vụ tranh chấp biển Đông nên nhiều khi gọi thế chẳng ai nghĩ gì. Chứ bây giờ động cái gì đến chữ china cũng bị đưa lên giàn hỏa tiễn. Chứ mà vẫn yên ấm chắc vẫn cứ tranh thủ lợi dụng cái tên đã có tiếng đó.

Hãng hàng không của Đài loan là China Airlines, bọn TQ tức lắm mà có đòi được cái tên đó đâu. May Tàu nó chưa biết mình lấy tên của nó nhằm mục đích quảng bá du lịch, không nó kiện. Như kiểu mấy công ty Tàu tranh thủ mạo danh dùng thương hiệu cà phê Buôn Mê Thuột của mình í, VN lại tốn xèng đi đòi về.
  • Trang 7/7

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 6
  • 7